Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii. se mkamiti kwa habari za dunia. Kwa undani, tunaangazia kuingia kwa wanajeshi wa jumuiya ya Afrika mashariki nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na waso M23 kuachilia sehemu walizokuwa wanadhibiti. Tutaangazia pia uchumi wa Kenya, Dkta William Ruto, rais wa Kenya, akisisitiza kwamba Kenya haitakopa kulipa mshahara na kutaka Wakenya kujitegemea. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington dc elfu tano wa Uganda na hivi punde kuingia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikiwa ni juhudi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kutafuta amani katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini na ya pili kwa ukubwa Afrika, lakini imetatizika kiusalama kwa miaka mingi. Wanajeshi wa Uganda wanadhibiti mji wa mpakano wa Bunagana pamoja na mji wa Kiwanja, Rushuru, Kivu Kaskazini baada ya kuondoka waasi wa M23 waasi hao vilevile wanaripotiwa kujitayarisha kuondoka mabenga uganda inasema wanajeshi wake hawatapigana na waasi wa M23 bali jukumu lao ni kuwalinda raia nchi zingine zenye wanajeshi wake mashariki mwa drc kulingana na makubaliano ya viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki ni kenya burundi na sudani kusini japo waasi wa M23 wanaachilia sehemu hizo wanasalia wakiwa wamejihami na haijaeleweka wanapokwenda joni bambaze ni mwanaharakati katika mojawapo ya mashirika ya kiraia Rushuru. Kuna maeneo ambako kweli ina- inaondoka, lakini kuna maeneo mengine ambako hawaondoki, waondoki wote, wanafanya tu kama vile e, wameondoka, lakini wanabaki kando kando ya mji ambayo wamesema wameiacha, wame, wame ni kama vile uh, mji wa kiwanja wanasema wameondoka, lakini wako hapo Ruchuru center. Ni kama vile hapo Marumwangabo wamesema wameondoka, lakini wako hapo juu kwenye mlima wa Rumwangabo center, na maeneo mbalimbali kama vile Kichanga uh, wameondoka, lakini wako Kimbaka. Saa hizi wako katika maeneo za Bwiza na hata zamu za Mrimbi wa, wangalike huko uh, ni kwamba kabisa, uh, maeneo nyingi sana wamesema wameondoka, lakini bado wa wangaliki wa, wa, wa, Wanafanya nini katika hizo sehemu ambazo umetaja? Wamekaa, wamekamata zimelezi moja juu ya vilima, wanakaa hapo na wafanyi lolote. Tunaamini, tunafikiri kwamba ni kwamba inaonekana kuwa tu wako wanadanganya, kwamba wanataka kuondoka, lakini kabisa nia ya kuondoka haijaonekana kiwazi. Wanajeshi wa Afrika Mashariki wanapoingia katika kambi walizokuwa wanashikilia na kuwaondoa hawa waasi, wanaondoka na silaha ama wanabaki na silaha zao? Wanabaki na silaha zao, wako na silaha zao kabisa. Hakuna hata mmoja ambaye amepokonywa silaha. Ni uh, kwamba kuna silaha ndizo ambazo wamepelekea ngambo za chanzu Runyoni huko Bijega, na wale ambao wanabaki wanakuwa na silaha hiyo ya na silaha zile ndogo ndogo wanabaki nazo, hakuna hata silaha moja ambayo wamepana kwa kwa East African Community. Wanaondoka baada ya kulazimishwa ama mnachokiona wanaondoka baada ya kufanya mazungumzo ya muda na hawa wanajeshi wa afrika mashariki. Uh, ndio unajua hata penyi hapo Bunabana alikuwa ni vigumu sana, walifanya karibu siku tatu hapo ndipo wakaondoka uh, wakatogea tu nyuma kidogo, ni kama vile kiwanda tuliona, walikuja wakiwa pamoja na msemaji Ndema, na, na majeshi, na kwamba wa kijeshi ngoma wakiwa pamoja na wale majeshi, wakiongea na raia, wanakuja wataondoka, wanakuwa pamoja na raia, na cha kushangaza ni kwamba kabisa wanakutana huyo Kamali ambaye anaongoza majeshi ya Uganda mwenyewe hapo kiwanja amezungumza, eti kwamba wao wanakuja hawakuja kupigana, wanakuja kuleta amani na wao wanakuja kusoma katikati ya jeshi la Kongo na wa ao wa M23 ili waweze kuleta amani. Na kwa sisi tunasema hili jambo haiko, ndio ilikuwa lengo la hayo majeshi kama wamekuja na programu zao ambazo hazikuandaliwa ndani ya matangazo ya saa ambayo walikuwa nayo huko Luanda na Nairobi, Bujumbura hata Ethiopia. Wanajeshi wa DRC wanafanya nini kwa wakati huu? Uh, kwa sasa wako katika tu maeneo zao ambazo walikuwa wamesimamia, wa hawasogee wa wafanye lolote, wanakaa hapo, wa nafikiri na, na hao wanasubiri wa waone nini itafanyika, uh, pamoja na hao majeshi wa waa sasa hapo mahala ulipo sehemu za Bunagana ulizotaja na Rushuru, ni kwamba kuna jeshi la Kongo, kuna jeshi la Uganda na kuna wapiganaji wa, wa, wa M23. Jeshi la Kongo limekaa sehemu moja, jeshi la Uganda lipo katikati na M23 wako upande ule mwingine. Picha inayoonekana ni kwamba makundi matatu ya watu wana silaha. Raia wanasemaje wanapoyaona wana haya jeshi uh, la FRDC? Jeshi la Kongo haliko hapo karibu Mbali ruchuru, Kongo, liko mbali, M -m -m -mbali sana sababu unajua hapo ruturu jeshi la Kongo liko mbali, pale wanaita rwindi ni mbali sana, karibu kilomita karibu ishirini, ndipo ndipo kwenye kwa wako na ngamo za wa wako mbali sana nasema, uh, hayo maeneo yote muko jeshi ya EAC na waani ishirini na tatu ndio wao wako katika vile maeneo peke yao, na hiyo inaleta hofu sana kwa wakaaji wa, wa, wa, wa, wa kwa sababu unajua ulinzi wa, wa usalama wa wakongomani ni sharti huwe katika jeshi la Kongo na polisi ya Kongo, ya kulinda wa raia zaidi. Unajua um, um, inapoondoka wajeshi wanasema wanaondoka, lakini wameweka watu wao kwenye administration. Wale watu wanabaki. Saa hizi nasema je, ema itatumika na hawa watu ambao um, wameweka administration ya M23 ama wataondoka? Kama wataondoka E, na watu administration ya Kongo waweze kurudi, watalindwa na hawa waa wa, wa, wa, wa, wa, ama inabidi polisi ya jeshi liweze likarudi kwa ajili ya kutinga usalama wa Wakongomani. Ni kwa maana nasema kama hii jeshi ya imekuja ni vizuri ikuje, lakini sheti waache jeshi letu, waache pia polisi iweze kuja kwa ajili ya kuchunga raia na mali yake, na hapo wa administration wataweza wa kufika na, na kufanya kazi yao za za kawaida. Sasa M23 walikuwa wameshikilia mji kama Bunagana kwa mfano, shughuli zote pale walikuwa ni wao, kutoza watu ushuru walikuwa ni wao, usalama ilikuwa ni wao, mpaka walikuwa wanasimamia wao. Wameondoka, hizi shughuli za kukusanya ushuru na nini zinafanywa na nani? Hadi sasa watu ambao waliwekwa na yani ishirini na tatu ndio wanafanya zile makazi zote, nisema jeshi wanarudi nyuma kidogo tu, wanaacha watu wao wafanye kazi zote, na shughuli zote ni wao wanazifanya. Tunasema kama bado hawajaondoka, wangaliki hapo, wanadanganya tu watu watuasena kudanganya, machi mbalimbali wanaondoka, lakini hiyo ni uongo kabisa mtupu sasa jeshi la uganda mnapowaona wanafanya nini kazi yao pale wanafanya nini jeshi la uganda hadi sasa hawajafanya hawaja lolote isipokuwa kwenda kuchukua ngome zimoja zimoja ambazo amekua m ishirini na tatu wakati wanajeshi wa m ishirini na tatu wanarudi nyuma kidogo tu wao wanashikilia zile ngome zao tu peke yake hawajafanya kitu kingine idadi kubwa ya wanajeshi wa uganda elfu tano mliposikia kwamba wanajeshi wa Uganda elfu tano wanaingia Congo, nini ambacho mlikuwa mnafikiria? Mashirika ya kiraia na raia wenyewe walikuwa wanasema nini? Uh, unajua sisi ambao tulikuwa tunafikiria ni mm, kama tulikuwa tunafikiri wanakuja kuheshimisha mkataba ya Rwanda ambayo imesema kama ikikataa kik, kurudi wataweza kuisaka kui na kuilazimisha kuweka silaha chini lakini kwa sasa imeonekana kuwa wamekuja kama vile katika majadiliano wanazungumza, wanashina pamoja na wao wanazungumika pamoja na watu wa M23. Tunajiswali, je, hawa ni kweli wamekuja kabisa kuondoa hawa watu? Wamekuja wana wa, wa mbinu zingine aidi. Tusisahau kama M23 kama iliweza kuchukua miji ya Bunagana mahali pengine ilisaidiwa na jeshi la Uganda na kama leo ni Uganda inakuja kusema inakuja kusaidia Kongo, je, tunaweza kuwaamini kweli? Tungeleki na hiyo hofu sababu ndani ya watu ambao walisaidia M23 kukamata maeneo mbalimbali kama vile Bunagana, jeshi la Uganda lilichangia pia na, hile, na, na, wa na kwa vile vilesitungeliki na hofu. Na tusipoona jeshi letu kuja kusaidia kuwa hapo, wachunguzi nafanyika, sisi tungeleki na hofu vile hofuma, woga iko mingi sana kabisa. Kuna ripoti kwamba hata watu wanaogopa kuongea na waandishi wa habari na kusema majina yao. Uh, ni kwa sababu wanatafutwa baada ya kusikia majina yao kwenye vyombo vya habari ama kama mashirika ya kiraia. Nini ambacho mmefuatilia, mnaona mbona watu waogope kuzungumza na kutaja majina? Watu wanaogopea maisha yao, unajua <tuhilis> hawa watu si rahisi, unajua, watu wengi wamefungwa, watu wengi una watu wengine wamewawa, hata kuna watu wengine wanatafutwa, wamekimbia maeneo. Ndio maana watu wanaogopa, na zaidi inabidi kujua kama uh, hawa watu ambao waangaliki bado na na, na, wana wanacontrol wana maeneo kwa, kwa namna moja ama nyingine, naweza ukaongea hivyo, nakutana usiku wame pengine wamekukuja wamekuchukua ama wamekuua ama wamekupoteza wame, unakosa mahali wamekupeleka. Ndio maana watu wanakuwa kusajan, bagenuza, wanapo, wanapo, na hofu kusaza majina zao wanapozungumza na uandishi wa habari ama wengine wanakataa kabisa kuongea juu wakiofia maisha yao. Kuna ishara zote zinaonyesha kwamba serikali ya Kongo ipo huru kuzungumza na M23 na kumaliza hili kabisa, ama ndio mwanzo wa kusubiri muda mrefu. Sisi tunafikiri kwamba tutasubiri, ni mwanzo wa kusubiri muda mrefu, kwa sababu unajua dalili zinaonekana, lakini mpaka sasa uh, serikali haijasema wazi kama itazungumzwa na hawa wanamgambo na hii imekuwa shida kwetu sisi wote raia, na tunaangalia tuna tunaomba gavment yetu ikuwe wazi, tuambie mpango gani wanayo. Sababu so, hai, haiwezekane uh, wanyamaze kimya mekatio kama hili, wasiambie raia ni nini inaendelea. Hiyo imekea sisi wogi. Kama watazungumza, watuambie tujue ni nini watazungumza na watazungumziani, kesho tena sikuja kusema kama wameongea bila watu kujua, kesho tena vita iende ikazuke sababu kuna watu ambao walipata mitagawa fulani fulani katika siri kwa uficho bila raia kujua. Hiyo ndio ombi yetu kubwa kwa gavumenti ya Kongo, iweze kutuambia ni nini kinaendelea, tujue wanatoka wapi, wako wapi na wanaendelea wapi, pamoja na hawa watu wa wa M23. Ni John Bambaze, mwakilishi wa mashirika ya kiraia yanayofuatilia vita vya DRC akiwa Rushuru, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Naungana sasa na Richard Tuta, mtaalamu wa usalama na uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Tuta, waasi wanaondoka, wanajeshi wa jumuiya wanaingia Wanabaki na silaha, wale waasi wanakwenda wapi? Hawatuambii. nini ambacho unakiona sasa kama ukurasa mpya ama ukurasa ambao tumeuzoea DRC? Kwa upande wako, wanajeshi ni watu ambao wanafuata amri. Uh, ukiona kwamba wanajeshi ambao wametumwa kule wanawaacha waasi wa, wa M23 wakaweza kuondoka katika sehemu zile na silaha zao, hujue kwamba haya ni maamuzi ambayo yamefanywa na majenadari wao ama na amri jeshi mkuu wa hizo nchi zote ambazo zimetuma wanajeshi wao kule. Licha ya kwamba wametumwa chini ya Afrika mashariki na ya kati, wako na sababu zao za kibinafsi za kuweza kuwatuma wanajeshi kule. M23 ina uungwaji mikono na na nchi fulani kati ya hizi nchi za Afrika Mashariki, na kwamba utakuta kwamba hizi nchi zote hatuzitaki kukosea hiyo nchi fulani kwa sababu za kibiashara, kwa sababu inaeleweka kwamba ukiweza uh, kuonana ana kwa ana ama kupigana ana kwa ana na M23, basi nayo nchi ile itasema basi si rafiki yetu. Hiyo nchi fulani ambayo imetajwa mara kadhaa ni Rwanda. Umoja wa Mataifa umetaja Rwanda, mm. mara si moja, ripoti zimeitaja Rwanda, Rwanda imenyoshewa vidole, Rwanda imekana kwamba haihusiki, lakini ripoti zingine zinasema kwamba hata uh, sare wanazotumia na silaha M23 zinatoka Rwanda, madai ambayo yameandikwa na yamesomwa na viongozi mbalimbali kote duniani hata Marekani ikamtuma mjumbe wake wa ngazi ya juu akutane na rais Paul Kagame, akutane na kiongozi wa DRC, amekwenda kule. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekwenda DRC ameyazungumzia, viongozi wengi wamezungumzia. Sasa kama kuna masilahi ya kibiashara, kama kuna masilahi ya, ya kirafiki Kumba, unajua sio jambo geni, sio jambo geni katika uhusiano wa kimataifa, kwamba nchi kuwa na kikundi fulani cha waasi katika nchi zingine. Utakuta kwamba kumefanyika hivyo kule Sudan, ukienda taki pia ni vile vile, labda Rwanda inatumia kuweko kwa waasi wa M23 kule DRC ni kama chombo ambacho tunaita instrument of international relations. Kwamba wanaitumia, wanaitumia kama kile ambacho tunasema kwa kizungu a bargaining tool. Katika umoja, katika uhusiano wa kimataifa imepata ushawishi sasa Rwanda ienda imekwamba imepata ushawishi na ninaona kwamba inalengwa na hizi nchi zingine, inalengwa na Amerika, inalengwa na Ufaransa kwa sababu ya M23. Sasa hii M23 labda imefanya Rwanda pia ikapata biashara zingine za kuweza kupewa kwamba wanaambiwa, je, tukikupea hii utaongea na hao na nasema hapana, ukinipea hii haijatosha mimi kukaweza kuongea na hawa M23 ndio watoke. So inabidi kwamba katika lolote ambalo linafanyika pale lazima Rwanda ibembelezwe, na katika kule kubembelezwa, naye pia napeana masharti na wakati ambapo wanapeana masharti, inabidi kwamba hayo masharti yake lazima yatimizwe, labda sio kuondoka, bali ni kujihami, kurudi nyuma, kujipanga zaidi, kujihami zaidi, na wakaweza kuja na vishindo kuliko vishindo walivyo navyo kwa hivi sasa, kwa sababu uh, sidhani itakuwa vyema zaidi kusema tu kwamba wanaondoka, kwa sababu venye wameuliza, wanaondoka wakielekea wapi? Asante sana Richard, asante ni Richard Tute, mchambuzi wa maswala ya usalama na no uhusiano wa kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Hii ni Sauti Amerika, VOA. Unasikiliza Kwa Undani kutoka Sauti Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Mjadala unaendelea nchini Kenya kuhusu uchumi wa nchi hiyo baada ya wafanyakazi wa serikali kuchelewa kupokea mishahara. Serikali imesema kwamba kiasi kikubwa cha pesa kinatumika kulipa madeni. Rais Dr. William Ruto amesisitiza kwamba serikali haitakopa kulipa mishahara na kwamba nchi inastahili kuanza kujitegemea kwa kukusanya ushuru wake kwa ajili ya maendeleo ya nchi. Josephat Kioko na Salma Muhammed wameandaa ripoti ifuatayo kutoka Mombasa. Mishahara ya wafanyikazi wa serikali ambayo haijalipwa imeibua wasiwasi zaidi. Kinachozungumziwa ni mshahara wa mwezi uliopita wa Machi, ukiwa sasa mwezi wa nne unaelekea katikati. Mishahara yasemekana imelipwa kwa baadhi tu ya mashirika ya serikali. Wabunge wamekuwa pia wakiteta kwamba mishahara imechelewa, lakini zipo habari kwamba wao pia wamekuwa wakipokea mishahara yao hata kabla ya juma hili. Mapema wiki hii, naibu wa rais Rigathi Keshagwa amekiri kuwa serikali ya Kenya inakabiliwa na changamoto za kulipa mshahara kutokana na madeni yanayokuwa kwa kasi Gashagwa ambaye alisema kwamba kucheleweshwa kwa mishahara ya wafanyikazi wa umma ni kwa sababu ya ukomavu wa madeni ambayo malipo yake yalipewa kipaumbele na serikali. Alisema kuwa serikali ilichagua kwanza kulipa mkopo ya serikali iliyoachwa na utawala uliopita, akisistiza kuwa serikali ya Ruto haiwezi kupuuza madeni yaliyorundikana wakati wa utawala wa rais wa zamani Uhuru Kenyatta. Gashagwa alisema wakati wa kulipa mishahara ya mwezi Machi ulipofika, ndiyo baadhi ya mikopo ilibidi kushughulikiwa kulingana na kutimia kwa muda wa malipo. Kulingana na naibu huyu wa rais, mapato ambayo serikali ilikusanya kwa muda wa wiki mbili ilikidhi tu kulipa mikopo hiyo. Serikali ya Kenya hata hivyo, ina matumaini kuwa wale ambao bado hawajalipwa watapokea mishahara yao kutokana na pesa zinazopatikana. Rais William Ruto amesisitiza kwamba licha ya kwamba madeni yameshuhudiwa yakiendelea wanayapunguzwa, lakini akasisitiza kwamba hawatakopa pesa tena ili kulipa mishahara. Watakachofanya ni kulipa polepole kutokana na ushuru unaotozwa resources Kwengineko, waziri wa fedha Njuguna Ndogo alionya watumishi wa umma kujiandaa kwa ucheleweshaji zaidi wa mishahara. Ndogo alisema serikali kwa sasa imeyapitia hali ngumu ya kiuchumi, iliyonaswa katika hali mbaya ya kifedha. Serikali ya kitaifa inashikiliwa kati ya viwango vya juu vya ufadhili wa deni na vikwazo vya ufadhili kutokana na upatikanaji mdogo wa fedha katika soko la fedha la ndani na kimataifa. Kufikia Januari mwaka huu, Kenya ilikuwa na deni. Ni la kufikia shilingi za Kenya trilioni tisa na wakati kazi wa wafanyikazi wa serikali wakisubiri mishahara yao, tumezungumza na mchanganuzi wa maswala ya utawala bora na sera Alex Manyasi. Kenya ni nji ambayo imetoka mbali, imeshukia kiwango cha vile um, tunaita lower middle income, kwa hivyo inamaanisha ustawi wetu na uchumi wetu umeweza kufikia kiwango ambacho uh, uchumi unafaa kujisimamia, ndio sababu ikawa hatutegemei misaada sana, lakini tunachukua mikopo na pia kuzalisha fedha zetu kuweza kufanya mambo yetu. Kwa hivyo tunapofika kiwango cha kukosa kulipa mishahara, jambo ambalo linatia wasiwasi kwa upande mmoja, lakini kwa upande mwingine ile, ile mikopo ambayo tunayo pia ina changamoto kubwa, kwa sababu lazima ilipwe na isipolipwa, tutaingia kwenye kurasa kama zile nchi zingine ambazo zimeweza kuwa Uh, kwa kimombo anaita kudefault uh, kama Sri Lanka na nchi zingine. Kwa hivyo mkiweza kufikia kiwango hicho, hatari ni itakuwa ni kwamba nchi itakuwa imewekwa ni kiwango cha nchi ambacho nchi ambazo haziwezi uh, kusimamia uchumi wake upande mmoja na upande mwingine itamaanisha ya kwamba hata tukitaka mikopo itakuwa vigumu kupewa mikopo na tukipewa mikopo itakuja na riba iliyo ya hali ya juu sana kwa sababu tutakuwa ni kama tutakuwa considered kama wale tunaita risky borrower, kwa sababu uh, kuna uwezekano ya kwamba akaweza kukosa kulipa. Hiyo ndiyo athari ya uh, mambo ambayo yanayoendelea. Unafikiri kitu gani kimefanyika ndio hili likatokea? Nafikiri ni kwa maoni yangu ni uh, kuna mambo kadhaa uh, yametokea bila sisi uh, kuweza kuchangia. Kwa mfano, ni jambo la kwanza ni duniani kote mambo ya uchumi imeweza kuenda chini sana, kwa sababu ya mambo mawili. Jambo la kwanza ni kwa sababu ya zile vita ambayo iko kati ya Ukraine na Russia, na jambo la pili ambalo tayari ilikuwa limechangia ni mambo ya a, ugonjwa wa COVID ama ugonjwa wa corona ambao uliweza kutatiza uchumi wa nchi nyingi sana. A, hayo ni mambo ya nje ama external forces. lakini internally ama upande wetu wenyewe kuna mambo kadhaa ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda sasa. Nihai ni haya, ni mambo ya corruption ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu, na tuliona ya kwamba katika utawala uliopita, kwa mfano, hata tukitoa mifano, fedha za COVID zikaja zikapotea, tukaweza kufanya pre-budgeting ya fedha tukisema ya kwamba tunapigana na ugonjwa wa COVID, lakini watu wakawa wanafuja fedha tukawa tunaona uh, mambo mengi tu yakifanyika kiwango uh, ambacho kilikuwa ni cha kuogofya sana. Tukawa tuna uh, tunachukua fedha za kukopa, tunaweka katika miradi ambayo haingesaidia mwananchi, na tunaweka katika miradi kwa mfano ile tunaita ambayo haina immediate returns. Uh, na zile returns ambazo zipo ni zile labda zitakuja kwa muda mrefu sana. Kwa hivyo tulifanya mismanagement ya uchumi kwa muda fulani ili ya kwamba sasa, wakati unapochukua mikopo na usiweke katika um, eneo la kuweza kuzalisha mali, inamaanisha ya kwamba wakati unapofika wa kulipa mkopo, basi uchumi haujazalisha mali ya kuweza kujilipia hiyo mikopo. Inakuwa ya kwamba unatarajia kwamba uchumi wa ushuru uweze kulipia mkopo, ili hali unapokopa fedha ni kama kuchukua mkopo ukanunua gari la like kibinafsi unaweka mafuta asubuhi, inapoharibika, unachukua pesa ya mshahara unatengeneza, ili hali umeweka third party na si comprehensive. Uh, na ile gari likiweza kupata ajali ambayo ni kubwa, basi unakwama pale na huna fedha za kutengeneza. Unazungumziayo usemi kinzani kati ya naibu wa rais na rais mwenyewe akisema kwamba uchumi uko katika hali ambayo iko shwari, kisha mweka hazina naye akasema kwamba wale wafanyikazi kazi itabidi wasubiri kwa muda mrefu, kwani pesa zita, zitaendelea kuchelewa. Tunafaa tuweze kutazama hizo semi kwa njia kadhaa. Mwanzo niunge mkono kwa kusema hivi, ukiangalia nchi nyingi, kwa mfano kama sisi ambayo tumetembea tembea huko hmm, Afrika, utapata ya kwamba nchi nyingi fedha zao kwa exchange na dola Malawi kwa mfano kwacha, ukiangalia kwa dola moja ni elfu moja mia mbili. Ukiangalia naira ya Nigeria uh, kwa dola moja, mwisho wa mwaka uliopita ilikuwa dola moja ilikuwa mia sita hamsini kwa hivyo inflation rate ya nji nyingi imekuwa mbaya sana. Kwa hivyo kwa upande mmoja, unaweza sema ya kwamba Kenya tumejaribu kuwa na stability kwa financial system yetu. Kwa hivyo hiyo ni, ni jambo nzuri. Alex Manyasi huyo, tunawarejesha kwa wenzetu Washington. Asante Salma Muhammed na Josphat Kioko. Mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Mimi ni Kennes Bwire. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.