Ayaa jira lakin lama xaqijin karo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Polisi nchini Kenya wamesema Jumamosi wamemkamata kiongozi wa kidini eneo la Malindi baada ya vifo vya wafuasi wake wanne, akiripotiwa kwamba aliwaambia wakae na njaa ili wakutane na Yesu. Wafuasi wengine kumi na mmoja wa kanisa la Good News International linaloongozwa na Makenzi Nthenge walipelekwa hospitali ambapo watatu kati yao wapo katika hali mahututi baada ya kuokolewa Ijumaa katika msitu wa Shakahola karibu na mji wa Malindi. Polisi walisema wanahofia waathirika zaidi watagunduliwa. Mchungaji huyo amezuiliwa baada ya kujisalimisha kwa sababu alijua tunamtafuta, alisema Charles Kamau, mkuu wa upelelezi wa makosa ya jinai katika kaunti ndogo ya Malindi. Alipelekwa rumande na atafikishwa mahakamani Jumatatu. Watu hao wanne waliofariki bado hawajatajwa majina yao. Watu kumi na mmoja waliopelekwa hospitali walikuwa wanaume saba na wanawake wanne ambao umri wao ni kati ya miaka kumi na saba na arobaini na tisa ripoti hiyo ilieleza mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na kikosi chenye nguvu cha wanamgambo nchini humo yalizuka Jumamosi katika mji mkuu na kwingineko katika taifa hilo la Afrika na kuzusha hofu ya kuzuka kwa mzozo mkubwa katika nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko. Mjini Khartum, sauti nzito za ufyatuaji risasi zilisikika katika maeneo kadhaa ikijumuisha katikati ya jiji na kitongoji cha Bahri. Katika mfululizo wa taarifa wanamgambo wa Rapid Support Forces walilishutumu jeshi kwa kushambulia vikosi vyake katika moja ya kambi zake huko kusini mwa Khartum. Walidai waliuteka uwanja wa ndege wa mji huo na kudhibiti kabisa ikulu ya jamhuri mjini Khartum, makazi ya rais wa nchi hiyo. Kundi hilo pia limesema limeuteka uwanja wa ndege na kituo cha anga katika mji wa kaskazini wa Marawi, takriban kilomita mia tatu na hamsini kaskazini magharibi mwa Khartum. Shirika la habari la Associated Press alikuweza kuthibitisha madai hayo. Jeshi la Sudan limesema mapigano yalizuka baada ya wanajeshi wa RSF kujaribu kushambulia vikosi vyake kusini mwa mji mkuu. Satelaiti ya kwanza inayofanya kazi nchini Kenya ilirushwa angani Jumamosi na roketi ya SpaceX iliyoruka kutoka California nchini Marekani, kulingana na picha kutoka kwa kampuni ya anga za juu ya Marekani. Uzinduzi huo ambao awali ulipangwa kufanyika Jumatatu usiku nchini Marekani uliakhirishwa mara kadhaa wiki hii kutokana na hali mbaya ya hewa. Jumamosi, roketi ya SpaceX falcon 9 iliruka saa kumi na mbili na dakika arobaini na nane asubuhi kutoka kambi ya Vandenberg kwenye jimbo la California kabla ya kupeleka sateliti kadhaa saa moja baadaye, ikijumuisha taifa la Kenya One. Satelaiti hiyo iliyoundwa na kutengenezwa na timu ya watafiti wa Kenya inalenga kutoa takwimu za kilimo na ufuatiliaji wa mazingira nchini Kenya, suala linalohitajika sana katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ambayo kwa sasa inakabiliwa na ukame wa kihistoria. Katika taarifa ya pamoja wiki iliyopita, wizara ya ulinzi ya Kenya na shirika la anga za juu la Kenya, KSA, zilitaja hatua muhimu ambazo zinapaswa kuimarisha uchumi wa anga za juu wa Kenya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa fedha wa Uganda Amos Lugolobi amekamatwa kwa madai ya kuiba mabati yaliyowekwa kwa ajili ya eneo maskini na tete, polisi limesema nchini humo. Mabati yalitengwa kwa ajili ya makazi ya gharama nafuu huko Karamoja, eneo ambalo halina maendeleo na halifuatiliwi, huko kaskazini magharibi mwa Uganda, linapakana na Kenya na Sudan kusini. Mary Goretti Kitutu, waziri anayehusika na eneo la Karamoja pamoja na maendeleo yake, akiwa na kaka yake walishtakiwa kuhusiana na kesi hiyo hapo Aprili nne. Kulingana na polisi, zaidi ya mawaziri kumi wa serikali, wabunge thelathini na moja na maafisa kumi na watatu wa serikali wanachunguzwa katika kesi hiyo. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine anasema mashtaka dhidi ya Kitutu ni mwanzo wa ufisadi kamili, na aliishutumu serikali ya Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa muda mrefu kwamba inaelekea kubaya. Waziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiarabu wamekutana nchini Saudi Arabia kutafuta suluhisho la kumaliza vita vya Siria na kujadili namna ya kumaliza kutengwa kwa Siria na nchi za Kiarabu. Wanadiplomasia wa ngazi ya juu kutoka nchi sita za Baraza la Ushirikiano wa Ghuba, ambazo ni Bahrain, Kuwait, Oman, Qatar, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, pamoja na Misri, Iraq na Jordan wako Saudi Arabia kwa ombi la ufalme huo. Mazungumzo miongoni mwa wanadiplomasia hao huenda sio rahisi kwani baadhi ya wanadiplomasia hao wanashikilia kwamba kurejesha uhusiano na Syria haiwezekani kwa sababu msingi ya Syria kuondolewa katika kundi la mataifa ya Kiarabu bado ni ule ule. Vita vya miaka kumi vya rais wa Syria, Bashar al-Assad, vimesababisha vifo vya zaidi ya watu nusu milioni, na nusu ya idadi ya watu nchini humo wamelazimika kuyakimbia makazi yao katika msako wa kikatili uliofuatiwa na maandamano. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Maswali na majibu. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, ujambo, karibu katika kipindi kingine cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikiwa pamoja kama kawaida na Kennes Bwire kuchambua barua zenu. Zinaporomoka moja kwa moja katika ukurasa wetu wa Facebook. Endelea kuwasili hapo, lakini usivunjike moyo ikiwa hatujibu swali lako. Kennes, naona kuna wasikilizaji walioandaa maswala motomoto ya wiki hii. Nani amebahatika kufungulia? Asante Abdu Shakur Abud, nikiri kwamba kando, nakuwa mshiriki wa kipindi pia, ni msikilizaji na nakipenda sana kutoka zamani. Sasa anayetufungulia uwanja kwa hii leo ni bienvenue. Hey, bienvenue! Karibu ana maanake. Mbona ukacheka? Ati karibu, unajua majina ah, sasa Bienvenue Lutumbi wa Ponyo kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo anakuuliza wewe, Abdu Shakur Abud, mbona watu wenye kujiweza kimaisha, yaani matajiri wanawaonea watu tuseme masikini, yani wanawadharau masikini? Uh, we unafikiri nini? Jibu kwanza. Uh, unajua mm. katika ubinadamu kuna tabaka mbalimbali mbali za utawala, tabaka mbalimbali mbali kutokana na maisha ya watu, tabaka za kifedha, tabaka za kifalme. Kwa hivyo unakuta kwamba daima pamekuwepo toka enzi zile, kuna hasa, msingi mkubwa ni yule kwamba kuna yule mkuu wa kazi na mfanyakazi. Mm, tofauti mbili hizo, hiyo daima imekuwepo mm. Ukaja ukakuta kwamba kati ya watumwa na mwenye kumiliki mtumwa hmm. Daima binadamu anakuwa na ile hali kwamba lazima, moja yuko juu, moja yuko chini. Sasa fedha zikija, tajiri anakuwa na fedha nyingi kuliko maskini. Kwa hivyo yeye ndo anatoa zile fedha kumpa maskini kumfanyia kazi na nini, kwa hivyo wanamwona ni mtu wa chini. Nafikiri ni hulka ya binadamu. Kwa bahati mbaya, hali hiyo hujitokeza katika sehemu nyingi nyingi za dunia. Sijui wewe utaengezaje hapo. Nafikiri fikira zake Bienvenu ni kwamba aliye na hela anajaribu kujilinda asije akapokonywa, lakini katika yale masomo mengine wanakwambia, capitalist wanasema hivyo katika Kiingereza, wanajaribu kulinda mali yao isije ya ikagawanywa, ikawa ni mali imekwenda kwa watu wengi. Tuliona haya katika siasa za Kenya, wengine wakaita dynasties na wengine wakaita hustlers. Kwa hivyo wale wengine wakipato cha chini wanaona kwamba wale walio na kipato cha juu wanatuona kama sisi ni ombaomba omba tu, kama sisi tunastahili kuwafanyia, na walio juu wanaona kwamba tukiachilia hii mali kwenda chini hatutakuwa na wakutufanyia kazi. Ulivyoeleza wewe Abdu Shakur Abud, ya bila shaka hiyo ni aina moja ni mambo lakini tabia hii imetokana kwa enzi na enzi nyingi sana za binadamu. Kama nilivyosema hapo, ni kwamba mtu akiwa na pesa bila shaka anajilinda, halafu wale wasiokuwa nazo wanakuwa wanaonekana katika hali dhaifu na kadhalika. Yule mwingine yuko anaishi katika nyumba nzuri, anaona yule mwingine anaishi katika nyumba za mabati. Kwa hivyo kuna hiyo hali ya ubinadamu toka zamani kwamba tunakuwa na tabia mbaya ya kwamba jamii inagawanyika kutokana na tabaka mbalimbali mbali, na mapato yako. Kwa hivyo ndo hali hiyo inatokea, huenda pengine hmm, sio kwamba mtu amependa kudharau mtu, lakini anajihisi kwamba yuko bora. Ile hali ya ubora wa binadamu ipo toka wakati wa enzi za mitumwe mpaka hii leo. Kwa hivyo ni tatizo moja kubwa la binadamu. Hassan Salum wa Shinyanga, Tanzania, swali lake limenifurahisha kwa kweli. Anasema, tumekuwa na sikukuu nyingi sana tu hapa duniani, mara sikukuu ya wanawake, mara sikukuu ya wakulima, siku ya furaha <laughs> na kadhalika. Sasa anaulizaje hivi kuna siku ya vichaa duniani mm? na kama ipo, huwa inasherehekewa namna gani? Kwa kweli, jambo zuri. Mimi ninadhani inasherehekewa kama siku nyingine, kama ipo kuwahamasisha watu juu ya swala hilo, lakini nimwachie Abdu Shakur Abud akupe maelezo. Jama wangu, swali lako hili gumu, Hasan. Tulia msikiliza, Abdu Shakur anakupa jibu kabisa. Kennes ni mojawapo ya siku nyingi tu za kusherekea duniani kuhamasisha hasa mambo mbalimbali mbali. Na kuna siku ya kuhamasisha watu kuhusiana na siku ya magonjwa ya kiakili tunaosema vichaa. Maanake kawaida watu wanachukulia mtu ambaye ana matatizo, kwa miaka mingi yo, kule Afrika na nchi nyingi duniani walikuwa wanamchukulia mtu mwenye matatizo ya akili kuwa ni kichaa, na alikuwa ni kwamba hawafahamu kwamba ni matatizo ya kiakili, kama Hassan alipouliza. Kwa hakika, kwanza kuna siku yake ambayo ni tarehe kumi Oktoba kila mwaka na lengo ni kufahamisha watu kote duniani kwamba hao watu tunawachukulia kuwa ni vichaa kwa hakika ni wagonjwa, wagonjwa wa matatizo ya kiakili. Ilianza kuadhimishwa kwa, kwa mara ya kwanza kulingana na Umoja wa Mataifa hapo mwaka 1992 na kuhamasishwa na Shirika la Afya Duniani WHO. Shirika hilo linaeleza kwamba afya ya akili ni jambo la mchanganyiko wa matatizo na kasoro kwenye ubongo na inatofautiana kutoka mtu mmoja hadi mwingine. Kwa ufupi basi, tunasema hakuna vichaa, bali wagonjwa wa akili. Inabidi kuwaangalia watu hao, kuhakikisha kwamba wanapata matibabu, na wakipata matibabu inayostahili wengi wanapona. Lakini kwa bahati mbaya, kule nyumbani. Mtu akiwa na matatizo ya kiakili anaachiwa peke yake, aidha anafungwa, anaachiwa barabarani, lakini wale watu ni kwamba wagonjwa wa akili na wanaweza kutibiwa na wanabidi kupewa haki zao kulingana na Umoja Mataifa. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka mjini Washington DC, Marekani. Hivi sasa zamu ni yako, Mange tuma wa huko Misungwi, Mwanza, unauliza ni nchi gani Afrika yenye viwanda vingi? Hapa kuna kazi lakini, pia sio ngumu sana. Msikilizaji anataka kujua kuhusu viwanda, na takwimu za Benki Kuu ya Dunia zinaiweka Afrika Kusini mbele kuliko nchi yoyote ile kusini mwa jangwa la Sahara. Maana Misri inaongoza pia katika viwanda upande wa kaskazini, ikifuatiwa na Moroko na Algeria. Hata hivyo, takwimu hizo hizo zinaonyesha kwamba hivi sasa Nigeria imeipita Afrika Kusini upande wa kiuchumi. Afrika Kusini ilikuwa taifa la kwanza kiuchumi uchumi barani Afrika sasa hivi Nigeria. Lakini Nigeria haina viwanda kama Afrika Kusini, kutokana na kwamba imekuwa ikitegemea zaidi pato lake la mafuta, haikuleta mchanganyiko wa viwanda, haikukuza viwanda mbalimbali isipokuwa viwanda vya wa mafuta, wakati Afrika Kusini imekuwa na madini aina mbalimbali, viwanda vya aina mbalimbali. Kwa upande mwingine, vilevile takwimu vile, hizo, kwa vile niko hapa hivi sasa, baada ya kuiangalia ni kwamba kunaonekana kwamba nchi gani inaweza kuwa bora kufanya biashara barani Afrika. Na nchi hiyo ni kisiwa cha Mauritius na hiyo ni nchi pekee ya kwanza ya Afrika inayotajwa kwamba ni nchi iliyoendelea kiviwanda. Haiko tena katika nchi ya wastani au nchi maskini, lakini iko katika nchi iliyoendelea kiviwanda katika bara ya Afrika na ni ya kwanza, na ni nchi ambayo isiyotegemea mikopo tena au misaada ya kigeni kuendesha uchumi wake na ina viwanda kukidhi mahitaji yake yote. Nchi ya pili ambayo inatajwa bora kufanya biashara ni Rwanda na Kenya inachukua nafasi ya nne, Botswana inachukua nafasi ya tatu. Mpela Seleka Nyanda wa Lulembela, Tanzania, wewe unauliza nani rais wa Ujerumani, na katika bara la Ulaya ni nchi gani tajiri zaidi kwa wakati huu? Rais wa Ujerumani tangu mwaka elfu mbili kumi na saba ni Frank Walter Steinmeier wa chama cha Social Democrats. Alikuwa waziri wa mambo ya nchi za nje kuanzia mwaka elfu mbili, na tano, hadi elfu mbili na tisa, na kuwa naibu kansela mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi elfu mbili kumi na saba kabla ya kuchukua nafasi hiyo rais, ambayo haina mamlaka ya kisiasa, kwani Ujerumani ni taifa linalofuata mfumo ya bunge na kansela ndiye mwenye mamlaka ya kuendesha serikali. Hivi sasa kansela mpya ni Olaf Scholz anayeongoza serikali ya vyama vitatu mwanzoni mwa mwezi wa Disemba. Kwa upande wa uchumi mkubwa barani Ulaya au nchi tajiri, kulingana na shirika la fedha duniani IMF ambalo hupima ukubwa wa uchumi wa nchi kufuatana na mapato jumla ya nchi GDP, Ujerumani ndio nchi tajiri barani Ulaya. Takwimu za mwaka22 ni kwamba Ujerumani ilikuwa na mapato ya dola bilioni 780. Nchi ya pili kwa utajiri barani Ulaya ni Uingereza ikifuatiwa na Ufaransa, Italia, Rusia, Hispania, Uholanzi, Uswisi, Uturuki na Poland. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa kipindi murwa na nafasi ya kushiriki nawe katika kipindi hiki cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante sana Kenneth, umepatia kabisa. Muda umemalizika, hatuna budi kuaga wasikilizaji wetu tukiwatakia kila la heri za Krismasi na mwaka mpya. Msikose kuwa nasi tena katika kipindi hichi hichi cha maswala na majibu, pamoja nami Abdu Shakur Abud. Hadi wakati huo, nakutakieni usiku mwema, kwaherini. Msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mrii. Kipindi chetu hii leo kinaanzia hapa hapa Marekani. Maafisa wa polisi katika jimbo la Louisiana wamemkamata mwanamke mmoja ambaye wamemfungulia mashtaka kwa tuhuma za kuwapatia mvinyo na dawa za kulevya mbwa wake wawili. Maafisa wa kaunti ya Sleida walimfumania Tamisha Morin mwenye umri wa miaka 42 ambaye pia anashutumiwa kwa kuuza dawa aina ya meth baada ya majirani kuripoti kwamba alikuwa na mazoea ya kuwapatia vileo na dawa za kulevya mbwa wake jambo ambalo halikuwapendeza. Kituo cha televisheni cha Fox kiliripoti kwamba wakati maafisa wa usalama walipofika katika eneo la tukio, walimpata mshukiwa na mbwa wake wawili wakiwa wamelewa chakari, na ikawabidi maafisa hao kuvunja mlango msikilizaji wa nyumba walimokuwa ili kuweza kuingia mle. Maafisa walisema walipigwa na butoa kuona kiasi cha vileo na dawa za kulevya zilizokuwa zimejazwa katika majokofu sita ndani ya nyumba yake. Vitu vyote hivyo vilibebwa na maafisa hao kama ushahidi. Morin amezuiliwa katika jela moja mjini Siladar, na mbwa wake walipelekwa kwenye kituo cha kuwalinda wanyama katika mji huo huo. Hadi kufikia sasa, bado haijajulikana ni kwa nini Morin ambaye alikuwa bado hajazungumza na maafisa wanaofanya uchunguzi Aliamua kuwapatia vileo na dawa za kulevya mbwa wake ambao wanaendelea kutibiwa katika kituo hicho. In msikilizaji, mara kwa mara tunasikia ripoti za watu waliojiandaa kwa njia moja au nyingine kwa kifo chao, lakini haya yaliyotokea katika kijiji kimoja huko Teso Kusini katika kaunti ya Busia nchini Kenya ni ya kustaajabisha. Sikiliza, mzee mmoja mwenye umri wa miaka 87 amenunua jeneza la kisasa ambalo ameliweka nyumbani kwake akisubiri siku atakayoiaga dunia lakini cha kustaajabisha hata zaidi ni kwamba hii si mara ya kwanza kwa mzee Aloisi Otieng'i Omina Ng'ombe kujinunulia jeneza ambalo anakusudia kuzikwa akiwa ndani yake wakati atakapoondoka ya hii ni mara ya tatu kufanya hivyo. I'm sorry, what? Wakazi wa kijiji cha Kajoro walionekana wakinong'onezana kwa sauti za chini chini wakati mzee Omina ng'ombe alipowasili kijijini humo akiwa na jeneza lililopambwa si haba na kuwaomba wamsaidie kuliingiza ndani ya nyumba. Omina ng'ombe alikiambia kituo cha televisheni cha KTN nchini Kenya kwamba anahisi kuwa wanadamu ni wanafiki kiasi kwamba wakati mtu anapokufa ndio anajitokeza kuchanga pesa kununua jeneza na bidhaa zingine mbalimbali mbali. Lakini akiwa hai hakuna anayemjali. Wewe unaweza kukaa njaa, hakuna mutu anakuletea chakula. Unaweza kutembea uchi, hakuna mutu anakunulia nguo. Unaweza kulala bure usiku, hakuna mutu anakuletea bulangeti. Omina alisema kwamba yuko tayari kuondoka duniani bila msaada wa mtu yeyote. Kama unakufa unaona watu wananunua suti ile mzuri sana, wanakuletea wakitoa, mang'ombe kubwa kubwa kuchinja, na wewe saa hiyo huwezi kula hiyo nyama. Na amekuwa akijiandaa tangu mwaka wa elfu mbili na tisa msikilizaji, ila bado Mungu hajamchukua. Kwanza nilinua tuo 9 ya pili, nikanunua tuo twelve hii leo nimenunua shilingi elfu hamsini na nane ile ya kwanza <coughs> nilitengeneza tu hapa nyumbani. Lakini licha ya kwamba hii ni mara ya tatu kwake kujiandaa kwa safari yake ya kuondoka duniani, bado kuna wanakijiji ambao wanahofu na wanasema hili si jambo la kawaida na hakuna siku atalizoea. Pia tunakaa na uoga, huyu mzee ananiagani ya kutaa naa kama ngali mzima <mucho> umefunja moyo wangu, mbona ulikuwa buni ili siku nafungasha mapeki ulidonosha picha yako njojo. Msikilizaji, tukiachana na hayo ya watu wanaonunua jeneza mara tatu lakini wangali bado wanasi hapa duniani, hebu tuangalie yaliyojiri kwingineko. Shindano la mbwa mwenye sura mbovu zaidi duniani limefanyika wiki hii mjini Petaluma, jimbo la Kalifornia, hapa Marekani, baada ya kuahirishwa miaka miwili mfululizo kutokana na janga la korona. Mbwa aitwaye Happy Face, eti mbwa anaitwa nani? Happy Face. <laughs> <laughs> Msikilizaji, mbwa Hape Fese ndiye aliyeshinda katika mashindano hayo. Mmiliki wa mbwa huyo Janida Benley hakuweza kujizuia wakati mbwa wake mwenye umri wa miaka 17 alipotangazwa mshindi. Msikilizaji, mimi nakuambia, ingawa sikuwepo kwenye hafla hiyo, lakini nimeona sura ya mbwa huyo kwenye picha. Msikilizaji, nakwambia sura hiyo ni ya kutisha, kiasi kwamba hata mmiliki wake alikuwa ameonywa kabla ya kumchukua mbwa huyo kutoka kwa hifadhi ya wanyama waliotelekezwa kwamba sura yake haikuwa ya kawaida. Hata wewe ungeiona na shuku kwamba ungekimbia. Nakwambia ukweli, msikilizaji, ukweli wa mambo, ukiona mbwa ambaye anashinda tuzo la sura mbovu, jua basi sura ni mbovu. Licha ya Happy Face kuwa na sura mbaya kupita kiasi, yeye huwa na furaha si haba. Na Janenda Benly mwenyewe huyu alinukuliwa na shirika la habari la AP akisema kwamba furaha ya mbwa huyo kupita kifani ndiyo iliyomvutia mpaka akamchukua na kuanza kumlea. Na kwa hayo kuhusu mbwa mwenye sura mbovu zaidi duniani, msikilizaji, naona muda wangu umekwisha hapa studio. Makala haya kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, lakini kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba beauty is in the eyes of the beholder, manake urembo ni kwa mtu anayetazama. Kisa na maana dunia imejaa viji mambo. Oh manangu, dunia ina mambo. Safi kabisa. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha viji mambo kilichoandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Mridhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Polisi nchini Kenya wamesema Jumamosi wamemkamata kiongozi wa kidini eneo la Malindi baada ya vifo vya wafuasi wake wanne, akiripotiwa kwamba aliwaambia wakae na njaa ili wakutane na Yesu. Wafungwa kadhaa wa kivita wakiwemo raia wa Saudi Arabia waliachiwa huru Jumamosi kama sehemu ya mabadilishano ya mpakani kati ya ushirika wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia na waasi wa Kihouthi wanaoungwa mkono na Iran. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu imeeleza ndege zinazounganisha Saudi Arabia na eneo linaloshikiliwa na Wahouthi nchini Yemen ni sehemu ya uhamisho wa siku nyingi uliohusisha karibu wafungwa mia tisa ambao unakuja wakati kukiwa na mazungumzo ya amani ambayo yameonyesha matumaini ya kumalizika kwa vita vya Yemen vilivyodumu kwa miaka minane. Mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na kikosi chenye nguvu cha wanamgambo nchini humo yalizuka leo katika mji mkuu na kwingineko katika taifa hilo la Afrika na kuzusha hofu ya kuzuka kwa mzozo mkubwa katika nchi hiyo iliyokumbwa na machafuko. Na satelaiti ya kwanza inayofanya kazi nchini Kenya ilirushwa angani Jumamosi na roketi ya SpaceX iliyoruka kutoka California nchini Marekani, kulingana na picha kutoka kwa kampuni ya anga za juu ya Marekani. Waziri wa fedha wa Uganda Amos Lugobi amekamatwa kwa madai ya kuiba mabati yaliyowekwa kwa ajili ya eneo maskini na tete, polisi imeeleza hii leo. Mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya VOA Niliyekusomea muktasari wa habari naitwa Mkamiti Kibayasi, na shukran kwa kunisikiliza. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.