Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express barabara bara kabisa, msikilizaji. Ukisikia basi kipenga hicho, ndio maana yake ni kwamba VOA Express iko tayari kabisa kurindima msikilizaji, kuanzia kule Afrika Mashariki, Afrika ya Kati, ikiwa saizi hapa Washington tatu na nusu za asubuhi, ni kumi na nusu Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Na moja kwa moja hapa studio nimekusha jaa tele kama lako pishi la mchele, msikilizaji, niko standby kuangusha vitu vizito kwenye express hii leo, na niko na mzee wa kazi ambaye anakataa kuitwa mzee wa kazi. Nilikuambia mzee ni wewe, lakini ndio yeye, mzee ni wewe. Naitwa Kenneth Bwire, jina la kwangu Sunday. Pasaka sio Pasaka imekaribia, leo ni siku ya Alhamisi Kuu. Hivi tunavyozungumza Bwire, watu wengine tayari wapo kwenye ibada makanisani maeneo mbalimbali, katika siku hii ya Alhamisi Kuu iitwayo kwa wengi Wakristo duniani wakiadhimisha kuelekea Pasaka. Hizi siku tatu zinakuwa ni muhimu sana Pasaka, Ijumaa e kuu, kesho Jumamosi kuu Jumamosi, alafu Jumapili Pasaka kwa, ndio kunakuwa nini sasa. Pasaka ndio sherehe yenyewe inafanyika ya kusherekea ufuko wa Yesu Kristo. Oh, lakini inaanza na kusulubiwa naam, ambayo inakuwa ni Ijumaa Kuu. Sasa kabla ujaanza ya maneno ya Pasaka, nilikuwa napitapita kwenye mitandao nikawa mm -hmm. nasoma habari kutoka Kenya kwamba kuna jamaa amejitangaza kwamba ni Yesu kule kijiji kinaitwa Tongerani nafikiri mm -hmm. magharibi mwa Kenya. Sasa uh, miezi kadhaa iliyopita wamekuwa wakimhoji sana, vyombo vya habari vikimhoji akisema yeye ndiye yesu yesu mwenyewe. Sasa wamemwambia mm -hmm. hivi, pasaka imefika, msalaba tumeunda, tunaenda kukusulubisha <laughs> ndio ufufuke <laughs> <laughs> tukutane jumaapili. Jamaa amewambia polisi, nataka ulizi, sitaki kukusulubisha <tankimata> mitandao ya Kenya tandatazungumza kwenye mitandao mitandaozahabai e. Bila shaka ukitoka kwenye mitandao mambo ya kirindima. Msikilizaji, tutaangalia habari za wafanyabiashara katika maandalizi ya Pasaka, hali ikoje pale Afrika ya mashariki? Nchini, nchini Uganda Elon Musk anaitwa Musk kama Musk anatua pale Uganda na kampuni inaitwa Starlink. Hii ni kampuni ambayo inatoa huduma za internet. Kampuni hiye pia inatoa huduma hizo Rwanda, Msumbiji, Malawi na Nigeria, na Waganda wanasema aha, na sisi tunataka, muda umefika. Safi exactly, kabisa. Basi mambo mazuri hayo kabisa, msikilizaji. Uganda wajiandae kuingia kwenye mtandao. Najua pia kule mm. Rwanda, kumekuwa na mafanikio makubwa ya intaneti. Kwa sababu hiyo pia sio mm, shule nyingi ziko na internet, watoto wana vitapakalishi itua... vinaitwa e, e, zile watoto zile iPads, wana, iPads, zile, wana swipe. Mm, najua, wewe, wewe, wewe sande, ukipewa ile iPad una swipe, alafu unatafuta mate kwa kidole tena unarudi na swipe, sababu umezoea karatasi mate karatasi <laughs> Bire, sijazoea karatasi, niko kote mi ni mtu wa mitandao vipi? <laughs> moja kwa moja basi tuelekee kwenye swala zima la mm, kipindi cha sherehe za Pasaka. Kama nilivyosema Wakristo duniani kote mm, wakijiandaa kwa Pasaka, ikiwa leo ni Alamisi Kuu, kesho Ijumaa Kuu na Jumamosi kuu ikifuata, alafu Jumapili Pasaka. Hivi sasa basi maeneo mengi wanajiandaa kufanya manunuzi mbalimbali, ikiwa hasa nguo mpya vyakula na kadhalika lakini hali ikoje katika eneo zima la Afrika Mashariki? Tukianzia huko Kenya, tunaye mfanyabiashara wa nguo anayeagiza nguo zake kutoka nje ya nchi na pia mmiliki wa Tajiri Fashions. Hali ikoje pasaka ya mwaka huu, ukilinganisha na mwaka jana? Huyu ni Neli, tuambie. Ikiwa economy imeharibika, automatically pesa nao pia huwa yapotea. Circulation of money inakuwa kidogo pia, but in real change imekuwa ngumu sana, ndio ninavyosema, especially kwa sisi importac, inge kupata hata dola saa hii hwezi uziwa dola more than five thousand, kwa sababu haiko s, so utauziwa na nini, thereby it means pia ku import mzigo, utabidi uimport vitu kidogo ambavyo vitakuwa vinatushia pesa ya five thousand na kuenda chini ehhena uh, kwama utaleta vitu kidogo, pia kumaanisha kile ambacho utakachouza ilikuwa ni pia ni kidogo so hiyo hiyo effect inakuwa tunaifiri sisi huku chini inakuwa maybe wakati wa kama Pasaka hivi na vile, pia Eid iko karibu kuja, ndio at least huwa wanunuzi wanaongezeka kukua wengi eh. Kama vile tumeanza mwezi wa April tumeuanza vizuri sana kuanzia tarehe moja mpaka leo tarehe fiku naweza sema it has been good. Yani s of course imeongezeka sana, but tunaelewa kwa sababu, pia zile shamra shamra ambazo ziko especially this weekend, abo we are about to celebrate easter you know, so watu wajisikie vizuri wakiwa na mali mpya. Sawa kabisa, Neli Mwikamba akiwa Mombasa, Kenya. Lakini pia hali huko Tanzania ikoje, kwa iko upande wa vyakula? Tuangalie upande huo basi, tunaye Hadijia Kaombwe, mfanyabiashara anatumia mtandao nchini Tanzania. Na je, kwa upande wa vyakula hali iko vipi? Mabadiliko kwa upande wa vyakula sande yako makubwa sana, sio uongo, yako makubwa. Kwa mfano sasa hivi tukizungumzia kwenye upande tu wa mchele, mchele supa supa kabisa ule mzuri ambao hata ukifika nyumbani unaweza usiuchague, ukaweza tu kuuosha na kuupika, mwaka jana tulikuwa tunaununua elfu mbili mia tano elfu mbili mia nane lakini mwaka huu mchele huu huu supa tunaununua kwa shilingi elfu tatu mpaka elfu tatu mia tano na vilevile, vile hata kwenye upande wa kama maharage, pia bei zimepanda. Maharage ni mboga ambayo, kwa mfano, kwa Tanzania imekuwa ikionekana ni mboga ya kawaida ya maisha ya watu hali ya chini, lakini kwa safari hii maharage yenyewe tunanunua kilo elfu tatu mia tano na maana maharage yanakaribiana na, na nusu ya nyama e, kwa hivyo kuna mfumuko kwa kweli wa bei, si uongo, kwenye upande wa michele na hata kwenye viteoe pia, upande wa kuku, samaki pia kuna gharama ambazo zimeongezeka. Asante sana. Huyo ni Khadija Kaombwe, mfanyabiashara anayetumia mtandao kule nchini Tanzania. Kileza hali nzima ya vyakula abwiri, kama ulivyosikia bei sasa tayari zinakuwa zimeenda juu sana. Basi e, niwatakie maandalizi mema ya pesaka kote mm, wanaojiandaa bila shaka, na huyu Yesu, atongareni huyo, asubiri tu msalaba unaundwa. Nampenda na na, umesikia vitu hivyo, msikilizaji, na bure, nakwambia huyo anaitwa Barnaba, akikwambia, ukiona tumedumu hivi, sio bure, nampenda. Mm. Mm. Sawa, mimi naelekea Afrika Mashariki, nabisha pale Uganda, ambapo Elon Musk, utajiri mkubwa sana, anamiliki kampuni ya Starlink ambayo inatoa huduma za satellite na internet, ameomba kibali kutoka kwa kampuni ya mawasiliano ama mamlaka ya mawasiliano Uganda, UCC kwamba anataka kuwekeza Uganda kuweka satellite ili awezeshe uh, Uganda nzima ipate huduma za internet kwa njia rahisi na kwa gharama ya chini hatua ambayo wengi wanasema hii inaweza ikabadili na kusaidia kabisa katika maswala ya kufanya biashara, wanaozungumza Kiingereza wanasema e-commerce na huduma zingine kote Afrika Mashariki. Sasa hii kampuni ya Starlink, baada ya kuomba kibali, inasubiri serikali ya Uganda itoe tamko, lakini tayari baada ya raia wa Uganda kusikia hivi wanasema hey, sasa hapo ndo tulikuwa tunasubiri Sampol na Haima ni mkazi wa Uganda. Ana haya ya kusema kwa sasa, tuna makampuni kama mbili hivi, MTN na Airtel au ndi wanaongoza, lakini kuna zile kampuni pia zimeingia tu sana sana kuuza internet directly. Ni item ambayo inatumiwa ina, ina sana na na vijana. Internet imekuwa ni kitu ya muhimu kabisa, yani biashara nyingi siku hizi inatembea kwa internet hii kampuni ya Starlink ni kwamba ipo Rwanda, pia ipo Msumbiji, ipo Malawi na ipo Nigeria. Hizi ni mojawapo ya nchi za Afrika ambazo zimejivunia pakubwa katika kuwa na intanet ambayo gharama yake ni ya chini na inafika katika sehemu nyingi za nchi. Rwanda kwa mfano tukitilia mkazo ni kwamba intanet inapatikana katika shule kote nchini na wanafunzi wanatumia teknolojia ya kisasa. Tunafahamu kwamba mikutano mingi ya teknolojia imefanyika sana pale Kigali Arena, imefanyika pale, eh, Rwanda, na Rwanda hii ikaripoti kwamba ina mafanikio makubwa katika masuala ya teknolojia, na tunajua vile vile inajigamba ama kujitangaza kama nchi ambayo inaendelea ki, uh, kwa haraka sana kibiashara, na pamoja na masuala mengine ya kiuchumi, na kuna kampuni nyingi tu ambazo zinatoa huduma hii mojawapo ikiwemo Starlink, anavyosema Tony Sebera ambaye ni afisa mkuu wa uvumbuzi wa teknolojia Rwanda. Tunatumikisha kamp kampuni tofauti. Kuna kampuni tunazo hapa zinatumikisha fiber, zinatumikisha mobile technology, na hii imekuja ni satellite ya Elon Musk, hiyo nayo ni ingine ina, inajiongezea kwa zenye tunatumikisha kusudi tuweze kufika a, fasi yoyote a, kwa nchi shule zote Uh, government offices, um, hospitali na nafasi zingine zote zi, ziweze kupata broadband connectivity. Haya, uh, itakapotua Uganda, je, faida kwa jumuiya ya Afrika Mashariki itakuwa ni ipi? inawasaidia uh, kutafuta masoko kama mtu anatoa vitu kwa shamba wala lingine amejitengenezea kujulisha uh, vile wanataka kuchuruza kwa internet ku e-commerce. Ina, inawasaidia kuwezekesha hiyo uh, biashara uh, mtu kama iko kwa Kigali, miji ingine aweze kununua hiyo uh, inatoka uh, sehemu vyovyote uh, kwa nchi. Sasa unajua ngisi, bila shaka ngisi inawafaa vizuri sana alafu wahenga mm. wakasema dunia ni mwendo wa ngisi. kwa nini? Akwenda haraka sana ngisi, sio mm. kwa hivyo, sasa maisha ya sasa hivi yanakwenda haraka kutumia internet na, na Elon Musk amesema soko lipo Afrika Mashariki. Nafikiri sasa Jumuiya ya Afrika Mashariki itakuwa inakwenda kwa mwendo wa ngisi bila shaka. Basi msikilizaji, matukazana na kujia kupitia mwenelu redio ya Voi kule Kenya, sasa redio Bungoma Tanzania, kuna Dodoma FM kule Dodoma, bila ya kusahau KFM ya Songea na Dinamik kule Lubumbashi na redio Malaika, pia mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, msururu mrefu wa watu unaonekana wakitembea kwenye jangwa huko kaskazini mwa Niger. Watembeaji wenye wa nguvu walikuwa wamewekwa mbele na dhaifu zaidi wakiwa nyuma. Kila wiki mamia ya wa wahamiaji wengi wa wanaofukuzwa Algeria huishia Asamaka, kijiji cha kwanza kwenye mpaka wa Niger. Zaidi ya wahamiaji 1500 kati yao hadi sasa wamefariki dunia katika eneo hilo la Sahara, wakiwemo raia wa Mali, Guine na Ivory Coast, lakini pia raia wa Siria na hata wa Bangladesh ambao wametembea umbali wa kilometa 15 ili kuingia kwenye eneo hilo. Mitaa katika mji mkuu wa Sudan ilikuwa mitupu leo Alhamis, wakati upinzani wa kiraia ukijiandaa kuadhimisha kumbukumbu muhimu katika mapambano ya miongo kadhaa dhidi ya utawala wa jeshi kwa kufanya maandamano mapya dhidi ya majenerali. Wakitarajia maandamano, mamlaka ilitangaza kwamba Alhamisi hakuna kazi, na walioshuhudia walisema waliona kundi kubwa la jeshi katika mitaa ya Khartoum tangu Jumatano. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameshawishi rais wa China Xi Jinping kutumia uhusiano wa China na Rusia kusaidia kumaliza vita vya Rusia nchini Ukraine. Macron alimwambia wambi, ali zi wakati walipokutana leo Alhamisi mjini Beijing kwamba uvamizi wa Rusia nchini Ukraine umeathiri utulivu wa kimataifa. Najua ninaweza kutegemea wewe kuirejesha Rusia kuliangalia hili na kila mtu kurudi kwenye meza ya mazungumzo, Macron alisema. China leo ilikuwa mwenyeji wa mkutano kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wakati mataifa ya Mashariki ya Kati yakifanya kazi kurejesha tena uhusiano baada ya miaka saba ya mivutano, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Abdollahian na mwenzake wa Saudi Arabia, mwana mfalme Faisal bin Farhan al Saud walijadiliana kuhusu hatua za kufungua tena ofisi za ubalozi na ubalozi mdogo kwa ajili ya kuanza tena rasmi kwa uhusiano wa pande mbili baada ya kukubaliana katika mazungumzo yaliyosimamiwa na China mwezi Septemba uh -uh. Tueleze kwanza barazani yeah. Tumeketi hapa kwenye mkeka tunazungumzia sikukuu ya Pasaka no. Inakaribia karibia. Umesema kesho tunaanza sio mm. Tunamalizia Jumatatu ndio mm, lakini kuna hali ngumu ya maisha mkuu hali ni ngumu na mambo ni hmm, mengi yamebadilika kwa kweli. Tumuulize huu msikilizaji amejitayarisha vipi. Sawa kabisa, anaitwa nani wewe? Karibu ujitambulishe msikilizaji na mahali ulipo jia lako, alafu tuendelee, tuambie umejiandaa vipi huku upande huu, huko upande baba kwa <laughs> ma majina, anaitwa Bubakari Kipenda. Mm, natokea Mbesa, Tunduru, Tanzania. mm -hmm. Kupitia Pasaka kiukweli, maandalizi yake yamekuwa kidogo magumu. Kwa nini? Kwa sababu hali ya, eh? mm. kwa sababu hali ya kipesa, vyuma vimekaza, vyuma vimekaza kila upande, hali ni ngumu. Unajaribu, unajaribu ah, kwa kweli mpaka hali inashindikana. Kwa upande wangu mimi, nitaipokea jinsi lolote itakavyokuja, nitaipokea kuomba ipite tu salama salimini, ila kiukweli hali ya kiuchumi imeyumba kwa kweli eh. Kwa hivyo kaka bana, hujafanya matayarisho yoyote? Umesubiri tu ikuje ipite? Sio matayarisho bwana, ah, tunasubiri tu. Nitakapokuja basi nitaipokea hivyo, lakini matayarisho kwa ujumla, da, nimeshindwa kiukweli. Hali ni ngumu sana. Sasa ndio unasikia, nimempata vizuri msikizaji bila shaka, vima vimekaza Yep, asante mkuu. Haya mkuu, ndio hali ilivyo ndio. Haya tunakushukuru ngumu eh? Haya asante, ndio hali ilivyo sande Afrika mm, Mashariki hata hapa tu, kila mahali unaingia una kwenye duka kunua chakula ulizozibeba ukiangalia, hujapata ulivyovipata umpata vidogo sana yani Ndo hivyo lakini, je, wasikilizaji wengine wanasemaje kwenye mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili? Namwona Mako Embasy au Baba Isaya anasema ukweli, mimi sijajiandaa sana, japo hapa nyumbani anasema na kuku wa kutosha, hivyo nitakosa mchele tu <laughs> Kayuni Rashidi umeamua kutuma salamu na hapa tuma <laughs> kule kwingine, mkuu, tutazisoma Jumapili. Vadasto naye vilevile anatuma salamu hapa, lakini uh, Karisti Ndege anasema kazi ngumu, hali si hali. Sawaya Nkuba naye anasema Shagembe wa Kadoto kule Tanzania, maeneo ya Maswa, Pasaka kweli imefika, natupo kwenye kipindi kigumu, ila cha kufanya ni kuzidi kupambana zaidi, huku ukiwa eh, anasema unapitisha panga la maombi, mambo yaweze kufanikiwa. Hivyo hivyo, Kabamba Basiluaga anasema yupo DRC. Baraka Fizi anasema hii ni kazi ya Mungu, haina makosa. Ugumu umekuja wa maisha, tuwezi msumbua sana tuta Jipanga hivyo, hivyo tu inavyokuja. Asante Nod, pamoja na Elias Juventus Joas Ntalima, ujumbe tumeuona. Daniel ujumbe tumeuona, endelea kuandika wenzako wakasome na kuelewa kinachoendelea na namna ulivyojipanga. Nasikia Mdundo sana, bila Shaka Express, kama navyokwambia hujasukuma gurudumu bila muziki, msikilizaji ipate kitu chake. Abigail shams akishirikiana naye Mario, anakuambia nani? Sitaki mwingine, msiniwaze. Nasikia bure wimbo hmm, labda nikwambie background kidogo ya wimbo tukwa tukiimba tukiwa wadogo sisi. Unaenda, ah, mali unasema nampenda nampenda nani, watu nakuliza, yani wamekuzunguka kama kilinge hivyo katikati, hmm, alafu kuna grupu la watu sasa inabidi hmm, waze kusema nampenda nampenda watu nakuliza nani, jana mmoja nani, unaanza kumwelezea kwa, hmm, mweusiw mm -hmm kwa hiyo hapa, uh, subiri kidogo, hujamaliza. Matokeo ya kuzunguka na kusema na mpenda mpenda, yapo mpaka leo ama yaliisha? E, sasa yalikuwa wakati huo, yaliisha, yameenda na wakati, utapeli mkubwa, lakini <laughs> tuseme kwamba hivi vibawa anayechagua na Aida Isa najua kuchagua Safi kabisa, na ndiye mwelekezi wetu, anatuambia twende twende haraka. Ikija kwa masuala ya, ya muda, alikuwa anatupeleka mbio. nataki mchezo. Sasa Sunday, naam, burudani wanasemaje? Bila shaka kwenye burudani, najua na unamfahamu vizuri Pharrell Williams, sio nani, msanii Pharrell Williams hmm. amefikisha miaka hamsini wiki hii, bila shaka na yeye eh, kwao wanajua wapi, jirani tu hapa Wapi? Virginia ya. Beach. Oh. Ukiendesha gari kutoka hapa DC masaa yako mawili umefika, hmm. Sasa basi amesherekea hiyo miaka yake 50. Halikadhalika amekuwa pia, kama unafahamu, hivi karibuni ametajwa kuwa mkuu wa kitengo cha nguo za wanaume katika jumba la mitindo kule Ufaransa, Louis Vuitton, pale kwenye mataalamu na vitu makali makali ya bei mbaya mbaya kule, baada ya kuchukua nafasi hayati Virgil Abloh. Amesema bei mbaya mbaya? Sana. Louis Vuitton unajua bei zake ni hatari Ah, yeah. Kundi lake la The Neptunes katika miaka elfu mbili nyimbo yake ambayo ilitamba sana, mm. sana happy tukatukiipiga sana hapa aida aida, sa nayo hiyo anaipenda na sana anasema ana kwa sasa, mm, ametamba pia na picha bora na producer wa Hidden Figures kwingineko. Mfanya biashara mmoja dawa za kulevya Brooklyn, New York amekiri Jumatano kumpatia mwigizaji wa filamu wa The Wire Michael Williams heroin ambayo ilikuwa na fentanyl ah na kusababisha kifo chake. Uh, ah -uh. -ah. E, eh, nasikiriza sana Sababu maarufu aliigiza kwenye filamu mbalimbali, wengi wanamfahamu kwenye Boardwalk Empire, akamona fahamu mm, unafahamu alipia, wanasema alizidisha dozi akiwa nyumbani kwake pale Brooklyn, baada ya jamaa kumpelekea, akanunua zile hodi kwa alikuwa anunua kutoka huyu bwana, na kamera za usalama zilinasa ilo tukio la kuuza na kununua. Kwa hiyo huyu bwana mwingine yuko tayari mahakamani, anakabiliwa na kifungo cha miaka mitano hadi arobaini gerezani kusababisha hicho kifo na kuuza madawa. Kwingineko, pia waimbaji wa BTS unawafahamu wafahamu hawa vijana wa BTS ambao wametamba sana sasa hivi kutoka kule K-pop Korea Kusini, pop ya Korea Kusini, wanatamba na vitu vyao vingi, wameingia kwenye Billboard, wimbo wao umegonga Billboard Hot 100 wimbo unaitwa Like Crazy, nao umeshika nafasi ya kwanza bwili, unaweza ukaamini? Na kusikiza kwa mara ya kwanza, hii ni historia kutoka kule Korea Kusini, kutamba kwenye nyimbo lugha zote, Kiingereza lugha ya kwao Korea Kusini, lakini hata Kiingereza pia. Wimbo huu wa Jimin umeuza nyimbo laki zilizopakuliwa kwenye mitandao ya CD ya single, vile vile kwenye redio eh, umepigwa mara elfu sitini na nne na kwenye mitandao umepakuliwa mara milioni kumi Kwao jamaa wametisha kweli kweli. Kwingineko, unafahamu ile filamu mpya inaitwa Shark, hii filamu basi ya michezo ilifunguliwa kwenye Broadway wiki hii. Na umati wa ufunguzi ulikwepo akiwa wataalamu wengine pamoja na Riley King, Little Big Town, Jennifer Nettles na Kelsey Ballerini kule New York. Bwile sasa mm. tuangalie anaojiri na kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Niambie nini ambacho kinatamba kweli kweli hii leo. Naona Twitter inaniambia. Mm uh -hmm. -huh. MNU Brentford ndio nini? Manchester United na Brentford? Oh, vijana wako wanapambana. Sawa kabisa. Eh, walicheza jana. Mhm. Uh -huh. Hongereni zenu hongera sana, vilevile vile, vile. Alafu, kama ujaondoka hapo yeah, kwenye Twitter hapo hapo, mm, wanamtaja Lampard kwamba anarudi kuiongoza Chelsea tena mm -hmm. Mm, Twitter inaandika hivyo na kwamba ashathibitishwa tafanya hiyo kazi. Haya. Nasema Klopp amesema kwamba wana uwezo wa kuwapiga vinara wa ligi Arsenal, timu yako, na ule wimbo wa tumeupata ulikuwa unasema wimbo wa Farao tumeupata, basi oh, tatufungia no wimbo wa Happy ambao umetamba sana tukizungumzia hapa. Basi kufikia hapo tunafunga matangazo upande wa pili. Aida Isa, jina langu Sunday Chamani, likiwa na keres bwira, tunakuaga na happy.