Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, mimi ni mkamiti Kibayasi. Ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Machi 29 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na ambaye pia ni rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amefungua rasmi kikao cha jumuiya hiyo mapema leo, kilichoanza Jumatatu. Je, wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanasema matarajio yao ni yapi? Ni mambo hayo ukitizama bado yapo katika makaratasi, lakini katika utendaji, hata hicho nacho kinachoitwa soko huru bado kumekuwa na mvutano mkubwa baina ya nchi wanachama. Na katika taarifa nyingine, serikali ya Zimbabwe imeanza kampeni ya wiki mbili kukusanya maoni kutoka kwa wananchi iwapo hukumu ya kifo iondolewe kwa watu wanaopatikana na hatia ya mauaji. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris ametangaza leo Jumatano dola bilioni moja katika ufadhili wa umma na binafsi kwa ajili ya mipango inayolenga kuwawezesha wanawake kiuchumi, wakati akikamilisha ziara yake nchini Ghana. Ufadhili huo utasaidia kupanua upatikanaji wa huduma za dijitali, mafunzo ya kazi, na msaada kwa wajasiriamali ya ofisi yake imeeleza Harris alizungumza na wajasiriamali wanawake hii leo katika mji mkuu wa Ghana, Accra, kabla ya kuondoka kuelekea Tanzania, kituo kingine katika ziara yake ya wiki nzima barani Afrika. Jana Jumanne, Harris aliahidi enzi mpya ya ushirikiano kati ya Marekani na Afrika, akisisitiza uwezeshaji wa wanawake kuendeleza uchumi wa kidijitali na kuunga mkono demokrasia kwa vijana elfu nane wa Ghana waliokusanyika kumsikiliza akizungumza mjini Acra. Ukosefu mkubwa wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, unaathiri sana elimu, Umoja wa Mataifa umesema hii leo, ukikatiza masomo kwa takriban watoto laki saba na nusu katika eneo hilo lenye misukosuko. Takriban shule elfu mbili na mia moja zimefungwa katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri tangu mwezi Januari kutokana na mzozo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema. Takriban shule elfu moja na mia saba kati ya hizo zimefungwa kutokana na ukosefu wa usalama unaoendelea unaohusishwa na makundi yenye silaha yanayodhibiti maeneo jirani. Takriban shule mia tatu zinatumiwa kama nyumba za watu waliokoseshwa makazi na shule mia moja kumi na tisa zimeshambuliwa na wanamgambo, kulingana na UNICEF. Elimu ya takriban watoto laki saba na nusu imeathiriwa, shirika hilo limeongeza. Darzeni ya makundi yenye silaha yanazunguka mashariki mwa Kongo, mengi yakiwa urithi wa vita vya vikanda vilivyozuka huko katika miaka elfu moja mia tisa na tisini na mwaka elfu mbili huko North Kivu, waasi wa M ishirini na tatu wameshikilia wa eneo tangu wababe wabebe silaha tena mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na mmoja na moja na kuwakosesha makazi maelfu ya watu. El Salvador leo Jumatano ililaani vikali vitendo vya wafanyakazi katika kituo cha uhamiaji nchini Mexico baada ya moto kusababisha vifo vya watu wasiopungua 40. Video ya upelelezi inaonyesha walinzi wawili wa kituo hicho wakikimbia baada ya moto kuzuka Jumatatu jioni, wakionekana kutofanya jaribio lolote la kuwaachilia watu hao waliokuwa wameshikiliwa ndani ya chumba kabla ya moshi kujaa. Wizara ya mambo ya nje ya El Salvador imesema katika taarifa yake kwamba inataka uchunguzi wa kina juu ya kile kilichotokea na kwa wahusika kufikishwa mbele ya sheria. Kiongozi wa kanisa y Katoliki duniani Papa Francis ametumia sehemu ya hadhira yake ya kila wiki leo Jumatano kutoa wito wa kuwaombea wale waliokufa katika kile alichokiita moto wa kutisha Moto huo ulitokea katika kituo kinachoendeshwa na taasisi ya kitaifa ya uhamiaji huko Ciudad Juarez, eneo kubwa wanalovuka wahamiaji au wanaotafuta hifadhi wanaotaka kuingia Marekani. Waliofariki na kujeruhiwa ni raia kutoka Guatemala, Honduras, El Salvador, Venezuela, Colombia na Ecuador huku raia wa Guatemala wakiwa kikosi kikubwa zaidi, kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya mwanasheria mkuu wa Mexico. India leo imeonyesha helikopta, ndege zisizo na rubani, makombora na vifaa vingine vilivyotengenezwa nchini humo katika mkutano wa wakuu wa jeshi na maafisa kutoka mataifa thelathini na moja ya Afrika huku ikijaribu kuuza vifaa vyake kwa nchi nyingine hasa mataifa maskini zaidi ambayo hayawezi kumudu gharama ya vifaa vinavyotengenezwa na mataifa ya magharibi. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. India imefanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi na nchi ishirini na tano za Kiafrika katika mji wa magharibi wa Pune leo Jumatano kwa nia ya kuimarisha uhusiano wa kiulinzi na kuwezesha ushirikiano kati ya majeshi ya mataifa yanayoshiriki. Zoezi hilo limefanyika pembezoni mwa mkutano wa kwanza wa viongozi wa kijeshi wa India na mataifa ya Afrika. India imewekeza mabilioni ya fedha katika sekta yake ya ulinzi katika juhudi za kupunguza utegemezi wa bidhaa na vifaa kutoka nje, ikiwa ni pamoja na kutoka Rasia, wakati India inazozania mpaka wake na China. Mkutano huo uliofuatia siku tisa za mazoezi ya pamoja ya kijeshi na wanajeshi kutoka nchi 23 za Afrika ulijumuisha maafisa kutoka Ethiopia, Misri, Kenya, Moroko, Nigeria, Rwanda na Afrika Kusini. India ilifungua kiwanda chake kikubwa zaidi cha kutengeneza helikopta mwezi Februari, miezi kadhaa baada ya kuzindua chombo chake cha kwanza cha kubeba ndege zilizotengenezewa nchini humo na kufanyia majaribio kombora la masafa marefu katika manuari yake ya kwanza inayotumia nishati ya nyuklia. Angalau asilimia 20 ya mauzo yake ya silaha kwa sasa yanakwenda Afrika kwa mujibu wa maafisa ambao walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesisitiza umuhimu wa mapambano katika mji wa mashariki wa Bakhmut, akiliambia shirika la habari la Associated Press jana Jumanne kwamba kushindwa kwa Ukraine katika eneo hilo kutaleta shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa na baadhi nchini Ukraine kufikia mwafaka na Russia. Zelenski amesema Ukraine haitajihusisha na mazungumzo ya amani na Rusia hadi pale vikosi vya Rusia vitakapoondoka katika ardhi yote ya Ukraine. Tangu ilipoanzisha uvamizi wake kamili mwaka jana, Rusia imedai kunyakua maeneo manne nchini Ukraine, katika hatua ambayo imelaaniwa vikali kuwa ni kinyume cha sheria na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Rais Sai Ingwen wa Taiwan anasema shinikizo la nje halitakizuia kisiwa hicho kinachojitawala kujihusisha na ulimwengu. Tsai alieleza hayo Jumatano muda mfupi kabla ya kuondoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Taoyuan mjini Taipei kwa ziara rasmi nchini Guatemala na Belize. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Upotefu wa fedha za serikali umeendelea kujitokeza katika ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya Tanzania iliyowasilishwa kwa Rais Samia Suluhu Hassan mapema leo. Baadhi ya viongozi wameomba serikali kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya wale wanaoshukiwa. Amri Ramadhan, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, ana ripoti zaidi. Kwa mara nyingine tena ripoti hiyo inaonyesha upotevu wa fedha za umma, jambo linaloashiria kiwango kikubwa cha ufisadi kinafanyika katika baadhi ya mamlaka na taasisi za umma. Baadhi ya wachumi wanaitaka serikali kuchukua hatua za kisheria dhidi ya wale wote ambao wametajwa na kuhusishwa katika ripoti hiyo, na kuongezea kuwa ni vyema wasimamishwe kazi katika maeneo yao ya kutoa huduma ili uchunguzi wa kina ufanyike. Ukiangalia mwaka jana na mwaka huu kasoro zimeongezeka kila mahali, kama anavyoelezea mmoja wachumi hao wote Nguma kutoka Dar es Salaam. Madudu yameongezeka zaidi ukiangalia mwaka jana na mwaka huu. Unaona ripoti hii ndiyo imefanya madudu zaidi, kutoka kwenye bilioni ishirini na mbili hasara tumeenda mpaka thelathini na saba Ni ripoti ambayo imezingatia uandishi, lakini ni madudu madudu madudu kila mahali, siyo ripoti ya kuweza kuonyesha nia thabiti. Kwa upande wa wachambuzi wa masuala ya uchumi, wanasema dhana ya kupambana na ufisadi inaanzia kwa kutii miiko ya uongozi, ili kuweza kujua namna ya namnay mianya ya rushwa inayojitokeza kwa watu wachache wanaotaka kufuja mali za umma kwa maslahi binafsi. na Sorokitunda, mchambuzi wa masuala ya uchumi na mhadhiri msaidizi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, amesema ifike mahala tuseme wazi kwamba kama watakuwa kiongozi wa kiongozi, kama watakuwa mfanya biashara, baki na biashara zako. si tukuzungumza, maadili ya uongozi na kuweka sheria kali labda za kupambana na ubadhilifu ni vitu muhimu, lakini muhimu zaidi, lazima tuwe na miiko. hata hivyo, Azizi Rashidi, mtafiti wa masuala ya uchumi wa fedha na benki kutoka Dar es Salaam akizungumza na Sauti ya Amerika amesema pana kazi ya kufanya katika maeneo mengi, kwa kuwa bado yanaonekana yanahitaji kufuatiliwa, huku swala la uwajibikaji likipaswa kukaziwa kwa wafanyakazi wote na wale waliopewa mamlaka ya kusimamia. Kama kuna kitu natakiwa kiongeza zaidi ni uwajibikaji, uwajibikaji wa watu waliopewa mamlaka ya kusimamia hizi taasisi au sekta, au kuwajibika, maana yake katika kutekeleza wale wanatakiwa kuyafanya. Mashirika kumi na nne ya kibiashara yalipata hasara katika mwaka wa fedha 2021-2022. Miongoni mwa mashirika hayo ni kampuni ya ndege ATCL iliyopata hasara ya shilingi bilioni 35.2 na shirika la reli TRC limepata hasara ya shilingi bilioni 31.2. Ameongezea kusema mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Kichere Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Basi tukiondoka nchini Tanzania tuelekee huko Burundi, ambapo kikao cha viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kilichoanza Jumatatu na kitakachomalizika Aprili saba mjini Bunyumbura kimefunguliwa rasmi mapema leo na mwenyekiti wake ambaye pia ni rais wa taifa hilo Evariste Ndayishimiye wakati akisisitiza umuhimu wa kuharakishwa kwa mikakati ya kuwa na soko huru la kieneo miongoni mwa masuala mengine. Kufuatia hafla hiyo, basi nimezungumza na profesa Nasoro Kitunda, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka Tanzania, kwanza nikimuuliza iwapo ana matumaini ya kupigwa kwa hatua za kimaendeleo baada ya mkutano huo. Mambo hayo ukitizama bado yapo katika makaratasi, lakini katika utendaji, hata hicho nacho kinachoitwa soko huru bado kumekuwa na mvutano mkubwa baina ya nchi wanachama. Kwa kauli hiyo, unaweza ukasema kwamba e, vikao vyake vingi bado havijafanya havija, vya kutosha kuhakikisha kwamba nguzo hizo ambazo zinazozitaja hasa, moja ya nguzo ni hiyo ya kuwa na soko ya jumuiya pamoja na, bado haijakuwa na, na, na msukumu mkubwa sana, ingawa na biashara zikifanyika katika mipaka ya nchi wanachama, lakini si kwa upana huo wa kusema kwamba nchi hizi ziweze kufaidika katika upana mkuu. Wakati wa ufunguzi rasmi mapema leo ambapo mwenyekiti wake Rais wa Burundi Evariste Ndaishimie amesisitiza umuhimu wa kuwezesha soko hilo huru la Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna namna tofauti ambayo amependekeza. Na je, unaona kama kuna njia tofauti ambao mkutano wa mwaka huu umelenga? Aa, nafikiri bado E, mjadala ni ule ule tu na mapendekezo ni yale yale, ingawa unaweza ukasema kwamba kumekuwa na vikao vingi, lakini nadhani, kwa maoni yangu, bado vikao hivi havijafanya vya kutosha. Jumuiya ya Afrika Mashariki, ukitizama e, nchi wanachama kuna taswira tofauti na, na mtizamo tofauti baina ya nchi wanachama. Uh, kuna swala ambalo pia limeguziwa wakati wa ufunguzi huo, ambalo uh, ni michango inayohitajika kutolewa na mataifa wanachama ikisisitizwa kwamba iwapo watatoa michango yao kwa wakati, basi kamati za baraza la jumuiya hiyo zitaweza kutekeleza mapendekezo yake. Huenda pengine labda kuna mipango mizuri lakini hamna fedha za kuwezesha mapendekezo hayo. Kwa muda mrefu kumekuwa na kusuasua kwa ulipaji huo wa michango. Fedha nyingi zimekuwa zikitoka kwa wafadhili wa nje kuliko nchi wanachama zenyewe. Suala la, la, la michango mimi naliunga mkono, ni suala muhimu sana kuzipa nguvu, lazima wanachama wenyewe wazigaramie jumuiya zao nam na. Sasa labda Profesa, nikuulize ambapo nchi za baadhi ya nchi za Afrika Mashariki zina yumbayumba kiusalama, hilo suala unapoliweka la ukosefu wa usalama, unaona kama lina athari gani katika malengo ya jumuiya ya Afrika Mashariki? Ni, ni kikwazo kwa sababu inafanya ya zile nguzo za Afrika Mashariki kushindwa kufikika, na moja ya nguzo ni hiyo kufanya biashara na masuala ya uchumi wa watu hasa watu wa kawaida kabisa inashindwa kufikika, na tutarajia kwamba huenda kama Kongo alivyojiunga ikiweze kupunguza. Nadhani pia jukumu zito ambalo ndaheshimu yanalo kama mwenyekiti ni kuhakikisha kwamba kunakuwa na usalama katika nchi wanachama za, za Afrika Mashariki, ni kama hilo alijafanyika za... Ni Profesa Nasoro Kitunda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Serikali ya Zimbabwe imeanza kampeni ya kitaifa ya wiki mbili kupata ushauri kutoka kwa wananchi juu ya ikiwa serikali iondoe hukumu ya kifo dhidi ya watu wanaopatikana na hatia ya mauaji. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Columbus Mavunga ana ripoti kutoka Harare kwamba wananchi wanaona, wana maoni tofauti. Ni ripoti inayosomwa hapa na Abdi Shakur Abud. Serikali ya Zimbabwe imesema kwamba imetia saini mikataba kadhaa ya kimataifa ambayo inahitaji kuwauliza raia wake ikiwa bado wanataka hukumu ya kifo kutumika nchini humo kama adhabu kwa watu wanaopatikana na hatia ya mauaji au uhaini. Netzai Zvakasikwa ni ne mkurugenzi wa kitengo cha sheria cha kamisheni ya wizara ya sheria na masuala ya bunge ya Zimbabwe. Kwa hivyo tutasikiliza sauti ya wananchi. Tunataka kusikia maoni yao, mtazamo wao kuhusiana na hukumu ya kifo. Nini hasa msimamo wa watu wa Zimbabwe? Inaonekana wazimbabwe wana maoni yanayokinzana. Mkulima Fastan Mangezi anapinga hukumu hiyo. Kilicho muhimu ni kuzuia mtu aliyepatikana na hatia ya mauaji kurudishwa katika jamii yake, sio kumnyonga, bali kumpatia kifungo ambacho akitamruhusu kurudi tena katika maisha yake ya kawaida. Naye Godfrey Chikwe Zero, mkazi mwenye umri wa miaka 39, hakubaliani na wazo hilo. Ikiwa mtu atamuua mtu mwingine, basi ni lazima anyongwe. Tumekuwa na kesi chungu nzima za wauaji walioachiliwa huru kutoka jela na kurudi tena mjini na kutenda uhalifu uleule ule. Zimbabwe haijamnyonga hata mfungwa mmoja aliyehukumiwa kifo tangu mwaka elfu mbili na tano. Rais Emerson Mnangagwa ameeleza kwamba anapinga hukuma hiyo rosalin muzerengi mratibu wa kampeni katika shirika la kimataifa la haki za binadamu la amnesty nchini zimbabwe ana matumaini kampeni hii ya kusikiliza maoni ya wananchi itapelekea kuondolewa kwa hukumu ya kifo lakini anasema wananchi wanahitaji muda zaidi kwa mjadala kuhusiana na swala kama hili lenye utata mkubwa Itakuwa jambo la busara la kuwapa watu muda zaidi kabla ya kuanza kusikiliza maoni yao ili kuwezesha miji na vijiji kufahamu vyema sababu gani tunasema hukumu ya kifo inabidi kuondolewa kutoka katiba yetu. Mashauriano yakikamilika, Rais Mnangagwa anatarajiwa kuamua ikiwa aitishe kura ya maoni juu ya suala hilo au kuacha hukumu hiyo kama ilivyo. Abdushakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551, kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Ni idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu UNFP, karibu wanawake elfu tatu wa Tanzania wanakabiliwa na tatizo la fistula ambao mbali na matatizo ya afya wanakabiliwa na unyanyapaa, wanatengwa na mara nyingi kutoweza kupata huduma zinazostahili. UNFPA imeungana na shirika lisilo la kiserikali CCBRT na kuanzisha mtandao wa mabalozi katika miji ya mashambani kuwatafuta wanawake wenye fistula na kuwasaidia kupata matibabu. Katika mtizamo huo, daktari Fatma Saidi Msafiri wa mjini Dar es Salaam ambaye pia ameanza kuimba, ameanzisha taasisi ya fistula ya afya kwa lengo la kuwasaidia wanawake wenye changamoto hiyo ya kiafya. Amezungumza na Abdu Shakur Abud katika makala yetu ya afya na kueleza malengo yake. Uh, fistula kwa kweli kwa Tanzania bado maana hadi um, research iliyofanyika hivi karibuni imeonyesha kwamba bado tuna wanawake at least more than um, wanaozidi elfu tano tuna kesi mpya za fistula zinazozidi elfu tano kila mwaka ambapo sasa sisi tukiwa tuna juhudi um, za serikali pamoja na UNFPA kwa ajili ya, ku, ya, ku, ya, ya kutimiza sera yao ambayo inazungumzia kutokomeza fistula ikifikapo uh, elfu mbili na thelathini. Sasa mimi nimeingia na kuona kwamba naweza nikafanya kitu, sababu tumebaki na miaka saba hadi sera sera itimie. Kwa hiyo nimeona bado kuna gap. Kama bado kuna kuna kuna, kuna incident mpya za fistula ambazo zinazidi elfu tano Ina maana bado ni tatizo kwenye jamii na mimi, mimi kama mhudumu wa afya naweza nikafanya kitu kupitia sanaa yangu kuweza kusaidia serikali kuweza ku um, kuhakikisha kwamba tunapunguza au tunatokomeza fistula kabisa, sana sana maeneo ya vijijini, ambako bado elimu ya afya ya uzazi haijafikia kabisa. Sasa wewe una lengo gani? Unataka kufanya namna gani? Utatumia muziki wako au utasaidia watu namna gani? Sasa mimi nimefanya nime, nime, nime, nime, nime kama kukombine sasa nguvu za usanii na na taaluma yangu, kwa sababu najua um, kwenye kwenye kwenye kwenye jamii watu wanapenda sana burudani na msanii kama msanii akisimama na kuelezea um, um, matatizo ambayo yapo kwenye jamii, ni rahisi kusikilizwa kuliko daktari akisimama, jamani, tuna, tunaongelea ofisula na nini. Kwa hiyo ni, ni zaidi zaidi mimi, ni, ni, ni inanipa mimi ni rahisi kusikilizwa nikiwa kama msanii, nikiwa naelezea fistula. Kwa hiyo nitakachofanya ni kwamba nita join nguvu na wasanii wenzangu, kwanza kuhakikisha tunapata fundraising kwa ajili ya kuhakikisha ya tunasaidia, tuna wamama wote ambao bado wana wana, wana, wana, wana shida hawajapata matibabu ya fistula, wanapata matibabu ya fistula wakiwa bure, lakini pia nataka nihakikishe kwamba kwa sauti yangu mimi kama daktari na mimi kama msanii tutahamasisha uelewa wa kuwahi katika huduma za afya ya uzazi, na pia tutahakikisha kwamba elimu ya fistula inatibika itakuwepo kwa, kwa watu wote, kwa sababu ukiangalia huko vijijini watu wa, wa mama bado wanafichwa, wamama bado wananyenyesika, wamama bado wanateseka na fistula, wakati ni jambo ambalo lina, linaweza kutibika na linaweza kutoweka kwenye, kwenye jamii zetu. Kwa hiyo mimi nitahakikisha kwamba nitaimba nitaongea nitatangaza ni kusaidiana na, na wasadi zangu kwamba fistula inatibika na utogobezi fistula kwa njia zozote zile ambazo tunaweza kufanya. Hiyo ni kazi kubwa sana utakaofanya. Kwa hivyo unafikiri huko Tanzania ni swala la elimu lis, watu wasiofahamu fistula au vilevile vile huduma za afya watu wanaogopa au hakuna huduma za afya nini hasa kubwa zaidi? Um, sasa kwa Tanzania ni vyote, yaani kuna changamoto ya upatikanaji wa huduma ya afya bado ni changamoto, lakini pia elimu ya huduma ya afya ya uzazi bado ni changamoto. Ukiangalia, wamama wengi ambao wanapata fistula ni kwa sababu wanachelewa kwenye huduma za afya. Mama unakuta amepata uchungu zaidi ya siku mbili, watu bado wanatumia wanatumia um, madawa ya asili kwa ajili ya kuongeza uchungu na nini. Kwa hiyo elimu bado, na wamama wengi vijijini bado wanajifungulia nyumbani kwa hiyo elimu, naona elimu sana, pamoja na na kuhamasisha tu um, serikali yetu kusaidiana na organization zingine kuhakikisha kwamba huduma za afya zinakuwepo na wahudumu wanakuwepo kwa ajili ya kutoa hizo huduma za afya na elimu. Asante sana Feti au tuseme Fatma Said Msafiri. Sijui lipi utakapenda kutumia, au utatumia Feti katika usanii na Fatma katika udaktari? Mimi majina yangu yote, kwa hiyo inategemea. Ukianzisha kama daktari, mimi nakuangalia kama daktari ukiniazisha kama msanii mimi ni msanii na kuangalia kisanii zaidi asante sana. Aa, asante, na kutokea kila la heri aa, shukuru. Huyo ni Fatma Saidi Msafiri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam katika makala ya afya. Ili kupata habari mbalimbali mbali za kidunia alfajiri na mapema, ungana nasi idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki na kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati nam kabisa. Kumbuka kwamba Patrick Nduwimana na mwenzetu na Kenneth Bwire watakuwa nawe saa kumi na mbili asubuhi saa za afrika mashariki kwenye matangazo yetu ya kumekucha afrika vilevile vipindi vile, vyetu vyote vinapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya produsa wetu aida isa msimamizi alikuwa abdushakur abud kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau, na nimeshirikiana naye mkamiti kibayasi, kwa pamoja tukisema kwa heri ya kuonana. ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya marekani wizara ya mambo ya nje ya marekani hivi karibuni ilitoa tuzo zake za kila mwaka kwa wanawake walioonyesha ujasiri duniani wanawake waliotunukiwa walifanya kazi kuhakikisha mifumo ya kisheria katika mataifa yao inalinda watu wote bila kujali jinsia yao imani zao au malezi yao alisema waziri mdogo anayehusika na usalama wa kiraia demokrasia na haki za binadamu Ezra Zeya na wakati mifumo hiyo haiwezi au haitaweza kumlinda kila raia, walipigania kuibadili. Walivunja vikwazo, wakapiga hatua nyingine kubwa na kuwatia moyo wanawake wengine kufuata mwongozo wao. Mmoja miongoni mwa waliopongezwa ni Dr Zakira Hekmat. Alizaliwa Afganistan. Dr Hekmat alianzisha Shirika la Mshikamano wa Wakimbizi wa Afganistan huko Turkiye na aliwasaidia Waafghanistani wengi kupata ulinzi na hifadhi Albarweda, mjumbe maalum wa Argentina wa masuala ya mwelekeo wa kijinsia na utambulisho wa jinsia, alisaidia sana kupitisha sheria kuhusu usawa wa uwakilishi kazini kwa watu waliobadili jinsia, the Transgender Labor Quota Act. Nchini jamhuri ya Afrika ya Kati, profesa Daniele Darlan alipongezwa kwa kutetea uheshimishwaji wa katiba ya taifa lake. Doris Rios kutoka Costa Rica anahusika katika juhudi nyingi za kuboresha maisha ya wazawa wa asili. Mies Mohamed kutoka Ethiopia, mwandishi wa habari mkongwe aliripoti kuhusu waathirika wa ukatili wa wa kijinsia na alifanya kazi kupata huduma kwa waathirika hao. Nchini Jordan, mwanaharakati wa haki za binadamu Hadil Abdul Aziz ni mwasisi wa kituo cha haki cha msaada wa kisheria ambacho hutoa huduma kwa maelfu ya watu walio hatarini kila mwaka. Bakith Han Toregozina kutoka Kazakastan ni mwanaharakati wa mashirika ya kiraia amefanya kampeni ya ulinzi wa haki za binadamu kwa miongo kadhaa Seneta Datuk Ras Adiba Razi kutoka Malaysia ametumia muda mwingi wa maisha yake ya kitaaluma kuendeleza na kuimarisha haki za binadamu akitumia majukwaa yake kuangazia dhuluma katika jamii za Malaysia Brigadia Jenerali Bolo Ganbold kutoka Mongolia alikuwa mwanamke wa kwanza wa cheo cha jenerali katika jeshi la Mongolia mwaka wa 2022. Bianka Zaleweska ni mwandishi wa habari wa Poland ambaye aliripoti kuhusu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine tangu mwaka wa 2014 na amewatetea wananchi wa Ukraine kwa zaidi ya mwongo mmoja. Yulia Paiveska kutoka Ukraine anajulikana zaidi kwa kurekodi filamu kwa siri na kusafirisha nje video zinazoripoti ukatili uliofanywa na wanajeshi wa Rusia katika mji wa Mariupol. Na hatimaye tuzo ya kumwenzi Madeleine Albright ilipewa wanawake na waandamanaji wasichana wa Iran. Kwa watunukiwa wetu, alisema waziri Blinken, Marekani inajivunia kuwa pamoja nanyi, wakati nyiye na wengine mnapigana mamia ya vita hivyo vidogo, siku baada ya siku na tutakuwepo na kuwa nanyi katika safari hii ndefu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.