Kumekucha Afrika, habari gani? Popote ulipo ulimwenguni, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Jumaa Aprili 14, mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Nalo jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sango Malamu buni ya DRC, Radio Relal Kanyabayonga DRC, Radio Rakove, Kiwanja huko DRC, Radio Lulu FM kule Malindi, Sauti ya Mwananchi na Kurukenya, pamoja na UBC Radio nchini Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo wataalamu wa sheria nchini Tanzania wanaomba wabunge kupitisha sheria kali dhidi ya ushoga ambao haukubaliki nchini humo. Je, sasa kuna sheria zilizopo tayari? Shida ni utekelezwaji wa hizi sheria ambazo zinatungwa na hii nchi. Tuna sheria nyingi sana, lakini wabunge wetu wenyewe hawazifahamu kama zii. Kwa hiyo tunachopaswa, kama serikali inachopaswa kufanya ni kustiria mkazo kwenye swala la utekelezwaji. Sheria zipo, lakini ni kwamba utekelezwaji wa sheria hizo umekuwa haupo au umekuwa ni hafifu. Na katika taarifa nyingine, vikosi vya mhara nchini Ethiopia vinaripotiwa kuwafurusha maelfu ya watu kutoka kabila la Tigrinya kutoka katika eneo la kaskazini mwa mkoa wao. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tumekuandalia hivi leo katika kumekucha Afrika, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Idara ya upelelezi FBI ya Marekani ya FBI imemkamata mlinzi wa usalama wa anga mwenye umri wa miaka 21 kuhusiana na uvujaji wa mamia ya nyaraka muhimu za serikali ya Marekani na za kijeshi. Mwanasheria mkuu Mary Garland alitangaza Alhamisi Jack Teixeira, mfanyakazi kwenye kitengo cha ujasusi cha kikosi cha usalama wa anga katika jimbo la Massachusetts, alipelekwa kizuizini bila tatizo lolote kutoka makazi yake mjini North Dayton, jimboni Massachusetts alhamisi alasiri. FBI imesema katika taarifa uchunguzi unaendelea, na FBI imesema maafisa wake waliendelea na shughuli za kisheria kwenye makazi yake. Mwanasheria mkuu Garland alisema Tekseira alikamatwa kuhusiana na uchunguzi wa madai ya kuondoa bila idhini, kuhifadhi na kusambaza taarifa za siri za ulinzi wa taifa chini ya sheria ya ujasusi. Kuondoa bila idhini kuhifadhi na kusambaza nyaraka muhimu ni kosa la jinai adhabu yake ni kifungo cha hadi miaka kumi jela Russia alhamisi imesema hakutakuwa na kuongeza muda kwa makubaliano yaliyosimamiwa na umoja mataifa ya kusafirisha nafaka za Ukraine kutoka bahari ya Black Sea baada ya tarehe 18 Mei isipokuwa tu nchi za magharibi zikiondoa msururu wa vikwazo kwa mauzo ya nje ya nafaka na mbolea za Russia Makubaliano ya kusafirisha nafaka ya Ukraine yalisimamiwa yali, yali na Umoja wa Mataifa na Uturuki mwezi Julai mwaka jana. Ilikusaidia kupunguza mzozo wa chakula duniani uliozidi kuwa mbaya kutokana na mzozo unaodumaza mauzo ya nje kutoka nchi hizo mbili ambazo ni wazalishaji wakubwa wa nafaka duniani. Bila kupiga hatua kwa kutatua matatizo matano ya kimfumo, hakuna haja ya kuzungumza juu ya kuongeza muda zaidi kwa mpango wa kusafirisha nafaka kutoka Black Sea baada ya Mei 18 wizara ya mambo ya nje ya Russia ilisema katika taarifa. Wizara hiyo imeongeza kuwa, tulibaini kuwa licha ya taarifa zote za ngazi ya juu kuhusu usalama wa chakula duniani na msaada kwa nchi zenye mahitaji makubwa, mpango huo wa kusafirisha nafaka kutoka Black Sea ulinufaisha na unaendelea kunufaisha mauzo ya biashara ya Kiev pekee, kwa maslahi ya nchi za Magharibi, ili kusaidia kuishawishi Russia kuiruhusu Ukraine waanza kusafirisha tena nafaka yake kutoka bahari yake ya Black Sea. Mwaka jana makubaliano tofauti ya miaka mitatu yalifikiwa pia mwezi Julai ambapo umoja wa mataifa ulikubali kuisaidia Russia kuuza nje chakula na mbolea zake. Msemaji wa umoja wa mataifa Stefan Dujarric amesema majadiliano, mawasiliano bado yanaendelea na pande zote na maafisa wa umoja wa mataifa wanadhamira kuhakikisha utekelezaji wa makubaliano yote mawili. Wafanyakazi wa misaada na mashirika ya ndani wamesema kwamba vikosi kutoka mkoa wa Mhara nchini Ethiopia vimewafurusha maelfu ya watu wa kabila la Tigrinya kutoka eneo linalozozaniwa kaskazini mwa nchi hiyo katika wiki za hivi karibuni, licha ya mkataba wa amani uliotiwa saini mwishoni mwa mwaka uliopita. Harison Kamau anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, eneo hilo la Maisebri lililoko kaskazini magharibi mwa Tigri liko karibu na mpaka wa kieneo Amhara na limebadilishana mikono mara kadhaa wakati wa vita vilivyoanza elfu mbili na ishirini na kumalizika kwa mkataba wa kusitisha mapigano Novemba mwaka jana. Watu wa Amhara wanadai kumiliki eneo hilo tangu Machi mwaka huu. Takriban watu elfu arobaini na saba wamefurushwa kutoka katika eneo hilo la Maitsebri wakielekea kwenye mji wa Endambaguna takriban kilomita 55 upande wa kaskazini, kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa ambazo AP iliziona. Ripoti nyingine iliyotayarishwa na shirika la kibinadamu linasema kwamba wakazi wa, wa Maytsebri wamekimbia kutokana na ubaguzi wa kikabila pamoja na tishio la moja kwa moja kutoka kwa vikosi vya Amhara ambavyo vimekuwa vikiwafukuza Ripoti zimeongeza kusema kwamba hakuna misaada ya kibinadamu iliyofika kwenye mji wa Endambaguna tangu watu walipotoroka makwao na kuanza kuwasili. Wahamiaji hao wanasemekana kuchukua hifadhi kwenye kituo kilichojengwa na Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Ethiopia kwa ajili ya wakimbizi kutoka Eritrea ambayo inapakana na Tigray. Kituo hicho hata hivyo kiliharibiwa vibaya wakati wa mapigano. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mtoro wa jela mbakaji na muuaji ambaye aliacha maiti iliyoungua ndani ya chumba chake cha gereza wakati wa muda wa mapumziko kwa wafungwa alirejea gerezani nchini Afrika Kusini baada ya kukimbilia nchini Tanzania, maafisa wamesema jana Alhamisi. Kesi hiyo iliziaibisha mamlaka na kuzua hasira mpya juu ya uzembe wa polisi wa Afrika Kusini na mfumo wa mahakama ya jinai. Aliyepewa jina la mbakaji kwenye Facebook, Thabo Bester ambaye alihukumiwa kifungo cha maisha jela kwa ubakaji wizi na mauaji mwaka elfu mbili kumi na mbili aliwarubuni waathirika kwenye mitandao ya kijamii kabla ya kuwabaka na kuwaibia. Alimuua mwathirika mmoja. Alitoroka katika gereza binafsi mjini Bloemfontein mwaka mmoja uliopita, lakini polisi walisema waligundua kuwa alitoroka mwezi uliopita. Bester alikamatwa Ijumaa iliyopita na polisi wa Tanzania pamoja na mwanamke ambaye inadaiwa alikuwa na uhusiano wa kimapenzi naye pamoja na Mlanjama, raia wa Msumbiji. Utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso Alhamisi ulitangaza uhamasishaji wa kitaifa ili kuipa serikali uwezo unaohitajika kukabiliana na mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Lengo ni kuandaa mfumo wa kisheria wa hatua zote zinazopaswa kuchukuliwa dhidi ya wasi. Taarifa kutoka ofisi ya rais imesema, rais wa mpito wa Burkina Faso Captain Ibrahim Traore ambaye aliongoza mapinduzi ya kijeshi ya hivi karibuni tarehe 30 Septemba mwaka jana, aliweka lengo la kudhibiti tena asilimia 40 ya ardhi ya nchi hiyo ambayo inadhibitiwa na wanamgambo wa Kiislamu wenye uhusiano na makundi ya Alqaida na Islamic State. Ikikabiliwa na hali ya usalama, uthabiti wa taifa unategemea ongezeko la moyo wa uzalendo kwa watoto wote wa kike na kiume ili kupata suluhu, waziri wa ulinzi Kanal Kasum Kulibali alisema katika taarifa. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika america washington dc kwenye taarifa tuliopea kipaumbele hivi leo ni kwamba uwepo wa sheria inayokataza vitendo vya mapenzi ya jinsia moja nchini tanzania bado inaonekana kushindwa kudhibiti vitendo hivyo na wabunge wameitaka serikali kutoa tamko na kutunga kwa sheria nyingine huku wanasheria nchini humo wakisema kwamba imekuwa na sheria nyingi ambazo utekelezaji wake umekuwa na changamoto. Wameomba badala yake waweke mkazo katika sheria hizo, na pia wafanye ziara ya kushtukiza katika taasisi zisizo za kiserikali zinazodaiwa kuchochea ushoga nchini. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anayo ripoti kamili. Wakati vikao vya bunge vikiendelea jijini Dodoma, suala la ushoga limeibua mjadala na wabunge kuitaka serikali kutoa tamko rasmi juu ya suala hilo, huku spika wa bunge Dr Tulia Akson akiitaka serikali kufanya utafiti kupitia tume ya kurekebisha sheria kujua mambo yapi yaongezeke kwenye sheria ya kuzuia ushoga na usagaji ili kuziba mianya iliyopo sasa, akisisitiza kuwa sheria hiyo inapaswa kutungwa kwa uhalisia pasipo kufuata mihemko baada ya kufanya wa kutosha. Hata hivyo, kwa upande wa wanasheria wamewakosoa wabunge hao na kusema kuwa sheria ya kanuni ya adhabu sura ya 16 kama ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2022 inakataza mapenzi ya jinsia moja na kuongezea kuwa tatizo lililopo ni utekelezaji wa sheria hiyo, kama alivyosema Victor Kweka ambaye ni mwanasheria kutoka Dar es Salaam. Shida ni utekelezwaji wa hizi sheria ambazo zinatungwa na hii nchi. Tuna sheria nyingi sana, lakini wabunge wetu wa wenyewe hawazifahamu kama zipo, kwa hiyo hopaswa kama serikali inachopaswa kufanya ni kutilia mkazo kwenye suala la utekelezwaji sheria. Zipo, lakini ni kwamba utekelezwaji wa sheria hizo umekuwa haupo au umekuwa ni hafifu. Vitendo hivyo vimeendelea kulalamikiwa kukithiri kwa kipindi cha hivi karibuni, suala ambalo wazazi wanatajwa kuchangia kwa kiasi kikubwa kushindwa kusimamia malezi kutokana na muda mwingi kuutumia katika utafutaji huku majukumu ya nyumbani wakiwaachia wadada wa kazi. Katani Ahmadi, mbunge wa Tandahimba, akizungumza na sauti Amerika amesema licha ya sheria kuwepo bado vitendo vimeendelea kukithiri hivyo ni wajibu wao kuitaka serikali kuifanyia marekebisho sheria hiyo na kuongeza adhabu kali kwa atakayekutwa na hatia. Sheria zipo lakini iongezwe adhabu, labda watu watakuwa na hofu na adhabu ile kuliko sheria ambayo iko sasa, ambayo inaruhusu tu mtu kufungwa. Nadhani kufungwa, mtu anaona kwamba bado anaendelea kuishi, na nadhani jambo ambalo watu wengi, ukimwambia anafungwa, haoni kama ni kitu kizito sana, tofauti na ukiweka sheria kwamba sasa watu watakaokutwa wanafanya matendo haya wapate adhabu ile ya kunyongwa. Maafisa wa maendeleo wametakiwa kufanya ziara ya kushtukiza kwenye asasi za kiraia ili kuweza kubaini asasi ambazo zinatuhumiwa kuhamasisha mapenzi ya Kwani hatua hiyo itasaidia kubaini linapoanzia tatizo. Amemalizia kusema kweka. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Asante sana Amri Ramadhan kwa taarifa hiyo kutoka nchini Tanzania. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea nazo habari za kimataifa. Bunge la Algeria alhamisi Alhamis lilipitisha sheria inayominya zaidi uhuru wa vyombo vya habari katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini kwa kuweka sheria kali za umiliki wa vyombo vya habari na kuwazuia waandishi wa habari kulinda vyanzo vyao. Sheria hiyo inapiga marufuku vyombo vya habari vya ndani kupokea ufadhili au msaada wa vifaa wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja kutoka nje chini ya tishio la kufunguliwa mashtaka ya uhalifu ikiwemo faini ya hadi dola elfu kumi na tano. Inakubali kuwa siri ya kitaalamu ni haki, lakini inaruhusu mahakama kuwalazimisha waandishi wa habari kufichua vyanzo vyao. Inapiga pia marufuku kwa watu wenye uraia pacha kumiliki vyombo vyote vya habari au sehemu ya vyombo hivyo, na waandishi wa habari wanaofanyia kazi vyombo vya habari vya kigeni bila kibali wanaweza kutozwa faini ya dola. Maafisa wa usalama wa Libya jana walisema walimkamata raia wa pili wa Marekani kwa madai ya kusambaza imani ya Kikristo katika taifa hilo la Kiislamu la Afrika Kaskazini. Kukamatwa huko kunajiri baada ya raia mwingine wa Marekani ambaye alikuwa akifundisha katika shule ya lugha katika mji mkuu Tripoli kuzuiliwa kwa kuwashawishi watoto wetu kuukana Uislamu na kubadili dini na kuwa Wakristo. Alhamisi, idara ya usalama wa ndani ilisema ilimkamata naibu mkurugenzi wa shule hiyo mjini Tripoli, ikimtambulisha kwa herufi za kwanza SBO. Idara hiyo imemshutumu kwa kufanya kazi katika kampuni na mke wake kama mhubiri kwa niaba ya kanisa liitwalo Assemblies of God ili kuwapotosha watoto wa watu wetu Waislamu. Kanisa la Assemblies of God lina makao yake katika jimbo la kusini mwa Marekani la Arkansas. ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden yupo kwenye ziara ya siku tano barani Ulaya na Alhamisi ametembelea Ireland na kuzungumza na viongozi kuhusu maswala mbalimbali, ikiwemo lile la vita vya Ukraine pamoja na uhusiano wa Marekani na taifa hilo. Abdullahi Boru ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa akiwa Nairobi na hapa amezungumza naye mwenzetu BMG Mridhi, akianza na kueleza uhusiano wa Marekani na Ireland. Uhusiano kati ya Marekani na Ireland ni uhusiano ambao ni wa muda mrefu na uhusiano ambao ni wa karibu sana, hii ikizingatia kwamba rais wa sasa mwenyewe, ambaye baadhi ya familia au jamii zake zinatoka katika eneo la Ireland. Hii pia inaipa uzito mkubwa zaidi, na serikali ya Marekani imecheza ime, ime nafasi kubwa sana katika kuleta amani nchini Ireland kwa kwa kuipa msukumo fulani wakati ya majadiliano ya kuleta amani, majadiliano akiwa mapigano kati ya Uingereza na Ireland. Na kwa hiyo Marekani ina nafasi kubwa, na Bwana Biden kibinafsi mwenyewe anachangia hii historia ndefu sana. Rais Biden anafanya ziara hii wakati ambapo north Ireland yenyewe inaadhimisha miaka ishirini na mitano tangu makubaliano yale yaliyojulikana kama good Friday. Sijui kama unaona msukumu ambao sasa unaongozwa na Rais Biden wa kuleta pamoja wanasiasa hao na pia kuanza kutekelezwa kwa makubaliano ya kuunda serikali, manake serikali imevunjika. Juhudi hizo zitaa, matunda sasa, zitazaa matunda kwa sababu Zifuatazo mwanzo, Rais Biden mwenyewe, yeye ana ana asili ya Kiirish, kwa hiyo hii ni nafasi kubwa. Marekani imekuwa katika mstari wa mbele kama taifa kuhakikisha kwamba makubaliano ya Good Friday yanatekelezwa moja kwa moja. Pengine kingine ambacho ningependa kuliguzia kuli, kuli ni kwamba kuwepo kwa kile tunachoita Brexit Yaani, Uingereza kujiondoa kutoka kwa muungano wa Ulaya pia imechangia kwa hali hii kuwa hali, hali ambayo imepelekea penginepo makubaliano hayo ya Good Friday kuwa na dosari. Tumeona viongozi wengi wa Marekani kila wanapochukua usukani katika kipindi cha uongozi wao, huwe ni muhula wa kwanza au wa pili, wanafanya ziara katika nchi hizo. Labda hili lina umuhimu zaidi ya familia, labda umuhimu wa kisiasa kinadharia tu, maanake bwana Obama aliweza kuwasili nchini Kenya kwa kuwa babake anatoka nchini Kenya, kwa hiyo yeye pia ana asili ya Kenya. Kwa hiyo hayo yote huwa ni jambo ambalo linachangia kukuza kwa uhusiano ya kati ya serikali na pia, kando na hayo pia inachangia kuwepo kwa uhusiano ya kiserikali. Sidhani ni sababu pekee bali ni sababu ambayo itachangia uhusiano huo kukuzwa, sio tu kwa ajili yeye ana mzazi ama mzawa kutoka Ireland itaweza kupelekea. Ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa Abdullahi Boru akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. hiyo unasikiliza ni kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, Ghana imekuwa nchi ya kwanza kuidhinisha chanjo mpya ya malaria ambayo inaelezewa na, na wanasayansi wa chuo kikuu cha Oxford kuwa inaleta mabadiliko makubwa duniani. Mbu wanasambaza ugonjwa wa malaria ambao unaua zaidi ya watu laki sita kila mwaka. Idadi kubwa ya watoto barani Afrika chini ya jangwa la Sahara ndiyo waathirika wakuu. Harison Kamau anaisoma ripoti ya mwandishi Kenti Mensa kutoka Akra, Ghana. Taarifa iliyotolewa Jumatano na chuo kikuu cha Oxford inasema kuwa chanjo mpya ya malaria inayojulikana kama R21 imepata idhini ya bodi ya udhibiti iliyotolewa na maafisa wa Ghana kwa ajili ya matumizi kwa kundi maalum la watu, ambao wako katika hatari ya kifo kutokana na malaria, ni watoto kati ya umri wa miezi mitano hadi miezi 36. Malaria ni ugonjwa ambao umeibuka Ghana huduma za afya katika taifa hilo la Afrika Magharibi inahusisha asilimia 38 ya wagonjwa wote, huku makundi ya wale walio katika mazingira hatarishi ni watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano. Dkt Katie Ewa ni mkuu wa idara ya malaria na profesa wa chanjo katika taasisi ya Jena katika chuo kikuu cha Oxford, na anaeleza Kiasi cha asilimia 75 katika data kutoka kwa awamu ya pili ya majaribio. Tunadhani pengine majibu yatakuwa mazuri pia. Ghana ilikuwa moja ya nchi tatu za Kiafrika mwaka 2019 kuwa na mradi wa majaribio ya chanjo ya kwanza ya malaria inayojulikana kama RTSS, lakini umma ulikubali chanjo, kwa mujibu wa maafisa wa afya, ingawa haikufanya au haikufikia malengo ambayo yalitarajiwa kutokana na kusita kwa baadhi ya wazazi ambao alihusisha na hofu ya kutofahamu ufanisi wake. Ewa anasema kuwa chanjo nyingi za malaria hivi sasa zilizoko sokoni zitawasaidia wazazi kufanya maamuzi mazuri really so, kuwa na chanjo zaidi ya moja kwa kweli ni jambo zuri. Kwa hiyo nadhani ni habari njema ambapo hivi sasa tuna chanjo ya pili ya malaria iliyoidhinishwa na hivyo watu wanaweza kuamini kwa chanjo hizi ni salama kwa matumizi. Natumai kwamba watu wataiamini chanjo na wataitumia na kujionyea wenyewe matokeo yake. Shirika la Afya Duniani linasema mtoto anafariki kila dakika kutokana na malaria barani Afrika, ambako inakadiriwa vifo tisa kati ya kumi vya malaria vinatokea. Kuna matumaini kuwa chanjo mpya itawasaidia watoto wa Ghana na Afrika kupambana na malaria. Daktari Nana Yo Peprah, mkuu wa programu ya kitaifa ya kudhibiti malaria nchini Ghana, ameambia VOA kwamba chanjo ya Oxford imekuja kwa wakati mwafaka. Karibu nusu ya idadi ya watu duniani iko katika hatari ya malaria, na mwaka wa 2020, inakadiriwa kuwa watu milioni 241 katika nchi 85 waliambukizwa malaria. Mwaka huo huo WHO inasema ugonjwa huo ulisababisha vifo vya takriban watu 627,000 kote duniani. VOA Mitani <mucho> Katika VOA Mitaani hivi leo, waumini wa dini ya Kiislamu kote duniani wanaendelea na ibada ya mfumo wa Ramadhani ikiwa katika siku kumi za mwisho ambazo ndizo takatifu zaidi kwa Waislamu. Wanaamini kuwa aya za kwanza za Korani ziliteremshwa kwa Mtume Muhammad katika siku kumi zilizopita. Katika makala ya mitaani basi, hivi leo mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammed, amezungumza na wakazi kuhusu pilkapilka zilizoko huku wakitathmini hali ya maisha kwa ujumla katika mazingira yaliyo na changamoto kadhaa za kiuchumi. Mambo ya mwisho ya kumi ya Ramadhani ni kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu, uweke uji switch off kwa mambo ya dunia, simu kando, kila kitu kando, yani uput off, yani wewewe na Mola wako, kwa sababu mtume mwenyewe alikuwa akijitenga na familia yake na mke wake kwa hizo siku kumi zote za mwisho, na alikuwa ndio siku ambazo halali, na yeye ni mtume ambaye amesamehewa dhambi lakini kwa ile shukurani kwa Mwenyezi Mungu, aliendelea kufanya ibada. Sasa ibada zozote yani za swala kiamuleli kusoma Quran istighfar watakikana yani usilale, ulale kidogo kupumzika kuanzia saa nane saa tisa, wamke ibada mpaka fajr, uswali fajr usu, uswali na ungoja mpaka jua litoke. Kama wataka kulala ndo ulale kidogo, ndo sharia. Lakini watu wang'ang'ane ibada, yani kwa sababu mwezi mtukufu milango pepo yako wazi yeah, na milango ya moto yamefungwa, mashetani wabaya wamefungwa. Sasa ni za uh, golden opportunity wewe mm, ku invest kwa akhira yako, dunia uswitch maendi yako kwa sasa, dunia kando. Mm, mambo ya simu, sijui uko chat facebook nini, ufungue book of Allah. Naombea uzima na kupata mambo yasidikuwa mazuri, tupate mazuri ili kumuda mwisho, angalau tu tupate nguo za watoto tupate vyakula, niwe sawa sawa, kama kawaida vile zinazopita, zile zingine. Biashara ni ngumu, vitu vimepanda kabisa, hata hiyo Ramadhani tunakini vitu vya kununua viko ghali. Ni kile ambacho utapata ni ugali wako pike, tuna mchicha ule lakini ukisema ina mambo mazuri kama vile zamani wapika hichihichi, hakuna kile ambacho umepata upike, tayari ule, haya siku imepita. Lakini ni hivyo hivyo, tubangaize kile ambacho utapata, ndio utakula kula vizuri wataka, lakini pesa hakuna. Mshukuru Mungu kwa kuweza kuifunga mwezi huu wa Ramadhani bila wasiwasi wawote. Mungu amenipa afya, kuna ramadhani mbili tatu wasaingine, tukianza tunaanza na magonjwa, lakini safari hii tumeanza weza kuipata kuanzia mwanzo na mpaka sasa tuelekea mwisho ilo. Katika kumi la mwisho huwa ni kuongeza ibada ziada na ziada, ile kumi la mwisho huwa ni usiku <coughs> wa manane kuomba kusoma, mbe ni mtu kum, kumcha Mungu wake, maanake sa hii hali imebadilika ulimwengu mzima, watu wanatembea uchi, ile Mungu mwenyewe anaondosha neema katika nchi. Sasa tusisingizie serikali wala nani wala nani, sisi wenyewe tujirekebishe, ndo Mungu pale kutuwekea ile baraka yetu ipite korona, yani havijarudi vizuri kama vile tulikuwa mwanzo. Ile kastama soko liokuwa nao zamani hakuna tena, wametawanika wengine, wenda kongoea, wengine wenda wapi, dunia nzima. Yani vyakula viko gali kila dunia sasa, si hapa, si Nairobi, si hapa kwetu Kenya, kila mahali Malindi, wapi, vyakula vyote viko kuna wenzetu ambao fadhali sisi hupata kiazi kimoja tukachemsha. Kuna wale wenzetu ambao hawapati hata kicho kiazi, na hajui hata kula nini. Maanaake shilingi mia mbili hazitoshi mfuko wa unga, mpaka wongeze wale wenzetu. Sio watu auwanakula anakula hichi hichi, lakini huu unga ukipunguzwa, wao nao kwao ni heri pia, sababu mvua hainyeshi. Kama mvua aenyesha, wale kule wanalima mihogo, mahindi ahivi. Watalima mahindi atayafanya, itakuwa na nini na mvua hakuna? maana sahihi unaweza kwenda ona mwenzako wewe ukaona Fadali mimi kama vile umeenda Makadara na mgonjwa wako, kone mgonjwa wako mwingine mpaka ushangae. Ni sadaka kutolewa sadaka imepungua, kwa sababu hali yenyewe ilikuwa tight kulingana na uchumi wenye, hata upande wa tende kuhusu habari ushuru, ume, ushuru, watu wenyewe walilalamika kuhusu habari ushuru, umeteremsha ushuru, watu walikuwa washanunua tende. Ile tende ambayo alikuwa atakana ateremsha ushuru ni ile ambayo ya kwanza, makontena ya kwanza alikuwa kwateremshwa ushuru, watu waweze kuuza kuuza bei bei rahisi. Watu wameshindwa kuuza bei rahisi, tende kilo mia sita mia nne. Ya tano watu wanazipita, tuweza tukasema maybe ni punishment ya Mwenyezi Mungu, sababu madhambi yamezidi sana. shaona paka sahii ambono jinsi ya moja wa wane huku vile na mambo ni mengi mengine ya dhahiri madhambi mengine watu kujificha. Sasa tumuombe Allah kwa have the opportunity alla Mwenyezi Mtukufu, tumuombe atufanyie wepesi inshallah, ma maisha yao we ma mepesi, ulimwengu wote wafanye tahfif. <tune> Basi, asante sana kwa ripoti hiyo, Salma Muhammed. Tunapokaribia kumaliza Kumekucha Afrika, kidogo tu tupate kiojo cha muziki Idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, imemkamata mlinzi wa usalama waanga, wa anga mwenye umri wa miaka 21 kuhusiana na uvujaji wa mamia ya nyaraka muhimu za serikali ya Marekani na za kijeshi. Mwanasheria mkuu Mary Garland alitangaza Alhamisi Jack Teixeira, mfanyakazi kwenye kitengo cha ujasusi cha kikosi cha usalama wa anga katika jimbo la Massachusetts, alipelekwa kizuizini bila tatizo lolote kutoka makazi yake mjini North Dayton, jimboni Massachusetts. Rusia jana imesema hakutakuwa na kuongeza muda kwa makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja Mataifa ya kusafirisha nafaka za Ukraine kutoka Bahari ya Black Sea baada ya tarehe 18 Mei isipokuwa tu nchi za magharibi zikiondoa msururu wa vikwazo kwa mauzo ya nje ya nafaka na mbolea za Rusia. Wafanyakazi wa misaada na mashirika ya ndani wamesema kwamba vikosi kutoka mkoa wa Amhara nchini Ethiopia zimewafurusha maelfu ya watu wa kabila la Tigrinya kutoka kwenye eneo linalozozaniwa kaskazini mwa nchi hiyo katika wiki za hivi karibuni, licha ya mkataba uliotiwa saini mwishoni mwa mwaka uliopita. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi ya DJ Riami, prodyusa Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na hewani tumekuwa naye Patrick Luimana, kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo.