hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa washington dc na jina langu Harrison hmm. kamau Patrick Nduimana. Kwa Undani, sehemu ya kwanza, tunaangazia sheria dhidi ya watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja nchini Uganda. Sehemu ya pili, tutaangazia pendekezo la kufanyia marekebisho makubaliano yanayounda Jumuiya ya Afrika Mashariki ili kuhakikisha ushiriki kamili wa nchi wanachama. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. limepitisha mswada wa kuzuia mapenzi ya jinsia moja nchini humo, na sasa mswada unasubiri saini ya Rais Yoweri Mseveni na kuwa sheria. Wabunge 389 walihudhuria kikao cha Jumanne wakati wa kupitisha mswada huo. Bunge la Uganda linastahili kuwa na wabunge 176 wakati mswada wowote unapopitishwa, ambayo ni theluthi tatu ya wabunge wote, ishara kwamba zaidi ya nusu ya idadi inayohitajika walikuwa bungeni. Mswada huo wa kuharamisha ushoga nchini Uganda uliandaliwa na mbunge Asuman Basariwa wa chama cha upinzani cha Jema na umeungwa mkono na vyama vyote vya kisiasa katika bunge la Uganda, ulichapishwa rasmi katika gazeti rasmi la serikali mnamo Machi tatu mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mswada unapendekeza kwamba watu watakaopatikana wakishiriki mapenzi ya jinsia moja, kufanya mapenzi ya jinsia moja mara kwa mara kujaribu kufanya mapenzi ya jinsia moja, kufanikisha tendo la ngono kwa watu wa jinsia moja, au kushiriki kufanikisha mapenzi ya jinsia moja wahukumiwe kati ya miaka mitatu au maisha gerezani. Mswada ulifanyiwa marekebisho kadhaa kabla ya kupitishwa. Marekebisho yalikuwa kuongeza adhabu kwa watakaopatikana wakifanya, kueneza au kufanikisha mapenzi ya jinsia moja wamiliki wa nyumba zinazotumika kwa watu kufanya mapenzi ya jinsia moja watahukumiwa miaka kumi gerezani, miaka tisa zaidi ya ilivyokuwa imependekezwa awali kabla ya mswada kufanyiwa marekebisho. Bunge pia lilifanya marekebisho na kuongeza kifungo kwa watu watakaopatikana wakijaribu kushiriki mapenzi ya jinsia moja kutoka miaka saba gerezani hadi miaka kumi. Vyombo vya habari vitakavyoeneza ujumbe wa mapenzi ya jinsia moja vitatozwa faini ya shilingi milioni mia tano. Wabunge wamesema kwamba mswada huo utaleta matumaini kwa raia wa Uganda na kwamba ukisainiwa na kuwa sheria, basi sheria hiyo itakuwa bora zaidi ya sheria inayotumika sasa, ambayo imekuwepo kwa zaidi ya miaka mia moja na ambayo wabunge wanasisitiza kwamba haina nguvu tena. Lakini mhubiri Solomon Male ambaye amekuwa mwanaharakati mkubwa wa kupinga mapenzi ya jinsia moja nchini Uganda anasema, japo mswada uliopitishwa na nguvu, hana imani na utekelezaji wake. Kama mfumo ni ule ule ambao umekuwa ukiua kesi zinazowasilishwa mbele yake na umeunda sheria na kupokeza idara ya polisi ambayo imezembea ili watekeleze, ofisi ya mwendesha mashtaka ambayo imezembea na mfumo wa mahakama ambao hauwajibiki, haki haitapatikana. Tulianza kampeni dhidi ya ushoga ili kutaka waathiriwa wapate haki, lakini waathiriwa walibambikiziwa kesi kwamba waliwasilisha mashtaka bandia na kuhukumiwa. Hili limekuwa likifanyika sana kwa kiwango cha kutisha. Wabunge wamesema kwamba ushoga ni tatizo kubwa sana nchini Uganda. Wabunge waliopinga mswada huo bungeni wamekosolewa sana na wenzao kuwa kejeli. Mbunge David Bahati, ambaye aliandika mswada wa mwaka elfu mbili kumi na nne ambao ulisainiwa na Rais Yoweri Museveni na kuwa sheria kabla ya kufutwa na mahakama, amesema kwamba tatizo la ushoga ni kubwa sana Uganda kiasi kwamba kuna wabunge wanaweza kusimama bungeni na kutetea mashoga wakisema kwamba ni sawa kwa mwanaume kumua mwanaume mwenzake au mwanamke kumua mwanamke mwenzake. Bahati aliambia bunge kwamba sheria dhidi ya ushoga ya mwaka elfu mbili kumi na nne ilifutwa kutokana na shinikizo kali kutoka kwa watu walio nchi za nje. Amesema kwamba shinikizo zilikuwa kali kiasi kwamba baadhi ya wabunge walikubaliana na spika kutoweka mswada huo kwenye orodha ya mambo ya kujadiliwa bungeni lakini kutangaza bungeni wakati wa kikao kwamba mswada ulikuwa umepangiwa kujadiliwa, na hiyo ndiyo sababu iliyopelekea kukosekana idadi ya kutosha kupitishwa mswada inavyohitajika kisheria. Mahakama ilifuta sheria hiyo kwa kupitishwa bila kuzingatia sheria. Muse Chweru, waziri wa majanga, ameambia bunge kwamba kuna nchi zinataka kuiteka mateka Uganda kwa sababu ni maskini na kwamba wabunge wanaunga mkono ushoga wanashinikizwa. Asumani Basalirwa aliyeandika mswada huo anasisitiza kwamba mswada unalenga kuzuia kabisa vitendo vya kueneza habari za kuunga mkono ushoga na kuharamisha kabisa vitendo hivyo. Tunaona kama wanaenda shuleni, iko activities mingi sana, watu wanafanya recruitment, wanafanya promotion, kuonyesha vizuri vya maneno ya homosexuality. Wangine wanakamatwa na ena, wangine wanapatia wanapatiwa pesa kukuwa watu wa gay. Sasa hiyo maneno yoyote lazima tulete sheria ifanye uh, regulation kama unakamatwa, kama unafanya ya homosexuality ofungwe. Kama unakamatwa fanya maneno ya homosexuality, lakini wewe iko na ugonjwa ya ya ya AIDS, inaitwa aggravated homosexuality, na wewe ofungwe kama we iko na business ya hotel uh, loji unajipatia ona watu wafanye hiyo maneno ya homosexuality na wewe ofungwe. Kama unatia pesa kwa maneno ya homosexuality, kama unafanya recruitment, kama unafanya deju, uh, promotion yoyote, lazima uh, na wewe ofungwe. Kama iko mtu victim ule alimpeleka kwa hiyo maneno, kama yeye hapana jua kitu chochote, lazima hata na yeye afungwe. Lakini mtoto au mtu yoyote alikuwa amepeleka hiyo kwa maneno, kama yeye hapana jua kitu chochote, apatiwe rehabilitation na counseling. Wanainchi wanataka hiyo sheria. Ni Asumani Basali, wa mwandishi wa mswada ambao umepitishwa na bunge nchini Uganda, ambao unasubiri sasa maamuzi ya rais Yoweri Museveni, endapo utakuwa sheria ama aurudishe kwa bunge tena. Museveni ana muda wa siku sitini kufanya maamuzi hayo. Na nimezungumza na Mery Liz, mwanaharakati wa watu walio katika mapenzi ya jinsia moja, akiwa Nairobi Kenya, kutaka kujua msimamo wake, kwa sababu sheria kama hizi na msimamo kama hii imesikika kote Afrika Mashariki dhidi ya watu ambao wapo katika uhusiano wa jinsia moja. Kitu cha muhimu ambacho tunafasilia maanani ni kwamba hawa ni wananchi ambao wanalipa ushuru, ni wananchi ambao wameishi Uganda miaka yao yote kama vile Wakenya wameishi Kenya, ni wananchi ambao wanahusika katika kuijenga jamii kutokana na kazi zao ambazo wanafanywa, na kulingana na katiba ya katiba ya Uganda wananchi wote wako na haki ya kuu ya kuhakikisha kuwa kuna usalama na usalama huu unakaa kutokana na katiba hiyo, lakini Walipopitisha ile jambo hile, inamaanisha kuwa wanasema, kuna watachunga, watu watahakikisha haki zimefuatwa za kila binadamu, lakini kuna haki za watu kadhaa kikafasi. Unaposikia mm -hmm. namna ambavyo hiyo sheria ilivyotolewa ni kwamba yeyote mm -hmm. hata anayezungumzia hata yeyote anayetetea mm -hmm. uh, haki za wa, watu walio katika mapenzi ya jinsia moja anastahili kufungwa kuanzia miaka <laughs> mitatu hadi miaka kumi hadi maisha. Watu kama sisi, mimi ni mwanaharakati lakini pia mimi ni mtu ambaye anatoka kwa jamii hiyo ya watu wa LGBTQ, na tunaishi kama Wakenya wengine, tunafanya biashara kama Wakenya wengine, tunaenda kufuatilia masomo kama Wakenya wengine, kama Waganda wengine. Na mambo kama haya yanapotokea, ukinyamaza ukisema hayakuhusu wewe, pia no, no, wewe watakusikia. Kwa sababu kwani hizo shida tunaenda ni kina nani? Hauwezi kuniambia shule zote kwa mfano ni watu wa LGBTQ wanazimiliki. Hauwezi unaambia biashara zote zinamilikiwa na watu wa LGBTQ, vitu hivi vyote vinamilikiwa na wanadamu, na sote ni wanadamu. Kwa hivyo tukinyamaza, tukiangalia watu wa LGBTQ community wakidhulumiwa, mwisho utakuwa sisi sote tunadhulumiwa, kwa sababu ukikataza mwananchi mmoja kupata haki zake kwa kwa wakati wote umekataza wananchi wote kupata haki zao, kwa sababu unajuaje kesho mwananchi huu mwingine atakuwa katika hali hile ile ambayo ulikataza mwananchi mwingine haki zake. Sasa Liz, wanasema kwamba watu kama nyinyi, wewe ambao umesema upo katika, mm -hmm. una, uko katika uhusiano wa watu wa jinsia moja, mnaleta mila ambazo mm -hmm. kwa Kiafrika hizo tamaduni si za Kiafrika, kwamba nyinyi mnavunja mila na desturi za watu wengine Em, tutu walitoka na kusema katika mila na desturi za uh, Waafrika haya ni mambo ambayo yamekuwa uh, kuanzia kitambo, ila tutu cha muhimu ni kwamba wakati huu, kwa sababu watu wanaongea zaidi kuhusu mambo hayo, ni kwa sababu kuna sheria nyingi na kuna katiba nyingi ambazo ziko ziko tayari kudhulumu watu hawa, na ndio maana imekuwa sababu ya kwa nini watu wanaongea kuhusu mambo haya. Lakini ingekuwa dhuluma haiji kwa sababu ya kikundi cha watu hawa, na ingekuwa ukoloni haungekuja kua sheria ambazo sheria zinadhulumu vikundi fulani vya binadamu, haya mambo yote hayangekuwa. Kwa, kwa hivyo ni muhimu watu watu atua wananchi wa, wa, wa, wa, wa Afrika Mashariki waende katika mila na desturi zao, lakini pia waende kwa ukoloni, waangalie mambo haya yalianza lini, dhuluma hizi zilianza lini, nani alileta dhuluma hizi, na kabla ya dhuluma hizi mambo haya yalikuwa akifanyika, na je, alikuwa akifanyika vipi. Kisha watu wakishajua historia, watajua jinsi ya kuongelelea ya ku, ya ku, ya ku mambo haya bila kudhulumu haki za wananchi wengine, iwe sababu gani kwamba mtetee wengine, waone kama ni jambo la kawaida ambalo e, nchi na serikali za Afrika Mashariki zinaona ni kinyume. Iwe sababu gani mweneze, kwamba watu wajue lipo, mnaweza shiriki mahusiano ya jinsia moja, mapenzi ya jinsia moja, na lichukuliwe kama kawaida, wakati fikira za wengi wanaona kwamba ni makosa mambo haya. Kwa kusema kweli, kusema mambo ya na nakukia kitu kila siku. Cha muhimu ni kutaka watu waone kitu cha kawaida, cha muhimu ni kwamba watu waone tajira, kwa sabu binadamu mwingine heshima, haijalishi kwamba unakubaliana naye ama sio. Hiyo ndio sababu hata leo mtu akikuibia, unaambiwa usiende kumeibia pia, aende ukaripoti polisi, usiende umeibiwa. Mtoto akifanya kitu kiona ni makosa, na hakuna makosa yote mtu amefanya. Ningekuwa mimi kama Mkenya ambaye ni wa jamii ya LGBTQ, nimefanya kitu chochote ambacho kina mdumuma mtu mwingine, mtu aeza kuniripoti ni sawa, mimi kwa wakati huo mimi nimefanya kitendo kibali. Lakini mimi kwa kuishi maisha yangu, kwa kushiriki kitendo chochote na mkeweke, ambaye sijamdhulumu, ambaye anajua ni nini anafanya, na ambaye anataka kufanya hivyo na mimi, je, kwakalangu wapo ni gani kama binadamu wa nchi hii? Hey, unaona sheria zinakuja zinatungwa, mnashutumiwa. Kama nyinyi watu walio katika mahusiano ya jinsia moja, wapi mtakimbilia ama mtachukua hatua gani kuhakikisha kwamba mnajilinda ama mnalindwa? Hicho ni kitu ambacho kinauma roho sana, kwa sababu hata leo tukiambia serikali ya Kenya basi, ama tuambie serikali zozote duniani ambazo serikali ya Kenya na serikali za Afrika Mashariki zimependelea kusema kwamba tabia hizi ni za nchi za huko raibuni na na vitu kama hizo, tukisema tunahamishwa, a inadhania kuna uwezo wa wananchi wote ambao wanasema kwa mfano ni ine zijiandama nie watahamisha kwa manchi yayo. Kitu kama hicho, si kitu ambacho kinaweza tokea. Cha muhimu ni kwamba Wakenya, sisi kama Wakenya, roho zetu zinauma na chungu tunaosikia ni kwamba sisi tumezaliwa Kenya, sisi tunaipenda nchi yetu, sisi tunafanya kazi nchini Kenya, tunalipa ushuru nchini Kenya, masomo yetu tumesomea Kenya, tunataka kuijenga nchi yetu. Lakini kwa sababu tu ya kupenda, tunavyopenda ndio maana tunadhulumiwa. Kwa hivyo sisi tunatutaendelea tu kusukuma, tunaendelea kuuliza serikali zetu ya Kenya na ya Uganda, na tunauliza serikali zote duniani zikuje pamoja, ili ziweze kushtumu mauaji haya na, na makandamizi haya ambaye anatokea katika jamii watu wa LGBTQ uh, Afrika Mashariki. nimerilizi mwana harakati na mmoja wa watu aliyo katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja akifunga sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi. Unasikiliza Kwa Undani kutoka Sauti Amerika VOA. undani kutoka sauti ya America VOA. Tuungane na waandishi wetu Josephat Kioko na Mina Chombo ambao wameandaa ripoti ifuatayo kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusiana na marekebisho kwenye mkataba unaounda jumuiya hiyo. Nam, asante sana mwenzangu, kama ulivyogusia, Rais William Ruto amekutana ah, na viongozi wa bunge la Afrika Mashariki wakiongozwa na spika Joseph Mkakirutimana ambapo katika kikao hicho kilichofanyika katika ikulu ya rais jijini Nairobi, Rais William Ruto amependekeza kuanguziwa upya mikataba iliyowekwa ili kubuni jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika ujumbe wake, Rais William Ruto amesema kwamba kuna umuhimu kuanza kuangazia sasa upya e, sheria hizo ama kanuni hizo ikitiliwa maanani kwamba kuna mataifa mengine mapya ambayo yamejiunga na muungano huo na kuna mengine ambayo ya pia yanakusudia kujiunga na muungano huo na itakuwa ni vizuri kuweka mikakati ambayo itawiana na kuweza kutambua mataifa haya mapya ambayo yanajiunga na, na jumuiya hiyo. Hivi karibuni taifa la DR Congo limejiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Somalia sasa inafanyiwa ukaguzi kabla ya kujiunga na muungano huo, huku ikisemekana kwamba Ethiopia na Sudan pia zinakusudia kujiunga na muungano huo. Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilianzishwa zaidi ya miaka ishirini sasa, ilikuwa na mkataba na pia ilikuwa na malengo, ambapo mataifa wanachama wakati huo wakianza na mataifa wanachama watatu na sasa imefikia wanachama saba. Malengo ya jumuiya ilikuwa pamoja na kuandaa sera na programu ambazo zinalenga kupanua na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi wanachama katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, utafiti na teknolojia, masuala ya usalama na vilevile sheria na mahakama kwa ajili ya pande zote kuweza kufaidika kwa mujibu wa masharti uh, ya mkataba huo. Nchi wanachama ziliahidi kuanzisha miongoni mwao na kwa mujibu wa masharti ya mkataba huo, umoja wa forodha, soko la pamoja na hatimaye muungano wa fedha, ambao ungeleta shirikisho la kisiasa ili kuimarisha na kudhibiti mahusiano ya viwanda, biashara na miundombinu, miongoni mwa maswala mengineo. Hata hivyo, imekuwa na changamoto za hapa na pale, lakini kama jumuiya imekuwa ikiendelea kuzungumzia ikiwemo mawakili kutoka, kutoka mataifa wanachama. Kumekuwa na makongamano vilevile vile ya viongozi wa mashtaka kutoka mataifa wanachama, kuangalia ni vipi wanaweza kuangalia sheria ambazo zinaambatana katika mipaka ya jumuiya hiyo Afrika Mashariki baadhi ya mafanikio ya kuhakikisha kwamba kuna uhusiano mwema wa kiuchumi, kisiasa, kijamii na pia kitamaduni ili kuimarisha maisha ya Wanaafrika Mashariki, kuleta ushindano wa sawa na pia uzalishaji wa mali, biashara na uwekezaji. Kuna sheria kadha wakadha zilizopitishwa za kuondosha vikwazo vya kibiashara na usafiri wa binadam ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki. Bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki pia limepitisha sheria nyingi za kijamii ambazo zo zimeweza kubuniwa kwa vituo vya pamoja vya mipakani, japo kuna mataifa ambayo yanalalamika kwamba hatua hiyo imekuwa na ugumu katika utekelezaji wake, na pia kukiwa na mvutano wa hapa na pale, masuala ambayo yanajadiliwa katika bunge hilo la Afrika Mashariki. Miongoni mwa wale ambao pia Rais William Ruto aliyataja ni pamoja na kuangalia upya lugha ambayo inatumika katika bunge la Afrika Mashariki, akisema kwamba Kiswahili kitaendelea kutumika katika bunge hilo lakini pia kuangalia lugha nyingine kama vile Kifaransa hasa wakati huu ambapo wanatarajia Ethiopia pamoja na Somalia kujiunga katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Jingine ambalo Rais William Ruto pia ameomba ni kwamba bunge hilo la Jumuiya ya Afrika Mashariki linahitaji kupewa uwezo wa kuhudumu kihuru bila kuwekewa vikwazo vingi, maanake hiyo itaipatia uhuru wa kutekeleza majukumu yake. Tumezungumza na mwanahabari wa VOA kule Arusha, Tanzania, Asiraji Mvungi yeye yeah, amekuwa akifuatilia kwa karibu sana maswala ya bunge hili la iala. Kwa kweli tunahitaji kuangazia upya baadhi ya hii mikataba kimsingi. Mahali popote ambapo inapoongezeka jambo moja huwa linaongezeka na mambo mengine, kwa hiyo kwa ujumla, kwa kweli kuna haja ya kuangalia upya suala. Kubwa ambalo linaangaliwa katika jumuiya hii ili mambo mengine yote yaweze kwenda ni suala la amani na usalama. Ukiangalia katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, kila nchi huwa ina inakuwa na, na utawala wake, na wakati ule ambapo nchi zile nchi zilikuwa zimeungana na jumuiya Afrika Mashariki, zilianza kuwa nchi tatu zikafika nchi tano zikaendelea kuongezeka kwa maana hiyo, kila ambapo zimeongezeka kuna faida zinapatikana lakini pia kuna changamoto ambazo zinajitokeza, hiyo, na, kwa maana hiyo mimi naona kwamba kuna haja kubwa ya suala hili kutazamwa na pia pengine mifumo hii kutazamwa, kwa sababu kwa vyote vile kutakuwa kuna mambo ambayo yanafaa kurekebisha. Labda katika vikao vya bunge hilo kuna masuala ambayo yanachipuka, ambayo unaweza kuyaangazia kwa ufupi, mambo makubwa ambayo pengine yamekuwa yakizungumzwa muda mrefu ambayo hata hivyo bado hayajasimama vizuri, hata kwa zile nchi ambazo tayari ni wanachama. Ni suala pia la la, la namna ambavyo nchi wanachama zinawajibika kwenye, kwenye jumuiya Mfano, suala la michango ambayo inatakiwa kutolewa kwa jumuiya bado ni mjadala mrefu ambao umekuwa ukizungumzwa tangu enzi hizo mpaka sasa hivi, kuna kuna kuna hali ya kusuasua kwa michango, na wakati mwingine wanapojadili, wanajadili masuala ambayo yanakuwa, mengine zinakuwa ni sababu za msingi. Maanake wakati mwingine wanasema kwamba kuna nchi ambazo ni changa, kuna nchi ambazo uchumi wake ni mgumu kutokana na pengine na, na hali za kisiasa, lakini pia kuna nchi ambazo unakuta uchumi ni mgumu kutokana na na hali ya kawaida tu ya necha ya, ya nchi yenyewe. Na mara nyingi huwa wabunge wanapokaa wamekuwa waki, wakizungumza kuzitaka nchi wanachama ama kuwataka wakuu wa nchi kuangalia namna ambayo pengine itarahisisha E, michango iweze kutolewa kwa haraka ili pengine malengo yaweze kutimia. Lakini suala lingine ambalo pia limekuwa likijadiliwa mara kwa mara na ambalo linagusa moja kwa moja, pengine, wananchi ni swala zima la la amani, lakini pia na usalama wa chakula kwa kwa nchi za jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Kama ambavyo wote tunajua, kwa sasa hivi kuna mabadiliko makubwa ya tabia ya nchi ambayo nchi nyingi zina ukame, umekuwa ni mkubwa, wananchi wanahangaika, wana kutafuta chakula na na miradi mingi unakuta haiendi kwa, kwa, kwa, kwa jinsi inavyotakiwa kwa sababu ya ya hali hiyo ambayo kwa upande mwingine ni nature, ni mabadiliko ambayo yako nje ya uwezo wa binadamu. Kwa hiyo kwa ujumla bado haya yote ni mambo ambayo yanaonyesha kabisa kwamba kuna haja ya kuangalia upya, kwa sababu kama kulikuwa kuna, kuna mambo ambayo yalipangwa miaka kumi iliyopita, kwa sasa hii kuna mabadiliko makubwa yamejitokeza. Kwa wachanganuzi, labda upande ule wanazungumziaje kuhusiana na kuiweka Uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa kitu kimoja hasa katika maswala ya uchumi uh, kwa sababu tunaona kwamba licha ya kuwepo kwa one stop border bado utasikia kwamba kuna malalamishi baina ya mipaka ya mataifa haya. Jumuiya ya Afrika Mashariki wanazungumziaje pale? Eh, mara nyingi watu wanapojadili ama wachambuzi wale ambao wamekuwa wakizungumzia maswala haya wamekuwa wakielekeza wakielekeza mijadala mikubwa kwenye kurekebisha sera. Kila nchi huwa ina sera yake na ni mifumo yake ya kiutawala. Kwa hiyo unakuta kwamba nchi zingine mifumo yake tu ya kiutawala bado haijakidhi haja ya, ya, ya, ya matakwa ya wananchi wake. Sasa unakuta kwamba inatakiwa, unakuta kwamba inachanganyika na mifumo mingine kwa hiyo kikubwa ambacho anakiangalia ni ku-ni namna ambavyo nchi zinaweza zikarekebisha sera zake, ili kuhakikisha kwamba zinakwenda hazikinzani na, na na zile za za jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu unakuta kwamba ili mambo yaende, ni lazima angalau, kuna mambo mengine ambayo unakuta kwenye nchi moja ni swala ambalo ni la kawaida, lakini kwenye nchi zingine inakuwa ni swala ambalo sio la kawaida kulingana na sheria zake. Kwa hiyo kikubwa uchambuzi mkubwa ambao watu wamekuwa mijadala mikubwa ambayo wamekuwa wakizungumza ni namna ambavyo nchi hizi zinaweza zikabadilisha zika ama zikaweka sera sasa ambazo zinaweza zikawa ni rafiki wa, wa ushirikiano ama ni rafiki wa zinakuwa wa, wa, wa, na mtazamo mmoja ambao kila nchi inaweza ikawa ikawa ina inaenda ina, ina, ina sawa sawa. Kwa hiyo unakuta kwamba mara nyingi mabadiliko ama utofauti wa sera za nchi moja na nchi zingine imekuwa ni swala kubwa ambalo pia linajadiliwa na halijapata ufumbuzi mpaka sasa. Unakuta kwamba wakikaa, wakikubali, wakikutana, kila mmoja wanakuambia kwamba okay, tunakwenda kuangalia eh, tunakwenda kukaa na kurekebisha, lakini mara nyingi kwenye kwenye kwa wananchi huku, mfano mipakani, unakuta kwamba mambo bado hayajaweza kwenda kama ambavyo wananchi wangetarajia. Kwa ufupi tu, swala hili la sarafu moja liko wapi upande huo? Swala la sarafu moja nalo bado ni changamoto ambayo tunaweza tukasema haijapata ufumbuzi mpaka sasa, kwa sababu mpaka sasa hivi linazungumzwa tu, lakini halijafikia mahali ambapo, na ukiwauliza wanaohusika wanakuambia tuko katika hatua nzuri, lakini bado, unajua, kiu ya wananchi ni kuona kile ambacho kinagusa maisha yao moja kwa moja. Ni sauti yake Suraji Mvungi kutoka Arusha, Tanzania, mwanahabari wa Vo Swahili. Kabla ya kutamatisha ziara yake nchini Kenya, spika wa bunge la Iala Joseph Nkakirutimana alikutana na spika wa bunge la taifa Kenya Moses Witangula, na wakati huo basi baada ya kupongezwa kwa kuchaguliwa kwake kama spika wa sita wa bunge hilo la Iala, vilevile spika Moses Witangula alipendekeza kwamba spika huyo wa Iyala aweze kuzungumza na rais wa jamhuri ya Tanzania ambaye hivi sasa yeye ndiye mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki uh, kuweza kuandaa kongamano na kualika maspika wa mabunge ya mataifa wanachama kuzungumza jinsi gani watawezesha bunge la IALA kutekeleza majukumu yake vile inavyopaswa kufanyika, kupunguza vikwazo vingi ambavyo vinalitatiza bunge hilo. Spika Wetangula anasema kwamba IALA ina wabunge ambao ni wakakamavu na wana uwezo wa kutekeleza majukumu mengi ikiwa tu kutakuwepo na nafasi hiyo ya kongamano na kuweza kuzungumza na kujadiliana kwa pamoja. Ripoti ya Adede na Mina Chombo. Naitwa Kenneth Bwire, huwe na usiku mtulivu. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, studio 15. Jina langu Harrison Kamau, napokuacha na kibao hichi.