wuxuu marka wuxuu la dagaalamaya cuduradan maskaxda. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inatangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa mkamiti Kibayasi. na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Alhamisi Aprili 6 mwaka 2023. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inaasikia kote nchini in Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Ripoti tulizo nazo hivi sasa ni kwamba kambi pinzani za kisiasa huko Kenya, muungano wa rais Ruto wa Kenya ziko katika harakati za pendekezo la kutaka wabunge wa pande zote kushiriki mazungumzo ya, kutafu, ya kufuta utata wa kisiasa nchini humo. Na katika habari nyingine, mawaziri wa mambo ya nchi za nje kutoka mataifa mawili hasimu ya Mashariki ya Kati, Iran na Saudi Arabia, wakutana mjini Beijing hii leo ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30. Lakini kwanza namkaribisha Sande Shomari na, na habari muhimu za dunia. Rais wa Tunisia Kais Said hii leo Alhamisi alikataa masharti ya shirika la kimataifa la fedha IMF ambayo liko kwenye mazungumzo yaliyokwama na nchi hiyo yenye deni kubwa juu ya mpango wa kuiokoa. kuhusiana na masharti ya IMF ambayo yatasababisha umasikini zaidi, hayakubaliki Said aliwaambia waandishi wa habari katika mji wa pwani wa Monaster. Serikali ya Said ilifikia makubaliano kimsingi katikati ya mwezi Oktoba kwa kitita cha karibu dola bilioni mbili kutoka kwa IMF, lakini mpango huo haujaidhinishwa na bodi ya wakopeshaji, hatua muhimu ya kufungua uungwaji mkono kutoka kwa wakopeshaji wengine wa kimataifa. IMF imeshinikiza Tunisia kuondoa ruzuku ya serikali kwa bidhaa za kimsingi hasa mafuta. Ni kweli baadhi ya watu ambao hawahitaji ruzuku wananufaika nazo lakini tunaweza kutafuta njia nyingine za kuhakikisha wanawafikia wanaostahili, alisema Said. Raia wa Tunisia wamevumilia miaka ya maumivu ya kiuchumi inayoongezeka, yaliyofanywa kwa mabaya zaidi na janga la Korona na matatizo yaliyotokea kutokana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Maafisa wa Afrika Kusini wanasema washukiwa tisa wa ujambazi waliuawa katika majibizano ya risasi na polisi wakati wa jaribio la wizi wa fedha lililozuiwa siku ya Alhamisi hii leo. Kikosi cha polisi cha kukabiliana na hali hiyo kilifuatilia kundi hilo hadi anwani ya Sebcong, kitongoji cha kusini mwa Johannesburg. Washukiwa walikuwa wakienda kushambulia gari liliokuwa na fedha asubuhi, polisi walisema. Ufyatulianaji risasi ulitokea. Msemaji wa polisi Atlenda Mathe Alisema jumla ya washukiwa wanane walithibitishwa kufariki dunia katika eneo la tukio huku mshukiwa wa tisa akifia hospitalini. Wengine watatu walijeruhiwa na walikuwa wamepelekwa kwenye matibabu katika kituo cha matibabu kilicho karibu. Kundi hilo liliaminika kuwa nyuma ya matukio mengi ya wizi wa fedha kwenye malori yenye ulinzi wa kivita katika jimbo la Gauteng, mjini Johannesburg na maeneo jirani bunduki sita, vilipuzi ivyokuwa tayari kulipuliwa, na magari manne yalikamatwa katika eneo la tukio. Maadhi yalisema majambazi mara nyingi hulenga magari yanayosafirisha fedha katika nchi hiyo ya Afrika iliyotajwa kujaa uhalifu. Msururu mrefu wa watu umeonekana wakitembea kwenye jengo huko kaskazini mwa Niger. Watembeaji wenye wa nguvu waliokuwa mbele na dhaifu walikuwa nyuma. kila wiki mamia ya wahamiaji wengi wanaofukuzwa Algeria huishia Asamaka, kijiji cha kwanza kwenye mpaka wa Niger. Zaidi ya wahamiaji 4500 kati yao hadi sasa wamefariki dunia katika eneo hilo la Sahara, wakiwemo raia wa Mali, Guinea na Ivory Coast, lakini pia raia wa Siria na hata wa Bangladesh wametembea umbali wa kilomita 15 ili tu kuingia kwenye eneo hilo jipya. Kituo cha usafiri kinachoendeshwa na shirika la kimataifa la wahamiaji la Umoja wa Mataifa IOM hakiwezi kukabiliana na idadi hiyo na kinashughulikia takribani theluthi moja tu ya wale wanaowasili, IOM imesema. haitambuliwi kama wahamiaji. Tulipofika hapa, tuliambana m hatutambuliwi kama wahamiaji, na hivyo tulilazimika kulipia usafiri wetu wenyewe ili turudi nyumbani, Alisema Abdul Karim Bambara kutoka Ivory Coast. Na mawaziri wa mambo ya nchi za nje kutoka mataifa mawili hasimu ya mashariki ya kati, Iran na Saudi Arabia, wamekutana mjini Beijing leo Alhamisi, wakiahidi kufanya kazi pamoja ili kuleta usalama na uthabiti kwenye kanda nzima, kufuatia majadiliano yanayoongozwa na China. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya mazungumzo kati ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian na mwenzake wa Saudi Arabia Mwanamfalme Faisal bin Farhan, pande hizo mbili ziliapa kuendeleza kufanya kazi pamoja ili kuboresha uhusiano wao. Mkamiti Kibasi anayesoma ripoti kamili. Taarifa hiyo ilisema pande hizo mbili zilisisitiza umuhimu wa kufuatilia utekelezaji wa mkataba wa Beijing na kuanzishwa kwa njia ambayo inakuza kuaminiana na nyanja za ushirikiano pamoja na kusaidia kujenga usalama, utulivu na ustawi katika kanda. Tehran na Riyadh zilitangaza makubaliano yaliyosimamiwa na Beijing mwezi Machi kwa ajili ya kurejesha uhusiano ambao ulikuwa umedhoofika miaka saba iliyopita wakati waandamanaji nchini Iran waliposhambulia ofisi za ubalozi wa Saudi Arabia. Hatua ambayo haikutazamiwa kamwe ya kurudisha tena uhusiano kati ya taifa la Waislamu wa madhehebu ya Sunni la Saudi Arabia, muuzaji mkubwa wa mafuta duniani na Iran, taifa lenye washia wengi inayovutana vikali na serikali za magharibi juu ya shughuli zake za nyuklia inaweza kuleta mabadiliko makubwa ya uhusiano katika kanda yenye sifa ya misukosuko kwa miongo kadhaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Mao Ning, alipongeza mkutano huo wa leo, akiongeza kusema kwamba mawaziri wameishukuru China kwa mchango wake wa kuhamasisha mazungumzo. Chini ya makubaliano yaliyofikiwa mwezi uliopita, nchi hizo zitafungua tena ofisi zao za ubalozi na kuanza kuimarisha ushirikiano wa usalama pamoja na kiuchumi. Waendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mitaa katika mji mkuu wa Sudan ilikuwa mitupu hii leo Alhamisi wakati upinzani wa kiraia ukiendaa kuadhimisha kumbukumbu muhimu katika mapambano ya miongo kadhaa dhidi, dhidi ya utawala wa kijeshi kwa kufanya maandamano mapya dhidi ya majenerali. Wakitarajia maandamano, mamlaka ilitangaza kwamba Alhamisi hakuna kazi, na walioshuhudia walisema waliona kundi kubwa la jeshi katika mitaa ya Khartum tangu Jumatano. Wanajeshi pia walifunga madaraja ya mto Nayo yanayounganisha Khartum na viunga vyake Omduman na hatum kaskazini, mashuhuda wamesema. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemshawishi rais wa China Xi Jinping kutumia uhusiano wa China na Rusia kusaidia kumaliza vita vya Rusia nchini Ukraine. Macron alimwambia Xi wakati walipokutana leo Alhamisi mjini Beijing kwamba uvamizi wa Rusia nchini Ukraine umeathiri utulivu wa kimataifa. Najua ninaweza kutegemea wewe kuirejesha Rusia Kuliangalia hili na kila mtu kurudi kwenye meza ya mazungumzo, Macron alisema. Endelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu inatupeleka mpaka kule nchini Kenya, ambapo kiongozi mkongwe wa upinzani Kenya, Raila Odinga, leo ametangaza kwamba baada ya kukaa na kundi la wafuasi wake, sasa yupo tayari kukutana na Rais William Ruto kwa ajili ya kufanya mazungumzo ili kuleta uthabiti wa kisiasa nchini humo. Mwandishi wetu Kenneth Wandera anayoripoti ifuatayo. Odinga na kambi yake ya Azimio la Umoja wa Kenya anasema kuwa kuna haja kuu ya kufanyia marekebisho katiba ya mwaka 2010 ili kuondoa kasoro ya mfumo wa utawala wa serikali na mabaki ya mwisho ya urais wa kifalme Anayodai kuwa yanaongeza wasiwasi wasi kwamba licha ya katiba hiyo ya mwaka 2010 kuwa katika utekelezaji wake, utamaduni wa Kenya wa kisiasa unabakia na mfumo wa mshindi wa kura ya urais kuchukua kila kitu na kuacha walioshindwa bila chochote. Hilo ndilo analoeleza kuwa ni dhahiri katika utawala wa serikali ya Rais Ruto, lakini kwamba ili kuondoa ukiritimba huu wa madaraka, marekebisho ya katiba yanawafaa raia ya wote wa Kenya kwa mashauriano ya umma. Aidha, upinzani umeainisha vitushi saba vya kuelekeza mazungumzo kati yake na serikali ya Ruto na kikosikazi chake kitakuwa na majukumu mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na mapendekezo ya haraka ya hatua za kupunguza gharama za unga, umeme na mafuta na ada za shule, ukaguzi wa kitaalamu wa seva zinazotumiwa na IBC kabla wakati na baada wa wa ya, ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2022, mapitio ya uteuzi na kufutwa kazi kwa makamishina wa tume ya uchaguzi ikijumuisha muda wao wa kuhudumuna na kupendekeza sera za kitaasisi, taratibu za kisheria na kikatiba, mapendekezo ya marekebisho ya kisheria, kisera na kitaasisi ili kuboresha mfumo na michakato ya uchaguzi ili kuimarisha utamaduni wa uchaguzi huru na wa haki unaosimamiwa katika mfumo usio na upendeleo, uwazi, sahihi na unaoweza kuthibitishwa na salama kikosikazi hicho cha azimio la umoja Kenya wa Kenya kinachojumuisha wabunge Edwin Sifuna, Enokuambua, Ledama Olekina, Otiende Amolo, Mili Odhiambo, David Kosing na Amina Mnyanzi kinatakiwa kuwasilisha ripoti yake bungeni ndani ya siku 30 baada ya kuanzishwa mazungumzo, na iwapo hilo halitafanyika, upinzani utaondokea mazungumzo yanayopitisha muda na utaelekea kwenye maandamano. We will not the rights within the framework of Article 37 of our Constitution. Hata hivyo, Rais Ruto Alhamisi amenung'unikia matakwa ya upinzani yasiyoisha na kusisitiza kuwa hata vurugu na maslahi binafsi ya wanasiasa, na iwapo upinzani hutaki mazungumzo ya bunge, basi wasubiri hadi uchaguzi wa mwaka 2027 waingie kwenye serikali yao. Jameni, tuache kusumbua wananchi, nyinyi kama viongozi, tuendeni kule bunge, twende tuongee maneno ya viongozi kule bunge. Ruto angali anasisitiza kuwa maswala yanayohusu uchaguzi yamepitwa ya na wakati na muda uliopo sasa ni kujenga taifa. Hata tufanye maandamano kutoka asubuhi mpaka jioni, hata tuweke sufuria kwa kichwa na tuongeze kwa mgongo, bei ya chakula ita, itashuka chini. Bobi Mkangi, mtaalamu wa katiba ya Kenya, anaeleza kuwa swala la kusuluhisha migogoro ya uongozi ni la kisiasa wala si la kikatiba. zikizidi kuwa vile basi katiba na sheria zitakuwa tu ni wino katika karatasi. E, kama hatutaheshimu yale ambayo yako katika katiba, siku nenda rudi, tutakuwa tu tunafanya mabadiliko ya katiba na sheria na tusuluhishi chochote. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba rais wa China Xi Jinping, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen wamekutana mjini Beijing kwa mazungumzo juu ya kuimarisha ushirikiano kati yao. Katika kikao na waziri mkuu wa China Lin Quing, Von der Leyen amesema kwamba uhusiano kati ya Umoja wa Ulaya na China umekuwa wa kutatanisha hapo miaka ya hivi karibuni. Kenneth Bwire anayoripoti ifuatayo. Von der Leyen ameongezea kusema kwamba hali ya baadaye ya mafanikio katika uhusiano wa kiuchumi yatategemea namna viongozi hao watakavyosimamia na kuamua vigezo vya uhusiano baina ya nchi hiyo na umoja wa Ulaya. Amesema kwamba hatua ya kujitenga na China siyo nzuri. Ni muhimu na tena muhimu sana kwamba tunakuwa na mazungumzo kati yetu na tuendelee kuzungumza. Sisi ni washirika wakubwa kubwa wa kibiashara. Umoja wa Ulaya ni soko kubwa la bidhaa za China, huku China ikiwa ya tatu kwa kununua bidhaa kutoka Umoja wa Ulaya. Tunahitaji kusawazisha uhusiano wetu wa kiuchumi. China na Umoja wa Ulaya zinahitaji kushirikiana kwa karibu sana katika kutafuta changamoto zinazoikumba dunia. Kabla ya mkutano kati ya viongozi hao watatu, Macron na mwenzake wa china Xi Jinping wametoa wito wa kufanyika mazungumzo ya amani haraka iwezekanavyo ili kumaliza vita nchini Ukraine huk Wacheni tuanze kuzungumzia amani na utulivu, tutakuwa na fursa ya kujadiliana kuhusu maswala mengi leo na kesho kuhusiana na hali ya mashariki ya kati, uhusiano kati ya Saudi Arabia na Iran na shukuru China kwa kusimamia hatua hiyo muhimu. Macron amesema kwamba anamtegemea Rais Xi Jinping kuhakikisha kwamba Rasha inachukua maamuzi sahihi kuhusiana na vita vyake nchini Ukraine na kuanza pia mazungumzo Commencons a parler de paix et stabilite, nous aurons l'occasion de revenir sur beaucoup Ni lazima fisi... tuhakikishe kwamba silaha za nyuklia hazitumiki yaman, na hatuanzi vita vya nyuklia tupinge matumizi yaman ya silaha za kemikali kwa kila hali na tupinge mashambulizi dhidi ya miundo mbinu za kiraia kama mfano wa umeme na tuanze mazungumzo ya amani haraka iwezekanavyo. Ziara ya Macron nchini China ambayo ni ya kwanza tangu mwaka 2019 inafanyika wakati mataifa ya Magharibi yanaendelea kuihimiza Beijing kushinikiza juhudi za amani nchini Ukraine. Japo Beijing imesema kwamba haiegemei upande wowote katika vita vya Ukraine, rais Xi amekemea uvamizi huo. Macron amesema kwamba anataka kuwa sauti inayounganisha Ulaya kwa jumla kuhusu Ukraine na kwamba ziara yake nchini China ni dhihirisho la juhudi zake. Vilevile amesisitiza umuhimu wa kufanyika mazungumzo kati ya China na Ufaransa wakati huu ambao ameuita kuwa mgumu. Ziara hiyo imefanyika wakati China inakabiliwa na shinikizo kubwa kuhusu kisiwa cha Taiwan, huku rais wa Taiwan Tsai Ing-wen akikutana na spika wa baraza la wakilishi la Marekani Kevin McCarthy katika jimbo la California jana Jumatano. Tsai amefurahishwa na mazungumzo hayo na kusema kwamba wameonyesha kwamba kisiwa hicho hakijatengwa na jumuiya ya kimataifa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Zaidi ya miaka kumi baada ya Sudani Kusini kuondoka kutoka Sudan, kiasi cha watu kumi na wawili raia wa Sudani Kusini huenda wanaishi nchini Sudan bila ya kuwa na uraia wa nchi yeyote kati ya hizo . Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imesema katika ripoti hii, kutoka mji mkuu wa Sudan, Khartoum. Mwandishi wetu Henry Wilkins amekutana na watu wasiokuwa na makaratasi halali na kugundua kuwa wana matatizo ya kupata ajira, elimu pamoja na huduma za afya. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Bashir ni mmoja wa Wasudan kusini wengi ambao wameshindwa kupata uraia au nyaraka za kuwatambulisha nchini Sudan tangu mwaka 2011 wakati Sudan kusini ilipojipatia uhuru wake. UNHCR inasema takriban wa Sudan Kusini milioni moja nukta mbili walioko nchini Sudan huenda wako katika hali kama hiyo. Sheria ya kuwapatia uraia watu baada ya nchi hizo mbili kugawanyika mwaka 2011 haijaidhinishwa kikamilifu, na kusababisha matatizo ya kisheria kwa wale ambao hawana mawasiliano na Sudan Kusini, mbali na kuonekana na serikali ya Sudan kwa kiasili ni wa Sudan Kusini. Ibrahim Almas Deng anatokea katika ile ambayo hivi sasa ni Sudani Kusini. Aliishi mjini Khartoum tangu alipokuwa mtoto mdogo. Kama unavyoniona, mimi ni mgonjwa, napatiwa matibabu, lakini sina mawasiliano na dunia ya nje. Madaktari wamenishauri nisafiri kwenda nje ya nchi kupata matibabu. Kaka yangu aliwasilisha makaratasi yangu na usalama waliaidhinisha, wizara ya mambo ya ndani pia, lakini raisi bado hajakubali ni takriban miezi nane sasa. Mahjoub Mahdi Madani ni rais wa taasisi ya Southern Sudan Migrants and Returnees, kundi lililoundwa kuwasaidia na kuwatetea wale wasiokuwa na nyaraka halali. Serikali ya sasa haijafanya chochote kwa sababu kila kitu kinarudi kwenye sheria ambayo inasema kuna haja ya kuangalia vile vinavyohitajika katika kupata uraia. Kwa hiyo, kwa kweli hali ni ngumu sana kwa wale wanaorejea kutoka kusini. Kama mtu ambaye hana nyaraka halali atoe majina ya raia wa Sudan ambao wanaweza kuthibitisha kuwa alishi nchini Sudan kwa miaka fulani, wanashindwa kupata nyaraka halali za utambulisho. Madani anasema taasisi yake imefanikiwa tu kuwasaidia takriban watu elfu sita kupata uraia. UNHCR inasema hali ya kisheria ina mkanganyiko na vigumu kufafanua kwa sababu inahusu watu wanahisia kwa nchi ipi. Wameiambia VOA kwamba watu wengi wasio na nyaraka halali wamepewa hadhi ya ukimbizi nchini Sudan, lakini wamekataa kwa sababu inakuja na unyanyapaa na haiwaruhusu kufanya kazi nao. Mwakilishi wa UNHCR kwa Sudan, Alex Bishop, anasema suluhisho ni vyema liwe kuhusu wale ambao hawana nyaraka halali. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Kenya, ambako kambi pinzani za kisiasa nchini humo, muungano wa rais William Ruto wa Kenya kwanza na Azimio la Umoja wa Kenya Coalition wakiongozwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, kwa sasa ziko katika harakati muhimu za kuweka mikakati kuhusu pendekezo la rais Ruto na Odinga la kutaka wabunge wa pande mbili kushiriki katika mazungumzo ya kufuta utata wa kisiasa Wakati rais Ruto anasisitiza kwa mazungumzo yote yanafaa kuwa ndani ya mfumo wa bunge, Odinga anataka mazungumzo yafanyike nje ya mfumo wa bunge na yawe sawa na mkataba wa kitaifa wa mwaka elfu mbili na nane ambao ulipitishwa kati yake na rais wa wakati huo Mwai Kibaki na Kofi Annan ili kuzuia ghasia za uchaguzi zilizofuata. Je, wafuatiliaji wa, wa siasa nchini humo wanasemaje? Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatupasha zaidi. Muungano wa Azimio la Umoja One Kenya wa Odinga na wabunge wa serikali ya Rais Ruto ya Kenya kwanza wanatazamiwa kufanya vikao vya wabunge Alhamisi hii na Jumanne ijayo mtawalia, kabla ya Jumanne Aprili 11 wakati bunge la Kenya linarejelea rasmi vikao vyake kuchagua wawakilishi kwenye mazungumzo ya kujadili mapendekezo ya Rais Ruto kuhusu mapatano kati yake na Odinga kuondolea nchi uhasama wa kisiasa. Hata hivyo, kambi hizi mbili hasimu za kisiasa zinaendelea kuchukua misimamo mikali hata kabla ya kikao rasmi cha wawakilishi wa katika mazungumzo wa hayo kufanyika wakati Rais Ruto anasistiza kuwa mazungumzo yote yanapaswa kuwa ndani ya mfumo wa bunge, Odinga anataka mazungumzo yafanyike nje ya, ya mfumo wa bunge na yawe sawa na mkataba wa kitaifa wa mwaka 2008 ambao ulipitishwa kati yake na Rais Mwai Kibaki chini ya upatanishi wa Kofi Annan na na kuipa Kenya serikali ya mseto aliyekuwa waziri mkuu ili kuzuia ghasia za uchaguzi zilizofuata baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais ambayo yalitangaza Kibaki kuwa mshindi. Odinga na kambi yake ameazimia kushinikiza kubuniwa kwa wawakilishi wanaojumuisha na, wabunge na wataalamu wengine kutoka nje ya bunge. huku Rais Ruto akionekana kutoshawishika kabisa na kuguswa na wazo la upinzani la kuwarejesha kazini makamishina wanne wa tume ya uchaguzi IBC waliofutwa kazi na vilevile kufunguliwa kwa seva za uchaguzi wa Agosti 9 kuwa sehemu ya mazungumzo. Odinga anasema mambo hayo hayawezi kuepukika katika mazungumzo yote, huku akitishia kurejelea maandamano iwapo hatahisi kuna ishara mapema ya ukosefu wa umakinifu na serikali ya Rais Ruto. Kauli ya Odinga Jumanne wiki hii kwa macho ya wafuatiliaji wa, wa siasa za Kenya inaashiria ugumu wa misimamo mikali kutoka kwa pande mbili, hata wakati Ruto pia anasistiza kuwa mazungumzo hayo yatafanyika tu kupitia mfumo wa bunge. Baraza Nyukuri, mtaalamu wa maswala ya kisiasa nchini Kenya, anaonya kuwa iwapo misimamo mikali hiyo inaanza kuchukuliwa mapema hivi, huenda pakawa na nafasi finyu za makubaliano thabiti kuweka mwafaka wa kisiasa. Kila upande iko na wale ambao tunasema wafuasi suku wako na misimamo ambayo ni kali sana na hawezi kuelekeza, kamba kuna ukosefu wa uaminifu kati ya pande zote, na hasa mwananchi wa kawaida hawezi kufaidika kwa yale masungumuzo, hasa ikienda bungeni, ni kama wanasungumuza kama wabunge na wanasiasa. Rais Ruto kando na kueleza kuwa mazungumzo ya kisiasa yanayofanyika yanazunguka mchakato wa kuibuni tume mpya ya uchaguzi, kuundwa kwa ofisi ya kiongozi rasmi wa upinzani bungeni na kupewa mamlaka zaidi ya kisiasa, pamoja na kutafutwa kwa suluhu ya gharama ya maisha nchini Kenya. Odinga anaeleza maswala ya urejeshaji chini wa gharama ya maisha unastahili kufanyika kwa haraka na si swala la wabunge kujadiliana. Gharama ya maisha ni changamoto la kitaifa na ni changamoto la kimataifa pia. Sio nchi zetu za bara la afrika mashariki peke yake ndio tuko na tatizo la gharama ya maisha kupanda, ni tatizo la kimataifa, sehemu nyingi duniani kwa sababu ya mambo mengi. Akiwa Kigali, Rwanda wiki hii, Ruto ameeleza kuwa serikali yake haitaruhusu upinzani serikalini kama alivyofanya rais wa zamani uhuru kenyatta mwaka 2018 akisema kwamba kinachohitajika kufanywa kitatekelezwa kupitia mfumo wa bunge ili kuruhusu serikali yake kuzingatia ufufuaji wa uchumi will be no handshake but there will be an engagement in parliament on the issues that have been raised Odinga ambaye anasema mazungumzo lazima yazingatie gharama ya juu ya maisha, haki katika uchaguzi, na kurejeshiwa kazini kwa makamsha na wanne wa IBC na fidia kutolewa kwa waathiriwa ukatili wa polisi, wakiwemo wanahabari, kulipa au kuondoa ada zote za matibabu na gharama za mazishi kwa waliopoteza maisha. Amesistiza kuwa nia yao si kuingia serikalini. So, Mark Bichachi mfuatiliaji wa siasa za Kenya anaeleza kwa misimamo mikali ya sasa itayeyuka wakati mfumo wa mazungumzo utakapotolewa, kwamba kwa sasa yanayotukia ni sehemu ya majadiliano ya aina yoyote. Wote watakubali wata kusema kwamba hii inawezekana, hiki hakiwezekani, ama hiki kinawezekana katika namna hii, lakini sio katika namna hiyo nyingine. Kwa hivyo, kwa muda huu wa sasa tunaona kwamba kutakuwa na, na, kwa kimombo inaitwa kumaanisha kwamba watasimama wakisema kwamba bei minimum zao lazima zitimike, zi, zi, zi lakini tukiendelea hapo baadaye tutaona kwamba watakuwa na mazungumzo. Wataalamu wanakubaliana kwamba maandamano ya kila wiki dhidi ya serikali yameiweka serikali ya Rais Ruto katika hali ngumu ya kukabiliana na taswira mbaya ya kitaifa na kimataifa, kushuka kwa ukusanyaji wa mapato na vyanzo vyake na kushuka kwa imani ya wawekezaji ndani ya taifa la Kenya. Wanderannderasauti ya Amerika, Nairobi. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Tunisia Kais Said leo Alhamisi alikataa masharti ya shirika la kimataifa la fedha IMF ambao liko kwenye mazungumzo yaliyokwama na nchi hiyo yenye deni kubwa juu ya mpango wa kuiokoa kuhusiana na masharti ya IMF ambayo yatasababisha umaskini zaidi, haya ya kubaliki, Said aliwaambia waandishi wa habari katika mji wa pwani wa Monaster. Maafisa wa Afrika Kusini wanasema washukiwa tisa ujambazi waliuawa katika majibizano ya risasi na polisi wakati wa jaribio la wizi wa fedha lilozuiwa siku ya Alhamisi. Kikosi cha kukabiliana na hali hiyo kilifuatilia kundi hilo hadi anwani ya Sebokeng kitongoji cha kusini mwa Johannesburg ambapo washukiwa walikuwa wakienda kushambulia gari lililokuwa na fedha, polisi walisema. Na msururu mrefu wa watu wanaonekana wakitembea kwenye jangwa kaskazini mwa Niger. Watembeaji wenye nguvu waliwekwa mbele na dhaifu zaidi walikuwa nyuma. Kila wiki mamia ya wahamiaji wengi wanaofukuzwa Algeria huishia Asamaka, kijiji cha kwanza kwenye mpaka wa Niger zaidi ya wa wahamiaji elfu nne na mia tano kati yao hadi sasa wamefariki katika eneo hili la Sahara, wakiwemo raia wa Mali, Guini na Ivory Coast, lakini pia raia wa Siria na hata wa Bangladesh ambao wametembea umbali wa kilomita 15 ili kuingia kwenye eneo jipya. Na hadi hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika, ambayo matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Aida Isa. Usikose kujiunga na wenzetu kwenye matangazo ya kwa undani. Naitwa Sunday Shomari, imeshirikiana na mkamiti Kibayasi na wategeni wote. Usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.