Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo basi katika sehemu ya kwanza tunamulika baada ya rais wa zamani wa marekani donald trump kufunguliwa mashtaka 34 nini katika mashtaka hayo na wananchi wafuasi wake wadau wa vyama vya siasa na wachambuzi wanasema nini? Nafikiri kesi ile ipo kwa sababu zile wameweza kumwindaiti Trump kusawabu, kwa sababu zile siri zimetoka kwa mwanasheria wake ambaye alikuwa mwanasheria wake. Kwa hiyo ukiangalia ni kwamba wana ushahidi wasingeweza tu hivi. Na katika sehemu ya pili tutamulika serikali ya Kenya ambayo imeanza kutekeleza sera mpya ya kuwatunza makundi ya watu wanaoishi katika mazingira magumu na pia wazee huku kihimiza wa Kenya kupumbatia huka ya kuweka akiba kwa ajili ya siku za uze, uzeeni. Kukata yote haya basi, jina langu ni Sunday Shomari na tufuatane pamoja. Basi na moja kwa moja tukianzia huko New York kwenye kesi ya Donald Trump, ni kwamba mashtaka hayo ya jinai ya Trump yanatokana na uchunguzi wa mwanasheria wa Manhattan Alvin Bragg kuhusu malipo ya fedha za kukaa kimya yaliotolewa wakati wa kampeni ya mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa wanawake ambao alidai kuwa na mahusiano ya nje ya ndoa na Trump, ambayo yeye ya yanakanusha. Sasa, kwa mujibu wa mwendesha mashtaka, Trump aligwishi mara kadhaa na kwa ulaghai rekodi za biashara za New York ili kuficha mwenendo wa uhalifu ambao ulificha taarifa mbaya mbele ya umma wa wapiga kura wakati wa uchaguzi wa uraisi wa mwaka 2016. Hati za mashtaka ambazo zilifunguliwa Jumanne zimedai hayo. Kila shtaka la jinai Trump analokabiliana nalo inahusiana na ingizo maalum kati ya rekodi za biashara za taasisi ya Trump, lakini Trump alikana mashtaka yote hayo. Sasa basi, mashtaka haya yana maana gani? Hasa ni yapi hasa? Hesabu ya mashtaka ambayo Trump anashtakiwa nayo ni 34 aina ya jinai yenye adhabu ndogo, isipokuwa kama waendesha mashtaka wanaweza kuthibitisha kwamba rekodi hizo ilishughulikiwa kwa nia ya kutenda au kuficha uhalifu mwingine, ndio itabadilika. Mwendesha mashtaka Bragg alisema rekodi hizo za biashara zilidanganya mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa nia ya kuficha kitendo cha uhalifu kilichohusisha kampeni ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Alirejelea sheria ya jimbo la New York ambayo inafanya kuwa uhalifu wa kula njama ya kumsaidia mgombea kwa njia zisizo halali. Taarifa inaeleza kwamba Trump anadaiwa kupanga mpango haramu na watu wengine kushawishi uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na kwamba washiriki wengine katika mpango huo wamekiri kufanya jambo hilo lisilo halali kuhusiana na mpango huo. Wafuasi wa Trump wakidai kwamba kesi hii imechochewa kisiasa, lakini upande wa pili wa wademokrat wanasema kwamba baadhi yao, hakuna aliye juu ya sheria na yeyote atayekosea anastahili kushtakiwa. Na kwa wachambuzi wamepokea hii kwa hisia tofauti, wengine wakisema ina uzito, wengine wakisema la, lakini kama si hivyo kuendelea mbele nini kilichopo kwenye kesi hii? Na ukiangalia upande wa chama cha Republican na upande wa Demokrat, nini kinazungumzwa? Na vilevile kwa upande wa wale wasiofungamana na upande wowote, ambapo Marekani anajulikana kama independence, wao je, nao hali wanaiona vipi? Shamis Abdullah Al Katri ni mchambuzi wa siasa mjini Washington DC, inaeleza zaidi. Nimeona, nime kwamba hii ishu si mara kwanza kwa Marekani kutokezea. Hata Clinton, unakumbuka Monika Lewinsky, ya kashfa kama hizi shumama. Lakini nafikiri kesi ile ipo kwa sababu ni kwamba, zile wameweza kumuindite Trump kwa sababu zile, kwa sababu zile siri zimetoka kwa mwanasheria wake ambaye alikuwa mwanasheria wake. Kwa hiyo ukiangalia ni kwamba wana ushahidi, wasingeweza tu hivi. Lakini ukiangalia vile vile, nafikiri kitu ninachokiona mimi alichokosea labda ni time timing, kwamba tayari kampeni zishaanza za ndani ya Republican kwa hiyo upande mmoja ukiangalia New York ule ni Democratic state, na ukiangalia wale maprosecutor na manini wote ni Democrat. Kwa hiyo itaonekana kwamba labda wanajaribu kumzuia Trump asigombee kwa upande wa Republican, lakini upande mwingine ukiangalia vile vile kuna wale Republican ambao ambayo hawapendi Trump wao, ambao wanafurahia kwamba wanaona Trump anakiangamiza anaki chama chao, kwa hiyo ukiangalia upande mmoja kuna watu wa Demokrati ambao wanaona Trump kuwa nje ya ulingo wa kugombea urahisi kwenye uchaguzi ujao, wanafurahia upande huo wa Demokrati, na kuna watu ambao wa Republican vilevile wa vile, wanaona kwamba sasa tutapata mgombea ambaye hana mazonge mengi kama Trump chum. Lakini kuna kuna kuna watu ambao wana misimamo mingi wa ambao wakiangalia sasa hivi ni masuala ya chumi, hali inavyolivo sasa hivi, kuna watu ambao hata wademokrati wengine wanaona inflation hii bora aje Trump ulipokuwepo Trump maisha hakukuwa na vitu vilivyopanda bei madukani, kila kitu kimepanda bei. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo kesi ya Trump inaangaliwa katika mambo mengi, yani katika engo ya tofauti. Bila shaka he, kesi hii inaangaliwa kwenye engo nyingi tofauti, lakini pia tunaye mchambuzi wa siasa profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York na yeye kwa mtazamo wake. Profesa David Monda, labda utueleze tu kwa upande mwingine, tumeshaona haya mashtaka yakitolewa, pengine ukiyachambua na kuyaangalia ni mengi thelathini na nne, lakini kwa kifupi kile ambacho kinasimama hapa kuonyesha kwamba kuna kesi na kile ambacho baadhi wakisema hakuna kesi ni nini? Labda utuambie linalosema ya kwamba kuna kesi ni vipengele vitatu: ya kwamba uh, bwana Trump anashutumiwa kwa kuvunja uh, au kukiuka sheria za uchaguzi za kitaifa. La pili ya kwamba amekeuka sheria za kijimbo za hapa New York uh, za uchaguzi, na la tatu ya kwamba amefanya makosa ya kujaribu kuficha kodi yani, ile sehemu ya uh, hela zilizokuwa zimelipwa kwa huyu mcheza ngoni Tommy Daniel zilikuwa zikiripotiwa uh, kama ni malipo ya kwenda kwa wakili wake, uh, Michael Cohen. Kwa hivyo kuna vipengele vitatu pale na ushahidi Alvin Bragg anasema chungu nzima kama makampuni feki yaliyokuwa yakiwekwa ili kujaribu kumsaidia Donald Trump uhusiano wake na Stormy Daniels usijitokeze. Kwa upande mwingine, kutakuwa pengine na katashika au sintofahamu uh, kama kwamba kesi hii itaende mbele au la. Jambo hilo lazima litatatuliwa na jaji uh, wakati huu wanaoita discovery kwenye huo mfumo, wanaoita discovery yani wakati huo ambapo mawakili wa serikali uh, wa DA mwendesha mashtaka watapoa ule ushahidi wanao, na upande wa mawakili wa Trump wataiangazia. Kwa hivyo mle ndani lazima jaji ataamua kwamba kama kuna kesi, kama kwamba uh, DA, yani Alvin Bragg, uh, mwendesha mashtaka anaweza kuunganisha mashtaka ya mji wa New York na yawe tena uh, yawekwe ukubwa kuwa mashtaka ya, ya ya kitaifa ili kuweza ku, kumshtaki Donald Trump. Hili ni falsafa ya kikatiba ambacho uh, siku za nyuma hakijaweza uh, kuangaziwa. Kwa hivyo hilo ndilo swali jaji lazima atalitatua, kuamua kama kesi itaenda mbele au itapigwa kalamu papo hapo lakini pia kuna wachambuzi ambao kwa upande mmoja wale wanaomuunga mkono Donald Trump upande wake, wakisema kwamba hapa hakuna kesi yoyote e, wala hakuna jipya, haya yanajulikana na hakuna kikubwa katika hii kesi kinachoweza kuifanya iende mbele, lakini wengine wakisema kwamba kipo pengine kile ambacho kinaonekana au ulichokisikia kutoka kwa hawa wachambuzi au kinachoonekana kama kweli. Hii inaweza kuwa kesi na isiwe kesi. Ni nini? ni ule usha kwa wakati huu, ni ndugu Shomari, ni vigumu kujua, manake hatujui bayana ni ushahidi gani. Uh, uh, huyu DA uh, Alvin Braga, nayo vile alivyohutubia waandishi wa habari, pia alikuwa pia uh, haonyeshi mkono wake wote, na pengine mimi nikiashiria ndani ni kusema ya kwamba uh, hizi ni jitihada zake kama mwendesha mashtaka ili upande huo wa mawakili, mawakili wa Trump wasijua atawapiga uh, kwa mtindo gani, lakini yeye amesema tu kijuujuu. Haya ndiyo mashtaka. Vile kesi itaanza kujadiliwa, ndiposa tutajua ni makampuni yepi yalikuwa funguliwa yalifunguliwa yali kwa kati gani na vile makampuni hayo yalikuwa yakifunguliwa kupitia hizi pesa vile alikuwa naficha kuripoti kodi. Wakati huo vile alikuwa akifanya hivyo ulikuwa unaingiliana na uchaguzi mkuu, na basi ilikuwa inaenda kumsaidia ili ashinde Hillary Clinton mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Pia kumalizia, lazima nisema ya kwamba uh, kuna ile hatari ya kwamba bwana Trump pia alikuwa anatoa haya malipo uh, vile nimesema, ushahidi utaangaziwa tena zaidi uh, siku za mbele ya kwamba alikuwa anatoa haya malipo vile alikuwa rais wa Marekani. Kwa hivyo tena, hilo ni kosa kubwa, na kama ushahidi utakuwa, uh, umezidi, kama utakuwa ni mkubwa, basi pengine uh, upande wa bwana Trump, uh, mawakili wake lazima wataongeza maarifa kujaribu kumtetea, maanake ushahidi ni mwingi lakini pia kuna hii jambo linazungumza kwamba kesi hii ilikuwepo pale kwa muda mrefu kabla hata Alvin Bragg hajaja eh, kwenye nafasi hii, lakini waendesha mashtaka wengine hawakutaka kuichukua hii kesi na yeye akaamua kwenda nayo. Pengine hilo unaweza ukalizungumzia vipi? Kwa sababu wengi bado wanazungumzia kwamba pengine ndiyo maana lina mrengo wa kisiasa hili, linaonekana vipi kwa upande huo? uh, Alikuwa mwendesha mashtaka kabla ya huyu, uh, d Alvin Bragg, aliyepo wakati huu Cyrus Vance alikataa kumshtaki ku au kupeleka kesi mbele. Uh, na Alvin Bragg anasema ya kwamba kulikuwa na ushahidi mwingine ambao ulijitokeza, uh, siku baada ya Cyrus Vance kukataa kuchukua hiyo kesi, na ushahidi huu, uh, umeimarisha mashtaka dhidi ya bwana Trump na ndiposa, Alvin Brag anasema ya kwamba lazima uh, alete hii kesi mbele. Pia tusisahau ya kwamba hawa mash, waendeshaji wa mashtaka sana sana hawawezi kuleta kesi mbele kumshtaki uh, yeyote yule, hata hususan kwa wakati huu kama ni Donald Trump, kama hawana uhakika ya kwamba mashtaka uh, na ushahidi ni ni mkubwa, ndiposa walete mashtaka. Uh, na kwa sababu mbili. Kwa sababu la kwanza, wengi wao hawataki kushindwa kesi, na sababu ya pili pia ile gharama ya kuwasilisha kesi ni kubwa. Kwa hivyo lazima wawe na uhakika ya kwamba mashtaka haya uh, ni mengi na, na kuna ushahidi wa kuweza kumhukumu uh, mshtakiwa. Kwa kesi hii mshtakiwa ni Donald na jinsi kesi hii inavyokwenda na jinsi alivyoshtakiwa hapo jana, tunaona haya mashtaka na kwa ujumla yanapeleka vipi chama cha Republican kuelekea eh, kwenye uchaguzi ambao unakaribia kwanza kumtafuta mgombea wao. Wewe eh, unavyoona, nafikiria uh, chama cha Republicani wapo mahala pagumu. Uh, usi, usiangazie au uh, tusiangazie tu masha, matamshi ya vigogo wa chama ambao wanasema kwamba watamuunga Trump mkono. Manake mashtaka haya uh, yamewekwa ya kwa Trump ameshtakiwa, hilo ni donda donda ndugu ambalo litamfuata hata akiteuliwa kushikilia ile tikiti ya wana Republican kwa uchaguzi mkuu. La pili ni hili sawo, ya kwamba hii ni kesi moja tu, na kuna kesi zingine karibu nne ambazo zitawasilishwa mbeleni. Ile kesi ya Georgia. Uh, ile kesi ya uh, kamati ya Januari 6. Kuna kesi nyingine ya uh, ya New York ya kodi tena, kabisa Profesa David Monda ni kushukuru, uh, uh, uh, uh, uh, na kushukuru Profesa David Monda wa asante sana saaauuuruoasane saa mda wetu ni mdogo hapa studio. Asante sana kuungana nasi katika sehemu hii ya kwanza, msikilizaji tayari kuelekea katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na tuelekea nchini Kenya ambapo Rais William Ruto amesema watu wengi wanafariki dunia kutokana na kustaafu baada ya kustaafu kutokana na maisha ya kuwa magumu, ambayo anaweza kushughulikiwa kwa kuweka akiba ya maisha ya baadaye. Kwa maana hiyo, serikali ya Kenya imeanza kutekeleza sera mpya ya kuwatunza makundi ya watu wanaoishi katika mazingira magumu na pia wazee, huku ikihimiza Wakenya eh, kupatilia uka ya kuwatunza wazee. Mwenzangu Josphet Kioko na Collins Liberty Adede. Tunaungana nao katika kwa undani. Asante sana wenzangu. Kama ulivyogusia, naam, serikali ya Kenya imepanga kuhakikisha inawalipa posho zao mapema makundi ya watu wanaoishi katika mazingira magumu kama vile wazee walemavu na wale wanaoishi katika uchochole, yaani umaskini mkubwa sana. Akizungumza katika kongamano la utunzaji wa kijamii e, rais wa Kenya William Ruto amesema serikali inakusudia kuwapa posho lao mapema iwezekanavyo, hata kabla ya mishahara ya watumishi wa umma. Kenya imetenga takriban dola milioni 250 kushughulikia makundi haya e, mwaka ujao wa kifedha kuhakikisha kwamba wanawalegezea maisha na kuyafanya kuwa bora kidogo na isiwa ya uchochole mkubwa. Kwenye mpango huo serikali pia imepunguza kiwango cha malipo ya kila mwezi ya bima ya kitaifa ya NHIF na kwamba itatoka kwa eh, dola nne hadi sasa, itakuwa ni dola mbili na sumni, kama vile dola tatu hivi, ikiwa ni njia moja y kwa kuhakikisha kwamba wote wanapata huduma za ujumla za kiafya. Hotuba ya rais William Ruto aliyoitoa jana Jumanne imeashiria kwamba kuna watu wengi tu ambao watakatika ini kwa kufikiria kwamba hawajaweza kuweka mpango maalum wa kuweka akiba ya kutumia katika miaka inayokuja uzee unapoingia. Hotuba hii rais Ruto aliitoa jana hata pamoja na katibu mkuu wa muungano wa wafanyikazi nchini Kenya Francis Atoli watu kwa pamoja wamezungumza kwamba wazee wengi tu nchini Kenya ambao hawakupata utaratibu wa kuhifadhi ama kuweka akiba wamekuwa wakiugua katika maisha ya ustaafu, na wengi wanafariki muda mfupi tu baada ya kuacha kazi kwa sababu umaskini umewazonga na hawana pesa kabisa. Ni katika hayo wametangaza kwamba lazima mashirika ama taasisi zote za serikali ambazo zinahusika na uhifadhi wa hazina kama vile NSSF na hata RBA ambayo inaweka hazina ya uzeeni kwa wafanyikazi wazingatie wa kwamba na kuhakikisha kwamba hata Wakenya wengine wasio na mishahara ya kila mwezi wameingia katika ule utamaduni wa kuhifadhi. Kauli yao inazungumziwa na wachanganuzi wa maswala ya uchumi na fedha na utawasikia wengi wakizungumza na VOA. Sasa basi, kutokana na mpango huu, pendekezo ambalo linatolewa ni kwamba kila mtu anayefanya kazi akishi angalau ameweka akiba ya asilimia sita ya mapato yake. Yote hayo yamezungumzwa na viongozi wa serikali, viongozi wa mashirika yanayohusika na vyama vya wafanyikazi, mbele ya wageni wa kimataifa waliofika pia katika uzinduzi uliofanyika jana Jumanne nchini Nairobi. Kwenye hotuba yake wakati wa kongamano hili, Rais William Ruto anasema kuwa takwimu zinaonyesha kuwa hakiba ya Kenya ni asilimia kumi ya uchumi wa taifa ikilinganishwa na mataifa yaliyostawi duniani ambayo hakiba yao ni nusu ya uchumi wa mataifa hayo na kuyafanya mataifa hayo kuwa katika hali sawa sana ya kiuchumi. Hapa ni matamshi yake wakati wa kongamano hilo akizungumzia umuhimu wa, wa wafanyikazi kuweka hakiba wakati anapofanya kazi kutoka kwa mishahara yao Old age poverty Ufukara wa uzeeni ni miongoni mwa matatizo makubwa tunayoshuhudia Kenya. Hii ni kwa sababu hatujakumbatia utamaduni wa kuhifadhi mapato. Ni muhimu sana kuepusha shida ambazo tunaziona mbele yetu kutokana na ukosefu wa fedha. Ningependa kuuliza taasisi zinazohusika kama NSSF na RBA kuhakikisha kuna utaratibu wa kila mmoja anayefanya kazi kuweka akiba. Ni busara kuweka angalau asilimia sita ya mapato. Tumekuwa na matatizo kwa miaka kumi hivi kwamba hatukuwekeza kutekeleza mpango huo. Wengi waliokuwa wafanyakazi wanahusishwa sababu wengi wao hawaishi sana baada ya kustaafu kazini. Kuweka akiba siyo mzigo kwa mtu yeyote, bali ni pesa yako uliyoweka kando ili kuitumia utakapohitaji siku za usoni. Rais wa Kenya huyo William Ruto jana Jumanne hotuba ambayo kweli imeshtua wengi. Kila mtu anajitafakari, na wakati wa changanuzi wa masuala ya uchumi nao wakisema, hakikisha umehifadhi ama umeweka akiba ya asilimia thelathini chochote unachotumia unachokula kila siku. Na ni kwa maana hiyo, hapa VOA tumezungumza na mchambuzi wa maswala ya utawala bora na uchumi, Profesa Fred Ogola, na kwanza tumemuuliza kuhusu hali ya Kenya kimapato. wa Kenya wana save ndio maana hata tuko na deni mingi sana inakwambia, kwa sababu kama the savings of Kenya ni 12% GDP inamaanisha 80% ya GDP ni deni. Nchi ya Kenya ni nchi ya deni. Sasa kama wazee wanakufa na deni, wacha mambo ya kufa, kama wee ni mfukara watu wengi kama wanazikwa watu wanafanya fundraising kulipa deni yao. Ni uongo, sio ukweli. Ukweli chanzo kubwa sana ni mambo mbili. Kwanza kuna hii mambo inaitwa harambee Mzee Jomo Kenyatta alisema harambee. Sasa kama kila mtu ako na shida, watu wanasema kuna harambee. Ndio maana social protection, kila mtu anajua nikiwa na shida watu watafanya harambee, mambo ya matanga, mambo ya shule, mambo ya matibabu, hata ma mambo ya raha. Ukitaka kufanya ndoa, kuna mm -hmm. harambee kuna harambee Kenya, kwa kila chochote unataka. Ya pili, tuko na tabia mbaya ambayo haiwezi saidia mtu kuweka pesa Wajua, watu wanapenda kula sana. Kuna vitu unakula hata sio lazima ukule. Unatembea kwa barabara, si unaona kuna mahindi kwa barabara, kuna njugu kwa barabara yeah, kuna TV cassette kwa barabara. Hata nilikuwa naishi Mombasa na nawe Kioko, nilikuwa natembea kwa hapo Mombasa na mm, ukitembea unaona kaseti ya Angela Chibalonza, si unanunua? Siunanunua? Yeah, ndio maana kuna lot of hawking on the street kwa sababu watu wawezi kushika appetite yao ya kutonunua kitu. Unaona njugu ushatoa shilingi mbili haujui ya kuwa hiyo shilingi mbili, kama ungerusha kwa mkebe mahali ingeweza kukusaidia kesho ama kesho kutwa. Sasa hata hmm, kama hauna mshara, tabia yako ndio inafanya usiweke pesa. Sasa kuna wale wanapata pesa, lakini saa hiyo haoni kama wataritaa namna gani? Wawezi waangalia wataritaa namna gani? Wanaona kama wako sawa, wanaona kama watakuwa wagonjwa, kama ni wazee watazijia rambi. Sasa <tipalikana> hizo ndio vitu zingine zinasumbua watu sana consumerism culture. sio culture ya kuweka. alafu ya mwisho lengo, wajua, kama hauna lengo hawezi weka pesa. unaweka pesa kwa sababu gani? usiweke pesa ili ununue vitu ya kukula. Ati mimi naweka pesa ili ikifika wakati wa Krismas nitakula chapati. Kuna hizo mambo zinaitwa chapati women group, hizo ni consumers. Uwekezaji unaweka ili ufanye investment, hiyo tunasema uwekezaji. Sasa Wakenya hawajakuwa na ile tabia ya kuweka kama wako na lengo ya kuinvest. Wanaweka kwa sababu wanataka kutumia wa kuku, wa kukula Profesa, sasa tunaiona serikali ya Kenya imeanza msukumo wa Kenya kukumbatia hulka ya ku kuwekeza Eh, fedha kwa sababu ya maisha yao ya baadaye, unaizungumziaje hatua hii? Serikali ya Kenya imekosa watu, watu, watu, watu wanakufa njaa. Mtu ambaye anakufa njaa ataweka nini? Kwanza, you must know that lazima uwe uh, na ile mapato ndio uweze weka. Mimi serikali ya Kenya ingesisitiza mambo ya kutafutia watu mapato. Kile mtu atafanya na pesa yake, afundishwe tu, lakini siatinaweka kama Social Protection Program. Kwa sababu serikali inataka watu waweke hiyo pesa watumie, ili wapate cheap capital ya kufanya mambo yao, ya kufanya construction, mara ya kufanya nini. Alafu kuna ufisadi kwa hizo mambo, sina imani sana na hiyo lengo ya serikali kuambia watu waweke wa pesa, na watu wanakupa njaa. Kuna asilimia karibu hamsini na nne ya watu ambayo hawana kazi, njaa inaua karibu watu milioni sita sasa hao oh, wataweka pesa kama wanakufa njaa? Mimi nimesema rais amepoteza msimamo, ni anataka kuangalia vitu ambazo zinamfanya anakuwa na sifa ambazo hazitakikani. Shida ni mapato, ndio tunataka tukuwe nayo. Kama uko na pesa ya kutosha, hautashughulika. Unga ni pesa ngapi? Je, kwa ule mtazamo wa kitaalam mwananchi anayekusikiza aweke ngapi, kila siku, kila mwezi? Mimi nimesema, kwanza unataka kuanza na lengo, unafaa uweke ile pesa ambayo ikifika baada ya miaka hamsini unaweza pata income ya elfu mia moja kila mwezi. Hiyo ndio ilikuwa mshara yako. Kwa hivyo mi nimesema sasa, kila kitu umepata, tumia 30 yake weka 70. Hata kwa nyumba weka 30, uh, atumia 70. Huyu ni mtaalamu wa utawala bora na masuala ya uchumi, Profesa Fred Ogola, kwenu Washington. Asante sana Josephat Kioko, ndio tunakamilisha hayo basi. Nashukuru Liberty Adede kutoka Mombasa. Asanteni sana umeshiriki kipindi hiki. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.