Kumekucha Afrika. Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Aprili 11, mwaka 2023. Nalo jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Nuru FM huko Mwanza, huko Iringa, redio TKFM Tanga Tanzania, redio Semuliki Beni, redio Butembo huko DRC, vilevile mitume redio Kitale Kenya, pamoja na sauti ya mwananchi huko Nakuru. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, China yapeleka meli na ndege za kijeshi karibu na kisiwa cha Taiwan siku chache baada ya Rais wa taifa hilo Tsai Ing-wen kutembelea Marekani. Nini umuhimu wa kisiwa hicho kwenye ngazi za kimataifa? Ndiyo nchi ya pekee yenye kuzalisha zaidi ya nusu ya chips zinazotumiwa duniani. Itakapokuwa kwamba nchi kama China imeivamia na imechukua Taiwan, mbali na kuchukua ardhi ama, mbali na kuchukua, watakuwa pia wana control ya zaidi ya nusu ya chips zinazotengezwa ulimwenguni, zinazotumiwa katika vifaa vya kielektroniki na katika taarifa nyingine leo Aprili 11 ni miaka minne tangu mapinduzi ya Sudani kufanyika na kuondolewa madarakani kwa rais Omar al Bashir, lakini wakazi wanasema kwamba kwa bado kuna safari kuelekea utawala wa kiraia. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia katika kumekucha cha Afrika hivi leo, lakini mwenzangu hapa Patrick Ndwimana kwanza na kusomea habari za kimataifa. Rusia na Ukraine zimebadilishana zaidi ya wanajeshi mia mbili katika mabadilishano ya hivi karibuni ya wafungwa, maafisa wamesema Jumatatu. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema wanajeshi wake mia moja tisini na sita waliachiliwa huru kutoka jela la Ukraine. Naye Andrei Yermak, mkuu wa utawala kwenye ofisi ya rais Volodimir Zelenski, amesema Rusia iliwaachilia huru wafungwa mia moja wa Ukraine. Hakuna tangazo lililofichua maelezo ya jinsi ubadilishanaji wa wafungwa ulivyotekelezwa. Yermak amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba baadhi ya wanajeshi wa Ukraine wana majeraha mabaya na magonjwa. Amesema ubadilishanaji wa wafungwa wa hivi karibuni katika vita vya miaka 14 haukuwa rahisi, lakini hakutoa ufafanuzi. Ubadilishanaji wa wafungwa ni mojawapo ya mambo machache ambayo Ukraine na Russia zinashirikiana. Watu wenye silaha waliwaua wanajeshi watano wa jeshi la Niger waliokuwa wanalinda msafara wa wachimba madini ya dhahabu katika eneo la mbali kaskazini mwa nchi hiyo karibu na Algeria, chanzo cha usalama kimeliambia shirika la habari la AFP Jumatatu. Washambuliaji hao waliokuwa na silaha walijipenyeza katika msafara huo kabla ya kuwafyatulia risasi wanajeshi waliokuwa wanalinda msafara huo siku ya Jumapili, chanzo hicho kimesema. Chanzo hicho kimesema wanajeshi hao walikuwa wanawasaka watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki na wakatumbukia katika shambulizi la kuvizia ambalo lilisababisha vifo vya watu watano. Msafara huo ulikuwa unaelekea kwenye mji wa Arlit ukitokea kwenye mgodi wa dhahabu wa Chibar na Katen, umbali wa kilomita 450 kuelekea kaskazini mashariki ambako maelfu ya watu wamekuwa katika eneo hilo wakitarajia kupata madini hayo yenye thamani. Mtu mmoja aliyenusurika katika shambulio hilo ameliambia jarida la mtandaoni la, la rm lenye makao yake katika mji mkuu wa mkoa wa kaskazini wa Agadez kwamba washambuliaji walikuwa na silaha nzito na walifanya shambulio la kuvizia. Jarida hilo limeripoti kuwa wanajeshi watano zaidi walijeruhiwa. Kundi la kutoa misaada la Catholic Relief Services nchini Ethiopia limesema Jumatatu kwamba wafanyakazi wake wawili waliuawa katika jimbo la Amhara huku wimbi la ukosefu wa usalama likishuhudiwa baada ya serikali kuu kuvunja vikosi vya usalama vya mikoa. Harison Kamau anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, serikali ya Ethiopia ilivunja vikosi kutoka majimbo yote 11 nchini na kuviunganisha na vile vya serikali kuu. Kundi la CRS kupitia taarifa limesema kwamba Chuol Chongik ambaye ni meneja wa usalama na Amare Kidea ambaye ni dereva walipigwa risasi na kuuawa wakati wakirejea kambini kutoka mji mkuu wa Addis Ababa Jumapili. Haijabainika waliotekeleza mauaji hayo, lakini maafisa watatu wa kutoa misaada ambao hawakutaka kutajwa majina wameambia AP kwamba yalitokea karibu na mji wa Kobo ambako kulikuwa na mapigano kati ya jeshi la serikali na vikosi vya kieneo vya Amhara mwishoni mwa wiki. Zemede Zudi, ambaye ni mwakilishi wa CRS nchini humo, amesema kwamba uchungu na mshtuko walioupata wa kutokana na tukio hilo hauelezeki. Ameongeza kusema kwamba kundi lake hutoa msaada kwa watu waliopo hatarini zaidi nchini Ethiopia. Kulingana na wakazi, maandamano na vita vya bunduki vilishuhudiwa kwenye miji kadhaa ya Mhara mwishoni mwa wiki, mengine yakiendelea hadi Jumatatu. Waziri Mkuu Abi Ahmed ameapa kuendelea na mpango wa kuvunja vikosi vya mikoa licha ya upinzani mkubwa unaoendelea mkoani Hamara. Mikoa mingi ya Ethiopia kwa kawaida huwa na vikosi vyake vya kieneo vyenye nguvu, lakini katiba inaruhusu serikali kuu kuchukua udhibiti wa vikosi vyote kwa ajili ya kuhakikisha usalama wa kitaifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Bunge la Algeria Jumatano lilikaribia kupitisha sheria inayominya zaidi uhuru wa vyombo vya habari katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini kwa kuweka sheria kali za umiliki wa vyombo vya habari na kuwazuia waandishi wa habari kulinda vyanzo vyao vya habari. Bunge liliidhinisha mswada huo tarehe 28 Machi, na jana Jumatatu, baraza la seneti lilianza kuujadili huku kura ikitarajiwa Alhamisi. Algeria inachukua nafasi ya 134 kati ya nchi 180 katika ripoti ya shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka Reporters Without Borders kuhusu uhuru wa vyombo vya habari duniani mwaka 2022. Wakati mswada huo unasema usiri wa kitaalamu ni haki, pia utawalazimisha waandishi wa habari kufichua vyanzo vyao hilo likiamriwa na jaji. Pia watu wenye uraia pacha watazuiliwa kumiliki vyombo vyote vya habari au sehemu ya vyombo hivyo na waandishi wa habari wanaofanyia kazi vyombo vya habari vya kigeni bila kibali wanaweza kutozwa faini ya karibu dola elfu saba na mia sita. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la fedha IMF Kristalina Georgieva Jumatatu amesema kuwa nchi arobaini na nne zimeonyesha nia ya kukopa kutoka kwenye mfuko wake wa ustahimilivu na endelevu wa dola bilioni 40 baada ya nchi tano kuingia mkataba wa awali wa kupata mikopo mfuko huo uliundwa mwaka jana ili kusaidia kuchukua akiba za ziada za IMF kutoka nchi tajiri kuzigawa kwa nchi maskini na zenye pato la kati zilizo hatarini kwa kutoa ufadhili wa muda mrefu wa masharti nafuu kwa ajili ya mahitaji kama vile kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na kutumia badala yake vyanzo vya nishati safi. Georgiana amesema rasilimali za sasa za mfuko huo wa dola bilioni 40 sio kiwango cha kutosha. Rwanda Barbados Costa Rica Bangladesh na Jamaica zilifikia makubaliano ya mikopo kwenye miradi mbalimbali mbali kutoka mfuko huo ambayo inatolewa kwa masharti fulani ya sera za kiuchumi kama vile kukidhi malengo ya kifedha. Georgiana ametoa maelezo hayo wakati IMF na nchi wanachama wa Benki ya Dunia wanajadili wiki hii mjini Washington njia za kuongeza kwa kiwango kikubwa mikopo inayohusiana na hali ya hewa na uwekezaji katika sekta binafsi ili kukidhi mahitaji yanayokadiriwa kuwa matrilioni ya dola kwa mwaka, kwa mwaka ili kufikia malengo ya kupunguza uzalishaji wa gesi chafu. hiyo unasikiliza ni Kumekucha Afrika ikitangaza kutoka Washington DC. Leo Aprili 11 ni miaka minne tangu mapinduzi ya Sudani kufanyika na kupelekea jeshi kumwondoa madarakani Rais Omar al Bashir, lakini kufikia sasa matumaini ya kujipatia utawala wa kiraia hayajatimia. Vuguvugu linalotetea demokrasia nchini humo limekuwa kwenye mvutano na jeshi kuhusu utawala. Harry Wilkins anaripoti kutoka mjini Khartum kuhusu hali ya mapinduzi nchini humo. Naye Harison Kamau anaisoma ripoti yake. Waandamanaji walioshiriki kwenye mapinduzi ya kumuondoa kiongozi huo wa kijeshi wa miongo mitatu Omar Arbashir, utawala wa kiraia kwao umebaki kuwa ndoto. Oktoba elfu mbili ishirini na moja, baada ya miezi kumi na minane ya utawala wa kiraia, kundi mpya la kijeshi lilifanya mapinduzi na linaendelea kutawala hadi sasa. Mohamed Ali ambaye ni mmoja wa viongozi wa maandamano ya karibu kila siku mjini Khartoum anasema kwamba jeshi linahitaji kuwa chini ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Ninachosema ni kwamba utawala wa kijeshi hautakiwi kuwa huru na kuwa umejitenga ukifanya utakavyo. Hiyo ni hatua muhimu itakayohakikisha mchakato kuelekea kwenye demokrasia. Ni lazima watu waamini hilo. Serikali ya kijeshi iliyopo Sudan kwa miezi mingi imesema kwamba itaweka mikakati ya kuunda serikali ya mpito kuelekea serikali ya kiraia. Rasimu ya makubaliano hayo ilikuwa itiwe saini Aprili 6 lakini hilo likaahirishwa dakika za mwisho. Mariam Al-Sadik ni mmoja wa wanasiasa walioshiriki kwenye mashauriano na kuzungumza na VOA mwezi Machi. Uh, uh, uh, tunahitaji serikali inayoshirikisha kila mmoja, iwapo tutafaulu kwenye kipindi cha mpito. Suala mbadala ni kwamba tunaweza kubuni serikali angalizi kwa muda mfupi kama wa mwezi mmoja hadi mitatu. Hapo tutapata muda wa kutatua mizozo iliyopo. Hata hivyo, waandamanaji wanasema kwamba muda huo hauhitaji kuongezwa hata kidogo. Wanasema kwamba wafanyakazi wa serikali wakiwemo walimu hawajalipwa mishahara yao kwa miezi kadhaa, wakati shughuli za kijeshi zikisimama. Jibril Ibrahim ni waziri wa fedha na alizungumza na VOA mwezi uliopita. Anasema kwamba viongozi wa kisiasa wanahitaji kuketi pamoja na kutafuta njia ya kuunda serikali ya kiraia. Wachambuzi wanasema kwamba viongozi wa kijeshi wanachelewesha mchakato huo ili waendelee kushikilia madaraka. Cameron Hanson ambaye ni kutoka chuo cha masomo maalum, anasema kwamba kadri jeshi linavyoendelea kuchelewesha mchakato huo ndivyo linavyoweka mikono yake kwenye mshirika ya kifedha ili kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia utakaokabiliana na shinikizo la ndani na nje ya nchi la kufanya mabadiliko. Kamishina wa Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya haki za binadamu Volka Tak ameelezea wasiwasi wake kutokana na hali ya taharuki inayoendelea kutanda, wakati akiomba kubuniwa kwa mchakato mpya kuelekea kwenye utawala wa kiraia katika kutatua hali iliyopo nchini Sudan. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Talibani waliwaachilia huru wanaharakati wawili wa Afghanistan wakati ambapo Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu wameeleza wasiwasi juu ya kuongezeka kwa vitendo vya kufungia watu kiholela nchini Afghanistan katika miezi ya hivi karibuni. Nargis Sadat, mtetezi wa haki za wanawake, na Zakaria Usuli, mhadhiri wa chuo kikuu na mwandishi wa vitabu, waliachiliwa huru Jumatatu baada ya kuzuiliwa na Taliban kwa zaidi ya miezi miwili. Taliban hawajatoa maelezo kwa nini wawili hao walikuwa wanazuiliwa au wameachiliwa huru. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, UNAMA, katika ujumbe wake kwenye Twitter jana Jumatatu, ilipongeza kuachiliwa kwao, lakini imeelezea wasiwasi wake juu ya Taliban kuwaweka kizuizini kiholela wanaharakati wa Afghanistan. Tunaendelea kuwasiliana na mamlaka kuhusu kesi hizo, lakini tunasikitishwa na kutopata taarifa sahihi licha ya maombi tunayoendelea kuwasilisha. Tunatoa wito wa kuachiliwa mara moja kwa wale wote wanaozuiliwa kiholela Hakuna mwananchi wa Afghanistan anayepaswa kuzuiliwa kwa kutumia uhuru wake wa kujieleza, UNAMA imeandika. Bunge la Iran li limeidhinisha mapendekezo ya kutoa adhabu kali kwa wahusika wa ukatili dhidi ya wanawake, mapendekezo ambayo yanaweza kupitishwa na kuwa sheria ndani ya miezi michache, shirika la habari la serikali limeripoti. Yakianzishwa zaidi ya miaka kumi iliyopita majadiliano bungeni yalipelekea kupitishwa siku ya Jumapili kwa kanuni za jumla za mswada uliotajwa kuwa wa kuzuia madhara kwa wanawake na kuboresha usalama wao dhidi ya tabia mbaya, IRNA imeripoti. Mswada huo ambao unaweza kufanyiwa marekebisho, unaweza kusainiwa rasmi na kuwa sheria katika miezi ijayo. Mchakato huo unajiri takriban miezi saba baada ya maandamano ya nchi nzima yaliyochochewa na kifo cha Mahsa Amin kilichotokea mwezi Septemba akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Mwanamke huyo wa Kikurdi mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alikamatwa kwa madai ya kukaidi sheria kali ya mavazi kwa wanawake. Asanti sana mwenzangu Patrick Nwimana kwa habari hizo murwa kabisa za kimataifa. Wakazi wa mji mkuu wa Yemen, Sanaa, wakijibu baada ya ujumbe wa Saudi Arabia kuwasili kujadili uwezekano wa kusitisha mapigano mapya na waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran wanaodhibiti mji huo. Wanadiplomasia wamesema, wakati Riyadh ikitafuta njia ya kuondoka vitani, maafisa wa Saudi Arabia wapo Sanaa kuzungumza kuhusu njia ya kusonga mbele ili kuleta amani huko Yemen, amesema mwanadiplomasia wa Yemen anayehusika na eneo la Ghuba, taarifa ambazo zilithibitishwa na mwanadiplomasia wa pili. Mkamiti Kibayasi anatuarifu zaidi. Kuwasili kwa ujumbe huo kunakuja takriban mwezi mmoja baada ya China kusaidia kupata maridhiano ya kushtukiza kati ya Saudi Arabia na Iran na hivyo kuchochea matumaini ya kupiga hatua katika kulinda mzozo wa Yemen ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu. Wahouthi walishikilia mji mwaka 2014 na kuchochea mzozo na serikali inayotambulika kimataifa ambayo imekuwa ikiungwa mkono kwa miaka minane na ushirika wa jeshi linaloongozwa na Riyadh. Makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyotangazwa takriban mwaka mmoja uliopita yamepunguza kwa kiasi kikubwa uhasama ndani ya Yemen na bado yanaheshimiwa kwa kiasi kikubwa, ingawa yalimalizika rasmi mwezi Oktoba. Wakazi wa mji wa Sanaa waliliambia shirika la habari la AFP siku ya Jumapili kwamba wanatarajia mafanikio zaidi, wakisisitiza haja ya kuwa na suluhisho la kisiasa miongoni mwa pande zinazopingana nchini mwao. Eh, tunataka kuwa ndugu walioungana na majirani zetu, ili wawe na maslahi yao na sisi tuwe na yetu, na tuishi kwa amani. Hatutaki vita. Vita vinaharibu mataifa. Inatosha kile ambacho mataifa amekuja nacho, inatosha. Chanzo kimoja cha serikali ya Yemen kikizungumza na shirika la habari la AFP kwa sharti la kutotajwa jina kimesema Jumamosi kwamba Saudi Arabia na Wahouthi wamekubaliana kimsingi juu ya makubaliano ya miezi sita ya kusitisha mapigano ili kufungua njia kwa miezi mitatu ya mazungumzo ya kuanzisha kipindi cha mpito cha miaka miwili kwa nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Makubaliano hayo yanatarajiwa kutimiza malengo muhimu ya Wahouthi, ikijumuisha kulipa mishahara ya watumishi wa umma katika maeneo yanayodhibitiwa na Wahouthi na kuondoa vikwazo vya kiutendaji katika viwanja vya ndege pamoja na bandari zinazodhibitiwa na Wahouthi. Ahmed Sale anasema nchi imechoka kutokana na vita, pamoja na wanasiasa wote wanatakiwa hivi sasa waungane katika kuijenga Yemen upya. tunatarajia na, na, tuna na kumwomba Mungu kwamba wao wa Saudia na wahudhi wakubali kuja na suluhisho linalowaridhisha watu wa Yemen katika hatua ya kwanza, kwa sababu watu wamechoka na hali hii, mwaka hadi mwaka wanawaahidi watu kupata suluhisho. Wakati mazungumzo ya Yemen yakionekana kuleta mafanikio, Marekani imesema ilituma makombora yanayotumia nguvu za nyuklia katika mfereji wa Suez katika siku za karibuni. USS Florida ina uwezo wa kubeba hadi makombora 154 ya mashambulizi ya ardhini ya Tomahawk na imetumwa kwa meli ijulikanayo US Fifth Fleet ili kusaidia kuhakikisha usalama wa baharini na utulivu wa kikanda. Kamanda Tim Hawkins alisema katika taarifa hiyo. Mkamiti Kibayasi VOA, Washington. Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba vipindi vyetu pia vinapatikana kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Stop FM Gate Tanzania, Radio RNA Baraka Fizi DRC, Radio Rakombu na Ghana, bila kusahau Radio Sorel Butembo na vilevile Mwananchi Redio Nakuru nchini Kenya. Siku chache baada ya Rais wa Taiwan Sang Ingwen kutembelea Marekani na kufanya kikao na baadhi ya wabunge wa, wa mirengo yote ya kisiasa jimoni California, China sasa imetuma takriban meli sabini za kivita pamoja na darazeni ya ndege za kivita zikizunguka kisiwa hicho, ikidai kuwa ni mazoezi ya kijeshi. Kufuatia hatua hiyo, mwenzetu Kennes Bwire amezungumza na am, Amin Mwidau, Mwidau ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka Canada, na kwanza akitaka kujua ni kwa nini China imechukua hatua hiyo kwa haraka. Nafikiri kutokana na ukaribu wa hizi nchi mbili, kwa sababu Taiwan iko karibu ni maili mia moja kutoka China, na ukiangalia kutokana na ukubwa wa jeshi la China na uwezo wao wa vifaa wa, ni ni ishara ya kutosha ya kwamba ikiwa kuna mwendelezo wa sera ya China moja na China ime, imeamua kwamba yataka kuiteka Taiwan, basi hii ni dhihirisho ya kwamba wana uwezo mkubwa wa kuweza kuichukua kwa wakati mmoja kutoka baharini, kwenye anga na pia kuivamia katika ile kisiwa chenye aso. Ni maslahi gani ya kiuchumi na kisiasa Marekani na China zinatafuta Taiwan? Katika ulimwenguni kuna hizi simu na vifaa vinavyotumia kompyuta na vingi vya vifaa hivi vinatumia zile chips, computer chips. Hasa Taiwan ndiyo nchi ya pekee yenye kuzalisha zaidi ya nusu ya chips zinazotumiwa duniani. Kwa hiyo, itakapokuwa kwamba nchi kama China imeivamia na imechukua Taiwan, basi hujue mbali na kuchukua ardhi ama mbali na kuchukua watakuwa pia wana control ya zaidi ya nusu ya chips zinazotengezwa ulimwenguni, zinazotumiwa katika vifaa vya kielektroniki kama kompyuta, kama simu na vitu vingine na kadhalika. Kimikakati ya Marekani haiwezi kuruhusu China kulifanya kwa wakati kama sasa na Marekani haiwezi kuwekeza katika vifaa vyake e, chipsi za kwake, ama China ikafanya vile, ikaiacha Taiwan ikaamua pa kupeleka, ama huo ni uwekezaji wa Marekani. Hiyo si industry ambayo kwamba mtu aweza ukaamka leo ukasema kwamba utaitengeneza. Ni industry ambayo itahitaji ita uwekezaji wa siku nyingi sana, na kwa China hili si swala la la chips peke yake, bali ni swala la kisiasa pia, kwa sababu kama tunavyojua kwamba uh, kulingana na China sera yao kwamba hii Taiwani ni moja ya mkoa wa China. Taiwan inataka uhuru kamili, umegusia hilo, na inataka kutambuliwa kama taifa huru. Chama kinachotawala China cha kikomunisti kimesema endapo Taiwan itatangazwa kuwa nchi huru, basi vita havitaepukika. Nafikiri kwa sasa, kilich, kilichoke kikubwa zaidi ni kwamba China kubwa linalotaka ni kwamba kuwe na amani katika baina ya wao na na Taiwan na Taiwan isiwe katika uh, upangaji wa mikakati wa aina yote ya kuionyesha ulimwengu kwamba wao wako wako tayari kuwa uhuru, kwa sababu kwa miaka yote ambapo wameishi baina hizi nchi mbili wameishi bila kuwa na, na vurugu la aina yote. Kwa China nao njia ya pekee ya kuweza kuwashawishi Taiwan wakawa ni nchi moja na wao ni kujaribu kuleta uhusiano um, wa kichumi na wa kiurafiki. Ni Amin Widau mchambuzi wa masuala ya diplomasia ya kimataifa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Canada. Basi kabisa ni sauti nyororo tena mziki murwa kabisa wake Hussein Jumbe, mwanamziki maarufu kabisa kutoka Tanzania, ambaye jina lake alijulikana kama Mzee na vile Dodo. Na taarifa za tanzia ni kwamba ameaga dunia jana Jumatatu, tarehe kumi Aprili mwaka huu. Na vilevile, wanaofahamu mziki wake vizuri watakumbuka kwamba yeye mwenyewe ana miziki ambayo kweli ilitamba katika enzi zake akiwa kwenye bendi kama vile Tabora Jaz, Mara Jaz, Urafiki Jaz, DDC Mlimani Pak na Juwata Jaz, Mikumi Sound, na kwa kweli kabisa atakuwa ni mwanamziki ambaye sauti yake na mpangilio wake utabaki kwa muda mrefu. Patrick Nuimana anatupa uh, muktasari wa habari. Rusia na Ukraine zimebadilishana zaidi ya wanajeshi 200 katika mabadilishano ya hivi karibuni ya wafungwa, maafisa wamesema Jumatatu. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema wanajeshi wake 196 waliachiliwa huru kutoka jeshi la Ukraine. Naye Andrey Yermak, mkuu wa utawala kwenye ofisi ya rais wa Volodymyr Zelenski, amesema Rusia iliwaachilia huru wafungwa 100 wa Ukraine. Watu wenye silaha waliwaua wanajeshi watano wa jeshi la Niger waliokuwa wanalinda msafara wa wachimba madini ya dhahabu katika eneo la mbali kaskazini mwa nchi hiyo karibu na Algeria. Chanzo cha usalama kimeliambia shirika la habari la AFP Jumatatu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na nimekuwa naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Huduma za maji zinapotatizwa au kuharibiwa na vita, madhara kwa binadamu ni makubwa zaidi, kwa mujibu wa Robert Martini, mkurugenzi mkuu wa shirika la Msalaba Mwekundu. Hiyo ni kwa sababu huduma za maji zinaingiana, sio tu kuhusu utoaji wa maji na usafi wa mazingira, lakini pia kuhusu upatikanaji, matengenezo ukarabati na vilevile wafanyakazi ambao lazima wawepo wasizuiwe na migogoro kufanya hivyo. Utafiti wa mwaka 2012 uliofanywa na chuo kikuu cha Los Angeles, California ulikadiria kwamba karibu nusu ya watu wote duniani watakumbwa na ukosefu mkubwa wa maji ifikapo mwaka 2030, alisema kaimu naibu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Jeffrey De Larentis. Ingawa sababu za hali hiyo ni nyingi, migogoro na mabadiliko ya hali ya hewa ni vichocheo viwili vikuu, alisema. Kwa wale wanaoishi katika maeneo yenye migogoro, kukosekana kwa maji au vyoo kunaweza kuwa na matokeo mabaya. Tunaona athari zinazoongezeka za ukosefu wa usalama wa maji unaosababishwa na migogoro, kwa wanaohama makazi, kama vile unyanyasaji wa kijinsia. Katika baadhi ya migogoro, vikosi vilivyojihami vinaharibu miundombinu ya maji na kudhibiti upatikanaji wa vituo vya maji alisema Balozi De La Rentis. Alitoa mfano wa uharibifu unaosababishwa na mashambulizi ya Rasia dhidi ya Ukraine. Nchini Ukraini, vikosi vya Rasia vimeshambulia miundombinu ya maji na kuwacha zaidi ya watu milioni 11 wa Ukraine au robo ya wakazi wa nchi hiyo bila maji safi. Ni zaidi ya ukatili, alisema Balozi De La Rentis na Rasia inaendelea kushambulia mifumo ya maji ya Ukraine ikijumuisha maeneo ambayo husaidia kuweka maji safi. Marekani ilikaribisha kupitishwa kwa azimio chini ya mkataba wa Ramsa ambao uliitaka Rasia kusitisha unyanyasaji unaoizuia Ukraine kulinda, kurejesha na kutumia ardhi zake za maeneo ambayo husaidia katika kuweka maji safi, alisema balozi de Lorentis. Katika maelezo yanayohusiana, hatuwezi kuzungumza juu ya ukosefu wa usalama wa maji bila kuzungumza juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, alisema. Tunajua kwamba uhaba wa maji unaweza kusababisha mwanzo au kuzidishwa kwa migogoro kati ya jamii, vikundi au majimbo, na tunajua kwamba hali mbaya ya hewa, ikiwa ni pamoja na mafuriko na ukame, huathiri uwezo wa jamii zilizo hatarini kuzalisha chakula kwa njia ambazo zimetumia kwa vizazi vingi alisema Balozi Dolorentis. Hivi karibuni Marekani ilitangaza kujitolea kuwekeza hadi dola bilioni 49 katika miradi ya maji na usafi wa mazingira unaostahimili hali ya hewa nyumbani na kote duniani. Hata hivyo, hakuna hata mmoja wetu anayeweza kufanya hivi peke yake. Kukabiliana na uhaba wa maji kunahitaji ushirikiano wa kimataifa, alisema Balozi Dolorentis. Tuna wajibu wa kushughulikia uhaba wa maji ambao unazidisha migogoro na kuvuruga amani na usalama. Watu wanahitaji maji, balozi Dolorantis alisema. Kwa hivyo amani, manake ni maji. Huo ndio ukweli. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.