Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa tarehe 7 Aprili mwaka wa 2023. Naitwa Patrick Ndwimana na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Plus 254 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Gate Tanzania, Redio Rakombu na Gana DRC Radio, RFM Kisangani, Itume Redio Kitale Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, na UBC Redio nchini Uganda, kati ya nyingine, vilevile vile, kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Katika ripoti zetu leo, waziri mmoja nchini Uganda aziwiliwa jela kwa tuhuma za ufisadi. Kulikoni? Waziri Kitutu ambaye anashughulikia masuala ya Karamoja na anakabiliwa mashtaka mkiwemo kutumia vibaya ofisi yake, na vilevile kutumia mali ambayo ilikuwa inafaa kuwasaidia watu wasiojiweza visivyo na katika taarifa nyingine rais wa zamani wa Mauritania Mohamed Ould Abdel Aziz akana mashtaka ya ufisadi yanayomkabili. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Jeshi la Israel limesema Alhamisi kwamba wapiganaji wa Lebanon wamerusha makombora mazito na kupelekea wakazi wa kaskazini wa kaz mwa Israel kukimbilia kwenye mahandaki ya kujikinga bomu, huku watu wawili wakijeruhiwa na kuongeza hali ya taharuki siku moja baada ya polisi wa taifa hilo kufanya misako kwenye maeneo muhimu ya kidini mjini Jerusalem. Taarifa zimeongeza kusema kwamba roketi 34 zilirushwa ndani ya Israel wakati 25 zikitunguliwa na mfumo wa ulinzi wa anga wa Iron Dome. Idadi kubwa ya roketi zilizorushwa imeongeza hofu ya kuongezeka kwa mashambulizi wakati kundi adui la Israel linaungwa mkono na Iran, Hezbollah likiendelea kutikita mizizi kwenye maeneo mengi kusini mwa Lebanon. Katika siku mbili zilizopita, hali ya taharuki imeongezeka kwenye eneo takatifu la msikiti wa Al Aksa mjini Jerusalem pamoja na kwenye mpaka wa Israel wa Gaza. Waziri Mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu ameapa kwamba Israel itajibu vikali. Ripoti mpya iliyotolewa na watafiti kutoka chuo kikuu cha Johns Hopkins hapa Marekani imesema kwamba China imepata pointi nyingi zaidi katika kushughulikia kusaidia baadhi ya mataifa kia ya kiafrika yaliyoelemewa na madeni. Ripoti hiyo ni kutokana na tathmini ya kina ya namna Beijing ilivyotekeleza programu ya kusaidia kwenye madeni maarufu Service Suspension Initiative ama DSSI inayolenga mataifa yaliyoelemewa kama vile Angola na Zambia, ukiangazia nchi tatu za Kiafrika: Kenya, Zambia na Angola. Utafiti huu mpya unaonyesha jinsi jitihada za China za kukabiliana na madeni zilivyotofautiana, lakini unaonyesha kwamba kwa ujumla nchi zilitimiza wajibu wao. Mpango wa DSSI ulianzishwa elfu mbili na ishirini na IMF pamoja na benki kuu ya dunia, wakati wa mwanzo wa janga la Korona, ukipendekeza kwamba mataifa ishirini tajiri duniani, yani G20, yasitishe kwa muda kukusanya madeni yao kutoka kwenye mataifa maskini duniani. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yelen na mkuu wa Benki ya Dunia David Malplus hivi karibuni wamelaumu China kwa kuwa kizingiti cha utekelezwaji wa programu hiyo. Naibu waziri wa Marekani Kamala Haris wiki iliyopita alikuwa nchini Zambia wakati akiomba wakopeshaji wake, China ikiongoza, wajaribu kutathmini upya mikopo yao. Ubalozi wa China nchini Zambia hata hivyo umekashifu Yelen ukisema kwamba matamshi yake hayana msingi wowote na rais wa zamani wa Mauritania Mohamed Ould Abdelaziz Alhamisi amekanusha mashtaka ya ufisadi na kujitadirisha kwa njia haramu katika kesi nadra ya ulaji rushwa inayomkabili. Uh, Patrik Ndwimana anatuarifu zaidi. Azizi ambaye aliiongoza Mauritania kuanzia mwaka 2008 hadi 2019 alishtakiwa mwezi Januari mwaka huu pamoja na wengine kumi akituhumiwa kutumia vibaya mamlaka yake ili kujilimbikizia mali haramu. Akiwa mahakamani mjini Nouakchott Aziz alisema mashtaka haya hayana msingi na hamna ushahidi wowote kuyahusu. Azizi mwenye umri wa miaka 66 na jenerali wa zamani wa jeshi anakabiliwa na mashtaka ya kujitajirisha kwa njia haramu, kutumia vibaya madaraka, kushawishi biashara na utakatishaji wa fedha. Aliendelea kukana kufanya kosa lolote. Watuhumiwa wenza ni pamoja na mawaziri wakuu wawili wa zamani, vilevile vile mawaziri wa zamani na wafanyabiashara. Mimi ni mwathirika wa njama ya wale niliyowapinga, Aziz alisema baada ya mahakama kumsomea mashtaka, baada ya kesi kuahirishwa mara mbili. Kama hapo awali, Aziz aliitaja katiba ya Moritania akisema inakataza hatua ya kumshtaki rais kwa vitendo alivyofanya akiwa madarakani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Wanawake na wanaume wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan Alhamisi walibaki nyumbani wakati taasisi hiyo ikiomba ufafanuzi kutoka utawala wa Taliban kufuatia taarifa iliamrisha wanawake wote kutoka nchini humo wafukuzwe kazi kutokana na jinsia ya yao. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric akiwa mjini New York amesema kwamba baraza la usalama lilifahamishwa kuhusu suala hilo Alhamisi na kwamba taasisi yake inaendelea kushauriana na Taliban. Dujarric ameongeza kusema kwamba wanawake wa Afghanistan ni muhimu kwenye masuala yote ya shughuli za Umoja wa Mataifa nchini humo. Tangazo la wiki hii kutoka Taliban la kufuta wanawake wote wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa ni la kwanza katika historia ya taasisi hiyo tangu ilipobuniwa 1945. Tangazo la utawala huo linafuatia amri ya hapo awali ya kuondoa haki za wanawake kufanya kazi pamoja na kuhudhuria masomo miongoni ma nyingine. Walinzi wa bahari wa Japan wanaendelea na operesheni ya kutafuta na kuokoa ndege ya helikopta ya kijeshi iliyotoweka kwenye mitambo Alhamisi karibu na visiwa vya kusini magharibi, karibu na Taiwan. Yasunori Morishita ambaye ni kiongozi wa vikosi vya kijeshi vya ardhini vya Japan GSDF, wakati akizungumza na wanahabari Alhamisi, amesema kwamba helikopta hiyo aina ya Black Hawk inaaminika kuanguka baharini kufuatia kuonekana kwa vifusi vinavyofianana na vya ndege karibu na eneo hilo. Maafisa wa GSDF wamesema kwamba helikopta hiyo ilikuwa imebeba watu kumi wakati ikifanya uangalizi karibu na kisiwa cha Miyakojima, takriban kilomita 400 mashariki mwa Taiwan. Ndege hiyo ilitoweka Alhamisi kwenye mtambo wa mawasiliano wa reida saa 10 na dakika 33 jioni saa za huko. Meli za ulinzi za kijeshi za Japan tayari zimetumwa kujiunga na tumu, timu, timu ya GSDF kwenye eneo la tukio ili kusaidia kwenye operesheni za uokozi. Hii ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kule, unatupeleka huko Uganda ambapo waziri wa masuala ya Karamoja nchini humo anazuiliwa katika gereza la Luzira baada ya kufunguliwa mashtaka ya ufisadi kuhusiana na wizi wa mabati ya msaada na kuisababishia serikali hasara ya mabilioni ya pesa. Goretti Kitutu Kimono anaziwiliwa, anaziwiliwa kuhusiana na sakata hiyo ya ufisadi ambayo inawahusisha pia makamu wa rais, waziri mkuu, spika wa bunge na mawaziri wengine akiwemo waziri wa maadili na waziri wa fedha. Mwenzetu Kenneth Bwire amezungumza na Sama Mubale, ni mwandishi wa habari huko mjini Kampala. Kitutu ambaye anashughulikia masuala ya Karamoja na anakabiliwa mashtaka mkiwemo kutumia vibaya ofisi yake na vilevile kutumia mali ambayo ilikuwa inafaa kuwasaidia watu wasiojiweza visivyo. Uh, huyo waziri alikuwa na ndugu yake ambaye anaitwa Michael Naboyo Kitutu ambaye pia alikuwa katika shutuma hizo, lakini si, kumbuke kwamba sio waziri wa masuala ya Karamoja pekee ambayo yuko katika sakata hii. Uh, kuna baadhi tu ya mawaziri mbalimbali ambao wako katika orodha ya mkaguzi mkuu wa serikali, mkiwemo waziri mkuu uh, Robin Anabanga, mkiwemo uh, naibu raisi uh, Alupo uh, mkiwemo vilevile na waziri wa fedha Matia Kasaija, waziri wa masuala ya Afrika Mashariki Rebeka Kadaga na wengineo. Umewataja wengine ambao wanashukiwa kwamba walihusika na sakata hiyo ya wizi wa mabati ambao umeyataja kuwa ya watu maskini. Nimesikia ukimtaja makamu wa rais ama msaidizi wa rais Yoeri Museveni ambaye ni Jessica Lupo, na iyo roda vile vile inahusika na spika wa bunge Anita Mong ambaye anashughulika na masuala yote ya sheria, kutunga sheria bungeni. Robina Navanja umemtaja waziri mkuu uh, waziri wa masuala ya jumuia ya afrika mashariki naibu waziri mkuu Rukia Isanga, Masia Kasaija waziri wa fedha, Judith Navakova waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya mijini, waziri anayehusika na masuala hata ya maadili ya taifa. Haya majina yote yapo wapi? Mbona hatuyasikii? Tunasikia mtu mmoja na ndugu yake ambaye ha hayupo serikalini, waziri wa masala ya kara moja ndiye anahusika, ndiye mhusika mkuu ambaye alipatiwa wajibu wa kushughulikia ugavi wa mabati hayo, uh, kuna kufanya, na kuhakikisha kwamba yanafikia watu ambao yanafaa kuwafikia. Uh, ilikuwa tu siku ya kusikiliza baadhi ya maoni yake. Uh, jambo ambalo linamfanya yeye kuwa katikati hii ni kwamba yeye ndiye alipewa na uwajibu wa kuona kwamba haya mabati yanafikia watu ambao wanapaswa kuwafikia. Hatujajua kwa sasa kulingana na mwelekeo wa serikali uh, ni nani ambaye atakuwa anapelekwa uh, katika mbuga za sheria na swala hili, lakini serikali, labda ofisi ya mkaguzi mkuu wa serikali itakuwa inatoa mwongozo uh, tujue ni nani mwingine ambaye kesi yake inasikilizwa katika mahakama ya ufisadi. Serikali imesema mahala popote mabati haya yalipo ama yalishatumika, na je imepoteza kiasi gani cha pesa sakata ambayo inasemekana kugharimu zaidi ya shili, kimo cha shilingi uh, bilioni moja na nusu hivi uh, pesa za Uganda na zaidi ya mabati elfu tisa ambayo yani, hayakutumika vizuri. Ni Sama Mobale akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Canada inalazimishwa kutetea hatua ya kufanya hali kuwa ngumu kwa waomba hifadhi kutoka Marekani kuingia Canada baada ya watu wanane kufa wiki iliyopita wakijaribu kuingia nchini humo kwa boti kwenye mto wa St Lawrence wakitokea Marekani. Vifo vya wahamiaji hao wakiwemo watoto wawili wakiwa na paspoti za Kanada vimeongeza uzito kwenye onyo za awali kutoka kwa wakosoaji wa makubaliano ya uhamiaji kati ya Marekani na Kanada kwamba yangepelekea waomba hifadhi kutumia njia hatari kuvuka mpaka huo. Mkataba huo ulifikiwa mwezi uliopita ulifanya marekebisho kwenye sheria ya Safe Third Country ambayo kwa muda mrefu imeruhusu maafisa wa mipaka kurejesha waomba hifadhi waliotoroka. Hata hivyo wanaounga mkono sheria huu wanasema kwamba inasaidia waomba hifadhi waliopo hatarini kwenye mataifa hayo kukubaliwa kuingia kwenye taifa la kwanza salama wanalofikia. Shirika la afya duniani WHO limesema Alhamisi, kwamba linaamini kwamba China ina data za kutosha kufichua chanzo cha janga la COVID-19, na kwa hivyo kuomba Beijing itoe kila taarifa ilizonazo kuhusiana na suala hilo kiongozi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kwamba bila kufichuliwa kwa taarifa zote zilizopo na China, uchunguzi uliopo hauwezi kukamilika. Ikiwa zaidi ya miaka mitatu tangu kutokea kwa janga la COVID-19, mjadala mkubwa wa ungali unaendelea ili kubaini chanzo chake. Swala hili long limeleta utata miongoni mwa jamii ya wanasayansi pamoja na taasisi tofauti za Marekani, baadhi wakisema kwamba maradhi hayo yalianzia kwa wanyama na kuingia kwa wanadamu, huku wengine wakiamini kwamba yalianza kwenye maabara mmoja mjini Wuhan China, suala ambalo China imeendelea kukanusha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo inasikika huko Bukavu, DRC kupitia Radio Vision Shala. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mara ya kwanza imetambua mchango wa Simo Kimbangu katika kupigania uhuru wa nchi hiyo. Kimbangu ambaye anachukuliwa na Wakongo wa wengi kama shujaa na mtume aliunda, aliunda dini dhidi ya ukoloni wa Wabeleji. Serikali imetangaza kwamba kila April 6 itakuwa siku ya kumwenzi Kimbangu. Mitima De La Chance anaarifu zaidi kutoka mjini Bukavu. Wakiwa wamevaa sare za rangi nyeupe na ya kijani kama kawaida, huku wakiwa na ngoma, matari na mziki kwa ujumla, maelfu ya waumini wa Kimbangu waliandamana barabarani kwa furaha, wakisema huu ni ushindi wa dini yao hiyo iliyodumu sasa tangu karne moja na miaka miwili. Kamil Kamukuta Ibumba ni miongoni mwa viongozi wa chuo kikuu cha Kimbangu mjini Bukavu. Papa Simoni Kimbangu aliweza kutumwa na Bwana wetu wa Yesu Kristu, na wakati aliweza kuzaliwa mnamo tarehe kumi na mbili mwezi wa kenda mwaka wa elfu moja mia nane makumi nane na saba alikuja kwa ajili ya kukomboa ngozi nyeusi. Na hiyo Papa Simoni Kimbangu alifungwa miaka makumi tatu muprizon pa Lubumbashi. Alikuwa kondanea mor na aliweza kufariki tariki 12, ya mwezi wa 10 mwaka 1951. Donc alifungwa na aliteseka kwa ajili ya uhuru ya nchi yetu ya Kongo na kwa ajili ya uhuru ya Afrika nzima. Na mwaka 2021 aliposhiriki maazimisho ya miaka 100 miya ya kuundwa dini hii ya Kimbangu mjini Nkamba ndani ya jimbo la Kongo Central rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Antoine Chisekedi Chilombo aliahidi kutenga siku ya kumwenzi Simon Kimbangu na zamira ya kiafrika kwa ujumla dhidi ya ukoloni. Pasta Mombo Musilamu Egeni ni msimamizi wa wanawake wa Kimbangu katika jimbo la Kivu Kusini. Ujumbe minamtumia president wetu raisi, tunafurahi sana tunafurahi sana na Mungu amubariki Simon Kimbangu sababu alisema hivi mutu mweusi atakuwa mzungu na mzungu atakuwa mweusi aiko ya mwili ya, lakini ile kazi muzungu alikuwa anatumika leo inatimilika. Mtu mweusi ndio iko kwa ile nafasi kukichwa. Maana yake semaka ni vya kweli lakini kiukweli, Simon Kimbangu alitoa mafunzo ya aina gani kwa wafuasi wake alipokuwa bado hai? Izidor Kikukama ni miongoni mwa walimu wa Ukimbangu mjini Bukavu. Tulikuwa wakati ya ukoloni tukiabudu Mungu, tunasoma misa kwa Kilatini na sisi tuko watu weusi wa tunaabudu Mungu kwa lugha. Hatusikie Kimbangu alikia kutugomboa, tunaanza kuabudu Mungu kupitia mila yetu tabia yetu na lugha yetu. Hiyo ni ibada inaaminisha kama Yesu ni mtu mweusi. Anaikala Nkamba Jerusalem na anajionyesha kimutu, na njo wanaongoza kanisa hili, ili kanisa ilikuwa ikiongozwa na mwanadamu tayari kama ilikwishafungwa. Tuna tuna imani kama wakati Mungu anapenda itakuwa kanisa ya serikali. Pamoja na kupongeza wafuasi wa Kimbangu, baadhi ya wapinzani wa kisiasa wamekumbusha kuwa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko wazi kwamba mamlaka haitakiwi kuegemea upande wowote wa, wa kidini. Nitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, rais wa ufaransa Emmanuel Macron akiwa ziarani mjini Beijing jana Alhamisi, alimtaka rais Xi Jinping kutumia uhusiano wake mzuri na Russia ili kumshawishi rais Vladimir Putin akubali kuzungumza na rais Zelenski ili kumaliza vita vya Ukraine. Nimezungumza na Amini mdau ni mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia ya kimataifa na kutaka kujua kauli ya Macron inamaanisha nini. Hii yamaanisha kwamba umuhimu wa China katika masuala ya kimataifa na ukaribu wa, wa China na na Rusia na uwezo wao wa kuweza kushawishi Rusia wa kutumia nguvu zake za kisiasa na pia nguvu za kirafiki na nguvu za kichumi ili kupata suluhisho katika hili swala la la vita baina ya Russia na Ukraine. Unadhani Macron uh, kumwambia wazi uh, anajitenga na msimamo wa nchi nyingine za magharibi katika hili swala la Ukraine? La. La, nafikiri kutokana na gharama uh, ambayo imepatikana ya kuvilipia vita hivi kwa nchi za magharibi haswa vile nchi za NATO nafikiri maneno ya Macron ni maneno ambayo kwamba yaliyozungumzwa na viongozi tofauti wa magharibi, kwa sababu ukiangalia katika msafara wake wa kwenda China, alikuwa pamoja na chief chief commission European Commission chief, Ursula von der Leven, Leyen alikuwa ni mmoja katika watu waliokuwa katika msafara wake. Kwa hiyo bila shaka haya si ma maneno ya, ya Ufaransa peke yake bila shaka ni maneno ambayo kwamba yalizungumzwa na viongozi wengine wa magharibi kabla haja kwenda China. Kuna uhasama mkali sana kati ya Marekani na, na China wakati huu, na Marekani imesema waziwazi kwamba haina imani na China kwamba inaweza ikaishawishi Russia ili iweze kukubali kuzungumza na Ukraine. Je, unadhani uh, hii sinaweza kukwamisha juhudi hizi ambazo makro anafanya na labda zi naye akaleta masharti yake, anasema ili nichangie katika kumaliza vita vya Ukraine na mi nataka Marekani ikubali hiki na hiki ili. bila shaka kuna changamoto katika mazungumzo ya kufanikisha kuzuia kwa vita hivi, kwa sababu hayo pia unazungumza yamezungumzwa ya me, ya me kidogo kwa, kwa, kwa umbali na Xi aliposema kwamba wakati utakapokuwa mwafaka, basi atakuwa atapata muda wa kuzungumza na uh, president uh, Zelenski wa Ukraine kwa hiyo ikimaanisha kwamba japokuwa alikwenda akazungumza na Putin wa Russia na akamweleza kuhusu swala la la kutafuta suluhisho katika vita hivi, bado hajazungumza na Zelenski. Kwa hiyo pengine mojawapo ya sababu ni kwamba kuna mambo maalumu ambayo kwamba yoyataka yawe sawa alafu azungumze pengine. Hayo mambo, baadhi ya hayo mambo ni uhusiano wa China na Marekani na uhusiano wa wa nchi za magharibi na, na, na Russia ama vikwazo vilivyowekewa Russia na nchi za magharibi kama vile NATO na vitu vingine vya kisiasa na vya kiusalama. Niamini Mwidau akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Vo Mitani. Leo katika VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, amezungumza na vijana baada ya kuibuka kwa mijadala ya umri gani sahihi kwa mtoto wa kike kuolewa. Kwa mujibu wa mijadala hiyo, mtoto mwenye umri wa miaka kumi na moja mpaka kumi na mitatu aliye baleh aruhusiwe kuolewa kwa amri ya mahakama, lakini vijana wana mitizamo tofauti, huku watetezi wa haki za binadamu wakilani mijadala hiyo. Kwa majina anaitwa Waziri Zambiko, ni mkazi wa Morogoro Kionda Mizani. Nikizungumzia suala la mwanamke katika umri wa kuolewa, uh, kwangu mimi, kwa upande wangu, naona twakike abidi aolewa kifisha miaka kumi na nane kwenda juu. Licha twakike kuna ingi wanawai kuvunja ungo, wenyewe wanasema kwa kama mtuakike ashai kuvunja ungo, wengine wanasema mtu akike, eh, anaruhusiwa kuolewa. Hicho kitu inakuona hamna kitu kwangu mimi, kwangu mimi naona mtu akike akifisha miaka kumi na nane zaidi na kuendelea amekuwa shajitambua kiakili kabisa. Mwingine anai mtu akike, wengi wengine wanawai kuvunja ungo kabla miaka kumi na nane kwahiyo akishaolewa, kwahiyo mwingine anakuwa bado nakili zile za kitoto zinampelekea mpaka kwenye ndoa yake, kwa kudumu vizuri katika maisha yake. Kwa jina anaitwa Ana Wiswe, ni mkazi wa Morogoro. Kwa upande wangu mi naona umri ambao ni sahihi kwa mtoto wa kike kuolewa ni baada ya kufikisha miaka kumi na nane, kwa sababu akishafikisha miaka kumi na nane anakuwa ashakua ashakuwa mtu mzima tiari. Kiangalia kwenye nchi yetu msichana anaruhusiwa kuolewa miaka kumi na nane, ndo anajulikana ni kijana hapo, anajulikana ashakuwa. Kwa hiyo anatakiwa kuolewa akishafikisha miaka kumi na nane, sio baada tu ya kubale, kwa sababu kisha bale tu anakuwa bado kuna baadhi ya mani, mafunzo anakuwa bado hajapata. Kwa hiyo kwa upande wangu mimi naona umri ambao ni sahihi ni baada ya kufikisha miaka kumi na nane, ndo anatakiwa aolewe. Jina naitwa Safari Mwaikambo, ni mkazi wa Morogoro, kata ya Mkundi. Umri sahihi wa mwanamke kuolewa anapo baree ambapo anakuwa tayari via vyake vya uzazi naaminika vinakuwa vimekomaa, lakini pia unakuwa ni umri ambao ni salama, ambao hata mwanamke akipata mimba hawezi kupata madhara makubwa kama vile kwenda kwenye operesheni na mambo mengine kama hayo, lakini pia katika tamaduni za kisasa za katika nchi yetu ya Tanzania, wanawake wengi wamekiolewa katika umri mdogo, ambapo inapelekea kupata vif, vifo vingi vinavyotokana na mimba za utotoni, lakini umaskini kwenye familia ambazo zinakuwa zimepata ndoa kwenye umri mdogo. Mimi nasema umri wa mtoto wa kike kuolewa ni kuanza miaka ishirini, lakini kwa tamaduni zetu za kitanzania au wengine wanasema za Kiafrika ni kuanza kumi na nane, lakini ni miaka ishirini kwa sababu inakuwa hata mtu ana, anaweza kumudu ndoa yake, hata hivyo mtu anakuwa na akili Toto, unakuta vile viua wazazi bado vinakuwa havijakaa vizuri. Kwa hiyo kwa upande wangu mi nahisi ni sio, yani ni sawa akiwa kwanza miaka ishirini. Kwa majina naitwa mkazi hapa Morogoro. Kwa maoni yangu mimi, bwana ume, binti kuolewa ni kuanzia miaka kama 22 hivi kuendelea, kwa sababu nikisema 18, mimi nafikiri bado anakuwa hajakomaa kiakili. Kwa hiyo ni, ni vizuri zaidi kuanzia miaka 20, 22, 25, hapo inakuwa imekapoa. kwa majina naitwa Isabella Julius nitokea mkoa wa Morogoro. Kwa upande mm -hmm. wangu mtoto wa kike anapaswa kuolewa anapofikisha miaka 20, kijana mdogo ambaye atakayeweza labda kuolewa au kupeleka kwenye ndoa kabla kufikisha umri kuanzia miaka na nane hadi ishirini, ile inaweza ikamsababishia mtoto kwanza, yani, kukosa malezi maalumu kutoka kwa wazazi wake ama kwa mlezi wake, na pia tukiangalia asa kwa jamii zetu za huko vijijini ndani ndani ni watoto wa kike wengi sana mtoto kashindwa maisha ya hape, ya kule. Kwa jina naitwa Tatu, natokea mkoa Morogoro. Kwangu mimi, mtoto wa kike umri wa kuolewa tunaona, kama sheria unaonyesha kwamba miaka kumi na nane ndio mtoto wa kike anapaswa kuolewa. Kwangu mimi naunga mkono hiyo sheria ya miaka kumi na nane kwa sababu ukiangalia kwa umri ambao anaweza akawa amevunjwa ungo, anaweza akawa labda amevunjwa ungo kwa miaka kumi na nne au miaka kumi na tano ni bado ni umri mdogo. Kwa hiyo ili yeye yeah, aweze kuwa mama mwenye familia yake lazima aolewe uh, kwa miaka kumi na nane na kuendelea. Hata hivyo, watetezi wa haki za binadamu wametaka serikali iondoe sheria kandamizi zote na kuhakikisha ulinzi wa mtoto kisheria unapatikana katika sheria zote za misingi katika ulinzi wa mtoto lakini pia serikali irekebishe vifungu vya 13 na 17 vya sheria ya ndoa ili kuonyesha nia njema na kuondokana upotoshaji wa umri wa ndoa kwa Watanzania. Hii ni VOA mtaani. Langu jina Amri Ramadhani kutoka Dar es Salaam. <mulia> Shukrani sana Amri Ramadhani kwa makala hiyo ya VOA Mitaani. Niwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya Kumekucha Afrika yanasikika pia kupitia redio zetu washirika, ikiwemo Chuchu FM huko Zanzibar, Sunrise Radio huko Arusha Tanzania, Dodoma FM huko Dodoma, Redio Malaika huko Lubumbashi, Redio Semuliki huko Beni DRC. Punde Harison Kamau anakusomea muktasari wa habari za dunia. Jeshi la Israel imesema Alhamisi kwamba wapiganaji wa Lebanon wamerusha makombora mazito na kupelekea wakazi wa kaskazini mwa Israel kukimbilia kwenye mahandaki ya kujikinga bomu huku watu wawili wakijeruhiwa na kuongeza hali ya taharuki siku moja baada ya polisi wa nchi hiyo kufanya misako kwenye maeneo muhimu ya kidini mjini Jerusalem. Ripoti mpya iliyotolewa na watafiti kutoka chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani imesema kwamba China imepata pointi zaidi katika kushughulikia kusaidia baadhi ya mataifa kia Afrika, ya kiafrika yaliyoelemewa na madeni. Ripoti hiyo ni kutokana na tathmini ya kina ya namna Beijing ilivyotekeleza programu ya kusaidia kwenye madeni maarufu kama Suspension Initiative inayolenga mataifa yaliyoelemewa kama Angola na Zambia. Wanawake na wanaume wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan Walibaki nyumbani wakati taasisi hiyo ikiomba ufafanuzi kutoka utawala wa Taliban kufuatia taarifa iliyoamrisha wanawake wote kutoka nchini humo wafukuzwe kazi kutokana na, na jinsia ya yao. Walinzi wa bahari ya Japan wanaendelea na operesheni ya kutafuta na kuokoa ndege ya helikopta ya kijeshi iliyotoweka kwenye, kwenye mitambo Alhamisi karibu na visiwa vya Kusini Magharibi karibu na Taiwan. Yasunori Morishita, ambaye ni kiongozi wa vikosi vya kijeshi vya ardhini vya Japan, GSDF, wakati akizungumza na wanahabari Alhamisi, amesema kwamba helikopta hiyo aina ya Black Hawk inaaminika kuanguka baharini kufuatia kuonekana kwa vifusi vinavyofianana na ndege karibu na eneo la tukio. Serikali ya Canada inalazimishwa kutetea hatua ya kufanya hali kuwa ngumu kwa omba hifadhi kutoka Marekani kuingia nchini Canada baada ya watu wanane kufa wiki iliyopita wakijaribu kuingia nchini humo kwa boti kwenye mto wa St. Lawrence wakitokea Marekani. Vifo vya wahamiaji hao, wakiwemo watoto wawili wakiwa na paspoti za Kanada, vimeongezea uzito kwenye onyo ya awali kutoka kwa wakosoaji wa makubaliano ya uhamiaji kati ya Marekani na Kanada. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya Msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na kuanza vizuri wikend.