Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kwa mkuu wa msikilizaji, popote pale ulipo Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha no katika matangazo yetu ya jioni ya leo Jumatatu, Machi 27 mwaka 2023 ambapo tunasikika pia kupitia redio wa shirika zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa ambayo unasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, na Redio Citizen unasikia kote nchini Kenya. Pia tunatupata kwa mtandao wetu wa VOA swahili dot com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, maandamano yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani nchini Kenya yaingia awamu nyingine leo Jumatatu, baada ya kiongozi huyo kutangaza kwamba yangeendelea mara mbili kwa wiki hata baada ya serikali kuyaharamisha. Na katika taarifa nyingine, makamu rais wa Marekani Kamala Harris, akiwa ziarani nchini Ghana, atangaza kwamba Marekani itatoa dola milioni mia moja kwa taifa hilo na nchi nyingine nne za Afrika ya Magharibi ili kuzisaidia kukabiliana na itikadi kali na ukosefu wa usalama. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, na kabla ya kusikia yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sandi Shumari. Marekani imesema itatoa dola milioni mia moja kwa Ghana na nchi nyingine nne za Afrika ya magharibi ili kuzisaidia kukabiliana itikadi kali na ukosefu wa utulivu. Makamu Rais Kamala Harris alisema hii leo Jumatatu, wakati wa ziara yake nchini humo. Harris alikuwa mjini Akra mwanzoni mwa ziara ya wiki moja ya mataifa matatu ya Afrika, ikiwa ni ziara hivi karibuni zaidi katika mfululizo wa ziara za maafisa wakuu wa Marekani, huku Washington ikijaribu kukabiliana na kuongezea kwa ushawishi wa China na Rusia katika bara hilo. China imewekeza fedha nyingi barani Afrika katika miongo ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na maendeleo ya miundo mbinu na rasilimali, wakati ushawishi wa Rusia pia umeongezeka, ikiwa ni pamoja na kutumwa kwa askari kutoka kwa mkandarasi binafsi wa kijeshi wa Rusia, Wagner Group, kusaidia serikali katika nchi kadhaa za Afrika. Katika safari hii inakusudia kufanya kazi ambayo imejikita katika kuongeza uwekezaji barani Afrika na kuwezesha ukuaji wa uchumi na fursa, alisema Harris mara baada ya kuwasili nchini Ghana katika ziara yake. Utawala wa rais wa marekani Joe Biden umetaka kuimarisha uhusiano na Afrika kwa sehemu ili kutoa njia mbadala kwa mataifa yanayohasimiana. yana serikali ya kijeshi ya Burkina Faso Siku ya Jumatatu hii leo ilisitisha matangazo ya France 24 nchini humo baada ya kituo hicho cha televisheni kurusha iwani mahojiano na mkuu wa tawi la Afrika Kaskazini la Al Qaida Akim. Uhusiano kati ya Paris na Wagadugu umezorota sana tangu jeshi la Burkina Faso kukamata madaraka katika mapinduzi ya Oktoba mwaka jana. Mwezi Januari, Burkina Faso ilipa Ufaransa mwezi mmoja kuondoa wanajeshi wake huku ikihitimisha makubaliano ya kijeshi ambayo iliyoruhusu wanajeshi wa Ufaransa kupambana na waasi ikiwemo pamoja na katika eneo lake. France 24 mapema mwezi huu yerusha wani mojal na Yezid Mubarak anayejulikana pia kama Abu Ubaida Yusuf Al Anabi ambaye alidai kuchukua jina la emir wa Al Qaida katika Islamic Maghreb mwaka elfu mbili na ishirini baada ya uvamizi wa Ufaransa kumuua mtangulizi wake kwa kumhoji mkuu wa kim France 24 su, c2 inakuwa kama msemaji wa magaidi hawa, lakini kilicho kibaya sana, kinatoa nafasi ya kuhalalisha vitendo vya kigaidi na matamshi ya chuki. Waziri wa mawasiliano wa Burkina Faso Jean Emmanuel Wedraogo alisema katika taarifa yake. Miili ya watu wasiopungua 29 wengi wao wakiwa wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara iliyopolewa kutoka bahari ya Mediterranean mwishoni mwa juma katika pwani ya Tunisia, kwa mujibu wa walinzi wa kitaifa wa Tunisia. Watu 11 waliokolewa. Maafisa wanasema hawajui kwa uhakika ni meli ngapi zilizama au ni watu wangapi walikuwamo ndani ya meli hizo. Wahamiaji hao walikuwa wakijaribu kufika Italia, mahali pa kwanza kwa wahamiaji wengi kufika katika safari yao ya kwenda Ulaya ambapo wasafiri hao ambao mara nyingi wamekata tamaa wanaamini watapata maisha bora. Mwezi uliopita rais wa Tunisia, Kais Said alitoa matamshi ya dharau kuhusu Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wanaoishi Tunisia, akisema wao ndio chanzo cha wimbi la uhalifu na kutishia muundo wa idadi ya watu wa Arabu na Waislamu katika taifa la Tunisia. Matamshi hayo ya Said yalilaaniwa kama hotuba ya chuki na ya kibaguzi na Umoja wa Afrika. Na treni ndogo na mifumo ya usafiri wa umma ilisimama katika sehemu kubwa ya, ya Ujerumani hii leo wakati vyama vya wafanyakazi vilipoitisha mgomo mkubwa wa siku moja kuhusu mishahara katika juhudi za kushinda mfumuko wa bei ulioongezeka kwa wanachama wake. Mary Mgawe anayesoma taarifa kamili. Maandamano ya saa ishirini na nne pia yaliyoathiri usafirishaji wa mizigo kwa njia ya reli na meli, wakati wa wafanyakazi wa bandari na njia za majini wakiungana na mgomo huo. Jumuiya zinataka nyongeza ya mshahara kwa takriban asilimia kumi nukta tano na zimekataa nyongeza ya asilimia tano kutoka kwa wajiri kwa awamu mbili pamoja na malipo ya mara moja. Voka Gea ni naibu mwenyekiti wa shirikisho la DBB, muungano wa watumishi wa umma Ujerumani, na anasema tunadai asilimia kumi nukta tano ambao ni sawa na dola 540 na kiasi hiki cha chini pia ni muhimu sana kwetu, kwa sababu ni makundi ya watu wa kipato cha chini na kati ambayo yameathiriwa sana na mfumuko wa bei. Kampuni ya reli ya Deutsche Bahn iliyataja madai ya chama hicho kuwa ni ya uchochezi na kuonya kuwa mamia ya wa wasafiri wataathirika. Tiketi za treni ambazo haziwezi kutumika kwa sababu ya usumbufu zitaendelea kuwa sahihi kwa matumizi, na wasafiri wanapaswa kuangalia tovuti ya kampuni hiyo ili kupata maelezo ya mapema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Wataalam wa haki za binadamu wanaunga mkono Umoja wa Mataifa wamesema hii leo Jumatatu kwa unashahidi kwamba uhalifu dhidi ya ubinadamu umefanywa dhidi ya wa Walibya na wahamiaji katika nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko, ikiwemo pamoja na wanawake kulazimishwa kuwa watumwa wa ngono. Wachunguzi hao walioidhinishwa na Baraza la na Haki za Binadamu linaungwa na mkono wa Umoja Mataifa pia walikosoa Umoja wa Ulaya kwa kutumia kwa kutuma msaada kwa vikosi vya Libya ambavyo wanasema vilichangia uhalifu dhidi ya wahamiaji na Walibya na kutoa wito kwa mamlaka za Umoja wa Ulaya kupitia upya sera zao kuelekea Libya. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski alitoa wito kwa raia wa Ukrain katika hotuba yake ya kila Jumapili jioni kuunga mkono juhudi za ulinzi wa nchi hiyo, akisema mtu hawezi kuwa mbali kiakili na vita, ingawa anawashukuru wanajeshi. Rusia ililaumu ndege isiyo na rubani ya Ukrain kwa mlipuko katika mji wa Kirevsk nchini Rusia ambao ujeruhi watu watatu. Msemaji wa NATO aliikashifu Rusia kwa maneno yake aliyoita ya hatari na yasiyo na uwajibikaji matamshi ya nyuklia baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kusema kuwa Rusia itaweka silaha za nyuklia huko Belarus. Ukraine imetoa wito kwa mkutano kufanyika usiokuwa wa kawaida wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika kujibu tangazo la Rusia la Rais Vladimir Putin kuhusu mipango ya kuweka silaha za nyuklia huko Belarus. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. E, idhaa hii inatangaza kutoka studio nambari 15. E, kutokana na, na madai ya kukosekana kwa haki katika uchaguzi na kampeni dhidi ya utawala mbovu na gharama ya juu ya maisha, maandamano yaliyoitishwa na kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga Leo ameingia awamu nyingine baada ya kiongozi huyo kutangaza kwamba yataandaliwa mara mbili kwa wiki hata baada ya serikali kuyaharamisha. Siku nzima polisi wameweka uwepo wao mkubwa katikati mwa jiji kuu la Nairobi ina, ili kudhibiti barabara zinazoelekea Ikulu, na majaribio yoyote ya kutorokea huko yalizuiliwa na vizuizi na vitoza machozi, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Baada ya kufanya maandamano Jumatatu wiki iliyopita na kuyataja kuwa yaliyofaulu, nchini Kenya, Raila Odinga na mamia ya wafuasi wake, Jumatatu hii ameanza mzunguko mwingine wa awamu ya pili wa maandamano ya Jumatatu na Alhamisi dhidi ya utawala wa Rais William Ruto, kushinikiza kurejeshwa chini kwa gharama ya maisha ili kuwezesha ufikiaji rahisi wa bidhaa za kimsingi na kumshinikiza rais kuondokea juhudi za kubuni upya tume ya uchaguzi IEBC. Baba, baba. Baba. Baba. Baba. Baba. Siniwa, baba. Katika jaribio la pili, bwana Odinga na wafuasi wake wameshindwa kuingia jijini Nairobi baada ya kushuhudia vizuizi kadhaa vilivyotundikwa na maafisa wa polisi waliojenga ua kwenye barabara zote zinazoingia katikati mwa jiji. Polisi walitumia vitoza machozi na kutumia maji ya kuasha kuutawanya umati wa watu katika mtaa wa mabanda wa Kawangware alikuanzia maandamano bwana Odinga. Na hata juhudi za kutumia barabara ya Ngong kuelekea katikati mwa jiji kuu hazikufua dafu, na kulazimika kurejelea barabara nyingine kuingia mtaa wa mabanda wa Kibera, ambapo mara kwa mara amejitokeza kuhutubia umma uliokuwa ukimsubiri. Mmesimama imara ni sababu nimekuja na jezi la Azimio. Katika mtaa huo wa Kibra, polisi walilazimika kukabiliana na waandamanaji waliokuwa wamebeba mabango na kuimba nyimbo zinazombeza bwana Ruto. Tumesema gharama ya maisha mpaka irudi wapi? Bei ya unga, bei ya mafuta, bei ya sukari, kodi ya nyumba. Hapa tena polisi wa Kenya wamelazimika kurusha gesi za kutoza machozi na kutumia magari ya maji kutawanya mamia waandamanaji wa upinzani muda mfupi tu baada ya Odinga kutoa hotuba na kumlazimu kuchukua barabara ya Lang'ata kuondokea mkondo wa kuingia jiji la Nairobi. Odinga angali anadai kuwa ushindi wa Rais William Ruto uliotokana na uchaguzi ulioibwa huku akitangaza kuwa maandamano ya kuipinga serikali yataendelea mpaka haki ya uchaguzi patikane. Awali, makundi madogo madogo ya watu waliojihami wamelivamia shamba kubwa linaloaminika kumilikiwa na familia ya Rais wa zamani Uhuru Kenyatta katika eneo la Kamakes, makundi hayo ya wahuni yamenaswa kwenye kamera na mapanga na marungu, huku yakibeba wanyama kama kondoo na kuwapakia kwenye magari yao. Mpaka sasa maafisa wa polisi nchini Kenya hawajatoa taarifa ya kina. Muda mfupi baadaye, vyombo vya habari vya Kenya pia vimeripoti uvamizi wa kampuni ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga inayotajwa kutengeneza mitungi ya gesi ifahamikayo kama East Africa Spectra International, katika eneo la Industrial Area, hatua chache kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Udinga kilani kile anachokitaja kuwa ni siasa chafu na zisizokuwa na mwelekeo wowote kwa taifa. Hiyo ni kitendo ya ujambazi na ujinga, upumbavu. Si upumbavu, sisi tunafanya si siasa, siasa ya kufuata sheria na katiba. Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana, Kennedy Wandera, msikilizaji. Uh, habari za hivi punde zinaeleza kwamba shirika la habari la AFP linaripoti kuwa mwanaume mmoja ambaye jina lake halikuwa likijulikana kufikia wakati tunaingia mitamboni ameuawa kwa kupigwa risasi wakati wa maandamano katika mji wa Kisumu magharibi mwa Kenya shirika hilo likimnukuu George Rae ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya Jaramogi Oginga Odinga iliyo mjini Kisumu. Kwingineko tunaarifiwa kwamba wakati Marekani inajitayarisha kuwa mmoja wa wenyeji wa duru ya pili ya mkutano wa demokrasia hapa jijini Washington, rais wa Rusia Vladimir Putin ametangaza mipango ya kuweka silaha za nyuklia katika nchi ya Belarus. Mwandishi wa VOA Veronica Balderas Iglesias anaripoti kwamba Rusia imezitumia hadi sasa katika e, vita vyake nchini Ukraine ambavyo vimechukua idadi kubwa ya maisha ya raia wa Ukraine, lakini pia vimekuwa ni hatari kwa mazingira ya nchi hiyo. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kwenye mpaka na Belarus, wanajeshi wa Ukraine wametumia ndege zisizokuwa na rubani wa miezi kadhaa hivi sasa ili kufuatilia aina yoyote ya uchokozi. Juma mosi, zilikuja habari kwamba rais wa Russia Vladimir Putin anapanga kupeleka silaha huko Belarus. Ningependa kusisitiza hili bila ya kukiuka majukumu yetu ya kimataifa kuhusu kutosambaza silaha za nyuklia. Aprili tatu tunawapatia mafunzo wa kufunzi wetu. Julai mosi tunakamilisha ujenzi wa kituo maalum cha kuhifadhi silaha maalum kwenye eneo hilo la Belarus. Belarus, tangazo la Putin limekuja baada ya Uingereza kuthibitisha kuwa itaipa Ukraini duru nyingine ya silaha baada ya zile zenye urenium kupungua. Igor Kirilov, mkuu wa jeshi la Russia linalohusika na mionzi, kemikali na biolojia, alionya kuhusu uwezekano wa hatari kubwa. Mbali na kwa dharau raia wake, hii pia itasababisha uharibifu mkubwa sana wa kiuchumi kwa sekta ya kilimo ya Ukraine, hasa upandaji mazao na mifugo. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza imetetea uamuzi wake ikisema kuwa hatari ya mionzi iko chini, na NATO ilielezea matamshi ya Putin kuwa ni hatari sana na si ya kuwajibika. Shirika la habari la Reuters limeripoti uvamizi wa Russia tayari umeharibu sana mazingira ya Ukraine. Ruslan Stirlets, waziri wa mazingira na mali asili nchini Ukraine, ameiambia VOA Uh, 2, tuna zaidi ya kesi elfu mbili mia tatu za uhalifu wa mazingira nchini Ukraine. Uharibifu wa jumla ni zaidi ya dola bilioni hamsini na moja. Anasema wizara yake itaomba fidia kutoka Rusia. Athari kubwa sana ni uchafuzi wa hewa. Mwishoni mwa wiki, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski aliwaambia watu wake kwamba wahalifu wa vita wa Rusia watawajibishwa. Ilitarajiwa kwamba kiongozi wa Ukraine atajiunga kwa njia ya mtandao na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken katika jopo la majadiliano lililopewa jina A Just and Lasting Peace in Ukraine, wakati wa mkutano wa kilele wa pili wa demokrasia ambao unaanza Machi 28 hapa Washington. Khadija Riyami, VOA, Washington. Tukitoka Washington turejee barani Afrika, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Siku chache tu baada ya kutangazwa kwa mabadiliko makubwa serikalini, hadi sasa serikali hiyo imezusha hisia mseto miongoni mwa raia upande wa mashariki, hasa kuhusu Vital Kamere aliyetajwa kuwa naibu waziri mkuu anayehusika na uchumi na Jean Pierre Bemba aliyetajwa kuwa naibu waziri mkuu mwenye dhamana ya usalama wa kitaifa wanasiasa hao wawili walitarajiwa kuwagombea uraisi katika uchaguzi unaopangwa disemba mwaka huu mitima de la chance anatutumia ripoti ambayo anaisoma hapa kutoka bukavu serikali hiyo mpya ina jumla ya watu hamsini na nane mkiwemo wanawake 16 uwepo wa vital kamerhe katika serikali hiyo mpya unawapa maswali baadhi ya wakazi wa Kivu Kusini wanaosema kwamba walimtarajia juu zaidi kupita wadhifa aliyoupewa. Alamba Choke ni msimamizi wa harakati zinazodai kumuunga mkono Vital Kamerhe nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Siye kama wakamerist, siye kama baze, siye kama Mouvement National de Camerist, tuna katala kabisa ku sema kama ile nomination inastahili kwa president Vital Camere, wamemshusha sana, taandamana kupinga ile ordonance presidentiele ile upande wa chama cha UNC chake Vital Camere. Katibu mkuu wa chama hicho Bili Kambale Eraston anasema kuwa chama cha UNC kinarizika Vital Camere anakuja kuparta karte delekteur yake siku ya ine. Tunahakika kama yeye kama mutu ambaye usoma kwenye university mambo ya uchumi, ataleta mafikiri yake ili Kongo iendelee mbele. Kusema kama kukuwa waziri anayehusika na mambo ya uchumi, hiyo ni kumshusha? Hapana, mnajua kama kwenye Ufaransa bwana Emmanuel Macron alikuwa naye waziri wa uchumi haiku Acha, asikuwe rais wa Ufaransa. Je, Vital Kamere atagombea urais mwaka huu kulingana na makubaliano ya Novemba mwaka 2018 kati yake na Felix Tshisekedi? Mara tena katibu mkuu wa chama cha UNC Bili Kambale anajibu. Hiyo si mimi napaswa kudeside. Hiyo ni mambo Congress yetu itadeside, tutakonvoke Congress na watu wote watasikilizana. Eli Mugisho ni mwanachama wa chama tawala cha UDPS chake rais Felix Tshisekedi mjini Bukavu anasema lipo tumaini. Tuna na kuwa ndani ya vita sisi na Mheshimiwa Bemba Gombo, Bemba Gombo Jean Pierre anaelewa mambo kama na hayo. Ukiona mtu sa vile Vital Kamerhe ameingia ndani naye, ni mtu ambaye amesomea uchumi. Mambo hayo walikuwa wakisema wao wataifanya hivyo, wamekuwa hivyo ndani. Hata hivyo, upinzani haujaamini hadi hapo ikiwa serikali hiyo mpya itafanya kazi. Alice Ntibonera ni mwanachama wa chama kinachodai kutetea mabadiliko ya kweli kwa kifupi MDVC, mjini Bukavu. tunadhani kama ni ya kujaza, jaza tu. Yani... Kwa maana ilikuwa hiyo hiyo serikali ambayo iko, yani hakuna mabadiliko, ni hiyo hiyo tu, itakuwa hiyo hiyo tu. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi anategemea kwamba mawaziri katika serikali hiyo mpya wana uzito wa uchaguzi, uzoefu wa kisiasa na kijamii, na pia ujuzi mzuri wa hali ya usalama, haswa mashariki ya Kongo, ili kuandaa uchaguzi unaopangwa kufanyika Desemba mwaka huu. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Karibu katika kona ya michezo, na moja kwa moja basi naanzia huko nchini Tanzania, ambapo timu ya taifa ya nchi hiyo Taifa Stars inashuka tena dimbani hapo kesho kupambana na jirani zao timu ya taifa ya Uganda, the Cranes, katika uwanja wa Benjamin Mkapa utakaofanyika hapo kesho. Timu zilipokutana kwa mara ya kwanza nchini Misri, timu ya Tanzania ilitoka na ushindi wa bao moja kwa bila, na hivyo basi kuamsha matumaini yao ya kwenda mbele, lakini waganda nao wamesema watahakikisha wanashinda mechi inayofuata ili kupata tathmini mchezo huo tuungana na mchezo wetu wa Dar es Salaam. George Njogopa amezungumza mchambuzi wa soka Joseph Shayo. Baada ya kupata ule ushindi wa goli moja kwa bila, huenda wakawa wamejiandaa vyema zaidi ili kukabiliana nao siku ya kesho hapo saa moja ambapo nadhani watawapatia watanzania kile wanachokihitaji ili kupata alama tatu muhimu ambazo zitaweza kuwavusha. Hadi unavyotizama Taifa Stars katika mchezo wake waliopita, na sasa wanashuka dimbani kwa mara ya pili, unadhani wanaweza karejelea kile wanachokifanya wakati ule? kwa kiwango ambacho walikionyesha juzi, walicheza mchezo mmoja mzuri sana na walionekana kubadilika tofauti na Taifa Stars ambayo tulikuwa tunaifahamu hapo nyuma. Kwa hiyo inaonekana mwalimu mpya ambaye wamempata kwa sasa hivi anaweza akainyanyua Taifa Stars zaidi kuliko hapo nyuma lilivyokuwa kifanya. Kuna matumaini mwaka huu Taifa Stars ikatinga katika fainali za Kombe la Afrika litakayofanyika huko Ivory Coast. E, tumaini ilipo kubwa sana na kikubwa zaidi ni mchezo wa kesho. Si Taifa Stars uonekane kwamba wanashinda mechi hiyo na wataweza kufuzu, kwa sababu watakuwa na alama saba huku wakiwa wamewacha Uganda wakiwa na alama yao moja, kama watapata ushindi kesho. Asante sana Georgi Njogopa kutoka Dar es Salaam. Na moja kwa moja wasituruke hadi nchini Kenya, ambapo Wakenya wamekerwa na hatua ya mkufunzi wa timu ya taifa ya nchi hiyo Harambee Stars Engin Firat right, kumtema nje ya mshambuliaji wa klabu ya Gor Mahia Benson Omala. Hata hivyo wachambuzi wa soka nchini Kenya wanao mtazamo tofauti. Denis Wanyonyi anayo taarifa kamili. Hisia zetu zinazidi kutolewa na wadau wa soka nchini Kenya kufuatia hatua ya mshambulizi wa klabu cha Gor Mahia ya Benson Omala kuachwa nje ya kikosi cha, cha timu ya taifa soka Harambee Stars kilichosafiri nchini Iran kwa mechi ya kirafiki. Kulingana na wachambuzi wa soka nchini Kenya, hatua ya mkufunzi mkuu Engin Firat kumtema nje Benson Omala ambaye kwa sasa anaongoza kwenye jedwali la ufungaji magoli katika ligi kuu ya soka nchini Kenya inaashiria kuwa mkufunzi huyo analenga kutumia washambulizi wenye uzoefu. Kwa mujibu wa Jason Sogini, mchambuzi na mhaki kwa soka nchini Kenya, Omala angali na muda wa kutosha. Sure. Lakini, kocha yeye hazingatii magoli peke yake, anaangalia mifumo na mbinu anazolenga kutumia kwenye timu hiyo. Kuachwa nje kwake si jambo baya, maanake mchezaji mchanga na future nzuri sana. Tayari kikosi cha wachezaji 24 wa nyumbani kimewasili salama wasalimu nchini Iran, tayari kwa mpambano huo wa kirafiki utakaosakata hiyo kesho nchini Iran. Aidha, itakumbuka kuwa hii ndiyo mechi ya kwanza kwa vijana hao wa timu ya taifa ya soka Rambe Stars kushika mechi ya kirafiki baada ya FIFA kufutilia mbali marufuku yake. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya, moja kwa moja hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwenzetu Kahozi Kosha yuko tayari stand by na taarifa za timu ya taifa ya DRC Leopards, tuambie Kahozi. Na mtuanza na matukio ya mchezo wa basket. Mechi ya kufuzu Afrobasket Kigali 2023 ijana, timu ya taifa ya Leopar ya wakinadada ya, ya mchezo wa basket ilibuka na ushindi mara mbili mfululizo dhidi ya timu ya taifa ya Gabon mjini Yaunde, alama 101 dhidi ya 53. Ushindi wa Leopar ya wakinadada mchezo wa basket dhidi ya Gabon imepatia barua ya njia ya kushiriki kwenye fainali ya Afro basket ambayo itaanza kutifua vumbi ifikapo mwezi wa 7 mwaka nao kuhusu kandanda, makala ya 33 ya mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya Afcon timu ya taifa ya Leopare, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itamenyana kesho dhidi ya timu ya taifa ya Moritani, na hiyo nikisha kuichapa mjini Lubumbashi majuzi goli tatu kwa moja. Fanfa Bitangira, mwandishi wa habari mjini Kinshasa, analeta tathmini yake kuhusu mechi ya kesho. inakuwa naboka sana juu ya mechi ya, ya, ya kesho wa Moritani biko barefu wanakuwa na maungu munene. Meza ya michezo sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu kaozi kosha. Shukran sana kaozi kosha kutoka DRC. Moja kwa moja basi likahadi kule jamhuri ya Rwanda, ambapo shirikisho la soka barani Afrika CAF limetangaza timu ya taifa ya Rwanda ama Vubi Stars itaipokea timu ya taifa ya Benin kwenye uwanja wa Kigali wa Pele Stadium siku ya Jumatano wiki hii, lakini bila kuwepo mashabiki. Kulikoni? Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Christopher Karenzi kabla ya mchuano huo, Benin iliandikia Kafu kwamba mechi ya marudio ya kundi el inatakiwa ichezwe nchini Benin badala ya kuchezwa mjini huye nchini Rwanda, wakidai kwamba katika mkoa huo hawana hoteli za viwango vya kimataifa. Kafu ilikubali ikatoa tangazo kuwa mechi ya marudio itachezwa kwenye uwanja wa Mitie, Kotonu, Benin. Rwanda papo hapo ilijibu Kafu kuwa haiwezi kucheza mechi ya marudio huko Benin. Iliomba mechi ipigwe nchini Rwanda walieleza changamoto walizokumbana nazo wakidai kuwa walimwagiwa maji walipokuwa uwanjani wakijiandaa kupambana na mwenyeji. Hatimaye CAF imetoa tangazo kwamba mchuano utapigwa uwanja wa Pele licha ya kwamba hauna viwango vya kimataifa, ila mashabiki hawataruhusiwa kuingia. Katika kundi L, Senegal inaongoza ikiwa na alama 9 kwa 9 inafuatwa na timu ya Msumbiji. Rwanda ni ya tatu na alama mbili, Benin ikiwa eh, ya mwisho na alama moja. Kutoka VOA Kigali, huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana Christopher Karenzi, na kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha kona ya michezo mlango jina na mwanaspoti wako Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Safi kabisa, Sandey Shomari yuko nasi hapa hapa studio, lakini kabla sijamkaribisha kusomea muktasari wa habari, kukujuza tu ni kwamba katika kwa undani hivi leo tunazungumza kuhusu siasa za DRC, baada ya mabadiliko makubwa katika serikali ya nchi hiyo kumleta katika baraza la mawaziri Jean Pierre Bemba, na vilevile -vile Vital Kamerhe, hawa Kamerhe, watu ambao ni mashuhuri sana katika siasa za nchi hiyo, na mabadiliko mengine mengi, na vilevile -vile kuhusu kuachiliwa huru kwa aliyekua aliyekuwa anaitwa mwasi kule nchini Rwanda, ambaye aachiwaorusesabana uh, aliachiliwa huru siku ya Jumaa mosi mengi zaidi na mkamiti kibayasi saa tatu usiku. Uh, sasa tusikie habari za dunia uh, mktasari wake ukisomwa na Sandi Shomari. Marekani imesema itatoa dola milioni mia moja kwa Ghana na nchi nyingine nne za Afrika ya Magharibi ili kuzisaidia kukabiliana na itikadi kali na ukosefu wa utulivu. Makamu Rais Kamala Harris alisema Jumatatu hii leo wakati wa ziara yake nchini Ghana. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso hii leo Jumatatu ilisitisha matangazo ya France 24 nchini humo baada ya kituo hicho cha televisheni kurusha hewani mahojiano na mkuu wa tawi la Afrika ya Kaskazini la Al Qaida Hakim. Miili ya watu wasiopungua 29 wengi wao wakiwa wa afrika kusini mwa jangwa la Sahara, iliyopolewa kutoka bahari ya Mediterranean mwishoni mwa juma katika pwani ya Tunisia, kwa mujibu wa walinzi wa kitaifa wa Tunisia. Watu 11 waliokolewa na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Asandi Shomari, mimi naitwa BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.