Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 14 mwezi Aprili mwaka wa 2023 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, na Radio Citizen inayosikika kote Kenya. Andamana nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ya leo. Katika matangazo haya, kama ilivyo desturi yetu, ikiwa ni Ijumaa, tutakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki leo, tukiangazia mafanikio, changamoto zinazowakumba watoto wa mitaani na mambo mengine, wakati dunia kadhimisha siku yao wiki hii kule Tanzania, inaelezwa ni kwa nini watoto wameongezeka mitaani. E, watoto wengi wanapotoka katika maeneo yao, pengine kwa wazazi wao au kwenye kaya zao, wanakimbilia mtaani wakiamini kwa kukaa mtaani watapata maisha bora. Na katika habari za dunia, rais wa Marekani Joe Biden anahitimisha ziara yake ya nchini Ireland hii leo. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takribani saa nzima kutoka hapa Washington, ambayo pia unaweza kuyapata katika mtandao wetu wa voaswahili.com. Na kabla ya kuingia kwa live talk yenyewe, kwanza tupate habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari zikisomwa na mwenzangu Idi Ligongo. China haitauza silaha kwa upande wowote katika vita vya Ukraine, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo amesema Ijumaa akijibu wasiwasi wa magharibi kwamba Beijing inaweza kutoa msaada wa kijeshi kwa Russia. China imeshikilia kuwa haiegemei upande wowote katika mzozo huo huku ikiunga mkono Russia kisiasa, kimazungumzo na kiuchumi, wakati ambapo mataifa ya magharibi yameweka vikwazo vya kuadhibu na kuitenga Moscow kwa uvamizi wake kwa nchi jirani. King Gang, afisa wa ngazi ya juu zaidi wa China, alitoa taarifa hiyo ya wazi kuhusu uuzaji wa silaha kwa Rusia. Ameongeza kusema kuwa China pia itadhibiti usafirishaji wa bidhaa zenye matumizi ya kiraia na kijeshi. Waziri huyo pia alisisitiza utayari wa China kusaidia kupatikana kwa suluhisho kwa njia ya amani katika mgogoro huo. Rais wa Marekani Joe Biden ni Jumaa anaendelea na ziara yake huko jamhuri ya Ireland, ambako anahitimisha safari yake kwa hotuba huko Berlina nyumbani kwa mababu zake kwenye pwani ya magharibi ya Ireland. Lakini kwanza ataondoka Dublin mapema Ijumaa, akiwasili Knock, Ireland, katika kaunti ya Mayo, ambapo amezuru maeneo ya kiimani kihistoria na kutunga sheria. Baadaye huko Mayo kaskazini, Biden ametembelea kitengo cha utafiti wa historia ya familia cha North Mayo Heritage na Geological Center na kisha kuzungumza na kanisa kuu la Mtakatifu mureda huko Ballina. Rais Biden ataondoka kurejea marekani kesho Jumamosi. Siku ya Alhamisi, Rais Biden alizungumza na bunge huko Dublin, akiwa ni rais wa Marekani wa nne baada ya John F. Kennedy, Ronald Reagan na Bill Clinton kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge la Ireland. Maelfu ya Wairani na wengine wakiimba kifo kwa Amerika na kifo kwa Israel Wameandamana katika mji mkuu wa Teherani leo kuadhimisha siku ya Jerusalem inayofanyika kila mwaka kuwaunga mkono wa Palestina. Maafisa wakuu wa Iran walihudhuria tukio hilo akiwemo Rais Ibrahim Raisi. Tangu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 maandamano hayo ya kuadhimisha kile kinachojulikana pia kama siku ya al Quds. Kwa, kwa, kwa kawaida imekuwa ikifanyika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Al-Quds ni jina la Kiarabu la Jerusalem, mji unaogombaniwa katikati ya mzozo wa Israel na Palestina. Israel iliteka Jerusalem ya Mashariki katika vita vya Mashariki ya Kati mwaka 1967 na kuiunganisha na, na mji mkuu wake. Wapalestina wanatambua sehemu ya mashariki ya Jerusalem kama mji mkuu wao. Jerusalem ni nyumbani mwa msikiti wa Al Aksa, kaburi la tatu takatifu katika Uislamu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Jack Tikseira, mwanajeshi wa akiba wa jeshi la anga anayeshukiwa kuvujisha nyaraka za siri za serikali ya Marekani, amefikishwa katika mahakama ya serikali kuu jijini Boston saa nne asubuhi kwa saa za Marekani Mashariki. Ofisi ya mwanasheria wa Marekani katika wilaya ya Massachusetts imesema leo. Tikseira, mwenye umri wa miaka ishirini na moja kutoka kitengo cha kijasusi cha jeshi la akiba la anga la Massachusetts, alikamatwa na FBI katika makazi yake huko Dighton, Massachusetts, Alhamisi alasiri, maafisa wamesema. Akitangaza kukamatwa kwake, mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland amesema Teixeira alikamatwa kuhusiana na uchunguzi wa madai ya kuondolewa bila kibali, kuhifadhi na kusambaza taarifa za siri za ulinzi wa taifa la Marekani. Amesema uchunguzi unaendelea na watatoa habari zaidi kwa wakati unaofaa. Mabadilishano ya wafungwa yameanza ambayo yanahusiana na mzozo wa Yemen. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasimamia mabadiliko kati ya waasi wa Kihodhi na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia unaoiunga in, unaoiunga mkono serikali ambayo yalianza Ijumaa kwa ndege ya kwanza kuondoka Sanaa, mji unaoshikiliwa na waasi kuelekea Aden unaodhibitiwa na serikali. Takriban wafungwa 900 wataachiliwa na pande hizo mbili katika siku zijazo. Kubadilishana huko kunafuatia mazungumzo ya mwezi uliopita nchini Uswisi. Pande zinazozozana zinatazamiwa kukutana tena mwezi Mei kujadili kuachiliwa kwa wafungwa zaidi. Maelfu ya watu wameuawa na mamilioni wengine kuachwa na njaa kutokana na mzozo wa Yemen ambao unatazamwa na wengi kama vita vya uwakala kati ya Saudi Arabia na Iran. Muungano unaoongozwa na Saudi Arabia uliingilia kati Yemen mwaka 2015 baada ya waasi wa Kihodhi wanaoungwa mkono na Iran kuiondoa serikali ya Yemen kutoka Sanaa mwaka 2014 na polisi wa jimbo la kaskazini mwa India la Uttar Pradesh wamewakamata wanachama wanne wa kundi la Wahindu wa, wa mrengo wa kulia Jumatano baada ya kuwashtaki kwamba walichinja ng'ombe karibu na mji wa Agra na kujaribu kuwashutumu Waislamu katika kesi hiyo inayoonekana ni ya kuchochea uhasama kwa Waislamu. Uchinjaji wa ng'ombe ambaye anachukuliwa kuwa mtakatifu na Wahindu umepigwa marufuku katika majimbo mengi ya india pamoja na uttar pradesh ambapo hukumu yake inaweza kufikia mpaka kifungo cha miaka kumi gerezani na faini ya hadi dola elfu sita rakesh kumar mmoja wa makamishna wasaidizi wa polisi huko agra aliwaambia waandishi wa habari aprili 8 kwamba jitendra kushwaha kiongozi mkuu wa kikundi cha mrengo wa kulia cha hindu all indian hindu mahasabha au A IHM aliwasilisha malalamiko polisi kwa madai kwamba nyakati za mapema Machi 30 alishuhudia ng'ombe akichinjwa na wanaume wanne wa Kiislamu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na mwenzangu Idi Ligongo ambaye anashirikiana naye hapa katika mjadala wa majadiliano ya wiki e, tunaita live talk kutoka hapa Washington. Sasa tarehe kumi na mbili mwezi Aprili kila mwaka ni siku ya watoto mitaani ambapo huadhimishwa kote duniani Malengo kuu likiwa ni kuwapatia sauti watoto hao, kuhamasisha kuhusu uwepo wao, hususan kwa sababu mara nyingi huwa hawapewi kipaumbele wakati takwimu mbalimbali zinapokusanywa na kutolewa. Kauli mbiu ya mwaka huu imekuwa ni kuwahakikishia usalama watoto hao wa mitaani. Siku hiyo pia inaanuiwa kuhamasisha umuhimu wa kuwapa huduma msingi kama vile elimu afya na vilevile kutoa nafasi za mafunzo ili kuwahakikishia taaluma na ujuzi na waweze kuboresha hali yao ya maisha katika siku za baadaye. UNICEF inawatambua watoto wa mitaani kama wavulana na wasichana ambao wako chini ya umri wa miaka kumi na minane ambao makazi yao ni mitaani na ambapo kwa kawaida huwa hawapewi ulinzi au uangalizi wa kutosha. Vilevile inawaorodhesha watoto wa mitaani kama uh, ifuatavyo yaani, kwa makundi matatu ambayo ni mapana: watoto wanaofanya kazi mitaani, watoto wanaoishi mitaani na familia zao, na vilevile vile watoto waliotelekezwa au ambao hawana wazazi ulimwenguni kote, msikilizaji, kuna watoto takriban milioni 150 hivi ambao hawana makazi rasmi, kwa mujibu wa takwimu za hivi punde ambazo zilitolewa na Umoja wa Mataifa wa mapema mwaka huu. Watoto wa mitaani wanaweza kupatikana katika miji mingi, lakini hali hiyo inashuhudiwa zaidi katika miji mikuu yenye makazi ama yenye wakazi wengi, hasa katika nchi ambazo zinaendelea au ambazo si thabiti kiuchumi, kama vile mataifa ya bara la Afrika, Amerika Kusini, ya kusini, Ulaya Mashariki na pia kusini mashariki mwa Asia. Na takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba watoto wengi hawapati haki zao za kibinadamu na kwa kauli hiyo hapo ndo nataka niwakaribishe wale ambao tunaungana nao katika matangazo haya, wageni wetu, na tutapata hata na wengine. Kwanza kabisa tunaye Maria Msaada, yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya watoto wasio na wazazi, watoto yatima nchini Tanzania, na vilevile vile tuko naye Collins. Jina la pili nitakupatia hivi punde. Uh, Collins, uh, Collins, karibu kwa matangazo haya uh, kwanza nipe jina lako kamili, kidogo hapa linanipotea nam. Uh, asante sana. Jina langu ni Collins Orono Etiang. Mimi ni mtetezi wa haki za watoto nchini uh, Kenya, na ninafanya kazi Nairobi na shirika la uh, mtoto, ambayo inahusiana na maswala ya kutetea haki za watoto na kufunza watoto jinsi ya kutumia teknolojia kujizungumzia ama kutetea atia watoto wenzao. Asante asante. Katika pahali nimekuwa nimeorodhesha wageni wetu, kidogo karatasi kapotea eh, lakini ndivyo hivyo, hali ya matangazo ya moja kwa moja. Collins Orono huyo kutoka Kenya vilevile, vile tuna mgeni kutoka kule huyo ako Nairobi, tuna mgeni kutoka Mombasa, Kenya pia, Lubna, Lubna Nasir ambaye pia ana taasisi au tutauita wakfu anaoita Mama Beauty Foundation kule Mombasa, kulizungumzia suala hili. Labda kwa sababu wewe umejitambulisha Collins Orono, tuanze tu na wewe moja kwa moja. Wasikilizaji wanatusikiliza maeneo yote, hasa po Afrika Mashariki na Kati, wanataka kujua hali ikoje kwa watoto wale ambao ni wa mitaani hapo Kenya kwa ujumla wake, kabla uh, tuja waleta wageni wengine. Um, uh, asante sana. Uh, kwanza kabisa niseme kwamba hali ya watoto wa mitaani ama wanaoishi mitaani uh, kwa sasa imeongezeka sana nchini Kenya, na kulingana na takwimu ya idadi nchini Kenya hii majuzi inaonyesha kwamba kuna Uh, takriban zaidi ya watoto um, e, elfu mia tatu ambao wapo mitaani na asilimia kubwa ni wavulana ambao wameathirika sana kutokana na labda kutelekezwa ama uh, kwa njia moja au nyingine kujipata uh, mitaani na unapata kwamba watoto wa vulana uh, kulingana na ta takwimu ya hivi majuzi ya e, mwaka elfu mbili kumi na nane inaonyesha kwamba uh, karibu asilimia sabini na mbili ni watoto wavulana na asilimia ishirini na saba ni watoto wasichana. Lakini hata hivyo, kuna uh, sheria ambayo imeundwa hivi majuzi nchini Kenya na imepitishwa, na inaonyesha kabisa kwa uh, uh, uh, uh, uh, kwa upana na marefu jinsi ambavyo watoto kama hao wanafaa washughulikiwe, haki zao zishughulikiwe na serikali ina jukumu kubwa sana na kwa kuhakikisha kwamba watoto hao wanashughulikiwa, ingawa kidogo serikali haifanyi uh, jukumu lake ama itekelezi jukumu lake uh, kadri inavyofaa kwa kuhakikisha kwamba watoto hao wanalindwa na haki zao pia uh, wanazipata. Asante sana. Asante sana kwa maelezo hayo eh, mgeni wetu wa leo katika eh, matangazo haya ya uh, wa matangazo haya ya Livetalk moja kwa moja sasahivi, tunaungana naye Maria Msaada. Maria uh, karibu sana lakini tukianza kuliangalia swala hili kwa mapana zaidi, ni kwamba uelekeo wa hawa watoto wa mitaani e, uko vipi kwa hivi sasa? Je, jamii zenyewe zinaanza e, kuweka mazingira ya kuona kwamba ama kufanikisha hili tatizo liendelee kupungua? Asante yeah, sana. Kama walivyosema naitwa Mariam Saada, ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi inayojulikana kwa Voice of Orphans Tanzania. Hali ya watoto wa mtaani, hali ya watoto wa mtaani katika nchi ya Tanzania inazidi kuongezeka katika majiji makubwa. Tunavyozidi kutembea barabarani, tunaona watoto ambao wanaishi barabarani, wanafanya vibiashara barabarani, wanalala barabarani. Kwa hiyo tunapoona vitu kama hivi, tunaona hali bado sio nzuri kwa watoto hao. Sisi kama Voice of Orphans Tanzania, baada ya kufanya research ya kutosha, tukaona hakuna njia mbadala, tulianzisha program na jeshi la polisi Tanzania inayosema mikononi mwa polisi watoto wapo salama Tanzania, tukimaanisha kuwa polisi wapo kila eneo Polisi anaweza kumhoji mtoto akaweza kujua, wewe mtoto unakaa wapi? kwa nini uko mtaani? ikiwa ni stage A ya kujua namna gani tunaweza kurescue maisha yule mtoto anaishi mtaani kabla hajajiingiza kwenye maisha mengine hatarishi zaidi. Asante sana uh, Maria, kwa kuanzisha eh, eh, huo utangulizi, lakini umegusia kwamba hawa watoto wanazidi kuongezeka, hasa ukitolea mfano hapo nchini Tanzania kwenye majiji makuu. Tatizo liko wapi zaidi? Tatizo linakuja kwanza kwenye mmomonyoko wa maadili, pia familia kutengana, baba na mama wanatengana na watoto wanabaki na mzazi mmoja. Tatizo lingine ni watoto yatima ambao wako vituoni, na wenyewe wanaona hawawezi kuendelea kuishi vituoni na wanakimbilia mtaani. Kwa hiyo katika malezi ya watoto Tanzania bado kuna kazi ya kuelimisha jamii ili jamii ijione inahusika moja kwa moja na utetezi na malezi ya watoto wa aina yote Tanzania. Naam, asante. Twaomba uh, usiondoke Maria msaada ukiwa hapo uh, Dar es Salaam. Uh, tuvuke mpaka twende mpaka pwani ya Kenya. Lubsa akunradhi Lubna Nasir, uh, wewe uko na uko uh, na taasisi ambayo unaiongoza hapo. Kwanza wape wasikilizaji taswira ikoje kwa watoto hasa eneo hilo la pwani, watoto hawa ambao wamejipata wako mitaani. Kwanza ningependa kuwasalimia nyote, kuwaambia salamu aleikum, na pia saumu makuboli saa hii bado tuko kwenye mfungo wa, wa Ramadhani, na tunawatakia kila la heri na na furaha kubwa pia. Kuweza kupata fursa ama nafasi ya kuweza kuongea na Sauti ya Amerika ni jambo la furaha sana, kuweza kupata fursa kama hii sounds... a, mimi ni kwa majina naitwa Lubna Nair, ni mkaazi wa Mombasa na ni mkurugenzi mkuu kwenye shirika la Mama Beauty Foundation, ambao shirika hili linashughulika sana na mambo ya jamii, yakiwemo hawa vijana ama familia ya kurandaranda. Sisi hapa huwa tunawaita ma-survivor. Na pia tunashughulika na watoto mayatima, tunashughulika na wagonjwa walioko hospitalini ambao hawana familia. Tunashughulika na skuli, madrasa, msikiti mpaka makanisa pia. Ifikapo karibu na mwezi wa Ramadhani, huwa tuko na harusi kubwa ambao huwa tunaita ma hujaribu kutekuta wale watu ambao hawajahalalisha ndoa wa zao wamekaa me na tukaweza kuwapa mawaidha mawili matatu na baadaye tukiwa tume afikiana ama kukubaliana kulingana na yale yani, tuliyoyaongea tukawa ni wenye kupanga siku na kuweza kufungisha ndoa zao. Huu ni mwaka wa nne ambao tumefanya hizi mask wedding. Tulianza 2018 ambayo tulifunga ndoa ishirini na nne wakati wao wakiwa ni street family. 2020 tukafanya ndoa ya watu hamsini. 2022 10, watu na pia umefanywa takriban watu zaidi ya hamsini a hivi una, unapozungumza kuhusu ndoa, kuna watu watauliza sasa, kule mitaani ndoa zitadumu vipi? Hebu uh, fafanua kidogo, wanafanya ndoa alafu maisha wanaishi vipi kama hawana pahali ambapo wanaweza kusema hapa ndipo nyumbani? Naam, kwa hakika wako na changamoto kubwa sana, na maisha yao ni maisha magumu, maisha mazito, lakini wanajikubali wenyewe, ingawaje pia kwao ni ngumu sana vile wanavyoishi. Maanake sasa kama hivi wakifunga ndoa tayari watakuwa ni wenye kuweza pengine kupata mtoto tayari, itakuwa ile familia imeongezeka, kiasi huwa ni ngumu. Lakini tushukuru kati ya wale ambao walikubali kufungishwa ndoa tuliweza kuchukua jukumu la kuwakasilia kazi na wakaweza kujiendeleza maisha yao, na bado tunaenda tunawapitia, tukijua hali yao ya maisha inaenda vipi. Collins Orono hapo Nairobi, eh, najua tulizungumza mapema leo, tulikuwa pia tuwe na Charles Kamande ambaye anaongoza taasisi inaitwa pendekezo letu, na kuna mengi sana wanaeleza wamefanya hapo. Iwapo tutapata nafasi, labda tutamshirikisha katika sehemu ya pili. Lakini eh, kwako wewe, unasikia hali ilivyo kule Mombasa, eh, ningependa kusikia kuhusu jinsi ambavyo labda serikali eh, katika upande wa sera, wakati mambo yanatungwa kwenye bunge na pia sera za serikali kwa ujumla. Je, kuna sheria ambazo tunaweza kusema kwamba zinawalinda watoto hawa kiasi kwamba e, wakifanyiwa mambo ambayo hayafai au mikakati ambayo haitilii maanani haki zao, kwamba watu wanaweza kuchukuliwa hatua za kisheria? Wanalindwa vipi kisheria, kwa kifupi? Samahani Lubna, nilikuwa nazungumza na na Collins Orono ambaye yuko Nairobi. Tutarejea kwako baadaye kidogo. Collins. Naam, uh, asante, asante, asante, asante. Asante sana. Kwanza niseme kwamba serikali um, ya Kenya ime-imejizatiti ime uh, ama imejaribu kutunga sheria ambazo zinahakikisha kwamba Uh, watoto ambao wanaishi mitaani um, wanalindwa, ingawa kuna changamoto kubwa sana ambayo ipo uh, kwa sababu ukiona kwanza, Kenya imekuwa ikipata watoto wengi sana kutoka mataifa jirani. Kwa mfano, tumekuwa na habari uh, fulani ambazo zilifanywa uh, mwaka mmoja, miaka ni miwili zilivyopita, kuhusu watoto ambao wanatolewa kutoka Tanzania, nchi jirani ya Tanzania, kuja Kenya na wanafanyishwa kazi na, na, na biashara kwa hivyo watu ambao walihusika katika kisa hicho walifungwa, sasa hivi wamefungwa, ingawa kuna kwa hivyo ukitembea kwenye mitaa za Nairobi utapata kuna wale watoto ambao wameletwa na watu ambao wanawatumia uh, kama kama kitega uchumi na kuna wale ambao wana, wana, wana, wana, wako tu mitaani ama, ama, ama wale ambao hawana mahali pa kuishi. Hao wengine wa, wanaletwa asubuhi, ukifika jioni wanapelekwa chumbani wale wengine waki- labda wanakuja wana, wana asubuhi, ikifika jioni wanalala kwenye veranda ama wanalala hapo nje hivyo, hapo kuna tofauti. Kwa hivyo serikali imeshindwa kabisa kuhakikisha kwamba wale ambao haswa wana ambao wale ambao wanaletwa na wale wafanyabiashara ama watu ambao wanataka kutega uchumi kwa kutumia watoto wanadhibiwa, wana, wana, hiyo ndio sheria. Hapo ndipo sheria imeshindwa kufanya kazi na unapata tu watoto wanarandaranda na wanafanyishwa biashara. Jioni wanakujiwa na watu ambao wanafanya mambo haya, wanajulikana na serikali, imetishia mara nyingi sana uh, kwamba watachukuliwa hatua wa, ingawa ni vigumu sana uone kwamba wamechukuliwa hatua kuakisha kwamba watu ambao wanafanya zile biashara wameshikwa na wamekiwa mbaroni. Ukiangalia pia uh, katika zile sheria ambazo zinasaidia hawa watoto wanapotoka ama zile organizations ambazo zinasaidia pia. Kuna changamoto pia ambazo tume uh, tumesikia kutoka kwa wale ambao wanaishi nao watoto kujaribu kuwasaidia kutoka pale mitaani. Naam, asante sana bwana uh, Collins si Orono kwa uh, kuweka uh, hilo kulieleza kwa kina kabisa. Kuna msikilizaji kwenye laini ya simu uh, naam A, ni mgeni ni mgeni, mgeni ameungana. Eh, vile naona line vile vile, wasikilizaji, nakwenda mbele kweli kweli. Ah, Francis karibu sana eh, tunajua unatokea kwenye hii taasisi kutoka nchini Tanzania. Labda sasa ungetueleza kwa upande wenu nyinyi, eh, hali ikoje, hali mnaionaje katika swala hili la watoto mitaani? na, uh, kwa upande wangu kama ambavyo nilitambulisha awali naitwa Francis na sisi tuna uh, na taasisi na inaitwa Teorek na sisi tunafanya kazi ya kutoa msaada wa kisheria kwa makundi ambayo yana uwezo ikiwemo wa mama na watoto. Hali e, e, kwa upande wetu sisi kama ambavyo amesema mwenzangu e, ongezeko limekuwa kubwa, hasa mijini. Kwa hiyo kuna takribani kila miji inakadiriwa ina, ina sasa hivi kuwa na watoto wanaoishi kwenye mazingira magumu wapatao laki nane. Kwa hiyo hali hali ni mbaya lakini tukirudi kwenye upande wa jitihada ambazo zinafanyika e, kimsingi jitihada kubwa zimefanyika ili kusaidia ili hii ongezeko lipungue. Kumekuwa hapo e, na sheria e, sheria mtoto ambayo imetungwa mwaka elfu mbili na tisa ambayo kimsingi inatoa mianya ya kutosha ili kusaidia jamii iweze kuwarejesha watoto nyumbani na si wasikae kwenye mitaa. Sheria hii ya mtoto elfu mbili na, na, na tisa imetoa nafasi mbalimbali ikiwemo kuwaasili watoto eh, kwa maana ya kulelewa na wazazi wengine, lakini pia imetoa wajibu kwa serikali za mitaa, ambapo serikali ya mitaa katika kila maeneo yao wanatakiwa kuhakikisha usalama wa watoto, ikiwa pamoja na watoto waishio kwenye mazingira magumu. Inawatatua sisi hatupendi kusema watoto wa mitaani, kwa sababu mitaa izai watoto. Tunasema watoto wanaoishi kwenye mazingira magumu ili eh, kupunguza huo ukali kwa hivyo e, pamoja na hiyo lakini pia kumekuwa na jitihada mbalimbali zikiwemo uwa, e, sera mbalimbali. Kwa mfano kuna mpango mpango kazi wa taifa wa ku e, kukwe, kukomesha huo ukatili dhidi ya watoto na wakina mama, ni moja kati ya mipango ambayo serikali imeifanya ili kusaidia kupunguza hiyo. Kwa hiyo kuna kamati mbalimbali ambazo zinasaidia kulinda e, watoto. Kwa hivyo kwa hatua ya Tanzania kisera na kisheria tumefikia hapo. Lakini tukija kwenye upande wa, wa elimu ni bahati mbaya sana kwamba elimu elimu imekuwa mijini, lakini ndiko mijini, ndiko watoto wanapokimbilia sana. Kwa hiyo jitihada imefanyika sana kutoa elimu ili kusaidia wale watoto ambao wanatoka vijijini kuja mijini ili waweze waweze ku- iweze kuzuiwa, lakini kwa kutokana na hali ngumu ya maisha wanazidi kuhamia mijini, kwa sababu wanahamia huko wana, wanaamini huko matumaini ya kupata chochote ili waweze kuwatunza wazazi wao, kwa hiyo Francis, kuna kazi kubwa inatakiwa kufanyika. Naam, hapa pa elimu Francis, eh, eh, samahani kukukatiza lakini tutaingia katika sehemu ya pili alafu eh, tutazungumza zaidi maanake elimu ni eh, moja ya uh, maeneo muhimu sana ya kuzungumza katika mjadala huu. Naona muda wetu unatupa kisogo katika sehemu ya kwanza. Msikilizaji popote unaposikiliza, ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, ambapo wageni wetu wanazidi kuwa nasi tukiingia katika sehemu ya pili. Lakini iwapo unaondoka, hasa kwa njia ya redio, basi tunakuaga na shukran kwa kutusikiliza. E, katika sehemu ya pili tutaungana kwa njia ya mtandao ili tuendeleze mazungumzo haya. Mimi naitwa BMJ Mridhi, hapa studio nimeshirikiana, unaendelea kushirikiana na Idi Ligongo, upande wa pili tuko naye Aida Isa. Tuonane katika sehemu ya pili ya mazungumzo haya. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya Live Talk, majadiliano ya wiki hii. Leo tukizungumza kuhusu siku ya watoto mitaani, ambapo eh, tumekosolewa hapo kidogo na mmoja wa wageni wetu, anasema watoto walio katika mazingira magumu, lakini kwingine wataitwa mitaani kwa sababu wanaonekana mitaani, kwa hivyo tuta labda tutawaita mitaani kwa minajili ya kipindi hiki ambapo ni siku huadhimishwa duniani kote kila tarehe kumi na mbili mwezi Aprili. Kwa hiyo utaona kwamba e, wiki hii imeadhimishwa siku ya juma, juma, juma nne, ilikuwa na lengo kuu likiwa ni kuwapatia sauti watoto hao, kuwahamasisha kuhusu uwepo wao, hususan kwa sababu mara nyingi huwa hawapewi kipaumbele wakati takwimu zinapotajwa e, ama zinapotolewa au kuorodheshwa. E, wageni tulionao ni Lubna Nasiri wa Mama Beauty Foundation kule Mombasa, Kenya. Tuko pia naye Maria Msaada ambaye ni mkurugenzi wa Voice of Orphans kule Tanzania, na vilevile vile tuko naye Francis Johnson wa Torek Foundation kule Tanzania, pamoja pia na Collins Orono huyu mwanaharakati pia wa kutetea haki za vijana na watoto na pia taito yake nyingine nitakupatia baadaye. Kwanza ni, nirudi kwake kwa sababu tulikuwa tunazungumza na Francis Johnson kule Tanzania. Tutarejea Tanzania hivi punde, lakini Lubna Nasir huko Mombasa, kuna mengi ambayo yamegusiwa hapo, na tulikuwa tunazungumza kuhusu suala la elimu Elimu ikoje? wana, wanawezeka wanaweza vipi, wale watoto ambao hawa ambao umesema wamekuwa wakifunga ndoa? Je, elimu nayo pia wanapata? Eh, kwa hakika wale ambao tuliwafungisha ndoa walikuwa ni katika ile 2018. so baadhi yao ndio wale maybe waliweza kupata watoto katika 2020, 20, 21, hapo. So, watoto wao bado hawajakuwa tayari kuenda shule, lakini kunao baadhi ya hizi familia na wanatamani sana watoto wao waende shule, lakini sasa changamoto ni vipi ama ni namna gani wataweza kuwapeleka watoto wao shule kwa sababu mahitaji yanayohitajisha ni mengi sana, kuanzia uniform zao za ama hizo sare zao za shule Ukiangalia, kuna vitabu vinahitajika, kuna malipo kadhaa ambayo huwa yanahitajika. Na pia ukiangalia sasa, wao bado wako barabarani. Hata yule mtoto akiwa akapelekwa shule, alafu arudi kwenye yale, yani mazingira ya barabarani pale, bado yule mtoto hatakuwa na ile hamu ama ile kuwa na morali ya kutaka kujiendeleza kimasomo, kwa sababu sasa atakuwa bado anajigonganisha ile akili yake, hajui mahali pa kuituliza yani, akiwa anatoka shule anatakiwa arudi mahali pazuri pa, pa utulivu, sio anarudi barabarani analala akiwa na wasiwasi, hajui pengine wakati wowote wa anaweza kuvamiwa na nini, mambo kama hayo ni muhimu ikiwa hawa wanaweza kukasiliwa mahali, sehemu wakawa wanaweza kuhifadhiwa. Mm-hmm. Wako baadhi ambao wako tayari kubadilika. Kama kuna wengine ambao walikuwa wako tayari wao kujiendeleza na masomo yao, na tukajaribu kutafuta wafadhili hapa napale, na pale na tukawarejesha shule, tukaweza kuwafuatilia sehemu wakawa wanaishi vizuri, na mashallah bado wanaendelea na pia wametupa moyo, kwa sababu yale majibu ambayo wanapata kwenye shule mitihani yao ni majibu ambayo ya kutufurahisha na, na watu baadhi ambao pia wana mitaa ambao wametembelea haya maisha kwa sababu tulijaribu pia kuwapata wamama kadhaa kutaka kujaribu kubadilisha maisha yao, tuwape sehemu wa, waishi na tujaribu kuwafungulia biashara. Baadhi walikubali lakini baada ya miezi miwili mitatu tunaona wamerudi pale pale mtaani. Sasa unashindwa kuelewa kuna changamoto gani ambazo ama sijui ni kitu gani ambacho kinawafanya wakawa wao wanapenda ku, kuishi pale barabarani, na ni vitu kubwa sana wanazozipata, kwa sababu ukiangalia upande wa serikali, mapolisi kwanza huwa wanawaharasi sana, wanawasumbua, wanawapeleka mbio, wanawatishia eh? utakuta mara nyingi mara vitu zao walizopewa kama manguo, magodoro, watu wamejaribu kuwasaidia, mm -hmm. kuna siku huja zikawashwa moto wanachukuliwa wanakiwa ndani ya gari ya polisi, wanapelekwa kotini, wakifika huko wanapongwa. Sasa hupati kuelewa sasa hapa hii serikali ama pengine kaunti imeamua nini kutoa, maana kiwa wanaona hawa watu pengine labda si wa Mombasa mm -hmm. na hawastahili kukaa hapa Mombasa wangetafuta zile taratibu za kujaribu kuangalia wanatokea wapi, na ni namna gani za kuwafanya pengine wakarudishwa kule makwao, wakaona vipi tutaweza kuwasaidia, lakini sio kuwaacha wakiwa Nana pale barabarani, nayo kila kukiisha, badala ya kupungua wanazidi kuonge, kuongezeka. Kama sisi tukijaribu kutafuta nguo chakula nini, tunajaribu kuenda kuwasaidia, maana wengi pale wana watoto wadogo, wengine watoto wachanga sasa ukiangalia mtu yuko barabarani, na mara nyingi watu wengi huwa wanadharau watu kama wale, wanaona yeah, hawa watu hawafai, ni watu ambao meli labda ni watu ambao wako katika ulimwengu mwingine. Manake ni wachache sana ambao huwa wanajaribu ku, bila shaka kuwatambua kama hawa pia ni binadamu kama sisi. Lubna, Lubna, shukran sana kwa sababu uh, sasa ni kama tayari umeingia. Nilikuwa najiandaa hapa tukiwa na, na mwenzangu Idi Ligongo kuanza kuangalia sasa mambo haya yanatatuliwa vipi. Tayari umeanza kuyazungumzia, lakini kabla hatujaingia huko kabisa, Maria msaada wewe, e, ukiwa mkurugenzi wa Voice of Orphans, manake sauti ya watoto yatima hapo Tanzania, tulikuwa tunazungumza awali e, e, ukiniambia vile ambavyo umeona hali ni mbaya sana hasa katika mitaa ya dar es Salaam lakini pia kuna swala hili ambalo alilileta Collins Orono kutoka Nairobi akieleza kwamba kuna wale wanaziita kule Nairobi, wanasema familia za mitaani ambazo ni feki ni, nilikuwa nataka kupata taswira ilivyo hapo Tanzania kuhusu familia zipo lakini ukichunguza unakuta kwamba yule kijana kumbe ametokea kwa familia fulani, hata sio kwamba haijiwezi, lakini wanatumika kama kitega uchumi, alisema uh, Collins Orono. hali hiyo inashughuliwa hapo Tanzania pia? Ya, hali hiyo ipo na vitu vingi vinatokea kwa ajili ya hawa watoto wanaokaa mitaani. Kuna wengine wanakuwa na familia lakini familia ambazo hazijiwezi Hakuna familia ambayo inajiweza inaweza kumtuma mtoto wake mtaani akaombe au afanye chochote. Familia ambayo inatafuta riziki, kwa hiyo inaangalia namna gani nitapata riziki, anamtumia mtoto kuingia mtaani akaombe ili apate riziki. Kwa hiyo hii ni familia ambayo haijiwezi. Lakini zaidi ya haya yote tunachoongelea hapa ni kuangalia namna gani hawa watoto wa mtaani wanaweza kupata haki zao. Lakini wanapataje haki zao? Serikali iko wapi? Mpango wa serikali ni nini? Kwa hiyo, vyote tunaweza kuongea, kila kitu tunaweza kufanya, lakini endapo kama serikali haitaacha kazi ikafanya kazi kuhakikisha kuwa watoto wote wanaodhurula mitaani wanapatiwa maisha mazuri, wanathaminiwa, wana wanaendelea na shule, wanakuwa wana na future nzuri. Taasisi zote tutaweza kusimama, tukaongea, tukapiga kelele, lakini kama serikali haitaweka mkakati maalum wa kudhibiti watoto wanaorandaranda mitaani taasisi hazina nguvu kufanya haya yote na yakafanikiwa. Tunajaribu sana. Kwa hiyo, kwa mfano sisi Tanzania, tulivyoona kuwa hili tatizo linazidi kuongezeka, yes, watoto wanaingia kwenye uhalifu. Wakiingia kwenye uhalifu, polisi lazima wawakamate, polisi lazima wawapeleke mahakamani, mahakama itawafunga. Lakini tunajiuliza kuwa hawa watoto watakapofungwa, wanaingia gerezani kule gerezani wanaenda kubadilisha tabia au wanaenda kuwa wabaya zaidi? Kwa hiyo tunajua gerezani wanaenda kuwa wabaya zaidi, kwa hiyo tukaleta hiyo programu, ili kwa kushirikiana na jeshi la polisi kuangalia namna gani tunaweza kudhibiti maisha ya watoto wa mitaani ili wasijiingize kwenye uhalifu. Kwa hiyo tunaamini kuwa tutakapoweza kujiingeji na taasisi za kiserikali kubwa kama jeshi la polisi, kama JKT. Kwa hiyo wao wakiamini na wakielewa, tukifanya hivi tutapunguza hili tatizo, na litapungua kweli, kwa sababu haileti picha. Mtoto anapita labda kituo cha polisi no. anakaa pembeni, anafanya hivi, polisi kwa nini usimuulize? Kwa hiyo ah. tufanye vitu kwa makusudi kwa kuokoa kizazi cha Kiafrika. Ah, asante sana. Naweza kufikiria kuwa katika Afrika tatizo mm, la watoto wa mitaani linafanana, ukimsikia huyu wa Mombasa anapoongea ukiangalia na Tanzania, ukimwangalia huyu wa Nairobi vitu viko sa, viko sawa. Kwa hiyo viongozi wote wa Afrika wafikirie kwa mapana zaidi, kizazi hiki kinaishia wapi? Asante. Asante sana uh, Maria Msaada, kwa maelezo hayo mazuri marefu. Sasa nielekeze hili swali kwake uh, Francis. Francis, tumesikia nyinyi wadau wote mkizungumza hapa, mkiweka bayana mikakati ambayo mnaifanya e, na wapi ambapo mnaona kwamba utatuzi unapa, unatakiwa kufanyika, lakini bado hili tatizo linaonekana linaendelea kukua, na hapa tumemsikia pia Maria Msaada akieleza kwamba wadau wakubwa wa kufanikisha hili wanapaswa kuwa serikali. Sasa nachotaka kujua kutoka kwenu mnaonaje, e, mwanya uko wapi? E, katika namna ambayo nyinyi mngependa kuona kabisa kwamba shughuli ambazo mnazifanya zinaleta matumaini makubwa na kupunguza idadi hii kubwa ya watoto hawa mitaani. Francis, karibu naam. Eh, asante sana eh, niseme tu kwamba jitihada tunazozifanya E, ni kubwa kwa ukubwa wake, lakini tatizo ni kubwa zaidi kuliko jitihada zetu. Unajua, shughuli nyingi tunazifanya kutegemea ufadhili kutoka kwa wahisani wa wa, kwa hivyo unajikuta shughuli zenu zina, zinajikita zaidi kwa kadri vile ambavyo mhisani anahitaji. Kwa hiyo lakini e, tusichoke kwa sababu sio, sio mwisho. Tunaendelea kufanya jitihada mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuhakikisha taasisi ya familia inabaki kwenye muunganiko, sababu kubwa ambayo pia inachangia ni familia kutengana. Kama mmemsikia eh, mtu wa Dar es Salaam naye anasema. Kwa hiyo tuna sisi katika jitihada zetu tunajitahidi kadri tuwezavyo kuhakikisha kwamba tunazileta familia pamoja, kwa sababu tunafanya ms--masuala ya sheria, tuna swala la usuluhishi pia lakini, pia tunafikiri eh, lisiwe jukumu pekee la serikali, iwe ni jukumu la mtu mmoja mmoja na familia. Kwa hivyo tukiweka kila mmoja wetu akawa na ni jukumu lake hii tatizo litakuwa ni dogo. Tukiachia tu eh, mashirika yasiyo ya kiserikali labda na serikali peke yake, bado tutashindwa. Tatizo ni kubwa sana kuliko wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, ambao wameweka nguvu kuzuia hilo jambo. Lakini so, pia tukisema tukisema kwa habari ya ya ya ya, eh, eh, serikali ifanye nini zaidi, labda mi niseme, kwa sababu kumekuwa na jitihada kama nilivyosema hapo mwanzo, serikali kuhakikisha wanatoa ulinzi kwa watoto lakini naona bajeti ni ndogo zaidi, kwa sababu kumekuwa na utaratibu wa serikali kutengeneza hizi nyumba salama pamoja na nyumba za pamoja, one stop center zimekuwa zikisaidia watoto. Wakiwa pale, wanaweza kupatiwa elimu na wanaweza kuratibiwa vizuri kuliko wakiwa wakiwa mtaani. Kwa hiyo, ni rai yangu kwamba serikali iendelee kuongeza bajeti na iendelee kuchochea mashirika yasiyo ya serikali iendelee kutengeneza hizo nyumba salama za kutosha ili waweze kuwa wanapata huduma zile za msingi kupitia hapo, vinginevyo hawatokupata huduma za kutosha. Collins Orono, swali hilo hilo alilouliza mwenzangu hapo, Kenya vipi mambo? Kabla hatujaingia kuona watu wanasema nini, wasikilizaji wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii, hebu tupe taswira ya uh, hayo ambayo umesikia akijibu mwenz mwenzako huko Tanzania. Naam na, asante sana. Uh, niseme kwamba kitu cha kwanza ni kwamba serikali ina jukumu kubwa na kuhakikisha kwamba hao watoto wanapata pia haki zao zinatekelezwa kama watoto wengine wote wale, ingawa unapata kwamba serikali ndiyo, uh, lina jukumu lakini lina niseme kwamba linatoroka jukumu lake, kiasi kwamba uh, bajeti haiwekwi hai wakati ambao bajeti inapangwa watoto, watoto kama hawa hawakengeipesa kwa kuhakisha kwamba pia nao wana waw, mba, hali yao inaboreshwa, ili kwamba waweze pia kuenda shuleni ama pia waweze pia wakapata waka, wakaishi kama watoto wengine. Kwa hivyo kuna ndiyo kuna sheria ambazo zinaikisha zina, zina, zina kwamba watoto hawa wanapata haki zao, lakini utekelezwaji wa sheria hizi na pia bajeti ambayo inaikisha kwamba watoto hawa wanashughulikiwa haipo kwa hivyo serikali uh, imewacha jukumu la ku, kuwalinda watoto hawa uh, kwa zile ma, organizations ambazo zina, zinafanya kazi na, na watoto uh, utapata kwamba uh, asilimia serikali inashughulikia asilimia kidogo sana ikilinganishwa na labda, uh, makanisa na pia zile organizations ambazo zinafanya uh, pale mashinani na pia mashirika mengine. Kwa hivyo ni changamoto, changamoto kubwa ambayo tunapitia ni serikali ambazo hazijikumiki kwa kuhakikisha kwamba watoto hao wanashughulikiwa, kiasi kwamba um, labda wale pia ambao wanajaribu kuwa, ku, kuwasaidia, unapata kuna vigezo vingi sana ambavyo serikali imeweka kiasi kwamba inakuwa vigumu kwao kuwasaidia hawa watoto ambao wapo mitaani ama ambao wanaishi mitaani kutokana na hali ngumu ambayo wanapitia. Na, na niseme kwamba pia endelea endelea shida mm, kubwa mbalo iwapo serikali haita changamoto kubwa ambayo tulikuwa nalo sasa hivi, seme kama jamii za Kiafrika ni kwamba watu hatuna ule ujamii ambao tulikuwa nao miaka za awali kiasi yes, kwamba mtoto wangu ni mtoto wako, mtoto wako ni mtoto wa jirani yako. Sasa hivi ni mtu na mtoto wake mtoto uh, labda mzazi wa mtoto uh, wa jirani akifariki, unapata mtoto huyo, mtoto anabaki hana mahali pa kwenda. Kwa hivyo kila mtu amekuwa na ule ubinafsi, ndio maana idadi hizi zinaongezeka zaidi. Na pia kuna pia hali ya gharama ya maisha ambayo inapanda, kwa hivyo pale nyumbani maisha inakuwa ngumu. Uh, labda serikali badala ya kushughulikia gharama uh, ya maisha inakuwa vigumu kwa watoto hao, na wanaona kwamba badala ya kuishi pale nyumbani na hamna vyakula sasa waende basi mtaani, waende waketi pale nje ya hoteli, uh, wa, waombeombe vyakula wakila. Kwa hivyo hizo ni changamoto ambazo serikali inafaa ishughulikie, na, na tukishughulikia mambo muhimu haya, mengine ya kurihabilitate na vitu vingine itakuwa rahisi. Safi kabisa, shukran sana. Uh, shukran sana kwa maoni yako hayo, Collins Orono. Kama nilivyokuahidi, msikilizaji kumbuka kwamba Live Talk huwa hatupo tu kwenye redio lakini pia tunakuwa kwingineko, ikiwa ni pamoja na mitandao ya kijamii. Na tunaona mmechangia kwa wingi kuhusu maada ya leo, na wengine walisema wangependa kushiriki kwa njia ya simu. Bado tunajaribu kuwapata, lakini kabla ya hapo, mwenzangu Hili Ligongo tayari kabisa kutusomea baadhi ya mambo ambayo mnayasema kwenye Facebook kwa sasa. David Sechenga anasema anatokea kule wagumu Tunduma, Muheza, Tanzania. E, anasema kwamba kilichochangia ongezeko la watoto mitaani ni ukatili wanaofanyiwa huko katika familia zao na kwenye jamii kwa jumla, hali inayowasababishia kuona kuwa hakuna maana ya wao kuendelea kubaki katika familia zao au katika jamii kwa kile wanachofanyiwa na kuona ni bora kuwepo mitaani. Jonas Saidi Mwaya yeye anaeleza kwamba cha kufanya ni wazazi kujua wajibu wao kwa watoto, kwa sababu hakuna mtoto aliyekuja duniani bila ya mzazi. Pia serikali na viongozi wetu waweke utaratibu mzuri wa kulinda haki za watoto. Mabula Jisena Manhiabili anasema kwamba hapo watoto wa mitaani inatakiwa e, serikali iwe na msimamo e, mzuri wa kushughulikia hili maana wengine watoto wanakwenda uh, wadogo. Uh, pia wazazi wengine hawajali kabisa watoto wao. Safi kabisa, msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo katika livetok hapa. Tukipata nafasi, tutasoma mengine, kwa sababu mumeji kwa wingi kwa wingi kweli eh, lakini turejee kwa wageni wetu. Naona tumesalia na takriban dakika saba hivi, tumalize, tufunge, tufunganye virago hapa studio eh. Wageni wetu ni rudi kwako Lubna Nasir hapo Mombasa. Eh, tuna maswala mengi tunaona, na wengine wanazungumza na wengine wakiandika, wanaweka kwamba hawa watoto ambao wako nje huko E, mambo yao yote hawatendewi mazuri, lakini kuna wengine wanalalamika kwamba baadhi ya watoto hawa ndio wanakuwa wakiwa wakubwa kidogo na pia wana, wengine wanashiriki katika vitendo vya uhalifu na unapata kwamba wamekamatwa, e, kwa kihalali kwamba wametenda uhalifu e, sijui nikuwataka nipate taswira hiyo. Je, e ni kwamba kule mitaani E, kuna wafanya wawe sugu kiasi kwamba hawajali wakati wanatenda uhalifu e, na ndio inaelezwa kwamba katika baadhi ya miji wako wengi ambao ni wahalifu na wanatokea e, mitaani. E, hayo si, si urongo, ni ukweli kabisa. Na mara nyingi utapata sasa zata... kitu ambacho kinachangia wao ku fanya ule uhalifu na nini, ni kuwa tayari wao wako mitaani na hawana kazi. Pengine mtu anajaribu kutafuta kibarua, lakini kamafane, mtu akifika mahali kama pale, mtu ajaribu kumfukuza ama pengine ampatie kile kibarua, lakini akifika wakati wa malipo awe atakuwa anamlipa vile anavyotaka yeye, sivyo walivyokuwa wameagana. Sasa tayari huwa anajenga chuki baina yake yule sasa, na kila mmoja ana zile fikira zake na vile kuelewa kwake sasa. Ndio utapata mara nyingi, vijana wengi wale ambao ni wakurandaranda, wanapokuwa wakubwa, tayari wako na fikira tofauti tofauti, wakikutana na wenzi wao ambao wengine tayari wameingia kwenye hayo magenge ya uhalifu na nini, sasa wa katika kule kupeana zile taarifa na nini, wengi wao huona hii ni ndio njia rahisi ya sisi kuweza kupata ile daily bread yetu. Pengine labda tukimwona mama anapita pale, tukambakura simu ama tukampokonya, pengine labda kipochi chake, pengine amebeba kikapu chake, anatoka sokoni, akawa ni mwenye kumpokonya. Sasa hupata bahati, saa ingine atakimbia, lakini pengine akashikwa, akapigwa na wengine ama pengine kukatokea polisi akamchukua, na akawa ameshikwa kihalali lakini e, saa ingine unapokwenda kuwajadili na kuwauliza ni kwa nini mumeingilia mambo kama haya, mm -hmm. ni watu wanajaribu pengine kutaka kuwasaidia lakini nyinyi mkawa mnaingia kwenye menendo kama haya, wanakwambia sasa, hatuna namna. Ukiangalia mtu umekaa siku mbili tatu hujatia riski kwenye mdomo, ukienda mahali kuomba mtu hataki kukupa, ukijaribu kufanya kibarua mtu hataki kukulipa, sasa inabakia sisi tuingilie kwenye haya masala. Sasa hapa ukiangalia, saingine kwa upande mwingine, hatuwezi tu kusema tutawalaumu wao moja kwa moja. Saingine pia kwa upande wetu lazima tujikilia ile lawama, kwa sababu tumekataa kuwapa ile fursa ama nafasi ya wao pia kujihisi kama binadamu wenzao. Mimi mwenyewe nilipokuwa naanza kuwafata ama kuwatafuta, kujaribu kutaka kuwasaidia, wamenitenda mara kadhaa, mpaka walipokuwa wameona sasa mimi najaribu kuwasaidia, wengi wao wakawa sasa wako upande wangu na wakaona kweli huyu mama iwataka kutusaidia. Na watu wengi wakawa wanaona maajabu, huyu mama vipi anaelewana na hawa watu? Maana watu wengi ni watu ambao huwa wanawaogopa, hawa ma street families huwa wanawa- wanawaogopa sana lakini wanashangaa mimi yeah. Nikikutana nao wanakuja wananizunguka na kuni, saa ingine wanataka kunihadi, saa ingine tunaongea vizuri, wanaanza kuona kama... huwa na wakamini ama nawaambia na, na jambo gani mpaka wakao watakuwa wenye kunisikiza yani. Wanaanza kuwa so, wana, wana yeah. Na imani nao na kuona kama mzazi. Kitu nachoona mimi katika fikira yangu hawa zaidi wanataka attention Ndiyo. Na pia wanataka usaidizi, so ni vizuri pia ikiwa E, viongozi walioko serikalini wakiwa wataweza kuungana no. Wafikirie ama wapange ni njia gani ambao wataweza kuwasaidia. Mimi nina imani kubwa kwa kuwa hawa watapungua na watabadilika wengi. Sawa sawa, sawa, sawa, kabisa. Asante sana. E, naona muda unatupa kisogo na kuna swala nilitaka tulizungumze E, kwa pamoja hapa kwa sababu hatukupata, e, mgeni kutoka upande wa DRC kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kama tunavyojua, e, ni moja ya mfano wa nchi ambazo watoto kwa kweli wamekuwa wanapata changamoto nyingi kutokana na vita vinavyoendelea hasa mashariki mwa nchi hiyo. Lakini Collins Orono, labda kwa kwa dakika moja tu, ulikuwa umeniarifu mapema leo kwamba kumekuwa, ulikuwa unatoka kwa kongamano ambalo ni la Afrika, watoto wa Afrika hapo Nairobi. Eh, labda tuzungumze eh, kwa ujumla wake, sio tu hapo Kenya. Unaona nini kinaweza kufanyika eh, kuangalia hali ya watoto kama hao katika nchi kama DRC, ambako wale sio kwa sababu zile ambazo tumezitaja, ambapo wako mitaani, lakini ni kutokana na vita, Collins. nam uh, asante sana kwanza um, kabisa niseme kwamba ni vizuri nizungumzie kidogo kuhusiana na kongamano ambalo tulikuwa nalo. Tulikuwa na kongamano la watoto ambayo ilikuwa inaleta watoto pamoja kuzungumza masuala ambayo yanawahusu, na ilikuwa mara ya kwanza kabisa ilifanyika hapa Nairobi, na mojawapo ya vitu ambavyo uh, watoto walizungumza ni kwamba watoto ambao wa, wa mitaani ama ambao wanaishi mitaani uh, pia wahusishwe katika maamuzi ambayo yanafanywa ya wasikizwe pia, kwa sababu pia wana mambo ambayo wangependa kuzungumza, ingawa unapata kwamba serikali zetu haziwapi uh, masikio wakati ambapo labda wa, wa, wa, wa, wanahusisha watoto hawasikizwi pia. Kwa hivyo wanafaa wasikizwe. Wakisikizwa, serikali labda itapata ita, labda kujua ni nini haswa Uh, tunaweza tukafanyia hawa watoto ama ni kivipi ambavyo tunaweza tukawasaidia hawa watoto? Kwa hivyo kuna umuhimu sana wa kuwahusisha watoto uh, katika mambo ambayo yanawahusu yana, ama vitu ambavyo vinawahusu katika jamii. Tunapowahusisha pia, wanahisi pia kwamba wao ni miongoni mwa jamii, wanahisi kwamba wana, tunawahusisha ama we appreciate them katika jamii ambayo tunaishi tukifanya hivyo basi tunaishi tutaishi katika jamii ambayo watoto wanakuwa wakijua kwamba wao pia ni watu muhimu na tunawasikiza na tunawahusisha katika mambo ambayo yanawahusu sawa sawa kabisa shukran sana Collins nitachukua hiyo kama labda kauli yako ya mwisho kwa sababu wakati nikiwauliza wengine watupe kauli zao za mwisho E, ningependa ni labda nirejee kwake mama, uh, samahani Maria Msaada, Voice of Orphans hapo Tanzania, pia tuliangalie suala lingine wakati, e, tunazungumza kuhusu watoto wa mitaani. E, mara nyingi huwa tunasahau kwamba kuna watoto ambao wako e, kule katika maeneo ya mashambani, maeneo ambayo kwa mfano sasa yameathiriwa sana na kiangazi, eneo hilo la Afrika Mashariki, na kama kule Kenya upande wa ma, magharibi e, kaskazini magharibi kuna hali ambapo kuna watu wanaofukuzana na wale ambao ni wezi wa mifugo. Katika harakati hizo, unakuta watoto wengi hawako shule, wengine wanatoroka nyumbani. Wale nao huenda tusiwaite wa mitaani, lakini bado ni watoto wanaokumbwa na changamoto zinazofanana. E, nini ambacho tunaweza kukifanya? Wakati ukieleza kauli zako za mwisho, tumesalia dakika mbili tu, yeah, kitu ambacho unachoweza kusema kwa serikali bado ina kazi kubwa, kwa sababu wao kama serikali, kuna maafisa ya ustawi wa jamii kuanzia ngazi ya kata. Kila kata ina watu wa ustawi wa jamii kuratibu familia ambazo ziko vijijini, kujua watoto waliokuwepo vijijini, wa ambao hawasomi wanafanya kazi au wanakaa mashambani wanajitafutia riziki, waweze kutambulika na kuweza kusaidiwa kwa sababu hakuna taasisi ambayo imeweza kufanya haya yote. Mkono wa serikali ni mkubwa, wapo kila sehemu. Serikali na watendakazi wao waweze kujipanga vizuri na kuwa na uchungu na watoto ambao hawana mwelekeo katika maisha yao. Mkono wa serikali unaweza. Taasisi tunagusa na tunagusa kwa sababu tunategemea misaada Yes, tunaweza kuwa na mambo mengi sana na tuna moyo mkubwa sana, lakini hatuna uwezo wa kuwa na fans ambazo zitaweza kutufanya tuingie kila sehemu. Lakini serikali ipo, na serikali ipo kila sehemu. Watumie wale watendakazi, wahakikishe kweli wanawagusa watoto popote pale walipo, ili wale watoto wasijione kuwa wamekuja duniani kwa bahati mbaya wamekuja duniani na watu tuliokuwepo duniani, tuwapokee na tuwasaidie kwa upendo na. Uh, shukran sana msikilizaji. Naona ndio muda tuliokuwa nao hapa studio, naona mwelekezi wetu ananiambia hakuna time kabisa. Tungezungumza mengi tu, nilikuwa na maswali mengine kama manne hapa, lakini tu Mungu akijalia, tutapata wakati mwingine kuyazungumza haya. Uh, shukran za dhati kwa wasikilizaji wote waliokuwa nasi kwa takriban saa nzima hapa studio za VOA Swahili jijini Washington DC. Wageni wetu walikuwa ni Lubna Nasir, huyu ni uh, anajulikana kama Mama Beauty kwa sababu eh, ana taasisi itwayo Mama Beauty Foundation kule Mombasa. Maria Msaada ni eh, director eh, mkurugenzi wa Voice of Orphans nchini Tanzania, na vile vile tukuwa naye Francis Johnson wa Torek Foundation, bila kusahau Huyu eh, Collins Orono ambaye eh, pia ni mwanaharakati wa kutetea haki za watoto na vilevile vile, eh, ni wakili kutoka huko nchini Kenya. Shukrani za dhati kwa mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Hadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na Idi Ligongo. Mimi naitwa BMJ Muridhi, nawatakieni weekend njema tukutane wakati mwingine panapo majaliwa. Asante.