The hits. Kutoka studio kminat5n hii ni VOA expe Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapotusikiliza tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express, ambapo tunaangalia masuala muhimu eh, vilevile masuala ya kijamii, lakini eh, kila jambo ni muhimu. Mimi naitwa Idi Ligongo, siko peke yangu hapa, nipo na Kennesi Mwana wa Bwire, ama amaenda kujitambulisha mwenyewe mm. Ndugu Ligongo, ni kusalimu habari <laughs> za asubuhi ama <laughs> ni kusalimu za alasiri? Ah, zote zote za alasiri. Hmm. za asubuhi zinakwenda vyema kabisa. Mwili upo hapa lakini fikira ziko kule, zinastahili kuwa Afrika Mashariki, sio? Unawaza kama nikijua fulani hivi ama hmm. kiubaridi fulani hivi eh, majira ya jioni jioni hmm. watu wako katika harakati za kukamilisha kamilisha siku. Unajua mida kama hii ndo kama hujafanya biashara kama huko lab, kule labda Mombasa eh, ama huko kule Kisumu eh, muda kama huu ndo inabidi uanze kufungashafungasha kama samaki wale hujawauza hmm. Mm. Basi wanasema wanaanza kuchinja, ndio muda sasa wa kuuza samaki eh, sasa, samaki si wanavuliwa usiku ah, na kuuzwa asubuhi Muda kama huu watu wanaondoka wana, wana bwana, vipi bwana, mwana udongo unawapeleka. Sasa akina Ligongo wale wa kuchelewa chelewa wanakuja kutafuta cha kuweka tumboni hmm. Uh, inabidi kama unawauza pale kando kando ya barabara hata hmm. unaanza kutafuta makaa, mafuta, namna kuwachomachoma hivi ah, wale samaki wakuenda naitwaje, mgebuka samaki, mgebuka eh, inaitwa mgebuka, anakupa kile nyingi za kunuliza maswali mgebuka. <laughs> <laughs> Karibu kwenye VOA Express, msikilizaji, dakika 30 hivi tutakuwa tunakupakulia mengi kupitia redio wa shirika pamoja na kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Naam, karibu, na leo tunaanza kuangazia E, tulieleza hili swala letu la barazani hapo jana kwamba ni machapisho gani kwenye mitandao ya kijamii yanakufurahisha na kukukasirisha. Unajua watu hmm, wanazungumza mengi sana juu ya namna gani watu wanaweza wakawa e, wanakasirishwa ama wanafurahishwa na baadhi ya machapisho. Tuna msikilizaji kwenye laini ya e, simu, tunaanza naye. Hebu jitambulishe uko wapi na tueleze nini ambacho kinakufurahisha na kinachokukasirisha katika machapisho e, ndani ya mitandao ya kijamii. Halo, halo, tunakusikia vizuri, karibu sana kwa majina. Naitwa Zakaria Nyerere kutoka Butiama, Mara, Tanzania. Ii basi ini machapisa na ya picha za utuku huwa yananipasisa sana, nikiaona kwenye mtandao wa kijamii vile nanii, vile machapisa yale ya kufurahisha jamii huwa yananifurahisha. Na ni machapisho gani ambayo kwako wewe yanakufurahisha? Yaani ya, ni, ni, ni ni machapisho, -machapisho ya namna gani? Maanake unaposema yanakufurahisha lazima yawe katika aina fulani ili ya kufurahishe. Yale ya mfano ya kuelimisha jamii kuhusu utunzaji mazingira, mambo ya afya na Naona una, una katika katika Mwitongo, wapo vipi? Mnara wa simu leo haufanyi kazi vizuri. <laughs> <laughs> kuna mvuamvua na manyunyu kidogo. Ah, Mwitongo leo kuna mvuamvua na manyunyu <laughs> wewe Mwito wangu ni Butiama pale kwa baba wa taifa la Tanzania Julius ah. Kambarage Nyerere Butiama pale, si umesikia hata jina lake bwana. Huyu jamaa anaitwa Nyerere bwana. Basi si, tukushukuru sana na msalimie sana rafiki yangu bwana Magige Nyerere. Haya, asante pia, sito, ah, ya, sana unajuana. <laughs> <laughs> Wewe e, binafsi nini kina <laughs> <laughs> <laughs> e, mbezungumza kama mnajuana mi nitasemaje? <laughs> Ah, sasa unajua tena unapozungumza una, una, una, una na wasikilizaji lazima eh, ujue kabisa una kule maeneo wanakotokea mm, eh, washuku tu eh, wewe nini ambayo kinakufurahisha kwenye mtandao wa kijamii? Mimi kinachonifurahisha kwa kweli ni maswala ambayo yana yananipa ya ya yananipa ya uh, sijui niseme vipi yananipa uwezo zaidi wa kufikiri mambo na kujua mambo mm, mm, mm. Eh, lakini vilevile yale ambayo nikiangalia wakati mwingine mm. nikiwa na stress zangu nacheka tu, nafurahi na sahau <laughs> Juma Makamba anaandika kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili mm. kwamba yeye ni mzee wa Salasala. Maanake mm. nini mzee wa Salasala? Hili ni eneo fulani liko pale uh, jijini Dar es Salaam, mlimani mm. kabisa. Ukikaa hivi unaona bahari ya Hindi kwa mbali kabisa. Yeye kinachomkasirisha sana mm. akisoma maneno yanahusu ushoga ndicho kinachomkasirisha sana mpaka ameweka sana haya hmm. ah, hmm. Mimi huyu hapa si mwingine, ni Lucien Mulenga, anasema yeye kinachomkasirisha eh, ni kusikia yale ambayo yanakandamiza eh, uhuru wa mataifa ya Afrika. Uh, kile ambacho ndicho anachokiona akistahiki, ukiniuliza mimi mm -hmm. um, nikiona kitu kinaitwa hiyo meme o, naweza shinda hapo. <laughs> Naweza shinda hapo kwenye mitandao uh-huh. Ukicheka tu, ukicheka tu, unaona kwamba siku Simba imepigwa eh. Na Yanga <laughs> ah, wanashinda pale, nikitafuta hizo picha tu eh? na siku Manchester United limeshindwa uh -huh. natafuta hizo nikimsukumia Nduimana mm. anarudisha kwa kukasirika e, Zakaria wana... Nyerere mm -hmm. Oh, tumezungumza na Zakaria e, sio askofu, huyu anaitwa Kalonda Shikongola, anasema anafurahishwa sana yeye anaposikia masuala ya siasa, namna wanasiasa wanavyojibizana mm -hmm kwenye mitandao ya kijamii wanapoandika, huyu akirusha huku akirusha huku, hilo linampa furaha, linampa amani moyoni. Haya, haya ni mambo mengi kwelikweli. Sasa tuende tukale tuka ngoma eh. Burna Boy akiwa ameshirikiana na J Balvin, wanakwambia roller coaster. Usha kupanda kwenye roller coaster wewe, ndio nini <laughs> <laughs> hey, tukirudi tutazungumza. <laughs> kinakupa e, hali ya burudani burudani ya roller coaster. Sasa, umesema, yeah, sasa mm, kuna vifaa vile vya kama mabembea inakupeleka juu chini, lakini hapa nadhani wanazungumzia kifasihi zaidi kwamba mm -hmm. maisha haya ama mapenzi yanaweza kawa kwenye rolakosta, anaweza kakupeleka kileleni, yakakupeleka juu, yakakupiga ya kulia kushoto, eh, yakakuchekesha ya na upo upo tu upo upo tu. Yaani wanasema dishi limepoteza mwelekeo, ndio <laughs> <laughs> <laughs> ule mnara ulikuwa unamuuliza Nyerere haya. Hey, hey, msikilizaji, tunaangazia sasa masuala ambayo yanahusiana na namna na, na ya kudhibiti kelele mahala watu wanaishi. Unakumbana na hilo tatizo eh? hapa hapana, ila nikiwa pale jijini Dar es Salaam <coughs> eh, ah, kwa kweli waka, kuna wakati una, unaweza ukasema waka kwamba hii mm, sasa hii imefikia kiwango cha juu kabisa sasa. Nairobi ni kwamba kuna watu wamepeleka vilabu mm -hmm. Hii roller coaster ikichapa kwenye kilabu mm hapo -hmm. hapo unapoishi hapo, wameleta hiyo kilabu hapo kwa mtaa kwa kwa gonga hada asubuhi. mm -hmm. Sasa mamlaka ya kaunti ya Nairobi ikiongozwa na gavana Johnson Sakaja mwaka uliopita, karibu Novemba Desemba hapo, akatangaza kwamba tutafanya kufagia. Tukipata klabu inachapa mziki bila kuwa na soundproof kwa ukuta mle ndani mm. tunafunga. Sasa hii operesheni imekuwa ikiendelea kwa muda, lakini wanasema msumeno ni sheria ni msumeno, sheria ni msumeno kata mbele kirudi kini. Nyuma inakata. Yeah. Sasa athari zake zimeanza kuonekana kwamba hata wale ambao walikuwa wananung'unika na wao pia wanaumia kwa sababu wengine wao wanafanya kazi pale hmm. Sasa ikifungwa kilabu hmm. Bala, nimejaribu kuwatafuta wahusika wa NEMA wale ambao wanahusika na mazingira hmm. Kila mmoja yupo tayari kuzungumza na mimi, lakini nisimrekodi sasa kisha kwambia usini rekodi mwache sio, mm -hmm. sheria zetu hapa mm. Ofisi ya gavana nao nimewatafuta, lakini wanapokea ujumbe mm, kujibu kwa maneno hawataki, lakini nikazungumza na wakazi mmoja wapo, ni Ediga Ediga, anasemaje. Askari wa baraza la jiji wameamua kuja kwa mwendo wa kasi kujaribu kukabiliana na hilo tatizo na kujaribu kuweka vikwazo zaidi, na nafikiri wamefuata sheria ili kwamba wote ambao wanakiuka watanyang'anya vibali vya kuendeleza shughuli zao. Lakini kuna wale wengine ambao wanaendelea kupinga, wanasema kwamba hata kanisa pia zinapiga kelele, mazegeo mbalimbali pia yanafanya shughuli zao usiku. Kwa hivyo hawaoni ikiwa iki ni suluhisho kwa vilabu kufunga. Mm, suluhisho hawalioni kwa sababu unapofunga kilabu na inakuja kanisa linakesha pale Ijumaa yote na Jumamosi, wanasema ni uhuru wa kuabudu. Hiyo ndio maswala yalikuwa Rwanda kule. Naambiwa Tanzania pia kuna ilo tatizo kwamba vilabu vinagonga mziki sana katika maeneo watu wanakokaa, na naweza nikakwambia vilabu vya kule ya muziki, kiwango cha muziki kinachopigwa mpaka mm. Unashindwa kuelewa hawa watu wapo dunia nyingine, mbona hii sauti ya juu sana? mm. Lakini watu wanaendelea na maisha yao, wanaburudika vilivyo. Kwa hiyo hilo ndo la msingi. Haya, Uganda pia iko hivyo, Burundi naambiwa ni hivyo, lakini pale K, e, Kigali mm. Mm -mm ni shughuli nyingine, kafunga mpaka hizo makanisa ya kelele kafungwa vyote. Ukitaka kwenda kuabudu, abudu kwa imani yako, usimsumbue mtu, ndio vitu vifungwa vyote. Sasa madhara yake Nairobi ni mengi, anavyoelezea Edgar. Tuangalie pia upande wa kiuchumi, hawa watu wakifungiwa watapata watu na labda za kuendeleza biashara yao na huenda mtu amewekeza ya mali yake yote pale. Kuna biashara nyingi imesimama kwa sababu sio kilabu peke yake. Kuna wale ambao walikuwa na katika sekta ya uchukuzi, wale ambao wanajua biashara walezi wakiwa pale watapata watu wawili wa wapeleka nyumbani. Kuna wale ambao wanauza vyakula tofauti tofauti pale kando. Kuna wale wana ambao wanaegesha magari yao yanaoshwa. Kwa hivyo imeathiri sekta nyingi, sio moja peke yake. Hata hivyo kama tunamwangalia mwananchi wa kawaida ambaye ananungunika kwa sababu ya kelele, pia lazima tuangalie wenzetu. Haya, naona mwanzoni walikuwa wanasema wanafanya kazi nzuri, lakini tena wanasema tuangalie wenzetu. Naambiwa huko Bamburi, Mombasa, mm -hmm. kuna klabu inaitwa Samba Arena mm hii -hmm. klabu, mtu anagonga kinywaji na huku mhubiri um, nimwite mhubiri wa kanisa ama mwite pasta anagonga Injili, anagonga Injili, inauonyesha video pale. E, hao ndo wanatakiwa waumini wafatwe huko ambako waliko <laughs> maanake wale ambao wako katayari kanisani <laughs> e, hawana tatizo kubwa sana, mambo yao yameshanyoka. E, basi tuende moja kwa moja kwenye habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa msaada mkubwa wa kimataifa kwa Somalia wakati wa ziara yake katika nchi hiyo ya Afrika magharibi Afrika Mashariki ku mradhi ambayo inakabiliwa na ukame mbaya kuwahi kushuhudiwa katika miongo kadhaa. Guteres alisema Somalia inakabiliwa na matatizo ya kibinadamu na wakati huo huo inapambana na tishio kubwa la ugaidi. Guteres akiwa katika mkutano wa pamoja wa na waandishi wa habari na Rais Hassan Sheikh Mahmud wa Somalia aliwaambia waandishi wa habari kwamba nipo hapa kupaza sauti juu ya haja ya uungwaji mkono mkubwa wa kimataifa kwa sababu ya matatizo ya kibinadamu ambayo nchi inashuhudia. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba marufuku iliyowekwa na Taliban dhidi ya wafanyakazi wake waliopo nchini Afghanistan inaweza kushinikiza chombo hicho cha dunia kusitisha operesheni zake nchini humo. Tume ya msaada ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan ilitoa onyo hilo Jumanne, siku chache baada ya mamlaka zake zenye msimamo mkali zimewazuia wafanyakazi wa wanawake wa Afghanistan kufanya kazi katika taifa hilo lililoboreshwa linalokabiliwa na vita vya miaka mingi na ukame wa muda mrefu. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa pia umesema Jumanne idadi ya vifo vya raia vilivyothibitishwa nchini Ukraini tangu Rusia ilipoanzisha uvamizi wake kamili inakaribia elfu nane na mia tano huku idadi ya halisi ikitarajiwa kuwa kubwa zaidi. Ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa imesema pamoja na wale waliouawa, pia imethibitisha zaidi ya raia elfu kumi na nne wamejeruhiwa. OHCHR inaamini takwimu halisi ziko juu zaidi, kwani upokeaji wa taarifa kutoka baadhi ya maeneo mahala ambako uhasama mkubwa umekuwa ukiendelea umecheleweshwa, na ripoti nyingi bado zinasubiri kuthibitishwa, shirika hilo lilisema. Na meli za kivita za China na ndege ziliendelea na operesheni yake kuzunguka Taiwan leo Jumanne, wizara ya ulinzi kisiwani humo imesema, siku moja baada ya Beijing kutangaza kumalizika kwa michezo yake mikubwa ya kivita. China ilizindua mazoezi ya kijeshi ya siku tatu karibu, karibu na Taiwan inayojitawala yenyewe siku ya Jumamosi ambayo yalishuhudia kuiga mashambulizi yaliyolengwa na kufanya mazoezi ya kuzuia kuizunguka kisiwa hicho. m ni katika uhalisia kama hmm. ni kiukweli, huyu ametekwa huyu. Ah, kupenda kuzuri hukatekwa <laughs> huyu yuko gereza kubwa sana sasa. Huyu anaitwa ni Barnaba, ni hmm. zao la kile kiwanda ama nyumba ya vipaji Tanzania, inaitwa Tanzania House of Talent THT. Eh, kwa kweli ni, ni kati ya waandishi wazuri sana wa mashairi wa Tanzania hmm. na waimbaji wazuri. Rafiki yako huyo ah, tunafahamiana kidogo <laughs> tafute <Itabutetafute>. Tafute. <laughs> Nitataka tu kujua kama ili mashairi aliyoyatunga ni kiuhalisia ama tamthilia. Kwa kweli, inabidi nikielekea Tanzania nimpelekee zawadi kwa ngoma. Kabla ya zawadi, mimi nataka kumuuliza kama ni uhalisia ama tamthilia <laughs> ili kama ni zawadi kama ni ya harusi tujue sio? Aa, jamani mapenzi matamu mapenzi raha kweli kweli, kwenye V Express msikilizaji asaidi, yes, muda mm -hmm, wako huu sasa. Unajua hapa e, japokuwa Banaba anatupelekesha na, na mambo mazuri matamu kabisa, mm, ni kwamba matukio ya watu kushambulia watu kwa bunduki na kusababisha maafa hasa mauaji inaendelea, na hii imeleta tafurani kubwa hapa Marekani. Mjadala bado mkubwa unaendelea mm. ndani ya bunge wanasiasa eh, na vilevile wanaharakati mbalimbali wakisema kwamba lazima jambo lifanyike, maanake imekuwa kama vile hadithi, wanajadili kwamba hatua zichukuliwe mm. lakini naya, matukio bado yanaendelea kutokea, hawabadilishi sheria, hawachukui hatua kali. Sasa kile ambacho sasa hivi tunataka kukiangalia, je wahamiaji mm. wanajisikiaje? Bwire, wewe unajisikiaje? Maanake umehamia kwenye hili taifa mm. mimi nimehamia kwenye hili taifa. Ngoja tuwasikia unavyotoka nje <laughs> unajisikiaje ukiwa hasa na watoto mm. unakwenda sehemu za burudani na nini? Tunaye hapa Ibrahim uh, Nyagali, huyu ni mkazi wa jiji la New York eh, na vilevile anatokea kule nchini Tanzania. Ibra, labda utueleze wewe binafsi una Hali iko vipi? Unachukuliaje haya mambo? Unaishishi vipi katika mazingira haya? Kwa upande wangu mimi, jinsi ninavyoangalia, ina inanipa inanipa changamoto kidogo, kutokana na maisha niliyokulia kule o Tanzania, kwa sababu hivyo vitu ni vigeni sana, sio vitu ambavyo tunaweza tukaexperience. Zaidi zaidi mpaka labda majambazi watumie nyumbani ndio unaweza ukasikia vitu kama hivyo, lakini kwenye maisha ya kawaida tu kama yanayotokea mara kwa mara hapa Marekani, inakuwa changamoto kidogo. Na changamoto inakujaje pale unavyofikiria, je kama nimeamua naishi hapa na familia yangu na labda nikawa namke na watoto, wale watoto wakiwa wanaona hivi vitu, ni rahisi kuweza kuona ilia ila kawaida na kulichukulia kwamba ni kitu ambacho kinatokea katika maisha yake toka alipozaliwaaaanam. Basi ndivyo uh, Ibra Nyagali hivyo anavyoeleza. Uh, sasa Ibra, kule nyumbani kuna watu wanafikiria kwamba maisha yetu huku ni ya changamoto sana. Uh, mtu ambaye yuko kule nyumbani uh, unamweleza una nini namna ambavyo maisha yetu hapa yapo, maanake anaweza akasema kama hivyo basi, inabidi hata nje msio mnatoka, kwa sababu mnaweza mkauawa kwa bunduki muda wowote ule, kwa mtu amba mazingira yenyewe, kitu ambacho nikamwambia hivi vitu vinatokea, lakini pia inategemea na mazingira ya wewe unavyoishi kwenye hilo eneo, kwa sababu hayatokei mara kwa mara sehemu ambazo kuna kuna watu watu ambao labda wa wana, wana wako wako organize zaidi na mambo ma ma ya, ma ya polisi. Kwa hiyo ni maeneo ambayo yapo yanasababisha ya vitu kama hivi, ni yale maeneo ambayo hata ukipita, kabla hujafika hujaamia kwenda kuisha hayo maeneo, lazima ufuatilie kwanza rekodi ya hiyo maeneo ikoje. Kwa hiyo ni swala la mtu mwenyewe, kabla hujahamia ma ma maeneo hayo ambayo labda yanatokea mambo kama hayo lazima tuangalie kwanza. Je, hii sehemu ni kiishi itakuwa sawa kwa watoto wangu au kwa mimi mwenyewe? Na pia hata wewe mwenyewe unavyoendea pia unatakiwa ku, kujiangalia pia, kwa sababu huwezi kutegemea hilo swali litatokea muda gani? Ah, umesikia mambo hayo yanavyojulea, hmm. katika mazingira ya Afrika uh, unajua, ugomvi kitu, wakati mwingine ugomvi ni mzuri hmm kinikosea tunasimama pale nje, narusha matusi, unarusha matusi, alafu nikienda kwangu nakumbuka matusi ambayo siku yarusha nasema ah, siku nyingine kama ni ngumi tunalimana, inaisha. Humu mnakosana na mtu ananyamaza, ni kama ajui chochote, kumbe ameenda kuchukua silaha. Basi twende twende kwake, huyu ni sho majozi, yeah, mm -hmm. anakuambia chale, huyu sho majozi anatokea kule nchini Afrika Kusini, lakini alisoma pale e, nchini Tanzania katika ile shule ya kimataifa inaitwa IST na anakipiga Kiswahili huyu. Ukiendanayo uki, uki, uvyoovyo mzee anaweza kakutoa show mm. kwa Kiswahili hapa, anakuambia chale chale. Hii sijui anazungumza chale ya kiafrika kusini au ile chale ya kitanzania, na nitakwambia ntakuambia ma uh, anazungumzia gani Ngoma inaitwa chale, na ukiangalia video wameishuti katika jiji la Cape Town, ile mitaa. Mimi nimewaya kufika bwiri, inabidi usafiri rafiki yako, unajua mimu zako. Nimefika kule nikiona hii video na nakumbuka kabisa, hapa ni wapi. Hapa mimi nimesafiri pia, utaniuliza wapi? Eh, sasa chale nilikuwa nakuambia chale mm. eh, sijui hapa anazungumza chale gani, lakini chale kule wa, wa, Tanzania akiwambia mtu bwana, uje jamaa chale sana, wanamaanisha unachekesha chekesha sana. Ah, kama we hivi yani, watu hiyo ni lugha ya mtaa. Eh lugha ya mtaa. Eh. Inatokana mm. mm. na yule mwigizaji wa chekesha Chale Champion. Kwa hiyo ndo wanasema uje maa chale sana. Anachekesha chekesha. Eh, eh, twende songe mbele. Tunaingia katika maswala kama huna kazi jamaa, um, anaitwa Harison Kamao, ametuandalia kipande kifupi hapa, anaangazia kama kijana huna kazi, nini ambacho unaweza kujihusisha nacho wakati huu. Anaangazia zaidi kwamba msimu wa mvua, wanasema hiyo mvua inakunya inanyesha, inanyesha, ya kunya hiyo <laughs> ni akina Aida Isa, sio <laughs> ndio namsikia kila siku, ya kunya hata kule <laughs> hata Tanzania kule mkoa wa Tanga pia wanazungumza. Unajua mkoa wa Tanga unapakana na Mombasa, kwa hiyo mm. kao kwa hiyo wao ni sawa, inanyesha, inanyesha tu. Mambo mengine tu yaache msalani, sio sawa. Anasema sasa amezungumza na kijana Ambrose Ogumbo, yupo Kisii, kama msimu huu unaweza jihusisha na masuala ya kilimo sana. Kama kuna kazi, kama hamuna kazi hamuna haja kukaa mjini ikikuwa umefanya taaluma mbalimbali, labda ni ya walimu, ya udaktari, ya uhandisi, hata wanahabari, alafu nakaa mjini, tunangoja upewe kazi na serikali ama na shirika ambalo si la serikali. Ni kwamba ni wakati mwafaka sasa, vijana tutoke mjini, tuje mashambani. Kuna shughuli nyingi tu za kufanya, hasa katika taifa hili la Kenya ambapo tumekuwa na eh, shida ya vyakula na ni msimu wa mvua, hasa wale wanaotoka katika magharibi ya Kenya. Kuna wale wa bonde la ufa Mlima Kenya, eh, lao wamekuja sasa hivi wafanye shughuli za kilimo m, kama ni, ni upanzi wa mahindi. Si hapo tu, kuna ufugaji wa nyuki ambapo vijana wengi aawengi ambao shughuli ya kilimo wafanye mambo ya ufugaji wa f kama magari, una magari, watu ambao wamefanikiwa ana magari mashambani, ni hela mashambani, upate kuendeleza shughuli ingine za mashambani na bora tupate hela za kutengeneza katika maisha yetu. Jamaa ameanza na neno kali, kama una kazi kama huna kazi basi, usikae mjini <laughs> utaumia <bure. laughs> Uta... <laughs> unaweza kuwa katika, unaweza wekwa kwa yale magrupu ya wewe ni mwizi ama wewe ni jambazi. Swali so letu tuliuliza kwamba hoja ya serikali ya Kenya kushindwa kulipa mishahara ya wafanyakazi wa umma ina msingi wote. Huyu hapa ni David uh, su... anasema suter ama suta anasema haina msingi wowote kwa sababu kuna kazi za ziada 27 uh, ya Cabinet Secretaries ili e, kumaanisha kwamba lazima pesa iko e, kwa hazina ya serikali hmm. Haya. Kalisto Baba anasema serikali serikali imeporwa, serikali imeporwa. <laughs> Alex Benz anasema hapana, hiyo haina msingi, serikali ina pesa, narudia serikali ina pesa zake, serikali yetu ya Kenya iwache kutapatapa isiwe tu changanya changanya, ni bora tupike. Ni kama anaona mchezo, e, anaona ni mchezo fulani. Asante Shaban Mbigiri uh, Anderson Mtavi, Husein Hursa Basijo Lastbon ni baadhi ya maoni ambayo umeandika endelea kuyaandika, mawenzako yakasome fikira za kwako Mhm, mimi naitwa Idi Ligongo, Kenes Bwire upande wa pili amekuwa nani, Wile Isa. Asante.