Kumekucha Afrika Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Alhamisi, Aprili 13 mwakani wa 2023. Jina langu Harizon Kamao, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Ngoma ya Amani Baraka Fizi DRC, Redio Solai Butembo DRC, Redio Mitume Kitale Saare, Redio Eldoret Kenya pamoja na UBC radio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, waasi wa M23 wanaendelea kuondoka kwenye maeneo waliodhibiti kwa mujibu wa, wa makubaliano ya hivi karibuni huko DRC. Lakini je, wanapoondoka na waelekea wapi? Baadhi ya wachambuzi wanasema nini kuhusu hilo? moja juu ya vilima wanakaa hapo na wafanyi lolote. Tunafikiri kwamba ni kwamba inaonekana kutu kwa wanadanganya kwamba wanataka kuondoka, lakini kabisa nia ya kuondoka haijaonekana kiwazi. Na katika taarifa nyingine, wakati Rwanda ikiendelea na kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 bado kuna baadhi ya manusura wasiojua wa jamaa au familia zao kufikia leo. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Duimana. Kremlin Jumatano imeonya kwamba matarajio ya kuongeza muda kwa makubaliano ya tarehe 18 Mei ambayo yanaruhusu usafirishaji salama wa nafaka na mbolea kutoka bandari kadhaa za Black Sea za Ukraine hayakuwa mazuri kwa sababu mauzo ya nje ya Russia bado yanakabiliwa na vikwazo makubaliano ya mauzo ya nafaka za Ukraine kutoka Black Sea yalisimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki mwezi Julai mwaka jana ili kusaidia kupunguza mzozo wa chakula duniani ambao maafisa wa Umoja Mataifa walisema ulizidishwa na vita vibaya zaidi barani Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Hakuna makubaliano yanayoweza kudumu kwa kuhusisha upande mmoja, lazima pande zote zihusishwe, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari. Katika suala hili, bila shaka, kwa kuzingatia hali ilivyo leo, matarajio ya kuongeza muda sio mazuri, aliyoongeza ilikusaidia kuishawishi Russia kuiruhusu Ukraine kuanza tena kuuza nje nafaka zake kutoka Black Sea mwaka jana. Makubaliano tofauti ya miaka mitatu pia yalifikiwa mwezi Julai ambapo Umoja wa Mataifa ulikubali kuisaidia Russia kuuza nje chakula na mbolea zake. Peskov amesema makubaliano hayo hayakufanya kazi na hayafanyi kazi hadi sasa. Uingereza iko tayari kutoa dhamana ya ziada ya dola milioni mia tano kwa Ukraine na kuchukua jumla ya dola bilioni moja mwaka huu. Waziri wa fedha wa Uingereza Jeremy Hunt alisema Jumatano. Hunt alisema dhamana ya mkopo wa Uingereza imekuwa muhimu kufanikisha msaada mkubwa wa dola bilioni 15.6 kwa Ukraine kwa kipindi cha miaka minne kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF. Waziri Hunt anashiriki, waziri Hunt anashiriki mkutano wa IMF wa baada ya musimu wa baridi mjini Washington ufadhili huu utaongeza ustahimilivu wa uchumi wa ukraine na kuimarisha kusimama kwake kidete dhidi ya rusia alisema katika taarifa uingereza kufikia sasa imeahidi msaada wa jumla wa dola bilioni 8.1 kwa ukraine tangu uvamizi wa rasia mwezi februari mwaka 2022 na dhamana za hivi karibuni za mkopo zitasaidia kufadhili huduma za umma za ukraine kama vile shule na hospitali wizara ya fedha imesema Hunt amesema pia amekamilisha nyongeza ya dola milioni 67 kwa mfuko wa kupunguza umaskini na kukuza uchumi wa IMF na dola bilioni 33 kwa mfuko wa ustahamilivu na endelevu wa IMF ambao unasaidia miradi ya nishati na miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Siria itafungua tena ubalozi wake nchini Tunisia, shirika la habari la serikali limeripoti wakati wanadiplomasia wa juu wa Siria wakitembelea Saudi Arabia kutaka kurejeshwa kwa uhusiano ambao ulivunjika kwa zaidi ya mwongo mmoja. Harrison Kamau anaarifu zaidi. Tunisia limekuwa taifa la karibuni la kiarabu kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia na Siria baada ya kuvunjika elfu mbili kumi na mbili. Rais wa Tunisia Kais Saied mapema mwezi huu alisema kwamba ameeleza wizara ya mambo ya nje kuteua balozi mpya nchini Siria hatua yake imejibiwa na serikali ya Siria kwa kuteua balozi wake wa Tunisia kupitia taarifa pamoja kutoka wizara ya mambo ya nje ya mataifa hayo mawili Jumatano, kulingana na chombo cha habari kinachomilikiwa na Siria cha Sanaa. Siria kwa muda mrefu imetengwa na mataifa ya kiarabu kutokana na msako mkali uliofanywa na Rais Bashar al Assad dhidi ya waandamanaji na kisha dhidi ya raia, swala lililogeuka na kuwa vita vyenyewe kwa wenyewe kuanzia elfu mbili kumi na moja. Hali hiyo ilipelekea Siria kuondolewa kwenye wanachama wa Jumuiya ya Mataifa ya Kiarabu, wakati Tunisia ikifunga ubalozi wake mjini Damascus. Ujumbe wa Siria ukiongozwa na waziri wa mambo ya nje uliwasili Saudi Arabia Jumatano kwa mazungumzo kuhusu uhusiano wa pamoja kati ya mataifa hayo mawili, shirika la habari la Siria limeripoti. Saudi Arabia ni mwenyeji wa kongamano la mwezi ujao la Jumuiya ya Mataifa ya Kiarabu, ambapo mataifa mengi yana matumaini makubwa kwamba wanachama wa Siria utarejeshwa amesema katibu mkuu wa jumuiya hiyo Abolgate. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Wanamgambo wa kiislamu wenye uhusiano na kundi la Islamic State wameuteka mji wa Mali wa Tiderman na kuutenga zaidi mji mkuu wa mkoa huo Menaka, katika eneo ambalo karibu lote liko chini ya udhibiti wao maafisa na mashahidi waliliambia shirika la habari la AFP jana Jumatano. Kutekwa kwa mji wa Tiderman kunafuatia mapigano ya miezi kadhaa ya kundi la Islamic State katika eneo la Greta Sahara kwa kudhibiti kijiji cha kaskazini mashariki chenye wakazi walio chini ya elfu moja umbali wa kilomita 75 kaskazini mwa Menaka. Maeneo madogo yote ya utawala wa mkoa huo yako chini ya udhibiti wa kundi hilo. Tiderman iko mikononi mwa kundi la Daesh. Afisa aliyechaguliwa katika mji huo ambaye alikimbilia Menaka ameiambia AFP amesema wanamgambo hao wanagawa vitabu vya Qoran kwa wakazi na wanatembea karibu na mji wakiwa na silaha. Afisa mwingine aliyechaguliwa ameiambia AFP kwamba wanamgambo hao waliwaambia wakazi wa kijiji kuendelea na shughuli zao kama kawaida, lakini wajiandaye kuanza kulipa zaka, ambao ni ushuru katika dini ya Kiislamu. Raisi wa Misri Abdul Fatah Al Sisi Jumatano alimkaribisha mjini Kairo mwenzake wa Umoja wa Falme za Kiarabu Shah Mohamed bin Zayed Al Nahyan, ukiwa mkutano wake wa hivi karibuni na kiongozi kutoka taifa hilo lenye utajiri wa mafuta la huba, huku nchi yake ikikabiliwa na mzozo wa kiuchumi sisi amekuwa akiwarai viongozi wa huba wakati Misri inakumbwa na mzozo wa kiuchumi ambao umepelekea mfumko wa bei kuongezeka hadi asilimia 34. Na thamani ya sarafu yake kupungua kwa nusu mwaka uliopita. Viongozi hao wawili walitafuta fursa za kuimarisha zaidi uhusiano uliokita mizizi kati ya umoja wa falme za Kiarabu na Misri, Sheikh Mohamed aliandika kwenye Twitter. Misri iliathiriwa sana na uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine mwaka jana, kwa kutegemea sana uagizaji wa ngano na mapato ya utalii kutoka nchi hizo mbili. Akiba ya pesa za kigeni za Cairo ilishuka kwa asilimia 20 katika kipindi cha mwaka mmoja hadi dola bilioni 34.4, na dola bilioni 28 kati ya hizo ni pesa zilizowekezwa na wafadhili matajiri wa huba. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele, tunaelekea huko DRC ambapo mashirika ya kiraia mashariki mwa jamhuri hiyo yameripoti kwamba licha ya waasi wa M23 kusema kwamba wameondoka katika sehemu ambazo wamekuwa wakishikilia au kudhibiti, wanajeshi wa jumuiya ya Afrika mashariki wameendelea kujihami na shughuli za kutoza watu ushuru. Mwenzangu Kenneth Bwire amefanya mahojiano na mwakilishi wa mashirika hayo mashariki mwa DRC, John Bambaze, na ameanza kwa kumuuliza tathmini ya mashirika hayo. Kuna maeneo ambako lbe inaondoka lakini kuna maeneo mengine ambako hawaondoki. Waondoki wote, wanafanya tu kama vile eh, wameondoka lakini wanabaki kando kando ya mji ambayo wamesema wameiacha. Ni kama vile eh, mji wa Kiwanja wanasema wameondoka lakini wako hapo Ruchuru center ni kama vile hapo Marumangabo wamesema wameondoka lakini wako hapo juu kwenye mlima wa Rumangabo center. Kichanga wameondoka lakini wako mbaka, saizi wako katika maeneo za Bwiza na hata zamu za Mrimbi waangaliki wang. huko wanafanya nini katika hizo sehemu ambazo umetaja? W-wamekaa, wamekamata position zi moja zi moja juu ya vilima, wanakaa hapo na wafanyi lolote. Tunaamini uh, tunafikiri kwamba ni kwamba inaonekana tu wako wanadanganya, kwamba wanataka kuondoka, lakini kabisa nia ya kuondoka haijaonekana kiwazi. Wanajeshi wa Afrika Mashariki wanapoingia katika kambi walizokuwa wanashikilia na kuwaondoa hawa waasi, wanaondoka na silaha, wanabaki na silaha zao, wako na silaha zao kabisa, hakuna hata umoja ambaye amepokonywa silaha. Uh, ni kwamba kwa kuna silaha ndiko ambazo wamepelekea ngambo za chanzu Runyoni, huko Bigega na wale ambao wanabaki wanakuwa na silaha hizo ndogo ndogo, wanabaki nazo. Hakuna hata silaha moja ambayo wamepana kwa kwa East African Community. Wanaondoka baada ya kulazimishwa ama mnachokiona, wanaondoka baada ya kufanya mazungumzo ya muda na hawa wanajeshi wa Afrika Mashariki. Bunagana walikuwa ni vigumu sana, walifanya karibu siku tatu baada ya kuwa wamekataa kuondoka. Uh, hapo ndipo wakaondoka, wakatogea tu nyuma kidogo, ni kama vile kiwanja. Tuliona walikuja wakiwa pamoja na msemaji wa kijeshi lii ngoma, wakiwa pamoja na, na wale majeshi wakiongea na raia kwamba wao wanakuja wataondoka, wanakuwa pamoja na raia. Na cha kushangaza ni kwamba kabisa wanakutana huyo kanali ambaye anaongoza majeshi ya Uganda mwenyewe hapo kiwanja amzunuza eti kwamba wao wanakuja awakidi so kupigana wanakuja kuleta amani, na wao wanakuja kusoma katikati ya jeshi la Kongo na hao wa, wa M23 ili waweze kuleta amani. Wanajeshi wa DRC wanafanya nini kwa wakati huu? Uh, kwa sasa wako katika tu maeneo zao ambazo walikuwa wamesimamia, hawasogee awafanye lolote, wanakaa hapo. Nafikiri wao wanasubiri wa waone nini itafanyika. Uh, pamoja na majeshi wa, wa, eh, so. Hadi sasa watu ambao waliwekwa na ishirini na tatu ndio wanafanya zile makazi zote, nisema jeshi tu wako w-wanafanya wana-wanaondoka wanasema wana, wanarudi nyuma kidogo tu, wanaacha watu wao wafanye zile kazi zote, na shughuli zote ni wao wanazifanya. Sisi tunasema kama bado hawajaondoka wangaliki hapo, wanadanganya tu watu wa eh, maati, ma limbali, kumbu, undoka, na kudanganya machi mbalimbali wanaondoka, lakini hiyo ni uongo kabisa mtupu. Ni mwakilishi wa mashirika ya kiraia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, John Bambaze, akizungumza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Patrick Nduimana anaendelea nazo habari za kimataifa. Miezi mitatu ya kwanza ya mwaka wa 2023 ilikuwa ya maafa makubwa katika miaka sita kwa wahamiaji ambao wanavuka bahari ya Mediterranean ndani ya boti za walanguzi. Shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limeripoti jana Jumatano likitaja mataifa kuchelewesha shughuli za uokozi ilichangia sana katika maafa hayo. Shirika hilo la kimataifa la uhamiaji lilirikodi vifo 441 ya wahamiaji kwenye njia hatari kati ya Afrika kaskazini na mwambao wa kusini mwa Ulaya katika miezi ya Januari, Februari na Machi mwaka 2017. Vifo 742 vilivyojulikana vilirekodiwa katika kipindi hicho huku 446 vikirekodiwa katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka 2015. Mzozo wa kibinadamu unaoendelea katika eneo la kati la Mediteranean hauwezi kuvumiliwa mkurugenzi mkuu wa iom antonio vitorino alisema kuhusu takwimu zilizotolewa katika ripoti ya shirika hilo wakati mwaka huu umeanza kwa hali ya kutatanisha iom ilihesabu idadi kubwa zaidi ya watu waliokufa au kutoweka katika bahari ya mediterania katika robo nyingine sita tangu mwaka 2017 huku vifo vingi vilivyorekodiwa katika robo ya pili ya 2018 vikiwa 1430 Mtalamu maalum wa Umoja Mataifa kuhusu Myanmar anasema jumuia ya kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja Mataifa bado inashindwa kutoa ulinzi dhidi ya mashambulizi ya kikatili ya serikali ya Myanmar dhidi ya wananchi wa Myanmar. Zaidi ya watu 1 wakiwemo wanawake na watoto waliouawa Jumanne wakati jeshi la Myanmar lilipoangusha bomu kwenye kitongoji cha Kanbalu katika mkoa wa Sageing kulingana na mashahidi waliozungumza na idhaa ya Barma ya VOA. Watu zaidi wasio na hatia waliouawa, watoto zaidi kuuawa, ukiukaji zaidi wa sheria za kimataifa na haki za binadamu. Tunahitaji kutathmini upya kama jumuiya ya kimataifa na kutambua ukweli huu, Tom Andrews ameiambia VOA Jumatano kwa njia ya Skype. Hii ni Kumekucha Afrika ikisikika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na taarifa zaidi kutoka chumba chetu cha habari, wakazi wa kaskazini mwa Ethiopia katika mkoa wa Mahara wanasema wapiganaji wa kieneo kwa muda mfupi waliteka kituo cha polisi na kuchukua silaha, huku mapambano yakiendelea kati ya waandamanaji na jeshi. Mapigano yalichochewa wiki iliyopita baada ya serikali ya Ethiopia kuamuru majeshi yote ya mikoa kuingiza katika jeshi la serikali kuu au kikosi cha polisi. Wakazi wa Mhara wanasema milio ya bunduki ilizuka mjini na mamlaka, ana, wanasema milio ya bunduki ilizuka mjini. Harison Kamau anaarifu zaidi. Katika mkoa wa Mhara, wakazi wa mji wa Mezezo wanasema walisikia milio mizito ya bunduki mapema Jumatano, wakati wa wapiganaji wa Mhara waliokuwa na silaha waliojulikana kama Fano walipokamata kituo cha polisi . Mkazi mmoja ambaye hakutaka kutambuliwa kutokana na wasiwasi wasi wa usalama ameambia vo kuwa wapiganaji walikuwa wakifuatilia usambazaji wa silaha. Anasema nyakati za saa kumi alfajiri kulikuwa na milio mizito ya bunduki iliyosikika kwenye kituo cha polisi na risasi zilirindima kwenye mapaa ya nyumba. Wapiganaji walichukua silaha, anasema na kuondoka saa kumi na moja na nusu alfajiri. Maandamano na mapambano yalizuka katika mkoa wa Amhara nchini Ethiopia wiki iliyopita baada ya serikali kuamuru majeshi ya mikoa kama Fano kuingizwa katika jeshi la serikali kuu au polisi. Wakati idadi ya wale waliojeruhiwa katika mapambano hayo huenda isithibitishwe kwa haraka, shirika la habari la Reuters limekariri meya wa Kombolcha akisema watu kadhaa walipigwa risasi hapo Jumanne. Meaya Muhamed Amin ameambia Reuters kuwa waandamanaji walishambulia kambi ya jeshi baada ya kutokea uvumi usio kweli kwamba wanajeshi wa serikali walikuwa wamekamata wapiganaji wa Amhara na kuwaweka ndani. Walioshuhudia waliripoti vifo katika mji wa Debre Birhan, kiasi cha kilomita 130 kaskazini mashariki mwa Adis Ababa, ingawaje idadi huenda isithibitishwe. Mkazi mmoja ambaye alitaja jina lake moja tu kuwa ni Esaias ameambia VOA kumekuwepo na mapambano yanayoendelea tangu Jumanne. Anasema waandamanaji wamekataa kuachia majeshi ya usalama kuingia, wakati majeshi ya ulinzi anasema wataudhibiti mji huo. Esaias anasema fano na wakazi wa mji huo wamebeba silaha kadri walivyoweza, kama vile fimbo au mapanga, na wanasubiri kundi la hisani la catholic relief services limesema wafanyakazi wake wawili walipigwa risasi na kuuawa jumapili huko amhara wa wakati wakirejea adisababa wakati bado ikiwa haijabainika haraka kama vifo hivyo vinahusiana na kasia wameelezea wasiwasi wao kuhusu hali mbaya ya ukosefu wa usalama katika mkoa huo jonas adin mkurugenzi wa zamani wa taasisi ya amani na usalama katika chuo kikuu cha adis ababa na anasema kuingiliana kwa vikosi vya mikoa kunahitajika kwa ajili ya amani ya kudumu ya... majeshi maalum tisa au kumi na moja ambao kwa kweli si mazuri hata kidogo kwa uchumi wa Ethiopia, maendeleo ya kijamii na ulinzi endelevu. Serikali kuu ya Ethiopia haijathibitisha idadi ya vifo kutokana na mapambano na kasi ya uko Amhara. Wiki iliyopita waziri mkuu Abi Ahmed alisema majeshi ya mikoa yatanyaganywa silaha, lakini yameapa kuingizwa katika jeshi la kitaifa na kutafanyika kwa nguvu kama ikiwa ni muhimu kufanya hivyo. Ethiopia imeibuka kutoka kwenye miaka miwili ya vita upande wa kaskazini mwa nchi baada ya serikali kuu na majeshi ya Tigray kutia saini makubaliano ya amani yaliyotiwa saini hivi karibuni. Ni Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi, wakati Rwanda ikiendelea na kumbukumbu kumbu za mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 hadi sasa kuna watoto na manusura wa mauaji hao ambao bado hawajui jamaa zao wala familia. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karmera ana ripoti zaidi. Moja, athari za mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya watusi wa Rwanda miaka 29 iliyopita ni kupoteana kwa familia, ndugu, jamaa na marafiki lakini kubwa zaidi kwa yale yanayoisumbua jamii ya wanyarwanda wa kwa sasa ni hili: kuna watoto wachanga waliookotwa wakati mawaji hayo yakiendelea, baada ya ama kuachwa na familia zao au baada ya familia nzima kuuawa kabisa, na asibaki mtu hata mmoja, isipokuwa huyu mtoto mchanga. Sasa kadri wanavyoendelea kukua, wamekuwa hawajui ni wapi chimbuko lao, kitu ambacho hadi sasa limekuwa ni donda ndugu kwa vijana hawa. Wimana Amina ni mmoja wa vijana hawa. Hapa anafanua safari ya maisha yake hadi sasa. umuntu wanuye yanuye ambwira ko yanuraguye ahaho zari radiyo Rwanda. Niliokotwa nikiwa mtoto mchanga, aliyeniokota aliniambia baadaye kwamba alinikuta nikinyonya titi la maiti ya mama yangu ilipokuwa imerushwa baada ya kuuawa. Eti nilikuwa nimejaa damu nyingi nikiwa kati ya maiti nyingi, huku nikishikilia titi la maiti ya mama yangu mzazi kwake Wimana Amina. Huu ndio ulikuwa mwanzo wa safari yake yenye kujaa huzuni, dhiki na majonzi ambayo daima yamekuwa naye hejuru ya mama ndi kumwonga ngo ndi mu maraso nanje. aliniambia kuwa mimi pia wauaji wa Interahamwe walikuwa wamenikata na kuniumiza kwenye mkono kama unavyoona kovu hili. nikiwa na miaka minane, huyu aliyenitunza alifariki dunia, na kwanzia hapo nikaanza kurandaranda hapa na pale. nilipofikisha umri wa miaka kumi na miwili nikiwa mfanyakazi wa ndani, kijana mmoja wa nyumba hiyo alinipa mimba. Nilipopata ujauzito, nikafukuzwa, nikarudi kukimbia huku na kule bila msaada. Lakini nilipojifungua, mwanangu akiwa na mwaka mmoja, ndugu zao na kijana huyo walikuja na kumchukua mtoto wangu, ambaye hadi sasa sijui yuko wapi. Kijana mwingine kwa jina la Kuradusenje Kenya, yeye anasema alijikuta kwenye kituo cha kuwalea watoto yatima cha masista Wakalikuta kilichokuwa mjini Kigali wakati huo Kadhalika, yeye pia hajui ni nani alimpeleka kwenye kituo hicho akiwa mtoto mchanga, japo yeye kwa sasa ikilinganishwa na wengine anaahuweni cho. Tangu zamani nimekuwa na uchungu mkubwa mno, ingawa hali ilikuwa mbaya zaidi nilipokuwa bado mdogo. Unajua, kadri linavyoendelea kukua ndiyo ninapata ujasiri wa kuikabili dunia na mambo yake. Binti huyu ambaye sasa anafanya shughuli za biashara ndogondogo, anasema bado ana imani kuwa miaka ishirini na tisa baada ya mauaji ya kimbari huenda atapata ndugu japo mmoja aliyenusurika mauaji hayo. Haijulikani takwimu kamili ya vijana au watoto hawa wenye tatizo hili la kutojwa chimbuko lao, lakini hadi sasa jumla ya vijana 50 ndiyo amejiunga pamoja katika chama chao maarufu kama Child of Rwanda au watoto wa Rwanda ili kukabiliana na changamoto za maisha. Kalisa Kevin ni mwenyekiti wa chama hiki. Nakubwira um... kitu ambacho kinanisikitisha ni pe. mara ambazo tumezungumzia tatizo letu, tumekuwa tukipaza sauti kuelezea changamoto zetu kila mwaka, lakini ni kama bado hatusikiki. Mimi ningependa kuona vijana hawa wakizungumzia tu historia yao, lakini si kila siku kulialia kuhusu changamoto za maisha ambazo wanazipitia. Tumeshongea na wizara ya serikali za mitaa na utawala bora, lakini bado kwa miaka sasa serikali imekabiliana na athari za mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi wa Rwanda kwa kuwajengea nyumba za kuishi, kuwalipia ada ya shule manusura wasiyojiweza, na kuhakikisha mayatima wanapata wahisani. Lakini kuendelea kuwepo kwa viliwa kama hivi miaka 29 baadaye ni ishara kwamba athari za mauaji hayo zitaendelea kuonekana hata vizazi vijavyo. S. Karemea, Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Silvanus Karamera kwa ripoti hiyo safi sana. Ni vema tukukueleza kwamba kwa tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom kwenye majukwaa yote ya kimitandao iwe ni Facebook, Instagram au hata Twitter, na vile vile kwenye redio zetu shirika, zikiwemo Redio Sunrise Arusha Tanzania, TKFM Tanga Tanzania, Storm FM ikiwa kule Geita Tanzania, Redio Malaika Lubumbashi DRC, Redio Tumaini Kipese, Redio Ituri kule Bunya DRC, bila kusahau Lulu FM Malindi Kenya, Sayari Radio Eldoret, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, Sasa Redio ikiwa Bungoma huko nchini Kenya. Sasa tupate muktasari wa habari. Kremlin Jumatano imeonya kwamba matarajio ya kuongeza muda kwa makubaliano ya tarehe 18 Mei ambayo inaruhusu usafirishaji salama wa nafaka na mbolea kutoka bandari kadhaa za Black Sea za Ukraine hayakuwa mazuri kwa sababu mauzo ya nje ya Rusia bado yanakabiliwa na vikwazo. Uingereza iko tayari kutoa dhamana ya ziada ya dola milioni 500 kwa Ukraine na kuchukua jumla ya dola bilioni moja mwaka huu waziri wa fedha wa Uingereza Jeremy Hunt alisema Jumatano na wanamgambo wa Kiislamu wenye uhusiano na kundi la Islamic State wameuteka mji wa Mali wa Tiderman na kuutenga zaidi mji mkuu wa mkoa huo Mainaka, katika eneo ambalo karibu lote liko chini ya udhibiti wao, maafisa na mashahidi waliliambia shirika la habari la AFP jana Jumatano. Na uh, rais wa misri Abdul Fatah al Sisi Jumatano alimkaribisha mjini Kairo mwenzake wa Umoja wa Falme za Kiarabu Shekh Mohamed bin Zayed ukiwa mkutano wake wa hivi karibuni na kiongozi kutoka taifa hilo lenye utajiri wa mafuta la huba, huku nchi yake ikikabiliwa na mzozo wa kiuchumi. Miezi mitatu ya kwanza ya mwaka 2023 ilikuwa ya maafa makubwa katika miaka sita kwa wahamiaji ambao wanavuka bahari ya Mediterania ndani ya boti za walanguzi, shirika la Umoja Mataifa la uhamiaji limeripoti Jumatano likitaja mataifa kuchelewesha shughuli za uokozi ilichangia sana katika maafa hayo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, Adija Riami produsa wetu, Jumbe Hamza, jina langu Harizon Kamau na hewani nimekuwa naye Patrick Nduwimana, na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni. Tantahari inaeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwezi Machi, mkutano wa pili wa demokrasia ulifanyika kwa njia ya mtandao na pia ana kwa ana mjini Washington DC na miji mingine kadhaa. Wenyeji na lokutanisha pamoja viongozi na wawakilishi wa zaidi ya nchi mia moja pamoja na washirika kutoka kwenye mashirika ya kiraia na sekta ya binafsi. Wakati wa hotuba ya kuhitimisha, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alibainisha kuwa dunia ipo katika hatua ya kubadilika kuhusu mustakabali wa demokrasia, ikiwa tuko tayari kufanya kile kinachohitajika ili kuhakikisha kuwa demokrasia inaendelea kuwakilisha watu wao. Katika mwaka wa utekelezaji uliopita tangu mkutano wa kwanza wa demokrasia, alisema, kikundi hiki kilijibu swali hilo kwa ndio ya nguvu. Tumeweka na kutekeleza zaidi ya ahadi 700 ambazo zinatusaidia kutetea na kuimarisha maadili na taasisi za kidemokrasia. Waziri Blinken alielekeza kwa mfano sheria mpya na mipango ya kupambana na ufisadi iliyochukuliwa na Ecuador, jamhuri ya, ya Dominika na Australia, kwa hatua za kuunga mkono vyombo vya habari huru vilivyochukuliwa na Ufaransa, Slovakia, new Zealand na Marekani kupitia mipango inayosaidia vyombo huru vya habari kuwa na utulivu zaidi kifedha na kukomesha sheria kama vile nchini Zambia ambazo zingeweza kutumika kwenye mazishi ya ukosoaji wa serikali na hatua za kulinda haki za kiraia na za kibinadamu ikijumuisha kwa watu wa kiasili na wale walio katika jumuia ya wapenzi wa jinsi ya moja LGBTQ. Tunapojiandaa kwa mikutano ya kilele ijayo, waziri Blinken alisema, tutaendelea kusaidiana, kudumisha, kurekebisha na kuendeleza juhudi zetu za pamoja. Hiyo ndiyo sababu hasa, waziri Blinken alitangaza, tulifanya kazi kuleta kundi kubwa kama hili la washiriki wa, wa mkutano huo pamoja na kuendeleza maendeleo katika vipaumbele vya pamoja katika kukuza ushiriki wa vijana katika siasa, kusaidia vyombo vya habari huru, kupata uchaguzi huru na wa haki na kuunda kanuni zinazozunguka mtandao wa teknolojia zinazoibuka. Waziri Blinken alisema, hatuamini kuwa tunashikilia suluhisho lote la mbali na hilo, lakini tunajua kwamba tunapojiunga pamoja na demokrasia za wenzetu tunafanya kila mmoja wetu kuwa na nguvu zaidi, thabiti zaidi, msikivu zaidi kwa raia wetu na kwa uwezo bora wa kufanya kile ambacho tuko hapa kufanya, ambacho ni kuwafikisha matakwa yao na natumai kwa ajili ya ulimwengu. Hiyo ilikuwa tahariri, inaeleza sera msimamo wa serikali ya Marekani.