Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Marekani imesema itatoa dola milioni mia moja kwa Ghana na nchi nyingine nne za Afrika ya Magharibi ili kuzisaidia kukabiliana na itikadi kali na ukosefu wa utulivu. Makamu Rais Kamala Harris alisema Jumatatu wakati wa ziara yake nchini Ghana. Harris alikuwa mjini Akra mwanzoni mwa ziara ya wiki moja ya mataifa matatu ya Afrika, ikiwa ni ziara hivi punde zaidi katika mfululizo wa ziara za maafisa wakuu wa Marekani huko Washington, ikijaribu kukabiliana kuongezeka kwa ushawishi wa China na Rusia katika bara hilo. China imewekeza fedha nyingi barani Afrika katika miongo ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na maendeleo ya miundombinu na rasilimali, wakati ushawishi wa Rusia pia umeongezeka, ikiwa ni pamoja na kutumwa kwa askari kutoka mkandarasi binafsi wa kijeshi wa Russia Wagner Group kusaidia serikali katika nchi kadhaa za Afrika. Katika safari hii inakusudia kufanya kazi ambayo imejikita katika kuongeza uwekezaji hapa barani Afrika na kuwezesha ukuaji wa uchumi na fursa, Harris alisema mara baada ya kuwasili nchini Ghana, ikiwa ni sehemu ya kwanza katika safari ambayo itajumuisha ziara nchini Tanzania na Zambia. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden ametaka kuimarisha uhusiano na Afrika kwa sehemu ili kutoa njia mbadala kwa mataifa yanayohasimiana. Watoto watatu na watu wazima watatu waliuwawa kwa kupigwa risasi katika shule ya kibinafsi ya Kikristo huko Nashville, Tennessee hii leo Jumatatu, polisi walisema. Mshukiwa huyo wa kike aliuwawa na polisi wakati wa makabiliano baada ya vurugu katika shule ya The Covenant, shule ya Kipresbiterian kwa wanafunzi wapatao mia mbili kutoka shule ya awali hadi darasa la sita. Mauaji hayo yametokea huko jamii kote nchini Marekani zikikumbwa na msururu wa ghasia shuleni, ikiwa ni pamoja na mauaji katika shule ya msingi huko Uvalde, Texas mwaka jana, na mwanafunzi wa darasa la kwanza ambaye alimpiga risasi mwalimu wake huko Virginia, na fyatuaji risasi wiki iliyopita huko Denver, Colorado, ambao ulijeruhi wasimamizi wa shule wawili. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Serikali ya kijeshi ya Burkina Faso siku ya Jumatatu hii leo ilisitisha matangazo ya France 24 nchini humo baada ya kituo hicho cha televisheni kurushaiwani mahojiano na mkuu wa tawi la Afrika ya kaskazini la Alqaida akim. Uhusiano kati ya Paris na Wagadugu umezorota sana tangu jeshi la Burkina Faso kukamata madaraka katika mapinduzi ya Oktoba mwaka jana. Mwezi Januari, Burkina Faso iliipa Ufaransa mwezi mmoja kuondoa wanajeshi wake, huku ikihitimisha makubaliano ya kijeshi ambayo yaliruhusu wanajeshi wa Ufaransa kupambana na waasi ikiwa ni pamoja katika eneo lake. France 24 mapema mwezi huu irusha iwani mahojano na Yezid Maberek anayejulikana pia kama Abu Ubaida Yusuf Al Anabi ambaye alidai kuchukua jina la emir Al Qaida katika Islamic Maghreb mwaka elfu mbili na ishirini baada ya uvamizi wa Faransa kumuua mtangulizi wake. Miili ya watu wasiopungua 29 wengi wao wakiwa afrika kusini mwa jangwa la Sahara, iliyopolewa kutoka bahari ya Mediterranean mwishoni mwa juma katika pwani ya Tunisia. Kwa mujibu wa walinzi wa kitaifa wa Tunisia, watu 11 waliokolewa. Maafisa wanasema hawajui kwa uhakika ni meli ngapi zilizama au ni watu wangapi walikuwapo ndani ya meli hizo. Wahamiaji hao walikuwa wakijaribu kufika Italia, mahali pa kwanza pa wahamiaji wengi kufika katika safari yao ya kwenda Ulaya, ambapo wengi wa wasafiri hao ambao mara nyingi wamekata tamaa wanaamini watapata maisha bora. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utakuwa naye Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Ndani. Hivi sasa ni saa tatu na dakika tano 5 usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika tano huko Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane na dakika tano mchana. na ujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA mahala popote pale unaposikiliza. Kwa undani ninaangazia kuachiwa huru kwa Rusesabagina huko nchini Rwanda. Hali kadhalika tutaangalia hatua ya Rais Felix Chisekedi wa DRC kuwateua Bemba na Kamere katika serikali yake. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Nam basi, mwishoni mwa wiki ni hatua ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, Felix Chisekedi, kumteua makamu wa rais wa zamani wa nchi hiyo Jean Pierre Bemba, ambaye aliwekwa kizuizini kwa zaidi ya miaka kumi kwa uhalifu wa kivita kama waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Katika mabadiliko makubwa ya serikali, Chisekedi pia alimteua Vital Kamerhe mkuu wake wa zamani wa wafanyakazi ambaye aliachiliwa kutoka gerezani hapo Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja kufuatia hukumu ya ubadhirifu kama waziri wa uchumi. Ili kufahamu haya kwa undani, ni naye Profesa David Monda kutoka jimbo la New York hapa nchini Marekani. Habari za wakati huu, Profesa Monda? Ni njema, asante. Asante kunialika kuchangia mada ya leo. Shukran na asante kwa muda wako. Basi moja kwa moja tuangazie hatua hii ya rais felix Tshisekedi. E, ni tunaangazia vipi siasa hizi za DRC ambazo zimegubikwa na mapigano ya kila kuchao, na pia nchi inajiandaa kwa uchaguzi mkuu, huku rais akiwachukua wale ambao tuseme walikuwa ni kama wapinzani kwake na kuwarejesha katika serikali yake. Nafikiria uh, ni kuna mkono wa siasa hapa, yaani rais Tshisekedi anajaribu uh, kuwaleta uh, uh, wale wanasiasa sugu uh, wale nguli wa siasa kama Bemba uh, na kama huyu uh, Vital uh, Kamere kuja pamoja kumji, kujaribu kumsaidia kisiasa. Upande wa bwana Bemba tunajua kwa miaka mingi Uh, yeye ni mwanasiasa wa hodari wa kule DRC. Uh, ya kwamba dadake Bemba alikuwa ameolewa na uh, mtoto wake Jenerali Mobutu enzi za nyuma, na hivi punde pia, uh, bwana Bemba amekuwa na ushawishi mkubwa uh, kwenye lile jimbo la occidental kule DRC uh, yaani oriental, jimbo la oriental kule DRC pia upande wa ndugu huyu Vital uh, Kamerhe pia amekuwa kwa siasa kwa miaka mingi, na ana ule ushawishi mkubwa wa eneo la mashariki mwa DRC. Uh, amekuwa mpatanishi uh, kwa kwa mazungumzo ya kujaribu kuleta amani eneo za mashariki mwa DRC, na pia amekuwa na ushawishi mkubwa wa kisiasa kwenye DRC kwa hivyo kuwaleta vigogo hawa wawili na pia Cheshekedi eh, anajaribu kuimarisha umaarufu wake, uh, kwenye eh, uchaguzi mkuu ambao utaenda kuwa hivi karibuni lakini uh, kuwaweka hawa watu wawili katika serikali hivi sasa uh, pengine inaonyesha kwamba Chisekedi anaona kuna udhaifu fulani hapo, Desemba itakapofika wakati wa uchaguzi, ambapo huenda atakuwepo katika kuwania muhula wa pili madarakani. Sasa ni namna gani unadhani hawa wataweza kumnyenyua Chisekedi, uh, aweze kupata umaarufu zaidi na pengine uoga na hofu ya uchaguzi iondoke kwake na kupita kwa kura nyingi. Unajua uh, taifa la DRC ni taifa kubwa, lina makabila mengi, na hata tangu lijinyakulia uhuru uh, kumekuwa na sokomoko tofauti za kisiasa, safisha safisha za kikabila, na ni muhimu sana kujaribu kuwaleta uh, viongozi kut, wanao uh, Eh, wanaojumuisha wanaokuwa uh, na umaarufu kwenye sehemu tofauti DRC uh, hata ingawa Bwana Bemba ameshtakiwa kwa mahakama kuu ya ICC kwa uh, makosa ya, ya kijinai safisha safisha za kijinai uh, um, um, uamuzi ulimwacha uli huru, lakini Bwana uh, Chesekedi ameona ni afadhali pia amwingize kwa minajiliki ya kisiasa e, Bemba ana, ana umaarufu sana sehemu ya Oriental. Kwa hivyo Chesekedi anafikiria atapata kura kwenye kupitia eneo hiyo, e, yani kupitia bwana Bemba. Upande mwingine ni huyu Bwana Vital e, Kamere ambaye ana umaarufu kwenye zile eneo za magharibi, eneo za Kilingala. E, ana umaarufu sana kule, amekuwa mwanabiashara shupavu na pia tusao ya kwamba e, hili donda ndugu la vita mashariki mwa DRC, e, Bwana Vital e, Kamere atakuwa na ushawishi mkubwa kujaribu ku, kuleta amani kwenye eneo hiyo, e, manake amekuwa mpatanishi mkuu, e, kwa minajili Uh, ya kujaribu kuleta amani kwenye eneo hiyo. Kwa hivyo, uh, nafikiria akijaribu kuleta hawa vigogo wawili pamoja ataweza sio tu kunufaika kisiasa, lakini pia wa, Bemba na Vital watamchangia pia na zile rasilimali za kuweza kueneza kampeni yake kwenye DRC, ambayo vile nimesema hivi nyuma ni kwamba ni taifa ambalo limegawanyika sana, sio tu kikabila, lakini kimajimbo na kimaeneo. Wakati kukiwa na uteuzi mchanga huu kwenye serikali ya Chisekedi, inaripotiwa wanamgambo huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, siku ya Jumapili waliwaua watu kumi na saba iliyowateka nyara, kulingana na vyanzo vya ndani. Je, Chisekedi hapo anajenga serikali imara au udhaifu zaidi unaonekana katika serikali yake? Nafikiria atakuwa akijenga na pia ni ishara ya udhaifu. E, saau ya kwamba Bwana Bemba e, na chama chake cha MLC e, pia kilikuwa kikundi cha hawa wanamgambo ambao walikuwa wanaeleza safisha safisha e, za kikabila na alikuwa MLC pia ilikuwa me, imejiingiza kwa vile vita. Kwa hivyo e, kwa upande fulani kweli anajieneza. Yes, lakini pia inaonyesha udhaifu wa Tshisekedi manake, tusahau ya kwamba amemwingiza bwana Bemba ambaye alikuwa ameshtakiwa eh, kwa michafuko mibaya ya kulazimisha watoto kuingia kwenye jeshi lake eh, na ku, ku, ku, kueneza vita eh, DRC na pia amemwingiza pia huyu Vitali eh, Kamere ambaye pia ana mashtaka kadha wa kadha ya ufisadi. Eh, kule DRC eh. Kwa hivyo ni ishara ya ujasiri wake wa kisiasa kujaribu kuleta hawa wanasiasa sugu Bemba na Kamerhe kwenye muungano wake ili wasi pengine, wasi eh, wasijiingize na upinzani na kudhofisha eh, nafsi ya Tshisekedi kujaribu kuwania muhula mwingine, lakini pia ina inaish, ishara ya kwamba Tshisekedi pia ana udhaifu, ana uunguaji mkono kutoka sehemu zote la DRC ndiposa lazima alete um, unrani, lazima alete Kamere na Bemba pamoja ili aongeze umaarufu wake kwenye taifa nzima la DRC ambalo limegawanyika sana kwa misingi ya kikabila na kimajimbo kulingana na taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Reuters inasomeka kuwa nafasi muhimu hutolewa kwa wanasiasa waandamizi ambao wana majimbo makubwa yenye ushawishi, kama hivyo ulivyosema hapo awali, lakini utaalamu mdogo katika wizara zao mpya. Kamere si mchumi, Bemba alikuwa mwasi, lakini hana mafunzo rasmi ya kijeshi. Matamshi haya yanaainisha nini kitaifa na kimataifa? Eh, yana ya ishara tena ya kwamba eh nafsi ya Bwana Chisekedi eh, ni mgumu sana, ya kwamba eh, lazima eh, acheze mchezo wa kisiasa, ambayo ni mchezo hatari, ajiunganishe na hawa wanasiasa wengi wao. Bwana Bemba vile tumesema, amehusika na eh, makosa ya uh, mauaji ya kijinai eh, bwana Kamere amejihusisha na ufisadi au ameshtakiwa na ufisadi. Kwa hivyo, kwa misingi ya kisiasa imeonyesha udhaifu wa wa Cheshekedi ya kwamba lazima uh, aleta wanasiasa pamoja uh, bila kujali historia zao zingine ambazo ni mbaya uh, ili aweze kujiendeleza kisiasa. Kwa hivyo, inaonyesha udhaifu wa msimamo um, huu wa bwana Cheshekedi na tukiangalia upande wa ghasia na uh, machafuko haya yanayoendelea huko mashariki mwa DRC, unadhani uwepo wa Bemba na Kamere utasaidia kupunguza machafuko haya, ama utazidisha, ama hali haitabadilika kwa njia yoyote ile? Mimi nafikiria itasaidia kupunguza michafuko manake Eh, tunajua vile umesema uh, kule nyuma kwamba uh, Jean-Pierre Bemba amekuwa mwasi, eh, kundi lake la MLC eh, limekuwa kundi la waasi. Eh, bwana Vital Hamere kama hayuko kwenye serikali kama hajaunganishwa na siasa za bwana Bemba, anaweza pia kuwaunga mkono waasi. Lakini dosari iliyopo uh, dada mwenyekiti, ni kwamba vikundi vya waasi kule mashariki mwa DRC ni zaidi ya mia moja ishirini. Kwa hivyo hata vikundi viwili vitatu vikiungana na serikali ya bwana Bemba, uh, bado kuna ule uhasama wa kikabila kwenye eneo hiyo, na tunajua pia hivi vikundi vinapigania rasilimali. Kwa hivyo mimi nafikiria vita vitaendelea eneo hiyo, lakini itakuwa kidiplomasia. Bwana Cheshekedi uh, akitaka uh, kupunguza vita kwenye eneo hiyo, lazima aunganishe serikali ya Uganda na serikali ya Rwanda ambazo ni mataifa mawili ambayo zi, zimeshutumiwa kwa kujaribu kupatia usaidizi haya makundi uh, tofauti tofauti ambayo yanaleta hali ya hatari kule mashariki wa DRC. Shukrani sana Profesa David Monda, kutoka jimbo la New York hapa nchini Marekani, kwa mchango wako katika sehemu hii ya kwanza ya Kwa Undani ambayo ilikuwa ikiangazia uh, hatua ambayo ameichukua Rais Felix Tshisekedi ya kumteua Bemba na Kamere katika serikali yake. Sehemu ya pili ya Kwa Undani tutaangalia kuachiwa huru kwa Rusesabagina na endelea kuwa nami. Unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa VOA Swahili studio namba 15. Sehemu ya pili ya kwa undani inaangazia kuachiliwa huru kwa kwa Rusesabagina, ambapo hivi sasa nitakuwa naye mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka Canada. Serikali ya Rwanda ilitangaza siku ya ijumaa kwamba inamwachia huru paul rusesabagina rusesabagina alikuwa meneja wa hoteli wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 alipata umaarufu wakati hollywood ilipotoa filamu ya hotel rwanda rusesabagina alisifiwa kwa kulinda na kuokoa maisha ya zaidi ya watu elfu moja hatimaye yupo huru hivi leo katika kufahamu hili kwa undani kama nilivyosema, nitakuwa na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka Kenya. Karibu sana Amiu na shukran kwa muda wako. Asante nam. kuachiliwa kwa, kwa Rusesabagina kunatoa ishara gani kwa serikali ya Kagame? Nafikiri kwa kuna, kuna, kuna, kuna, kuna malengo mawili hapo. Lengo la, kwamba, la kwanza ni kwamba Uh, baada ya vile vita vya vya wenyewe kwa wenyewe na mauaji ya ya kimbari uh, Paul Kagame alipata sifa sana ulimwenguni kwa kuleta usalama katika Rwanda na kuituliza ile nchi na, na kuhakikisha kwamba hali yake ki, ya kiuchumi imekwenda juu zaidi na akapata marafiki wengi kutoka sehemu nyingi nyingi za ulimwenguni, lakini katika miaka iliyokuwa imepita hivi kidogo kukatoka shutuma za kwamba alikuwa ni mtu ambaye hakubali kukosolewa kisiasa, kwa hiyo akawa ni mtu mwenye kukeuka haki za binadamu. Kwa hiyo kumtoa uh, Paul Rusesabagina ni kutaka kuregesha zile sifa zake za kilimwenguni ziwe katika hali ile ya zamani, alipokuwa katika usalama na na, na, na nchi za kimataifa lakini vile vile kulikuwa kuna tishio ya kwamba huyu uh, mfungwa ama mfungwa wa kisiasa Paul uh, Rusesabagina, ilikuwa umri wake pia, ni mtu ni mtu mzima na afya yake si nzuri, na kama kungekuwa jambo lolote baya lingeweza kutokea akiwa amefungwa, basi ingelikuwa ni lawama sana kwa Rais Kagame, na ukiyachangia hayo pamoja na shutuma anozipata katika kuhusika kwake katika nchi jirani ya, ya Zaire ama Kongo, nafikiri hii ni mojawapo ya njia ya keee kujaribu kujiweka sawa na na, na, na, na, na na utamaduni wa wakiutawala wa, wa wa ulimwenguni. Marekani na Qatar wametoa mchango mkubwa zaidi katika kuingilia kati suala hili la Rusesa Bagina hadi kuachiliwa kwake. kwa, kwa nini mataifa haya mawili yamefanya jukumu hili na kuhakikisha kwamba Rusesa Bagina anatoka katika kipindi kifupi tuseme, ambapo alikamatwa elfu mbili na ishirini. Sasa kuna suala la Marekani kujiingiza ni kwamba huyu Rusesa Bagina yeye ana uraia wa Belgium, lakini anao ukaaji wa wa permanent wa kudumu Marekani, yani ni permanent resident wa Marekani. Kwa hiyo kisheria ki, Marekani wana jukumu la kumwangalia yeye kama ni mmoja wa watu wao. Lakini Qatar kuingia kati ni kwamba Marekani katika siasa zake za hivi karibuni wali wametaka wa, wa, wa kujiondoa kuonekana ni kama watu wenye kuamrisha haswa nchi za Kiafrika kama vile ilivyokuwa Uh, kitambo. Kwa hiyo kushutumu ku, ku, ama kuingia moja kwa moja na kumwamrisha Kagame kumwachilia mbali Paul Rusesabagina ingeonekana ni kama mwendelezo wa, wa, wa sera zake za zamani. Sasa Qatar ni moja ya nchi ambazo kwamba ni washiriki sana wa karibu wa Marekani, na pia tukiangalia hapo mbeleni waliwahi kuhusika katika kutafuta suluhisho baina ya Taliban na wale viongozi walioondolewa ama waliopinduliwa na Taliban, wakiwa wameshirikishwa pamoja na Marekani. Kwa hiyo ilikuwa ni mwendelezo, pengine walikuwa waliombwa kidiplomasia kichini chini kulitweka kuli uh, jambo hili na kuhakikisha kwamba limeendelea mbele, lakini pia nafikiri wa ni watu waliokuwa na uhusiano wa karibu mzuri zaidi na Kagame. Kwa hiyo kuingilia kati kwa wao ilikuwa ni jambo la kujiendeleza wao katika kushiriki katika masuala ya diplomasia ulimwenguni. Rusa sabagina amedai kuwa kukamatwa kwake kulikuwa ni kujibu ukosoaji wake dhidi ya Kagame kwa madai ya ukiukaji wa haki za binadamu, lakini serikali ya Kagame imekuwa ikikanusha mara kwa mara kulenga sauti za wapinzani kwa kukamatwa pamoja na mauaji ya kiholela. Nipe tathmini yako katika maelezo haya. Kuna kuna ukweli fulani hapo kwa kwa kulingana na vile anavyosema Paul Rusesabagina, kwa sababu tukiangalia kwa mfano mwaka wa elfu mbili na kumi kulikuwa madamu Ingabire, ambaye alipigania aliwahi kupigania pia naye katika uh, uraisi, na akishindana na rais Kagame. Baada muda ya muda mchache alifungwa alitiwa ndani kwa mashtaka ambayo pengine yalingana na haya ya Paul Rusesabagina na akakaa kizuizi kizuizini ama jela kwa miaka minane na aliwachiliwa juzi juzi mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Vile vile kuna baadhi ya wanajeshi ama wafanyakazi wa ma, ma, katika vitengo vya usalama waliotoka waliotoka uh, Rwanda ambao kwamba baada ya kufanya kazi na Kagame walikwenda uhamishoni wa na wakaleta waka shtuma mbalimbali. Kwa hiyo kuna kuna shutuma za watu wengi ambao kwamba wamezielekeza wa wa kwa serikali ya Kagame na kwa kukeuka haki za binadamu na sana sana kutokana na wao kujaribu kumsawazisha katika yale ambayo kwamba waliona si sawa, kwa sababu serikali imekuwa ikielekea katika mirengo ama, ama mifumo ya, ya kiimla zaidi. Katika barua aliyosaini kwenda kwa rais Kagame ya Oktoba kumi na nne, uh, Paul Rusesabagina aliandika kwamba ikiwa atapewa msamaha na kuachiliwa, ataendelea ataendelea kuwa mtulivu na vilevile ataachana uh, kukosoa siasa za Rwanda na bila kuhoji nini kinachoendelea huko nchini Rwanda. Je, unadhani wakati wa kuandika barua hii pengine ilikuwa ni katika kumpa shinikizo kwamba aseme haya ili kuendana na kile ambacho serikali ya Rwanda inakitaka au ni kwamba alikuwa anataka ajishushe ili kupata msamaha au kupunguziwa adhabu ambayo ilitolewa awali? Nafikiri huu ni mfumo ambao serikali ya Rwanda inayotumia, bila shaka kwa sababu pia ukiangalia kuachiliwa kwa madamu Ingabire kulitoka barua ya aina hiyo hiyo ambayo kwamba aliomba msamaha ili awachiliwe kifungo chake ki, kipunguzwe. Kwa hiyo ni njia mojawapo ya mifumo ambayo serikali ya Rwanda inaitumia kujaribu kujisafisha na shtuma ama lawama wanazowekezewa zinazo, muda baada ya wale ambao kwamba walikuwa kizuizini ama walipokuwa jela wakiwa wameachiliwa. Kwa hiyo sidhanii kwamba haya ni mambo ambayo ya kidhati yaliyotoka katika nyoyo za, za za Paul Rusesabagina ama ni, ni maneno ya dhati ambayo yaliyotoka katika moyo wa Madam Ingabire, isipokuwa pengine ni barua walioandikiwa wa wakaomba waweke signature alafu ikapelekwa serikalini. Mwendao uh, katika filamu hii ya kihistoria ya Hotel Rwanda ya mwaka elfu mbili na nne ambayo ilipata tuzo ya Academy kwa Best Picture, picha bora zaidi hapo mwaka elfu mbili na tano Je, unadhani uh, kwa tukio hili la, uh, la kuachiliwa huru kwa Rusesabagi na uh, itabadilisha umaarufu wa picha na mwigizaji ama itaboresha zaidi filamu hii katika siku zijazo? Nafikiri itaboresha kwa sababu ile ni, ni ile jambo ama tukio lile lilo liliowekwa katika filamu ile lilikuwa ni tukio la kihistoria ambalo kwamba lilikuwa ni la kikweli na si la kuigiza tu, laki, laki, ni tukio lilotokea, na bila shaka kuweko na na msukumo wa pengine baadhi ya wale waliohusika katika kutengeneza filamu ile katika serikali ya Marekani ama katika State Department ya Marekani ndio iliosababisha pengine pia serikali ikaingilia kati pole awachiliwe. Kwa hiyo atakaporudi Marekani bila shaka a, kutakuwa na mwelekeo kutakuwa na mwelekeo mwingine ama mwele, mwamko mwingine wa jinsi wa kuiangalia filamu ile, kwa sababu itakuwa tena ni mwendelezo ya dhuluma ambazo kwamba zimeendelea, lakini sasa ni dhuluma za kisiasa alizofanya Ikumbukwe kwamba Paul Rusesabagina alitoweka mwaka elfu mbili na ishirini wakati akiwa katika ziara yake huko Dubai, katika Umoja wa Falme za Kiarabu, na alionekana siku chache baadaye nchini Rwanda akiwa amefungwa pingu, jambo ambalo familia yake a, inadai kwamba alitekwa nyara na kupelekwa Rwanda. A, kwa mtazamo wako ni sahihi kusema alitekwa nyara ama alichukuliwa bila matakwa yake kupelekwa huko na hatimaye kufunguliwa mashtaka? una dakika kama moja, ni sawa. Kwa sababu kuna kuna baadhi ya, ya taarifa ambazo zinasema kwamba aliingiza alidanganywa akaingia kwenye ndege ambayo kwamba alidhani aenda Burundi, lakini akajipata amefika Rwanda, na kuna wengine familia yake wanasema kwamba ametekwa nyara, lakini bila shaka lengo lake ilikuwa si kwenda Rwanda. Kwa hiyo ku, kupelekwa Rwanda kinyume na mahitaji yake ni kwamba ametekwa nyara, edha ni kwa, kwa, kwa hadaa ama ni kwa kwa, kwa nguvu. Kwa hiyo hilo ni, ni jambo ambalo kwamba bila shaka uh, ni la ukeukaji wa haki za binadamu na ni kinyume ya matakwa yake mwenyewe, kwa hiyo alitekwa nyara. Rais Joe Biden amepongeza kuachiwa huru kwake kwa Paul Rusesabagina uh, baada ya kushikiliwa huko nchini Rwanda. Ni kushukuru sana Amini Mwidau kutoka Canada, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Na hapa ndio nakamilisha kipindi cha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya VOA Swahili kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Hali kadhalika tunapatikana pia kwenye redio zetu shirika sehemu mbalimbali Afrika Mashariki na Kati.