Imetimia saa so tatu kamili, saa za Afrika Mashariki. Hujambo na karibu. Hizi ni habari za kwa undani kutoka Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kennes Bwire. Mabadiliko ya wafungwa yameanza ambayo yanahusiana na mzozo wa Yemen. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasimamia mabadilishano hayo kati ya waasi wa kihuthi na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia unayoiunga serikali mkono, ambayo yalianza Ijumaa kwa ndege ya kwanza kuondoka Sanaa, mji unaoshikiliwa na waasi, kuelekea Eden unaodhibitiwa na serikali. Takriban wafungwa mia tisa wataachiliwa na pande hizo mbili katika siku zijazo. Kubadilishana huko kunafuatia mazungumzo ya mwezi uliopita nchini Uswizi. Pande zinazozana zinatazamiwa kukutana tena mwezi Mei kujadili kuachiliwa kwa wafungwa zaidi. Maelfu ya watu wameuawa na mamilioni wengine kuachwa na njaa kutokana na mzozo wa Yemen ambao unatazamwa na wengi kama vita vya wakala kati ya Saudi Arabia na Iran. Muungano unaoongozwa na Saudi Arabia uliingilia kati Yemen mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya waasi wa Kihuthi wanaoungwa mkono na Iran kuiondoa serikali ya Yemen kutoka Sanaa mwaka elfu mbili kumi na nne. Polisi katika jimbo la kaskazini mwa India la Uttar Pradesh wamewakamata wanachama wanne wa kundi la Wahindu wa mrengo wa kulia Jumatano baada ya kuwashitaki kwamba waliwachinja ng'ombe karibu na mji wa Agra na kujaribu kuwashutumu Waislamu katika kesi hiyo inayoonekana ni ya kuchochea uhasama wa Waislamu. Uchinjaji wa ng'ombe, ambaye anachukuliwa kuwa mtakatifu na Wahindu, umepingwa ama kupigwa marufuku katika majimbo mengi ya India pamoja na Uttar Pradesh, ambapo hukumu yake inaweza kufikia mpaka kifungo cha miaka kumi gerezani na faini ya hadi e dola elfu sita Rakesh Kumar Sin, mmoja wa makamishina wasaidizi wa polisi katika eneo la Agra, aliwaambia waandishi wa habari Aprili 8 kwamba Jitendra Kushawala, kiongozi mkuu wa kikundi cha mrengo wa kulia cha Hindu Al India Hindu Mahasabha au AIHM, aliwasilisha malalamiko katika idara ya polisi kwa madai kwamba nyakati za mapema Machi 30 alishuhudia ng'ombe akichinjwa na wanaume wanne wa Kiislamu. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. China haitauza silaha kwa upande wowote katika vita vya Ukraine, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo amesema Ijumaa akijibu wasiwasi wa magharibi kwamba Beijing inaweza kutoa msaada wa kijeshi kwa Russia. China imeshikilia kuwa haiegemei upande wowote katika mzozo huo huku ikiunga mkono Russia kisiasa, kimazungumzo na kiuchumi, wakati ambapo mataifa magharibi yameweka vikwazo vya kuiadhibu na kuitenga Moscow kwa uvamizi wake kwa jirani yake. Qin Gang ndiye afisa wa ngazi ya juu zaidi wa China aliyetoa taarifa hiyo ya wazi kuhusu uuzaji wa silaha kwa Russia. Ameongeza kusema kuwa China pia itadhibiti usafirishaji wa bidhaa zenye matumizi ya kiraia na kijeshi. Waziri huyo pia alisisitiza utayari wa China kusaidia kupatikana kwa suluhisho kwa njia ya amani katika mgogoro huo. Na rais wa marekani Joe Biden Ijumaa anaendelea na ziara yake katika jamhuri ya Ireland ambapo atahitimisha safari yake kwa hotuba katika mji wa Balina, nyumbani kwa mababu zake kwenye pwani ya magharibi ya Ireland. Lakini kwanza ataondoka Dublin mapema Ijumaa akiwasili Nok Ireland katika kaunti ya Mayo ambapo atazuru maeneo ya kiimani kihistoria kutunga sheria baadaye. Katika mji wa Mayo kaskazini, Biden atatembelea kitengo cha utafiti wa historia ya familia ya North Mayo Heritage na Geological Cancer, na kisha atazungumza katika kanisa kuu la Mtakatifu Maradaj katika eneo la Ballina. Rais Biden ataondoka kurejea Marekani Jumamosi. Siku ya Alhamisi, Rais Biden alizungumza na bunge katika mji wa Dublin. Nakamilisha habari kuu za kwa undani na, na mkaribisha kunradi Sande Shomari kukueletea kipindi cha kwa undani. Naitwa Kenneth Bwire. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa kwenye meza yetu ya waandishi wa habari, ambapo tunazungumza na waandishi wenzetu Afrika mashariki na kati juu ya yale makuu yaliyojiri katika vyombo vya habari wiki hii. Karibisha basi, naomba ufata nami. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam msikilizaji, karibu kwenye hii sehemu ya meza ya waandishi wa habari ambayo tutanyambua na kuchambua yale yaliyojiri eh, na kugonga vichwa vya habari eh, katika maeneo yote ya Afrika mashariki na ya kati. Na kuweza kuzungumza nami, basi ntaungana na waandishi wetu kutoka kule nchini Kenya, Shisia Wasila kutoka Radio Citizen. Hali kadhalika kutoka nchini Tanzania tutaungana naye Absalom Kibanda, mhariri wa Tanzania Lipa media Management. Hali kadhalika tuelekea hadi kule Uganda na huko utaungana naye mwandishi wa kujitegemea John Kibego. Basi moja kwa moja niwakaribishe kwenye meza yetu ya waandishi wa habari. Natumaini wote mnanipata vizuri. Na moja basi, kwa moja basi nikigeukia kwako wewe eh, Absalom Kibanda, ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania kuna mengi ambayo yamejiri wiki hii e, tukiangalia kuhusiana na taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Tanzania ikitaka kufanya mawasiliano na taasisi nyingine za vitambulisho kuona uwezekano wa kuainisha taarifa e, zilizomo kwenye vitambulisho tofauti ili kuwa na kitambulisho kimoja, lakini pia kuna mengine ambayo yameendelea. Kuna kitabu ambacho kimezinduliwa, halikadhalika kuna maswala ya kikokotoo kwa ajili ya mafao ya wazee. Lakini karibishe uh, Absalom umekuwa kufuatilia habari hapo Tanzania, hebu tueleze yale ambayo unaona, e, kuanzia na taarifa Absalom Kibanda, utueleze wewe unavyoona taarifa ambazo e, unazipa muhimu mkubwa kwa wiki hii na, kwanza nashukuru sana Sande Shomari, asanteni sana VOA Asante. Na ni kweli hii nimekuwa ni wiki ya habari, ni wiki ya pili au ya tatu ya habari zenye ambazo zina gusa sana hisia za Watanzania na mijadala katika maeneo mbalimbali. Lakini habari kweli bungeni kumekuwa na hiyo hoja ya vitambulisho, lakini habari kubwa, habari kubwa sana ni eh, hoja inayotokana na ripoti ya mka-ya eh, CAG mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, na hasa kumekuwa na hoja nzito bungeni kutoka kwa wabunge wa Chama cha Mapinduzi na zaidi na wale wabunge ambao uh, e, wanajitambulisha kama wabunge wa upinzani, wale wa chama cha Chadema ambao chama chao iwafukuza, ambao wote wanaokuwa wameungana na kuibana kweli kweli serikali kuchukua hatua kutokana na watu ambao wametajwa katika ripoti ya CAG ya mwaka elfu mbili na ishirini na na ishirini na moja na ubadhilifu katika wizara na taasisi za umma na japo rais Samia Suluhu Hasan wiki iliyopita alianza kuonyesha dalili ya kuchukua hatua baada ya yeye mwenyewe kuonekana kukerwa sana na taarifa ya ubadhirifu katika maeneo mbalimbali, lakini kiongozi wa chama cha ACT Zitto Kabwe alifanya mkutano wake na waandishi wa habari akachambua maeneo mbalimbali yenye ambayo yanaonlewa mapengo na na, na, na matatizo katika ripoti ya CIG na tunajua kwa miaka mingi toka akiwa mbunge mwaka elfu mbili na tano mpaka mwaka elfu mbili na ishirini hiyo ndo kuwa eneo moja ambalo Zito wamelifanya kwa ukamilifu sana na kwa umakini sana, na amekuwa akikomaa sana, kwa sababu ya uzoefu akiwa mwenyekiti wa PAC wakati ule na baadaye akiwa mbunge wa kawaida na baadae akapoteza ubunge. Kwa hiyo alichambua, na ikazusha mambo mengi, na miongoni mwa mambo alitaka, alimtaka, alitaka, alitaka waziri wa, wa ujenzi na uchukuzi Eh, Profesa Mbarawa kujiuzuru kwa sababu ya kuonekana kama kuna kuna matatizo ya ya kupanda kwa bei ya, ya kununua ndege ambazo serikali ilikuwa ime-, ime imenunua hiyo ndio i, jambo moja kubwa. Na jambo jingine ambalo limetokea leo ni uzinduzi wa kitabu cha I am the State, ambacho kimeandikwa na wanahabari na wahariri wanne mimi mwenyewe nikiwepo, Absalom Kibanda, lakini pia Ngurumu, ambaye sasa hivi ko nje ya nchi nchini Sweden, eh, Jesse Kwayu na, na, na nitakupa eh, na, na, na, na, nafasi ya kuendelea yakuendelea eh, najua bado kuna mengi ya kutaja hapo Tanzania, lakini basi hebu niwape nafasi na wengine halafu tarudi kwako eh, tuelekee hadi huko nchini Kenya ambako tunaungana na Ishisia Wasilwa. Eh, mwandishi wa Radio Citizen, hebu tueleze kwa upande wako nchini Kenya. Tumekuwa tukisikia eh, haya ya maandamano ambayo yalijiri hatimaye mazungumzo, lakini Rais William Ruto akisema ah, kwamba yaende bungeni, lakini vilevile tukisikia kwamba kiongozi wa upinzani akizungumza ah, kwamba atazungumza, lakini maendele, maandamano hayata koma, lakini vilevile tunakumbuka kuzungumzwa kwa bei ya mahindi ambako hivi sasa Rais Ruto ameahidi kwamba bei zitapungua kuanzia wiki ijayo. Sasa pengine utusaidie zaidi kutugusia yale ambayo unaona yanajiri na kuendelea hapo nchini Kenya. Asante sana ndugu Shomari. Kama vile ulivyotanguliza kusema Uh, suala la uchumi limechukua nafasi kubwa katika vyombo vya habari, na ikumbukwe kwamba akihojiwa hivi maajizi na shirika moja la habari humu nchini, mshauri mkuu wa serikali David Ndii amefichua kwamba ameudhika, amechoshwa na kuchushwa na, na jinsi uh, ubadhirifu uh, unavyoendelea kwenye serikali ya Rais William Ruto. Uh, lakini pia mbali na hayo uh, sarafu ya shilingi ya Kenya imezidi kusambaratika sana katika kipindi ambacho kipindi cha miezi sita ambacho rais William Ruto amekuwa akitawala. Tunavyozungumza kwa wakati huu sarafu hiyo inabadilishwa dhidi ya dola kwa shilingi mia moja na arobaini kutoka shilingi mia moja kumi na tano. Lakini amejitokeza wazi rais William Ruto na kusema kwamba serikali yake inadhibiti hali, serikali yake inafanya kile wezalo kuona kwamba sarafu uh, ya shilingi imeimarika ina, ina uh, na pia kama vile ulivyosema, amesema kwamba uh, bei ya unga na bidhaa za msingi zitaanza kupungua juma lijalo, lakini jana uh, katika kongamano la viongozi uh, wa upinzani uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema uh, kwamba uh, maandamano yataendelea kwa sababu upande wa kiserikali ya Kenya Kwanza wanaonekana kukosa umakini na wanaonekana kuwa na mzaha kwa sababu katika Uh, walipoteua kamati ya watu saba wameteua mmoja wa bunge wa, wa wa upinzani Adan Kenan, na wanasema kwamba hiyo ni ishara ya kuonyesha kwamba uh, Kenya Kwanza hawako hawajatilia uh, uzito mazungumzo haya. Lakini pia uh, mbali na hayo kuna kitabu ambacho kimezinduliwa na na mmoja wa mwakala wakuu, wa wakuu wa upinzani alikuwa mbunge wa Kajiado e, kaskazini e, Kanchori Ole Saibato anaelezea sababu ambazo uh, kiongozi uh, wa upinzani Raila Odinga hakupata nafasi ya kuwa rais wa taifa la Kenya, na moja ya sababu ambayo anasema ni kwamba um, alipo ungwa mkono na rais mstaafu Uhuru Kenyatta, aliona kwamba atakuwa kiongozi, kwa hivyo hakutilia maanani haku na hakufanya kampeni jinsi alivyostahili, na akadhani kwamba atapatia uongozi na hivyo akashindwa. Lakini hii leo uh, chama hicho cha upinzani kimeandika barua kwa Uh, mahakama ya ICC ikisema kwamba uh, mahakama hiyo inastahili kutuma wachunguzi humu nchini Kenya kuchunguza uh, vita vya ukiukaji wa haki za binadam, haswa walipokuwa wanaandaa maandamano, watu karibu watano wameuawa, na pia polisi walitumia nguvu kupita kiasi uh, uh, uh, ni kurejesha bila shaka, asante sana, asante sana. Afisa wasilwa kutoka hapo nchini Kenya na basi kutoka Kenya tuelekee hadi huko Uganda. Ee, Uganda tunakutana naye mwenzetu John Kabego, hali ilivyo huko Uganda. Kumekuwa na sakata wiki e, hii nzima, likitajwa la mabati. Mabati haya e, ambayo yalikuwa yametakiwa kwenda kwa watu wa kara moja ya kuwasaidia, imetokea kashfa kubwa kati ya mawaziri, ikionekana kana kwamba hayakufika kwa walengwa, na waliotajwa ni zaidi ya mawaziri ishirini akiwemo waziri mkuu akiwemo spika wa bunge na wakiwemo wengi tu, ikiwa ni pamoja na kwamba mmoja wa mawaziri wa zamani alikamatwa na kufikishwa mahakamani, e, ambaye sasa ametoka kwa dhamana. Lakini yote hayo huyu ni waziri Kitutu, labda utatueleza zaidi kuhusiana na hali hiyo. Baada ya kupata dhamana, tena tunapata taarifa leo hii ikiwa waziri mwingine amekamatwa. Sakata hili linaonekana limekuwa ni kubwa sana nchini Uganda na John Kabego, hebu naohnkabege uh, tueleze zaidi. Um, uh, bila shaka kama ulivyosema, sakata la mabati katika ofisi ya waziri mkuu ndilo inazidi kugonga vichwa vya habari huku uh, Uganda. Yani, habari zote muhimu habari zote kuu wiki hii zimetoka katika ofisi ya waziri mkuu zikiwemo zile za masikitiko ya kifo cha katibu mkuu wa kudumu wa, wa ofisio ya waziri mkuu. Lakini kila ambacho amekuzungumzia zaidi kwa sasa ni kukamatwa kwa Amos, bwana Amos Lugolovi ambaye ni waziri, ni naibu waziri ambaye anahusika na masuala ya mipangilio katika uh, katika wizara uh, hiyo ya fedha. Amekamatwa jioni ya leo na polisi, na habari zinasema kwamba anazuiliwa kwenye kituo cha polisi cha Kira. Kukamatwa kwake pia kuna husu sakata hiyo ya, ya, ya mabati yaliyowalenga wale watu waliokuwa wapiganaji katika eneo la Karamoja ambao walipokonywa silaha na vile vile watu wale maskini zaidi katika eneo hilo la Karamoja. Na pia habari zilizotokea zilizogusia uh, ni zile za kuachiliwa kwa dhamana kwa waziri wa masuala ya Karamoja Mary Goret Kitutu ambaye amemaliza wiki amemaliza am, siku nane gerezani na mahakama hiyo imemwachia uhuru kwa dhamana lakini amelipa um, shilingi milioni kumi za taslimu ili aachiwe uhuru pamoja na kakake Michael uh, Anaboya, yeye ameachiwa uhuru kwa dhamana baada ya kulipa shilingi milioni tatu. Kwa hiyo au mahakama imesema kwamba wanatarajiwa um, kurejea mahakamani tarehe ishirini na saba kwa tajiri repoti hiyo. Ni kwa mujibu wa taarifa aliyotolewa na hakimu mkuu huyo anaitwa John asante sana uh, john uh, kabego kutoka uh, kule uganda kipindi ni meaza waandishi wa habari kujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hapa mjini washington dc ni gudi kwako kule nchini tanzania uh, absalom kibanda wewe ni mwandishi mwandamizi mpaka mmefikia uh, na waandishi wenzako uh, kuandika kitabu pengine haya ambayo e, yatatajwa sana hapo nchini Tanzania kwenye kitabu chenu ambacho e, mlichokuwa mkilenga hasa I am the state au mimi ni dola ni ile miradi mmesema ya uwekezaji iliyofanyika kule Chato. Kitu ambacho mnalenga sana hapa ni nini hasa, mafanikio makubwa ya miradi hii au changamoto au kitu gani ambacho e, kinalengwa hapa? Na kupata vizuri sana Eh, ni kweli leo tumezindua kitabu hicho cha I, kitabu hicho ni kitabu kidogo cha kurasa sabini na tano lakini kinagusa miradi sabini na nne, sorry, miradi ishirini na nne ya kimkakati ambayo serikali ya awamu ya tano iliyokuwa inaongozwa na marehemu Rais John Pombe Joseph Magufuli, ilikuwa imeenda ime, kuiandaa na kuitengeneza kule Chato na wakati ule unajua e, serikali wakati ule ilikuwa imeweka malengo ya kue, kufanya Chato kuwa mkoa ikichukua sehemu ya, ya maeneo katika mkoa wa sasa wa Geita na maeneo mengine kule na mkoa wa Kagera jambo ambalo limekuwa limeibua mjadala wa muda mrefu. Sasa miaka miwili tangu kifo cha baba cha John Pombe Joseph Magufuli, kumekuwa na hali ya kusuasua kwa baadhi ya miradi na pengine taswira ya Chato ambayo tulikuwa tumeizoea katika kipindi cha kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano elfu mbili ishirini na moja imeonekana kupoa sana. Unakumbuka wakati ule Magufuli akiwa rais eh, na baada ya kukamilika kwa ujenzi wa uwanja wa ndege wa Chato, Wako baadhi ya viongozi wa nchi jirani kama Malawi, Msumbiji, Kenya, Uganda walipata kwenda kuonana na Magufuli kule kule Chato, na Chato ikawa kwa maneno ya Kiingereza kama household name katika eneo letu hili. Na baadhi ya watu ambao walikuwa wanapinga eh, miradi mingi walisema wali chato sana. Kwa hiyo sisi kama wanahabari baada ya ku pata taarifa mbalimbali nyingine ambazo zilikuwa za kweli, nyingine si za kweli, tulituma timu na si wenyewe, tukaenda Chato mara kadhaa, kimya kimya, kuchunguza na kuangalia mwenendo wa miradi. Tulichokiona kule hasa hali ya kusuasua, kuzorota na kupoa kwa baadhi ya kwa mambo mengi alikwenda Chato ikiwa pamoja na ku-na hata kuonekana kupwaya ndiko kulikotusukuma kuandika hicho kitabu kwa kitabu hicho kina kurasa sabini na tano na hasa kinaonyesha namna gani ambavyo maamuzi ya kiongozi mmoja yanaweza kuwa na athari kubwa za kiuchumi na hasa kupoteza mabilioni ya fedha za umma kwa mambo ambayo pengine yasingewezekana. Na tunajua kabla ya Rais Magufuli kuenda kujenga Chato tulikuwa na Rais baba wa taifa marehemu Mwalimu Julius Nyerere kule Butiama ambaye amezaliwa Butiama kapa kule Lupaso jakaa Kikwete kule Msoga ambao maeneo yao mm. bado yanaakisi maisha yale yale ya asili ya maeneo, ya ya, ya, ya maeneo mengine mbalimbali Tanzania lakini ziko taarifa ambazo hili hatukuliweka katika kitabu, lakini bado a kulichunguza ni kwamba hata miongoni mwa marais wa wastaafu wa walipigwa butwa kila enda chat takuna maendeleo makubwa. Hicho ndio kilichotusukuma sisi kufanya uchambuzi uh, uchunguzi na utafiti kuhusu nini hasa, na hichi ndiyo kitabu ambacho tumekizindua leo. Bila shaka tutaendelea kufuatilia habari ambazo mmezindua eh, kwenye hicho kitabu, lakini pia lazima unaweza kagusia kidogo eh, hmm. juu ya mchakato uliokuwa ukizungumzwa bungeni, pia juu ya mafao ya wazee na wastaafu. Hii nayo limekuwa changa la moto, vikitaja vikokotoo na mengineyo mengi, kwamba nini ambacho eh, kimekizungumzwa bado mjadala unaendelea, na kwa sababu unajua hili ni bunge la bajeti. Kwa hiyo na hoja ya kikokotoo ni hoja ambayo ilianza miaka miwili mitatu iliyopita, na ikaishwa na kitu kikubwa, wastafu wamekuwa naona kama kanuni mpya ambayo jabu kutengenezwa ilikuwa inaelekea kwenda kuwapunja mafao baadhi ya wastafu. Kwa hiyo ni mjadala ambao ni mjadala wa moto na si wa leo ni mjadala ambao umetikisa nchi kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita na serikali ikaahirisha hadi wakati huu. Sasa hatujui mwisho wa siku nini kitaamuliwa, lakini hoja hii ya kikokotoo kwa maana ya mafao ambayo wastaafu wanalipwa katika lile fao la mkupuo na na na na, na, na, na kiinua mgongo baada ya kustaafu, imeonekana kwamba serikali ilikuwa inakuja na, na fomula ambayo watu wafanyakazi wengi walikuwa wanaona kama ilikuwa inaenda kuwanyima e, eh, kile ambacho walikuwa wanatarajia kukipata baada kuchangia kamingi, ya kuchangia kwa miaka mingi katika mifuko mbalimbali ya hifadhi eh, ya, e, hifadhi ya jamii. Huo ndio wasiwasi wa watu wengi ambao wanaelekea kustafu. Wanasema inakuwaje leo serikali inakuja na, na kikokotoo kipya baada ya watu kuchangia kwa miaka kumi na tano ishirini ishirini na tano jambo ambalo wanaona kama si la haki kwao, na pengine tutaendelea kufuatilia hilo ama kwa hakika kujua nini hasa e, eh, kitaendelea hapo. Nakushukuru sana, kaa kwenye laini ya simu. Nikija kwako Shisia wa Silwa, najua swala zima no, no, no, e, swala zima la bei limekuwa ni changa la moto. Swala zima la uchumi wa Kenya limekuwa ni kizungumkuti, kizungumzwa kila wakati katika viongozi nchini humo. Pengine nini ambalo zaidi umeona likitajwa, hasa kuzingatia kwamba kama unavyosema kwamba gharama na bei na shilingi kuonekana imeteremka, athari ambazo e, zimekuwa zikitajwa kwenye vyombo vya habari. Uh, na ndio maana kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema kwamba baada ya Ramadhan watarejelea maandamano hayo uh, ya juma lijalo uh, lakini kitu ambacho upinzani na Wakenya wanauliza ni kwamba serikali ya rais William Ruto ilipoingia mamlakani iliondoa ruzuku kwenye bidhaa nyingi za msingi kama vile mafuta, unga Uh, mchele na bidhaa nyinginezo. Sasa suali ambalo limeibuka ni je, baada uh, ya kuondoa ile ruzuku, hizo pesa ambazo zilikuwa zinatumia na, na rais mstaafu wanazitumia kufanya nini? Lakini mbali na hayo, tumeona serikali ya rais serikali ya rais William Ruto ikikiuka uh, uh, sheria na katiba. Kwa mfano, kuna mawaziri waandamizi ambao kisheria wanastahili kuwa ishirini na tisa, lakini katika serikali ya rais William Ruto tumeona akichagua Uh, mawaziri waandamizi hamsini na zaidi ya hamsini. Ina maana kwamba mlipa kodi au mlipa ushuru atajikuna zaidi kwenye mfuko wake ili kugharamia mahitaji ya mawaziri hao waandamizi, na hapa tunazungumzia zaidi ya shilingi uh, bilioni moja kila mwaka kugharamia uh, uh, mishahara pamoja na marupurupu ya waandamizi hawa. Kwa hiyo uh, Wakenya wanazidi ku kuumia kuhusiana na, na kuongezeka kwa gharama ya maisha. Kumbuka kwamba alipochaguliwa Rais William Ruto kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe tisa Agosti mwaka uliopita, alichukua uongozi huo au alishinda kitu hicho a, kwa misingi ya kwamba angepunguza gharama ya maisha na ku na kuinua uchumi wa wananchi wa Kenya, lakini miezi sita baada au miezi saba miezi sita baada ya kuingia kwenye afisi yake hakuna namna ambalo linaonekana ku kutendeka kuona kwamba hawa walalahoi hawa mahakla maisha yao yanakuwa yana ya gharama nafuu, na ndio maana anapoitisha maandamano a uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga, watu wengi wanajitokeza uh, sana kumuunga mkono. Lakini kile ambacho uh, watu wanauliza ni kwamba uh, haya maandamano ambayo wana uh, upinzani unaandaa, kwa nini tena wanaibua suala la kufunguliwa kwa seva? Kwa sababu tunafahamu kwamba uchaguzi uh, mkuu ulipotangazwa kwamba rais William Ruto ameshinda uchaguzi huo, na upinzani ukaenda kwenye mahakama ya upeo mahakama ya upeo ikasema kwamba Uh, ikashikilia ika ushindi wa wa William Ruto. Sasa Wakenya wanajiuliza kwa nini tena seva zifunguliwe kwa sababu tayari mahakama ya juu zaidi ilishaamua kwamba rais William Ruto alishinda. Kwa hiyo wanaona kwamba haya maandamano uh, yanatumika pengine na kwa maslahi ya binafsi, na tunafahamu historia ya ya ya ya, ya, ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, amekuwa akifanya salamu za heri n na viongozi na wengi tu, kwa mfano katika mwaka elfu mbili Uh, mwaka elfu mbili na saba uh, kiongozi uh, rais Mwai Kibaki aliposhinda uchaguzi, ilibidi uh, yale maandamano yalishinikiza kuundwa kwa serikali ya muungano kati yake na rais wa William uh, mstafu uh, hayati Mwai Kibaki. Mwaka elfu mbili kumi na tatu aliposhinda tena kwenye uchaguzi, Uhuru Kenyatta alijitokeza kufanya maandamano Uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Alafu kukawa na salamu za heri mwaka elfu mbili na saba kati yake na na Uhuru Kenyatta. Kwa hiyo pia watu wanaona kwamba iwapo tena uh, kutakuwa na salamu za heri kati yake na uh, rais uh, William Ruto atasahau yale maandamano, atasahau wale wananchi, atasahau wale mahasla, alafu uh, asahau yale matako, kwa sababu inapoangalia uh, masharti yake na na malengo yake na mambo ambayo yanayapigania ni yale yale ambayo amekuwa akiyapigania tangu mwaka elfu mbili na saba. Kwa mfano, mabadiliko kwenye tume ya uchaguzi au mchakato wa kuwachagua makamishna, gharama ya maisha mambo ni yale yale, maswala ni yale yale tu Sao, na pindi atakapomegewa mkate wake basi anasahau ya malengo yake. Ndio ndi mambo mbile ambayo yameendelea humu nchini Kenya, na kushukuru nchi sana. Silo, ni uli kwako Uganda. E, naona tutakuwa tunamalizia pamoda ho tunakimbia e. hebu niambie John Kabego, kuna wakenya thelathini na mbili hawa wamehukumiwa miaka ishirini jela kwa kuwa na silaha E, na hasa hukumu imetoka kwenye mahakama ya kijeshi, hebu tuelezee zaidi e, sakata hili lilikuwa ni vipi? Ah, Wakenya hao kulingana na taarifa iliyotolewa na msemaji wa jeshi la wananchi wa Uganda UPDF, katika eneo hilo la Karamoja, huko ulani Kotido, amesema kwamba Wakenya hao thelathini na wawili walikamatwa akiwa na silaha kinyume na sheria. Kwa hiyo walipelekwa mahakamani na mahakama ikachukua uamuzi wakabidhi kifungo cha miaka ishirini jela kwani wao wenyewe walikiri kosa hilo la kumiliki silaha ndio maana wakapakabidhiwa kifungo hicho kirefu kulingana na sheria za huku Uganda na hizo ni sheria za kijeshi tusisahau kusema hayo na hawa wamehukumiwa kwenye mahakama yeah. ya kijeshi kwa sababu wamekutwa na silaha sio Ndiyo, ndiyo, ni mahakama ya kijeshi kila mtu anayekamatwa, akikamatwa na, na silaha labda ukiwa umevalia sare ya kijeshi na makosa mengine kama hayo, unapelekwa kwenye mahakama ya kijeshi na ukabiliwa na sheria za kijeshi. Ukiwa mwanajeshi au la, sheria ya kijeshi ndio inakukabili. Hilo ndilo ambalo tumelisikia pia. Naam, bila shaka. Uh, John Kabego, nakushukuru sana uh, kutoka kule Uganda, mwandishi wa kujitegemea. Muda wetu wasikilizaji, ndio umekamilika hapo. Pia nitoe shukrani zangu zako kwako Absalom Kibanda, mhariri Tanzania Lip Media Management. Hali kadhalika ni kushukuru sana Shisia Wasilwa, mwandishi kutoka Radio Citizen kule nchini Kenya. Kipindi ni Meza Waandishi wa Habari, kinakamilishwa upande wa pili. Saida Hamduni. Jina langu ni Sandei Shomari, msimamizi Meri Mgawe. Asanteni nawatakieni wote Ijumaa njema, alamsik.