Public interest from VOA, Africa. Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Ghana imetuma wanajeshi elfu moja na polisi katika eneo la kaskazini la Bauku ili kuimarisha usalama baada ya watu wenye silaha kumuua afisa wa uhamiaji na kuwajeruhi watu wengine wawili karibu na mpaka na Burkina Faso wiki iliyopita, maafisa wa serikali wamesema. Bawku, eneo lililoko katika mkoa wa Apa East nchini Ghana, linakabiliwa na mzozo mkubwa wa kikabila ambapo mara nyingi ghasia zinazuka, pamoja na hatari inayoongezeka ya kusambaa mzozo wa kijihadi kwenye mpaka. Idadi ya uhamiaji ya Ghana, idara ya uhamiaji ya Ghana haikueleza chanzo cha shambulizi hilo wiki iliyopita, lakini ilisema maafisa hao watatu hawakuwa kazini wakati watu wenye silaha walipofyatua risasi kwenye gari lao nje ya kituo cha polisi cha Bauku. Palgrave Bwake Danguye, msemaji wa serikali kuhusu utawala na usalama aliliambia shirika la habari la AFP Jumanne jioni kwamba vikosi maalum vya ziada vilipelekwa Bauku kama hatua ya tahadhari ya kulinda mipaka wakati vitisho vya ugaidi vikiongezeka katika eneo hilo. Maafisa wa Ukraine leo Jumatano waliishutumu Rusia baada ya video kusambaa kwenye mitandao ya kijamii ikidaiwa kumwonyesha mtu aliyevalia sare za kijeshi akimkata kichwa mtu ambaye mavazi yake ni pamoja na alama iliyovaliwa na wanajeshi wa Ukraine. Mashirika ya habari hayakuweza kuthibitisha mara moja ukweli wa video hiyo. Kuna kitu ambacho hakuna mtu duniani anayeweza kupuuza, jinsi wanyama hawa wanavyoua kwa rahisi, Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema katika ujumbe wa video aliyotuma Jumatano. Zelensky alisema video hiyo inaonyesha kunyongwa kwa mateka wa Ukraine na kwamba kwa tukio hilo kila mtu lazima ajibu. Wakati huo msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba video hiyo ni mbaya na kwamba ukweli wake unahitaji kuthibitishwa. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitro Kuleba alirudia kuelezea ukosoaji mpya wa Rasia kushikilia urais wa kupokezana katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na kusema Rasia lazima ifukuzwe Ukraine na Umoja wa Mataifa na pia iwajibishwe kwa uhalifu wao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Ujumbe wa Iran uliwasili Saudi Arabia leo Jumatano, Teheran imesema ili kufungua njia kufunguliwa tena kwa ofisi za ubalozi, wakati maasimu hao wa Ghuba wakijiandaa kurejesha uhusiano wa kawaida miaka saba baada ya mgawanyiko mkubwa. Tangazo hilo limekuja siku chache baada ya ujumbe wa Saudi Arabia kufanya ziara kama hiyo katika mji mkuu wa Iran kufuatia mkutano wa kihistoria nchini China kati ya waziri wa mambo ya nje wa serikali hizo mbili, walioapa kuleta utulivu katika eneo hilo lenye misukosuko, kwa mujibu wa utekelezaji wa makubaliano kati ya Iran na Saudi Arabia kuhusu kuanza tena kwa harakati za kidiplomasia. Ujumbe wa kiufundi wa Iran uliwasili Riyadh Jumatano mchana na kupokelewa na maafisa wa Saudi Arabia, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani. Ujumbe wa Iran utachukua hatua zinazohitajika kufungua tena ubalozi mjini Riyadh na ubalozi mdogo mjini Jeda, pamoja na shughuli za mawakilishi wa kudumu wa Iran katika Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu yenye makao yake Jeda, Alisema katika taarifa hiyo. Mwana Mfalme Hari atahudhuria kutawazwa kwa baba yake mfalme charles watatu huko westminster abbey hapo mei sita kasri ya buckingham ilisema jumatano na kumaliza miezi kadhaa ya uvumi kuhusu uwepo wake mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi shukran kwa kunisikiliza na kenneth bwire atakuwa nawe hivi punde Asante Mkamiti kwa habari za dunia kwa undani. Tunaangazia kuingia kwa wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na waasi wa M23 kuachilia sehemu walizokuwa wanadhibiti. Tutaangazia pia uchumi wa Kenya, Daktari William Ruto, rais wa Kenya, akisisitiza kwamba Kenya haitakopa kulipa mshahara na kutaka Wakenya kujitegemea. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Wanajeshi elfu tano wa Uganda na wa hivipunde kuingia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ikiwa ni juhudi za jumuiya ya Afrika Mashariki kutafuta amani katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini na ya pili kwa ukubwa wa Afrika, lakini imetatizika kiusalama kwa miaka mingi. Wanajeshi wa Uganda wanadhibiti mji wa mpakano wa Bunagana pamoja na mji wa Kiwanja, Rushuru, Kivu Kaskazini, baada ya kuondoka waasi wa M23 waasi hao vilevile vile wanaripotiwa kujitayarisha kuondoka Mabenga. Uganda inasema wanajeshi wake hawatapigana na waasi M23 bali jukumu lao ni kuwalinda raia. Nchi zingine zenye wanajeshi wake mashariki mwa DRC, kulingana na makubaliano ya viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki ni Kenya, Burundi na Sudani Kusini. Japo waasi M23 wanaachilia sehemu hizo, wanasalia wakiwa wamejihami na haijaeleweka wanapokwenda. Jioni Bambaze ni mwanaharakati katika mojawapo ya mashirika ya kiraia Rushuru. Kuna maeneo ambako kweli ina- inaondoka ina, lakini kuna maeneo mengine ambako hawaondoki, waondoki wote wanafanya tu kama vile eh, wameondoka, lakini wanabaki kando kando ya miji ambayo wamesema wameiacha ni kama vile uh, mji wa kiwanja wanasema wameondoka, lakini wako hapo Ruchuru center. Ni kama vile hapo Marumangabo wamesema wameondoka wa lakini wako hapo juu kwenye mlima wa Marumangabo center, na maeneo mbalimbali kama vile uh, Kichanga wameondoka, lakini wako Kimbaka. Saa hizi wako katika maeneo za Bwiza, na hata zamu za waangalike wa huko. Uh, ni kwamba kabisa, uh, maeneo nyingi sana wamesema wameondoka, lakini bado wa-wa- wa wangaliki wanafanya nini katika hizo sehemu ambazo umetaja? -Wamekaa, wamekamata zimoja zimoja moja juu ya vilima wanakaa hapo na wafanyi lolote. Tunaamini, tunafikiri kwamba ni kwamba inaonekana kuwa tu wako wanadanganya, kwamba wanataka kuondoka, lakini kabisa nia ya kuondoka haijaonekana kiwazi. Wanajeshi wa Afrika Mashariki wanapoingia katika kambi walizokuwa wanashikilia, na, na kuwaondoa hawa waasi, wanaondoka na silaha ama wanabaki na silaha zao? Wanabaki na silaha zao, wako na silaha zao kabisa. Hakuna hata umoja ambayo amepokonywa silaha. Ni uh, kwamba kuna silaha nzito ambazo wamepelekea ngambo za chanzu Runyoni huko Bigega, na wale ambao wanabaki wanakuwa na silaha hiyo ya na silaha zile ndogo ndogo wanabaki wa nazo, hakuna hata silaha moja ambayo wamepana kwa, kwa East African Community Regional Force. Wanaondoka baada ya kulazimishwa ama mnachokiona, wanaondoka baada ya kufanya mazungumzo ya muda na hawa wanajeshi wa Afrika Mashariki? Ndiyo, uh, unajua hata tenyiapo Bunagana alikuwa ni vigumu sana, walifanya karibu siku tatu baada ya kuwa wamekataa kuondoka. Uh, hapo ndipo wakaondoka, wakatogea tu nyuma kidogo, ni kama vile kiwanja. Tuliona walikuja wakiwa pamoja na msemaji wa kijeshi ulii ngoma, wakiwa pamoja na, na wale majeshi wakiongea na raia, kamba wao wanakuja wataondoka, wanakuwa pamoja na raia, na cha kushangaza ni kwamba kabisa wanakutana huyo kanali ambaye anaongoza majeshi ya Uganda mwenyewe hapo kiwanja amezunguza eti kwamba wao wanakuja hawakuji kupigana, wanakuja kuleta amani, na wao wanakuja kusoma katikati ya jeshi la Kongo na hao wa, wa M23 ili waweze kuleta amani. Na kwa sisi tunasema hili jambo haiko ndio ilikuwa lengo la hayo majeshi, kama wamekuja na programu zao ambazo hazikuandaliwa ndani ya matangazo ya yasaat ambayo walikuwa nayo huko Luanda na Nairobi, Bujumbura hata Ethiopia. Wanajeshi wa DRC wanafanya nini kwa wakati huu? Uh, kwa sasa wako katika tu maeneo zao ambazo walikuwa wamesimamia, hawasogee hawa wafanye lolote, wanakaa hapo wa na, na, nafikiri hao wanasubiri wa waone nini itafanyika, uh, pamoja na hao majeshi waas wa sasa hapo mahala ulipo sehemu za Bunagana ulizotaja na Rushuru, ni kwamba kuna jeshi la Congo, kuna jeshi la Uganda na kuna wapiganaji wa, wa, wa M 23. Jeshi la Congo limekaa sehemu moja, jeshi la Uganda lipo katikati na M 23 wako upande ule mwingine. Picha inayoonekana ni kwamba makundi matatu ya watu wana silaha. Raia wanasemaje wanapoyaona wana haya? Uh, jeshi la FDC, jeshi la Congo haliko hapo karibu liko mbali sana sababu unajua hapo ruchuru jeshi la congo liko mbali pale, wanaita rwindi, mbali sana kabisa, karibu kilomita karibu ishirini, wako na ngamo za kikenga wa wako mbali sana nasema. Uh, hayo maeneo yote muko jeshi uh, ya aac na ishirini na tatu ndio wako katika zile maeneo peke yao, na hiyo inaleta hofu sana kwa wakaaji wa, wa, wa congo kwa sababu unajua ulinzi wa, wa usalama wa wakongomani ni sharti huyo katika jeshi la Kongo na polisi kulinda wa raia zaidi. Unajua uh, uh, inapoondoka wajeshi wanasema wanaondoka, lakini wameweka watu wao kwenye administration wale watu wanabaki. Saa hizi nisema je, asi itatumika na hawa watu ambao wameweka administration ya M23 ama wataondoka? Kama wataondoka E, na watu wa administration ya Kongo waweze kurudi, watalindwa na hawa waa wa wa wa ama inabidi polisi na jeshi letu nikarudi kwa ajili ya kutinga usalama wa Wakongomani. Ni kwa maana sisi tunasema kama hii jeshi ya imekuja ni vizuri ikuja, lakini sheti waache jeshi letu, waache pia polisi iwezi kuja kwa ajili ya kuchunga raia na mali yake, na hapo wa administration wataweza kufika na kufanya kazi yao za za kawaida. Sasa M23 walikuwa wameshikilia mji kama Bunagana kwa mfano, shughuli zote pale walikuwa ni wao, kutoza watu ushuru walikuwa ni wao, usalama ilikuwa ni wao, mpaka walikuwa wanasimamia wao. Wameondoka, hizi shughuli za kukusanya ushuru na nini zinafanywa na nani? hadi sasa watu ambao waliwekwa na ishirini na tatu ndio wanafanya zile makazi zote. Nisema jeshi wanarudi nyuma kidogo tu, wanaacha watu wao wafanye zile kazi zote, na shughuli zote ni wao wanazifanya. Kama bado hawajaondoka, wangaliki hapo, wanadanganya tu watu watusena kudanganya machi mbalimbali kama wanaondoka, lakini hiyo ni wongo kabisa mtupu. Sasa jeshi la Uganda mnapowaona wanafanya nini? kazi yao pale wanafanya nini? jeshi la Uganda hadi sasa hawajafanya hawaja lolote, isipokuwa kwenda kuchukua ngome zimoja zimoja ambazo imekuwa M ishirini na tatu. Wakati wajeshi wa M ishirini na tatu wanarudi nyuma kidogo tu, wao wanashikilia zile ngome zao tu pekee yake, hawajafanya kitu kingine. Idadi kubwa ya wanajeshi wa Uganda elfu tano mliposikia kwamba wanajeshi wa Uganda elfu tano wanaingia Congo, nini ambacho mlikuwa mnafikiria? Mashirika kira ya kiraia na raia wenyewe walikuwa wanasema nini? Uh, unajua sisi ambacho tulikuwa tunafikiria, tuna ni kama tulikuwa tunafikiri wanakuja kuheshimisha mkataba ya Ruanda ambayo ilisema kama ikikataa kik, kurudi, wataweza kuisaka na kuilazimisha kuweka silaha chini. Lakini kwa sasa imeonekana kuwa wamekuja kama vile katika majadiliano wanazungumza, wanashina pamoja, na wao wanazunduika pamoja na watu wa M23. Tunajiswali, je, hawa ni wame kweli wamekuja kabisa kuondoa hawa watu, wamekuja ku, wana wa, wa, wa mbinu zingine aidi. Tusisahau kama M23 kama iliweza kuchukua niju ya mahali pengine ilisaidiwa na jeshi la Uganda, na kama leo Uganda inakuja kusema inakuja kusaidia Kongo, je, tunaweza kuwaamini kweli? na hiyo hofu sababu ndani ya watu ambao walisaidia ishirini tatu kukamata maeneo mbalimbali, kama vile ailgana jeshi la uganda lilichangia pia, na wakija vile nawakia ilitungleki na hofu, tusipoona jeshi letu kuja kusaidia kuwa uga iko mingi sana kabisa. Kuna ripoti kwamba hata watu wanaogopa kuongea na waandishi wa habari na kusema majina yao. Uh, ni kwa sababu wanatafutwa baada ya kusikia majina yao kwenye vyombo vya habari ama kama mashirika kira ya kiraia, nini ambacho mmefuatilia, mnaona, mbona watu waogope kuzungumza na kutaja majina? Uh, watu wanaogopea ya maisha yao. Unajua, hawa watu sio, si rahisi unajua, watu wengi wamefungwa, watu wengi ngiuna, watu wengine wamewawa hapa, kuna watu wengine wanatafutwa, wamekimbia maeneo, ndio maana watu wanaogopa na zaidi kujua kama Uh, hawa watu ambao waangaliki bado na wana control maeneo kwa, kwa namna moja ama nyingine. Unaweza ukaongea hivyo, unakutana usiku pengine wamekukuja wamekuchukua, ama wamekuua, ama wamekupoteza, wame unakosa mahali wamekupeleka. Ndio maana watu wanakuwa wanapo, wanapo na hofu saa majinazao wanapozungumza na waandishi wa habari, ama wengine wanakataa kabisa kuongea juu wakihofia maisha yao. Kuna ishara zote zinaonyesha kwamba serikali ya Kongo ipo huru kuzungumza na M23 na kumaliza hili kabisa ama ndio mwanzo wa kusubiri muda mrefu? Sisi tunafikiri kwanza, tutasubiri ni, ni mwanzo wa kusubiri muda mrefu, kwa sababu unajua dalili zinaonekana, lakini mpaka sasa uh, serikali haijasema wazi kama itazungumza na hawa wanamgambo, na hii imekuwa shida kwetu sisite raia na tuna tunaomba tuke wazi tuambie mpango gani wanayo? Sababu so, haiwezekane uh, wanyamaze kimya mmetatio mbe, kama hili wasiambie raia ni nini inaendelea hii naonekea sisi wogi. Kama watazungumza watuambie, tujue ni nini watazungumza na watazungumzia, ni kesi tena sikuja kusema kama wameongea bila watu kujua, kesi tena vita iende ikazuke. Sababu so, kuna watu ambao walipata mitakiwa fulani fulani katika siri kwa uficho bila raia kujua. Hiyo ndio ombi yetu kubwa kwa gavmenti ya Kongo. Iweze kutuambia ni nini kinaendelea, tujue wanatoka wapi, wako wapi na wanaendelea wapi, pamoja na hawa watu wa, wa M23. Ni John Bambaze, mwakilishi wa mashirika ya kiraia yanayofuatilia vita vya DRC akiwa Rushuru, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Naungana sasa na Richard Tute, mtaalamu wa usalama na uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. tuta waasi wanaondoka wanajeshi wa jumuia wa wanaingia wanabaki na silaha, wale waasi wanakwenda wapi? Hawatuambii. Nini ambacho unakiona sasa kama ukurasa mpya ama ukurasa ambao tumeuzoea DRC? Kwa upande wako, wanajeshi ni watu ambao wanafuata amri. Uh, ukiona kwamba wanajeshi ambao wametumwa kule wanaoacha waasi wa, wa M23 wakaweza kuondoka katika sehemu zile na silaha zao, ujue kwamba haya ni maamuzi ambayo yamefanywa na ma majenadari wao ama na ma ma uh, amri jeshi uh, mkuu wa hizo nchi zote ambazo zimetuma wanajeshi wao kule, licha ya kwamba wametumwa chini ya Afrika Mashariki na ya Kati, wako na sababu zao za kibinafsi za kuweza kuwatuma wanajeshi kule. M23 ina uungwaji mkono na na nchi fulani kati ya hizi nchi za Afrika Mashariki, na kwamba utakuta kwamba hizi nchi zote hatuzitaki kukosea hiyo nchi fulani kwa sababu za kibiashara, kwa sababu inaeleweka kwamba ukiweza uh, kuonana ana kwa ana ama kupigana ana kwa ana na M23, basi nayo nchi ile itasema basi, wewe sio rafiki yetu hiyo nchi fulani ambayo imetajwa mara kadhaa ni Rwanda. Umoja wa Mataifa umetaja Rwanda mm. mara si moja, ripoti zimeitaja Rwanda. Rwanda imenyoshewa vidole. Rwanda imekana kwamba haihusiki, lakini ripoti zingine zinasema kwamba hata uh, sare wanazotumia na silaha M23 zinatoka Rwanda, madai ambayo yameandikwa na yamesomwa na viongozi mbalimbali kote duniani hata Marekani ikamtuma mjumbe wake wa ngazi ya juu akutane na rais Paul Kagame, akutane na kiongozi wa DRC amekwenda kule. Rais Emmanuel Macron wa ufaransa amekwenda DRC, ameyazungumzia. Viongozi wengi wamezungumzia. Sasa kama kuna masilahi ya kibiashara, kama kuna masilahi ya, ya kirafiki Unajua, sio jambo geni, sio jambo geni katika uhusiano wa kimataifa kwamba nchi kuwa na kikundi fulani cha waasi katika nchi zingine. Utakuta kwamba kumefanyika hivyo kule Sudan, ukienda taki pia ni vilevile, labda Rwanda inatumia kuweko kwa, kwa waasi wa M23 kule DRC ni kama chombo ambacho tunaita instrument of international relations, kwamba wanaitumia, wanaitumia kama kile ambacho tunasema kwa kizungu a bargaining tool. Katika umoja, katika uhusiano wa kimataifa imepata ushawishi sasa Rwanda ienda imekwamba imepata ushawishi, na ninaona kwamba inalengwa na hizi nchi zingine, inalengwa na Amerika, inalengwa na Ufaransa kwa sababu ya M23. Sasa hii M23 labda imefanya Rwanda pia ikapata biashara zingine za kuweza kupewa, kwamba wanaambiwa njee, tukikupea hii utaongea na hao na nasema hapana, ukinipea hii haijatosha mimi kukaweza kuongea na hawa M23 ndio watoke. So inabidi kwamba katika lolote ambalo linafanyika pale, lazima Rwanda ibembelezwe, na katika kule kubembelezwa, naye pia napeana masharti na wakati ambapo wanapeana masharti, inabidi kwamba hayo masharti yake lazima yatimizwe, labda sio kuondoka, bali ni kujihami, kurudi nyuma, kujipanga zaidi, kujihami zaidi, na wakaweza kuja na vishindo kuliko vishindo walivyo navyo kwa hivi sasa, kwa sababu uh, sidhanii itakuwa vyema zaidi kusema tu kwamba wanaondoka kwa sababu venye wameuliza wanaondoka wakielekea wapi? Asante sana Richard, asante. Ni Richard Tuta, mchambuzi wa maswala ya usalama na uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Hii ni Sauti Amerika VOA. Unasikiliza Kwa Undani kutoka Sauti Amerika VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Mjadala unaendelea nchini Kenya kuhusu uchumi wa nchi hiyo baada ya wafanyakazi wa serikali kuchelewa kupokea mishahara. Serikali imesema kwamba kiasi kikubwa cha pesa kinatumika kulipa madeni. Rais Dkta William Ruto amesisitiza kwamba serikali haitakopa kulipa mishahara na kwamba nchi inastahili kuanza kujitegemea kwa kukusanya ushuru wake kwa ajili ya maendeleo ya nchi. Josephat Kioko na Salma Muhammed wameandaa ripoti ifuatayo kutoka Mombasa. Mishahara ya wafanyikazi wa serikali ambayo haijalipwa imeibua wasiwasi zaidi. Kinachozungumziwa ni mshahara wa mwezi uliopita wa Machi, ukiwa sasa mwezi wa nne unaelekea katikati. Mishahara yasemekana imelipwa kwa baadhi tu ya mashirika ya serikali. Wabunge wamekuwa pia wakiteta kwamba mishahara imechelewa, lakini zipo habari kwamba wao pia wamekuwa wakipokea mishahara yao hata kabla ya juma hili. Mapema wiki hii, naibu wa rais Rigathi Gachagua amekiri kuwa serikali ya Kenya inakabiliwa na changamoto za kulipa mshahara kutokana na madeni yanayokuwa kwa kasi. Gachagua ambaye alisema kwamba kucheleweshwa kwa mishahara ya wafanyikazi wa umma ni kwa sababu ya ukomavu wa madeni ambayo malipo yake yalipewa kipaumbele na serikali. Alisema kuwa serikali ilichagua kwanza kulipa mkopo ya serikali iliyoachwa na utawala uliopita, akisisitiza kuwa serikali ya Ruto haiwezi kupuuza madeni yaliyorundikana wakati wa utawala wa rais wa zamani Uhuru Kenyatta. Gashau alisema wakati wa kulipa mishahara ya mwezi Machi ulipofika, ndiyo baadhi ya mikopo ilibidi kushughulikiwa kulingana na kutimia kwa muda wa malipo. Kulingana naibu huyu wa rais, mapato ambayo serikali ilikusanya kwa muda wa wiki mbili ilikidhi tu kulipa mikopo hiyo. Serikali ya Kenya, hata hivyo, ina matumaini kuwa wale ambao bado hawajalipwa watapokea mishahara yao kutokana na pesa zinazopatikana. Rais William Ruto amesitiza kwamba licha ya kwamba madeni yameshuhudiwa yakiendelea yanapunguzwa, lakini akasisitiza kwamba hawatakopa pesa tena ili kulipa mishahara. Watakachofanya ni kulipa polepole kutokana na ushuru unaotozwa resources. Kwingineko, waziri wa fedha Njuguna Ndung'u alionya watumishi wa umma kujiandaa kwa ucheleweshaji zaidi wa mishahara. Ndung'u alisema serikali kwa sasa inayapitia hali ngumu ya kiuchumi iliyonaswa katika hali mbaya ya kifedha. Serikali ya kitaifa inashikiliwa kati ya viwango vya juu vya ufadhili wa deni na vikwazo vya ufadhili kutokana na upatikanaji mdogo wa fedha katika soko la fedha la ndani na kimataifa. Kufikia Januari mwaka huu Kenya ilikuwa na deni ni la kufikia shilingi za Kenya trilioni tisa. Na wakati wafanyikazi wa serikali wakisubiri mishahara yao tumezungumza na mchanganuzi wa maswala ya utawala bora na sera Alex Manyasi. Kenya ni nji ambayo imetoka mbali, imeshukia kiwango cha vile, uh, tunaita lower middle income. Kwa hivyo inamaanisha ustawi wetu na uchumi wetu umeweza kufikia kiwango ambacho uh, uchumi unafaa kujisimamia, ndio sababu ikawa hatutegemei misaada sana, lakini tunachukua mikopo na pia kuzalisha fedha zetu kuweza kufanya mambo yetu. Kwa hivyo tunapofika kiwango cha kukosa kulipa mishahara, jambo ambalo linatia wasiwasi kwa upande mmoja, lakini kwa upande mwingine ile ile mikopo ambayo tunayo pia ina changamoto kubwa, kwa sababu lazima ilipwe na isipolipwa, tutaingia kwenye kurasa kama zile nchi zingine ambazo zimeweza kuwa uh, kwa kimombo anaita kudefault. Uh, kama Sri Lanka na nchi zingine. Kwa hivyo mkiweza kufikia kiwango hicho, hatari ni itakuwa ni kwamba nchi itakuwa imewekwa ni kiwango cha nchi ambacho nchi ambazo haziwezi uh, kusimamia uchumi wake upande mmoja na upande mwingine itamaanisha ya kwamba hata tukitaka mikopo itakuwa vigumu kupewa mikopo, na tukipewa mikopo itakuja na riba iliyo ya hali ya juu sana kwa sababu tutakuwa ni kama tutakuwa kama wale tunaita riski boloa. kwa sababu uh, kuna uwezekano ya kwamba akaweza kukosa kulipa. Hiyo ndiyo athari ya uh, mambo ambayo yanayoendelea. Unafikiri kitu gani kimefanyika ndio hili likatokea? Nafikiri ni kwa maoni yangu ni uh, kuna mambo kadhaa uh, yametokea bila sisi uh, kuweza kuchangia. Kwa mfano ni jambo la kwanza ni duniani kote mambo ya uchumi imeweza kuenda chini sana kwa sababu ya mambo mawili. Jambo la kwanza ni kwa sababu ya zile vita ambayo yuko kati ya Ukraine na Russia, na jambo la pili uh, ambalo tayari ilikuwa limechangia mambo ya uh, ugonjwa wa COVID uh, ama ugonjwa wa corona, ambao uliweza kutatiza uh, uchumi wa nchi nyingi sana. Uh, hayo ni mambo ya nje ama external forces. Lakini internally ama upande wetu wenyewe, kuna mambo kadha ambayo yamekuwa akiendelea kwa muda sasa Nihai ni haya ni mambo ya corruption ambayo imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu, na tuliona ya kwamba katika utawala uliopita uh, uh, kwa mfano hata tukitoa mifano, fedha za Covid zikaja zikapotea. Tukaweza kufanya pre-budgeting ya fedha tukisema ya kwamba tunapigana na uh, ugonjwa wa, wa Covid, lakini watu wakawa wanafuja fedha, tukawa tunaona uh, mambo mengi tu yakifanyika kiwango uh, ambacho kilikuwa ni cha kuogofya sana, tukawa tuna uh, tunachukua fedha za kukopa tunaweka katika miradi ambayo haingesaidia mwananchi, na tunaweka katika miradi, kwa mfano ile tunaita ambayo haina immediate returns. Uh, na zile returns ambazo zipo ni zile labda zitakuja kwa muda mrefu sana. Kwa hivyo tulifanya mismanagement ya uchumi kwa muda fulani, ili ya kwamba sasa wakati unapochukua mikopo na usiweke katika um, eneo la kuweza kuzalisha mali, inamaanisha ya kwamba wakati unapofika wa kulipa mkopo basi uchumi haujazalisha mali ya kuweza kujilipia hiyo mikopo. Inakuwa ya kwamba unatarajia kwamba uchumi kwa wa ushuru uweze kulipia mkopo, ili hali unapokopa fedha ni kama kuchukua mkopo ukanunua gari la kibinafsi unaweka mafuta asubuhi, inapoharibika unachukua pesa ya mshahara unatengeneza ile, hali umeweka third party na si comprehensive. Uh, na ile gari likiweza kupata ajali ambayo ni kubwa, basi unakwama pale na huna fedha za kutengeneza. unazungumziaje usemi kinzani kati ya naibu wa rais na rais mwenyewe akisema kwamba uchumi uko katika hali ambayo iko shwari, kisha mweka hazina naye akasema kwamba wale wafanyikazi itabidi wasubiri kwa muda mrefu, kwani pesa zita, zitaendelea kuchelewa. Tunafaa tuweze kutazama hizo semi kwa njia kadhaa. Mwanzo niunge mkono kwa kusema hivi, ukiangalia nchi nyingi, kwa mfano kama sisi ambayo tumetembea tembea huko hmm, Afrika utapata ya kwamba nchi nyingi fedha zao kwa exchange na dola Malawi kwa mfano, kwacha, ukiangalia kwa dola moja ni elfu moja mia mbili. Ukiangalia naira ya Nigeria uh, kwa dola moja, mwisho wa mwaka uliopita ilikuwa dola moja ilikuwa mia sita hamsini. Kwa hivyo inflation rate ya nje nyingi imekuwa mbaya sana. Kwa hivyo kwa upande mmoja unaweza sema kwamba Kenya tumejaribu kuwa na stability kwa financial system yetu. Kwa hivyo hiyo ni, ni jambo zuri Alex Manyasi. huyo tunawaregesha kwa wenzetu Washington. Asante Salma Muhammad na Josephat Kioko, mwelekeza amekuwa Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bwire.