Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote unapotusikiliza. Jina langu ni Sanday Shumari na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumaa Machi 31, mwaka wa 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Na kati ya habari kati tunasikia katika matangazo yetu, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, tuna mjadala wa moja kwa moja au live talk, ambapo hii leo tunamulika usafiri wa anga, usalama wake, uendeshaji wa mashirika ya ndege ya Afrika ya Mashariki pamoja na changamoto zake. Na katika taarifa nyingine, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski aadhimisha siku 400 tangu uvamizi wa Rasia kutokea nchini mwake. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo haya ya dakika 30 na 30 zingine, baada ya hapo, kwa muda wa saa moja kuanzia sasa. Basi kwanza kabisa, ni mkaribishe mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari muhimu za dunia. kufunguliwa kwa mashtaka ya kutaka kuondolewa madarakani lakini kutokuwa na hatia kwa Donald Trump kumemfanya awe rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu huo. Katika hatua isiyo ya kawaida kwenye historia ya Marekani, jopo la wanasheria la New York Alhamisi lilipiga kura ya kushtakiwa kwa Trump kwa makosa yanayohusiana na kumlipa mcheza filamu za ngono wakati wa kampeni ya urais mwaka wa 2016. Warepublican wenzake wamemshutumu mwendesha mashtaka kwa kile walichodai kuwa shambulizi linaloelemea upande mmoja, wakati wa Demokrat wakisema hakuna mtu hata mmoja ambaye yuko juu ya sheria. Hata Warepublican wanawania ugombea urais mwaka 2024 dhidi ya Trump wamejitokeza kumtetea baada ya jopo la mahakama la New York kumtaka ashtakiwe kutokana na tuhuma za kutoa dola elfu 130 kwa mcheza filamu za ngono Stormy Daniels ili as, asifichue kuhusu uhusiano wa kimapenzi aliyodai walikuwa nao mwongo mmoja uliopita. Hata hivyo, Trump amekanusha madai hayo ya Daniels. Na gavana wa Florida Ron De Santis, aliyetangaza kushindana na Trump kwenye uteuzi wa urais wa tiketi ya Republican wa 2024 kupitia ujumbe wa Twitter, amekashifu mwongo za mashtaka wa New York Mdemocrat um Alvin Bragg kwa kutumia mfumo wa mahakama kukandamiza Trump kisiasa. Wizara ya ulinzi ya Uingereza kwenye ripoti yake ya upelelezi imesema kwamba Ukraine hivi karibuni ilionyesha video fupi ya mtambo wa Russia wa kunasa taarifa na kudhibiti mashambulizi ya makombora ukiharibiwa kwenye mkoa wa Donetsk. Taarifa imeongeza kuwa mtambo huo una uwezo wa kugundua na kuharibu kombora la adui kwa haraka ingawa pia unaweza kuharibiwa na adui kwa haraka. Wizara hiyo imeongeza kusema kwamba ingawa wa Rusia na Ukraine wangependa kuongeza mifumo kwenye uwanja wa vita, huenda ikawa vigumu kwa Rusia kutokana na kuwa inategemea vifaa vingi vya kielektroniki ambavyo havipatikani kwa urahisi kutokana na vikwazo vilivyowekwa. Kwenye hotuba yake ya kila siku kwa taifa jana Alhamisi, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba hii ni siku ya mia nne ya mapambano. Nataka kumshukuru kila mmoja ulimwenguni aliyesimama na Ukraine, alisema. Wakati huo huo bunge la Uturuki Alhamisi limeidhinisha ombi la Finland la kujiunga na NATO na kwa hivyo kuondoa kizingiti cha mwisho cha taifa hilo kujiunga kwenye muungano huo wa kijeshi wa mataifa ya magharibia. Russia imetumia makombora ya masafa marefu kufanya mashambulizi mapya kwenye maeneo mbalimbali ya Ukraine hivi leo na kuwa watu wawili huku pia wakiharibu makazi ya watu wakati Ukraine ikifanya maadhimisho ya ukombozi wa bucha kutoka mikononi mwa vikosi vya Kremlin. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema Bucha, mji wa karibu na Kiev, ni kielelezo cha ukatili uliofanywa na Russia tangu kushambulia taifa lake Februari 2022. Wakati akitoa hotuba rasmi mjini humo, Zelenski amesema hatutakubali hilo lihas, lisahulike, wakati akiapa kuwajibisha wale waliotekeleza ukatili dhidi ya mji huo. Wakati wa maadhimisho hayo yakiendelea, rais wa Belarus Alexander Lukashenko amesema kwamba silaha za nyuklia za Rasia zinaweza kurushiwa kutoka nchini mwake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Serikali ya Sudan imesema leo kwamba takriban wachimba migodi 14 wamekufa wa baada ya mgodi wa dhahabu kuporomoka kaskazini mwa nchi. Tukio hilo linasemekana kutokea baada ya mgodi huo ambao uko karibu na Jebel Alhama karibu na mpaka wa Misri kuporomoka Alhamisi jioni, kwa mujibu wa taarifa fupi kutoka kampuni ya madini ya Sudan. Wachimba migodi wengine 20 wamejeruhiwa na kupelekwa katika hospitali ya karibu, kulingana na ripoti iliyochapishwa Alhamisi na shirika la habari la serikali la SUNA. Shughuli za uokozi za kuwatafuta watu waliokwama chini ya ardhi zinaendelea. Mashuhuda wanaonukuliwa na SUNA wanasema kwamba wachimba migodi walikuwa wakitumia mashini zenye nguvu kutafuta dhahabu ndani ya mgodi huo, ambazo zilisababisha kuporomoka kwake. Vyanzo vya kiusalama vimetajwa na SUNA vikisema kwamba huenda kuna wafanyakazi waliokwama kwenye maji yaliyopo ndani ya mgodi huo. Rais wa Marekani Joe Biden leo anautembelea mji wa Rolling Fork, Mississippi, ulioathiriwa vibaya na kimbunga, licha ya tishio la vimbunga zaidi kupiga sehemu kubwa ya magharibi, kati na kusini mwa Marekani. Kimbunga cha wiki iliyopita kiliharibu karibu nyumba mia tatu za biashara kwenye mji huo pamoja na mwingine wa karibu wa Silver City na kuacha vifusi vilivyojaa mawe, mbao na vyuma vilivyovunjika. Idadi ya vifo kutokana na kimbunga hicho imefikia 21 wakati mtu mmoja akiripotiwa kufa kwenye jimbo jirani la Alabama. Biden anatarajiwa kutangaza kwamba serikali itagharamia shughuli za dharura jimboni humo kwa siku 30 zijazo, ikiwemo mishahara ya waokozi pamoja na wale wanaoondoa vifusi. Biden na mke wake Jill Biden watajionea wenyewe hasara iliyotokea pamoja na kukutana moja kwa moja na wamiliki wa nyumba zilizoharibika unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc mahakama ya juu ya malaysia leo imesema kwamba haitaangalia upya hukumu ya mwaka jana dhidi ya waziri mkuu wa zamani najib razak kutokana na tuhuma za ubadhilifu wa mabilioni ya dola ya fedha za maendeleo ya serikali nchini ya mpango wa malaysian development bahad ama moja mdb Hatua ya leo ni ya mwisho kisheria kwa Najib kujaribu kujiondolea lawama, ingawa ameomba msamaha wa serikali, ambao kama utakubaliwa, basi huenda akaachiliwa bila kukamilisha kifungo chake cha miaka kumi na miwili jela. Masaibi ya Najib yalianza pale alipogundulika kuwa kwamba dola bilioni 4.5 zilikuwa zimeibwa kutoka kwenye mfuko huo katika mwaka wa kwanza wa utawala wake, wakati zaidi ya bilioni moja zikiwekwa kwenye akaunti zinazohusishwa naye. Mwaka elfu mbili ishirini na moja mahakama ilimkuta na hatia na kuvunja uaminifu pamoja na ubadhirifu wa fedha kwa kupokea kinyume cha sheria dola milioni kumi kutoka kampuni ya SRC International ambayo ni sehemu ya mpango huo wow. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameelezea kukamatwa Machi 20 kwa mwanaharakati wa kujitegemea Ifran Mejel kutoka ushirikiano wake na kundi la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Kashmir kama tukio jingine kati ya mengi ya serikali ya India ya kuwakandamiza wanahabari pamoja na wanaharakati wanaofichua ukandamizaji kwenye eneo la Kashmir linalotawaliwa na India. Meraj alikamatwa mapema siku kadhaa zilizopita kutokana na idara ya ujasusi ya India, kutokana na uhusiano wake na Jamu Kashmir Coalition of Civil Society ambako alitoa msaada wa kiutafiti. Idara za usalama zinahusisha shirika hilo na utoaji wa misaada kwa makundi ya kigaidi ya Kashmir. Kiongozi wa kundi hilo Ruman Praves ameshikiliwa tangu Novemba 2021 kutokana na tuhuma zinazohusishwa na ugaidi. Maharaja alikamatwa rasmi Machi 22 kwa tuhuma za kufadhili kundi la ugaidi katika eneo la Kashmir. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc msikilizaji umefika basi ule wakati wa kuingia kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja kama kawaida katika siku ya ijumaa na kama nilivyoambia hapo awali hii leo siku ya ijumaa tunamulika swala zima la usafiri wa anga katika eneo zima la afrika mashariki tukiengelea usalama uendeshaji wa mashirika ya ndege pamoja na changamoto zake tumeshuhudia katika safari mbalimbali kwenye miaka mingi kwamba usafiri wa anga ni moja ya sekta inayotoa ajira kwa kiasi kikubwa barani Afrika. Bara la Afrika inatajwa kuwa na viwanja vya ndege vipatavyo mia saba thelathini na moja na mashirika ya ndege 419 kwenye sekta ya usafiri wa anga ambayo inasaidia kutoa ajira zaidi ya milioni sita na dola bilioni 80 katika shughuli za kiuchumi. Hii ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa la usafiri wa anga IATA, kwa takwimu za mwaka 2018. Na lakini tunafahamu kwamba baada ya janga la korona mengi yamebadilika kwa kiasi kikubwa, lakini wakati huo wa biashara hiyo imeonekana hivi sasa kurejea kwa kiasi na kwa kasi katika maeneo mengine, tukishuhudia safari mbalimbali mbali duniani. Lakini pia haikosekani changamoto, changamoto zinakwapo, ikiwa ni pamoja na miundombinu dhaifu bei ya juu ya tiketi za ndege, usafiri, ukosefu wa vifaa mbalimbali na changamoto nyinginezo, na hasa uendeshaji wa hasara, tukishuhudia hasara katika mashirika makubwa ya Afrika kama vile South African Airways kule Afrika Kusini, shirika la ndege la Tanzania ATCL, shirika la ndege la Kenya KQ, wote hawa wakitangaza kupata hasara. Sasa basi kuweza kuzungumza haya hapa studio leo tunaye mgeni. Uh, yeye ni mjasiriamali mali hali kadhalika ni kutoka nchini Tanzania. Yeye ni CEO, hali kadhalika mwenyekiti na mwanzilishi wa kampuni ya ndege kubwa ya binafsi nchini Tanzania, Precision Air, bwana Michael Shirima, karibu sana Sauti ya Amerika. Asante sana, sande, nashukuru kwa kunikaribisha. Bila shaka na vilevile vile tutaungana kwenye upande wa simu, uh, kutoka kule nchini Kenya tutaungana naye CEO wa Kenya Alliance of Residents Kara, Henry Ocheng. Henry Ocheng, karibu Sauti Amerika. Asante sana asante sana kwa kunialika. Karibu sana na vilevile kutoka nchini Tanzania. Uh, tunaye Captain Brian Wamalwa, yeye ni captain au nahodha katika shirika la ndege la ATCL, Air Tanzania kule nchini Tanzania. Captain Wamalwa, karibu kwenye live talk ya Sauti Amerika. Uh, asante sana, asante sana bila shaka. Uh, basi, moja kwa moja nichukue nafasi hii kukaribisha bwana Michael Shirima. upo wewe studio, hapa uwanjani wewe ukiwa studio, umekuja kutembea hapa Marekani, karibu sana Marekani na, na vilevile labda utuelezi tu bwana Shirima, wewe ukiwa ni mmiliki, hali kadhalika umekaa kwenye upande wa technical kujifunza masuala ya ndege na kuwa mjasiriamali na kuwa tena mwekezaji na kufanya biashara hii. Pengine tumeshuhudia tukitaja haya mashirika yote Kenya, Tanzania, yakipata sada South Africa. Vipi wewe mtu binafsi ukawa na ndoto ya kusema ninaenda kufanya hii biashara? Ukiwa umefanya kazi pia South African Airways unajua mambo ya ndege yalivyokuwa lilikufa vile vile. Lakini bado ukaenda kwenye biashara hii ya ndege. Nini ambacho kilikusukuma na kwa nini mnavyoendelea kufanya hii biashara, na pamoja na matatizo yote haya yanayotokea? Asante sande kunikaribisha na asante kwa swali lako. E, kabla sijaanza kujibu naomba nikusahishe kidogo. Mimi sio CEO. CEO tena nilikufia kuwa CEO wa Precision yao kwa miaka takriban kumi na mbili alafu nikaachia vijana mm-hmm. Biashara ya, ya ndege sio rahisi e, ni ngumu sana, kwa sababu ina inatakiwa utaalamu wa hali ya juu na ni na ushindani na ina sheria nyingi. Sasa katika Afrika, shida nayoona kubwa ni serikali za Kiafrika hazijatambua vizuri ugumu wa mashirika haya, kwa sababu wanaipiga kodi kama vile ni kitu cha kawaida. Unaweza kuingiza hela nyingi sana, sasa hizo, labda serikali zinaziona zinaingia, lakini zinazotoka ni nyingi kuliko zinazoingia, kwa hiyo ndio manake hutokea kwa hasara. Sasa uendeshaji wa ndege katika Afrika ingetakiwa kidogo zipate unafuu wa serikali, sio ku namna ya kuweka tu ya kuweka injection eh, namna ya kuweka eh, misaada ya kifedha kuwapa mashirika. Wangeangalia mtandao wao wa kodi na malipo wanaohitaji kutoka kwenye mashirika ya ndege, eh, mashirika andeji, ya ndege. Mashirika ya ndege ya Kiafrika hupata hasara kwa sababu sisi wa Afrika pia eh, hatuna eh, hatuna uwezo sana tangu zamani, tangu tulipotaliwa hatukuwa na uwezo wa kusafiri kwa ndege sana. Kwa hiyo tulipopata uhuru pia hatukuchangamkia haraka kujua kujua faida ya kusafiri kwa ndege, kwa hiyo imeenda polepole, lakini ukiangalia katika takwimu hizo za yata kama unazosema, ukiangalia usafiri wa ndege wa, wa Afrika kulingana na E, na mataifa mengine ni asilimia ndogo sana nafikiri mara ya mwisho kujua ni asilimia sita tu, sidhani kama imekuwa kubwa sana sasa. Sasa kutokana na hayo, unaona ni wageni tu tunategemea kusafiri sana, tunategemea watalii, tunategemea wageni wa, ukumbuke pia yale mashirika kongwe ya nchi za nje bado yapo, yana ushindani mkubwa, kwa hiyo kushindana nao kwa nchi za Kiafrika sio rahisi, kwa sababu wasafiri wengi ni wale wale wageni. Sasa watachagua ndege za kwao kuliko kuchagua hizi za kwako, na ndio maana changamoto zinaendelea. Utatueleza zaidi, lakini Mr Shirima, kwa sababu mengi haya unayafahamu ukiwa ni mdao mkubwa haya masuala, lakini pia labda nigusie kidogo Captain Brian, kwa sababu wewe umekuwa umekaa pale kwenye cockpit, unarusha hizi ndege Pengine wewe unashuhudia uh, hali ilivyo hivi sasa katika mashirika mengi ya ndege. Sijui umepitia mangapi, lakini uh, yale ambayo yanafanyika hivi sasa, pamoja na kwamba bado changamoto ipo, lakini nyinyi kwa upande wenu, mnapokuwa mnatekeleza shughuli zenu, na mpaka mmeingia kwenye shughuli hizi za ndege, pengine unashuhudia nini hivi sasa, biashara imerudi kwa kiasi gani, na unaona nini ambacho pengine kuelekea mbele kwa upande wa mashirika ya Afrika? Hata sisi wakati mi nakuwa nilikuta nikitaka nikiwaeleza wazazi kwamba nataka ni rubani, ilikuwa ni very very hard for them, kwamba kusema ku accept the fact kwamba want to be one, unaelewa eh, uhum. So right now industries zinafunguka ni nyingi, makampuni yanakuja kwa juu baada especially after after Covid, na serikali pia imewezesha um, i, mfumo wote wa utalii nchini kwetu, because okay, unajua um, um, um, Tanzania sisi utalii ni our backbone, kwa hiyo Um, employment na, na, na hii ana suala ku, la anga kutanuka kwa kila mtu. No. No, especially especial nice Tanzania, East Africa in general yeah. Asante sana asante sana mwenzetu Captain, waendelea kubaki kwa laini ya simu. Tutaendelea kuchanganua maswala ya usafiri wa ndege. Mimi jina langu hapa Harrison Kamau, tuko na Sandy Shomari na nimkaribishe Henry Ochieng. Henry, kidogo naona kwamba wewe ni kutoka kule uh, CEO wa Kenya Alliance of ni residence ama ni residence? Sasa ningetaka kwanza kabisa utueleze shirika lako, labda kuna wasikilizaji wanalisikia mara ya kwanza, utufahamishe vizuri uh, unavyo shu jishughulisha. Sijui kama Henry yuko kwenye laini ya simu au kuna matatizo ya mawasiliano. Unanisikia? <coughs> Okay, Henry Ocheng, tutamtafuta tu, tutaendelea kumtafuta. Sijui Sande, ukiniruhusu nirudi kwa mm -hmm. uh, bwana uh, Shirima na asante sana kwa kufika kwenye studio zetu. Sasa kuna swali ambalo linajiuliza na ninatumai kwamba wasikilizaji wengi wetu pia wanajiuliza. Swala la soko moja la Afrika limekuwa likijadiliwa kwa muda mrefu, hasa Afrika Mashariki, Jumuia ya Afrika Mashariki na pia ikiwezekana Afrika, Afrika nzima. Je, unafikiria Afrika ikiwa na soko ambalo ni huru, soko la Afrika nzima itajiweza kiuchumi kiasi kwamba ndege zake za ndani tu ndani ya Afrika nchi kwa nchi labda itainua hali ya biashara za ndege za usafiri wa ndege bila kutegemea mataifa labda ya nje. Asante kwa swali lako hicho. E, e, ulichosema kwamba kuunganika ndio kinachohitajika kabisa, kwamba nchi ziunganike ziwe pangine, na shirika ziwe karibu na e, ziunganike zitengeneze shirika moja, wao ni partners. Kwa mfano, shirika la East African Airways lilikuwa limeunganishwa Kenya, Uganda na Tanzania. Ilienda vizuri mpaka ilipoingiliwa na mambo ya kisiasa, ndio shirika likafa. Ilikuwa li, shirika lizito sana Afrikani. Kwa hiyo tukiwa na historia hiyo, tuliona ni mfano mzuri kama wafrika wangeungana kuna shirika linaitwa Afraa linajaribu kuunganisha, lakini waafrika wengine hawataki. Kuna kasumba moja kwamba lazima niwe na shirika la kimataifa, shirika national airline. Hiyo sio biashara, hiyo ni, ni, mm-hmm. ni sifa, ni kutafuta sifa za ki e, e, sifa za, za, za, za kimataifa, ambayo sifa hiyo ni ghali sana. Shirika, mashirika ya ndege ni ghali sana kwa hiyo ukitafuta sifa kwa kusema national airline mambo ya national airline yalishakuisha. Sisi tumechelewa huku. Nchi nyingine za magharibi, serikali imeshaachana na biashara hiyo, imeachia watu binafsi na wanakwenda vizuri. Sasa Afrika tungejifunza mapema kutoka hapo, tukaacha ule wa binafsi, kwamba national airline, national airline hiyo haipo tena na, na kidogo tu unaposema National Airline ninaona kama unasema mashirika yanayomilikiwa na serikali ndiyo? Ndani? Ndiyo. Kwa hivyo wazo lako ni kwamba ingekuwa ama ingefaa zaidi makampuni ya kibinafsi yakaachiwa kwanza yaendeshe ndege za ndani kwanza, makampuni tu ya kibinafsi na serikali ikaondokea, ndivyo unaashiria? Ndiyo, un... hivyo navyosema, lakini kama navyozidi kusema tena, kutengeneza shirika ni hela nyingi sana mm-hmm watu wengi, ni sio watu wote wafanya biashara wataka uthubutu kuingia kwenye biashara kuingia biashara hiyo hata. Lakini serikali ikiweka mazingira mazuri na kuwawezesha, wanaweza kupata mashirika mazuri sana ya kusifika na yanaanza kuanza kufanya faida. E, mashirika mengi wacha hata ya ndege peke yake, mashirika mengine mengi ya kiserikali ambayo ni lazima no yangetengeneza faida, hayatengenezi faida. Sasa unajiuliza kwa nini. Kama hayo hawezi, ya ndege ndio ngumu zaidi, ndio haiwezekani tena kabisa, na sijui pengine kutokana na hasara ambayo imepatikana kwa mashirika ambayo yanamilikiwa na serikali mwaka baada ya mwaka mm. Mimi mwenyewe nikitoka hapa, niwe na mpango wa kuanzisha uh, shirika langu au kampuni yangu ya usafiri mm. Unaona kama benki zitanisikiliza kwa upande wa kunipa mkopo, ikizingatiwa kwamba ndege nyingi tu zimekuwa zikipata hasara. Niseme nimefika hapa, nina mpango mm. Ninataka ku, nina ndege zangu nataka kununua. Nina moja, ningetaka mlikopeshe ninunue ya pili. Unaona kama makampuni ama mashirika ya fedha yatanisikiliza kweli, ya Afrika ndio nataka kusema. A yeah. Sasa hapo mabenki kukusikiliza ni jambo gumu, linakiwa maandalizi ya kutosha mm -hmm. Ndio maanake, e, e, nikichukua mfano wangu mm -hmm. Kwanza inataka ujitambulishe una uwezo gani na wewe mm -hmm. Unaweka kiasi gani unaweka kiasi gani kwenye riski yako ili ionekane kwamba unajua kitu unachokwenda kufanya. Sasa ukiweza kufanya hivyo na ukaanzisha ukaanzisha mwanzo ukaonekana, benki zitaona na zitazitakuwa zi tayari kukopesha, lakini sio pale pale mwanzo kusema nikopesheni, hili nikaanzishe, hiyo haiwezekani. <laughs> yeye funde eleveti fa mwaone kwansa Mzee Shirima utuambie hivyo. Wewe nimeona kwenye kitabu chako uchuandika hicho Father's Wings. Sizani kama ilikuwa rahisi, umekuja kutoka kwenye familia, umempoteza baba yako ukiwa mdogo kabisa, lakini baadaye ukaendelea na masomo yako na nia na nia bado ukaenda na shule na nje ya nchi na kurudi. Lakini pengine mtu mwingine atasema, yeye Mr. Shirima aliwezaje? Ndio. Pamoja na kwamba wengi wanafikiri kama navyosema, mm-hmm. We kama inabidi uende ukawambie ni peni tu, lakini hamna anayekupa mm. Okay. Mashirika haya yote tunaona South African Airways Kenya Airways Air Tanzania yanapata ruzuku serikalini, yeah. Wewe mwenzetu, labda utupe hiyo, wasikilizaji wasikie uliwezaje kwako kwenda huko? Ja, mimi niliweza sana kwa ajili ya kuchunga ni kitu gani abiria wanahitaji. Ndio muhimu kabisa, abiria anahitaji usalama anahitaji kuondoka wakati ule uliposema unaondoka, na vitu vingine. Sasa mimi nililenga kwenye kuondoka kwa wakati, wakati mm. nikianza mm. e, ni, hilo ndo nililenga, kama ndio silaha yangu mm. na nilifanikiwa na hilo, shirika likaanza vizuri, ndio likaweza kukua. Likuwa tumeanza kazi tukiwa na ndege za abiria tu chata kwenda national parks lakini mara moja tumekuwa tu tukawa full airline na ndege za kuchukua watu zaidi ya kumi na mbili hamsini tukaingia na na tukafanikiwa sana, kiasi kwamba sasa mashirika makubwa yakataka kujiungana na sisi mm -hmm. kwa ajili ya mafanikio hayo e, de, sasa e, kuungana na sisi kulikuwa na mchakato ukaendelea waka, e. Lakini unajua kuendesha shirika lako peke yako binafsi au kampuni yako binafsi ni kitu muhimu sana, kwa sababu wewe mwenye mwanzilishi ndio una malengo. Sasa hapo napofika mahali sasa, ndio una kabidhi wengine wakaendeshea. Sasa ndio hapo niliona tatizo likatokea, e, kwa sababu mi mimi nilikuwa na wazo kwamba wacha niwachie vijana waendelee mm -hmm. kwa sababu mawazo yao pengine yako sharp zaidi e, na nikawaachia tu bila usimamizi wa kutosha mm -hmm. nikifikiri waachie, wanajiweza lakini yakatokea matatizo lango kwa shirika langu kwa ajili ya hiyo. Kwa hiyo e, na huwezi kuendelea tu kufanya kazi bila kikomo. Kuna mahali utafika, utachoka no, kweli. Sasa kama ale mawazo hayajakuwa transfer kwa wengine, mm -hmm. Eh, basi ndio shida inaanza kutokea hapo. Biashara yoyote lazima yule mwanzilishi ndio aliyekuwa na wazo ndio anakwenda sasa. Ukienda so, kupasi mawazo yako pengine oh, yule hayapo kwake tofauti. Sawa, <laughs> so, kabisa, yeah. Na ukiwa kwenye laini ya simu tuambie changamoto za usalama hasa kwenye ndege nyingi, tukishuhudia ajali zinapotokea, wa na watu wengi wanakuwa na wasiwasi kwamba pengine hatupo kwenye namna ya kuweza kupambana na kujikinga. Pengine tuelezee kidogo kuhusu swala zima la usalama kwenye ndege, hasa kwa upande wao kama Captain. Naweza uh, kusema kwamba swala la usalama ni pana kidogo zilianza kuanzia chini kwenye preparation, inakuja mpaka kwenye ndege yenyewe mpaka after that abiria. Yani usalama ya, inaanza hata unapotoka nyumbani. Kuna vitu kama fatigue, kuna vitu kama fit to fly, kuna vitu kama medicals, kuna vitu personal wewe kama wewe, kuna vitu ambavyo vinakuwa induced by the pressure ya kampuni, kuna vitu ambavyo vinakuwa induced na pressure ya abiria, kuna weather phenomena, kuna any yani, that is a safety concern pia because kuna vitu vingi vinakuja katikati hapo unajua, on apansideye aweza sione kwamba sawa. Uh, Captain Brian, naomba ubaki kwenye laini yako ya simu, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usiondoe kwenye redio yako, ungana nasi ya kwenye sehemu ya pili kupitia mtandao wetu www dt voa swahili dt com. Jia langu ni Sunday Shomari, mwenzangu Harison Kamau, tuna mgeni wetu Michael Shurima na Captain Brian Wamalwa. Kwa heri kwa sasa, tukutane sehemu ya pili. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya live talk hii leo. Kama kawaida ya Jumaa, ni kipindi chetu cha live talk na hii leo msikilizaji, eh, tunamulika swala zima la usafiri wa anga, usalama wake na uendeshaji wa mashirika ya ndege Afrika ya Mashariki pamoja na changamoto zake. Basi kama umetusikia kwenye sehemu ya kwanza, tumemulika bara la Afrika ambao limetajwa kuwa na maendeleo vikiwa na mashirika ya ndege zaidi ya 419 kwenye sekta ya usafiri wa anga, na ya usafiri wa anga na yakitoa ajira zaidi ya milioni 6 na dola bilioni 80 katika shughuli za kiuchumi, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la usafiri wa anga Ayata, kwa takwimu za mwaka 2018. Ingawa na hivi sasa kwa maendeleo yaliyopo, tunafahamu kwamba janga la korona limebadilisha uh, mambo mengi mpaka sasa, lakini biashara hiyo imeonekana kurejea kwa kasi, wakati huu tukishuhudia safari mbali mbali duniani. Ingawa bado kuna changamoto zake, ikiwa pamoja na, mi, na miundombinu dhaifu, bei ya juu ya tiketi, usafiri, usalama kwenye ndege, ajali za ndege na mengineyo. Basi kuweza kuzungumza haya, tunaye hapa studio mwanzilishi wa Precision Airways bwana Michael Sherima kutoka Dar es Salaam Tanzania, hali kadhalika Captain Brian Wamalwa akiwa Air Tanzania kule nchini Tanzania lakini tulikuwa naye pia bwana Henry Ocheng, lakini laini yake ya simu ambayo, uh, imekatika. Tuendelea kumfuatilia tuweze kuzungumza haya. Yeah, nafikiri jina langu Harison Kamau kama mwenzangu alivyotaja. Nafikiri Bonzo, tumpe nafasi Kaptain aendelee, alikuwa akieleza hmm, changamoto zilizopo kwanza za kuhakikisha usalama na alikuwa anaeleza vizuri sana. Ningetaka tu Captain kwanza umalize changamoto, ulisema kujitayarisha mambo ya wakati, labda kutokana na hali ya hewa, changamoto za hali ya hewa na no. pressure pia ya kufanya biashara iwezekanavyo, maanake biashara lazima ikalete faida mm. endelea kidogo Captain, uh, umalize uh, mchango wako. Asante uh, yes. um, so kama ilivyokuwa nasema kwamba so the pressure comes in kutokana na hiyo time, time constraint na pia kuchoka because pia hii kazi inachosha kwa kweli, na ndo maana inakuwa inakuwa very restrictive to the law zake na regulations inakuwa very um, strict to us. Kwa hiyo hivyo ni ni vitu ambavyo tunavipitia kila siku, lakini we get through that, we get through that. Kwa hiyo, so far safety concerns ndio nasema ni hizo tu. Uh, asanti sana lakini bado sijaachana na wewe Captain Brian. Kuna swali ambalo nimeliona hapa kutoka kwa msikilizaji anauliza hivi. Yes. Wafanyakazi katika sekta nyingi wanaonekana wakihama kutoka Afrika na labda kuhamia kwenye mataifa ya Magharibi tu. Mfano, kwenye sekta ya afya kama manesi, kuna changamoto sawa na hizo kwa upande wa, wa, wa usafiri wa anga au shughuli za ndege kwamba makapteni, marubani na wengine walioko kwenye sekta ya ndege wanahamia kwenye mataifa ya ya Magharibi, labda kwa matumaini kwamba labda mishahara na mambo mengine yatakuwa sawa zaidi. Um, yes. Ni kweli, ni kweli. Um, na sitaficha, watu kuhama kutoka hapa nyumbani na Afrika in general kwenda kuelekea nje ni mkozi wa masilahi uh, sitadanganya sita mashirika ya nje inalipa vizuri sana na kuna vitu vingi, kuna incentives, kuna services ambazo wanazipata within the package ya kule ambavyo I understand, mi naelewa kabisa. Kama hapa nyumbani bado siwezi kusema kwamba aviation ni kitu ambacho kimefanyika kwa muda mrefu, bado ni changa, kwahiyo it's a, it's a, it's a, it's a baby step, lakini naamini kwamba na sisi iko siku itafika, tutasema kwamba tutaanza kualika na wao wanje waje sisi pia kwetu. Wow, itafika kipindi wa, na, na, na wao watakuwa naamia sa Tanzania naja likuwaji kuruka na wao huku, lakini kwa sasa ni maslaid kikubwa. Yani, hilo ni swala zito ambalo limekuwa likiangaliwa kama wa, sivyo kabisa. E, na hayo ni maeneo mengi pengine utakuja uta, kuligusia pia Mr. uh, bwana Michael Shirima najua utaligusia uta, vile vile. Na kwa upande mwingine e, ukija kwenye uo wa usalama ambao alishaanza kuelezea Captain, labda tuendelee tuje kwa Mr. Shirima tutaingia kwa mista shirima lakini kidogo tu mkaribishe bi malaika kwenye laini ya simu ambayo pia ana uelewa wa usafiri wa ndege au tiketi za ndege karibu sana kwanza utueleze tu jina lako kamili labda nimelikosa la pili na ukatueleza shughuli zako kwenye usafiri huu wa ndege na kisha tutaendelea kuanzia hapo karibu sana kwenye voa live talk bi malaika asante asante kwa majina mi naitwa malaika cosmas mandago Nimeanza kufanya shughuli za usafiri wa anga toka mwaka elfu mbili na tisa na shughuli zangu hasa ni travel consultant, ambapo kwamba nashughulika na ukataji wa tiketi. Lakini ukataji wa tiketi ina maana ni kuangalia best route, lakini na kuangalia bei ambayo ni rahisi pamoja kwa kwamba na kuangalia yani fare rules, kuangalia ile fare mtu tunayempatia kama itakuwa inampa unafuu, maana ninaweza wakati mwingine nikampa fea ambayo ni ndogo, lakini baadaye ikija akiwa anataka kubadili ikamgharimu zaidi. Kwa hiyo kazi sasa tunayofanya ni kuangalia vitu vyote hivyo ili kumpatia mteja wetu unafuu. Bimalaika, wakati huu uchumi wa ulimwengu kwa kweli unatetereka kutokana na changamoto kama vile vita vya Ukraini na pia watu ndio wanajikwamua kutokana na janga la corona sijui kama ugumu huu wa uchumi mmeuona umeleta tofauti yoyote au changamoto kwenye shughuli zenu? Ya kwenye shughuli zetu umeleta changamoto kiukweli, kwa sababu hata hii korona covid ambayo iliathiri sana usafiri wa anga, nadhani tulikuwa waathirika wakubwa sana, na nadhani baada ya kuanza kurudi nchi kufunguka, bado kumekuwa na changamoto kwamba nauli bado ni ya ghali hata kama sasa hivi mfano kama china kumefunguliwa watu walizoea China wanaweza wakapata nauli ya dola mia nane kwenda na kurudi, lakini sasa hivi at least ndo unaweza unaona kwenye elfu moja mia nne ukijitahidi elfu moja mia tatu lakini bado hazijashuka, ingawa kwamba tunasema wakati China mwanzo ilizokuwa watu wanaenda kwa sheria bado zikiwa ngumu, na nauli ilikuwa ni juu zaidi. Sasa hivi imeenda inashuka, na matarajio yetu tunaamini kwamba itashuka zaidi, lakini tunadhani pia changamoto ni kwa sababu labda ndege inawezekana zilikaa muda mrefu kipindi kile cha corona, hazikufanya kazi. Kwa hiyo tunajaribu kwamba ni kwa sababu ya kipindi kile, kwa hiyo labda sasa hivi wako kwenye kurikava na kukava zile kosti wakati huo zilizotumika, kwa sababu ni lazima uwai wa ndege ni lazima pia kuruka. Ni kama kwamba tunasema kuna magari yakikaa yanakufa kwa hiyo, wai wa ndege ni kuruka. Wakati mwingine iliwalazimu labda kuna ndege wazirushe no. bila kuwa wa na abiria ili kwamba ziendelee kuwa hai, na sasa tunadhani ndio kwenye kurecover. Asante sana, na kusihi uendelee kubaki kwenye laini ya simu, ambapo tu hapa studioni tunaye bwana Shirima, tunaendelea na kumzungumza hapa, na mambo yanaonekana ni mengi. Kuna changamoto kwa watu wakataji wa tiketi, waendeshaji wa ndege, wamiliki wa ndege na waendeshaji wa, wa biashara yenyewe kwa ujumla. Sasa pengine biashara nyingi, kuna malalamishi yanayotokea katika baadhi ya mataifa ya Afrika au hata ulimwengu kwa ujumla, kuhusiana na kodi za serikali, sijui kama pengine labda hasara inaingia kutokana na kodi kubwa kwa upande wa serikali, pengine kuna maswala mengine au malipo ambayo hayajawekwa bayana, na ukisha jitumbukiza kwenye biashara unagundua kuna malipo ambayo haukufahamu vizuri. Unaona kama hilo linaleta li changamoto kwenye biashara ya usafiri wa ndege? Um, swala la kodi nikajua si moja kwa moja ah, au nikasema ke... moja kwa moja kwamba mm. ndilo linaloleta changamoto kwa ah, sababu bado tukiangalia hata hapo nyuma kodi zilikuwepo, lakini bado kulikuwa kuna unafuu. Nadhani kodi ni kwamba ni serikali na hayo mashirika ndio wanakuwa wanakubaliana kwamba kodi wachaji kiasi gani, mm -hmm, na Laki... kama nauli pia iwe mm -hmm. ni kiasi gani, ili kuleta unafuu inapojumuishwa, nauli ikajumuishwa na kodi pamoja na service charge. Kwa sababu ndivyo vitu ambavyo viko vinajumuisha yote kwenye tiket. Asante sana Bi Malaika, baki pale kwenye laili ya simu. Ningetaka tu hilo swali nalo na pia lijibiwe na Bwana Shirima. Ya kodi ni tatizo pana kwa sio mashirika ya ndege tu, hmm. Lakini yanakuwa nyeti zaidi kwenye mashirika ya ndege, ukigusa kitu kidogo tu kimesha kugusa sehemu nyingi mbalimbali Uendeshaji wa ndege ni kama nilivyosema tangu mwanzo, ni wa gharama kubwa sana. Kwa hiyo nilikuwa, kwa ajili ya kodi, nilikuwa nasema serikali ingeangalia namna ingine ya kufanya kodi za mashirika ya ndege, sio kama mashirika mengine, yangeangalia kwa namna ya unafuu zaidi kwa ajili ya unyeti wa mashirika ya ndege, na kama alivyosema Bimalaika hapo ni sawa kama wangepata nafasi ya kuzungumza na serikali kuangalia ni kodi gani tulipe. mm. hiyo ingekuwa kitu kizuri sana E, pengine hiyo ni shauku, ni nia yake, na nia ni nzuri sana labda. mm. serikali itawasikia mm. tukuzungumza pamoja, lakini tunayaweka mambo haya mara kwa mara mbele ya serikali, lakini sio serikali ya nchi yetu tu, serikali ya nchi zote zi, manake kodi ndio inaleta masilahi ya nchi. Kwa hiyo serikali inafikiria pale penye hela e, zinazoingia kwa wingi ndio penye kuchaji kodi. Ila kwenye shirika la ndege zinaingia hela kweli, lakini zinatoka kwa wingi zaidi. Pia hilo ndio linatakiwa liangaliwe na kama serikali. Lazima serikali pia itambue kwamba serikali zote itambue kwamba kuwa na shirika la ndege ni, ni fursa kubwa ya maendeleo ya nchi kwa sababu ya kuandika watu kazi, kwa sababu ya kufanya urahisi wa utalii na mambo mengi, shirika la ndege nalewa linaleta sio moja kwa moja, ila kwa indi, indirectly watu kuandikwa kazi kwa sekta nyingi sana. Kwa hiyo swala la kodi ni swala endelevu, sio kwa mashirika ya ndege tu, lakini kwa mashirika yote, ila mashirika ya ndege yangehitaji zaidi. Yeah, unafuusuala um, si lingine ulikua euliza nilikuwa kwa katika hilo la, la, la kodi sana sana, wakati napozungumza kuhusu faida na hasara inayopatikana mm. na pia tukauliza lile la biashara ya kieneo ukarijibu mm -hmm. vizuri sana Labda niulize tulipo sasa hapa Marekani mm -hmm. wewe umetembea ulimwengu Unafahamu Afrika, unafahamu Ulaya na kwingine kuna Marekani. Sasa hivi huko Marekani mm-hmm. ni kipi ambacho unakitamani sana kuona kikifanyika ama ungetamani kifanyike Afrika ambacho unakiona? Kwa mfano kwenye safari za ndege hapa Marekani e, ni watu wasafiri wa, wa, wa Afrika sisi tutambue kwamba usafiri wa ndege una faida katika nyanja mbalimbali naam. Kama nilivyosema pale mwanzo, wasafiri hatukuwa sisi, tunasema tuna nini, hatuna huruka, hatuna culture hatuna, hatuna, culture, yeah. Hatuna de, utamaduni wa kusafiri na ndege. Hiyo ilianza tangu wakati wa ukoloni, sasa haija, haijaenea vizuri. Ukiingia kwenye ndege hata kule nchini, utaona kwamba kuna wageni wengi kuliko hata wale wenyeji e, kwa hiyo, hiyo inaleta, e, inaleta athari zake pia kwamba hakuna sisi wenyewe, sisi wenyewe hatujaelewa faida ya kusafiri kwa ndege, kwa hiyo hatutumii sana. Hapa Marekani wanajaza mpaka wanashindwa, kweli kabisa. Na kusafiri kwa ndege sio nauli, ni, ni, ni kuweza kutumia viti vyote vijae. Na vilevile nikija hapo hapo Mr. Sherima ni kwamba tunashuhudia pia, labda uzungumzie hili swala la bei tiketi, okay gharama watu wanalalamika ziko juu, na ukiangalia kweli ziko juu. Kama unasafiri ndani ya Afrika, unaona gharama za ndege zilivyo, na ukiangalia kama umekwenda Ulaya, kutoka mji mmoja kwenda mji mwingine within kule ndani ya Ulaya, bei zinakuwa ziko nafuu. Sasa mbona hii tofauti inakuwa ni kubwa sana ya bei? Kwa nini baadhi mbaya, lazima iwe hivyo tu, eh ukiangalia tulipo sisi ni mbali na kule ndege zinakotengenezwa. Kwanza tuko mbali na, ni mbali na kule mafuta ya ndege yanavyopatikana. Ni mbali na spare za ndege ni... sana, sasa, <laughs> na spare sana. Sasa kama umepata ndege iko chini mm, mm. Inaitwa AOG, aircraft on ground. Kama umepata huku Ulaya, unachukua lori unaenda hapo jirani unachukua unaleta siku hiyo hiyo. Sisi naweza kuchukua mwezi. Naona sasa ile ndege imekaa chini mwezi ni mm. gharama kwa hiyo tuna gharama nyingi, hiyo ni mojawapo tu wa mfano e, swala so nyingine, lakini ni swala la, la, la kodi hmm, na madai ya in, si, vitu mbalimbali mbali. Najua wa ndege, kuna air traffic control, kuna viwanja vya ndege vyote hivi vinadai vilipwe hmm. Sasa ndi sehemu hizo zingeangaliwa, ni zirekebishwe kwa sababu mashirika ya ndege ya vitu vingi vinavyovidai, yeah. Kuna mtaalamu mmoja alisema wakati mmoja, ndege ni kama mnyama kakasi, mnyama alifariki, yes. Sasa ikitua tusinime kama ule mnyama amefariki. Sasa anakuja ma lile mandege mengi anakuja juu sasa. Uh, sasa hawa wanawalinganisha na wale uh, service providers wanaishukia ile, oh, ndege sasa angalia, ndege wote wanaokuja kuna katering, kuna engineering, kuna watoa mafuta, wote wanaizunguka ile ndege, kwa imeshatua wahudumie. Haya, sasa Captain Brian, bado uko kwenye laini ya simu? Asante sana. Sasa tumezungumza mengi, hasara, kodi na, na changamoto lakini nikiwa mdogo, na wenzangu wengi watakubaliana na mimi na wengine wengi maelfu wanaonisikiliza, kwamba ulipoulizwa unataka kuwa nini, mojawapo kitu tulitamani ni kuwa kuwa kuwa rubani rubani. Hata labda sikutaka kuwa mtangazaji, nilitaka kuwa rubani. Nataka wewe sasa hivi wape ushauri na utoe labda tu wazo lako kwa watu wengi wanaokusikiliza, uzuri wa kuwa rubani. Pia ninajua kwamba unapenda kazi yako ni kipi cha kufurahia na kuangalia kwamba bado nitamani tamani nifanye bidii kabisa niwe rubani. Aha, okay, um, kwa kweli, mwanzo, uh, kwa kweli kama alivyosema pale mwanzo dhana imebadilika. Zamani ilikuwa rubani ni watu fulani peke yao. uh-huh. Kwa kweli, um, kwa rubani, ni na ni kweli kuwa rubani inahitaji gharama na determination na lazima uwe passionate nachokifanya na because just because mi mi na rafiki zangu kama wanne watano, ukiwauliza kwa nini wanataka kuwa marubani, wao wanakuambia wanapenda zile uniform zile, lakini mm-hmm. Kiuhalisia kuna mengi zaidi ya hapo, yani kuna ile passion na kupenda kile kitu, kuna hard work put into it and nawainvite na shauri kabisa kwamba leo hii mtu yeyote anataka kuwa rubani, namkaribisha sana sana sana kama ataweza kukaa chini na mzazi wake wakaelewana, hata wakihitaji ni, ni, ni mshauri mzazi wake, namshauri because the industry is growing yani hii hi, hii hi industry inakuwa kubwa kila siku. Mimi juzi tutakuangalia posti zaidi ya kumi, mashirika yanatafuta marubani. This is a chance ambayo ilitokea, tunasema kama Covid ilikuja kama bahati mbaya, lakini pia imetaneema vile vile. Baada ya Covid imeweza kufungua nafasi nyingi kwa marubani, ambao kwa watoto, kwa vijana wangependa kwa marubani. Kwa hiyo mimi nafurahia kazi yangu because kwanza ni heshima na pia na, na, nafanya kitu ambacho nakipenda mm-hmm. na nafanya kitu ambacho nilitamani nikifanya tangu nikiwa mdogo, kwa hiyo ni, ni, ni jambo jema. Kwa hivyo unachosema Captain Brian ni kwamba sasa hivi bado hakuna hatuwezi ukasema kwamba kuna ukosefu wa ajira sana kwa upande wa marubani. hapana, hapana. Ah, asante. Mimi nitasomea urubani mara moja. Unachelewa. <laughs> <laughs> <Ingia>. <ingia. laughs> <Sasa. laughs> Nikirudi kwenye swali langu ambalo Kamau, uh, sikulimalizia nilikuwa nimeanza kumuuliza Mr. Shirima ni kwamba tunafahamu kuna usalama kwenye ndege, wengi wanasema kuna usalama lakini, pia tunafahamu kuna ajali zinatokea. mm -hmm. Na bahati mbaya tunafahamu ndege yenu ilipata ajali eh, na watu kumi na tisa walipoteza maisha mm -hmm. eh, Novemba mwaka jana. Sasa pengine ugusie tu kwamba pamoja na yote haya kama shirika la ndege, unapopitia hali kama ile mm -hmm athari kama pengine umezungumza, sisi hatuzijui, nyinyi ndo mnazifahamu zaidi zinapokuja kwenu, nyinyi mliopoteza ile ndege, ajali imekuja, na mambo ya usalama kwa ujumla, katika swala zima la kuhakikisha kwamba hamfikii pale au hayatokei yale tena, pengine nini ambayo kinachofanyika na ni yapi ambayo nyinyi mmeyapitia? Um, ni, eh, kama nilivyosema pale mwanzo lengo letu kubwa sana la shirika lolote ni usalama wa ndege, na sina wasiwasi wasi kabisa, mashirika yote yanajua e, namna ya kukabiliana na ili kupunguza ajali. Ajali ni ajali, ajali haina kinga, wakati mingine ajali haina kinga. Unaweza kufanya yote yanayostahilika kufanywa, lakini bado ukapata ajali, lakini hakuna ulegevu, hata wakati mmoja kutokana na swala la ajali. Na ajali pia inafuata ma ma mafunzo mengi, marubani wanafunzwa kila wakati, likitokea hili, ni cha kufanya. Kila kitu kinachoweza kikatokea, kinachambuliwa na marubani wanafundishwa namna ya kuepukana nayo. Kwa hiyo hakuna, hakuna chansi, lakini hutokea ajali. Hata hivyo, sio hutokea ajali dunia nzima, lakini ukija kuchunguza ajali zimekuweko tangu, zilikuwa nyingi zamani kuliko sasa, na zimepungua kwa namna gani? Kwa sababu kila ajali ilichunguzwa ikaangaliwa, ni chanzo chake ni kipi? Vile vyanzo wame, wameshughulikana navyo vyote na kuvipatia ufumbuzi. Kwa hiyo ajali zimepungua kabisa kabisa mpaka sasa, lakini haziwezi kuisha ajali. Ajali zitatokea. Sasa, asante sana. Aa, asante. Asante. Yeah, nafikiri kwamba kidogo tuone maoni yaliyoingia kwenye Facebook alafu kisha nitakuja kwako kwa Bi Malaika. Bado huko pale kwenye laini ya simu, Bi Malaika hupo? Aya, asante, baki pale, tunakuja tu baada ya kusoma maoni mawili matatu hapa kwenye Facebook. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk ambapo tunazungumzia kuhusu maswala ya usafiri wa anga au wa ndege kwa ujumla, changamoto, faida zake na mengine mengi tu, tukiwa na mgeni wetu hapa ndani ya studio, lakini pia naona maoni yamemiminika kweli kwenye Facebook. Tutasoma tu machache. Naona Michael Mwamlopa hujasema uko wapi. Unasema usalama wa anga sasa unakabiliwa na, na matishio mawili. Kwanza ni mabadiliko ya tabia nchi, na tishio la kivita. Au turudi kwenye misingi ya kiutu kutunza mazingira. David Isachenga, ikiwa Ugumu, Muheza, Tanga, Tanzania, anasema ni kweli usalama wa anga unatakiwa kuwepo na uimarishwe, kwa kuwa mashirika ya ndege yanatumia anga kama sehemu ya kufanyia safari zao, hivyo basi usalama ukiwa mdogo hata hayo mashirika yenyewe hayataweza kufurahia safari katika mazingira hayo. Vini Blakis, yeye anajiondoa kabisa kwenye mjadala huo, anasema ile siku mimi mwenyewe nitamiliki ndege basi hamutaniweza kamwe, kwa maswali nitayajibu yote. Kwa sasa hivi nasubiri tu e, kwenye mjadala wa kawaida. Yee ameshajiondoa na hilo ni swali la uchokozi. Nitarudi kwake Malaika, kuna kitu nitamuuliza bila shaka. Nimalizie na Zakayo Samuel Heguye, anasema Umoja Mataifa ujaribu kudhibiti hali ya uchafuzi wa hali ya hewa e, kwa sababu waangalie kote ili kulinda pia e, usalama wa anga haya. Basi hao ni baadhi ya wasikilizaji. Endelea kuingia kwenye Facebook, toa maoni yako, tuma maoni yako e, tutayasoma hewani bila shaka, katika Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona muda unakimbia kwelikweli sana, na mjadala umekuwa mzuri. Sasa Bi Malaika, wewe unauza tiketi za ndege, umeona mwenzetu hapa anasema yeye ameshajiondoa kwenye mjadala wa safari za ndege. Uh, mgeni wetu hapa Bwana Shirima alisema kwamba kuna dhana kwamba ndege ni kitu ambacho hakifikiki kwa watu wa kawaida, na labda ni dhana tu, pengine ukijitahidi kwa mara moja kwa maisha, labda utaweza kumudu na kusafiria kwa ndege. Wakati mnapouza tiketi, kuna uhamasisho fulani mnaofanya kwa watu, kuwaeleza kwamba sio ati ni kitu kigumu sana kufanya kusafiri kwa ndege, ili rafiki yetu pia vini akajipata kwenye ndege, sio lazima aimiliki akaukaeleza watu kwamba tiketi tu unaweza ukakata tiketi ya kutoka Mwanza kuelekea wapi, Dar es Salaam, kuelekea Dar es Salaam unaweza ukaruka e, hata Mombasa. Sasa wewe, kuna uhamasisho mnafanya mm, tu kwa watu wa kawaida kueleza kwamba ndege ni kitu ambacho unaweza ukafikia tu hata ukiwa mtu wa kawaida? Ni kweli kabisa, tunafanya uhamasisho mm -hmm. ambacho tunawaambia watu kwanza, inarahisisha usafiri, inasevu muda na sevu muda wako, unaokoa muda mrefu. Unaweza ukafanya shughuli zako asubuhi ukafanya Dar es Salaam na jioni ukarudi Mwanza kuendelea na shughuli nyingine, lakini pia ukipanga mapema unapata nauli ambayo ni rahisi. Wenzetu, tunaweza tukaona nchi nyingine zilizoendelea zaidi kwamba wanasafiri sana kwa kutumia usafiri wa anga, sio kwa sababu kwamba wanakuwa na hela nyingi sana lakini kwa sababu walipanga muda mrefu, wakajua ratiba na wakanunua tiketi mapema kwa maana unaponunua mapema unapata tiketi ambayo ni ya bei nafuu. Kama kuna kipindi, kuna ndege fulani iliwahi kuingia Tanzania, ambayo nisingependa nihitaje, ambayo watu wengi sana, nadhani ilikuwa ina matangazo sana, yanatoa matangazo ambayo watu wengi sana walikuwa wanapanga foleni kwa ajili ya kwenda kununua tiketi za ndege, hata wale ambao walikuwa hawafikirii kama wangeweza kupanda ndege siku moja. Lakini katika kuhamasisha huko huko, watu waliojaribu siku moja kupanda ndege, wamejikuta kumbe sio kwamba ni mpaka uwe tajiri kiasi fulani, mm -hmm. Lakini kumbe ni mipangilio yako ya maisha, na katika kupanda huko kunaokoa vitu vingi, kwa sababu ndege zipo kwa ajili ya kuchochea uchumi kukua, yani inachochea uchumi. Kwa hiyo usafiri, watu jinsi watakavyoendelea kutumia usafiri wa anga kwa wingi, ina maana maendeleo uchumi utakuwa kwa kasi zaidi kuliko sasa hivi. Safi kabisa, nakushukuru sana Bi Malaika. Umetaja hilo swala bila kutaja jina la kampuni hiyo, lakini mimi nafikiri naweza nikakumbuka hilo jina. Niliwahi kwenda Tanzania wakati fulani, kakutana na kampuni ya Fastjet, ilikuwa inakimbiza watu na jako, ilikuwa bei poa kabisa. Pengine Bwana Shirima wewe utatusaidia katika hilo. Vipi makampuni mengine, najua kuna ruzuku za serikali zinaingia, sijui kama binafsi mnapata ruzuku hizo, lakini je, hili swala la bei, mnaweza mkasababisha mambo watu wakapata bei ya chini zaidi? Inawezekana. Aya, umetaja hilo shirika. Unanikumbuka rani. Liko wapi sasa? Ajibu hilo. Hata yule tu aliendelea na shughuli zake. Sasa sijui nilitokea huyu hapo hapo tu nakuachia, nakuchofikiria kwamba hiyo nauli ndogo haiwezekani. Eh, eh, kama unataka hudumu <laughs> eh, haiwezekani. Kila mtu anataka atue nauli ndogo, ili hata ndege zipate viti vijae na faida nazii. Unajua, kuchukua nauli kubwa, mm, sio lazima upate faida no, eh, unaweza kuchukua kwa bei ndogo ndege ikajaa na volume, unapata volume mm -hmm. Biashara yote ya volume ni bora kuliko ambayo ile ni ndogo kwa ajili ya, ya ubora mm -hmm. Lakini kama unavyoboresha hali ya, ya, ya, ya, ya, ya huduma kwa watu hiyo mm -hmm. Ni gharama pia, kwa hiyo lazima lazima pia iwe na gharama yake. Kwa hiyo kuna mambo mengi yanaleta. Ni kweli gharama za ndege kusafiri Afrika ni, ni gali sana sana mm -hmm. Naangalia hata mi naona vibaya mm -hmm. Kwenda kutoka Dar es Salaam kwa mfano, kwenda Dubai naweza kuwa rahisi kuliko Dar es Salaam kwenda Kilimanjaro, inawezekana sa nyingine mm. Ndio hivyo ilivyo, inawezekana ikawa mm -hmm. Lakini sasa uangalie shida zetu zilizoko. Kwa nini sasa wenyewe hatuwezi kutatua? Lazima tukutane na wadau wote pamoja na serikali tuangalie ni vipi tunaweza tukateremsha hizi nauli, ili watu wengi zaidi wasafiri. E, ile principle ya, ya low cost carriers ambayo iko huku Ulaya huku ile huwezi kuifanyia kui kule Afrika. Nini? Kwa sababu huku kuna secondary runways, kuna viwanja ambavyo mm. avdai begali mm. viko pembeni, ndio wanatumia hao na, kuna vingine vitu hawatoi pia mm. ambao watu abiria wanapenda kama vyakula on board, lazima ah. ukanunue a mm. kuna vitu vinakatwa mm. na eh, kuna vitu vinavyopunguzwa, alafu inawezekana, lakini kitu wanachotafuta ni volume. Sa volume hiyo ndio ina kompeseti ile, ile bei na watu wengi wanasafiri, wanavutiwa. Lakini kule Kwetu Afrika sidhani hata ukipunguza watu watasafiri bado haingii kichwani kwao kwamba wanaweza. Eh, wanaweza sawa kabisa. Nikushukuru sana uh, Bwana Michael Shirima. Muda uh, wetu nao nakimbia hapa studio, baada dakika chache kabisa kumalizia matangazo haya. uh, ni washukuru tu washiriki wote ambao wamekuepo hapa kutoka kule nchini Tanzania, Captain Brian Wamalwa kutoka shirika la Air Tanzania, ATCL. Uh, shukrani sana kwa muda wako kushiriki pamoja nasi kule nchini Kenya tulikuwa naye CEO wa Kenya Alliance of Residents Henry Ocheng, hali kadhalika mdao wa usafiri wa anga Malaika Mandago pia kutoka nchini Tanzania. Tunakushukuru sana kushiriki live talk ya hii leo. Tunawashukuru sana wote wasikizaji wetu. Upande wa pili, Aida Isa msimamizi wa matangazo haya uh, Mary Mgawe, hali kadhalika mwenzangu Harizon Kamau na mimi naitwa Sunday Shomari. Kwa pamoja tukeli wote usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.