shacabku marka cidda xunna way sheegaan hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita band 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mapigano nchini Sudan yaliendelea kwa siku ya pili hii leo katika mapambano kati ya majenerali hasimu waliotoa madaraka katika mapinduzi ya mwaka 2021 na kusababisha vifo vya zaidi ya raia hamsini wakiwa wafanyakazi watatu wa Umoja wa Mataifa na kuzua taharuki kimataifa. Milipuko mizito na milio mikali ya risasi ilitikisa majengo katika mji mkuu Khartum wenye idadi kubwa ya watu kaskazini na kusini mwa nchi, huku vifaru vikiwa vimejaa mitaani na ndege za kivita zikiruka angani. Walioshuhudia wameeleza ghasia zilizuka mapema Jumamosi baada ya wiki kadhaa za mapambano ya madaraka kati ya mkuu wa jeshi Abdel Fatah al Burhan na naibu wake Mohamed Hamdan Daglo, kamanda wa vikosi vyenye silaha nzito Rapid Support Forces RSF, huku kila mmoja akimshutumu mwenzake kwa kuanzisha mapambano hayo. Moto katika jengo la ghorofa lililopo katika moja ya vitongoji vya zamani huko Dubai umesababisha vifo vya watu kumi na sita. Watu tisa walijeruhiwa katika moto huo, maafisa walisema leo Jumapili. Watu wengi wanajulikana kuishi katika nyumba za jengo hilo na majirani. Ni utaratibu wa kawaida miongoni mwa vibarua wa jiji kugawana vyumba vyao katika ukubwa wa wastani ili kusaidiana kimaisha ambapo mara nyingi hutumia mapazia ya bafuni na ubao wenye fito nyembamba, mojawapo ya vitu vinavyoweza kuwa hatari kubwa ya chanzo cha moto imeelezwa. Pakistan imeamua kumrejesha balozi wake nchini Afghanistan wiki hii, zaidi ya miezi minne baada ya kuondolewa kwa sababu ya jaribio lililofeli kutaka kumuua mjini Kabul lililofanywa na kundi la Islamic State. Vyanzo kadhaa rasmi vimeiambia VOA hii leo uamuzi huo ulitokana na mazungumzo ya simu ya usiku kati ya waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Bilawal Buto Zardari na waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan Amir Khan Mutagi. Balozi huyo anatarajiwa kuwasili Kabul kabla sikukuu ya Id al Fitri, afisa wa serikali ya Pakistan alisema akiomba jina lake lisitajwe kwa sababu hana mamlaka ya kuzungumza na vyombo vya habari. Afisa huyo alikataa kutoa maelezo zaidi akisema, harakati za kidiplomasia zinahitaji usiri kwa sababu ya usalama. Sherehe za sikukuu ya Id kuadhimisha kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan zinatarajiwa kuanza nchini Afghanistan wikendi hii. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema katika hotuba yake ya kila siku ya Jumamosi alikuwa na mazungumzo marefu na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Walijadili mpango wa amani wa Ukraine ambapo Zelenski aliuelezea kuwa wa kweli kabisa na thabiti. Viongozi hao wawili pia walijadili, kulingana na Zelenski, ushiriki wao katika mkutano wa NATO huko Vilnius, Lithuania. Msemo huu wa majira ya joto kali. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza imesema katika taarifa zake za kijasusi za kila siku leo Jumapili juu ya uvamizi wa Russia nchini Ukraine kwamba kuna uwezekano mkubwa wa jenerali kanali Mikhail Teplinski kamanda wa vikosi vya rasia vya wanajeshi wa angani VDV amerudi katika jukumu kubwa nchini Ukraine baada ya kuondolewa Januari mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kurudi kwake kuna maanisha kuna uwezekano mkubwa kukuza jukumu la asili la VDV kama nguvu ya wasomi kulingana na maelezo mapya ya ujasusi, na haiwezekani kwamba jukumu lake litakuwa lina mipaka kwa vitengo vya VDV. Makamu Rais wa Marekani Kamala Harris alifika kwenye maandamano ya haki za utoaji mimba mjini Los Angeles hapa Marekani siku ya Jumamosi, katika moja ya mikutano kadhaa ya aina hiyo iliyofanyika kote nchini kufuatia maamuzi ya hivi karibuni ya mahakama yanayozuia fursa ya utoaji mimba. Unaposhambulia haki za wanawake nchini Marekani, unaishambulia Marekani, Harris aliwaambia umati wa watu siku ya Ijumaa. Mahakama ya juu Marekani ilisitisha kwa muda sheria ya serikali kuu ya matumizi ya dawa za vidonge za utoaji mimba baada ya uamuzi wa mahakama ndogo kutaka kuzuia matumizi ya vidonge hivyo ambavyo vinawataka wanawake, wanawake wamekuwa wakitumia kwa miaka mingi. Majaji wanatakiwa kuzingatia tu ni sehemu gani ya uamuzi wa April 7 uliotolewa na jaji wa wilaya katika jimbo la Texas Matthew kutokana na ilivyobadilishwa na uamuzi wa rufaa Jumatano, kama inawezekana kutumika wakati kesi hiyo ikiendelea. Agizo hilo linaisha muda wake Jumatano jioni. Waasi wa Yemen na vikosi vya serikali waliwaachilia huru wafungwa kadhaa hii leo akiwemo mwanamke katika mabadilishano ya mwisho ya siku tatu ya karibu wafungwa mia tisa na kuongeza matumaini ya kumaliza vita vyao vya muda mrefu. Ndege tano zilizowabeba karibu wafungwa mia mbili kutoka pande zote mbili ziliruka kati ya mji mkuu wa Sanaa unaodhibitiwa na Wahouthi na mji wa kaskazini wa Marib unaodhibitiwa na serikali. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imesema idadi ya wa wafungwa walioachiliwa huru kwa siku tatu inafikia 869 chini ya makubaliano yaliyofikiwa nchini Uswisi mwezi uliopita. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha salamu na muziki. Bariza jioni, msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, ni msajewa Una dance, dance, furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Hewani ni kipindi ukipendacho utasalamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na wimbo huu murua sana, wikendi ulioimbwa na Eddie Kenzo kutoka huko Uganda, Kampala. It's a weekend Aliyebahatika kufungua kipindi cha leo ni Ocheng George wakakamega, maharibi, ma wa Kakamega magharibi mwa Kenya anasema salamu zake ziwaendeye Christine Ayesa, Bernard Ombega, Pascaline Lucas, Chambi akiwa Shinyanga Tanzania, Simon Shauri, Baba Ombeni, Rosie Liala, Violet Karani, Richard Kambale akiwa huko DRC, Ford Kimungui, Kalistus Murunga, Nicholas Otota, Prudent Amida, Nebat Anyenda, Mgorgor rukia rose anyenda joseph ongeri petronila kianui pst abinatai na mwisho watangazaji wote wa voa kiswahili wakiongozwa na khadija riami na pia hawezi kumsahau mwelekezi wa nguvu aida isa ujumbe sauti ya amerika ndio kituo chetu nashukuru kwa niaba yao kabamba basi lwango basi munyaka kutoka huko kivu kaskazini drc anasema salamu zake zifikishwe kwa Wakongomani wenzake wanaoteseka kama yeye popote walipo. Ujumbe wake, Mwenyezi Mungu atutetee kwa yote tunayoyapitia. Juma Makamba, mzee wa Salasala, salamu zake za Jumapili ziwaendee wafuatao: Hadija Nyoni, Salum Nyoha, Kais Musa, Kais Matikiti, Mohamed David Nyamiela, Onali Lulandala Wasongea, Enoke Kagine, Joseph Asenga ujumbe: Ramadhan Karim kwa Waislamu na Wakristo, ibada njema ya Jumapili. Jonas Saidi Mwaya wa Paloti Unga Limited, Arusha, Tanzania, anaomba tupeperushe salamu zake, kwanza kwako ndugu mtangazaji, nashukuru; pili kwa mama yake kipenzi akiwa hapo Ntewa, Singida; nyingine kwa Namala Joas, Julio Amina, Mlacha Moses, Edward Mandela Hussein balozi wa Ilemi, Mbeya, Tanzania, Deme Kabyazi, Vincent JJ Kaji, Kais Musa, Kais Mbaga, Karim Bakari Saria, Biboy Mage Mbise au Mama Mary Hamza, Ayubu Kulwa Mahona, Joseph Asenga, Doto Mahona na Motu Pesa Mwanambuke. Ujumbe, Mungu ni pendo. Koleta Mologa wa Babati mjini, Manyara, Tanzania anasema salamu zake ziwafikie Mr na Mrs Francis Dominic wakiwa Himo Moshi, mwanangu mpendwa Joshua Cornel akiwa Babati, ndugu jamaa wote. Ujumbe, tukumbuke kuomba. Abubakar Mahona wa Magic Sound Media, Ulanga Morogoro, salamu zake kwa wafuatao: Fezi Felix Mapigano, Jacob Ngwano wa Katanga Kankonko na Olesto wa Mwinuka Masanja Kuyanja msanii wa Mwakuhenga Tanzania zake salamu kwa Mashaka Esther Sahani Marco Embassy Vicent JJ Kaji Pascal Lucas Nchambi Mpelwa Sekela Filibert Jonathan Kenshambi wa Muleba Kagera Tanzania anasema salamu zake za Jumapili ziwafikie Eligius Katombo Dorika Tadeo Mpombya Mrs Philbert Juventus Joas Ntalima Johannes Bita, John Eligius Katombo. Wengine ni Elia Penda Mwenyeka Nyanda Mayala na Nazaret Mwakipembe. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana, tukumbukane mabingwa wa salamu wa VOA Kiswahili. Kabla ya kuendelea na ujumbe mwingine, twende huko Rwanda, tunaungana na kijana machachari Bruce Melody katika wimbo wake Celebura, pata kitu hicho Soma ujumbe wake. Daniel Bimale baba Teresia Wasimbani, Handeni, Tanga, Tanzania anasema salamu zake za Jumapili ziwafikie wafuatao: Paskali Lukas Chambi, Mawazo Malemi, Wakasekese Benjamin Puka Mashaka, Esita Sahani za moyoni Haonga, Hamis toto la utawa Mbogo Malimau, Ramadhani Shija Shija, Yusufu Hamis Sahani Libanga Ukumbusho anasema yuko Kigali, Rwanda. Salamu zake anazirusha kwa ndugu jamaa na marafiki zake wafuatao Banyene Mwembo, Bitabe Rukasa, Shekumbu wakiwa Walikale, Biliko Remeka Ufamandu. Salamu tukumbukani kupitia VOA kwani salamu ni nusu ya kuonana, bila kuwasahau watu wa Hombo Busulungi, Rukalaba Leonard Jonas Hana Mwaka Kinondoni Bunju Bichi, Dar es Salam, anasema salamu zake ziwaendee Tobias Cosmas na mkewe wakiwa Kigoma, Azori Jonathan akiwa Kiemdieni Bagamoyo, Daniel Elia akiwa Bunju, Samuel Onesimo wa Morogoro. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA Swahili. Namwona huyu Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salam, Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili ziende kwa Mashaka Subi Mkonole Juventus Joas Ntalima, Walgoma Mwanza, Tanzania, Maria Bura, Sudi Mnete, Charles Israeli, Mbaga Richard, Kambale Miraji, Mwana Kibinda na Jonas Saidi Mwaya. Heri Kishiwa akiwa Kibamba CCM jijini Dar es Salaam. Salamu zake za Jumapili ni kwa Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Jumadunga Ma Zeka, Fezi Felix na wasikilizaji wote wanaotegea sikio muda huu Joas John Mga mzee wa kazi wa Mbwera Nyange Karagwe. Salamu zake ziwafikia wafuatao Yohana Nyenza Malimau Ramadhani Shija Shija Vasco Mwakiusa DM Demicius Oyo Fasi Baba David Jelika Joseph Kasore Rohindukira Jafet Maembe wa Ugala Katavi Mkuishilinde Gazungu na Pascali Lucas Chambi, Mama Daniel Wachanika, katibu msaidizi wa wasamtizt, salamu kwa MA Zeka, Mama Doubles, mama Mosi Mfaume, Mama Alawi original, Rajabu Mbiku, Sijali Shomari Jibe, Jisaba Hamisi, Nyumba Daudi, Siwale, Lucas Yeremia, Baba Happy, Freddy Moshi, Musa Ibrahim, Musa Mjengi, Ibrahim Bundala Rais wa Machip Tanzania Yusufu Heka Yusufu Mboma mkono wa chuma. Sasa twende huko DRC tupate muziki huu nyororo kabisa. Je te jure, ulioimbwa na Cindy Locker akishirikiana na mzee wa kazi Kofi Olomide Le Grand Mopao. Je te jure. Huyu dalali mtoto Mpanda wa Katavi, mkongwe wa salamu Afrika Mashariki kutoka Nsemulwa, kwa kwakwala Kwacha, Mpanda Katavi, Tanzania, anasema salamu zake kwa Nkie Shambi, Mpelwa Sekela Nyanda, Mtu Pesa, Mwanambuke Mkankule wa Mkankule, Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Daniel Mbuye, Daniel Mtove, Judith Jorg Malak, Filipo Sosipete Mahona, mzee wa Jerojero. Peter Deus wa Mwenge Moto Urambo. Mwalimu Mipango Jumanne wa pande za Biharamuro Kagera Tanzania anasema tuko pamoja katika kipindi hiki Murua hadi tamati kikubwa ninawatumia salamu zangu. Dunga Mohamed Dunga, Juma Dunga, Maria Bura, Paskali Mbugani, Mpelwa Sekela Nyanda, Kasore Ruhindukira. Thomas Mayunga mwana Loresia wa Geita Tanzania anatuma salamu kwa John Mayunga wa Katoro, Pascal Lucas Chambi Majaliwa Bususu Doto Mahona Kulwa Mahona Victor Bi Mselabuye Goligota Magabe Mkono Fitina Paul wa Katoro Geita na Suke John wa Ilangasika. Eneza Mbonea au Baba Mbonea wa Makurunge, Bagamoyo, Pwani, salamu zake ziwafikie Samuel Bajuta, Khadija Nyoni Makemi Hayo, Mbarangu Athuman, Amina Mlacha, Abdala Mtukwa na Sijali Shomari, ujumbe anawatakia mfungo mwema wa Ramadhani. Evans Wanyela kutoka Bungoma County nchini Kenya anapenda kuwasabahi wafuatao: wazazi wake Baba Dickson Wanyela, mama yake Gladys Lusike, walimu wenzake wa mfungu, Babu Daniel Silali, nyanya Beatrice Silali na wakazi wote wa Lwandanyi Ward. Kipindi cha salamu kinaelekea ukingoni, na washukuru wote mlioshiriki kwa wingi katika kipindi hiki. Namshukuru pia Aida Isa mwelekezi wa kipindi. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na wageni, nikiwaachia ngoma hii na mpenda yake Barnaba. Nawatakia usiku mwema popote mlipo, Mbapa. Nam, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki ambacho kimetayarishwa na kuletwa kwako na Patrick Ndwimana. Unaweza pia ukafuatilia matangazo yetu kwa kina kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Takriban raia thelathini na wanne wa kujitolea na wanajeshi sita walifariki katika shambulio linaloshukiwa kufanywa na wanajihadi huko kaskazini mwa Burkina Faso. Serikali ya mtaa katika eneo hilo ilieleza leo Jumapili kikosi cha wanajeshi na raia wa kujitolea walilengwa katika shambulio la watu wasiojulikana wenye silaha Jumamosi muda wa saa kumi jioni kwa saa za huko, karibu na kijiji cha Erema. Gavana huyo alieleza katika taarifa akiongeza kuwa idadi ya awali ya vifo ilikuwa wasaidizi wa kujitolea thelathini na wanne na wanajeshi sita. Mapigano nchini Sudan yaliendelea kwa siku ya pili hii leo katika mapambano kati ya majenerali hasimu waliotoa madaraka katika mapinduzi ya mwaka 2021 na kusababisha vifo vya zaidi ya raia 50 wakiwemo wafanyakazi watatu wa Umoja wa Mataifa na kuzusha taharuki kimataifa. Milipuko mizito na milio mikali ya risasi ilitikisa majengo katika mji mkuu Khartum wenye idadi kubwa ya watu kaskazini na kusini mwa nchi huku vifaru vikiwa vimejaa mitaani na ndege za kivita zikiruka angani, walioshuhudia wameeleza. Moto katika jengo la ghorofa lililopo katika moja ya vitongoji vya zamani huko Dubai umesababisha vifo vya watu kumi na sita. Watu tisa walijeruhiwa katika moto huo, maafisa walieleza hii leo. Watu wengi wanajulikana kuishi katika nyumba za jengo hilo na maeneo jirani. Pakistan imeamua kumrejesha balozi wake nchini Afghanistan wiki hii, zaidi ya miezi minne baada ya kuondolewa kwa sababu ya jaribio lililofeli kutaka kumuua mjini Kabul lililofanywa na kundi la Islamic State. Vyanzo kadhaa rasmi vimeiambia VOA hii leo Jumapili uamuzi huo ulitokana na mazungumzo ya simu ya usiku kati ya waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Bila Wal Bhutto Zardari na waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan Amir Khan Muttaqi. Balozi huyo anatarajiwa kuwasili Kabul kabla sikukuu ya Eid al-Fitri, afisa wa serikali alieleza. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema katika hotuba yake ya kila Jumamosi alikuwa na mazungumzo marefu na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, wakijadili mpango wa amani wa Ukraine. Mwisho wa muktasari wa habari, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.