hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote ulipo jina langu ni bmj mridhi na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 11 mwezi Aprili mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikia kote nchini in Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, na Redio Citizen inayosikia kote nchini in Kenya. Fuatana nasi hadi mwisho katika matangazo yetu hii leo, muungano wa kisiasa unaotawala nchini Kenya wateua wajumbe saba kuwakilisha katika mazungumzo yanayonuiwa kutega kutegua kitendawili cha mzozo unaokabili nchi hiyo uliopelekea maandamano yaliyosababisha maafa, vurugu na uharibifu wa mali. Je, wachambuzi wanasema nini? Bwana Ruto na Bwana Odinga lazima wajiepushe na hiyo misimamo mikali, na hata wafuazi wao pia walekeze, kwamba kila upande lazima ikuwe na makubaliano, na kuna vitu zingine ambayo inasema ni minimum na niko sheposi na katika taarifa nyingine, mkatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa msaada mkubwa wa kimataifa kwa Somalia wakati wa ziara yake katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Ni kati tu ya yale utakayowasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia yanasikika kupitia masafa ya FM katika maeneo mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na mjini Kigali, Goma, Dar es Salaam, kampala Kampala, Nairobi na Mombasa. Tuko pia kwenye mtandao VOA swahili.com na kabla hatujapata mengi zaidi kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Katika habari za dunia, Kenya Ha itakiuka majukumu yake ya kulipa madeni, mshauri mkuu wa rais wa masuala ya uchumi David Ndii alisema wakati serikali ya nchi hiyo ikichelewesha malipo ya mishahara ya watumishi wa umma kutokana na kupungua kwa fedha taslimu kulikosababishwa na malipo makubwa ya riba. Rais Ruto alishinda uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali Agosti mwaka jana kwenye kampeni ya kutaka kuondoa milioni ya watu kutoka kwenye umasikini, lakini anakabiliwa na changamoto kutokana na gharama ya juu ya maisha na kuongezea kwa ulipaji wa madeni, mzigo wa deni unaochangiwa na kuzorota kwa sarafu ya ndani na misukusuku ya soko la kimataifa unaosababishwa na mzozo wa benki unaosababisha baadhi ya washiriki wa soko kufikiria kuwa Kenya inaweza kushindwa kulipa hivi karibuni kama vile Zambia na Ghana. Ndiyo alisema, Nairobi haina mpango wa kufuata njia hiyo. Sisi hatujafilisika, tunaweza kulipa madeni yetu. Kwa hali ya juu, ni sadaka kubwa sana lakini tunaweza kulipa Ndi, aliambia Citizen TV Jumatatu jioni. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa msaada mkubwa wa kimataifa kwa Somalia wakati wa ziara yake katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ambayo inakabiliwa na ukame mbaya kuwahi kushuhudiwa katika miongo kadhaa. Guteres alisema Somalia inakabiliwa na matatizo ya kibinadamu na wakati huo huo inapambana na tishio kubwa la ugaidi. Guteres akiwa katika mkutano wake wa pamoja na waandishi wa habari na Rais Hassan Sheikh Mahmud wa Somalia aliwaambia waandishi wa habari kwamba nipo hapa kupaza sauti juu ya haja ya uungwaji mkono mkubwa wa kimataifa kwa sababu ya matatizo ya kibinadamu ambayo nchi inashuhudia. Katibu mkuu huyu wa Umoja wa Mataifa alipokelewa kwa hadhi ya kutandikiwa zulia jekundu na heshima kupitia kwenye kikosi cha walinzi alipopokelewa katika uwanja wa ndege wa kimataifa Kima na maafisa wa Somalia pamoja na Umoja wa Mataifa. Alimshukuru Rais Muhamad kwa mapokezi hayo mazuri na akasema anatarajia kujumuika nao kwenye futari ya mfungo wa Ramadhan baadaye leo Jumanne. Shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada ya chakula linachunguza wizi wa chakula cha msaada kutaka shughuli za kuokoa maisha nchini Ethiopia, kulingana na barua iliyopatikana na shirika la The Associated Press. Mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani kwa Ethiopia, Claud Jibidar, anasema katika barua hiyo kwamba WFP ina wasiwasi mkubwa kuhusu uuzaji wa chakula katika baadhi ya masoko ambayo haihatarishi sifa tu bali pia yatishia uwezo wetu wa kukusanya rasilimali zaidi kwa ajili ya watu wenye shida, aliongeza. Anasema kuwa ni muhimu kwamba hatua za haraka zichukuliwe ili kuzuia ufujaji wa chakula cha kibinadamu nchini humo. Barua hiyo ya Aprili tano ambayo ilitumwa kwa washirika wa misaada ya kibinadamu na WFP nchini Ethiopia ambako ukame na mizozo ya ndani imesababisha watu milioni ishirini kati ya milioni mia moja na ishirini wa nchi hiyo kutegemea misaada. Na makundi ya kiraia ya Sudan na utawala wa kijeshi wameshindwa kufikia makubaliano siku ya mwisho yaliyowekwa ya kuunda serikali ya pamoja ya mpito, huku ukiwa na kutoelewana kuhusu mageuzi ya usalama na masuala mengine. Meri Mgawe anayesoma taarifa kamili. Kwa mujibu wa muda uliowekwa na pande zote, nafasi ya wa waziri mkuu mpya na nyadhifa nyingine zilitakiwa ziwe zimetangazwa hivi leo. Siku hiyo ya mwisho imepita baada ya pande hizo kushindwa kutia saini makubaliano ya mwisho ya kipindi cha mpito, kufuatia kutoelewana kuhusu kujumuisha kikosi cha msaada wa haraka RSF katika jeshi. Kamati ya pamoja kutoka kwenye jeshi na RSF ambazo zilitakiwa kujadiliana masuala yenye ubishani zimeripotiwa kuahirisha mazungumzo kwa siku moja kwa ajili ya mashauriano zaidi. Tovuti ya Al Intibaha imeripoti jeshi la Sudan na RSF katika wiki za karibuni wamekuwa wakikusanya vikosi katika mji mkuu. Hii inafuatia migawanyiko kati ya naibu kiongozi wa Sudan ambaye ni kamanda wa RSF Hamdan Dagalo ambaye anajulikana kama Hemeti na mkuu wa jeshi Jenerali Abdel Fattah Al Burhan, na kuzua hofu ya malumbano kati ya jeshi na RSF. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Umoja wa Mataifa unasema umesema hii leo Jumanne idadi ya vifo vya raia vilivyothibitishwa nchini Ukraine tangu Rasia ilipoanzisha uvamizi wake kamili inakaribia elfu nane na mia tano huku idadi halisi ikitarajiwa kuwa kubwa zaidi. Ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadam katika Umoja wa Mataifa imesema pamoja na wale waliouawa pia imethibitisha zaidi ya raia elfu kumi na nne wamejeruhiwa. OHCR inaamini takwimu halisi ziko juu zaidi kwani upokeaji wa taarifa kutoka baadhi ya maeneo mahala ambako uhasama mkubwa umekuwa ukiendelea zimecheleweshwa, na ripoti nyingi bado zinasubiri kuthibitishwa, shirika hilo lilisema wasiwasi huu. Kwa mfano, huko Mariupol katika mkoa wa Donetsk, Lishansk, Popasna, Severodonetsk na mkoa wa Luhansk kuna madai ya vifo vingi vya raia. Umoja wa Mataifa umesema katika siku tisa za kwanza Mei April ilithibitisha vifo vya raia 44, isipokuwa mmoja kati yao ni kutokana na silaha na milipuko yenye athari kubwa katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba marufuku iliyowekwa kwa Taliban dhidi ya wafanyakazi wake waliopo nchini in Afghanistan inaweza kushinikiza chombo hicho cha dunia kusitisha operesheni zake nchini humo. Tume ya msaada ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, YUNAMA itaonye hilo Jumanne, siku chache baada ya zile zenye msimamo mkali kuwazuia wafanyakazi wanawake wa Afghanistan kufanya kazi katika taifa hilo lililoboreshwa ambayo inakabiliwa na vita vya miaka mingi na Ukraine kwa muda mrefu. Taarifa hiyo ilimesitiza hatua ya Umoja Mataifa ikilaani kizuizi hicho, ikisema shirika hilo la kimataifa haliwezi kutii marufuku kwa kuwa ni kinyume cha sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja Mataifa. Mkuu wa ujumbe huo Rosa Otunbayeva amewezesha tathmini ya shughuli za UNAMA nchini humo ambazo zinaweza kuendelea hadi Mei tano, ilisema taarifa hiyo. Meli za kivita za China na ndege ziendelea na operesheni yake kuzunguka Taiwan hii leo Jumanne, wizara ya ulinzi kisiwani humo ilisema siku moja baada ya Beijing kutangaza ilizindua mazoezi hayo ya kijeshi karibu na Taiwan. Habari za dunia zimesomwa na mwenzangu Sandi Shomari tukiangalia yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu ni kwamba muungano wa kisiasa unaotawala nchini Kenya, Kenya Kwanza umetangaza hii leo orodha ya wabunge saba watakaoshiriki mazungumzo ya, na upinzani yanayonuiwa kumaliza uhasama au mgogoro wa kisiasa kati ya pande hizo mbili. Muungano huo hata hivyo, umesema kwamba hautashiriki mazungumzo yoyote kuhusiana na wito wa upinzani wa kutaka kurejeshwa kazini kwa makamishina wanne wa IEBC waliofutwa kazi na Rais William Ruto, na vilevile vile kujiingiza katika harakati zozote za ufunguaji wa hifadhi za deta za uchaguzi maarufu sava. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Also... Wabunge hao wa Kenya Kwanza muungano ulio madarakani chini ya uongozi wa Rais William Ruto Jumanne umesisitiza kuwa kukubali majadiliano ya kisiasa ya pande mbili kati yake na upinzani unaoongozwa na Raila Odinga si ishara ya udhaifu wala leseni ya kushinikizwa kufanya wanayohiari wapinzani wake baada ya kutangaza kikosi chake cha wabunge saba wanaojumuisha Boni Halwale, Hilari Sigei, Aden Kinan, Lidia Haika, George Murugara, Esi Okenyuri na Mwengi Mutuse kwa mazungumzo inayoyataja kuwa lazima yawe ndani ya mfumo wa bunge. Serikali ya Ruto imepuuzilia mbali mazungumzo yoyote yanayohusu wito wa upinzani wa kutaka kurejeshwa kazini kwa makamishina wanne wa tume ya uchaguzi waliofutwa kazi na rais Ruto, wala kujiingiza katika harakati za ufunguaji wa seva za uchaguzi. Badala yake, serikali inaeleza kuwa itajikita katika mazungumzo yanayohusu hali ngumu ya maisha, ufufuaji wa uchumi na kubuniwa kwa tume ya uchaguzi IEBC kuweka mwafaka wa kisiasa, anavyoeleza kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa Kimani Ichung'wah. We shall resist any attempts by the opposition to force or to blackmail government Muungano huu pia umepuuzilia mbali madai ya Odinga kuwa alishinda kinyang'anyiro cha urais katika uchaguzi wa Agosti 9 mwaka 2022 na kukariri kuwa Odinga anahitajika kuwasilisha maombi mbele ya mahakama ya juu kufanyiwa utathimini upya wa maamuzi yake dhidi ya kesi aliyowasilisha kupinga ushindi wa rais Ruto, na kwamba msisitizo wa kufungua seva za tume ya uchaguzi ni swala lisilofikirika kwa sasa. upinzani wiki iliyopita Alhamisi baada ya kutangaza wabunge wake kwenye majadiliano hayo, Edwin Sifuna, Enok Wambua, Ledama Olekina, Otiende Amolo, Mili Odhiambo, David Consing na Amina Mnyanzi, uliainisha vitushi saba vya kuelekeza mazungumzo kati yake na serikali ya Ruto, ikiwa ni pamoja na mapendekezo ya haraka ya hatua za kupunguza gharama za unga, umeme na mafuta, na ada za shule, ukaguzi wa kitaalamu wa seva zinazotumiwa na AI kabla wakati na baada ya uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili mapitio ya uteuzi na kufutwa kazi kwa makamishna wa tume ya uchaguzi. Na bila kuzingatia hayo, upinzani umetishia kuondokea majadiliano hayo na utaelekea kwenye maandamano. Je, vuta ni kuvuta hii inaweza kuwaathiri mazungumzo haya kwa kiasi gani? Barasa Nyukuri, mtaalamu wa siasa za Kenya, anaeleza. Bwana Ruto na Bwana Odinga lazima wajiepushe na hiyo misimamo mikali, na hata wafuasi wao pia waelekeze kamba katika tunaita dialogue na kunakuwa na kitu inaitwa give and take. Kila upande lazima ekwe na makubaliano, na kuna vitu vingine ambavyo inasema ni minimum na niko shebosi. Upinzani vilevile unatarajiwa kuisukuma serikali ya Ruto kuridhia kufanya marekebisho katiba ya mwaka elfu mbili na kumi kwa kile inachokitaja kuwa ni kuondoa kasoro ya mfumo wa utawala wa serikali na mabaki ya mwisho ya urais wa kifalme inayodai kuwa yanaongeza na kudhihiri wasiwasi wa kisiasa na ukiritimba wa madaraka nchini Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kabla tujaenda kwa ripoti ya pili, nikueleze tu kwamba ripoti za hivi punde zinasema utata umeibuka kuhusu baadhi ya wa waliomo kwenye orodha hiyo iliyoteuliwa na muungano unaotawala nchini Kenya. Hapa Washington, mikutano ya baada ya msimu wa baridi ya benki ya dunia na shirika la kimataifa la fedha IMF inayofanyika hapa mjini Washington DC nawaleta pamoja wakuu wa benki kuu, mawaziri wa fedha na maendeleo, wabunge, wakurugenzi wa sekta binafsi, wawakilishi wa taasisi za kiraia na vilevile vile wasomi ili kujadili maswala ya kimataifa yakiwemo makadirio ya uchumi wa dunia, kutokomeza umaskini na maendeleo ya uchumi, pamoja na ufanisi wa misaada. Kwa mengi zaidi, mwenzangu Patrick Ndwimana ametayarisha ame, ame ripoti ifuatayo. Nafahamishwa kwamba hiyo ripoti haiko tayari, lakini tutarejea tena. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya ta Tanzania, CAG, imeibua mjadala mkubwa kuhusu kiwango cha rushwa, matumizi mabaya ya fedha za umma na kutokuwepo kwa uwajibikaji kwa wafanyakazi wa umma. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Dr. Brevius Kayoza kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam ambaye ni mtaalam wa uchumi, na kwanza akamuuliza ni mambo gani makubwa ambayo ameyaona yana utata katika ripoti hiyo. Mambo ni mengi lakini makubwa kwangu ni matatu nadhani, na kwa wafuatiliaji wengi. Jambo la kwanza ni kiwango kikubwa sana cha kuvuja kwa uchumi wetu wa Tanzania, hasa kupitia taasisi za serikali. Jambo la pili ni uendeshaji mbovu wa shughuli muhimu za kitaasisi, na jambo la tatu na la mwisho, kwa umuhimu wake, ni kwamba kiwango cha rushwa nchini Tanzania au kiwango cha ufisadi nchini Tanzania ni kikubwa kuliko ilivyokuwa imeaminika miaka michache, kwamba kiwango hicho kimepungua. Kuna suala ambalo linaleta mjadala mkubwa sana kuhusiana na ripoti hii, wengine wakienda mbali, wakiona kwamba ni kama vile ripoti ya kumtafuta mchawi. Nani ambaye anapaswa kuwajibika hasa? Huo mjadala mkubwa, na bila shaka watu wengi utaona kwamba kama wana kelele nyingi zinamwangukia waziri mkuu aliyepo hivi sasa. Vyama vingine vimejaribu kuonyesha kwamba waziri mkuu anapaswa kuondoka mamlakani. Kwa mfano, chst kimemtaja waziri eh, wa uchukuzi Profesa Mbarawa. Kisiasa kuna hoja kubwa zinaweza zikawa zinaibuka hapa, na hatuwezi hatuwezi tukazikuzilia mbali. Kumbuka kumekuwepo na hoja nyingi kuhusu Rais Samia kuvunja serikali na watu walikuwa naamini kwamba kuvunja serikali ni kuondosha waziri mkuu na kuondosha baraza zima. Rais amekuwa akija akifanya mabadiliko ya hapa na pale na waziri mkuu amekuwa akibaki na sehemu kubwa. Watu wanasema uwozo ulio uwepo au matatizo makubwa yaliyoko ndani ya serikali, na hasa hii ambayo wanasema wameirisi, haiwezi hai kutenganishwa na waziri mkuu waliyepo. Kwa hiyo e, watu wanajaribu kusema kwamba wamba e, upigaji ni uleule ule, kwa lugha hiyo ya Dar es Salaam, kwenye kwenye mabano. Lakini labda imetaka kuwahakikishia watu kwamba tunaweza tukachukua hatua na tukamchukulia hatua mtu fulani tukiwa na uthibitisho tayari wa kinachoonekana kwamba waziri mkuu labda kuweza e, kuchukua hatua, na utaweza kuona mjadala ndani ya bunge lipo. Kundi moja la wabunge lingetaka hatua haraka sana na mjadala huo, wanaona kwamba ukiibuliwa unaweza ukaigusa serikali moja kwa moja, labda ukamsababisha waziri mkuu aondoke, na wengine unaona kabisa, ambao wasingependa jambo hilo liendekea. Upande huo wanajaribu kudhibiti huo mjadala. Dr Brevias Kahioza, huyo mchumi kutoka Dar es Salaam akizungumza na Sauti America kutoka huko Tanzania. Kama ulivyosikia kwenye ripoti kabla ya hapo ni kwamba ni kwamba hapa Washington DC, mikutano ya baada ya msimu wa baridi ya benki dunia na vilevile vile shirika taifa la kimataifa la fedha IMF inawaleta pamoja wakuu wa benki, mawaziri wa fedha na maendeleo, wabunge, wakurugenzi na wadau wengine mbalimbali mbali. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Mikutano ya baada ya msimu wa baridi ya benki ya dunia na IMF inafanyika wiki hii mjini Washington huku ajenda kabambe ya mageuzi na uchangishaji fedha inaweza ikagubikwa na changamoto kuhusu mfumko wa bei, ongezeko la mivutano ya kisiasa katika maeneo mbalimbali ya dunia na uthabiti wa kifedha. Afueni inayotarajiwa sana afueni thabiti bado ni ndoto, mkurugenzi mkuu wa IMF Kristalina Georgieva amesema wakati wa majadiliano kwenye jukwaa na rais wa benki ya dunia David Malpass. What we are projecting for this year... kile tunachotarajia mwaka huu licha ya ustahimilivu wa kushangaza wa matumizi ya wanunuzi nchini Marekani, barani Ulaya, licha ya hali kuwa bora baada ya China kufungua tena biashara, uchumi wa dunia utaendelea kuwa chini ya asilimia tatu, kama tulivyotabiri awali mwaka huu, na kinachotia wasiwasi zaidi, utaendelea kukaribia asilimia tatu katika miaka mitano ijayo. Mfuko huo sasa unatarajia uchumi wa dunia kushuka chini ya asilimia tatu mwaka huu na kutozidi asilimia tatu katika nusu ya mwongo ujao utabiri wake wa chini kabisa wa muda wakati tangu mwaka 1990 karibu asilimia 90 ya nchi zenye uchumi mkubwa zitashuhudia uchumi unaosuasua wa mwaka huu huku masoko yanayoimarika ya asia yanatarajiwa kushuhudia ongezeko kubwa la pato la kiuchumi india na china zikitabiriwa kuchangia nusu ya ukuaji wote Georgieva amesema Malpas na Georgieva watatumia mikutano ya baada ya musimu wa baridi mwaka huu kujaribu na kupiga hatua katika mageuzi ya urekebishaji wa madeni yaliyokwama. Uh, it's important that there be more investment, ni muhimu kuwa na uwekezaji zaidi, uwekezaji katika biashara ndogo ndogo na katika biashara mpya, na hiyo inamaanisha uzalishaji wa mitaji. Wasiwasi tulionao kwa nchi zinazoendelea ni upatikanaji wa mitaji. Kwa hiyo kwa nchi nyingi zinazoendelea inaonekana kama ziko katika awamu ya kupunguza mitaji badala ya kupata mitaji mipya. Kutakuwa pia mkutano Jumatano kushughulikia mahitaji ya kukarabati na kujenga upya Ukraine iliyoharibiwa na vita, huku Benki ya Dunia ikikadiria kuwa nchi hiyo inakabiliwa na upungufu wa ziada wa dola bilioni kumi na moja mwaka huu. Mikutano hiyo ya baada ya msimu wa baridi inatoa pia fursa ya kupiga hatua katika ajenda kabambe inayoungwa mkono na Marekani kuifanyia marekebisho Benki ya Dunia ili iweze kujiandaa vyema kwa kukabiliana na masuala ya muda mrefu kama vile mabadiliko ya hali ya hewa. Waziri wa Fedha wa Marekani, Janet Yellen ameiambia AFP kwamba anatarajia nchi wanachama zitakubaliana kusahihisha taarifa ya jukumu la Benki ya Dunia ili kujumuisha ujenzi wa ustahimilivu dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa, majanga, mizozo na udhaifu kwenye malengo yake ya makuu. Yelen amesema anatarajia pia makubaliano ya kuongeza kwa kiasi kikubwa uwezo wa kifedha wa Benki ya Dunia ambao unaweza kuongeza dola bilioni 50 zaidi katika uwezo wa ziada wa kukopesha katika muongo ujao. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea nchini Tanzania tukiangazia sababu zinazoelezwa kwamba zinachangia kwa kiasi kikubwa wanawake kushindwa kutimiza ndoto zao katika maisha, suala ambalo limeendelea kurudisha nyuma juhudi za kujikwamua kiuchumi, kimaendeleo, na hata kufikia nafasi za juu za uongozi, huku mfumo dume ulio katika kila kizazi ukiamini kwamba mwanamke bila mwanamume hawezi kujiongoza ni moja ya sababu ambayo inakwamisha ndoto zao. Wanawake nao wanaitaka jamii kubadili fikra kwamba hawawezi bila kuwezeshwa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani ametuandalia makala yafuatayo. Wanawake wengi hukumbana na changamoto katika maisha yao ya kila siku ambazo zimekuwa zikiwazuia kutimiza ndoto zao. Jamii nayo imeshindwa kutoa fursa sawa kwa wanawake na wanaume, imekuwa ni moja ya sababu inayowafanya wanawake wakose motisha ya kutimiza ndoto walizojiwekea, huku mfumo dume ukimwona mwanamke ni mama wa nyumbani, hali ambayo imechangia kwa kiasi kikubwa baadhi ya wanawake kukosa ujasiri na pia kujiona kuwa hawawezi kufanya kitu chochote. Kwa upande wake, Uchaguzi Asenga, mchezaji wa timu ya kandanda ya Masala amesema mfumo dume umeendelea kuwatenga wanawake na pale wanapopewa fursa, basi inakuwa ni kwa bahati au fursa yenye mipaka, hali inayosababisha ndoto zao kutokamilika, kwa kuwa jamii inamtizama mtoto wa kiume pekee. Mwanamke anaweza akafanya kitu, ila kwa sababu ni mwanamke tu kikawa hakiendi kama kikifanywa na mtoto wa kiume. Kingine namna ya kukipokea, cha mtoto wa kike kinapokelewa kwa shida, kwa sababu tu ni mtoto wa kike, lakini kikifanywa na mtoto wa kiume kinapokelewa katika mtazamo mzuri ila kikifanywa na mtoto wa kike kinapokelewa katika mtazamo ambao hicho nacho kinaweza kumfanya mtoto wa kike asiweze kufikia malengo yake. Bado sababu ni nyingi ambazo zinaweza kusababisha wanawake kukata tamaa katika kufikia maono yao, wengi wakishindwa kujiamini katika kazi wanazozifanya na kukosa ujasiri pindi wanapofanya kazi, suala ambalo limekuwa miongoni mwa sababu zinazowafanya kushindwa kuyafikia malengo, huku wakiendelea kukabiliwa na changamoto za kiuchumi na kijamii ambazo nazo zimekuwa zikiwarudisha nyuma wakati wote Fatuma Amiri, mwandishi wa habari mkoani Tanga, amesema wanawake wameshindwa kuwa na uwezo wa kuzifikia ndoto kwa vile wamekuwa wakitegemea misaada kutoka kwa wanaume, licha ya elimu walioipata. Unakuta mwanamke amesoma vizuri ya, lakini mwanamke huyo huyo anaona kuitumia elimu yake ni kazi sana, ni bora akatumie njia ambazo si sahihi yeye kutimiza ndoto zake. Kwa mfano, mtu anaenda kudanga, anategemea mwanaume. Unategemea mtu kama huyo, ni lini atatimiza maoni yake? Ni kitu ambacho hakiwezekani. Kwa hiyo wanawake Ndoto zao. Inakuwa ni ngumu sana kwa sababu hatusimami katika mitazamo yetu. Ni muhimu kwa jamii kuwasaidia wanawake katika kufikia malengo yao na kuwapa fursa sawa za kiuchumi na elimu. Hii itasaidia kupunguza ubaguzi wa kijinsia na changamoto nyingine ambazo zinaweza kuwafanya wanawake kukata tamaa katika kufikia malengo yao. Pia wanapaswa kuwa na imani katika uwezo na kutafuta misaada kutoka kwa wengine. Hata hivyo, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Voice of Orphans Tanzania Maria Msaada amesema maono ya wanawake walio wengi hayawezi kufika mwisho kwa sababu wamekuwa si rahisi kuvumilia hata pale wanapokutana na misukosuko. Maono yao hayawezi kufika mwisho kwa sababu siyo rahisi kwao kuvumilia, kwa sababu ukitaka kufikisha ma maono yako au malengo yako, kuna vitu vingi, kuna shida nyingi, kuna misukosuko mingi. Hiyo yote lazima uweze kukabiliana nayo. Je, mwanamke anaweza kukabiliana na misukosuko? Kwa mujibu wa utafiti wa viwanda na biashara Tanzania, uzalishaji wa bidhaa asilimia 98 unatokana na wajasiriamali wanawake katika viwanda vidogo vidogo, na asilimia 90 ya mapato ya biashara wanazofanya zinarudi kuisaidia familia. Hivyo endapo wanawake wakiamua kusimamia ndoto zao, watakuwa na nafasi kubwa ya kujikwamua kiuchumi. Pia wanaweza kutafuta mafunzo na elimu zaidi ili kuongeza ujuzi katika maeneo ya ndoto wanazoziota, kama anavyosema Fatuma Amiri. Mwanamke akishajitambua kipi anataka katika maisha yake, yeye ni nani, itakuwa rahisi kuweza kuishi katika ndoto zake. Kuishi ndoto zako ni kitu ambacho ni kizuri sana, kwa sababu ukishajua unataka nini kwenye maisha yako, ukifikia kwa namna gani, ukishajitambua wewe ni nani, unataka nini na utafikaje, pale palengole, basi umemaliza. Hata hivyo, Rukaya Nasir, naibu msemaji sekta ya afya ACT Wazalendo, ameongezea kusema serikali ina jukumu la kuwawezesha wanawake kiuchumi kwa kutoa mikopo na elimu elekezi ya biashara kwa wanawake wajasiriamali pamoja na kuwatafutia masoko ili waweze kuuza bidhaa zao na kutimiza ndoto zao. Serikali na taasisi binafsi zianze kutoa mikopo yenye riba ya chini ili kuwezesha kila mmoja kuwa na uwezo wa kuchukua na kumudu kurudisha mikopo hiyo, lakini wale wanaoenda kufata mikopo hiyo wapewe elimu elekezi ya juu ya kitu ambacho wanataka kwenda kufanya, na tusiwaache watu kufanya biashara bila kuwatengenezea njia za kupeleka hizo bidhaa zao. Sababu nyingi zinatajwa kuwa chanzo cha wanawake wengi kushindwa kukamilisha ndoto zao. Ni jukumu la wadau mbalimbali kushirikiana kwa pamoja kuhakikisha wanawake wanafikia malengo wanaojiwekea na kuondolea vikwazo vyote katika ngazi ya familia na jamii kwa ujumla amesema Ukaiya Amri, Ramadhani sauti ya Amerika, Dar es Salaam Ufuatao sasa ni muktasari wa habari Kenya haitakiuka majukumu yake ya kulipa madeni mshauri mkuu wa rais wa masuala ya uchumi David Ndii alisema wakati serikali ya nchi hiyo ikichelewesha malipo ya mishahara ya watumishi wa umma kutokana na kupungua kwa fedha taslimu kulikosababishwa na malipo makubwa ya riba. Wademokrati wa Tenesi siku ya Jumanne wanashinikiza kurejeshwa kwa mwakilishi wa pili kati ya wa wawakilishi wawili wa jimbo waliofukuzwa kwa kwa kuongoza maandamano ya kuvunja sheria ya umiliki wa bunduki kwenye jengo la serikali ba kwanza kurejeshwa siku ya Jumatatu. Na kwa ripoti hiyo, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, studio nambari 15. Mimi naitwa BMJ Mridhi kwa niaba ya wenzangu wote wanaofanikisha matangazo haya. Msimamizi amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na, na Sande Shomari. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema, kutoka hapa Washington.