Lakin hadi ankafiri na kelia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud vilevile. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa Agosti 4 mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na kanda zima ya maziwa makuu, Radio Citizen Kenya, vilevile mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa ambapo leo tutaangazia siku hii muhimu ya Wakristo ya Ijumaa Kuu, na katika sehemu ya pili ya Live Talk tutaangazia siku ya afya duniani tukijadili sekta hii ipo wapi kwa sasa kwa nchi zilizoendelea, hasa ukanda wa Afrika ya Mashariki. Na katika habari za dunia, ghasia zinazoongezeka kati ya Israel na Palestina na kutishia juhudi za kutafuta amani katika kanda hiyo, na jumuiya ya kimataifa ikitaka pande zote mbili kustahmiliana. Ni hayo tu ambayo tumekuandalia leo katika matangazo yetu haya, lakini kwanza kabisa tuanze na habari za dunia zinazosomwa hapa na Abdu Shakur Abod. Na kwanza huko mashariki ya kati wanawake wawili wa Israel wameuliwa leo mchana kwenye ukanda wa magharibi, Saa chache baada ya ndege za kijeshi za Israel alfajiri ya leo kushambulia ukanda wa Gaza pamoja na kufanya mashambulio makali nadra kusini mwa Lebanon. Hiyo ni kufuatia mashambulizi ya roketi yaliyofanywa na wanamgambo wa kipalestina kutoka Lebanon. Ugomvi huu unaonekana kupanuka tangu polisi wa Israel kupambana na Wapalestina waliokuwa ndani ya msikiti mtakatifu wa Al Aksa wakati wa sala ya alfajiri Jumatano na Alhamisi. Na hii imesababisha jumuiya ya kimataifa kutoa wito kwa pande zote kujizuia na kustahamiliana na kuacha ghasia, lakini jeshi la Israel limeapa kwamba halitaruhusu makundi ya wanamgambo wa Kipalestina kufungua kituo kipya cha mashambulizi huko Lebanon. Mapigano hayo kati ya pande hizi mbili yamezuka wakati wa kipindi muhimu wa kidini katika kati ya Wayahudi wanaosherehekea siku kuu ya Passover, ambayo ni wakati Wayahudi walipokombolewa kutoka utumwa nchini Misri, na Waislamu wakiendelea na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Serikali ya Ethiopia imeanza kuvunja vikosi vya kijeshi vya majimbo vilivyoundwa na baadhi ya majimbo na kupanga kuwaingiza wanajeshi wake katika jeshi la taifa jeshi la polisi na wengine kuweza kurudi katika maisha yao ya kiraia . Msemaji wa serikali kuu Selemawati Kasa alitoa taarifa yao hii leo Ijumaa ambayo inatarajiwa kuzusha upinzani viongozi. Vikosi hivyo viliundwa bila ushirikiano na serikali kuu na baadhi ya viongozi wa majingo hasa kwa wakati wa vita vya Tigray. Kasa anasema wanajeshi wa vikosi hivyo maalum kote Ethiopia watahamishwa kulingana na matakwa yao binafsi na kupewa fursa ya kuchagua kujiunga na jeshi au kujiunga na jeshi la polisi au kurudi katika maisha yao ya kiraia. Matamshi yake yanafuatia kutolewa taarifa hapo jana iliyoeleza kwamba serikali imetangaza kuanza kwa harakati za vikosi vya usalama kuingia katika majimbo na vituo vingine vya usalama. Chini ya katiba ya Ethiopia, majimbo kumi na moja ya nchi hiyo yanaruhusiwa kuwa na vikosi vyao vya polisi, lakini sio vya kijeshi. Afrika ya Kusini imesema hii leo kwamba imesikitishwa na kushtushwa ilipopata habari kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu umekataa ombi lake la kuwarudisha ndugu wawili wanaotuhumiwa kuongoza njama kubwa ulajerushwa nchini humo. Waziri wa sheria Ronald Lamola ameituhumu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kutoshirikiana, baada ya kuarifiwa jana usiku kwamba mahakama moja imepinga ombi la kurudishwa kwa Atul na Rajesh Gupta, lakini vyombo vya habari vya serikali vya UAE vinaripoti kwamba kumekuwepo na matatizo kwenye hati za maombi za Afrika Kusini na kwamba maafisa wa Afrika Kusini wamekuwa wakiarifiwa kila hatua inapochukuliwa tangu kuwasilishwa maombi hayo Februari 13 mwaka huu. Wapelelezi wanasema walishirikiana katika njama na rais wa zamani Jacob Zuma kuchukua fedha za serikali kupitia mfumo ambao, kulingana na makadirio, uligharimu serikali ya Afrika Kusini mabilioni ya dola. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Bunge la Togo limeongeza muda wa hali ya dharura ya usalama kwa miezi 12 katika jimbo la kaskazini la nchi hiyo la Sevan, ili kuendelea kusaidia kuzuia uvamizi wa makundi ya wanamgambo wa Kiislamu kupita mpaka wa Burkina Faso. muda wa amri ya kutenda Amri ya kiutendaji iliyotolewa na rais Faor Nasigme mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na mbili kuhusu hali ya dharura ulimalizika wiki chache zilizopita, baada ya kuongezwa muda kwa mara ya kwanza mwezi wa sita, hapo tarehe sita mwezi wa Septemba. Hali hii ya dharura ya usalama inaviruhusu vikosi vya usalama na maafisa wa jimbo kuwa na nafasi kubwa zaidi kuchukua hatua dharura za usalama kukabiliana na vitisho kutokana na wanamgambo wa Kiislamu. Akizungumza bungeni jana, Waziri wa usalama Damehem Yark alisema hali ingali ya wasiwasi wasi huko kaskazini mwa nchi kutokana na kuwepo kwa majaribio mapya ya mashambulizi ya mara kwa mara yanayohusika makundi ya kigaidi na kurudisha nyuma juhudi za kijeshi. Mahakama moja ya kijeshi mjini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imewahukumu kifungo cha maisha watu sita waliotuhumiwa kumuua balozi wa Italia nchini humo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Ofisi ya mwendesha mashtaka hapo jana awali aliomba hukumu ya kifo dhidi ya watuhumiwa hao sita. Balozi Lucha Atasio alikuwa miongoni mwa watu watatu waliouawa wa Februari 22 mwaka 2021 wakati msafara wa magari ya Umoja wa Mataifa kushambuliwa kwa ghafla mashariki mwa Congo. Watu wawili wengine waliouliwa ni dereva na afisa wa polisi wa Italia. Katika kesi hiyo, waendesha mashtaka aliwataja watumiwa kuwa ni wahalifu wa wa mambo hayo mabaya waliokuwa na lengo la kumteka nyara balozi na kudai baadaye fidia ya dola milioni moja. Watuhumiwa wote sita waliokamatwa Januari elfu mbili ishirini na mbili wamekanusha mashtaka dhidi yao wakidai kwamba walilazimishwa hapo awali kukiri wamefanya makosa baada ya kuteswa na serikali ya Ufaransa imetangaza hii leo kwamba itajenga makumbusho kwa ajili ya waathiriwa mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994 wakati Kigali ikiadhimisha miaka 29 tangu kutokea mauaji hayo. Tangazo hilo limetolewa baada ya rais Emmanuel Macron hapo mwaka 2021 kukiri kwamba nchi yake ilikuwa na jukumu katika mauaji ya Julai 1994 . Makumbusho yatajengwa Paris kwenye ukingo wa bahari, kwenye ukingo wa magharibi wa Mto Sen, sio mbali na wizara ya mambo ya nchi za nje, kulingana na taarifa ya ikulu ya Ufaransa. Na huko Kigali, hii leo Rais Paul Kagame aliongoza sherehe hizo za miaka 29 katika makumbusho ya kitaifa ya Gisozi na kuhi, kuzindua maadhimisho ya siku mia moja ya kitaifa kama ilivyo kila mwaka. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Asalamu alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, na karibu katika LiveTalk, mjadala wetu wa Ijumaa ambapo huwa tunaangazia masuala muhimu uh, kwa kuyachambua na kutoa hoja mbalimbali. Hii leo katika LiveTalk kama nilivyokueleza hapo awali, tutaangazia siku hii ya Ijumaa Kuu kuelekea sikukuu ya Pasaka ambapo Wakristu wa huadhimisha kila mwaka ikiwa sehemu ya imani ya Ukristu. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia siku ya afya duniani tukijadili sekta hiyo ipo wapi hasa kwa nchi zilizoendelea hasa za Afrika Mashariki, lakini kwa siku uh, hii ya leo e, tukianzia sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ya kwa uh, live talk, ambapo e, tunaye mchungaji Peter Igogo. Hali kadhalika tunaye mchungaji Michael Kabisa kwenye laini ya simu. E, siko peke yangu hapa studio nipo na mwenzangu Abdu Shakur Abud tukiendesha jahazi hili e, mpaka pale majira ya saa mbili na nusu usiku kwa wale ambao watakuwa wanatusikiliza kupitia redio na baadaye kwa njia ya mtandao wetu wa www VOA swahili com. Kwanza wachungaji, karibuni sana. Labda tukianza na moja kwa moja na mchungaji Peter Igogo aa, siku hii ya Ijumaa Kuu unaweza kuieleza ni siku ya namna gani katika imani ya Ukristo? Asante sana ndugu mtangazaji, nashukuru kwa nafasi hii <coughs> Siku hii ya Ijumaa Kuu uh, ina maana kubwa sana katika imani yetu sisi wa Kristo, kwa maana kwamba siku kama hii ya leo ya Ijumaa ndio siku ambayo uh, Yesu Kristo alikamatwa na kuteswa na kufikia mpaka hatua ya kifo. Kwa hiyo uh, kwa mjibu pia wa neno la Mungu kisoma katika katika kitabu cha Kutoka kumi na mbili, hii ni mstari wa kumi na moja mpaka kumi na nne. Uh, ni mfano wa Pasaka ya kwanza iliyofanyika kwa wakati wa ukombozi kwa wana wa Israeli kutoka katika nchi ya Misri, ambapo walilazimishwa kwamba kila familia wangechinja mwana kondoo na kupaka ile damu katika mimo ya milango yao. Kwa hiyo tunapokuja katika eneo hilo, wanasema kwamba pale ambapo damu ingeonekana madhara yasingetokea kwa ajili ya mapigo yaliyokuwa yanapigwa kwa ajili ya watu wa Misri kwa ajili ya kuwaacha wana wa Israeli wawe huru kwenda katika nchi ya ahadi. Kwa hiyo sehemu ya pili ya uh, eneo hilo tunapokuja katika imani yetu leo, awamu ya pili ya Pasaka ni kwamba Yesu Kristo amechukua nafasi ya yule mwanakondoo aliyechinjwa kwa kila familia, kwa ajili ya watu wote, na sasa leo hii tunakumbuka mateso na uh, mateso aliyoteswa kwa ajili ya kuandaa ukombozi wa mwanadamu duniani, na hiyo ndio ina maana kuu sana katika maisha yetu au katika imani yetu si wa Kristo. Siku hii ya leo ya Ijumaa ni Ijumaa moja tu peke yake katika mwaka, kwamba Ijumaa kuu ya Pasaka. Kwa hiyo ndio maana leo hii kila sehemu ukienda, tuna ibada maalum wanaosema kwamba ni Ijumaa kuu, hasa kwa ajili ya kukumbuka mateso ya Yesu Kristo, ambaye ni Bwana na Mwokozi wa ulimwengu. Asante uh, sana mchungaji Peter Igogo kwa utangulizi huo. Tunaye vile vilevile mchungaji Michael. Mchungaji Michael, na wewe binafsi labda ungetueleza, eh, kwa siku hii ya Ijumaa kuu uh, Wakristu nini ambacho wanatarajiwa kukifanya ikiwa kama ni sehemu eh, ya ibada uh? Nashukuru na sana kupata hii nafasi kujumuika pamoja na Voice of America uh, siku ya Ijumaa kwa Wakristo. Uh, ni siku muhimu sana sana, ni siku ya kukumbusha kama mtumishi alivyokuwa ametangulia kwamba, ni siku ya kukumbuka mateso, siku ya siku alipokufa Yesu Kristo ambaye ni Bwana na Mwokozi wetu. Sasa uh, ukienda moja kwa moja kwamba tayari mwanadamu alikuwa ameshafanya dhambi ambayo unaikuta ni kutoka Mwanzo ile sura ya tatu. Sasa tayari mwanadamu alikuwa ameshapoteza uhusiano na Mungu, ameshafanya dhambi na mungu alikuwa ameshamtenga mwanadamu sasa kulikuwa hakuna namna nyingine ambayo kwa ajili ya ukombozi ndipo sasa tunaanza kuona ukisoma yohana ile tatu kumi na sita kwamba kwa maana jinsi mungu aliopenda ulimwengu hata kamtoa mwanae pekee ili kila mtu kil, ili kila mtu amwaminie asipotee bali awe na uzima wa milele kwa hiyo tunaona kabisa kwamba mungu sasa anamtoa mwanae yesu kristo ili aje duniani kwa ajili ya kutu, kutukomboa katika dhambi kwa wakati fulani tunaweza kuona kwamba ni siku ya huzuni kwamba Yesu ameteswa na nini katika hali ya kimwili, lakini ukija katika hali ya kiroho, katika ulimwengu wa kiroho ni siku ya ushindi ya kusherekea. Ni siku ambayo mwanadamu sasa ilikuwa apate apate hukumu ahukumiwe, lakini kwa sababu Yesu akajitoa yeye pekee na akafanyika fidia kwa ajili ya watu wengi, ndipo mwanadamu akapata ukombozi. kwa ni siku muhimu sana ambayo kila mkristo duniani anatakiwa apate nafasi ya kufanya ukumbusho kubwa, kwa sababu ni siku ya ushindi ambapo dhambi zake ziweza kusamewa na tunapoweza kukumbuka sasa ni kwamba tunafanya kumbukumbu ili la adhimisho ili kwamba kumbe, kwamba kumbe kupitia hii siku ya Ijumaa Kuu ndio ambayo ukombozi wa mwanadamu uliweza kupatikana. Amen karibu. Asante sana Mchungaji Michael kwa uh, kueleza hayo yote. Nam, asante sana. Bila shaka tunajua Idi hii ni siku ambapo watu wanasherekea, lakini vilevile vile tuangalie mazingira yaliyopo, ni kwamba hali ya maisha ni magumu sana. Kwa hivyo, mchungaji, unaweza kutueleza vipi watu wanasherekea siku hii ambapo hali ni ngumu? tunasikia tunaripoti katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Aa, ni kweli hali imekuwa ni ngumu ya maisha na nini tunaweza kusherekea, lakini <clears throat> lazima tuanze kuona kwamba kumbe wakati fulani hali imekuwa ni ngumu ya maisha na changamoto zimekuwa ni ngumu sana, tayari kumekuwa na uovu na dhambi imekuwa imekuwa ni kubwa zaidi. Sasa tunaanza kusikia kwa mfano Afrika Mashariki kwetu kumeanza hata hizi e, shule wanaanza wanafundisha vitu ambavyo Mungu alikuwa amevichukia na kukasirika sana, ambavyo unaweza kuona katika hata katika Sodoma na Gomora Mungu alikuwa amekataa sana vitendo vyovu na nini. Sasa kumbe hii dhambi ambayo imeanza kufanyika na nini inasababisha sasa kwanza kutenga kumfanya mwanadamu sasa akose baraka na neema, kwa sababu unapokuwa karibu unapokuwa karibu kwenye uso wa Mungu ndipo nafasi yako ya kupata baraka. Ndio maana ukisoma Efeso moja tatu inasema aliyetubariki kwa baraka zote za rohoni katika ulimwengu wa roho kupitia Yesu Kristo. Sasa kumbe, sasa mwanadamu anapokuwa kinyume na uso wa Mungu anapojitenga, tayari anaanza kukaribisha rana katika maisha yake anapokaribisha katika rana ya maisha shida inaingia katika maisha yake. Kwa kumbe sasa, na kinyume cha baraka tunasema inakuwa ni laana. Sasa tunapozungumzia kwa habari ya dhambi, dhambi ni laana, kwa dhambi inapoingia kwa mwanadamu tayari laana inaingia na laana inaingia sasa, ndio kunatokea kunatokea ziki, njaa, majanga mbalimbali, ukame unaweza kutokea maeneo mbalimbali, ni kwa sababu mwanadamu ameacha kufuata taratibu na kanuni za Mungu. Mbona Mungu alikuwa anasema kumbe sasa unapokosea na taratibu za Mungu unaingia kwenye dhambi na mateso. sasa mojawapo ya maisha kuwa magumu, adha mbalimbali zinazotokea ni kwa sababu mwanadamu ameacha ule ameacha kufuata zile kanuni za Kimungu. Sasa kumbe sasa ni wakati tunapoweza kuazimisha Ijumaa Kuu, ni wakati sasa mwanadamu kuanza kumrudia Mungu yule ambaye amefanya ambaye kwamba kwamba dhambi imeonekana Kumbe Yesu anapokuja sasa, ni wakati wa kutubu dhambi zetu, kuingia kwenye toba ya kweli, ili sasa shida ambayo tunaokumbana nayo sasa na adha mbalimbali, ili Mungu aweze kuona uso wa Mungu utembee nasi tuweze kuziona baraka za Mungu. Karibu, asante sana. Kuna msikilizaji kuna msikilizaji kwenye simu, hebu tumsikilize, ana maoni gani au swali gani? Karibu. Asante kwa majina, anaitwa Zakaria Nyerere kutoka Kigoli, Butiama, Mara, Tanzania. Nam, ndiyo. Sikukuu sikukuu kweli. Basi kuna maisha yanakuwa magumu, lakini kuna changamoto zingine zinatakiwa upambane nazo ili mambo yawe sawa. Lakini sikukuu vile vile sio ni siku yoyote tu, sikukuu inakuwa kwa, kwa, kwa yani vile unavyoamua wewe. Asante sana uh, ndugu Nyerere kutoka hapo Butiama, lakini vilevile kuna msikilizaji mwingine karibu na. E, tunasikiliza maoni yako na kama una swali kwa wachungaji tuliokuwa nao hii leo, mchungaji Pite na mchungaji Michael, tunakukaribisha sana. Asante sana. kwa majina ni Uchieng George nikiwa hapa katika eneo la Siaya, eneo fulani la Ugenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu siku ya leo, siku ya leo inatupatia nafasi sisi kama Wakristo aikisha ya kwamba tunakumbuka vile Yesu alivyoteswa na vile alivyopitia maisha yake, na kando na hayo, kuna vile inatufundisha. Kwa mfano kama mimi hii leo nimeweza kuhudhuria misa katika kanisa moja Katoliki katika eneo hili la Boke, eneo katika kaunti ya Siaya, na yale ambayo Fada ametuweza kutufundisha pale ni ya, ku, ya kuweza kujua ya kwamba Yesu anapoteswa anat, anateswa milioni mwetu na tunakukumbuka. Wakati huu pia tunaweza kusaidia watu wengine ambao wasiojiweza katika jamii, na ndio maana hata mimi niliweza kutoka katika maeneo ya mji nikakuja huku mashinani huku vijijini kuhakikisha ya kwamba naisherehekea na watu walio vijijini huku na pia familia yangu na watu wote kiujumla. Kwa hivyo ningetakia tu watu wote wawe kanjema na Pasaka njema na Mungu aweze kuendelea kuwa nao wakati huu. Asante sana, nio Chieng George nikiwa katika kaunti ya Siaya la Ugenya. Asante Ochieng, turudi kwake. Nafikiri pale alikuwa ni mchungaji Peter, alikuwa akizungumzia hii matatizo, na umesema ni wakati wa kwamba tu kuomba dua na kadhalika, lakini kanisa nyote wawili labda anaweza kuzungumza mnafanya nini kukabiliana na hali hii, maanake unaozungumzia inayojitokeza hivi sasa huko Afrika Mashariki katika shule ya. Labda nianze mchungaji Michael kabisa kwamba kitu cha msingi ambacho, ambacho anatakiwa tufanye kama watumishi ambao Mungu ametupa nafasi e, kutumika shambani mwa Bwana ni swala tu la kuhimiza tu. Kitu kikubwa zaidi kinachohitajika tu ni kwamba jamii ya Watanzania irudi kwenye toba au jamii za Afrika Mashariki irudi kwenye toba, kwenye kusameheana. Tunaanza kuona kwa mfano sasa e, Kenya sasa kumekuwa kuna changamoto, kumekuwa kuna maandamano na nini, sasa katufani unasema maisha yamekuwa ni magumu eh, unakuta ni majanga, ukame umekuwa wa muda mrefu na nini eh, mambo yamekuwa yako mengi sana. Sasa wakati fulani tunajaribu kuona sasa, kumbe sasa ni namna fulani kuona hata majanga yanapokuwa yametokea kwamba ni namna fulani ya watu kurudi katika umoja, kuishi kwa pamoja, kuweza kusameheana, kuweza kuchukuliana, kumbe tukifanya, kwa sababu lazima tuonyeshe kama Wakristo tuonyeshe maisha ya mfano wa kuishi kwa kupendana. Kumbe tukipendana pamoja, tukiishi kwa pamoja kama ndugu na jamaa, ni rahisi hata kurudi katika umoja, kwa sababu tukikaa katika hali ya utengano, hali ya mabishano, hali ya chuki, ni kwamba Mungu anakuwa ameondoka katikati yetu, Roho Mtakatifu anakuwa hayupo, Yesu anakuwa hayupo katikati. Kwa hiyo tunapoingia kwenye maombi, Mungu awezi kutusikiza shida zetu, kwa sababu sisi kama sisi tuna utengano, hatupendani. Kwa hiyo kumbe jambo la msingi zaidi ni kwamba lazima turudi kusameana. Kwa mfano kama nchi ya Tanzania, kulikuwa kuna changamoto vyama vya upinzani na nini, lakini rais akaamua kusamea, akaamua kukaa pamoja, naona mambo kama nchi ya Tanzania, watu wana sasa wanakaa vizuri, vyama vimesha ruhusiwa vinakaa pamoja kwa umoja. Maanake hata nchi ya Kenya lazima warudi vile vyama vya upinzani, Raila Odinga pamoja na kam, kambini, nani yake lazima warudi kwamba kukaa pamoja waweze kusameana, kwa sababu hata Yesu akazungumza, akasema Baba wasamehe, kwa maana usiohesabia usi dhambi hii na huko, alikuwa amepata shida sana kwa. Hata sisi lazima turudi kusameheana, tukae kwa pamoja, ili Mungu aweze kuturehemu na kutusegeza katika maisha yetu. Amen. Karibu na Peter, Mchungaji Peter, utasemaje? Mchungaji Michael: ndugu mtangazaji, nashukuru <coughs> kulingana na, na, na, na, na, na, na uh, mwenzangu ma, ma, alivyoeleza kweli, hali ni ngumu na maisha yamekuwa Uh, na utasa lakini tunaporudi katika swala la imani, hasa kwa msingi wa kipindi chetu kwamba siku ya leo ya Ijumaa Kuu ina maana gani kwetu. Kwanza kabisa lazima tukumbuke kwamba ni siku ambayo, uh, Yesu Kristo alilipa deni kwa ajili ya kusameheana, na pia tukumbuke kwamba kwa mujibu wa maandiko matakatifu, uh, mambo mengine ya ugumu wa maisha Uh, yanaweza kuwepo kwa sababu ni siku za mwisho kama Biblia inavyosema kwamba siku za mwisho ni siku ambazo ni siku za ugumu, siku za shida, siku kama hali hizi tunazoziona. Kwa hiyo, mambo mengine yanatimia kwa mujibu wa unabii wa maandiko matakatifu. Kwa hiyo, sisi kama kanisa kinachotakiwa, lazima tuandae watu wetu kiroho ili kusudi kwa kweli waweze kusimama katika imani zaidi ya kumpenda Mungu anayeweza kutusaidia hata wakati mambo yakiwa tete au yakiwa mazuri. Mungu bado ana uwezo wa kutusaidia. Kwa hiyo ni wakati wa kumtazamia na kumtegemea Mungu zaidi. Na kama kanisa pia ni wakati ambao ni vizuri tuwakumbushe waumini e, muda na majira wanayoishi ni majira yapi, ili kusudi tunapowakumbusha hivyo, basi wasije wakawakata tamaa sana na kuona ugumu wa maisha, kwa sababu hofu ikisha kuingia katika hali ya kukabiliana na hali ya kimaisha, basi huwa tumesikia matukio mbalimbali yakitokea, wengine wakisha ondoa tumaini, unaweza kutua mtu amefanya tukio ambalo sio zuri, lakini tunaendelea kuwatia moyo ya kwamba hata katika hali hizo Mungu hajatuacha, tunapoendelea kumwamini na kumtegemea, na anaweza kutusaidia mpaka tuvuke hizo hali, lakini pia katika eneo ambalo ni la msamaha, katika labda pengine mataifa, watu kutoelewana na kadhalika, haya yote yameandikwa kwamba wakati utafika itakuwa hivyo, lakini tunaporudi katika suala la kiroho, ni vizuri tukayaone katika macho ya kiroho na kuyalinganisha katika maandiko matakatifu, ili hata tunapoomba tujue jinsi tunavyoomba na hata namna tunavyowatuliza ndugu jamaa zetu na hata viongozi wetu, kwa sababu hata na wao pia ni watu wa imani kama sio Mkristo ni Mwislamu, lakini Mungu yule hapendi kabisa watu wafarakane au kuwa na uadui. Kwa hiyo nao pia siku kama ya leo, wale ambao ni Wakristo, hili linawahusu. Ni vizuri wakumbuke kwamba ni vizuri kusamehana na watu kuja katika umoja wa kiroho, na ndio maana ukisoma kumi uh, na eh, saba kumi na saba Yohana Yesu anazungumza akisema ya kwamba anatuombea ili tuwe na umoja kama yeye Yesu na Baba walivyo na umoja. Kwa jinsi hiyo, tunahitaji tu umoja katika imani utakao tuwezesha hata kuwa na msamaha na ushirika katika mambo mbalimbali asante. Asante sana. Kuna msikilizaji kwenye simu hapa, karibu. Hebu tuambie, una maoni gani au salamu gani za Pasaka? Karibu, asante. E, maoni yangu kuhusu Pasaka ni, naweza nikatofautiana kidogo na mienendo ambayo inakuwa inaendelea hasa sisi kwetu huku, kwa sababu kuna matukio mengi sana ambayo yanajitokeza siku za Pasaka, ikiwemo familia zetu pia baadhi kuweza kufarakana kwa kutaka e, kupata yale mahitaji muhimu sana hasa siku ya sikukuu kama ilivyo katika sikukuu zingine. Sasa watahitaji mavazi, watahitaji chakula chenye gharama kubwa, huku wao wasitambue kuwa kama kuna maisha magumu. Sasa nilikuwa naomba pia nimuulize swali mchungaji ili aweze kunielimisha kwa sababu ili niweze kuwa pengine na mimi mwalimu katika jamii ambayo inanizunguka, siku za sikukuu kama leo hii Pasaka eh, kuna watu ambao wanaandaa matamasha makubwa hasa wa waimbaji wa nyimbo za Injili, na wanapoandaa hayo matamasha, wanasema kutakuwa kuna kiingilio cha pesa ambazo pesa zenyewe zinakuwa ni nyingi. Moja, kuna tamasha moja litafanyika hapa Tanzania katika jiji kubwa, lakini silihitaji. Ee, na waimbaji ni wakubwa sana, wanatangaza kuwa VIP itakuwa ni shilingi laki moja kwa maana ya viti vinne watalipia shilingi laki moja Sasa so, swali so la msingi ambayo niombe mchungaji eh, anisaidie ni kwamba je, kuna andiko lolote ambalo linasema kwamba E, wanaoeneza Injili kwa sababu uimbaji wa nyimbo za dini ni moja ya kueneza Injili, watu iwasikie kwa kupitia nyimbo. Naam, msikilizaji wetu <laughs> na pa. Naomba radhi kwamba kutokana na muda sidhani kama e, wachungaji wataweza kukujibu hilo, maanake tunakaribia kukamilisha Uh, sehemu hii ambayo tulijikita zaidi kuangazia siku ya Ijumaa Kuu, na tunaomba radhi kwa hilo eh, lakini vilevile naomba nisome ujumbe ambao umetumwa na wasikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Vidasto Romani anasema kwamba eh, anawatakia heri Wakristo wote katika kuelekea kushiriki sikukuu ya Pasaka. Stephen Wafula yeye anaeleza kwamba anawatakia heri na nafaka wa Kristo wote wakati huu wanapofunga eh, kusulubiwa kwa Yesu Kristu, na ni wito wake kwake kwamba wakumbuke wanyonge katika jamii walizonazo. Basi ni baadhi tu, na nichukua wasaa huu vilevile nimshukuru mchungaji e, Peter na mchungaji Michael ambao wamejiunga nasi katika kuelezea kwa kina kabisa e, maana kamili ya Ijumaa Kuu, lakini vilevile vile, e, maana kamili ya, ya Pasaka mimi kutoka hapa Washington DC na wasikilizaji ambao mnatusikiliza kupitia redio, kwa niaba ya mwenzangu Abdu Shakur Abudu upande wa pili e, Aida Isa, tunakamilisha sehemu hii lakini endelea kuwa nasi e, kwa ajili ya sehemu ya pili, ambapo tutazungumzia siku e, ya afya duniani. Karibu. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya Livetok ambapo hii leo e, katika sehemu hii ya pili tunaangazia siku ya afya duniani ambapo wana, wataalamu wa sekta ya afya wanajadiliana kuangalia changamoto mbalimbali zinazoikumba sekta ya afya lakini hii leo tutajikita zaidi katika e, nchi zinazoendelea hasa mataifa ya Afrika Mashariki e, sekta ya afya iko wapi, changamoto ni nini, na kile ambacho kinafanyika hivi sasa katika kuhakikisha kwamba wananchi wa mataifa hayo wanapata e, huduma za afya zinazostahiki. Katika kuzungumza haya e, tutakuwa naye daktari Raymond Mgeni. Halikadhalika e, tutakuwa na daktari Deusi Ndilana, ambaye yeye ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Tukianza moja kwa moja, labda tuanze na daktari Deusi Ndilana. sekta ya afya ipo wapi katika mataifa yanayoendelea na hasa ukanda wa Afrika ya Mashariki? Sisi nchi za za ambazo zinaendelea tunafanya mabadiliko makubwa sana kuelekea kule ambako tunatakiwa kwenda, lakini nafahamu kwamba hatujafika bado. Lakini viongozi uh, hasa wa miaka hii ya karibuni wamekuwa wakijitahidi sana ku, kujaribu ku, kuona namna ambavyo wanaweza wakaiboresha sekta ya afya, ili mwisho wa siku wananchi waweze wa, wa, wa kufaidika na sekta yenyewe, na huduma ziwe bora, na mwisho wa siku afya za wananchi ziimarike. Kwa hiyo kwa kweli kumekuwa na na mabadiliko katika miundo binu uh, kumekuwa na mabadiliko ya na mifumo ya utoaji elimu uh, hasa hizi za afya na na kumewekezwa nguvu nyingi sana kwenye kuhakikisha tunakuwa na wataalamu wa kutosha, ili mwisho wa siku tunavyosema sasa, tunataka tu, kuboresha huduma za, za, za afya lazima huwe umeaddress ishu ya wataalamu umeaddress ishu ya miundo mbinu na na financing. Kwao tumekuwa tu nchi za hizi zinazoendelea. Ya, ukanda wetu huku kwa kweli kuna mabadiliko ambayo wa sasa wanafanya. Ndo maana unaona kwa mfano kwetu hapa kuna taasisi ambazo zimeanzishwa ambazo zinafanya kazi vizuri sana. Unazungumzia kwa mfano taasisi ya mfupa MOI, unazungumzia taasisi ya, ya, ya magonjwa ya moyo ya Jakaya Kikwete, uh, unazungumzia taasisi kama ya Ocean Road, unazungumzia sasa hospitali kubwa kubwa kama ya Benjamin Mkapa. Haya yote ni mageuzi ambayo serikali zetu zinajaribu hili sasa kujaribu ku- ku- ku- kuleta huduma ambazo zilikuwa zinapatikana kwenye nchi zilizoendelea, kuzisababisha ziweze zi, zi kutolewa sasa kwenye nchi zetu hizi zinazoendelea, na that is the pace ambayo tumekuwa tukichukua, pamoja na kwamba labda pace sio kubwa sana lakini hayo ndio maboresho ambayo si tunayaona na tunaelekea kuzuri. Naam, asante Dr Deus. Uh, Dr Raymond mgeni kama ulivyosikia, anasema juhudi za serikali za Tanzania leo vilevile, vile ni miaka sabini na tano tangu kuanzishwa shirika la afya duniani na linatoa wito mpango uwe mpana zaidi kuweza kila mtu apate matibabu na tiba na kinga. unafikiri hali gani inaendelea huko Afrika Mashariki kuweza kufika kwamba watu wanapata huduma hizo muhimu kuweza kukinga milipuko ya magonjwa? Uh, uh, nashukuru kwa nafasi hii uh, kama alivyotangulia daktari Deus kuelezea na namna ambapo tupo sasa hivi na kule tunakoelekea na hizi juhudi ambazo zimefanyika, huduma, miundombinu, wataalam, e, lakini pia kwa sasa hivi uh, kitu kingine ambacho kimeongezeka ambacho tunavyosherekea, eh, hii miaka sabini na tano ya shirika la afya duniani, kumekuwa pia kuna mwamko mkubwa sana wa masuala ya bima ya afya kwa wananchi mbali na ukiangalia zamani kidogo, sasa hivi watu wengi wanaweza kwa sehemu kuweza kushiriki katika gharama za matibabu kwa sababu ya uwepo wa bima na uh, uwepo pia wa makampuni ambayo yanasaidia bima ya afya kwa hiyo, imekuwa ni rahisi pia kwa watu kupata matibabu kwa sababu ya uwepo wa bima. Lakini pia jambo la pili, kumekuwa kuna mwamko ambao ni mkubwa kwa watu wenyewe juu ya umuhimu wa afya uh, hasa pia katika uh, kuzuia hasa magonjwa yasiyoambukiza, eh, kama presha ya kisukari. Kwao kuna mwamko pia mkubwa wa watu kushiriki kwenye shughuli mbalimbali ambazo zinaweza zikaepusha uwepo wa magonjwa magonjwa yasiyokuambukiza ambayo kumekuwa kuna ongezeko kubwa kwa sasa. Kwao uwepo wa bima na watu wenyewe mwamko, pia ni mwelekeo mzuri tunapoona ya shirika la afya duniani linaelekea katika kusaidia au kuona pia katika maeneo mengine namna gani wanapiga hatua katika eneo la afya. Asante uh, sana, sana, Daktari Raymond. Uh, labda mimi nibakie hapa pa kwenye swala hili la bima, na hili swali nilielekeze kwa Daktari Deusi uh, Ndilah, ambaye yeye ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Sasa mifumo ya bima katika mataifa uh, haya yanayoendelea ya hasa ukanda wa Afrika Mashariki uh, je, yana mwelekeo mzuri na uh, kufikia hatua kwamba kila mwananchi uh, kuwa na bima, maanake matibabu gharama zake imekuwa ni za juu sana. Yes, um, changamoto kubwa sana katika utoaji wa huduma za afya kwa kweli imekuwa ni uh, uwezo wa mwananchi mmoja mmoja kuweza kugharimikia gharama za matibabu pale anapokuwa amepata changamoto ya kiafya. Sasa unaweza kuona kwa mfano, kwetu hapa kumekuwa na policy na miongozo mbalimbali, hii yote ikijaribu kumuona kwamba, yes, je tunamsaidiaje huyu mwananchi ambaye akipata changamoto ya afya, sasa anatakiwa awe na uhakika wa matibabu lakini, unaweza kuona kwa mfano, tulikuwa na sera ya afya bule, haikufanikiwa sana. Tukaja na sera ya uchangiaji, na yenyewe haijafanikiwa sana na na miaka ya elfu mbili hapa tuka, ka, tukaanzisha mfumo wa uh, tunasema prepaid, yani unakata una, una bima unakuwa na bima yako ya ambayo itakusaidia pale utakapopata changamoto za kiafya ageni. Mwitikio haukuwa mzuri sana uh, labda kwa sababu hatukufanya uelimishaji uh, wa kutosha sana. Kwa hiyo unaweza kuona kwa mfano toka mfuko wa bima ya afya wa taifa wa NHIF toka umeanzishwa karibia miaka ishirini, lakini ni uh, asilimia nane tu ya watu waliingia kwenye huo mfumo, na ni asilimia kumi na tano kwa bima zote hizi za private na hu, uh, hu, wa a wa, wa, wa, wa, public. Kwa hiyo mwitikio haukuwa mzuri sana na, na sasa unaweza kuona kama tunajaribu sasa kubadilisha kuona kama tunaweza tukaenda kwenye mfumo wa bima ya afya kwa wote msingi um, ukiwa tu ni kwamba tunataka kila mwananchi awe na uhakika wa kutibiwa pale anapo anapopata changamoto ya kiafya na kwa kweli sisi kama madaktari kama wadau wa wa afya tunaona hilo kama ni ni ni, ni muvu nzuri sana kwa sababu sasa kutakuwa na uhakika wa, wa, wa, wa, wa, wa matibabu na uh, tunaomba sana kwa kweli kwamba huu uh, mchakato huweze kukamilika mapema, tuweze kuingia kwenye huu mfumo na probably itakuwa ni tunasema ni game changer kwenye utoaji wa huduma za afya. Na kwa kweli ugalinyikiaji ugali wa huduma za za za afya umekuwa ni changamoto sana. Unafahamu kwamba nchi zetu hizi uh, zinazoendelea, kipato chetu sio sio kizuri sana na labda utakuwa unafahamu kwamba huduma za za afya ni ghali sana. Yaani leo bwana uh, uh, Idi kiugua lesi ukapata changamoto ya shinikizo la, la juu la damu, matibabu yake sio rahisi sana. Kwa hiyo kwa mwananchi wa kawaida inaweza ikawa changamoto sana kuweza kuweza kuafodi kuweza hayo matibabu na kuhakikisha kwamba kila atakapohitaji dawa kwa ajili ya changamoto kama hiyo ana uwezo wa kufanya hivyo kwao. So, sasa suluhisho pekee kwa kweli ni kuhakikisha kwamba unaingiza watu wengi sana kwenye pool ya ya, ya bima. Ni, ni kama ni mchezo wa, wa, wa upati kwamba unawaingiza watu wengi lakini wachache watak wata benefit, uh, na na na hizi fundi ambazo zitakuwa zimepatikana mm-hmm. Kwa hiyo tunaomba sana sana sana, of course, kwenye, kwenye ukanda wetu wa, wa, wa Afrika Mashariki kwa mfano tunajua kuna nchi ambazo zilishajaribu uh, kuwa na bima ya afya kwa wote. Kwa mfano Rwanda walifanikiwa sana, yani ule, mwaka wa kwanza tu nafikiri mwaka wa kwanza au wa pili baada ya kuanzisha kupitisha huu mswada na kuanzisha kwamba sasa bima ya afya itakuwa ni ni lazima kwa wote, walipata wali asilimia tisini ya, ya, ya, ya wananchi waliingia kwenye mfumo na na, na, na kwa kweli huduma za afya kwenye nchi hiyo zimeboleka sana na zinazidi kuboreka sasa. We hope kwamba hata hizi nchi nyingine kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki na Kati na Kusini zi, zi, zi, zinaweza zikaadopti hii mod ya kuhakikisha kwamba kila mwananchi anakuwa na bima na anakuwa na, na uhakika wa, wa wa matibabu. Naam, asante Deus. Lakini Raymond, dkt. Raymond, unapozungumzia bima tunasema kwamba tibabu matibabu yako ghali. Sasa vipi itaweza kuendelea na sambamba, manake tunaona vilevile vile madaktari binafsi bei zinakuwa za juu sana. Vipi bima inaweza kutosheleza kugharimia gharama hizo ambapo watu kama tunavyosema hawawezi hata wengine kuchukua hiyo bima. Sasa italinganishwa vipi hata watu waweze kupata bima kwa wote? Uh, ya, mpango wa, wa watu kupata bima ya, lengo kama alivyosema oh, Daktari Ideusi kwamba katika matibabu ni gharama sana. Sasa kwa mtu anapokuwa na bima, kwa namna moja ama nyingine inapunguza ule mzigo mkubwa katika suala la matibabu, na kuna wakati mwingine pia kwamba katika hizi bima ambazo mtu anakata na anaipata kwa ajili ya matibabu, kuna wakati mwingine kuna gharama za matibabu zinaweza zikawa kubwa kiasi kwamba pia kutahitajika tena gharama zaidi, mbali na uwepo wa bima, kwamba mtu anaweza kuwa na bima, lakini inakuwa angalau kwa mtu anayekuwa na bima. Uh, kwa namna moja ama nyingine inamsaidia katika kupunguza ile burden ya anapokuwa amepata tatizo la kiafya eh, lakini pia mbali na kwamba katika masuala ya sera au mpango sahizi ambao unaendelea, kwamba tuwe na bima ya afya kwa wote, lengo kubwa ni kupunguza uh, kupunguza ule mzigo ambao unaweza ukatokea kwa mtu anapokuwa amepata changamoto ya kiafya unavyoona kwa kwamba inahitajika ni gharama kubwa katika masuala ya madawa, katika masuala ya matibabu e, na vitu vingi vyote vinavyohusishwa katika wigo wa matibabu e, mtu anapoweza kuwa na bima, kwa namna moja inapunguza na ule mzigo wa mtu mwenyewe, lakini hata pia wale watu ambao wanamzunguka huyu mtu, inawezekana ni ndugu, inawezekana ni mwenza, inawezekana ni watoto. Kwa hiyo lengo ni kupunguza ule uzito wa mtu anapokuwa amepata changamoto. Na pia katika hizi changamoto, inawezekana zikapata mtu akapata changamoto za kiafya ambazo zinaweza zikawa kwa kipindi kirefu au zikahitaji matibabu ya muda mbe mrefu, kwa bima inaweza ikapunguza huo mzigo ambao mtu anaweza kuwa nao, mbali na ule mtu ambaye anaweza akawa hana bima na ghafla akapata changamoto za kiafya na masuala ya ajali yanaweza yakajitokeza. Sasa kama mtu hana hata namna yote ya kuhudumiwa kuwa na bima, inakuwa ni kazi sana kwenye matibabu kwa jambo ambalo inaweza likatokea ghafla. Ndiyo maana nadhani pia katika masuala ya bima, hata pia tunaona pia mabenki mengine, makampuni mengine yameona me, ya pia kwamba ni fursa nzuri pia mtu awe kama anawekeza maeneo mengine, lakini pia umuhimu wa kuwekeza katika afya ni muhimu sana, kwa sababu changamoto zinapojitokeza huwa zinaleta mzigo na maumivu kwa wale watu wanaozunguka. Kwa hiyo e, ninakubaliana kwamba tutakapopata bima kwa wote itapunguza ile burden ya matibabu kwa jamii. Lakini sasa tunasema kwamba itapunguza je. Yes, serikali inafanyaje kupunguza vile vile, uh, gharama ambazo zinatozwa na madaktari au hospitali? Kama tunavyojua hapa Marekani kuna kampeni kubwa, dawa zinauzwa ghali hmm zaidi kuliko zile zinapatikana Canada au zinatoka India. Matibabu inakuwa unaona, watu wanakwenda India kwa sababu ni rahisi kuliko kule nyumbani. Sasa hata kama kuna hmm bima, je, kuna juhudi za kupunguza hizo gharama au fedha ambao wa madaktari wanatoza ambapo wanafikiria kwamba ni kubwa zaidi kuliko inavyostahili? Nyi madaktari mnasema, uh, na yeah, na mfumo mkubwa wa masuala ya bima, e, au mfumo mkubwa katika maswala ya matibabu au hata serikali kuhusika kwenye kusaidia utoaji wa masuala ya huduma za kiafya kwa jamii. E, mara nyingi nafahamu kwamba iko katika mfumo wa cost sharing. Kwa maana kuna sehemu ambapo kama serikali inahusika katika kusaidia, inawezekana miundo mbinu, wataalam, lakini pia kuna sehemu nyingine ambayo mtu kama mtu anahusika pia katika masuala ya michango, ndio e, maana hata pia katika suala la bima kwa wote kuna kiasi cha mtu ambayo ataweza kuchangia, lakini pia wakati huo pia na serikali itakuwa n Tenga fungu kwa ajili ya kuweza kupunguziana ule mzigo wa kuchangia masuala so. Lakini swala liliyopo ni kwamba bei ukienda kwa daktari inakuwa ghali sana. Kuna njia za kuzungumza na madaktari au watengenezaji dawa kupunguza gharama zao kuweza kusawazisha hali? Ah, nadhani eh ili kidogo inaweza likawa ni ni changamoto kama nilivyosema, kwamba upande hasa upande wa masuala ya madawa, kuna dawa ambazo ni gharama. Hata wakati mwingine masuala ya bima yenyewe huwa yanashindwa kuweza kumudu hizo gharama ambazo za baadhi ya dawa, na unakuta pia, mbali ya mtu kuwa na bima, kuna ongezeko tena linaweza likatokea la pesa kwa ajili ya kuweza kufikia matibabu, labda nafikiri kwa kwa sababu tunatamani kwamba kila mmoja aweze kupata huduma za kiafya. Labda hiyo ni swala ambalo la mjadala pia, kuona katika wadau wote wanaohusika na maswala ya afya, namna gani tunaweza kusaidia mtu huyo wa kawaida ambaye anapopata changamoto eh, namna gani anaweza akapunguziwa yale maumivu ya kuweza kugharamia matibabu. Labda nafikiri hiyo ni swala la mjadala kujaribu kufikiria kama kutakuwa kuna, kuna namna fulani ya kutengeneza unafuu wa watu wanaopata hitaji huduma, lakini wale wanaotoa pia huduma na wenyewe kuweza kupata unafuu. Lengo ni kufikia kwamba kila mmoja aweze kuwa na nafasi katika ustawi wa, wa afya kwa jamii. Asante uh, sana uh, Daktari Raymond yikuwa, huo, miku, <laughs> kwa ufafanuzi huo. Maanake Abdu uh, Shakur amekuwa amekukamata kulikweli. Sasa tuelekee kwake Daktari Deusi. Uh, kile ambacho tunakiona, labda watu wamekuwa wakieleza ushirikiano kati ya taifa na taifa ama wataalam na wataalam eh, ni jambo muhimu sana. Je, ushirikiano uko vipi baina ya nyinyi wataalam katika ukanda huo eh, ili kutatua vizingiti vya sekta ya afya? Oh, sasa uh, tumekuwa tumekuwa tuki- tukipata mashirikiano makubwa sana. Kwa mfano, mimi hapa ninapozungumza nazungumza kwa niaba ya chama cha madaktari. Kwa hiyo najua kuna vyama vingine vya vya taaluma katika taaluma tofauti tofauti. Lakini kitu, kitu ambacho tumekiona uh, hii miaka ya karibuni ni kwamba kwanza serikali zilizopo madarakani zimetambua kwamba sisi ni wadau muhimu sana. Yaani, wanapotaka kufanya mabadiliko yoyote kwenye mfumo lesei wa afya ni, wameona ni lazima watushirikishe. Ko, kwa kweli tunashirikishwa, na tunaomba maoni yetu tunatoa. Kama kunakuwa na changamoto, tunawaambia, hapa kuna changamoto moja mbili tatu, tunashirikiana pamoja katika kuzitatua. In a way, tunaona kama tunaenda wote yaani badala ya ule utaratibu wa zamani kwamba uh, serikali wao walikuwa wanakaa huko pembeni wanapanga mambo yao wanaleta huku kwa watoa huduma kwa ajili ya implementation. Sasa, mnakuja kuletea kitu ambacho nyinyi hamjashiriki kwenye ule mchakato. Sasa, this time around, from the very beginning, vile wanapotaka kuleta jambo lao wanawashirikisha, jamani, tuna jambo hili, nyinyi mnasemaje? Tunawambia moja mbili tatu, jamani, kuna kitu fulani tunataka kufanya ni hivyo. Kwa hiyo tunashirikishwa kwenye maboresho, mabadiliko mbalimbali ya mifumo ya utoaji wa huduma za afya na maboresho ya miundombinu na na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kuna hayo mashirikiano ambayo tunayaona ambayo ni ni hatua kubwa sana kwa kweli, unapokuwa unatushirikisha sisi kama wadau sasa, tuna, tutakushauri tunakuwa kama watchdog kwamba kuna maeneo ambayo wewe labda unaweza kuona hapa, utakua ukifanya hivo, utakua umepatia, lakini sisi kwa sababu ndo tuko field, tutakwambia no, hapa nafikiri the best way ni kufanya hivi. Na kwa kufanya hivyo tunaona kama tunakuwa sehemu ya, ya mabadiliko ambayo kama nchi inataka kuchukua, ambayo ni rahisi sasa ku- hata sisi kuyachukua yale na kuenda kuyafanyia uelimishaji uh, kwa wananchi na, na kwa watoa wa huduma wenzetu ili mwisho wa siku tuna tuna- wote tuna- tunakuwa tuna, tuna tunaelewa kile ambacho kina, kinahitajika kufanyika yeah. Kwa hiyo kumekuwa na hayo ma, mashirikiano, lakini tukibaki hapo hapo, Daktari Deusi, uh, changamoto uh, kubwa ni nini hasa kwenu? Changamoto kubwa sana ambayo uh, nafikiri bado haijatatulika vile ambavyo tunataka haitatuliwe, moja ni swala la la rasilimali watu mm? kwenye hii sekta yetu ya afya. Kwa mfano leo tunavyozungumza, uh, mahitajio ya watoa huduma wa afya wote irrespective madaktari, wauguzi, wafamasia, tunazungumzia tuko kwenye asilimia arobaini na nane eh? kwa hiyo tuko kwenye kwenye negative, at least hata tungekuwa tumefika asilimia hamsini, lakini bado unaweza kuona tuko kwenye asilimia arobaini na, na, na nane sasa we wish kwamba tungefanyika uh, ma, uh, maamuzi ya, ya makusudi huu kwamba sasa jamani, tunataka kuiboreshe sekta ya afya na tuwe na taifa zuri kwamba uh, tuwaajiri watu wa afya wengi kadri tutakavyoweza, ili tu, at least tukifika hata kwenye asilimia sabini hivi tutakuwa tume- tumefanya mapinduzi makubwa sana. Hilo hilo hilo ni changamoto. Kwa hiyo uh, wataalamu wapo inajua. Sasa hivi vyuo vya vinavyotoa taaluma za kiafya zimekuwa ni vingi sana, kwa hiyo wataalamu wanazalishwa wengi sana. Lakini wote hawa ambao wanazalishwa wanashindwa kuchukuliwa na mfumo wa utoaji wa huduma za afya, kwa hiyo bado tunakuwa tuko kwenye kwenye hii changamoto ya kutokuwa na watumishi wa afya wa wa kutosha. Lakini changamoto nyingine kwa kweli, ambayo na yenyewe nafikiri inabadilika sasa, ilikuwa ni uwepo wa wataalamu na hasa kwenye kwa mfano kwenye huduma hizi za kibobezi. Mwanzoni hatukuwa na wataalamu wengi sana lakini kozi kumekuwa sasa, kuna kuna juhudi za mahususi ma, ma, ma unaona, kama serikali sasa hivi wanaamua kuanza kugarimikia masomo ya shahada hizi za juu kabisa ili tuwe na na watumishi wengi ambao at, uh, watasaidia sana kuboresha utoaji uh, wa huduma wa kwa hiyo moja ika ni hiyo pili, uh, ni hiyo ishu ya wataalam uh, kutokuwa wa kutosha. Uzalishaji unaendelea. Nafikiri serikali wangefanya again na juhudi za makusudi kwamba wakatoa udhamini mwingi sana kwa kwa kwa watu waache ili ili production iwe kubwa nje na ndani, watoe wa udhamini wa kwa vio vya ndani na vio vya nje, ili mwisho wa siku tuwe na wataalamu wengi wengi wengi wengi. Lakini changamoto ya tatu imekuwa ni ufinyi wa bajeti kwenye sekta ya afya. Um, um, mwisho wa siku e, ile asilimia ambayo tunatakiwa kuwa kwa mujibu wa, wa, wa ya taratibu za kimataifa kwamba kuna asilimia fulani ukitaka uboreshe huduma zako za afya, kuna asilimia fulani ya bajeti kuu ya serikali inatakiwa iende kwenye afya. Hatujafikia huko maybe. Eh, tukija tukafikia tuka kwenye hiyo asilimia ambayo imeisha kuwa set, uh, again inaweza kuwa ni mabadiliko makubwa sana ambayo yataweza ya kupunguza, uh, kama sio kuondoa kabisa changamoto za utoaji wa huduma za afya kwao. Nafikiri makubwa ni hayo hayo matatu mengine um, yanaweza kuwa madogo madogo ambayo yanatatulika ya kidogo. Asante sana Dkt. Deus Raymond, muda unakwenda mbio. Sasa kwa ujumla, ametoa changamoto hizo zote, nini kifanyike kazi ifanikishwe, malengo yafanikishwe, na nini ifanyike hasa kwa wale wananchi? Maanake kuna ile tatizo kwamba watu wengi wanashindwa kwenda hospitali, wanabaki na magonjwa kwa muda mrefu, yanakuwa sugu. Nini kufanyika kufanikisha mambo haya yote? Ya, cha, cha kwanza jambo la muhimu kwanza, kuna umuhimu mkubwa sana wa utoaji wa elimu ya afya kwa umma, ambapo tunashukuru sasa hivi pia baadhi ya hospitali, lakini pia hata wizara inaweka jitihada kubwa sana katika suala la kutoa elimu kwa jamii e, hasa kuhusu maswala yanayohusisha afya, lakini hata pia wakati mwingine inapotokea magonjwa ya mlipuko eh, pia imekuwa iko mstari wa mbele sana kutoa taarifa kwa umma ya. Kwa hiyo jambo la kwanza, uwekezaji wa utoaji elimu wa jamii ni kitu cha muhimu sana, hasa kama unavyoona kwamba kumekuwa kuna ongezeko kubwa la magonjwa yasiyokuambukiza kisukari, presha. Kwa hiyo utoaji wa elimu kwa jamii eh, kwa umma ni njia mojawapo kubwa sana ambayo pia inaweza ikawa ni nzuri katika kuzuia, kwa maana kwenye preventive approach ya haya magonjwa ambayo ni nani communicable, ambayo si ya kuambukiza. E, lakini jambo la pili pia ni mbali na kwamba jitihada za serikali zinafanyika, masuala ya miundombinu, masuala pia ya wataalam lakini pia kuna umuhimu za jitihada jiti za mtu binafsi pia katika kuwa na umuhimu wa kuwekeza katika masuala ya kiafya, kwa maana kuwa na mafungu ya pesa ambayo pia yanaweza kuwa umuhimu katika pengine kufungua bima, lakini pia kuweka tu akiba, kwa sababu hatuwezi jua kwa wakati gani mtu anaweza akapata changamoto. Na jambo lingine la tatu au linawezekana la mwisho, Kumba ni kwamba ni umuhimu tu wa ushirikiano wa moja kwa moja au wa karibu zaidi kati ya serikali e, wataalam na jamii e, katika swala linalohusu afya, maana kuwe kuna ushirikiano ambao ni mzuri, kwa maana serikali katika wajibu ambao anatakiwa ufanye kwa ajili ya eneo la afya ufanye, lakini pia wataalam kwa nafasi zao pia wafanye, lakini pia jamii kwa wajibu wao pia waweze kufanya ili tuweze kufikia malengo ya ku tengeneza jamii ambayo ina ustawi mzuri wa masuala ya kiafya. Na unafikiri kuna juhudi zozote zinazofanyika hivi sasa kuelekea malengo hayo, na ukilinganisha na uhusiano na nchi nyingine za Afrika Mashariki? Manake kuna ile juhudi za kuleta umoja wa Afrika Mashariki, umoja wa Afrika, unafikiri kuweza kuhakikisha, manake kama tumeona juzi mlipuko wa Marburg huko imetokea, imetoka nchi nyingine imekuja Tanzania. Je, unafikiri hali gani ya kufanya, kufanya kuleta ushirikiano mkubwa Uh, kwa sehemu naweza nikasema kuna kuna nafasi kubwa ya <coughs> ya serikali na wadau wote wanaohusika na, na masuala ya kiafya. Kumekuwa kuna huo mwamko. Nikichukulia tu mfano mdogo, uh, kwa mwaka jana ili- ilikuwa ni kwa mara ya kwanza kabisa uh, kama Wizara ya Afya kuandaa mdahalo wa kitaifa kuhusu masuala ya afya ya akili. Jiko, ni, ni initiative kubwa sana ambayo <coughs> kwa miaka mingine ya nyuma haikuwahi kufanikiwa. Kwahio ni moja ya initiatives ambayo serikali inajitahidi kuwa karibu na jamii na wataalam katika kuona ni kwa namna gani inashughulikia masuala ambayo yanaigusa jamii au jamii yenyewe inakuwa katika taharuki. Kwa mfano kama nikichukulia hii mfano wa masuala ya afya ya akili, tunaona pia kwa mwaka jana, kwahio kuna visa vingi sana vya watu kujiua na na visa ambavyo pia serikali ilikuwa iliona kwamba kuna uhaja kubwa ya kuangalia upande huu wa masuala ya afya ya akili. Huenda kukawa kuna sababu ambazo zinaweza zikachochea au kuchangia hali hiyo ambayo ilikuwa ikitokea, au matukio yaliyokuwa yakiripotiwa mara kwa mara. Kwa hiyo kuna jitihada kama hizi, initiatives kama hizi zinazofanyika, zinaileta karibu maa makundi matatu: serikali, wataalamu na jamii. Kwa hiyo so, upo mwamko labda tuendelee tu kuweka nguvu kwamba kuendelea kuwa na fursa ya serikali kuendelea kutoa elimu, wadau wenyewe endelea kutoa elimu, lakini pia sehemu ya jamii kushiriki pamoja, ili kuweza kufikia lile lengo la pamoja katika masuala yote yanayohusu afya. Mimi ni kushukuru sana uh, daktari uh, Raymond Mgeni kwa kueleza hayo maswala kwa kina sana, lakini vilevile vile ni mshukuru uh, daktari Deusi uh, Ndilaha ambaye yeye ni rais wa chama cha madaktari hapo nchini Tanzania kwa kujumuika nasi leo. E, tukiangazia siku ya afya duniani ikiwa ni kuadhimisha hiyo miaka 75 ya shirika vilevile vile la afya e, la ulimwengu WHO, kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya mwenzangu Abdu Shakur Abud, upande wa pili alikuwa ni Aida Isa kutoka Washington DC, tunakuambia alamsik, na kama popote ulipo duniani ni asubuhi, basi tunakuambia vilevile asubuhi njema.