Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hamjambo, wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika VOA Express leo, siku ya Ijumaa, tarehe saba mwezi wa Aprili Ijumaa kuu kwa Wakristo kote duniani. Safi kabisa, ni kweli kabisa. Na huyo aliyezungumza hapo jina lake ni Abdu Shakur Abudi, tuko naye hapa studio nambari 15, kukusukumia mpango huu wa VOA Express na ni siku kama alivyosema mwenzetu uh, Shakuru, kwamba uh, Wakristo kote duniani wana, uh, uh, wanaadhimisha siku hii kuelekea wikendi ambayo E, ina, uh, inaenziwa na wengi kote duniani uh, hasa hao ambao ni waumini wa Kikristo. Tuna mengi kama ilivyo desturi yetu, tutakuwa tukiangalia jicho letu, ambapo tunaangalia uh, maswala ya watoto, ni mambo gani ambayo wanafanya ili e, watu wanafaa kufanya ili wasiwe kwamba wanategemewa sana na watoto. Na vilevile tutakuwa na vilevile burudani na, na spoti. E, ni hapa VOA Express Shabu. Na usisahau kwamba leo ni miaka 75 tangu WHO kuanzishwa kuadhimisha siku ya afya duniani. Ni maswala ambayo tutaangalia katika VOA Express hii leo. Basi twende moja kwa moja, tusipoteze muda. Kama alivyosema mwenzangu, tuangalie siku hii leo dunia inaadhimisha miaka 75 ya siku ya afya duniani ni siku ambayo huadhimishwa tarehe saba mwezi Aprili kila mwaka, na ni siku iliyotengwa na Shirika la Afya Duniani hapo mwaka 1948, madhumuni makuu yakiwa ni kuangazia maendeleo ya afya kwa watu wote, pamoja na maendeleo ambayo yamepatikana katika sekta ya afya katika miaka ya karibuni. Kauli mbiu ya mwaka huu ni afya kwa wote wachambuzi na wataalamu wa maswala ya afya wanasema kwamba changamoto chungu nzima pia zimejitokeza e, katika nyanja hiyo. Leo katika VOA Express tuzungumze na Daktari Bernard Muya, mtaalamu wa afya ya umma kutoka mjini Nairobi, Kenya, ambaye anaangazia hali ya afya katika ukanda wa Afrika Mashariki. Daktari Muya, swala la afya bila shaka ni pana mno kulijadili kwa kina katika kipindi hiki, na ndio maana napenda tuumulike hali ya afya kwa wanawake na vijana kwenye ukanda huo na mafanikio au changamoto gani ambazo tunaweza kusema ni changamoto kuu zimejitokeza tangu maadhimisho ya mwaka jana ya siku hii ya afya duniani? Kitu, kitu ile ya kutatanisha mriti ni ya kwamba watu wale covered na medical uh, na bima ya afya ni wachache sana. Unaweza kukuta watu kama youth ama wakinamama eh, ni kama ishirini kama E, i, i, wale kwa ni kwa hiyo utaona wengi watit, na ubaya ni ya kwamba pesa zile, kama kwa mfano, Kenya tumejuiameshaa government imeshatengeneza maneno ya pesa ya uti, hiyo pesa ni ya biashara, imesemekana kabisa ni ya biashara wakati tukizungumza hapo, uh, Dr. Muye umenieleza kwamba wanawake ndio wameathiriwa zaidi na hali mbaya ambayo ya kupanda kwa gharama ya maisha na kwamba wanatafuta matibabu eh, ya kienyeji, yaani wanakwenda kwa waganga wa kienyeji eh, badala ya kwenda kwenye zahanati au vituo vya afya ambapo wanasema kwamba wanatozwa pesa nyingi. Sasa labda swali hapa, wewe kama na pia kuna e, swala la mmesema um, uh, hapo kama madaktari mngependa pesa zaidi ziende mashinani kutoka kwa serikali kuu. Lakini katika kuangalia changamoto hizi zote kama mtaalam, nini ambacho unaweza kupendekeza katika eneo hilo, e, kama eneo nchi, e, wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, nini wanaweza kufanya, zinaweza kufanya ili kuboresha hali hiyo katika eneo hilo kwenda mbele? Asante sana, hiyo ni swali mwafaka kabisa ya kwamba nchi za Afrika hiyo ya Mashariki kama zingeshikana, iwe pesa zile zinatoka national treasury zinaongezwa kiasi, kwa sababu sasa unaona ni 95 iletwa huko, katika vile Abuja ilisemekana iwe ni 15 ya GDP ya kila kandi ya East Africa, pesa ziongezwa. Namba two exchange ya pasoneo katika hii nchi ya Afrika Mashariki, watu madaktari wale specialized huwa wanaweza kutibu kuenda nje hile nyingine watibu watu eh. Mambo ya training ya human resource imekuwa pole sana tena, watu wakitrainiwa hawakuwa absorb aingwa ingii kazini. Unaona, kama Kenya tuko na more than 4000 doctors wale ambao wameshamaliza masomo lakini hawajajajiliwa ni kushukuru sana Dr. Bernard Muya ukiwa hapo Nairobi. Abdu Shakur Abur, unaona suala hili, wakati nazungumza hapa na daktari, unasikia kabisa kwamba yale yanayotokea Kenya sio tu Kenya peke yake, yani ni swala ambalo linagonga eneo nzima. Machangamoto zinaonekana zote zinafanana na vilevile mafanikio ambayo amepatikana siku chache katika miaka michache iliyopita. nam hili swala linajitokeza hasa katika nchi za Afrika, licha ya kwamba kulikuwa na tangazo la Lagos ambalo lilitaka serikali kuweka karibu asilimia 30 ya bajeti zao katika hali ya afya, lakini nchi hizo zote zimeshindwa kufanya hivyo na swala hilo limezuka tena upya. WHO wamezungumzia juzi katika CDC Africa, wamesema inahitaji nchi za Afrika kuwekeza zaidi katika zahanati ya hospitali na kutoa fedha zaidi kusaidia watu. Maanake swala kubwa baada ya COVID wanasema ni kwamba wameona kinga ni jambo muhimu. mm -hmm. Watu wanabidi kujikinga kabla ya kuwa wagonjwa, kwa hivyo kuna swala la lishe, kuna swala la chanjo, kuna swala chungu, masuala chungu nzima mm -hmm. yanayohusu afya ya binadamu na yanabidi yaangaliwe, hayo yanabidi kupewa kipaumbele ili kuzuia kujitokeza kwa mlipuko mwingine wa hatari au magonjwa ambayo yanaweza kutibika lakini watu wanakufa. Bila shaka tutaendelea kuangalia, kwa sababu ni siku ambayo inaendelea kuadhimishwa na tutapata hata kauli mbalimbali kutoka kwa labda Shirika uh, la Afya Duniani na kwingineko kuona vipi ambavyo wameadhimisha siku ya leo. Naam, basi kidogo hapa, basi kama tunaendelea, kuna muziki mmoja mzuri hapa, ikiwa leo ni siku ya siku ya Ijumaa Kuu, hebu tusikilize Israel Hot. Huyo reason anatuambia uh, uh, uh, reason akimsifu uh, Yesu Kristo. Bila shaka leo siku ya Ijumaa Kuu, unaendelea kusikiliza express kutoka hapa Washington DC. Basi hasa tukizungumzia suala hili la Good Friday, utakuta kwamba Wakristo wengi wanaadhimisha Good Friday hii leo, lakini kuna dhehebu ile Orthodox wataadhimisha siku ya Good Friday na Pasaka wiki ijayo. Hawa watu ni wale wanaopatikana Ethiopia, Moscow, Rusia na kwingineko. Lakini sasa, tuko kwenye simu pamoja na Mchungaji Peter Igogo. Karibu katika Vio Express. Unaweza kutueleza umuhimu wa siku hii kwa Wakristo? Mchungaji karibu nam, wakati tukijaribu kumpata mpata, mchungaji, huyo mchungaji koro, lakini, lakini kueleza tu kwamba anajiunga nasi kwa njia ya simu akitokea Dar es Salaam nafikiri kule Tanzania. Mchungaji, unatusikia yeah? Nawasikia uh, shukran sana. Alikuwa namuuliza mwenzangu hapa uh, moja kwa moja tu, tuna muda mfupi sana lakini kwa yule anasikiliza hivi sasa umuhimu wa siku hii ya Ijumaa Kuu. Amen, asante sana <clears throat> uh, umuhimu wa Ijumaa kuu uh, ni kwanza kabisa tuseme kwamba Pasaka eh, ni ukumbusho kwa ajili ya wana wa Israel wakati Mungu alipokuwa wanatoka katika nchi ya Misri na ilikuwa kabla hajawatoa aliwaambia, kwamba yupo mwanakondoo atakayechinjwa, nama ni damu yake ingepakwa katika miimo ya milango kama alama, kwa sababu ilikuwa watolewe kwa kukombolewa na, na watoto, yani nyumba zingine za wa, Wayahudi za wa, wa, wa, wa Misri zilikuwa ziangamizwe. Kwa hiyo uh, ni wakati ambapo kila familia ilichinja mwanakondoo na kupaka damu kwenye miimo kama alama lakini pia tunaporudi katika tafsiri ya Kikristo kwa wakati huu Biblia inasema kwamba Yesu ndiye mwanakondoo wa Pasaka. Kwa hiyo kama Yesu ndiye mwanakondoo wa Pasaka, inasadikika kwamba Ijumaa kama ya leo ndiyo ambayo Yesu alishikwa kwa ajili ya mateso, hasa kwa ajili ya maandalizi ya kusulubishwa kwake ambako ndiko tunaweza kuhesabu kwamba kule kusulubishwa ndipo kama kuchinjwa na damu yake kumwagika, ni kama ile damu ya mwanakondoo wa Mungu anayechukua dhambi za ulimwengu. Kwa hiyo umuhimu wa leo ni kukumbuka mateso ambayo Bwana Yesu aliteswa kwa ajili ya mm -hmm. ukombozi wetu. Na ukizungumzia Pasaka kwa hivyo ni siku alipofufuliwa, lakini ulizungumzia swala la ku achiwa uh, Waisraeli, Wayahudi, kutokana na utumwa kule Misri. Hawa Wayahudi pia wanasherehekea siku kama hii leo Passover. Kuna tofauti kubwa uh, anyway, uh, Pasaka ni jina hilo linalotokana na asili ya hivyo, lakini kwa tafsiri yake ni Passover. Passover kwa Kiswahili ni kama kupita juu, kwa kuonyesha kwamba ile damu iliyokuwa inapakwa katika mwimo wa milango yule malaika wa kuangamiza alipokuwa anapita, akiona damu kwenye mwimo wa mlango, anajua ni ni ni mji au nyumba ya yule anayehitaji kukombolewa, anapita juu, haweki maangamizo. Kwa hiyo uh, Pasaka maanake ni kwamba ni kupita juu kwa ufupi. Basi hivi sasa watu wanasherehekea vipi huko nyumbani, Pasaka na Ijumaa Kuu? Mambo gani makuu yanatokea? uh, kwa huko nyumbani uh, makanisa mengi kwa kweli yako bize, ibada zinaendelea kwa ajili ya ukumbusho wa siku hii ya leo inayosadikika kwamba ndio aliyeshikwa Yesu. Kwa hiyo Yesu, uh, yaani, ibada zinafanyika kwa ajili ya kumbukumbu la kukumbuka mateso ya Yesu pale siku ile ya Ijumaa. Asante sana mchungaji kwa maelezo haya, tunakushukuru. Tunaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa. Hmm, katika habari za dunia mahakama moja ya kijeshi mjini Kinshasa, ulio mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imewahukumu kifungo cha maisha watu sita waliotuhumiwa kumuua balozi wa Italia nchini humo hapo mwaka 2021. Afisi ya waendesha mashtaka hapo awali iliomba hukumu ya kifo dhidi ya watuhumiwa hao sita. Balozi Luka Atasio alikuwa miongoni mwa watu watatu waliouawa wa Februari 22 mwaka 2021 wakati msafara wa magari ya Umoja wa Mataifa uliposhambuliwa ghafla mashariki mwa nchi hiyo. Wanawake wawili wa Israel wameuliwa leo mchana kwenye ukanda wa magharibi huko Palestina, saa chache baada ya ndege za kijeshi za Israel kushambulia ukanda wa Gaza pamoja na kufanya mashambulio nadra kusini mwa Lebanon kufuatia mashambulio ya roketi yaliyofanywa na wanamgambo wa Kipalestina kutoka Lebanon jana usiku. Ugomvi huu unaonekana kupanuka tangu polisi wa Israel kupambana na Wapalestina waliokuwa ndani ya msikiti mtakatifu wa Al Aksa wakati wa sala ya alfajiri siku ya Jumatano na Alhamisi, na hii imesababisha jumuiya ya kimataifa kutoa wito kwa pande zote kujizuia na kustahamiliana. Lakini jeshi la Israel limeapa kupambana na kutoruhusu makundi ya wanamgambo wa kipalestina kufungua mpaka mpya wa mashambulio kutoka Lebanon. Le Serikali ya Ethiopia imeanza kuvunja vikosi vya kijeshi vya majimbo vilivyoundwa na baadhi ya majimbo na kupanga kuwaingiza wanajeshi wake katika jeshi la taifa, polisi na wengine kurudi katika maisha ya kiraia. Msemaji wa serikali kuu Selamahuite Kasa alitoa taarifa hiyo hii leo Ijumaa ambayo inatarajiwa kuzusha upinzani. Vikosi hivyo viliundwa bila ushauriano na serikali kuu na baadhi ya viongozi wa majimbo, hasa wakati wa vita vya Tigray. Na bunge la Togo limeongeza muda wa hali ya dharura na usalama kwa miezi kumi na miwili katika jimbo la kaskazini la Savana ili kuendelea kusaidia kuzuia uvamizi wa makundi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu kupitia mpaka wa Burkina Faso. Bila shaka ni wimbo ambao unaashiria matumaini walio nayo Wakristo siku ambayo ndiyo uh, Yesu Kristo inaelezwa kwamba aliuawa, alisulubiwa msalabani leo Ijumaa, lakini atafufuka siku ya Jumapili. Kwa hiyo wimbo huo, eh, sauti tamu, unasema Bwana Yesu kafufuka, ni yale ambayo yanatarajiwa. E, hapo Jumapili shakuru naam, bila shaka imetokea na amefufuka, wakati huo wake na saa hizi wanasherekea. Sasa tuendelee katika jicho letu naam, tunaangalia ni nini ambacho uh, hasa uh, watoto e, jinsi e, ulezi wa watoto unaweza kuchangia katika e, kizazi a, ambacho uh, hivi sasa kinaelezwa kwamba e, watoto wanategemea sana wazazi wao. Uh, ni Lucy Patrick anatujuza um, uh, nini ambacho kinaendelea katika jicho letu, karibu Lucy. Kweli kabisa, kuna namna wazazi wanaharibu mazingira ya watoto kujitegemea kwa baadaye. Ukijaribu kufuatilia kwa wale watoto ambao wamesoma shule za kawaida na maisha yao yamekuwa ya kawaida. Labda mtoto anatoka nyumbani anatembea kwa mguu mpaka shule, alafu ukiangalia pana umbali mrefu. Kawaida huwa wanasema hata kwenye mazingira ya maisha ya baadaye, wanavyokuwa watu wazima, inakuwa ni tofauti. Yule ambaye ameishi kwenye mazingira magumu akiwa anasoma, anaenda shule, hana pesa ya kula, anashinda njaa mpaka atakavyorudi nyumbani jioni, ndo anapata chakula e, anaenda kwa mguu, hana usafiri, ni tofauti sana na yule ambaye ameishi maisha mazuri labda anatumia e, gari inakuja, inamchukua anaenda shule inamrudisha, anavyoenda shule anapewa na chakula au anapewa pesa ya kula. Kwa hiyo inakuwa ni tofauti sana kwenye namna ya kujitegemea. Yule ambaye ameishi kwenye mazingira magumu anakuwa anajua hata namna ya kuweza kuishi maisha, hata akikutana na magumu kwenye maisha yake anajua namna ya kuendo mambo. Maisha tunayoelekea sasa hivi au malezi ambayo yana, yanaenda sasa hivi watoto wengi hawalelewi kuweza kukabiliana na mateso, kuweza kukabiliana na changamoto. Mtoto anachukuliwa na gari geti. Anarudishwa getini, mtoto anashinda ndani, hakuna kufanya majukumu, muda wote anashinda kule shuleni kusoma, akirudi nyumbani saa kumi na moja saa kumi na mbili wengine usiku bado, walimu wamempa homework. Kwa hiyo anapambana na masomo tu, habari ya kazi, yale mateso, sijui kuangalia mifugo na nini, kama ambayo vizazi vya nyuma vilikuwa vinafanya, watoto wa sasa hivi hawapati vile vitu. Kwa sasa yule mtoto analelewa kwenye maisha ya school bus, maisha ya boarding, anaenda chuo amemaliza kule chuo, sasa anakuja huku, anatakiwa sasa apambane, anapata kazi, anaona mshahara hautoshi, utoshi. Sasa anatakiwa kujiongeza, plani B, ajitumikishe nai, yani unatumika kweli kweli. Sasa malezi ambayo tunaenda na mambo ambayo nimeelezea, yanafanya watu wasiwe tayari kutumika, sio watu ambao wako tayari kupata mateso. Kumbushe tu wazazi wenzangu kwamba tusipende kuwapa watoto au vijana wetu kila wanachotaka, kwa sababu maisha hayatupi kila tunachotaka, yanatupa vile ambavyo tunastahili. Sasa hii itatusaidia kuwasaidia vijana wetu wajifunze kuwa wavumilivu, wastahimilivu, wajue kuna kukosa, wajue kuna kupata, kuna kuwa nacho na kuna kuishiwa pia. Naam. mhm Ndiohunaona ulezi inasemekana umekuwa mgumu sana siku hizi, hali ya maisha mazito kabisa. Bila shaka, bila shaka. Na unaona hapo ni yale yale nkuwa unakwambia Shakuru, mambo haya yakizungumzwa katika nchi fulani inakuwa ni karibu kila pale, hata hapa Marekani mambohhyahapa Marekani wanasema ni Kutokana na tatizo la COVID maisha yamebadilika vilevile. Sasa Shakuru, kuna mwenzetu um, anaitwa Sandy Shomari, kila wakati anasema kwamba express bila mziki tunakuwa kwamba hatujasukuma kitu. Kwa hiyo naona ni wakati mwafaka sasa, sasa ule mziki. Tunasema hii ni feature song, wimbo mzima tunasikiza taratibu, na anaingia hapo Kayumba anasema sidani. Hebu tusikilize vitu hizo. nam huyo ni Kayumba. Basi Kayumba Juma, manake uliposema Kayumba mtu anajiuliza Kayumba kutoka wapi? Adila, huyu Asha, kutoka Tanzania anakwambia. Amepiga muziki mzuri mzuri kama Wasiwasi, Bonge la Toto na kadhalika, lakini sina muda wa kuzungumzia wasifu wake manake naambua, Liberty Adede yuko wapi? Yuko Mombasa tayari, moja kwa moja kwa simu, anasema mashabiki wa timu ya Shujaa Kenya wanajitayarisha Wana ya matokeo mazuri katika michuano ya rugby 7 wikendi hii. Liberty, karibu, hebu tuambie michuano hiyo ya rugby ikoje? Asante sana. Michuano ya raga wachezaji saba, upande maarufu rugby rugby sevens inaandaliwa wikendi hii ya ita nchini Singapore, hii ikiwa ni awamu ya tisa. Timu kumi na tisa za mataifa mbalimbali ikiwemo Afrika Kusini, Kenya na Kenya zitakuwa zi zina uwanjani hapo kesho Jumamosi na Jumapili kutafuta kombe la sevens. Uganda ikikosa kutuma kikosi, Kenya itaanza kipute hicho na mechi dhidi ya Ufaransa, huku Afrika Kusini ikicheza dhidi ya Australia. Bingwa wa awamu ya Hong Kong, New Zealand atakutana na aliyokuwa mwenyeji wa dimba hilo mwezi uliopita Machi ambayo ni Hong Kong. Awamu awamu ya hii ya sevens haitakutanisha timu za wanawake. New Zealand iko nafasi ya kwanza kwenye msururu na alama mia moja arobaini na mbili argentina ya, ya pili na na ufaransa ikiwa ya tatu afrika kusini ikifunga tano bora kenya ni ya kumi na tatu na alama thelathini pekee uganda ina alama mbili tu kenya ijafanya vizuri katika awamu wa hii uh, uh, ya mashindano ndipo mashabiki wanatazamia kwamba huenda awamu hii italeta matumaini kidogo wasiondoshwe kwenye mashindano hayo Uh, unakimbia sana yeah. Bwana, acha tupige gumzo kidogo sasa. Macho haya yalikuwa, tulikuwa tunaangazia Singapore, lakini pia nimesikia ukisema kwamba ati hali ya burudani imekwama eh, kidogo hapo, hasa kwa sababu ya Ramadhan, lakini pia si ni weekendi ya uh, kama tulivyosema hapa, weekendi ya Pasaka. Nini kinachoendelea hapo uh, DMJ? Kuna mambo mazito weekendi ya Pasaka hii? Ndugu eh, Waislamu wako katika mwezi wao wafunga. Ni wikendi ambapo mishahara imeingia, japo kuna wafanyakazi wa umma kadhaa mishahara ujaingia. Serikali pia inasema kwamba mishahara ya wafanyakazi ijaingia, lakini watu wanapiga sherehe eh. mwimbaji Savara Mudigi mmoja wa mwimbaji katika kundi lile la Sauti Sol limefahamika sana duniani atakuwa anapiga show mjini Mombasa katika hoteli moja inafahamika kama itakuwa uh, uh, uh, uh, uh, akishirikiana pamoja na, na vj chris eh, kwenye burudani hilo, litakuwa linapigwa Mombasa katika eneo la Bamburi. Hiyo ndiyo itakuwa ni burudani kubwa sana wikendi hii. Lakini kwa Wakristo v m uh j -huh. siku ya Jumapili itakuwa siku kubwa sana. Kuna bendi moja kutoka Tanzania inaitwa Essence of Worship. Hiyo bendi imekuwa maarufu sana Afrika Mashariki eh, kutokana na nyimbo zao wanazoimba live nyimbo za Mungu. Basi kuna kanisa mw moja inafahamika kama The Bible Way Ministries imewakaribisha mjini Mombasa na watakuwa wanapiga shoo ya nyimbo za burudani za sifa za kumtukuza Mungu kuanzia saa nane mchana mpaka sa saa moja jioni. Sasa hilo ni bonge burudani. Kuna wale wenye kwenda kujiachia nehhe wakimfata mziki ule wa kawaida na kuna wale ambao watakuwa kanisani kukamilisha hiyo. Sasa itakuwa ni, itakuwa ni kukamilisha Pasaka, itakuwa ni bonge bonge la burudani. Awamli tukushukuru sana Liberty Adede kutujuza hayo na bila shaka msikilizaji, eh, ukiingia kwenye mitandao ya kijamii uangalie kwenye Swahili Service. Utaona mengine mengi ambayo tumeeleza hapo kuhusu burudani eh, ujue ni nini kinachoendelea katika eneo lako. Asante sana Liberty Adede, mwenzetu kutoka Mombasa. Abdu Shakur Abud, nafikiri tuangalie swali eh, leo, maanake swali la leo, muda unamalizika hapa. Tuliuliza nini kifanyike kwa viongozi wa Afrika wanaobadilisha katiba ili waendelee kubaki madarakani na kujibu wamejibu kwa wingi, kwa wingi sana, maanake wengi wanajibu, manake ili swala tete. Mwisho hapa, rais wa Senegal huenda akataka kugombania mhula wa tatu. Kwa hivyo, hebu tuwasikilize wanasemaje. Mfano huyu Butu Diz anasema uh, kama afuati matako ya, mareka, ya Marekani na washirika wake aki, akiwa anaongoza nchi bila shida na kujali wananchi wake, ruksa kubadilisha na kuendelea kukaa madarakani tena ndipo na waunga mkono viongozi wa namna hiyo. Naye huyu mwana bloga Keisi Ahura wa huko Hoima anasema, viongozi wanaobadilisha katiba za nchi wawekwewe vikwazo vikali na kupigwa marufuku kusafiri nje ya nchi period. James Bwalu ya anasema kubadili katiba siyo vyema, kama itaheshimu utamaduni na mwendelezo wa maendeleo ya kiuchumi kwa manufaa ya kitaifa, bila kusahau kupinga ushoga na kuwa agent wa mabeberu na ushetani. haya Mabali. Haya, huyu Evangelist Mandela anasema kwamba kama anabadilisha kwa manufaa ya wananchi na kuzilinda rasilimali za Afrika bila ushawishi wa Marekani ni sawa, lakini kama ni kwa manufaa ya Marekani basi hatutaki hizo sheria zake, tunabidi kumpigia marufuku. Sijui kwanini nataja Marekani nauhata, mimi sielewi, lakini eh, tumalizie na huyu Samson. Samson ameandika barua nzima hapa, lakini tasoma eh, labda sentensi moja. Tukubadili katiba, uh, ili kubaki madarakani ni jambo linalo kwenda kinyume na demokrasia na utawala bora. Naam, asante sana basi, namwona mwongozi wa matangazo Aida Issa anatuambia muda umemalizika, huna hata sekunde zilizobaki. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa Sauti Amerika tunatoa shukrani zenu, na tunasema wikendi ya Pasaka njema. Hapa studio tulikuwa pamoja na BMJ Muridhi, mimi ni Abdushakur Abudabud nasema kwaherini hadi wakati mwingine <muchasana>