Slash the one hits. Kutoka studio 15 hii ni moja kwa moja barabara kabisa, nimekushajaa tele ndani ya studio kama pishi la mchele. Msikilizaji anaitwa Sunday Shomari, moja kwa moja nikikukaribisha kwenye VOA Express ikiwa i sn za asubuhi bila bilaakusahau Ee, ni saa kumi ya nusu kule Afrika ya Mashariki, tisa ya nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji ska standby kupata vitu vizito vizito leo kwenye VOA Express, na kukaribisha nikiwa siko peke yangu ndani ya nyumba ya studio e, bila shaka na hashtag yetu ni VOA Swahili. Eh, eh, VOA Express Swahili unaweza kumwaga mambo hapo katika eh, mitandao ya kijamii. Mimi naitwa BM Muridhi. Kama alivyosema mwenzangu Sandy Shomari, hayuko peke yake kwa sababu tukija hapa studio nambari 15 eh, huwa tuko tayari kabisa kumwaga vitu, kumwaga mambo mazito mazito katika eh, kipindi cha leo, ikiwa ni pamoja yale ambayo tumeandaa hivi leo Mm-hmm. swala nyeti kabisa kuhusu kuni, kutumia kuni na mkaa uh, kule Tanzania. Sasa serikali inasema imeweka siku ambayo itakuwa ni siku ya mwisho kwa watu kuruhusiwa kufanya hivyo. Itakuwa ni hatari kwa wale ambao hawana namna nyingine, itakuwa ni kweli kazi kweli kweli, lakini kuna kundi ambayo utaitaja katika eneo hilo. Ni nani hasa? Tutajua hapo baadaye, lakini vilevile tumeuliza kwenye barazani, je, endapo dunia itaachana na matumizi ya dola ya Marekani, unadhani changamoto au faida gani zitakazojitokeza? BMJ Watu wamevutika na kuandika kweli kweli kwenye barazani huko, na vivyo tutaongea nao kwenye laini ya simu kusikia zaidi maoni yao kuhusu swala hilo. Na usisahau wanavyosema mwenzangu Sandi Shomari kila wakati eh, express bila mziki inakuwa kwamba haujasukuma chochote. Kwa hiyo ndio tutakuwa na mziki hapa na pale na itakuwa ni show safi kabisa. Nafikiri Sandi, tuanzie wapi? Nam, tuanze na hoja kwa hoja, bila shaka haya basi moja kwa moja kule Tanzania, ulisema kuna swala zito ambao uligusia, labda tuliangalia hilo, bila shaka bila shaka. Kabla hatujaangalia hoja kwa hoja, ni kwamba serikali hii ya Tanzania imetangaza kwamba ifikapo Januari 31 mwaka 2025 utakuwa ndo mwisho kwa watu kutumia kuni na mkaa, ili kulinda mazingira na vile vile ukataji wa miti nchini humo. Waziri wa masuala ya mazingira Dr. Selemani Jafo amesema kwamba E, watu wasiopungua mia moja yaani, watu ambao taasisi ambazo zitakuwa zinawahudumia watu wasiopungua mia moja mwisho wao wa kutumia kuni na mkaa utakuwa ni Januari 31 mwaka ujao 2024, na wanaohudumia watu kuanzia mia mbili mwisho wao utakuwa ndio huo nilitaja hapo mwanzo 2025 mwezi Januari, mwisho wa mwezi Januari. Sasa waziri huyo amesema zaidi ya hekta al, 46960 ambayo ni asilimia 26 ya ardhi huharibiwa kila mwaka kutokana na ukataji wa miti na matumizi ya kuni na mkaa, jambo ambalo ni hatari na linatatiza sio tu misitu lakini pia lina athari za kiafya. Sasa swali hili namuuliza Asha Mtwangi, huyu ni mtaalam wa maswala ya mawasiliano na vilevile vile ni mwanaharakati e. Asha Mtwangi, moja kwa moja umepokeaje kauli hii ambayo imetoka kwa waziri wa mazingira? Kutokana na hiyo kauli, mi naona amezungumza sawa kabisa, na pia naona kama hata limechelewa hili jambo, kwa sababu kasi ya ukataji wa miti kwa ajili ya kutumia kwa ajili ya mkaa, kwa njia za halali wenye vibali na visivyo halali, kwa kweli mi naona ni kasi kubwa sana, na unaona ni jinsi gani ambapo mazingira yanakuwa yanaharibika halafu ukiangalia okay, pia mkaa wenyewe matumizi ya mkaa, mkaa unauzwa ghali, na nadhani itakuwa ni jambo zuri sana kwamba itafutwe itafutwe uh, kitu mbadala, badala ya kutumia mkaa wa kukata miti na kuichoma kupata mkaa, basi kupatikane jambo kupatikane kitu kingine mbadala ambayo ambacho kitafanya kazi ile ile, lakini kitapunguza ile kasi ya uharibifu wa mazingira, kwa sababu tukisharibu mazingira tumeharibu kila kitu tutafanyaje tena? Na inabidi watu waanze kujifunza pia n wa, yani wajitume wa, kuweza kuangalia, je, na nishati gani mbadala tunaweza kutumia badala ya kuchoma miti kwa ajili ya mkaa. Kila mtu anapaswa anaitumia mkaa, kila mmoja anapaswa ajiulize hilo jambo. Bila shaka kila mtu ajiulize suala hilo. Na pia huyu waziri amesema asha kwamba nishati ya kuni inatumika kwa wingi kwa sababu ni rahisi kupatikana, na watu wengi e, wanaipata na wanaweza kumudu gharama yake, tofauti na nishati nyinginezo kama vile umeme na gesi. Lakini wakati tukizungumza hapo, e, pembeni uliniambia kwamba saa zingine gesi pia inakuwa ni rahisi kuliko kuni, inategemea uko wapi. Lakini nafikiri swali moja kwa moja hapa ni nini ambacho unafikiria kwamba serikali inaweza kufanya ili kuziwezesha ama kuyawezesha yale makampuni ambayo yatakuja kutoa huduma hiyo ya gesi ili nayo iweze kupatikana kila pahali ikiwa ni pamoja na kule ndani kabisa vijijini. Mwew, kuna swala la supply and demand kwamba wataweza kutoa huduma kiasi gani kwa wale wanaohitaji hiyo huduma, na nadhani wanaohitaji huduma ni wengi, lakini linakuja swala la bei. Kwa hivyo inabidi serikali isimamie sana uratibu wa bei na kuona kwamba inawekwa bei standard ambayo inakuwa ni ina unafuu kwa mtumiaji, lakini vinginevyo, kama hilo halikufanyika, lakini hata kama nishati mbadala itakuwepo, lakini kama mkaa utakuwa rahisi zaidi kuliko hiyo nishati mbadala itakayopatikana, basi watu watarudi tena ni kule kule kwenye mkaa. Kwa hiyo inabidi serikali iratibu bei ya upatikanaji wa hiyo nishati mbadala. Shukran sana, Asha Mtwangi, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana, nashukuru. Safi kabisa, msikilizaji Sande Shomari wa kabla hatujaingia kwenye mziki, nilikuwa nataka nitaje tu hapo kwamba wakati hayo yote yakiendelea, kumbuka kwamba pia tunaelekea uchaguzi. Uh, kampeni kampeni karibuni huko Tanzania, maswala mengine utajua, ya utaji alafu yanakuja yanafunikika. Matumaini ya wengi ni kwamba hili litaendelea kama ambavyo wameliainisha uh, Sawa kabisa, tupate kitu basi chake hicho Bruce Melody selebura. Mambo mazito hayo, msikilizaji, kutoka kule Rwanda. Ni mtaalamu huyo, Bruce Melody. mm -hmm. Nagiru chake hicho serebura. Watu wengi kwenye, fe, kwenye huku Instagram na kwenye YouTube wanakipenda sana kibao hichi bmj, wakimwambia kwamba mtu yoyote anaimba kutoka kule Afrika ya Mashariki, anakuambia hawezi kuangusha hot 250 TV. Anasema ah, hii ni kazi kwelikweli kweli, kazi mzuri yake Bruce Melody. Safi sa kabisa, safi kabisa. Ndivyo mambo yalivyo katika VOA Express. Nafikiri sante, tuangalie sasa ile hoja kwa hoja, ile ulikuwa unataka kwa hamu sana, sasa wakati mmefika. Haya <laughs> <ziza. laughs> Basi swala la ndoa za kuandaliwa. <laughs> Wengi wanasema kwa Kiingereza arranged marriages, yani wewe unakaa utafutiwa binti, unambia huyu ndio mchumba muoane, au utafutiwa mume mm -hmm. Eh, limeonekana sana kwenye jamii za Asia na Kiafrika, lakini mpaka sasa jambo hili G liko vipi? Linashuhudiwa namna gani? Lakini pia tunashuhudia siku za karibuni ndoa zikiwa zinavunjika, pengine hili ndio swala la kufanyika kwa sasa mm -hmm, au kuna muhimu wa ndoa za namna hii kwenye jamii kwa sasa? Basi kuzungumza haya, tunao Daudi Shagembe kutoka Dar es Salaam na Hadija Mondwe kutoka Dar es Salaam Tanzania, Hadija Kaombwe Kumrari, ambao wanasema kuhusu swala hili, lakini wana mitazamo tofauti. Unasemaje? Tuanze na Daudi Shagembe, ukiwa kadoto maswa, wewe kwa mpango wako unasemaje? Kwangu binafsi mimi ndoa ya kuji, yani ya kujipangia wewe mwenyewe ndo inafaa, yani katika maisha yako, yaani utafaa wewe mwenyewe upate mchumba ambayo unamwamini, yaani mambo hapo ndo yatakuwa yapo vizuri sana. Yaani ndoa ya kupangiwa na wazazi, maana ah, siku nyingine nachanganya Watu wa zamani, maana watu wa zamani walikuwa na akili sana, maana siku hizi wa, watu wa sasa yani, wanatafuta pesa tu yani, akijipatia chake anakuacha hivyo hivyo. Yani sasa hivi mpenzi ya sasa yani ni pesa, maana ukiwa hauna pesa, mwanamke mzuri yani wa kimaisha yako huwezi ukampata, yani hapo yani cha msingi yani inatakiwa tu yaani, um- utafuta we mwenyewe upate ambao unaliuzika naye hapo, maisha ndo anasonga ukitafutiwa, kama unamwamini pia unaweza ukamwoa, lakini vizuri yani ni kutafuta we mwenyewe tu yaani, ukajipatia chumba wako vizuri ambao unamwamini mambo yakasonga. Mii inachowasii tu yaani, watafuta yaani, amba, yani wachumba ambao wanawaamini sio kwamba yaani wanaposiwa tu na wazazi wao alafu wanaenda wakishindikana waki sasa, ndo wanaanza kulaumu wazazi. Yani, cha msingi tu yani, akasame mwenyewe ili kuepuka lawama. Sawa kabisa, basi tumsikie naye Hadija Kaombe. Kwa upande wake unaona vipi kuhusu hizi ndoa e? Tueleze na wewe, kwa upande wako unasemaje? Mimi kwa upande wangu nadhani ya kutafutiana ina ina mantiki kidogo, japokuwa kwa sasa hivi inakuwa ngumu sana, kutokana na na teknolojia imekuwa kubwa, watu wanaweza kukutana katika mitandao, wakatengeneza urafiki na wakaoana, waka sasa tukirudi kwenye hiyo ya zamani ina ina mantiki na ina maana na ilikuwa inasaidia ndoa nyingi na familia nyingi kudumu. Sasa tunapewa tuna, msukumo tuna, tuna, tuna mkubwa sana na teknolojia imekuwa, kuna mabadiliko mengi sana hapo katikati ambayo yanatusababishia sasa tusiishi kwa zama zile za zamani, japokuwa hiyo ya kutafsiriwa ina mantiki, tunasema ina maana ilikuwa ina, inasaidia sana ndoa nyingi na familia nyingi kudumu isiweze kuvunjika kwa haraka ambacho tunafanya ndoa za kutafutiwa zidumu, mimi narudi pale pale kwenye malezi na pia ukaribu wa hizo familia na pia kufahamiana, bali zinaweza au watu wanaweza wakaoana, hizo familia zikawa hazina ukaribu, lakini mtu ambaye anakwenda kuonyesha kwamba nenda kaoe nyumba kao ya fulani ama naenda kaoe kwa mzee fulani, na bila shaka anakuwa na uhakika kwa asilimia kadhaa kwamba binti yule anazotabia kadhaa ambazo, nayule, kadhaa, ambazo ama, ni nzuri ama kijana yule anazo tabia kadhaa ambazo ni nzuri, ama ni kunakuwa katika ile familia ama ile koo, kuna kuna sifa fulani hivi nzuri ambazo hata mtu ana, anaziona anasema nikienda kuanzisha kuunganisha familia kwenye ile nyumba kutakuwa hakuna mtafaruku wote ambao utatokea, yaani kubwa za Kiafrika huwa a tabia. Je, huyu mtu ana tabia nzuri? binti huyu ana utu, akiolewa atakaa? ama akioa, anaweza kutunza familia? anaweza kusimama kama mwanaume? mambo yapo mengi, lakini nadhani kwa uwazi kabisa na kwa haraka kitu ambacho kinatizamwa, kinatizamwa tabia zaidi, kabla ya mambo mengine yote. Sawa kabisa, asante sana Bi Hadija Kaombwe. Kama unavyomsikia huyo, BMJ anakuambia, ndoa za kutafutiwa zinadumu kwa sababu kinachoangaliwa hapa mm. ni tabia. BMJ, wewe unakaa na rafiki yako mnasema, bwana, mtoto wangu yuko hivi, huyo mm. yu anasema, mwanangu yuko hivi, nasema swadakta hawa wataelewana kuweza kuoana. Sawa kabisa, ni mjadala unaweza kuendelea kwa sababu sande pia hukumbuka kwamba kuna watu wanasema haki za binadamu pia lazima zilindwe pale, lazima yule mtoto mm -hmm. awe na haki ya kuchagua na hata mwanaume achague na mwanamke pia achague. Tuende katika news. Katika habari za dunia, Ghana imetumwa wanajeshi elfu moja na polisi katika eneo la kaskazini la Aboku ili kuimarisha usalama baada ya watu wenye silaha kumuua afisa wa uhamiaji na kujeruhi watu wengine wawili karibu na mpaka wa Burkina Faso wiki iliyopita, maafisa wa serikali wamesema. Boku, eneo lililoko katika mkoa wa Upper East nchini Ghana, linakabiliwa na mzozo mkubwa wa kikabila ambapo mara nyingi hasia zinazuka. Ujumbe wa Iran uliowasili Saudi Arabia siku ya Jumatano hii leo, Tehran imesema ili kufungua njia kufungulwa tena kwa ofisi za ubalozi, wakati mahasimu hao wa Guba wakijiandaa kurejesha uhusiano wao wa kawaida miaka saba baada ya mgawanyiko mkubwa. Tangazo hilo limekuja siku chache baada ya ujumbe wa Saudi Arabia kufanya ziara kama hiyo katika mji mkuu wa Iran kufuatia mkutano wa kihistoria nchini China kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa serikali hizo mbili walioapa kuleta utulivu katika eneo hilo lenye msukosuko. Kwa mujibu wa utekelezaji wa makubaliano kati ya Iran na Saudi Arabia kuhusu kuanza tena kwa harakati za kidiplomasia, ujumbe wa kiufundi wa Iran uliwasili Riadh Jumatano. Maafisa wa Ukraini leo Jumatano wameshutumu Rasia baada ya video kusambaa kwenye mitandao ya kijamii ikidaiwa kumwonyesha mtu aliyevalia sare za kijeshi akimkata kichwa mtu ambaye mavazi yake ni pamoja na alama inayovaliwa na wanajeshi wa Ukraine. Mashirika ya habari hayakuweza kuthibitisha mara moja ukweli wa video hiyo lakini kuna kitu ambacho hakuna mtu duniani anaweza kupuuza, jinsi wanyama hawa wanavyoua kwa urahisi, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema katika ujumbe wa video aliotoa leo Jumatano. Kwingineko, bilionea Elon Musk ameiambia shirika la habari la BBC kwamba Eh, kuendesha mtandao wa Twitter kumekuwa na maumivu fulani, lakini kampuni hiyo ya mitandao ya kijamii kwa sasa iko katika mwelekeo mzuri baada ya kuinunua mwishoni mwa mwaka jana. Katika mahojiano ambayo pia yalirushwa moja kwa moja Jumanne jioni kwenye Twitter Spaces, Musk alizungumzia umiliki wake wa jukwaa hilo la mtandaoni, ikiwa ni pamoja na kupunguza wafanyakazi, habari potofu na mtindo wake wa kazi. vitu hivyo. Mwanamuziki huyu anaitwa Zuchu, huyu anaitwa Zuchu kutoka mazuri kweli kweli, huyo kutoka kule Tanzania bila shaka anasema utaniua. <laughs> <laughs> Sijui anauliwa kwa mazingira gani lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo. Msikilizaji, tunaingia katika barazani hii leo. Uh, tumeuliza, je, endapo dunia itaachana na matumizi ya dola za Marekani, unadhani ni changamoto au faida gani zitakazojitokeza? Wanasemaje hapa? BMJ wameongea kweli kweli Yani wengi wamewaga maoni yao, basi tuangalie maoni ya baadhi hapa, kabla japata wengine kwa njia ya simu mm-hmm. na mwana huyu Nshiri Mana Ibrahim Ibra anasema nafikiri itakuwa bora zaidi, maana Marekani imetumia nguvu hiyo ya dola kuitesa Afrika, na kila nchi ingebaki huru, dunia ingepata e, ustahimili na nchi zingine zingeheshimiana. Haiwezekani nchi ipange sheria halafu kwa sababu ya dola ya Marekani Safi kabisa. Huyu Peter Baisonga anasema kwetu Kongo, bila dola tutainuka zaidi sana, na hasa kuwa juu ya nchi zingine kiuchumi, kwa maana sasa tutakuwa tayari tumeanza kuruka kwa mabawa yetu wenyewe bila kumtegemea mama Tai ambaye ni Marekani. Haya, naye huyu Bernard Orina Mbega akiwa uh, Naivasha kule Kenya, ndio anasema hii ni swala ambalo linafaa kuangaliwa kwa upana na urefu na pia kwa uangalifu sana hasa, Marekani ni nchi ambayo imeimarika sana katika nchi za nje E, ambazo zimeendelea. Anasema nchi kama Kenya kutupilia mbali utumiaji wa dola haita, haitaleta madhara kwa mm upande -hmm. wa Marekani mm -hmm. bali nchi ambazo hazijaendelea ikiwemo Kenya, kwa sababu itachukua muda mrefu kujitegemea. Kumbuka kwamba tulikuwa tumeweka kwenye mtandao ndio wewe pia uweze kushiriki. Tumekuwa na matatizo ya kimitambo kimi, ambapo eh, zile simu haziingii, lakini tutaendelea kuyaeleza yaliyomo na sande. Kabla hata hatujaendelea kusoma ni, nieleze tu kwamba kama wanavyojua wasikilizaji, dola inatumiwa uh, katika biashara nyingi sana za kimataifa, na uh, mara nyingi inatumiwa kama kigezo cha kupima uwezo ama uzito wa uh, zile sarafu zingine mm -hmm. ndio maana yake, kuna nchi ambazo zimeanza kugeukia mambo mengine kama Kenya. Kwa mfano, Kenya imeingia e, u -u ubia na Saudi Arabia, e, kwamba itakuwa ikinunua mafuta kwa kutumia shilingi za Kenya moja kwa moja. Sasa unaona hapo. E, sijui kama ni jambo zuri ama ni jambo mbaya, lakini serikali ya Kenya inasema hiyo itasaidia katika kupunguza e, uzito ambao dola kukosekana ukos, ukos, kwa dola kumeiletea nchi hiyo. Tutakuja kuangalia kuona itakuwa vipi, bila shaka. John Samuel kwa upande wake anasema kutakuwa na mapesa mengi fake, anasema duniani, hasa anasema pia cryptocurrency itaenda kupata nguvu e, bila shaka. Na Justo Orosi anasema unyanyasaji wa mataifa maskini utaisha. Simon Petro Hussein anasema haitapendeza sana eh, lakini anasema siwataki wa Marekani kwa sababu wanakuwa wanyang'anyi kwa kiasi kikubwa. Nikushukuru sana Jaki Habo Ndisembuye eh, pia kwa kutoa ma maoni yako hapo, muda umetuishia katika kipengele hicho, lakini endelea kuchangia katika ukurasa wetu wa Facebook eh, na tutaona mambo yatakwenda namna gani. Ndivyo mambo yalivyo katika VOA Express, tunaingia na ngoma sasa. Eh, huyu ni nani? Mwanamziki mgani huyo? Haya, twende kazi ha, tu akitoka kwa Nigeria. Haya, twende kabisa Fire. <laughs> Safi kabisa huyo mwanamuziki kutoka kule maeneo ya magharibi mwa Afrika, kama alivyosema mwenzangu hapo, anakuambia abobi na huyu e, kaka BMJ kama unavyomsema kule magharibi mwa Afrika nchini Nigeria, anajulikana kama Patrick Naimeka Okori. Huyu jamaa ametamba sana BMJ Murithi akiwa anatokea kule Ijegum Egba, au anaoita mji wa satellite, satellite town ama kwa hakika ni kijana ambaye ameibukia na kutamba sana kwenye muziki. Eh, alitokea eneo hilo na ni mtu ambaye anapiga reggae dancehall eh. ni si tu kwamba anaimba BMJ, huyu jamaa mm -hmm, anaimba yeah, anaandika na anajua kucheza, ni mchezaji mzuri sana. Wengi wanasema madensa wale, kama unajua. Asante sana sande, mi napenda sana biti yake. Kama hapo tu nilikuwa na, nini hivi kilo na kilo. Ametamba na watu wengi kama vile mama Aboy, ameimba na Olamide, ameimba No Kissing Baby akiwa na Sarkodie na this kind of love akiwa na Wizkid ni moja ya nyimbo zake ambazo zimetamba sana, bila kumsahau mzee wa danso Elephant Man, kaimba naye yule wa kule uh, Jamaica, kitu chao Daniel wine safi kabisa. Sawa kabisa, BMJ. Tukija kwenye masuala ya biashara sasa, ni wa? kwamba wakulima wengi nchini Kenya wamegeukia mazao mengine baada ya zao la miraa kupigwa marufuku katika masoko ya nje ambayo awali ilikuwa inawapatia faida kubwa, hasa vijana ambao walikuwa wamejiingiza kwenye biashara hii. Sasa basi, nini ambacho kinaendelea kutoka meza ya biashara na kuona mzee wa kazi BMJ Mridhi, uko tayari kutupa vitu karibu. Maelfu kwa maelfu ya mimea ya miraa imepandwa katika shamba hili lililo katika kaunti ya Meru nchini Kenya. Zao hilo ndilo tegemeo la kiuchumi la eneo hili, pamoja na kaunti zingine za Isiolo na Tharakanithi. Majani yake hutafunwa kama kileo. Katika miaka ya nyuma, mavuno kutoka kwa mimea hii yangempatia mkulima faida kubwa ya kifedha, lakini nyakati zimebadilika. Nchini Kenya mirungi imeainishwa kama dawa ya kulevya na mamlaka ya kitaifa ya kampeni ya kupambana na matumizi mabaya ya dawa za kulevya na kada. Isaya Kiogora ni mkulima wa miraa. watu wako na negative attitude against miraa eh, lakini si eti miraa ni kitu mbaya, it's just a stimulant like any other kama coffee E, ama majani chai na mibi hata ukichana uki miraha unaweza fanya kazi for a long time without tiring. Masoko mengi ya nje sasa yamefungwa kwa wakulima kama Kiogora. Mwaka wa 2022, mzozo wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia ulimaanisha kwamba wakulima hawawezi tena kuuza zao hilo kwa Somalia. Mnamo mwaka 2014 2014 miraa iliainishwa nchini Uingereza madawa ya daraja la cha na kupigwa marufuku. Hatari zilizotajwa kutokana na zao hilo zilikuwa ni pamoja na kuvunjika kwa familia na baadhi ya watumiaji kuhisi kutengwa na jamii. Vilevile vile mabadiliko ya hali ya hewa yanasababisha uharibifu wa mavuno. Hapo mbeleni mvua ilikuwa riraya boapa. Kiogora siyo mkulima pekee aliyegeukia mazao mengine. Beatrice Kawira ni mkulima wa muda mrefu wa zao la mirungi, lakini mara alipoona nchi nyingine zikipiga marufuku zao hilo, aligundua kwamba alihitaji chanzo tofauti cha mapato. Aliamua kuanza kuzalisha alizeti. Wakati niliona kama UK kama Somali hivyo walimbani hii mambo ya miraa, na sikuwa na njia ingine ya kulima, ile kitu nilifikiria, nikaona ni vizuri nipande ni sunflower na ndio nilipata advantage kwa sunflower juu ya kulisha vitu vyangu na kuuza. Mapato napata napeleka shule zingine, nanunua chakula ya nyumbani, njuusikua na njia ingine na shamba ni kindogo. Kabla ya marufuku ya mwaka 2014, Uingereza iliagiza hadi tani 2800 za miraa kila mwaka haswa kutoka Kenya, Ethiopia na Yemen, kulingana na ripoti ya baraza la ushauri la Uingereza juu ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya. Kwa sasa, wakulima wengi katika maeneo yaliyoathiriwa wanaendelea kukumbatia kilimo cha mazao mengine, wakisubiri kuona kama hali itabadilika. Asante sana, sana mzee wa kazi BMJ Muridhi, kwa ripoti hiyo katika maswala ya biashara. Basi moja kwa moja BMJ, tuangalie yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii ambayo ni mengi kwelikweli, na muda ni mfupi, lakini tujaribu kuyaweka kwa pamoja. Pamoja tuende kazi. Tuende kazi bila shaka. Nielekee kule Tanzania. Aprili 12, 2023 wa kuchukwa nchini Tanzania ni siku ambayo anakumbukwa uh, hayati waziri mkuu wa nchi hiyo hayati Edward Moringe Sokoine ambaye alifariki tarehe hiyo ya Aprili 12, 1884. BMJ. mm -hmm. Kwa nini basi imekuwa ni muhimu kwa waziri mkuu huyu? hukumbukwa sana kwa sababu ni mtu ambaye alifanya kazi kubwa sana, wanasema nchini humo, hasa kutetea wale watu wa chini, na wanamwita mtu ambaye alikuwa ni mchapakazi wa hali ya juu kwenye nafasi hiyo ya cheo cha waziri mkuu na aliamini kwamba kila mtu mwenye sifa anapaswa kuzalisha chakula chake mwenyewe, ile sera ya wakati huu ya Tanzania ya ujamaa na kujitegemea mm? na aliondoa dhana na wajibu wa serikali kumpa mtu chakula. Yani, usikae unasema serikali itatipatia kula no. mm -hmm. Kalime, fanya kazi upate chakula. Pia aliitwa mambo ya kuitwa mheshimiwa, unajua unasikia kila mtu mheshimiwa mheshimiwa mm -hmm. Alikuwa hataki kusikia hiyo mambo alikuwa anataka kuwa ni mchapakazi na mtu wa kuheshimu kila mtu, na hata watu wote alipenda waheshimiwe na wafanya kazi. Na alifariki kwa ajali ya gari, na siku aliofariki alikataa kupanda helikopta kwa sababu alitaka kuona zaidi kuhusu ile nchi. Kweli kabisa, ni mengi ambayo yanavuma kwenye mitandao. Tungezungumza pia kwamba leo ni siku ya watoto eh, um, matoto mitaani eh, siku inaadhimishwa, lakini tutakuwa na matangazo hayo baadaye katika matangazo yetu. Msikilizaji, ni hayo tuakuwa nayo eh, kutoka hapa VOA Express. Eh, msimamizi wa matangazo haya kama kawaida Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun hapa studio, nimeshirikiana na Sandy Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane tena panapo majaliwa, kwaheri.