Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Nam msikilizaji, ni siku ya Jumatano, Aprili tano mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. VOA Express inarindima na kukupa vitu vizito vizito kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, tayari ndani ya nyumba nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Langu jina Sandey Shomari, niko standby kufanya vitu kwa ajili yako wewe, msikilizaji katika View Express. Na mzee wa kazi mwingine yupo nana nyumba, mzee ni wewe. <laughs> <laughs> sawa kaka <laughs> Mzeni wewe <laughs> yapi hapo mjini, mengi mjemba yako mengi sana hapa mjini. Tunaangalia, tukiangalia basi kwa ili kwamba taarifa iliyopo, tutaangalia kule nchini Tanzania, programu maalum ya kufanya hesabu hii inawasaidia watoto kufikiria fasta. Wanasema waswahili fasta, yaani kwa haraka ile mbaya. Watoto wanafanya hesabu pa, pa, pa, pa bila hata kuamini wamefanyaje hesabu zinaanguka. kwa hesabu sipo mie, utaingia tu kwa hesabu sipo mie, zimegonga mwamba. na kwa hesabu pesa wengi wanasema <laughs> tatizo la taifa, wengine wanasema hesabu ni shida, yani kila aina, lakini hii lakini apa, wanaofanya hesabati wanakwambia wana hata si kitu kigumu, ukishajua namna hmm, ya kucheza na zile namba basi si kitu alafu kuna mtu kaniambia kwamba hakuna hmm, jibu sahihi kwa hesabu yoyote, inalingana vile <laughs> <laughs> unacheza na zile namba na kumchezea mtaini lakini hakuna jibu sahihi kwa hesabati yoyote liyote. Niliambiwa hivyo ni kwa vile huo unacheza na zile namba tu mm, alafu mtahiniwa na kuangalia, sema ah, huyu ana makili za kupanga, lakini ukifika tu unaandikaandika, alafu unashindwa kumalizia, sema ah, kuna shida, kuna shida kubwa nchini. Uhum, Rwanda, Rais Paul Kagame amesema kwamba anajitayarisha kuondoka na ni vyema chama kianze kumtayarisha mtu wa kuchukua nafasi yake. Haya. Mm. Kweli ataondoka lakini swali ndo hilo, mi sijui, utajua huko <laughs> baada ya kusikia ripoti yako utasikia. <laughs> ripoti yako, sawa kabisa Bwire. Lakini vilevile Bwire, mm. mengi yanarindima na kujiri kwenye vyombo vya habari. Tukiangalia kwenye swali letu la barazani, je, unaonaje miundombinu nchini mwako inakidhi mahitaji ya ulemavu na wazee? Basi watu wameangusha mambo mengi kweli kweli pale kwenye Facebook. Mm. Vile tutaongea na wewe msikizaji, kwa sababu hii ni nafasi yako kuongea nasi kutuambia unasemaje au unaonaje juu hilo. Mm. Tuliposema mengi mengi yanarindima nikakumbuka kwamba eh, jana tulitoka hapa nikijua Liverpool naenda kugongwa timu ya Sande. Mambo yakawa tofauti. Ah, ile ni laana, yana hakuna aliyemfunga mtu. Hayo ni akando atakuja katika masuala ya trending yanayovuma sio? Ah, sisi siondoke msikizaji, kwa tuanze kwenye namba hisabati mm. Isabati, na hesabu moto mzito huu Bwire. Wanasema wengi, wanasema tatizo la taifa, wengi wanasema ni shida kuzifanya hesabu basi. mm. Kwa nini hata hapa Marekani wakizungumza kwamba watoto na hesabu ni shida kwelikweli. Lakini basi kuna programu maalum ya kufanya hesabu hii, inasema inawasaidia watoto kufikiria kwa haraka, iko huko nchini Tanzania, kwenye nchi mbalimbali lakini Tanzania wameanza kuitumia, najulikana kama Simas na ni kwa mujibu wa taasisi ya kifaa hicho ya Sima vile vile, ilizinduliwa na katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini humo ili kuboresha elimu hasa somo la hisabati. Walimu wanasema wanataka kujenga uwezo zaidi wa kufikiria kwa watoto, lakini wazazi nao wamejifunza na kuona watoto wanavyotumia. Je, hii inahitajika na, na inafanyaje kazi? Tunaye mzazi ambaye mtoto wake anatumia uh, programu hii, Nyakorema Rioba huko nchini Tanzania. Tueleze basi hii programu inafanya vipi kazi? mtoto shuleni kwao wanatumia, na nimeona hii ni njia ambayo imekuwa proven, yani inajulikana duniani kwamba inasaidia watoto kwenye kwenye ubongo wao. Kwa Kiingereza wanasema ni mental arithmetic, you know, ability uwezo wa mtoto kufikiria ndani ya ubongo na kuleta suluhisho ya lile swali lililoulizwa. Kwahiyo ha haijalishi ina inaugumu ina kiasi gani, lakini utashangaa mtoto anafanya dakika moja tu, anapata jibu lake. Na hiyo tu nayo yaani, kama kitendea cha kazi kinaitwa abacus. Kwa hiyo mimi nilivyoigundua mara ya kwanza, nikaenda shuleni kwa mtoto na kulikuwa kuna kama graduation, na watoto walikuwa wanaonyesha huo uwezo, nilishangaa sana. Na hata tangu ta ta mtoto wangu aanze kuitumia, nimeona kama ana uwezo mkubwa sana wa kufikiria na pengine basi, unaweza kutueleza juu, kwa mtu ambaye hajui kabisa kuhusu programu hii, ni kifaa e, cha namna gani, na unaweza ukamwambia nini msikilizaji? Mi nasema mtu mzazi yoyote ambaye hata, mtoto wake atapewa tulu ya, ya abakas aje tu nyumbani, kwa sababu programu yenyewe inaitwa Eastmas, lakini katulu kae kenye kakufanya kazi kanaitwa abakas, akijanayo nyumbani, jaribu kumuuliza kwamba mtoto wangu inaendaje. Unaweza kufanyaje, na umpe umpe maswali uh, ya, ya, ya maisha ya kawaida nyumbani na uone namna gani ambapo anaweza kufikiria haraka. Kao kikubwa ni wazazi kufuatilia na kuweza kuwasaidia watoto kuiaplai kwenye maisha ya kawaida. Mwenyewe kuna namna anafundisha yeye, anakuwa tu na karatasi na, kwa mfano, ana, kwa mfano mfano sikuwa wakati anawauliza maswali, ana karatasi, anaelezea vitu, anawauliza maswali, wenyewe wameshika ka tool fulani hivi, yaani kama vile vi, unajua zamani watoto walikuwa na visoda ndo vya kuhesabia eh? Hmm. Yaani kako kama visoda vya kuhesabia, lakini kenyewe kako kama kana teknolojia hivi, kwa hiyo sio hata kwamba ni kompyuta au ni nini, kako tu kwenye kwenye kadude fulani kazuri sana ambako kana kanaonyesha kama visoda vya kuhesabia, lakini vimetengenezwa profesionali vizuri. Asante ah, sana Nyako Rema Rioba, huyo mchambuzi na vilevile mwanimishaji kutoka nchini Tanzania akizungumza ah, uzoefu wake kwenye kifaa hichi cha kufundisha hesabu. Basi pengine, Bwire, hii itasaidia watoto Yani ni kifaa fulani kinamsaidia mtoto mtoto mtoto. Ah, tulikuwa natandikwa viboko viboko, chochote sasa matokeo yake anakimbia darasani, inafanya mtoto anaogopa kwenda kufanya hesabu. Inawezekana nikaishtaki serikali kwa mtaala ule ambao nililazimishwa. Sijui bwana, itabidi ukae chini uzungumzi na serikali kule, tulitandikwa. Haya, basi tupate ngoma. Ni Juks huyo akishirikiana naye Bien lucky now wamevunja moyo wengi na vidonda vijapona. Anaimba sauti inakwenda kama eh, sande inaenda kusikika kama yanani? Niambie, wewe unaisikiliza, umeona kama ya nani? Ujamani, Jux akiwa na BN, lakini wewe inakufungusha mbali zaidi mm -hmm. mm. lakini ukiisikia sauti kwa mbali Ndio. Unaweza dani sauti sol. Kuna mkaribio fulani hivi, sio? ilikuwa nakuleta mm, na <laughs> sasa useme ukweli uliomo. Sasa haya, msikilizaji, ni VOA Express dakika ishirini hivi. Hey, tunazimega haraka haraka, sio? Unajua, Afrika Mashariki kuna nchi mbili ambazo wanazungumza sana kwamba viongozi wamekaa madarakani muda mrefu, na ni Uganda na Rwanda, na hawa walikuwa marafiki muda mrefu. Unajua hivyo, la Uganda halizungumziwi kuhusu kutayarisha mtu ama kusema nini, tuachane nayo. Rwanda mm. Rais Paul Kagame jana katika kikao na waandishi wa habari alipokuwa na rais wa Kenya William Ruto alisema kwamba yupo tayari kuondoka na chama kinamtayarisha, chama cha RPF kinamtayarisha na amekiambia chama kianze kumtayarisha mtu wa kuchukua nafasi atakapoondoka, ambao kuondoka kwake itakuwa ni lazima, ni lazima tu, hata ukikaa muda mrefu sio. Sasa Kagame akasema kwamba atakuwa anaondoka madarakani. Ametawala nchi hiyo miaka ishirini na tatu, lakini tukumbuke juzi juzi tu chama kimemchagua kuongoza tena kwa muhula wa miaka mitano Mbile, na na tukumbuke kwamba hicho chama ndio kilikuwa kimefanya mabadiliko mnamo mwaka Uh, elfu mbili kumi na saba nadhani, mm -hmm. Akaongezewa miaka saba ya kikatiba baada ya kufanyiwa mabadiliko. Hiyo katiba tena ilikuja ka ikatengenezwa kwamba itakuwa ni miaka mitano. Kwa hivyo kuchaguliwa kwake wiki hii kuongoza chama kunamweka nafasi nzuri ya kugombea uchaguzi kugombea urais mwaka ujao elfu mbili ishirini na nne mm -hmm. Alafu atakuwa na mhula wa miaka mitano na huo mhula wa miaka tano utamruhusu tena, kama anataka kugombea. Kwa hivyo anaweza tawala hadi mwaka elfu mbili thelathini na nne, lakini anasema mm, chama kimtengeneze mtu. Nimezungumza na Peter Bigenda, huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kwetu kule maziwa makuu, na nimempata katika mazingira yake express express hivi, kwa hivyo huenda ukasikia sauti nyumanyuma nyuma huko. Je, ana mtazamo gani kuhusu tangazo hili la Kagame? Sidhani kama hilo linawezekana kwa sasa, kwa sababu sasa hivi katika ukanda ule, na hasa upande wa Zairi mashariki kuna matatizo ya hawa maharamia wa M23, hiyo moja. Halafu ana upinzani mkali ndani ya Rwanda yenyewe chama chake cha RPF wamempitisha kwa mwongo mwingine tena. Uh, ku, uh, kuendelea na uongozi wa chama hicho. Sasa hicho ni kiashiria kwamba katika uchaguzi unaotarajiwa atakuwa mgombea kwa mara nyingine kiti cha urahisi. Haya. Kulingana naye Peter ni kwamba matamshi yake si ya kesho kesho kutwa, huenda ni matamshi ya miaka ijayo. Lakini kwa matamshi ya Paul Kagame ni kwamba tumtayarishe kijana, ikizingatiwa kwamba kumekuwa pe minong'ono kumhusiana na mtoto mtoto wake ambaye ni kijana, minong'ono ambayo ipo katika nchi jirani pia ya Uganda, Uganda, kuhusu mtoto wa Mseveni mm. Kagame anasisitiza kwamba tutayarishe vijana. Lakini Kitunda na Soro, mchambuzi wa siasa na diplomasia nchi za Afrika Mashariki, akiwa Dar es Salaam, ana mtazamo huu kuhusu uongozi wa vijana. Tumekuwa na mifano mingi hapa, kwamba viongozi vijana na siasa zetu imekuwa ikitumia hiyo, kwamba viongozi vijana e, kiongozi kijana huyu, lakini wakiingia madarakani hatuoni hicho kinachoitwa ujana katika uchapaji kazi na kusimamia wananchi ambao anawahitaji. Kwa hiyo yeye, kwa maoni yangu nadhani anaona hiyo kwa sababu ya idadi ya watu waliopo katika nchi ni vijana, watu ambao wanaziendea nafasi hizo wengi ni vijana, kwa hiyo hawezi kuondoka hasa katika katika shimo hilo, au hawezi kuondoka katika muktadha huo. Lazima atazungumzia vijana kwa sababu ndio walio wengi. Na sora, vile vile anasisitiza kwamba vyama vyetu vya kisiasa nikisema vyama vyetu ni Afrika Mashariki, jumuiya yetu, havihuwa havina mpangilio wa kumwandaa mtu kuchukua nafasi labda CCM Tanzania. Katika vyama vyetu vingi vimekuwa bado havijafanya vya kutosha kuhakikisha kwamba kiongozi mmoja anapokuwa madarakani kuweza kuandaa viongozi wengine wa kuweza kushika nafasi hiyo. Tumewashuhudia na nchi nyingi za Afrika, jambo hili limekuwa alijafanya kwa kutosha. Tukitoa mfano hata Bukina Faso, anauawa Thomas Sankara, mpaka e, sasa sijaona kiongozi yoyote ambaye amevaa viatu vya Thomas Sankara. Kengele ya Kongo ni stori ile ile tu. Kwa hiyo nadhani kauli hii, kama nilivyosema, inaweza ikaibua mjadala mkubwa juu ya nini kifanyike au juu ya nini kinachopaswa kufanyika hasa kwa vyama vyetu vilivyopo. Sante, nikukumbushe kwamba mwaka uliopita elfu mbili ishirini na mbili, akiwa hapa Washington DC, Rais Paul Kagame alikuwa anahudhuria kongamano ama mkutano anaitwa sema for Africa, alisema kwamba yupo tayari kuondoka na amekariri tena bado yupo. Habari za Dunia Moja. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski leo Jumatano alikwenda nchi ya jirani ya Poland kukutana na viongozi wa huko pamoja na wabunge na wakimbizi wa Ukrain waliokimbia baada ya Rusia kuanzisha uvamizi kamili wa Ukrain. Maafisa wa Poland wamesema mazungumzo yake na Rais Andre Duda na Waziri Mkuu Mateus Moriki yatajumuisha majadiliano kuhusu mzozo huo, pamoja na uungaji mkono na ushirikiano wa kimataifa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen wamewasili Jumatano nchini China kwa ziara ya kiserikali ya siku tatu yenye lengo la kujadili biashara, haki za binadamu na hasa hali ya Ukraine na rais wa China Shi Jinping huku kukiwa na uhusiano kari wa karibu sana kati ya Beijing na Moscow. Macron amewambia mkusanyiko wa jamii ya wafaransa mjini Beijing kwamba uhusiano wa China na Rusia umeimarika. Cindy McCain alichukua madaraka leo Jumatano kama mkuu mpya wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Alisema katika taarifa yake vipaumbele vyake kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa ni kuongeza rasilimali zake, kuboresha ufanisi wake na kuongeza ushirikiano na uvumbuzi. McCain anaanza uongozi wake wakati ambapo shirika hilo la mpango wa chakula linakadiria zaidi ya watu milioni 345 wanakabiliwa na tatizo la ukosefu wa chakula. Serikali ya Afrika Kusini imeamua kusitisha hali ya kitaifa ya janga iliyotangazwa mwezi Februari kwa ajili ya mgogoro wa umeme. Waziri wa utawala katika maswala ya ndani Kogta Thembi Nkadimeng amesema hi leo serikali itafanya kazi kupitia kamati yake inayohusika ya na mgogoro wa nishati ili kupunguza athari za kukatika kwa umeme kwa kutumia sheria zilizopo na mipango ya dharura. Eh, hivi karibuni Sande utasikia nikiimba ntasubiri sana kuimba kwako, na sauti zao sio mchezo. Sasa Sande, najua miundo mbinu eh? Naam Yaani, infrastructure wanasema kwa Kiingereza, yeah. Lugha nyingine eh. Ah, okay, hapo umesema vizuri. Sasa tupo barazani, tupo na kwenye mkeka tunajadili masuala yanayotuhusu na katika masuala haya tunajiuliza tu katika nchi yako hiyo miundombinu unayoiona wewe inakidhi mahitaji ya watu walemavu na wazee? Sawa kabisa, swali zuri na moja kwa moja. Bwire tayari tunaambia tuna mtu kwenye laini ya simu moja kwa moja yuko standby mm. kuangusha vitu. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tuambie wewe, mpokeaji swala hili. Kwa majina naitwa Malimola Manzana au kitu wananiita tume la Mr. Malimola Manzana hakisha pande za kaskazini Tanganyika, mkoa wa Katavi, Tanzania. Karibu sana. Asante. <laughs> kwa mimi naweza nikachangia hivi miundo mbinu za kusaidia walemavu katika nchi ya Tanzania. Mimi naweza nikasema kwamba kwa huku Tanzania a walemavu, mii naweza nikatoa pongezi kwa mama yetu huyu Samia Suluhu Hassan, naona kwa sababu kwa upande kama kwa upande kama walemavu, aa wazee na ambao hawajiwezi anatoa msaada safi sana, amna shida yoyote. Kwa hiyo labda kwa baadhi japokuwa unajua Tanzania ni kubwa sana, hawezi kuihudumia yote. Unaona kwao, kwa, kwa kusema kwa upande wa rais wetu wa Tanzania huyu Samia, kwa walemavu au hata au, hawa wasiojiweza, yaani anatoa msaada ambao ni, ni mzuri tu, amna shida yoyote, yani wanapokea, labda la baadhi ambao wakufikii na hiyo huduma. Na, na barabara je, unavyoziona miundo miundombinu ya barabara, reli na vitu vingine muhimu kwa hawa watu walemavu na wazee, unazionaje? Unasema miundombinu mingine kama barabara, vifaa vya kuwasaidia walemavu na vinginevyo, unavionaje? Vipo vya kutosha au hali ikoje? Uh, barabara kwa mfano kama mlemavu ambao atembei kama kale kagari kakumwendesha msindo hivo hapo uh, kwa hapo naweza nikazungumza hivi, anatoa hata hata hiyo baadhi ya wengine wanavyo, wengine hawana. Siwezi nikasema kwamba kwa ujumla kwamba wako safi. Wachache wanavyo wanatumia, lakini wachache hawana naona. Lakini kuhusu mm. barabara barabara hizi mm. barabara ambazo tunapita sisi wananchi huku naweza nikazungumza kwa hali iliyoko mimi huku Kasekeza. Haya, mwalimu au baba, yuko mwalimu au tukushukuru, tunasema asante. Muda pia unatupeleka mbio. Asante Shomari. Wasikilizaji wengine wanasemaje kwenye mtandao wetu? Wengi wamezungumza, yuko hapa Bundala Tabu Budole. Mm. Akiwa Nzega, anasema bwana, upande wa elimu kwa walemavu bado sana. Serikali iongeze miundombinu. Chagua mwingine. Pascal Lucas Chambi yeye yuko kule Kahama rasa binafsi anasema kuna haja ya msingi ya serikali kuongeza miundo mbinu kwa walemavu, wanasema hii kitu bado kabisa, haoni kama inatosha. Mwelekezo anasema twende, mziki unamalizia na nani, Mako Nyanda na Vedasto Romani 68 mana wote wametoa maoni yao basi, moja kwa moja bila kama unavyosema mm, express bila muziki uje sukuma gurudumu, na huyu jamaa anayekuja ndio mimi, unampenda sana ah, anaitwa Darasa, anasema mind your business, kweli hey, mm, maana yake tu basi Mashauzi makuzi makuzi lele nyingi fujo miluzi. Bwana that is not good music. Kesho siko dalili, kinakuja kimbunga. Fungia watoto ndani kwa nyumba. Wana sayansi maji yamesidi unga. Kula kula tu ujinga utakunya pumba. Ana mafumbo mengi sana. Na mashairi hapa mm. Nakwambia, mind ya business, fanya mambo yako mm. Ili mradi unayoyafanya usiingilie uhuru wangu mie, nasikia mm. Fanya mambo yako, sitakusumbua mm. Lakini ukijifanya mjuaji, unataka kufanya ya kwako na udhibiti ya kwangu pia fanane na ya kwako. Sasa hapo darasa anakwambia halitawezekana, na siku nyingine akasema unataka kukimbia na huna break. Haya kazi Haya, msikilizaji, basi tunaangalia nini sa BMJ? Uh, mzee wa kazi ni sawa tu BMJ yuko ni oku mm, ni sawa wewe, Bwire niambie Bwire e, eh. Sasa mimi mwili wangu na BMJ hata vikaribiani, sijui umenifikishaje, lakini ni BMJ anatuambia maneno ya teknolojia kwamba Kenya inakabiliwa na tatizo kubwa la kuzalisha karibu tani elfu hamsini na moja Sikia, mm -hmm. Tani elfu hamsini na moja za takataka kutokana na bidhaa za elektroniki ambazo asilimia kumi na saba tu zinakusanywa kwa namna inavyostahili na kutengenezwa upya. Sasa BMJ anasimulia jinsi ukuaji wa kasi wa teknolojia ulivyochangia kuongezeka takataka za elektroniki na kuathiri mazingira na juhudi za kukabiliana na changamoto hiyo Takataka taka za nyumbani kutokana na bidhaa za kielektroniki zinazofahamika kama e-waste ndizo zimeongezeka kwa kasi zaidi duniani katika mwongo mmoja uliopita. Sehemu kubwa ya taka takataka hizi huishia kwenye viwanja vya jaa la taka, huku sehemu ndogo kabisa zikikarabatiwa au kutupwa mahali panapostahiki na makampuni na watu binafsi. Mfano, Godwin Ochieng ni mojawapo ya wakazi wa Nairobi ambao wameona kuna fursa ya kujipatia maisha kutokana na takataka za kielektroniki wanazokusanya kutoka viwanja vya kutupa takataka. Yeye huchukua vifaa anavyoweza kukarabati na kuviuza, lakini anasema sehemu kubwa ya bidhaa hizo huwa zinachomwa. Hizi elektroniki zinatokanga mingi sana huko, na mingi zingine zinakonga. ziko sawa, naweza ripea, niende nifungue kaorodha pale, nianike, niuze. Aya, kuna zile zinakwanga e-waste kabisa, labda inatolewa ina, ina kama motherboard, kunakangana, watu wananunua kama motherboard, wanaendaga, wanatoa hizi makapasita na vitu zile zijaharibika. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2020 taasisi ya kimataifa inaofuatilia e-waste, kuna tani milioni 53.6 za takataka taka za elektroniki ambazo zinazalishwa kila mwaka na inasema kwamba iwapo hali haitadhibitiwa ifikapo mwaka 2050, kutakuwepo na, na tani milioni 120 za takataka hizo. Katika juhudi za kukabiliana na janga hilo, kuna kampuni ya ukusanyaji wa takataka za elektroniki nchini Kenya ijulikanayo kama E-Wick iliyoanzishwa mwaka 2015, ambayo hukusanya takataka hizo na kuzitengeneza upya kompyuta za mkononi na kutoa mafunzo kwa vijana juu ya namna ya kukarabati takataka za kielektroniki. George Kimani ni fundi katika E-Week, anasema, na kompyuta za mkononi mara nyingi zinatupwa kwa ajili ya matatizo madogo sana. Uh, you Minor problems. Unakuja kutambua kwamba kompyuta hizi nyingi za mkononi zimetupwa kwa sababu ya matatizo madogo, pengine kuvunjika sehemu ndogo ya kompyuta hiyo. Sisi tunabadilisha na kusafisha na kuweka programu mpya na hapo tena kuziuza. Mara nyingi tunalenga kuwauzia watu wasio na uwezo mkubwa kwa bei nafuu. Uh, so we sell them at a very cheap price. Kuongezeka kwa takataka na mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo changamoto kuu zinazokabili dunia hii leo. Takataka hizo zilichangia kwa asilimia 53 gesi ya sumu hewani kati ya mwaka 2014 na 2020, na madini yaliyomo hutoa gesi hatari ambazo zinawadhuru binadamu na mazingira. Kituo cha we kina karabati na kutupa inavyostahiki aina yote ya takataka za elektroniki na kinahusika katika kutengeneza upya takataka za elektroniki kwa kubomoa vifaa hivyo na kuchukua vitu muhimu na kuvitumia kukarabati vyombo vilivyopatikana. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Murithi, Sauti ya America. Sante sana, mzee wa kazi BMJ Murithi akiangusha vitu vizito kweli kweli vya yanayojiri eh, kwenye teknolojia. Lakini Bwire, moja kwa moja basi, tuka tuangalie kwenye mitandao yetu ya kijamii yale yanayojiri na kutamba, nikianzia moja kwa moja kule nchini Tanzania Bwire. hmm. aliwahi kuwa mkuu wa wilaya ya Hai hmm. Ole Lengai Sabaya hmm. Huyu uh, jamaa alikuwa amefungwa, alikuwa kwenye jela hmm. Leo hii wanasema ameachiliwa huru na mahakama baada ya kufutwa mashtaka yote saba yalikuwa akimkabili ikiwemo hujumu uchumi, matumizi hmm. mabaya ya madaraka hmm. kuongoza genge la uhalifu, yote yamefutwa. <laughs> Sasa wanasema kwamba amepewa faini ya kulipa milioni ngapi unajua? hmm. tano. Kama fidia mitano za Tanzania, fidi, eh, Tanzania. Sawa kabisa. Analipa kwa mwathirika na hapaswi kufanya kosa lolote la jinai kwa muda wa mwaka mmoja halafu, anaruhusiwa baada ya mwaka mmoja kufanya kosa la jinai <laughs> Sasa sijui <si> <laughs> lakini alikamatwa lini, lakini hili limekuwa ni kesi kubwa sana bwile, ni muda mrefu, siwezi kusema tarehe gani hasa dio, dio, lakini amekaa Magufuli kipindi kirefu, ndio baada ya Magufuli. Hmm. Lakini amekaa kwa muda gerezani hmm. na wengi wanasema kwa sababu tayari kwamba ameshakaa mle ndani, hiyo imesaidia pia kama vile credit kwa muda aliyokaa, hmm. na pengine uh, mashtaka haya ya jinai waliomba kufanya mazungumzo nje ya mahakama na mwanasheria mkuu wa serikali. Hawa ni mawakili wa jamhuri wanasema, kwa hivyo yake imeisha hivyo, lakini yake imeisha kwa hiyo. Ni gumzo kubwa, kwa sababu huyo alikuwa ni mkuu wa wilaya ambaye alikuwa na sheria, haina mengi sana, bila ambayo shir... aliyafanya, walikuwa wa, wali wakizungumza sana Tanzania, kwa sheria haina adabu, unalofanya leo linaweza kusubiri miaka ishirini ijayo kama inayompata Trump. Trump. Mm, na yeye Trump pia ana trend eh, kwenye mitandao ya kijamii sana hmm yupo juu zaidi, anaangaziwa baada ya kufunguliwa mashtaka thelathini na ngapi, thelathini na nne Bwire, na bado mengine anamsubiri kwingine eh, kuna mengine ambayo pengine atakuja, wanasema wachambuzi. Tunaendelea kusikiliza, ndio wanakwambia Marekani hakuna aliye juu ya sheria, hata ukitawala juu atakusubiri takusubiri tu. mm -hmm. Tawai kuwa makini, kuwa makini Chelsea pia wanatamba kwenye mitandao mbalimbali. Oh, yeah. Bila shaka basi, mda umekwisha, msikilizaji jenelangu. Sale Shomari upande wa pili, Aida Isa hapa. Nimekuwa na mzee wa kazi Mery Mgawe msimamizi <laughs> pata <Patrick> kitu cha kusindikiza <laughs> e <Express> ya leo. Asante <laughs> kusikiliza <laughs> <laughs>