Show party. Yeah. I mean, It... Kumekucha Afrika hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano, Aprili 12 mwaka ni wa 2023. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio, Radio Sunrise Arusha, TKFM Tanga, Redio Rakombo na Ghana, DRC, Radio Mwananchi, Sauti ya Mwananchi, uh, Nakuru Kenya, Lulu FM Malindi Kenya, pamoja na UBC Radio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni Kwenye habari zetu hivi leo, wanasiasa pamoja na wachambuzi wa maswala ya kisiasa nchini Uganda wahoji ni kwa nini taifa hilo limetuma walinda usalama wengi karibu kwenye kila nchi jirani iliyotatizika. Nini huenda kimechochea upelekaji huo? Wakienda huko kunayo faida ya kuweza kuzingira adui akiwa bado hajashambulia, na kwa wakati huu Uganda haina sana tishio ya kindani, kwani vikundi vyote vilivyokuwa na tishia ndivyo hivyo hivi vilivyoamia nchi jirani na katika taarifa nyingine baadhi ya maafisa waliowahi kuhudumu kwenye kikosi cha walinda amani cha umoja wa afrika nchini somalia wanadai kuwa maelfu ya wanajeshi wameuawa kuanzia mwaka 2007 basi hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia katika kumekucha hivi leo lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu patrick nduimana Umoja wa Mataifa Jumanne ulisema idadi ya vifo vya raia vilivyothibitishwa nchini Ukraine tangu Rusia ianzishe uvamizi wake inakaribia elfu nane na mia tano huku kukiwa na uwezekano kuwa idadi ya kweli ni kubwa zaidi. Ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu ilisema katika taarifa kwamba pamoja na waliouawa, imethibitisha zaidi ya raia elfu kumi na nne walijeruhiwa. OHCHR OHCHR inaamini kwamba takwimu halisi ni kubwa zaidi, kwani upokeaji wa taarifa kutoka maeneo ambapo mapigano makali yamekuwa yakiendelea umecheleweshwa na ripoti nyingi bado zinasubiri kuthibitishwa, shirika hilo limesema. Umoja wa Mataifa umesema katika siku tisa za kwanza za mwezi april ulithibitisha vifo vya raia 44. Ukraine ilikabiliwa na mashambulizi ya Russia kwa miezi kadhaa wakati wa musimu wa baridi yakilenga miundo mbinu yake ya nishati kwa kile Kiivi ilisema ni jaribio la Moscu kuwakatisha tamaa wa Ukrain kwa kukata umeme na maji katika nyumba na biashara zao. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Kenya Jumanne ulitangaza mipango kwa ajili ya mkutano wa hadhara lakini ukasema bado una dhamira ya kupunguza mvutano wa kisiasa kupitia mazungumzo. Baada ya maandamano ya kuipinga serikali kugeuka ghasia mwezi uliopita. Azimio la umoja muungano unaoongozwa na mwanasiasa mkongwe wa upinzani Raila Odinga ulisema utafanya mazungumzo ya moja kwa moja na umma, ikiwemo mkutano mjini Nairobi unapojiandaa kwa mazungumzo na serikali. Mwezi uliopita, watu watatu walifariki na biashara na mali zikachoma moto na kuporwa katika siku tatu za maandamano mabaya ya kuipinga serikali. Odinga ambaye anadai aliibiwa uchaguzi wa rais wa mwaka uliopita alisitisha maandamano baada ya Rais William Ruto kupendekeza wafanye mazungumzo kujadili hoja zao. Muungano huo wa Azimio umesema utafanya mkutano wa ndani ya ukumbi siku ya Alhamisi, ukifuatiwa na mkutano wa hadhara Jumapili ili kuwaelezea watu wapi tulipo na hatua inayokuja. Mkuu wa ujumbe wa walinda amani wa Umoja wa Afrika ameiambia VOA kwamba maelfu ya walinda wa usalama wa umoja huo wameuawa huku mamia wakijeruhiwa nchini Somalia tangu walipoingia nchini humo mwaka wa elfu mbili na saba. Wanajeshi hao walipelekwa nchini humo ili kulinda serikali pamoja na maeneo mengine muhimu dhidi ya mashambulizi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab linalohusishwa na Al-Qaida. Harison Kamau anaarifu zaidi. Muhamed Elamin Soef ambaye ni mjumbe mwakilishi maalum wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia amefichua hayo wakati wa mahojiano kupitia kipindi cha uchunguzi cha VOA idhaa ya Kisomali. Soef alisema kwamba vikosi hivyo havikuwa vimeandaliwa vilivyo, wakati kukiwa hakuna afisi ya kiutawala kwenye mji mkuu wa Mogadishu. Ameongeza kusema kwamba kesi nyingi kuhusu vikosi hivyo hazijaorodheshwa vilivyo. Kikosi hicho mwanzoni kilijulikana kama Africa Union Mission in Somalia na mara ya kwanza kilitumwa Mogadishu Machi 2007 kikijumuisha wanajeshi wa Uganda. Aprili mwaka 2022, jina la kikosi hicho lilibadilishwa na kuwa Africa Union Transition Mission au ATMIS kikiwa na nia ya kuondoka nchini humo kufikia Disemba mwaka ujao baada ya wanajeshi wa Somalia kuchukua jukumu la kulinda nchi. ATMIS sasa hivi kina takriban walinda amani elfu kumi na tisa nchini humo. Tangu wakati huo wanajeshi walioorodheshwa kufa ni takriban elfu nne, na kwa mujibu wa maafisa waliowahi kuhudumu kwenye kikosi hicho, idadi ya waliokufa wakiwemo waliolemazwa huenda ikafikia elfu tano. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Mataifa Jumanne umezitaka mamlaka za Sudani kufanya uchunguzi baada ya mtu mmoja kuomba hadharani amri ya kidini inayoruhusu mauaji ya mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Tangu Jumatatu, video ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii katika nchi hiyo ya kaskazini mashariki, ikimwonyesha mzee mmoja akimshambulia kwa maneno mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Volker Perthes. Matamshi hayo makali yalitolewa katika mkutano wa vyama vya Kiislamu na vingine vinavyohusishwa na utawala wa rais aliyeondolewa madarakani Omar al-Bashir. Mwanaume huyo ambaye alijitambulisha kwa kama Abdel Moneim alimshtumu Peters kwa kufanya ukiukaji na kuyatenga baadhi ya makundi katika mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo ambao ulianza na mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 2021. Mimi, mimi binafsi naomba fatwa kumwaga damu ya Volka, mwanaume huyo alisema. Najitolea kutekeleza hilo, aliongeza. Jumanne, tume ya Umoja wa Mataifa ilisema inatiwa wasiwasi mkubwa na video hiyo. Umoja wa Mataifa umeutaka utawala wa kijeshi nchini Mali kuharakisha mchakato wa kurejesha utawala wa kiraia ifikapo mwaka wa 2024 kama ilivyoahidiwa. Ni katika ripoti iliyopokelewa liupoke jumanne na shirika la habari la AFP katika ripoti ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres alielezea pia wasiwasi wake kuhusu ukatili unaoendelea dhidi ya raia na matatizo ya utekelezaji wa makubaliano kati ya serikali na makundi yenye silaha kaskazini mwa nchi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kukutana Jumatano. Mali imekuwa ikikabiliwa na mzozo wa kiusalama na kisiasa tangu uasi wa wanamgambo wa Kiislamu na wanaotaka kujitenga kuzuka kaskazini mwa nchi mwaka wa 2012. Machafuko yalienea katikati mwa nchi na katika nchi jirani za Burkina Faso na Niger na anaendelea kuelekea kaskazini mwa nchi. <tune> ni kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya America, Washington DC. Kwenye taarifa tuliopa kipaumbele hivi leo ni kwamba Uganda imetuma wanajeshi elfu kumi na mbili nje ya nchi, wengi wao wakiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo jumla ya wanajeshi elfu tisa wanashika doria. Wabunge na wachambuzi nchini Uganda wanahoji kinachopelekea Uganda kutuma idadi kubwa ya wanajeshi nje ya nchi bila idhini ya bunge na kutaka kujua namna shughuli za wanajeshi hao zinavyofadhiliwa. Basi mwenzangu Kennes Bwire amezungumza na Nabende wa Moto, mchambuzi wa kisiasa na usalama nchini Uganda, na anaanza kueleza kwamba Uganda inakabiliwa na vikundi kadhaa vinavyotishia usalama wake katika nchi jirani. Sio kikundi kimoja, isipokuwa watu wamesunguka karibu na M23, lakini kunao vikundi vingi Nafikiri lazima vipanwe hivyo. Kwa hivyo Uganda kutuma uh, majeshi e, elfu tano kwa wakati huu na ikawa na askari elfu kumi na mbili uko inge. Kwa wakati huu hatuoni hatari yoyote, kwani hatari iliyokuweko ni mm, ile, ile ile ya magaidi kutokea Somalia, kama vile Israeli inavyosema chukua vita kwenye nyumba ya adui. Na Kongo pia namna hiyo hiyo, magaidi walitokea huku wakaja wakapiga uh, mabomu Kampala. Kwa hivyo wakienda huko kunayo faida ya kuweza kuzingira adui akiwa bado hajashambulia, na kwa wakati huu Uganda haina sana tishio ya kindani, kwani vikundi vyote vilivyokuwa na tishia amani ndani ya Uganda ndivyo hivyo hivyo vikundi vilivyoamia nchi za jirani wanapoondoka kwenda nchi nyingine. Hata walipoingia DRC, bunge halikuketi likaidhinisha, likasema wanajeshi wetu waingie DRC, na hili limezua hoja kati wabunge ya wabunge kwamba mbona maamuzi yanafanyika na rais pamoja na majenerali wenzake bila kutuhusisha ama kuzingatia sheria. Ni uzembe wa bunge la Uganda walipoingia na Operesheni Shujaa hao walitishia tu kidogo, lakini hapo baadaye wakapitisha bajeti inayowashughulikia kule demokrasia ya Congo. Kwa hivyo hao wenyewe wakatoa mfano, na kwa wakati huo hakuna lalamiko lolote ambalo linaweza kufanya na Uganda inayowaakilishi kwenye bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, na msungumizaji wa jeshi amesema kukua na haja yoyote ya kuenda tena bunge la hapa nchini ikiwa tumeshughulikiwa kule Arusha na wawakilishi wetu. Tunajua kwamba Uganda ilikuwa na maslahi yake ndani ya DRC, kujenga barabara na kuimarisha masuala ya biashara kati ya nchi hizi mbili. Maslahi hayo ya Uganda ndani ya DRC unayaona katika kutuma jeshi ndani ya DRC kwa sasa. Hapana, masilahi mapana ya nchi yote siyaoni ya kuenda kujenga barabara kule. Kunaweza tokea serikali mupya huko baada ya Kisekedi isiyoyelewana na Jenedari Yoweri Museveni, na hizo barabara, masoko ambayo tunatarajia inaweza kwama huko. Ni Nabende wa Moto, mchambuzi wa maswala ya kisiasa na usalama, akiwa Kampala, Uganda. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na tukiendelea na habari zaidi za dunia, takriban watu 50 wa waliuawa Jumanne katikati mwa Myanmar, katika shambulizi la anga liliofanywa na jeshi kwenye hafla iliyohudhuriwa na wapinzani wa utawala wa nchi hiyo kulingana na vyombo vya habari na wanachama wa vuguvugu la kujihami katika eneo hilo, zikinukuu wakazi katika mkoa wa Sage, BBC idhaa ya Kibarma, Radio Free Asia RFA na gazeti la mtandaoni Irawadi ziliripoti kuwa kati ya watu hamsini na mia moja, wakiwemo raia walifariki katika shambulizi hilo. Shirika la habari la Reuters alikuweza kuthibitisha mara moja ripoti hizo, na msemaji wa utawala wa kijeshi hakujibu ombi kwa njia ya simu kwa ajili ya kupata maelezo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa taarifa akilaani vikali mauaji hayo na kutoa wito wa kuwajibishwa wahusika, msemaji wake amesema, akiongeza kuwa Guterres amerejelea wito wake kwa jeshi kusitisha kampeni ya ukatili dhidi ya wananchi wa Myanmar nchini kote. Jeshi lilikanusha tuhuma za kimataifa kwamba lilitekeleza ukatili dhidi ya raia na kusema linapambana na magaidi wenye dhamira ya kuyumbisha usalama wa nchi. Talibani Jumanne walisema jeshi lake liliwaua wapiganaji tisa wa kundi la upinzani lenye silaha kaskazini mwa Afghanistan. Mapigano hayo yaliyofanyika umbali wa kilomita 120 kaskazini mwa mji mkuu Kabul, katika mkoa wa Parwan ni mapigano ya kwanza makali kati ya jeshi la Taliban na wapiganaji wa kundi la NRF katika kipindi cha miezi kadhaa. Akmal Amiri, kamanda mkuu wa kundi la National Resistance Front NRF ni miongoni mwa waliouawa katika shambulizi hilo dhidi ya maficho ya upinzani, ilisema taarifa ya wizara ya ulinzi inayoongozwa na Taliban. Mujahidin wa Imarat ya Kiislamu hawatoruhusu kundi lolote au mtu binafsi kutishia usalama na ustawi wa watu wetu, taarifa hiyo iliapa, ikitumia cheo rasmi cha serikali ya Taliban. Kundi la NRF limethibitisha kifo cha Amiri na wapiganaji wake. Tukiendelea na taarifa zaidi kutoka chumba chetu cha habari, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne ameelezea mtazamo wake kuhusu uhuru wa kiuchumi na kiviwanda wa Ulaya wakati wa ziara yake nchini Uholanzi baada ya kukosolewa hivi karibuni kwa kauli yake kuhusu ushawishi wa China na Marekani. Harison Kamau anasoma ripoti iliyotayarishwa na Liza Bryant kutoka mjini Paris. Wakati akizungumza akiwa kwenye shirika moja la utafiti mjini the Hague. Macron alisema kwamba ni muhimu kwa Umoja wa Ulaya kuwa na msimamo huru kwenye maswala matano muhimu, yakiwemo biashara, ushindani na viwanda barani Ulaya. Amesema kwamba kipaumbele kinahitaji kuwa malengo ya Ulaya kwenye maswala kama vile mabadiliko ya hali ya hewa. Tunataka kuwa wazi, tunahitaji washirika, marafiki wema na wale ambao tutafanya kazi pamoja. Hata hivyo, tunataka kuwa kwenye nafasi ya kuwachagua sisi wenyewe na wala sio vingine Sio kuwategemea asilimia mia moja. Makro Jumanne amesema kwamba janga la korona pamoja na vita vya Ukraine vimechochea umuhimu wa kuwa na mkakati huru wa Ulaya usiotegemea kwa mfano teknolojia kutoka China au Marekani. Kulinda uhuru wetu hakumaanishi kujitenga na washirika wetu, ina maana kwamba tunaweza kuchagua washirika wetu wakati pia tukiamua hatuma yetu, kinyume na kile naweza kutaja kuwa shahidi tu wa mabadiliko makubwa. Ziara ya Macron ya Uholanzi ni ya kwanza ya rais wa Ufaransa akiwemo madarakani baada ya zaidi ya miongo miwili. Matamshi yake yamefuata mahojiano ya hivi karibuni yaliyozua utata kutoka kwa vyombo vya habari vya Marekani na Ufaransa, ikisemekana kwamba alionya Ulaya dhidi ya kujihusisha na maswala yasiyohusu akionekana kuashiria suala la Taiwan, pia akionya dhidi ya kutegemea ulinzi wa Marekani. China inachukulia Taiwan kuwa mkoa wake uliojitenga, ikiapa kuhakikisha kuwa kisiwa hicho kinarejea kwenye himaya yake hata kama ni kwa kutumia nguvu, wakati ikipinga Taiwan kuwa na ushirikiano wa moja kwa moja na taifa lolote lile. Waziri Mkuu wa Uholanzi alijibu matamshi hayo kwa kusema kwamba ushirikiano wa Ulaya na Marekani ni muhimu kwenye usalama wa bara hilo. Seneta Mrepublican wa Marekani Marco Rubio alihoji iwapo kwa kweli Macron alikuwa akizungumza kwa niaba ya Ulaya. Uhusiano wa karibu na Macron na China pia umezua utata, hasa baada ya kupeleka ujumbe mkubwa wa wafanyabiashara wa Ufaransa nchini humo wakati wa ziara yake ya mwaka jana, wakati akinywa chai na mwenyeji wake Xi Jinping. Kikao hicho kilifanyika wakati ambapo wakosoaji wanataka China itangaze msimamo wake kuhusu uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Hii ni mara ya kwanza kwa Macron kuelezea mpango mpana wa EU ambapo kimsingi haungwi mkono na wanachama wote. Waandamanaji walimpigia kelele wakati akianza ya hotuba yake wakimkumbusha kuhusu maandamano yanayoendelea Ufaransa kupinga mpango wake wa marekebisho ya mfumo wa malipo ya uzeeni VRA. ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mambo yakizidi kuendelea vizuri yani kutoka hapa studio 15 washington dc baraza la wawakilishi la nigeria limepitisha mswada ambao unawataka madaktari na wafanya kazi wa afya kufanya kazi nchini kwa kipindi cha miaka mitano kabla ya kupewa leseni inawaruhusu kwenda kufanya kazi katika mataifa ya nje Baadhi ya madaktari, hata hivyo, hawajafurahishwa na mswada huo ambao wanasema unaweza kuwapa ugumu wale wenye sifa kupata ajira kwenye mataifa ya kigeni. Collins Atohengbe anatuarifu zaidi kutoka Lagos. Baraza la wawakilishi nchini Nigeria liliwasilisha mswada wa kuzuia madaktari kuhama nje wa mpaka ya nchi kama hawajatimiza miaka mitano ya kutoa huduma za afya ndani ya nchi baada ya kumaliza na wafanyakazi wengine wa afya awali walishtumu sheria mpya za ajira ambazo zilianzishwa kwa sababu ya ripoti ya Shirika la Afya Duniani, WHO, kuhusu hali ya huduma za afya katika nchi zinazoendelea zinaweza kuathiriwa juhudi za wataalam wa afya kutoka mataifa mengine kupata ajira nje ya nchi ambako hali ya huduma za afya na mazingira ya kazi ni bora zaidi. Madaktari walisema wanatambua kuwa ingawa sheria hiyo haikuharamisha ajira kwa wafanyakazi wa afya kutoka Nigeria, lakini sheria hiyo inaweza kutumika vibaya na kuonyesha ubaguzi wa aina fulani. Mtaalam wa asilishwa na WHO ilitaja takribani nchi 45 ikiwa ni pamoja na Nigeria, Ghana, Uganda, Zambia, Tanzania. Waajiri wa moja kwa moja na Uingereza wa madaktari unapaswa kusimamishwa kwa sababu ya ukosefu wa madaktari wa kuhuduma mahitaji ya nchi zao. Umoja wa madaktari wa Nigeria, NMA, umesema zaidi madaktari elfu tano mbali na waunguzi na wafanyakazi wengine wa afya waliondoka nchi kwa kuchukua ajira nchini Uingereza katika kipindi cha miaka nane iliyopita kwa sababu ya mishahara na mazingira bora ya kufanya kazi. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa niaba ya Sauti ya America, Washington. <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tunaye Amin Ali wa taasisi ya SGRC yenye makao yake katika mji wa Los Angeles, California, na yeye akiwa katika tawi la taasisi hiyo lililopo Seattle, Washington. Na SGRC wanatoa misaada mbalimbali ya kijamii barani Afrika, hasa katika sekta ya elimu, ambayo inalenga kusaidia vijana ali alitembelea studio zetu mjini washington dc na kuzungumza na mwenzangu sande shomari na kwanza alitaka kujua jinsi wanavyofanya kazi zao nimejiunga na sdrc kuanzia 2016 na 2017 kwa bahati nzuri tukaanzisha mradi wa madawati katika nchi za kiafrika ambao tulianzia na nchi ya gambia tulipeleka senegal tanzania Ivory Coast na Mali. Na huu ulikuwa ni msaada katika sekta ya elimu, kwa sababu kama tunavyoelewa kwamba baadhi ya nchi zetu za Kiafrika, elimu katika eneo la vifaa vya kukalia bado ni tatizo kubwa, na tukahisi kwamba kuna fursa zinapatikana hapa kupitia katika mifumo ya NGO kama yetu hii ya SDRC, tukaona na sisi tuchukue nafasi iliyokuwepo kuzisaidia nchi hizo, na tumeanza uh, 2017 na unapozungumza hapa, wako vijana wengi wanakusikiliza katika eneo la Afrika ya Mashariki, na wanashuhudia kwa ujumla changamoto za watoto kukaa chini kutokana na madawati. Hili ni jambo ambalo miligusa la msingi sana kwenye maeneo hayo. Pengine sasa kwa upande wenu, mnapotoa msaada huu, hizi shule ambazo mnazifikia ziko nyingi zinahitaji msaada, pengine mnachaguaje, au inabidi zije ziombe kwa SGRC, au ni kitu ambacho nyinyi wenyewe nye mnakaa mnamua na kuchagua? Swala la kwanza katika kutoa misaada hii, tunapenda sana kushirikiana na serikali na hata sekta binafsi, vilevile vile tunashirikiana nao na serikali inatuambia kwamba tuna changamoto za madawati. Kwa hivyo la kwanza tunawapelekea listi ya madawati ambayo tunayo au vifaa vinavyopatikana ili wajua aina gani ya madawati yatoendana na yale ambayo wao wanayahitaji. Na vile vile uh, tunapenda kushirikiana na NGOs, yani non governmental organization, mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanaendesha huduma za elimu. Tunawakaribisha na wao vilevile, na tunaangalia yale ambayo wanayahitaji kwa mfano ikiwa yuko mtu Tanzania ana shule yake ya, ya kidini ambayo inahitaji msaada namna huo, tunampelekea kitu kinaitwa memorandum MoU. Hii memorandum inaeleza jinsi gani mimi kama niamini, kama coordinator wa projekti huku nje, yale ambayo nitayafanya kwake na yale ambayo yeye atayafanya nyumbani kutokana na msaada ambao tutampelekea kwa hiyo, kuna taratibu zinapita hapo. Ndani ya memorano kuna maelezo yanayojieleza kwamba mimi nitakuwa mtoaji wa vifaa labda, mpokeaji au msafirishaji, na, la, na jengine ambalo la msingi zaidi, serikali vipi itaweza kusaidia kuhakikisha vile vifaa vinafika na havitolee ushuru katika nchi husika. Najua umekwisha fanya kazi hii mara nyingi, lakini hakuna kazi isiyokuwa na changamoto changamoto zote ambazo mekutana nazo katika kufanikisha shughuli hii. Yes, uh, changamoto kubwa ambazo imekutana nazo ni kwanza usafirishaji wa vifaa vyenyewe gharama zake. Hii ni moja katika changamoto kubwa ambayo tunaipata, hilo la kwanza. E, kwa sababu edha kuna sisi tutafute fedha za kusafirisha edha wapokeaji watafute fedha wa za kusafirisha, na la pili changamoto ila pili zinazotokezea ni mfumo wa serikali zetu katika kutoa kitu kinaitwa tax exemption. Serikali zetu mara nyingi zinakuwa hazikubali kupokea vifaa vya namna hii, kwa sababu wanasema kwamba wanataka kukidhi mahitaji ya ndani katika nchi hizo, lakini vile vile bado wanashindwa kukidhi. Kwa hivyo hiyo ni changamoto moja ambayo inapatikana kwa sababu wanataka kwamba tusiingize vifaa hivi wakati bado vinahitajika. Na changamoto ya tatu ni delivery, delivery hivi vifaa kwakiwa na maana ya dilivyo, kwa maana ya kwamba ikiwa mimi na wewe tumekubaliana kwamba upokee hivi vifaa, lazima vyende pale ambapo vinatakiwa kwenda, visende katika njia nyingine yoyote. Na hili ni tatizo bado bado linajitokeza, yaani uaminifu baina ya pande zinazohusika katika mkataba ambao nimeeleza awali wa MOU. Baadhi ya watu wanakuwa si waadilifu katika kupokea vifaa na kufikisha kunakohusika, wanatumia kwa matumizi mengine. Na azma ya mambo haya ni kuwasaidia jamii, na hususan katika sekta ya afya, sekta ya elimu. Mtoto anatakiwa akae katika pahala pazuri, ili ajengeke kielimu, na moja ni madawati katika shule zetu. Basi sasa, tupate muhtasari wa habari. Umoja wa Mataifa Jumanne ulisema idadi ya vifo vya raia vilivyothibitishwa nchini Ukraine tangu Rusia ianzishe uvamizi wake inakaribia 85 huku kukiwa na uwezekano kuwa idadi ya kweli ni kubwa zaidi. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Kenya Jumanne ulitangaza mipango kwa ajili ya mkutano wa hadhara, lakini ukasema bado na dhamira ya kupunguza mvutano wa kisiasa kupitia mazungumzo baada ya maandamano ya kuipinga serikali kugeuka ghasia mwezi uliopita. Mkuu wa ujumbe wa walinda amani wa Umoja wa Afrika ameiambia VOA kwamba maelfu ya walinda usalama wa umoja huo waliuawa huku mamia wakijeruhiwa nchini Somalia tangu walipoingia nchini humo mwaka wa 2007 na Umoja wa Mataifa Jumanne umezitaka mamlaka za Sudan kufanya uchunguzi baada ya mtu mmoja kuomba hadharani amri ya kidini inayoruhusu mauaji ya mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia siku njema pamoja na wenzangu popote ulipo, kutoka hapa Washington DC.