Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu tarehe 17 Aprili mwaka wa 2023. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Dodoma FM, Storm FM gate ya Tanzania, Redio Manyema namba 1 Kindu DRC, Radio Jambo Isiro DRC, Sayari Radio Eldoret Kenya, FM malindi na UBC radio nchini Uganda, kati ya nyingine tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni katika ripoti, katika ripoti tulizokuandalia leo. Mapigano yaliendelea nchini Sudani jana Jumapili, kati ya makundi ya majenerali wawili hasimu. Je, mapigano yanaashiria nini katika siasa za Sudani? pia inaashiria ya kwamba uh, hawa majenerali wawili wana ushindani wa, wa, wa uh, kutafuta madaraka kwenye taarifa. Nyingine, zaidi ya vyama vya kisiasa mia moja na makundi ya kiraia nchini Senegal waunda muungano kupinga mhula watatu wa Rais Macky Sall. Baadhi ya vitokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, anamkaribisha Harison Kamau akusomea habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumapili ameelezea wasiwasi wake kutokana na mzozo unaoendelea nchini Sudan, kati ya vikosi vya Rapid Support Forces RSF na jeshi la serikali kiongozi huo pia amelaani vikali vifo pamoja na majeruhi kwa wakazi, vikiwemo vitatu vya wafanyakazi wa shirika la chakula duniani WFP huko Darfur Kaskazini, wengine wawili wakijeruhiwa vibaya. Ameongeza kusema kwamba washukiwa wote ni lazima wawajibishwe haraka iwezekanavyo bila kuchelewa. Baadhi ya majengo ya Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika mengine ya kimataifa kwenye eneo la Darfur yameripotiwa kuharibiwa wakati wa mapambano huku mengine yakiporwa. Guterres amezikumbusha pande zinazozozana kuhusu umuhimu wa kuheshimu sheria za kimataifa pamoja na kuhakikisha usalama wa wafanyakazi wote wa Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa pamoja na majengo yao. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumapili amesifu uhusiano wa karibu wa taifa lake na China, ikiwemo ushirikiano wa kijeshi wakati akifanya kikao na waziri wa ulinzi wa China Lin Shangfu mjini Moscow. Katika matamshi yake ya ufunguzi Putin alisema kuimarika kwa ushirikiano kati ya mataifa yetu kunaendelea vyema kwenye nyanja zote zikiwemo kiuchumi, kijamii, kitamaduni, kielimu na hata kijeshi. Kremlin ilirusha video fupi ikimwonyesha Putin akisalimiana na Li na kisha kuketi kwenye meza moja. Waziri wa ulinzi wa Rasia Sergey Shoigu pia alikuwepo kwenye kikao hicho. Wiki iliyopita Beijing ilitangaza kuhusu ziara ya Li nchini Rusia ikisema kwamba angekutana na maafisa wa ulinzi bila kutaja kwamba alikuwa akutane na Putin. Rais wa China Xi Jinping mwezi uliopita pia alikutana na Putin mjini Moscow. Zaidi ya vyama vya kisiasa mia moja na makundi ya kiraia nchini Senegal Jumapili wameunda muungano kupinga muhula watatu wa rais Macky Sall. Patrick Duimana anatuarifu zaidi Miezi kumi kabla ya uchaguzi wa rais, muungano huo katika tangazo lake umetoa wito kwa Sal kuheshimu katiba na kujizuia kuwania tena uongozi kwa muhula wa tatu, kwani ni kinyume cha sheria na sio halali. Rais huyo ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 2012 hajaeleza wazi nia yake, lakini anatupilia mbali madai kwamba itakuwa kinyume cha katiba kwake kugombea tena. Mpinzani wake mkuu wa kisiasa Usman Sonko alikuwa miongoni mwa viongozi kadhaa wa upinzani kushiriki kuanzishwa kwa muungano huo. Zaidi ya vyama 120 Jumapili vilisaini mkataba wa vuguvugu litwalo F24 Movement of Vital Forces, kulingana na waanzilishi wa vuguvugu vugu hilo. Muungano huo umetoa pia wito wa kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa waliokamatwa wakati wa maandamano kuhusu kesi ya kashfa dhidi ya Sonko iliyowasilishwa na waziri wa utalii Mame Mbaye Niang, mwanachama wa chama cha rais Sal mvutano umeongezeka nchini humo kwa wiki kadhaa huku maandamano yakivuruga shughuli katika mji mkuu dakar unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia waziri wa mambo ya nje wa ukraine dmitro kuleba leo anatarajiwa mjini bagdad ikiwa ziara ya kwanza ya iraq tangu rusia ilipovamia taifa lake imesema taarifa kutoka wizara yake Kuleba anatarajiwa kufanya mazungumzo na mwenzake wa Iraq Fuad Hussein pamoja na waziri mkuu Mohamed Shia Al Sudani, taarifa ya Jumapili imeongeza. Taarifa hiyo ambayo imemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ahmed Al Sahaf imesema kwamba baadhi ya maswala watakayozungumzia wa ni pamoja na uhusiano baina ya Ukraine na Iraq pamoja na maswala ya kieneo la kimataifa. Ziara ya Kuleba imekuja chini ya wiki moja tangu waziri mkuu wa Iraq Al Sudani apokee simu kutoka kwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Iraq imekuwa na uhusiano mwema na Kiev na Moscow huku ikijiepusha kuegemea upande wowote wa tangu Rusia ilipofanya uvamizi wa Ukraine Februari mwaka uliopita. Pande zinazozozana Yemen Jumapili zimekamilisha ubadilishanaji wa wafungwa wanaohusishwa na mzozo ambao umekuwepo nchini humo kwa muda mrefu, kulingana na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Operesheni hiyo iliyoanza Ijumaa ni kubwa zaidi ya ubadilishanaji wa wafungwa nchini Yemen tangu muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na ule hasimu wa waasi wa kihoudhi wanaungwa mkono na Iran kuachilia zaidi ya wafungwa elfu moja Oktoba 2020. Operesheni hiyo ya mwishoni mwa wiki iliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa imehusisha kuachiliwa kwa, kwa zaidi ya wafungwa mia saba wa kihoudhi na wengine 180 wakiwemo wale kutoka vikosi vya Saudi Arabia na Sudan wanaopigana na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema kwamba limefanya kila linaloweza kuwaunganisha takriban wafungwa mia tisa na familia zao baada ya kuachiliwa huru. Limeongeza kusema kwamba zoezi hilo ni hatua njema kuelekea amani na maridhiano ya kudumu nchini Yemen. <tune> Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mapigano nchini Sudan yaliendelea Jumapili kwa siku ya pili katika mapambano kati ya majenerali hasimu waliotoa madaraka katika mapinduzi ya mwaka 2021 na, na kusababisha vifo vya raia na uharibifu mwingine wa mali. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi alizungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda wa chuo kikuu cha New York nchini hapa Marekani na kwanza akamuuliza, mapigano haya yanaashiria nini katika siasa za Sudan, taifa ambalo bado linajikwamua kisiasa na kiuchumi? Nafikiri inaashiria ya kwamba uh, hawa majenerali wawili yani, uh, Abdel Fattah al Burhan kwa upande mmoja na huyu jenerali mkubwa wa RSF uh, bed Hamdan Algado wana ushindani wa kutafuta uh, madaraka na hususan mwelekeo wa kidan uh, kuweza kuingia kwa mfumo wa kidemokrasia uhasama ulio. Je, unadhani kwa mtazamo wako huyu mkuu wa jeshi Abdul Fatah Al Burhan pamoja na msaidizi wake Muhamed Hamdon Daglo wanaweza kukaa pamoja na kuunda serikali ya muda ya mseto ili kuokoa mapigano haya yanayoendelea? Nafikiria kwa wakati huu ni vigumu, ni manake tusahau ya kwamba hata vile walimwondoa Omar Al Bashir madarakani uh, Al Burhan akawa rais na Mohamed Algado wakawa msaidizi wake. Wamekuwa na ushindani kati yao, hata ingawa walishirikiana uh, kuweza kumpindua Al-Bashir. Kwa hivyo nafikiria kwa wakati huu ni kwamba maneno yamesambaratika au ule ushirikiano wao umesambaratika sana, na itabidi mmoja eh, wao aweze kujitokeza kama ameshinda ili ashikilie madaraka manake hakuwezi aku, kuwa na viongozi wawili ambao wanashindana uh, kwenye serikali. Ala moja haikai panga mbili. Hivi tunavyozungumza tayari zaidi ya raia hamsini wakiwemo wafanyakazi watatu wa, wa Umoja wa Mataifa, kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, wameuawa. Hatua zipi za haraka zinatakiwa kufanywa hivi sasa ili kuokoa vifo zaidi kutokea katika saa na siku zijazo. Nafikiria uh, mashirika ya kibinadamu lazima yaendelee kuangazia mbarika iliyopo kwa wakati huu, manake wale, wale ambao wanaathirika sana sana ni, ni raia, manake raia hawana, uh, silaha uh, pia kuwe na mstakabali uh, mbadala ambao nafikiria lazima uanzishwa, wanji, wa kidiplomasia na umoja wa Afrika pia kunaweza kuwa na mwingilio wa marais wa kikanda, uh, jumuiya ya Umoja wa Mashariki, uh, muungano wa mataifa ya Kiarabu hivi kuweza kutatua mbarika hii, maanake vila inaendelea inadhofisha uchumi wa Sudan na pia unahatarisha maisha ya wasudan pia kwa ujumla. Ni Profesa David Moda, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko New York. Sasa namkaribisha tena mwenzangu Harrison Kamau aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Chansela wa Ujerumani Olaf Scholz Jumapili amesema kwamba atashinikiza mkataba wa biashara kati ya Umoja wa Ulaya na Indonesia kama sehemu ya juhudi za taifa lake za kupunguza uagizaji wa, wa malighafi kutoka China. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa tamasha laki laki la kibiashara la kila mwaka mjini Hanover, Scholz amemweleza rais wa Indonesia Joko Widodo kwamba biashara kati ya mataifa yenye idadi kubwa ya watu kusini mashariki mwa Asia pamoja na muungano wa mataifa ya EU wenye wamataifa wanachama wa 27 itakuwa eneo la kiuchumi lenye watu milioni saba. Kiongozi huo Ujerumani ameongeza pia kwamba ana matumaini kwenye mazungumzo kati ya Umoja wa Ulaya na muungano wa misuu wa Amerika Kusini, Mexico, Australia, Kenya na India. Ujerumani inajitahidi kupunguza utegemezi wa Chaina kwenye bidhaa muhimu za kutengeneza vifaa vya kidijitali pamoja na mpito kuelekea kwenye uchumi usiochafua mazingira na maelfu waandamanaji Jumapili walikusanyika kwenye mji mkuu wa Czech wa, wa, wa Prag wakilalamikia kuongezeka kwa mfumuko wa bei na hivyo kuitaka serikali ijiuzulu. Huu ulikuwa mkusanyiko wa pili kwenye bustani ya Wensiasis mjini humo baada ya ule wa Machi 11 ulioitishwa na chama kipya cha kisiasa cha Pro kinachoshinikiza kutokomezwa kwa umaskini. Waandamanaji wamezungumzia pamoja na kiongozi wa chama hicho cha wanaharakati Jindrik Rachi, walilaumu EU na serikali ya Zek kutokana na kushuka kwa thamani ya sarafu, wakiitaka serikali iliyoundwa na muungano wa vyama vitano ijiuzulu. Chama cha Rach hata hivyo hakina kiti hata kimoja bungeni, lakini kimedai kuwa chama hicho kiko tayari kuendeleza maandamano hadi mabadiliko yapatikane. <muchas> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Uswisi Alain Berset ameomba mataifa yanayochangia katika machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuacha kuunga mkono makundi ya waasi katika eneo hilo. Amesema hayo akiwa ziarani mjini Goma. Oster Malevika ana ripoti zaidi. Katika mkutano wake na vyombo vya habari hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ale Berset, rais wa Uswisi, amesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa imepitia hali mbaya ya kiusalama kwa muda mrefu, na kwa sasa ni muhimu wanaochochea vita nchini Kongo kuacha na kuheshimu mipaka ya taifa hilo. la situation dans l'est de la Republic Democratic..., hali ni mbaya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka thelathini ni lazima ikomeshwe na wakimbizi kurudi kwao, lakini kinachohitajika ni kumaliza huu mgogoro na kurudi kwa amani. Alain Berset, rais wa Uswisi, hakutaja taifa lolote mbele ya uandishi wa habari, ila akiomba wanaohusika kwa karibu na mbali katika mzozo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuheshimu mipaka kwani Kongo ni taifa huru. Rais wa Uswisi ametembelea hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa Goma, pamoja na kambi ya wakimbizi ya Bushagara inayopatikana wilayani Nyiragongo. Amani Bianzi Claude ni mmoja wa wakimbizi wa kambi kutoka Bambu. kwa wakimbizi mbele ya yote ni kutusaidia na chakula, watoto wamegonjwa ba bwaki juu ya nini ya, ya ukosefu ya nchi ya njara, tuko nazika kila siku ji ya njara menye muko muko naona kwanza deja kine venye bako napatwa na probleme kure bana babaka jua hire matatizo ya njara tunomba chakula ova, muturudishe kunyumba, tunomba amani. Viongozi wa wilaya ya Nyiragongo wakiomba mataifa yote yenye nguvu kushinikiza mataifa inayochangia katika mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuacha kwa mara moja, ili wakazi wapate amani. kiza munihire eli ni mmoja wa viongozi wa Nyiragongo. presida wa Swis aone situation ambayo populasion na traverse kama ataenda kule mubuswisi kama atakoopere ata, ata, ata kuona jisi vita ambayo -yenye populasio inapitia kama inaweza isha inaweze kuwa jambo ya muhimu auli ya populasio kubakia musit Masiku za pata hivi vita kuisha, inaweza kuwa jambo muhimu. Vita vinavyoendelea kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC na wasi wa M23 vimesababisha wakazi wengi wa Ruchuru, Masisi na Nyiragongo kukimbia makazi yao, na kwa sasa wakiishi maisha mabaya. Mwishekurateo ni kiongozi wa kambi ya wakimbizi ya Nyiragongo. saja yetu ya kabambi sana, tunapenda vita ishe, tunapenda M23 toke kwetu, turudie kwetu kuendelesha maisha ya kawaida na tunapenda twende na vaoutorite vetu venye wanatu chungaka kule twende vile na FRDC yetu. m M23 ikiendelea kuomba mazungumzo na serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kama njia moja ya suluhishi kwa mzozo wa eneo hili kuliko utumiaji wa silaha na serikali ya Kongo ikisema haiwezekani. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Na tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, wanaharakati wa masuala ya mazingira walioshiriki mikutano ya baada ya msimu wa baridi ya IMF na Benki ya Dunia iliyomalizika mwishoni mwa juma mjini Washington, walitoa wito kwa Benki ya Dunia kutoa fedha za kutosha kwa wakulima na wafugaji wadogo wadogo barani Afrika, hasa wakulima wanawake, ili kuwalipa fidia kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa zinazochangiwa kwa kiasi kikubwa na nchi tajiri duniani. Mithika Mwenda ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la PACJA linalofuatilia masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika. Kulikuwa na ile ripoti iliyotolewa mwezi wa tatu tarehe ishirini na tatu, ile ya ile shirika ambayo inafanya utabiti, utafiti wa mabadiliko ya tabia nchi, inaitwa IPCC, Intergovernmental Panel on Climate Change, imesema mambo yataendelea kuwa mabaya. Ni lazima tuangalie bila tuta, tuta, tutaweza uh, kushinda ili njanga. Kwanza kabisa tunahitaji fedha, tunahitaji pesa mingi sana, na tunatarajia tuna Banki ya Dunia na yale manchi yaliyo uh, endelea Amerika na hizo zingine zizindi kuongeza pesa hasa ya kusapoti kuweza kusaidia wale watu wanaoathirika kama wanawake huko Afrika, kama wakulima wandogo wandogo, wale wawekaji wa mifugo wandogo wandogo huko, ambao mifugo yao imeathiriwa, ambao mimea yao imeathiriwa. Kwa hivyo sasa, hapa, ile kampeni tuko nayo ni kuhakikisha banki ya dunia imeweka pesa mingi sana. Je, banki ya dunia au IMF kuna ahadi ambayo wameitoa kwamba hizo pesa zitatolewa kwa, kwa nchi za Afrika? Wametoa, lakini hiyo haiwezi tosha. Sisi tunasisitisha, tunataka pesa ya kutosha ya kusaidia uh, wakulima wa, wa, wa wa kusaidia wafugaji, wa kusaidia wanawake wakulima wadogo wadogo, wa wa kusaidia vijana, wa kusaidia harakati nyingi sana za kimaendeleo ambazo zimeathiriwa na mabadiliko tabia nchi na nyie upande wenu, sababu hili suala la mabadiliko ya hali ya hewa ni kweli. Uh, nchi za Afrika huwa zinasema kwamba zinaathirika zaidi kuliko nchi zilizoendelea kiuchumi. Nyie upande wenu, nchi zenyewe, nchi za Afrika Tufa, tuseme mfano nchi za Afrika Mashariki, jukumu la nchi hizo au serikali hizo katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, au wananchi wenyewe, majukumu yao ni majukumu yapi? Kwanza kabisa kuna hadhari za za, za mabadiliko tabia nchi. Kwanza kabisa, ni lazima tuangalie vile sayansi inavyosema. Afrika, yule mwananchi wa kawaida hajachangia sana, lakini hata hivyo na kubaliana wewe ni lazima tu, tuweze kuchangia ile, kufanya ile inaitwa adaptation Hatuwezi uh, uh, uh, ngoja hata ingawa tuna ngoja uh, wazungu wa uh, nchi zilizoendelea, ni lazima tuangalie vile tutasaidia. Kwa hivyo sasa tunaweka policies hapo, um, nchi zingine zimeanza kuweka hata pesa zao za mfuko wao kwa hayo kwa, uh, kwa, kwa mabadiliko tabia nchi. Ku, ku, kuweza kutumia zile nishati uh, um, uh, mbadala, ni mbadala uh, kuliko hii ya, ya makaa ya kawi tunaambiwa hii e, fossil fuels ambazo zina adhiri hewa na hizo zingine mambo mengi mengi mengi sana yale tunafanya. Ni Mithika Mwenda akizungumza nasi katika studio zetu za hapa Washington DC. Katika makala ya jamii na maendeleo, wafungaji mwezi mtukufu wa Ramadhani washauriwa kuitumia vizuri mitandao ya kijamii ili kwenda sawa na maadili ya ibada hiyo ya swaumu, wakati ambapo teknolojia nayo ikiendelea kukua kwa kasi tofauti na ilivyokuwa miaka ya zamani. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, ameandaa taarifa ifuatayo. Ni jambo lisilo na shaka kwamba maendeleo ya kiteknolojia yameathiri ada na tamaduni nyingi za jamii mbalimbali ulimwenguni. Tukio kama la mwezi mtukufu wa Ramadhani ni moja ya nguzo tano muhimu katika dini ya Kiislamu. Hapa waumini wa dini hii, licha ya kujizuia kula, kunywa na mengineyo yenye kuharibu funga zao pindi watekelezapo ibada hiyo, kadhalika, hujikita katika kutafuta maarifa zaidi yanayohusu mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambapo teknolojia nayo huchukua nafasi. Na katika hili nikizungumza na mhandisi Ibrahim Tupa, mtaalam wa masuala ya teknolojia ya habari kutoka katika kituo cha jumuiya ya Kiafrika za Malik anasema, ukilinganisha Ramadhani ya sasa hivi na Ramadhani ambazo zimepita kuna tofauti. Zamani ilibidi mtu, ili ujue muda gani unafuturu, unatakiwa imam msikitini au tazame jua. Sasa hivi kwa kitu akipo hata application zimetengenezwa. Application inakwambia leo jua linazama saa ngapi na litachomoza saa ngapi. Sio hiyo tu, ilikuwa Ramadhani mwisho wa kuladaku lazima imamu anapiga dhana hizo mbili Nadhani ya mwanzo anawapa watu taarifa bwana, kama anawapa tahadhari, tunakaribia kumaliza. Ikiwezekana anaongea kabisa, jamani, daku ndo limeisha au bado dakika kumi na tano sahivi. Lakini kwa kupitia application anaambiwa leo mwisho wa kula daku itakuwa saa kumi na dakika kadhaa. Sio hivyo kibla ilikuwa ni tabu sana kwenda kwenye miji mipya, kibla ilikuwa tabu kuipata, lakini kibla sahivi kwenye application inasoma wapi direction ilipo. Mbali na kufuatilia maarifa na masuala ya kiibada kupitia simu na vifaa vingine vya kielektroniki kadhalika. Wafungaji hutumia fursa hii katika kufanya mambo ya hisani, kama vile utoaji sadaka, kualikana futari, kununuliana zawadi za mwezi mtukufu wa Ramadhani na za sikukuu mitandaoni, ingawa pia bado watumiaji wanakiri uwepo wa athari kubwa za maendeleo ya kiteknolojia katika ada na tamaduni zao. Mambo mengi yamebadilika, kama anavyolielezea hili ndugu Abdallah. Naweza kusema kwamba jamii inabidi kidogo izinduke katika masuala haya, na e, eh, imetubadilishia ile tabia ambayo tulikuwa nayo zamani, kwamba zamani watu walikuwa wakiishi au wanapokutana katika sehemu kuwa kuna changamka na kuna kufurahika, lakini baada ya teknolojia kuja, unaweza ukakuta baada ya kukutana tu, wakati wa kukutana watu wakasalimiana, baada ya hapo tena kila mmoja akawekobize na simu anaperuzi anaangalia kile ambacho kwamba kinachomfurahisha yeye. Lakini kwa mwezi mtukufu huu wa Ramadhani, eh, ni muda ambao ni mzuri, naweza kusema kwamba kupitia hii hii teknolojia, unapokutana na wenzako, basi unaweza kuwa ni mwenye kudili na simu, lakini vile vile ukaangalia masuala ambayo kwamba yenye kuleta faida, ili kuweza kuwahabarisha na wenzako. Ni dhahiri kwamba kupitia programu zinazowekwa katika simu husaidia kuelimisha na kufikisha taarifa kwa haraka sana, hususan kwa wale waliojiunga na mitandao ya kijamii viongozi wa dini wanaonasihi watumiaji kuchukua tahadhari na yanayojiri mitandaoni, hasa wafungaji mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasema Imamu Ali. Naam, watu wawe makini katika kuperuzi, waache kwenda kwenye kurasa. Unajua kuna kurasa ambazo pia zinateka na zinashawishi eh. kunakuwa kuna habari ambazo sio mzuri. waende katika habari ambazo E, zinaweza zikaleta faida hususan katika jamii na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kurasa za mashekhe, walilahi alhamdu, mashekhe wamejitahidi sana, wakiona kuwa mtu hawezi akakataza jambo usipokuwa aliendee jambo. Kwa hiyo muda ambao zimekuwa zile kurasa ambazo sio munasib, yani haziendani na jamii, wao wakaamua waweke zile kurasa ambazo zinaweza kuendana na jamii, wakaweka mawaidha, wakaweka darsa wakaweka darasa za Qur'ani darasa za hadithi walilahi alhamdu, zipo kwa hivyo, faida ni nyingi tulivyosema katika hii mitandao ya e, kijamii, japo hasara haziwezi kukosekana kwayo. Kwa hiyo tunatoa nasa kwamba watu waende katika yale mambo ambayo yatakuwa yana faida zaidi na kutuongezea ilmu kutuongezea imani na uchamungu ndani yake. Hadi hapa kwa leo, nikihitimisha makala ya jamii na maendeleo kutoka Cairo. Shafi Mbinda, sauti Amerika. Shukrani sana Shafi Mbinda kwa ripoti yako hiyo. Na kabla ya kupata muktasari wa habari za dunia, tupate kiburuda, tupate uh, kibao hiki cha muziki, alafu baadaye Harison Kamau nakusomea muktasari Naam, wimbo nyota ulioimbwa na Masile. Bila shaka muziki huu, matumaini yangu ni kwamba umekuburudisha mahali popote unapotusikiliza. Harison Kamau anakusomea muktasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumapili ameelezea wasiwasi wake kutokana na mzozo unaoendelea nchini Sudan kati ya vikosi vya Rapid Support Forces na jeshi la serikali. Kiongozi huo pia amelaani vikali vifo pamoja na majeruhi kwa wakazi, vikiwemo vifo vitatu vya wafanyakazi wa shirika la chakula duniani WFP huko Darfur Kaskazini, huko wengine wawili wakiachwa na majeraha mabaya. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumapili amesifu uhusiano wa karibu wa taifa lake na China, ikiwemo ushirikiano wa kijeshi wakati akifanya kikao na waziri wa ulinzi wa China Li Shangfu mjini Moscow. Katika matamshi yake ya ufunguzi, Putin alisema kuimarika kwa ushirikiano kati ya mataifa yetu kunaendelea vyema kwenye nyanja zote zikiwemo kiuchumi, kijamii, kitamaduni, kielimu na hata kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba leo anatarajiwa mjini Baghdad ikiwa ziara yake ya kwanza ya Iraq tangu Russia ilipovamia taifa lake, imesema taarifa kutoka wizara yake. Kuleba anatarajiwa kufanya mazungumzo na mwenzake wa Iraq Fuad Hussein, pamoja na Waziri Mkuu Mohamed Shia al-Sudani, taarifa ya Jumapili imeongeza taarifa hiyo ambayo imemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ahmed al Asaf imesema kwamba baadhi ya maswala watakayozungumzia ni pamoja na uhusiano baina ya Ukraine na Iraq pamoja na maswala ya kieneo na vilevile kimataifa. Pande zinazozozana Yemen Jumapili zimekamilisha ubadilishanaji wa wafungwa wanaohusishwa na mzozo ambao umekuwepo nchini humo kwa muda mrefu kulingana na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Operesheni hiyo iliyoanza Ijumaa ni kubwa zaidi ya ubalishanaji wa wafungwa nchini Yemen. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadi Jariami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana na, na Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema.