qofka dadka ugu waxtaroon ayuu allah ugu jecel yahay subaana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, inatangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumatatu juma tatu, Aprili 17 mwaka 2023. Matangazo haya pia yanasikia kupitia redio zetu wa shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na redio Citizen inasikia kote nchini Kenya, redio Ngoma ya Amani Fizi wa Kivu kusini DRC, pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ripoti za wakati huu, hali bado ni tete huko Sudan ambapo mapigano kati ya makundi hasimu nchini humo yanaendelea huku jamii ya kimataifa ikitoa wito wa kusitishwa hali hiyo kwa sasa. Khartoum uh, kama ilivyotangazwa, kama makao inakosikia, hali bado haijaimarika, mapigano yanaendelea. Uh, hapa nilipo luna, kuna milio ya risasi na makombora nasikia kwa mbali kutoka alipo, uh, wanaita makao makuu ya jeshi huko, kuna presha kubwa sasa na katika ripoti nyingine, inspekta mkuu wa polisi nchini Kenya ametupilia mbali ripoti ya upinzani kwa ICC ikitaka achunguzwe kwa madai ya kuhusishwa na kuamuru mashambulizi dhidi ya waandamanaji. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika dakika 30 za matangazo haya, lakini kwanza, Sande Shomari atakusomea habari muhimu za dunia hivi punde. Kikundi cha madaktari nchini Sudan kiliripoti mapema leo Jumatatu kwamba idadi ya vifo vya raia katika mapigano kati ya jeshi la Sudan na jeshi na kikosi cha wa, wanamgambo wa RSF imeongezeka hadi 197 huku 365 wakijeruhiwa, kulingana na Reuters. Taarifa nyingine zinasema kiasi ya watu 600 wamejeruhiwa. Pia Jumatatu, kamati ya kimataifa ya uokoaji au IRC ilitangaza kuwa imesitisha shughuli zake za Sudan, isipokuwa eneo la Tunaiba ambako ilisema bado inaweza kutoa huduma kwa wakimbizi. Katika taarifa yake, makamu rais wa kanda wa IRC Kurt Shosem alisema mizozo imevuruga hatua za kibinadamu, ambapo zaidi ya theluthi moja ya wakazi wastani wa watu milioni 15 ikiwa ni pamoja na wakimbizi wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Wahusika wa misaada ya kibinadamu wana uwezo mdogo wa kuingia na kufanya kazi katika maeneo yenye vita vinavyoendelea. IRC inatoa wito kwa washikadau wote kufanya kazi bila kukawia, kushughulikia masuala ambayo hayajashughulikiwa kwa nia ya kufikia amani ya kudumu na jumuishi ya kisiasa, aliongeza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema hii leo Jumatatu kuwa kuna wasiwasi mkubwa miongoni mwa washirika kuhusu mapigano nchini Sudan, na maoni kwamba inapaswa kukomeshwa mara moja na pande zote kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Blinken akizungumza kandoni wa mwa mkutano wa kundi la mawaziri saba wa mambo ya nje wanaokutana nchini Japan alisema mashauriano ya karibu yamefanyika kuhusu mapigano hayo, ikiwa ni pamoja na washirika katika ulimwengu wa Kiarabu na Afrika na mashirika ya kimataifa. Kuna wasiwasi mkubwa wa pamoja kuhusu mapigano na ghasia zinazoendelea nchini Sudan, tishio ambalo lipo kwa raia, ambalo linagubika taifa zima la Sudan na linawezekana hata kwa eneo zima, aliongeza. Hali ngumu ya ufadhili wa kimataifa inaweka shinikizo kwa mifumo ya benki inayoibuka huku benki za Uturuki na Tunisia zikiwa hatarini zaidi, shirika la ukadiriaji la SNP Global lilisema katika taarifa yake leo Jumatatu. SNP ilisema katika hali hiyo benki za Uturuki zitaendelea kupata ufadhili kutoka nje, lakini kwa kushuka kwa wastani kwa viwango vya malipo, mradi tu serikali iweze kudumisha malipo yake. Tunazingatia kuwa benki za Uturuki ziko hatarini zaidi kwa hisia hisi hasi za soko, kuongezeka kwa ugumu wa kuepuka hasara, kupunguzwa kwa ukwasi wa kimataifa na gharama kubwa za ukopaji, wachambuzi wa S&P waliandika katika kidokezo. Benki za nchi hiyo pia zimesalia kuwapo katika hatari ya wimbi la kutokuwa na usawa wa kiuchumi uliojitokeza katika miaka ya hivi karibuni, kama vile kuongezeka kwa bei ya soko la nyumba na sera za kifedha za hali ya juu huku ukiwa na mfumuko wa bei wa hali ya juu. Na wanadiplomasia wa juu wa kundi la G7 wameanza mazungumzo Japan hii leo, wakitarajia kuwasilisha ujumbe wa umoja kuhusu wasiwasi wa China baada ya matamshi yenye utata ya Rais wa Fransa Emmanuel Macron. Mary Mgawe anayesoma taarifa kamili. Mawaziri wa mambo ya nje wana nia ya kuvuka hali iliyosababishwa na matamshi ya Macron kufuatia safari ya Beijing kwamba Ulaya inapaswa kuepuka migogoro ambayo sio yetu. Na China ilikuwa kwenye ajenda hata kabla ya mazungumzo rasmi kuanza. Jumatatu asubuhi, baada ya kuwasili katika mji wa mapumziko wa kifahari Karuizawa kwa kutumia treni rasmi yenye ulinzi mkali, kundi hilo lilikula chakula cha pamoja huku akijadili kuhusu China na Korea Kaskazini, huku waziri wa mambo ya nje wa Japan, Yoshimasa Hayashi, akiwaambia wenzake kwamba umoja wa G7 ni muhimu sana. Kikao cha kwanza Jumatatu kiliangazia tena changamoto za China na kikanda, ambapo Hayashi alianza mazungumzo hayo kwa kuonya jumuiya za kimataifa zilikuwa katika hatua ya mabadiliko ya kihistoria. Ametoa wito kwa washiriki kuonyesha ulimwengu dhamira kali ya G7 kutetea utaratibu wa kimataifa unaozingatia utawala wa sheria lea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wafanyakazi wa usafiri wa anga nchini Nigeria wameanza mgomo wa siku mbili na kuacha maelfu ya wasafiri wakiwa wamekwama, huku mashirika ya ndege ya kighairi au kupanga upya safari za ndege katika miji mikubwa ya nchi hiyo. Mgomo huo ulitangazwa na vyama saba vya wafanyakazi katika sekta ya usafiri wa anga ambavyo vinashutumu serikali kwa kushindwa kuweka wazi mazingira ya kazi za anga yaliyopitiwa hivi karibuni kama ilivyokubaliwa na wafanyakazi na kuto kurekebisha malipo katika sekta hiyo ili kuendana na kima cha chini cha mshahara kipya cha Nigeria cha dola 65 kwa mwezi. Migomo kama hii ni ya kawaida katika sekta ya usafiri wa anga nchini Nigeria, na vyama vya wafanyakazi vitishia kufanya mgomo usiojulikana kuisha lini kama serikali haitazingatia matakwa yao. Mahakama moja ya Ufaransa imewafutia mashtaka ya kuua bila kukusudia mashirika ya ndege ya Airbus na Air France kutokana na ajali ya mwaka elfu mbili na tisa ya ndege nambari nne nne saba kutoka Rio kwenda Paris na ajali hiyo iliwa watu mia mbili ishirini na nane na kusababisha mabadiliko ya kudumu katika hatua za usalama wa anga. Vilio vilizuka miongoni mwa familia za waathiriwa katika chumba cha mahakama huku majaji wakisoma uamuzi huo si leo Jumatatu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Kama mlivyosikia katika habari za dunia, mapigano kati ya makundi hasimu ya serikali nchini Sudani yanaendelea huku jumuiya ya kimataifa ikiendelea kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano hayo yaliyoanza Jumamosi ambapo takriban watu tisini na saba wameripotiwa kuuawa na mia tatu sitini na watano kujeruhiwa. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mkazi wa mjini Khartum, Abdulmalik Rajabu, na ameanza kwa kumuuliza hali ilivyo mahala alipo kwa wakati huo. Kwa sasa Khartum, uh, kama ilivyotangazwa kama kaa unavyosikia hali bado haijaimarika, mapigano yanaendelea hapa uh, nilipo, kuna milio ya risasi na makombora unasikia kwa mbali kutoka alipo, uh, wanaita makao makuu ya jeshi. Huko ndo kuna presha kubwa sasa, lakini uh, maeneo mengine ya wakazi kumetulia, lakini ba, bado kuna sauti kubwa za risasi na milipuko zinasikika. Lakini haya yametokea ya hivi karibuni yana maana gani kwa siasa za hapo? Na, na, na dhani kikubwa ki, ki, ukirudi uki, uki uki nyuma kiasi mvutano umekuja baada ya siku za nyuma kulikuwa kunatakiwa kuwe na, na makubaliano kati ya upande wa, wa civilians, upande wa wananchi pamoja na jesha, jeshi. Sasa wow, kumekuwa na mvutano kati ya pande mbili za jeshi kwamba kumekuwa na mvutano ambao kiukweli sijui nini, lakini ndani ya jeshi wao pamoja na wananchi. Sasa nadhani hii imekuja katika eh, hii miamba miwili, jeshi pamoja na hawa Rapid Support Force sasa lazima mm, wameshindwa kuelewana im, im, si, mm -hmm. Ndo sasa sijajua, siku za mbele zitakuwaje tuna ngoja tuone itakuwa vipi, lakini kwa sasa hivi hali haieleweki. Mapigano yamezidi kupamba moto kwanzia juzi jana, leo asubuhi tumeamka na milipuko mikubwa, ndege za kivita zikiruka. Kuna kila mtu anasema la kwake, lakini hakuna taarifa rasmi ambayo imetoka katika jeshi au akizungumza nini ambacho kimetokea. Hadi sasa hivi hatujaambia chochote. Uh, sijui nataka mm, tu kupata maoni yako. Unaona kwamba hiyo jumuia hasa eh, Umoja wa Afrika uta, utakuwa na mm, jukumu gani katika kuleta hali ya amani hapo nchini Sudan? Nini ambacho unaona kwamba huenda wakafanya tofauti na yale yanayotarajiwa mm, kutoka kwa mashirika mengine makubwa kama Umoja wa Kimataifa? Okay, well, kwa kwam--kwa, kwa, kwa, maono yangu naona Uh, umoja, umoja wa Afrika unatakiwa uchukue hatua za haraka zaidi ukilinganisha na umoja wa mataifa, ama eh, nchi zingine, kwa sababu ku, kuathirika kwa Sudani kunapelekea kuna, kuna, kuna kwa kuna namna moja ama nyingine, nchi zingine za jirani kuathirika, ikiwemo nchi kama Ethiopia ama Chadi ama Libya, nchi ambazo zinapakana napaka Kenya, Tanzania. Uh, so nadhani na, na, na, nitoe ni, ni, ni, wito tu kwa, kwa viongozi wa hizi nchi, hususani nchi za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati, kukaa pamoja na kujadili na kusitisha mapigano, jambo la kwanza, kwa sababu uh, pande mbili zinavyopigana wanaumia hasa ni wananchi. Wananchi mahospitali yamefungwa, watu wanaumwa, wana eh, watu wanashindwa kupata huduma za za, za za afya, mambo mengi yanakwama. Kwa hiyo ni ni wito wangu kwamba viongozi wa nchi za m, nchi za Afrika ama Umoja, Umoja, Umoja wa Afrika kukaa chini na angalau taarifa zito, zitolewe na tujue mwafaka wa hii kitu kitakuwa ni vipi. Ni Abdul Malik Rajabu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Khartum, Sudan. Na tukielekea huko nchini Kenya, inspekta mkuu wa polisi huko Kenya Jafet Koome ametupilia mbali barua ya upinzani kwa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC kutaka achunguzwe kwa madai ya kushawishi na kuamuru mashambulizi dhidi ya waandamanaji na pia kuwalenga viongozi wa upinzani wakati wa maandamano yaliyoshuhudiwa huko Kenya. Kennedy Wandera mwandishi wetu kutoka Nairobi na ripoti ifuatayo. hata ukisema ni niende huko a patriotic police officers who will take over from me and do the job Barua tundi ya Ijumaa wiki iliyopita ambayo mm -hmm, upinzani nchini Kenya imewasilisha mbele ya meza ya Karim Khan mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC mjini Hague, Uholanzi kutaka inspekta mkuu wa polisi Japheth Kome kuchunguzwa kwa madai ya kushawishi na kuamuru mashambulizi dhidi ya waandamanaji na viongozi wa upinzani wakati wa maandamano dhidi ya utawala wa Rais William Ruto inaendelea kuibua hisia mseto nchini Kenya. Kome amepuuzilia mbali barua hiyo inayomtaka Karimkani kumchunguza na vilevile vile kuchunguza matumizi ya nguvu kupita kiasi na maafisa wa polisi waliowatawanya waandamanaji wa upinzani kati ya Machi tarehe 20 na Aprili tarehe 2 mwaka huu. Sisi tukiwa wanapolisi hatutatishwa, hatutaenda kando, tuko na jukumu la kulinda maisha kuhakikisha mali inachungwa vilevile. Muungano huo unaongozwa na Raila Odinga unadai kwenye barua yake kuwa bwana Kome alianzisha kikosi maalum cha maafisa wa polisi wanaovalia sare zisizokuwa rasmi waliokuwa wakitekeleza majukumu yao nje ya mfumo wa kawaida wa kikosi cha polisi kupambana na waandamanaji, Odinga akidai kuwa katika maandamano ya Aprili tarehe tatu saa kumi unusu katika jiji la Nairobi, kikosi cha maafisa wa polisi kilikaribia gari alimokuwa na kulimiminia risasi kumi kwa nia ya kumwangamiza, lakini licha ya kutoa taarifa za shambulio hilo, hakuna hatua zozote zilizochukuliwa. Bwana Odinga na dai kwenye barua hiyo, tumeandika barua sasa kwa koti kuu ya ulimwengu kule Holanzi, kule ICC. Mshtakiwa wa kwanza ni inspector general ya polisi bwana Kome. Kome nilimwambia bwana Kome, bwana Kome akome, akakataa kukoma. Sasa tumtakie huko. Hata hivyo, Bwana Kome amezitaja kama propaganda za kisiasa zilizo na nia ya kuwatisha maafisa wa polisi wanaotekeleza majukumu yao. Vilevile, Kome licha ya kusisitiza kuwa maafisa wa polisi wataendelea kutoa ulinzi inavyokusudiwa, anadai kuwa barua hiyo kwa ICC imemlenga makusudi kwa sababu ya jamii yake na sijui kwa nini mara ya kwanza alianza na Mumeru mwenzangu anaitwa Modhaura, akasema aende huko, ameenda kwa Koome. Sijui Wameru wamefanyie nini, sasa imeanza kuwa ni mambo ya ukabila, Wameru wanalengwa. Katika barua hiyo kwa ICC upinzani umeorodhesha majina ya watu 35 unaodai wamepigwa risasi na maafisa wa polisi katika kipindi hicho cha maandamano, na vilevile vile wanahabari nane ambao pia umeeleza walilengwa na polisi. Je, hatua ya upinzani kuyaandikia ICC barua hii na athari gani kwa Kenya? George Msamali, mtaalamu wa maswala ya usalama nchini Kenya, anaeleza. Inspekta Jenerali Kome ameteuliwa na rais na kwamba sasa yeye yuko chini ya mamlaka ya rais na amri ambazo anatoa zinalingana ama zinaegemea matakwa ya rais. Hili ndilo jambo ambalo limesindikiza upinzani hivi sasa kuweza kuandika ile barua katika mahakama ya ICC, na hii inatoa tisho kwa Bwana kome kwamba ikiwa ushahidi utapatikana, anaweza kukamatwa na kufunguliwa mashtaka katika mahakama hayo. Na hii itakuwa sasa, ni lazima polisi wawe makini wanapotekeleza wajibu wao. Ondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili ambayo pia yanasikika kupitia redio Mwangaza na redio Jambo Isiro huko nchini DRC. Tukiendelea na ripoti zaidi Hakuna anayefahamu bado ni athari gani huenda zitajitokeza kutokana na kuvuja kwa nyaraka za siri za Marekani. Baadhi ya wa wachambuzi wanahofia huenda ikagubika mazungumzo ya usalama ambayo wanadiplomasia wa juu wanaokutana huko Japan kuhusu masuala kadhaa yanayohusu mizozo duniani. Veronica Balderas Iglesias ana maelezo zaidi na Khadija Riyami anaisoma ripoti hii. Ikisubiriwa kusikilizwa upya mfanyakazi wa kikosi cha ulinzi wa kitaifa cha anga Jack Teixeira bado amezuiliwa. Anakabiliwa na mashtaka mawili ya uhalifu kwa shutuma za kuvujisha nyaraka za siri za serikali. Kitu gani kimepelekea mlinzi huyu wa ngazi ya chini kushukiwa kufanya vitendo hivi? Ni lazima achunguzwe kikamilifu, senata m Republican Lindsey Graham amekiambia kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha This Week. Nimeshangazwa kwamba mtu katika ngazi hiyo kuwa na fursa kubwa kama hiyo. Kwa hiyo swali ni hivi, alipataje fursa hiyo na kufanya kile alichokifanya? Baadhi ya watu wanahitaji kufukuzwa kuhusiana na hili. Graham aliwaonya ukosoaji wa utawala wa Biden dhidi ya kumpongeza huyu mtuhumiwa ambaye amevujisha siri hizo day... kuna wanajeshi ambao wanahudumu hivi leo kutoka Georgia na sehemu nyingine ambao hawapo salama kwa sababu ya alichokifanya mlinzi huyu wa anga. Hakuna uhalali wa hiki alichokifanya kwa mbunge yoyote kupendekeza kuwa ni sawa kuvujisha habari za siri kwa sababu unakubaliana na jambo ambalo ni baya sana, kuiweka Marekani katika hatari kubwa sana. Marekani imewasiliana na washirika wake kufuatia kuvuja habari hizi za siri. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema wakati wa ziara fupi huko Vietnam siku ya Jumamosi. Tumeeleza bayana nia yetu ya dhati kulinda upelelezi na nia yetu ya dhati kwa usalama wa washirika wetu. Kile ambacho nimekisikia hadi hivi sasa angalau ni shukran kwa hatua zetu ambazo tunazichukua na haijaadhiri ushirikiano wetu. Blinken hivi sasa yuko Japan kwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 mataifa tajiri sana duniani. Baadhi ya wachambuzi wanahofia kwa kuvuja kwa habari za kijasusi za Marekani huenda kukagubika mazungumzo hayo. Walitarajiwa kulenga kwenye masuala mazito kama vile vita nchini Ukraine na mivutano kati ya China na Taiwan. Mchambuzi Pak Wong Gon alitoa maoni yake kuhusu umuhimu katika mkutano huo. Nadhani wakati huu mkutano wa G7 unaweza kuwa ni mtihani kwao, kama utaangazia mbali ya masuala ya uchumi na kuwa ni baraza la ushauri wa masuala ya usalama. Mazungumzo ya siku tatu ambayo yalianza kwa chakula cha jioni huku akifanya kazi kabla mkutano wa viongozi mwezi ujao huko Hiroshima. Hadija Riami. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako Idi Ligongo, na moja kwa moja tunaanzia kule nchini Tanzania, ambapo baada ya kumaliza mchezo wao wa watani wa jadi timu za Simba na Yanga sasa zinaanza kibarua kingine cha michuano ya kimataifa wakati zitakaposhuka dimbani wikendi hii katika viwanja tofauti. Simba itaanzia nyumbani kwa kuikaribisha waidadi ya Moroko katika mchezo wa robo fainali ya kwanza kwa nia kombe la klabu bingwa barani Afrika, huku yanga ikisafiri hadi Nigeria kuvaana na river united katika robo fainali nyingine ya kombe la shirikisho. Wachambuzi wa soka nchini humo wanasema timu zote mbili zitahitaji kuwa makini zaidi katika hatua hii, hasa kutokana na rekodi za wapinzani wao. Badi Mchomolo ni mmoja wa wachambuzi hao wa soka kuelekea kwenye michuano ya kimataifa, na nafikiri bado ilikuwa ni, ni, ni, ni sehemu ya maandalizi. Eh, unaweza ukasema dabi iliyochezwa jana ni kama sehemu ya maandalizi kuelekea kwenye michuano ya kimataifa kwa sababu uh, kila mmoja alikuwa anahitaji alama tatu kwenye mchezo wa jana. Simba walikuwa anahitaji alama tatu ili kwanza wasiwe wateja tena, lakini Young Africans walikuwa anahitaji alama tatu ili waweze kutangaza ubingwa. Imeshindikana imaanishi kwamba safari ya ubingwa itakuwa imeishia pale, bado ana nafasi ya kukua mabingwa, lakini Simba walikuwa wanajaribu wali wali tu kupambana kuweza kupata alama tatu kuelekea kwenye michuano ya kimataifa. Uh, maandalizi bado yanahitajika ile ionyeshe ni kipimo sahihi labda kwa Simba kushinda mabao mawili dhidi ya Young Africans ikawa ndo, uh, tuseme ndo matokeo ma, ma, ambayo yanaweza kawapa nguvu kuelekea kwenye mechi yao kimataifa ya kimataifa robo fainali dhidi ya Wydad Casablanca. Bado Wydad ni timu moja kubwa sana, na unapokuja kwenye michuano ya kimataifa uh, maandalizi yake yanakuwa tofauti na hii ambayo wanacheza hapa uh, kwenye ligi yao. Baada ya kutoka nchini Tanzania moja kwa moja tuelekee nchi jirani ya Kenya, ambapo wito umetolewa kwa wasimamizi wa soka nchini humo kuimarisha usalama kila kunakopigwa mechi za debi. Hii ni baada ya mashabiki wa AFC Leopards kuzua vurugu ugani Bukungu siku ya Jumapili. Zaidi na Dennis Wanyonyi. Viongozi wa vilabu vya AFC Leopard na klabu cha Kakamega Homeboys wamekashifu vikali vurugu zilizoshuhudiwa hiyo jana ugani Bohungu wakati wa mechi kati ya timu hizo mbili. Daktari Dan Shikando wa AFC Leopard na Manyula Cleophas Manyula aka Toto wa Kakamega Homeboys wanasema kuwa vurugu zilizoshuhudiwa jana ugani Bohungu na kusababisha kuhairishwa kwa mtanange huo kabla ya kipindi cha kwanza kutamatika hazifai kuruhusiwa. Wawili hao sasa wanapendekeza idadi ya maafisa usalama kuongezwa maradufu kila kunapopigwa mechi za debi hasa kama hii ya Ingo. Derby. Licha ya kuchukua uongozi wa mapema katika kipindi cha kwanza mechi kati ya FC Leopards dhidi ya Kakamega Homeboys ilihairishwa baada ya mashabiki wa chui kuzua vurugu kutokana na kile walichodai ni maamuzi mabaya kutoka kwa refa. Leo tulikuwa na imani kwamba lazima tuwacharaza hawa mandugu zetu sawa sawa kichapo cha nguruwe msikitini. Lakini kwa sababu hiyo mambo yameharibu mpira, hata mimi nimekasirika kwa sababu nimekuja kuona gemu vizuri, kufika hapo mambo ya mawe kaanza. So mimi nasema kwamba kama kuna uwezekano wakati mwingine mashabiki waweze kuvumilia na jambo ile, inaweza sema mpira yote, uh, mechi yote ya mpira kuna kuanga na tension. The rules are very clear. We must have security kwa kiwanja kwaniabaya. Sauti ya Amerika, mezi michezo kutoka ugowa bohongo mjini kaka Kakamega, manoketu mimi nerwadenis Wanyonyi na hivi sasa tunaelekea moja kwa moja nchini Rwanda kwake Karenzi Christopher, Atueleze yale ya michezo yanayoendelea kutoka nchini humo. Kiyovu Sports Club walitamba Jumamosi dhidi ya timu ya jiji la Kigali moja bila katika uwanja wa Muhanga. APR ikalazimishwa kwenda tasa na Gesogi United. Rayon Sports, baada ya kupoteza mechi mbili zilizopita, imefanikiwa jana kuibwaga Bugesera magoli mawili kwa nunge, huku zikisalia mechi tano kabla ya ligi ya soka kutamatika APR na Kiyovu Sports Club kila mmoja ana pointi hamsini na tatu huku APR ikiwa e na akiba ya magoli ishirini. Kiovu ina akiba ya magoli kumi na nne. Rayon Sports wako kwenye nafasi ya tatu. Romario Abdul Jabari Gakuba ni mchambuzi wa michezo uh, niseme kwamba APR walitereza kidogo baada ya kupata sare. Tukumbuke kwamba APR bado wana mechi dhidi ya polisi na AS Kigali. Itakuwa ni kibarua kigumu timu ya APR kwa sababu hizi timu Uh, nao na wanataka heshima, wana wa uwezo wa kuifunga APR, uwezo upo. Kutoka meza ya michezo VOA Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Ni hayo tu ya michezo niliyokukusanyia leo hii. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kwa nami, na usikose kujiunga nami katika michezo wiki ijayo, siku ya Jumatatu. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Sandey Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza VOA Swahili kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwa heri kwa sasa. Tahariri inayoelezea mtazamo na, na maoni ya serikali ya Marekani. Alexis de Tocqueville ambaye alikuwa mwanadiplomasia mwanafilosofia wa kisiasa na mwanahistoria wa Ufaransa katika karne ya 19 wakati mmoja alisema kwamba vyombo vya habari ndicho chombo kinachotumika kudumisha ustaarabu, amesema mkuu wa USAID Samantha Power, akiongeza kwamba hiyo ni sifa ya juu na inazungumzia umuhimu wa vyombo vya habari. Samantha ameongeza kusema kwamba vyombo huru vya habari vinakabiliwa na changamoto kadhaa, mojawapo ikiwa ni mashambulizi ya moja kwa moja kutoka kwa viongozi wa kimabavu. Viongozi wa kimabavu wanavilenga vyombo huru kwa sababu habari zinawezesha watu, hili sio kama wanavyosema kwamba ni kirusi, ni mfumo wa sheria kandamizi, iwe ni watu wanaojizuia dhidi ya uvamizi, kujihusisha kwenye kampeni ya kuondoa viongozi mafisadi, kuzungumzia mabadiliko ya hali ya hewa. Hatua za pamoja kwa kweli haziwezi kuanza bila kuwepo maelewano ya pamoja ya changamoto, pamoja na nafasi zilizopo mbele yetu, amesema Powers. Kile ambacho ni muhimu na ambacho hakitiriwi maanani sana, amesema Powers, ni kwamba kwa dalili zote zilizopo za kushuka kwa haki za binadamu pamoja na uhuru wa kijamii zilizofuatiliwa na kundi la utafiti la Freedom House, uhuru wa habari pamoja na kujieleza umeshuka sana katika kipindi cha miaka 17 iliyopita, mataifa ambayo yamepata sifuri kati ya vipimo vinne vya uhuru wa vyombo vya habari yameongeza maradufu kutoka 14 hadi 33, na pia hilo linaendana na miaka 17 ya kushuka kwa uhuru. Watu wenye nguvu wanaolenga kushinikiza ajenda hiyo huwa mara nyingi wanatoa taarifa za uongo ili kufunika ukweli. Nia yao ni kuwanyamazisha wanahabari. Tishio la pili kwa uhuru wa habari ni uhaba wa fedha. Kutokana na mazingira yaliyobadilika kwa haraka, Marekani inashirikiana na mataifa mengine ya kidemokrasia ili kujaribu kutambua changamoto hizo mbili kubwa na kutafuta mwafaka wake, ameongeza Samantha Power. Kwa mfano, USAID inashirikiana na makampuni ya Microsoft, Internews pamoja na mashirika mengine ili kubuni ushirikiano wa sekta za umma na binafsi katika kuyasaidia makampuni madogo ya habari kujikita kwenye mfumo wa kimitandao na kupata wafuasi ili yajipatie faida na yaweze kujisimamia ya. Sasa kuna viongozi mafisadi na wakandamizaji ambao hutumia kesi za mahakama kuangamiza makampuni madogo ya binafsi ya habari yasiyo na uwezo wa kifedha ili yafunge biashara zao ili kuyasaidia makampuni hayo kujilinda na kuendelea kutoa habari licha ya kushambuliwa, USAID pamoja na washirika wake wamebuni mfuko wa Reporters Shield, ambao ni bima inayolenga kuwalinda wanahabari pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali dhidi ya tishio la ukandamizaji kupitia kesi za mahakamani. Nataka kuchukua nafasi hii kumkaribisha yeyote ambaye ataona umuhimu wa hatua hii, yamesema pawa hiyo. Ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.