Kumekucha Afrika, matumaini yetu kwamba kumekucha vyema, msikilizaji juma, juma Alhamisi ya leo Machi 30 mwaka 2023 imetumia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa tano kamili usiku. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Hujambo na karibu. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM huko Dodoma, Tanzania, Sunrise Radio huko Arusha, Tanzania, vilevile Redio Malaika Lubumbashi na Redio Baraka Fizi DRC na Redio UBC huko Uganda. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni. Miongoni mwa yale msikilizaji, utakayosikia ni pamoja na makamu rais wa Marekani, Kamala Harris anatarajiwa kuwasili Tanzania hii leo katika ziara ya diplomasia. Je, wachambuzi wanazungumziaje ziara ya Harris nchini Tanzania? watapata mabadilishano ya taarifa mbalimbali ya fursa zinazopatikana huko ughaibuni kwa maana huko Marekani, na wafanyabiashara wa Marekani pia watajionea sasa kiuhalisia fursa ambazo pengine walikuwa wanazipata kwa njia ya matangazo mbali mbali. Na katika taarifa nyingine, Umoja wa Mataifa umeomba msaada wa kifedha kwa niaba ya Msumbiji kusaidia wakimbizi wa ndani na wanaotoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Patrick Nduimana anafungua matangazo kwa kutusomea habari muhimu za dunia. Raisi wa Marekani Joe Biden Jumatano alifungua mkutano wake wa pili kuhusu demokrasia akiahidi kwamba Marekani itatumia dola milioni 690 mwaka ujao kuimarisha harakati za demokrasia ulimwenguni. Biden amesema, tunabadili hali ilivyo hapa. Kama tusemavyo kila mara, tuko katika hali isiyo ya kawaida katika historia, ambapo maamuzi tunayochukua leo yataongoza mwelekeo wa ulimwengu wetu kwa miongo kadhaa ijayo. bila shaka White House imebaini kuwa Marekani haswa inataka teknolojia isaidie kuimarisha demokrasia na sio kwa kuipinga. Katika muktadha huo, mawaziri wakuu wa nchi nane za Ulaya wamesaini barua na kuiwasilisha kwa wakurugenzi watendaji wa kampuni kubwa za mitandao ya kijamii wakiwataka kuchukua hatua madhubuti kwa kuzuia usambazaji wa habari za uongo kwenye mitandao yao. Barua hiyo imesainiwa na viongozi wa Ukraine Moldovia, Poland, jamhuri ya Czech, Estonia, Latvia, Lithuania na Slovakia. Viongozi 120 wa dunia ndio walishiriki mkutano huo kwa njia ya mtandao. Kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis, alilazwa hospitali Jumatano kutokana na maambukizi ya mapafu baada ya kukabiliwa na matatizo ya kupumua katika siku za hivi karibuni, na atakaa hospitali kwa siku kadhaa za matibabu, Vatican ilisema. Msemaji wa Vatican Matteo Bruni Amesema katika taarifa kwamba papa mwenye umri wa miaka 86 hana COVID-19. Hii ni mara ya kwanza kwa Francis kulazwa hospitali tangu alipokaa siku kumi katika hospitali ya Jemeli mwezi Julai mwaka 2021 na kufanyiwa upasuaji kwenye matumbo. Maswali yameibuka kuhusu hali ya afya ya Francis na uwezo wake kusherekea matukio mengi ya Wiki Takatifu ambayo inaanza mwishoni mwa wiki hii na Jumapili ya Matawi. Paul Rusesabagina aliyeachiliwa huru na serikali ya Rwanda wiki iliyopita amewasili Marekani na kuungana tena na familia yake baada ya kuzuiliwa gerezani kwa muda wa miaka miwili. Rusesabagina alikuwa anatumikia kifungo jela nchini Rwanda baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya ugaidi. Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Ndege iliyombeba Rusesabagina iliwasili Houston Jumatatu adhuhuri kabla yake kuelekea katika hospitali ya kijeshi katika mji wa San Antonio. Rusesabagina mwenye umri wa miaka 68, mkazi wa kudumu wa Marekani, raia wa Ubelgiji, alituzwa na kusifiwa kwa kuwapa hifadhi zaidi ya watu elfu moja kutoka kabila la watusi wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda, ambapo zaidi ya watu elfu mia nane waliuawa. Alitoweka mnamo mwaka 2020 alipokuwa ametembelea Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu, na siku chache baadaye alijikuta nchini Rwanda. Iliripotiwa kwamba alitekwa nyara na maafisa wa serikali ya Rwanda. Alihukumiwa kifungo cha miaka 25 gerezani nchini Rwanda mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya kukutwa na hatia kwa makosa nane, yakiwemo kuwa mwanachama wa kundi la kigaidi, mauaji na utekaji nyara. Serikali ya Rwanda ilimshtumu Rusasabagina kwa kuliunga mkono kundi lenye silaha lililopinga utawala wa rais Paul Kagame, la Rwandan Movement for Democratic Change, RMDC. Kundi hilo lilidai kutekeleza mashambulizi ya mwaka elfu mbili kumi na nane na elfu mbili kumi na tisa kusini mwa Rwanda ambapo watu tisa waliuawa. Alitoa ushahidi mahakamani kwamba alisaidia kuunda kundi hilo kuwasaidia wakimbizi na wala sio kusababisha vurugu na alijitenga na mashambulizi yaliyofanywa na kundi hilo. Rusesabagina alisema kwamba alikamatwa kwa kuwa mkosoaji wa muda mrefu wa rais Paul Kagame kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Serikali ya Kagame imekuwa ikikanusha shutuma dhidi yake kwa ukandamizaji wa haki za kibinadamu na mauaji ya raia wa Rwanda. Rusesabagina aliandika barua kwa rais Paul Kagame ambayo ilichapishwa na wizara ya sheria ya Rwanda akisema kwamba iwapo atasamehewa na kuachiliwa kurudi Marekani hatajihusisha kabisa na siasa za Rwanda wala kumkosoa Rais paul Kagame. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumatano limelaani vikali ghasia zinazofanywa na makundi yenye silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, likiomba wanamgambo kusitisha vurugu mara moja. Taarifa ya taasisi hiyo inaidhinishwa wiki chache baada ya ujumbe wa baraza hilo kufanya ziara nchini DRC ambako ulikutana na maafisa wa serikali mjini Kinshasa kabla ya kutembelea jimbo lenye mzozo la Kivu Kaskazini. Baraza la usalama lina laani vikali ghasia zinazoendelea na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na makundi yote yenye silaha, ikiwemo mauaji ya kiholela, ukatili wa kijinsia na kuajiri na kutumia watoto katika mzozo, taarifa ya baraza hilo imesema. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imeomba pia wapiganaji wote wa makundi yenye silaha kusitisha shughuli zao kabisa, kukabidhi silaha zao na kuwaachia huru watoto katika makundi yao. Baraza hilo limelenga hasa kundi la waasi la M23, ambalo limezidisha mashambulizi yake katika miezi ya hivi karibuni katika jimbo la Kivu Kaskazini linalopakana na Rwanda. Taarifa ya baraza hilo imelaani pia harakati za M23 za kuendelea kuteka maeneo mapya ikisema harakati hizo zinahatarisha usalama na utulivu katika eneo hilo na kuzidisha hali mbaya ya kibinadamu. Polisi wa Senegal Jumatano walifyatua mabomu ya kutoa machozi wakati wa makabiliano na wanafunzi waliokuwa wanajaribu kushiriki katika maandamano yaliyopigwa marufuku mjini Dakar, mkesha wa kuanza kusikilizwa tena kesi ya kiongozi wa upinzani. Polisi walipelekwa kwa wingi karibu na chuo kikuu cha Dakar kukabiliana na wanafunzi ambao waliwarushia mawe polisi lakini hawakuweza kuondoka chuoni. Mwandishi wa habari wa AFP ambaye alikuwa kwenye eneo la tukio alipigwa ngumi kichwani na afisa wa polisi ambaye aliamuru waandishi wa habari kuacha kupiga picha na kuondoka. Mwandishi huyo wa habari alikamatwa na kuingizwa kwa nguvu ndani ya gari la polisi huku afisa wa polisi akiwarushia bomu la kutoa machozi wanahabari wengine. Mwandishi huyo wa AFP aliachiliwa huru baadaye. Lakini alisema akiwa ndani ya gari la polisi alipigwa ngumi mara kadhaa na afisa wa polisi kwenye sehemu ya juu ya mwili wake na kichwani. <mulia> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana, atakuwa anarejea muda si mrefu kusoma sehemu ya pili ya habari hizo. Mimi ni Kenneth Bwire. Katika ripoti za waandishi wetu, tuanzie nchini Tanzania ambapo makamu rais wa Marekani Kamala Harris anatarajiwa nchini humo leo Alhamisi katika ziara ambayo wachambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa wanasema ni ishara kwamba uhusiano wa Marekani na Tanzania unaendelea kuwa mzuri kwa masilahi ya pande zote mbili. Dina Chahali ana anaripoti kamili. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris ambaye amewasili nchini usiku wa kuamkia leo, anatarajiwa kuwa na programu mbalimbali, ambapo leo atapokewa rasmi na mwenyeji wake rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan na kufanya mazungumzo rasmi. Pia anatarajiwa kuweka shada la maua katika makumbusho ya taifa jijini Dar es Salaam ikiwa ni ishara ya kuwakumbuka wahanga wa tukio la mabomu katika ubalozi wa Marekani mwaka 1998. Kadhalika, makamu wa rais wa Marekani anatarajiwa kukutana pia na wajasiriamali vijana na wanaochipukia. Mhadhiri wa chuo cha diplomasia nchini na mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia Israel Sostenes anazungumzia ujio huu wa makamu wa rais wa Marekani hapa nchini. Uh, ujio wa makamu wa rais wa Marekani nchini Tanzania umeashiria uh, namna gani ambavyo mahusiano ya kidiplomasia baina ya Tanzania na Marekani yamejikita katika misingi mizuri ya mahusiano mema na manufaa ambayo tunayaona uh, yanayoenda kujipambanua, kujidhihirisha ni matokeo ya mambo kadha wa kadha ambayo alikuwa amepandwa na mahusiano ya kisiasa, kwa maana ya ulinzi masuala mazima ya utawala bora. Amezungumzia pia fursa za kibiashara na uwekezaji zitakazopatikana kupitia ziara hii ya makamu wa rais wa Marekani, Kamala Harris, na hata ukuaji wa sekta ya utalii ikizingatiwa ukweli kwamba mwaliko huu wa Kamala Harris nchini ulitolewa na Dkt Samia Suluhu Hassan wakati wa kuitangaza filamu ya The Royal Tour nchini Marekani mwezi Aprili mwaka jana. Mara nyingi serikali zote duniani zipo kwa ajili ya kujenga mazingira ya kisera kwa ajili ya sekta binafsi ya mataifa yao. Kwa hiyo sekta binafsi ya Marekani itapata pengine nafasi kufanya kitu kinachoitwa kuinteract na sekta binafsi ya hapa Tanzania. Kwa hiyo watapata mabadilishano ya taarifa mbalimbali ya fursa zinazopatikana huko ughaibuni, kwa maana huko Marekani, na wafanyabiashara wa Marekani pia watajionea sasa kiuhalisia fursa ambazo pengine walikuwa wanazipata kwa njia ya matangazo mbalimbali ikiwemo hiyo. Akizungumzia ujio huo wa makamu wa rais wa Marekani nchini hivi karibuni, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Dr Stergomena Tax alibainisha namna nchi ya Marekani ilivyo na uwekezaji mkubwa hapa nchini katika sekta mbalimbali, akizungumzia pia programu zilizopo zikiwemo zile za mfuko wa dharura wa rais wa Marekani wa kupambana na Ukimwi, mpango wa rais wa Marekani wa kupambana na malaria na mpango wa Feed the kwa kiasi kikubwa sana katika uwekezaji hapa nchini kwetu ikiwa na jumla ya miradi 266 iliyosajiliwa katika kituo cha Tanzania cha uwekezaji TIC ambayo ina thamani milioni elfu nne saba, ya dola za Kimarekani milioni 4,778. Sekta ya utalii inaongoza kwa uwekezaji wa Marekani hapa nchini ambapo ina jumla ya miradi 68, ikifuatiwa na sekta ya uzalishaji viwandani yenye miradi 66. Ziara hii ya makamu wa rais wa Marekani katika bara la Afrika imeanzia nchini Ghana na sasa yupo Tanzania, akitarajiwa pia kutembelea nchi ya Zambia. Dina Chahali, Dar es Salaam. <muchos> Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA, matangazo ambayo yanasikika kupitia redio wa shirika na kwenye mtandao wetu wa VOA swahili com. Patrick Ndwimana anaendelea kusoma habari zaidi za dunia. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumatano ameelezea imani yake kuwa hataafikiana na upinzani wa kisiasa juu ya mpango wake wa kufanyia marekebisho mfumo wa mahakama, baada ya mageuzi hayo yanayopingwa kukosolewa vikali na rais wa Marekani, joe Biden. Biden Jumanne aliwaambia waandishi wa habari kwamba Israel haiwezi kuendelea kwenye njia hiyo, akigusia maandamano ambayo hajawahi kushuhudiwa yaliyoikumba nchi hiyo na kuingia hadi katika jeshi na kumfanya waziri wa ulinzi kujitenga na serikali na kumwomba Netanyahu kusitisha mpango wake. Akihutubia mkutano kuhusu demokrasia unaoongozwa na Marekani, Netanyahu alisema sababu aliyoitaja ya kuleta mageuzi kwenye mihimili ya serikali ya Israel inaweza kupatanishwa na uhuru wa raia. Alisema wapatanishi watajaribu kufikia makubaliano mapana ya kitaifa ili kufikia malengo yote mawili. Vyama vya upinzani vilimshutumu Netanyahu, ambaye anakabiliwa na kesi ya shutuma za ufisadi ambazo anazikanusha, kutaka kudhoofisha uhuru wa mahakama. Raisi wa Umoja wa Falme za Kiarabu Shekh Mohamed bin Zayed al Nahyan amemteua mtoto wake mkubwa Sheikh Khaled kama mwanamfalme wa Abu Dhabi, mji mkuu wa taifa hilo la huba lenye utajiri wa mafuta, na kuwateua kaka zake kwenye nyadhifa muhimu. Vyombo vya habari vya serikali vimeripoti jana Jumatano Sheikh Mohammed ambaye alikuwa raisi na kiongozi wa Abu Dhabi mwaka uliopita, amemteua kaka yake Shekh Mansur kama makamu wa rais wa Umoja wa Falme za Kiarabu, pamoja na kiongozi wa Dubai Sheikh Mohammed bin Rashid al Maktoum. Asante Patrick Nduwimana kwa habari za dunia. Hii ni sauti ya Amerika, VOM. Shirika la kutoa msaada wa kibinadamu la umoja wa Mataifa limesema kwamba Malawi inahitaji usaidizi wa haraka ili kukabiliana na mlipuko wa magonjwa katika kambi za watu waliokoseshwa makao kutokana na athari za kimbunga Fredi. Waziri wa afya wa Malawi ameambia waandishi wa habari kwamba serikali imeongeza idadi ya maafisa wa afya kukabiliana na mlipuko huo wa magonjwa lakini vyombo vya habari ndani ya Malawi vinaripoti kwamba nchi hiyo inahitaji msaada zaidi wa kifedha Bmj Muridhi anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Blanta ya Lamek Masina. Malawi ina zaidi ya kambi mia tano za watu walioathiriwa na kimbunga Fredi ambacho pia kilikumba Msumbiji na Madagaskar. Katika taarifa yake ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu, OCHA, inasema changamoto za kiafya zinaongezeka katika kambi hizo kutokana na ukosefu wa maji safi ya kunywa na usafi wa mazingira kwa ujumla. OCHA inasema kwamba magonjwa kama vile kipindupindu, upele na matatizo ya kupumua yameripotiwa katika baadhi ya kambi. Humbize Kandodo Chiponda ni waziri wa afya nchini Malawi aliuambia mkutano na waandishi wa habari kwamba changamoto kubwa imekuwa ni uhaba wa wafanyakazi wa matibabu. Hiyo tunaongeza viwango vya wafanyakazi wetu, pia tumekuwa tukiajiri, nadhani katika kipindi cha wiki mbili zilizopita tumeajiri zaidi ya wafanyakazi mia tatu wa afya katika ukanda wa kusini ili kuimarisha huduma zetu za afya katika sekta ya afya e. Hata hivyo gazeti la Malawi liliripoti Jumanne kwamba nchi hiyo inahitaji takribani dola milioni tatu kushughulikia mahitaji ya afya yaliyotokana na kimbunga hicho. Shirika la afya duniani WHO linasema kwamba kimbunga hicho cha muda mrefu kisichokuwa cha kawaida kiliharibu zaidi ya vituo mia tatu vya vi afya nchini Madagaskar, Malawi na Msumbiji, na kuacha jamii nyingi bila huduma za kutosha za afya nchini Malawi na Msumbiji kimbunga hicho kilipiga huku kukiwa na mlipuko wa kipindupindu tayari. WHO inasema zaidi ya hayo visa vya malaria vimeripotiwa katika kambi nyingi ambazo zinahitaji matibabu na utoaji wa vyandarua ili kuzuia kuenea zaidi kwa ugonjwa huo. Maziko Matemba ni balozi wa afya ya jamii nchini Malawi na ameiambia Sauti ya Amerika kwamba milipuko ya magonjwa katika kambi hizo ilitarajiwa kabla ya bunge kumaliza shughuli zake, uh, au kwa maombi yanayotokea bungeni. Afya inapaswa kuzingatiwa kama moja ya masuala muhimu, pamoja na ujenzi wa miundombinu kwa sababu tunazungumza juu ya afya ya akili. Ni tatizo kubwa katika maeneo hayo. Pia ameongeza kwamba, kwa kati ya watu waliohama makazi yao, afya ya akili pia ni changamoto. Wakati huo huo, mashirika kadhaa kibina ya kibinadamu yanaisaidia Malawi kushughulikia utatuzi wa changamoto za kiafya. WHO na madaktari wasio na mipaka wametumwa wafanyakazi wa matibabu katika maeneo mbalimbali mbali ambayo ni vigumu kufikia, ili kuwasaidia waliokwama kwa sababu ya barabara ambazo tayari zimekatika. Nasikiliza ni Kumekucha Afrika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwakilishi wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi nchini Msumbiji, Samuel Chakwera amesema wakimbizi wanaokimbia vita katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanya hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi kaskazini mwa Msumbiji. Kennes Bwire anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA mjini Maputo, Charles Mangwiro. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameambia VOA kwamba shirika la kuwahudumia wakimbizi linahitaji rasilimali za ziada kuwashughulikia wakimbizi na wanaoomba hifadhi wanaowasili Msumbiji pamoja na raia wa Msumbiji ambao wamekosesha makazi wanatokea Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, ambako hali ya huko bado sio nzuri. Kwa hiyo hali yao bado haijapatiwa ufumbuzi, na wengine wanaoishi maisha ya kawaida katika jamii, na wengine wako mjini Maputo, Beira na Tete, lakini ni wachache sana. Mapigano makali kati ya makundi ya waasi na wanajeshi wa serikali mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo yamewasukuma maelfu ya raia wa Kongo kukimbia makwao. Mnamo mwezi Februari, karibu watu elfu mia tatu walikimbia makwao kutoka maeneo ya Rushuru na Masisi, jimbo la Kivu Kaskazini. Hivi sasa idadi ndogo ya watu hao wamevuka mpaka na kuingia kaskazini mwa Msumbiji, eneo ambalo vilevile linakabiliwa vile na mashambulizi kutoka kwa makundi ya waasi wa Kiislamu wanaopambana na majeshi ya serikali katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Cabo Delgado. Kulingana na Umoja wa Mataifa, Msumbiji ni mwenyeji wa wakimbizi elfu thelathini baadhi yao wanaoomba hifadhi. Elfu tisa na mia tano kati yao wanaishi katika kambi ya Maratane katika jimbo la Nampula. Elfu kumi na tisa wanaishi maeneo ya mijini na familia ambazo zinawapatia makazi. Shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema kwamba linashirikiana na serikali ya Msumbiji kutoa msaada na kuokoa maisha na kutoa ulinzi kwa watu ambao wamekoseshwa makazi. Chakwera amesema kwamba idadi kubwa ya wakimbizi wa muda na wale wanaomba hifadhi kutoka DRC imepelekea Msumbiji kukabiliwa na changamoto kubwa za kutoa msaada. Kwa hivyo tunaomba ufadhili zaidi kutoka kwa uhisani kwa ajili ya vitu kama vile makazi. Tunahitaji makazi thabiti kwa sababu ya hali ya hewa. Huo ndio msaada mkubwa tunaomba kutoka kwa washirika wa kimataifa. Sehemu ya nyanda za chini za pwani ya Msumbiji zinashuhudia maafa na uharibifu kila mara kutokana na hali mbaya ya hewa. Umoja wa Mataifa hutoa msaada wa dharura kila mara vimbunga vinapopiga sehemu hiyo. Kimbunga Fredi kilipiga Msumbiji mara mbili mwezi Februari na Machi, na kusababisha uharibifu mkubwa kuua darzeni ya watu na kupelekea watu elfu mia mbili hamsini kukosesha makazi katika sehemu za kati na kaskazini mwa Msumbiji. Sauti ya Amerika. Sasa kabla ya kusikia mhutasari wa habari, tusikie kibao kidogo. ucha Afrika msikilizaji, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Hatua chani kibao kutoka kwake Mr TZ kinatupeleka mwisho mwisho wa matangazo haya ya kumekucha Afrika, lakini kabla ya hapo, nimkaribishe Patrick Nduimana na mhutasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatano alifungua mkutano wake wa pili kuhusu demokrasia, akiahidi kwamba Marekani itatumia dola milioni 690 mwaka ujao kuimarisha harakati za demokrasia ulimwenguni. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis alilazwa hospitali Jumatano kutokana na maambukizi ya mapafu baada ya kukabiliwa na matatizo ya kupumua katika siku za hivi karibuni, na atakaa hospitali kwa siku kadhaa za matibabu, Vatikani ilisema. Paul Rusesabagina aliachiliwa huru na serikali ya Rwanda wiki iliyopita, amewasili Marekani na kuungana tena na familia yake baada ya kuziuliwa gerezani kwa muda wa miaka miwili. Rusesabagina alikuwa anatumikia kifungo cha miaka 25 jela nchini Rwanda baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya ugaidi. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumatano limelaani vikali ghasia zinazofanywa na makundi yenye silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusitisha vurugu mara moja. Polisi wa Senegal Jumatano walifyatua mabomu ya kutoa machozi wakati wa makabiliano na wanafunzi waliokuwa wanajaribu kushiriki katika maandamano yaliyopigwa marufuku mjini Dakar, mkesha wa kwanza kusikilizwa tena kesi ya kiongozi wa upinzani. Muktasari wa habari unakamilisha. Kumekucha Afrika, mwelekezo wa matangazo haya yamekuwa Jumbe Hamza hewani. Nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire tukutakie alhamisi tulivu tunakuacha na tahariri ya sauti amerika ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya marekani nijeri imekumbwa na changamoto nyingi zikiwemo msimamo mkali na mabadiliko ya hali ya hewa kwa kila changamoto amesema waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken Niger imeweka kipaumbele cha kuhusisha ushiriki wa jamii pamoja na masuluhisho ya kina. Marekani ina nia ya dhati ya kuimarisha zaidi uhusiano wa karibu ambao tumesonga mbele kwa pamoja na kuwa karibu zaidi, ameongeza waziri Blinken wakati wa ziara hivi karibuni nchini humo. Blinken alitangaza msaada wa karibu dola milioni mia moja hamsini misaada mipya ya kibinadamu ili kusaidia kukidhi mahitaji huko Afrika magharibi na kati, pamoja na eneo la Sahel lililokumbwa na misukosuko. Msaada huo utasaidia kutoa makazi, huduma muhimu za afya, chakula cha dharura, maji safi ya kunywa, vyeo, huduma za usafi, pamoja na msaada kwa wakimbizi walio katika mazingira hatarishi na wale wanaomba hifadhi waliokimbia Nijel. Marekani pia inaunga mkono uwekezaji wa muda mrefu kwa usalama wa Niger, ikiwemo kusaidia Niger kuimarisha idara ya polisi ili kufanya kazi kwa ufanisi zaidi katika kupambana na ugaidi, kuimarisha ulinzi wa mipaka, kuimarisha vita dhidi ya ulanguzi wa dawa za kulevya pamoja na misimamo mikali. Blinken pia alizungumzia namna ya kukabiliana na tatizo la chakula ulimwenguni. Tumekuwa na uingiliaji kati wa dharura ili kuwasaidia wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula pamoja na ukosefu wa usalama. Tangu uvamizi wa Russia nchini Ukraine mwaka mmoja uliopita, tumeongeza msaada wa dola bilioni 13.5 ili kushughulikia ukosefu wa usalama wa chakula kote ulimwenguni, lakini nyingi ya fedha hizi zimeelekezwa barani Afrika. Sisi ndio wahisani wakubwa zaidi kwa shirika la chakula duniani WFP, pamoja na mashirika mengine ya kimataifa yanayoshughulikia tatizo la uhaba wa chakula. Marekani pia inasaidia kwenye programu ya usafirishaji wa nafaka kutoka bahari ya Black Sea ambayo imewezesha nafaka kutoka Ukraine kupelekwa kwenye mataifa kote barani Afrika, ameongeza Blinken. Zaidi ya tani milioni nne za ngano zimepelekwa moja kwa moja kwenye mataifa yanayoendelea katika mpango huo. Hiyo ni sawa na mikate bilioni nane.