Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano, Aprili 19 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikia kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen kote nchini Kenya. Tutapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti tulizokuandalia, mapigano yanaendelea huko Sudan katika siku ya tano sasa, kufuatia kusambaratika kwa sitisho la mapigano. Wachambuzi wanasemaje iwapo viongozi wa pande mbili zile zinazokinzana kule Sudani hawakubali kusuluhishwa? Kama wataona kuna haja ya kusuluhishwa, labda watakubali wakutanishwe pamoja na hatimaye tutaweza kupata suluhu. Na katika taarifa nyingine, wahudumu wa afya nchini Kenya katika majimbo sita siku ya Jumatano wameanza mgomo na kuondoa huduma zao hospitalini kwa sababu ya kucheleweshwa kwa malipo ya mishahara ya miezi ya Februari na Machi. Hizo ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza kukusomea habari za dunia. Msomaji ni Sandei Shomari. Mapigano yametanda katika mitaa ya mji mkuu wa Sudan kwa siku ya tano hii leo, hufuatia kushindikana kwa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofanywa na pande mbili hasimu nchini humo. Milipuko mikubwa na milio ya risasi ilisikika kote Khartum na mashuhuda wameripoti mapigano makali kati ya jeshi na jeshi la wananchi wa vikosi vya haraka RSF karibu na makao makuu ya jeshi katikati mwa jiji. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba wapiganaji wa RSF waliokuwa kwenye magari ya kivita na magari ya mizigo yaliyokuwa mbeba silaha nzito walifurika barabarani, huku ndege za kivita za jeshi zikizunguka na kuwafyatulia risasi walengwa wa RSF. Maelfu ya wakazi wa Khartum wameanza kukimbia mji huo baada ya kujihifadhi majumbani kwa siku kadhaa ili kuepuka mapigano. Umeme na maji vimekatika katika sehemu nyingi za mji mkuu tangu usiku ya Jumamosi, na watu wengi wanaogopa kwenda nje kutafuta chakula. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeunda kikosi kazi cha kushughulikia mzozo wa Sudan. Msemaji wake ameithibitishia VOA hii leo Jumatano. Msemaji huyo amesema wizara ya mambo ya nje imeanzisha kikosi ka, kazi cha mgogoro wa kijeshi wa Sudan kusimamia mipango ya wizara na usimamizi wa vifaa vinavyohusiana na matukio nchini Sudan. Msemaji huyo aliambia Sauti ya Amerika kwamba Marekani ina laani vurugu kati ya jeshi la Sudan SAF na Marekani kwamba vikosi vya msaada wa haraka RSF na jeshi la Sudan SAF. Mapigano yanaendelea kati ya vikosi hivyo, yanatishia usalama na usalama wa raia wa Sudan na kudhoofisha juhudi za kurejesha demokrasia ya Sudan. Mapigano mjini Khartoum yalizuka Jumamosi kati ya wanajeshi wa kikosi cha wanajeshi wa haraka RSF na jeshi la Sudan, na tangu wakati huo yamesababisha zaidi... ya yamesambaa zaidi nchini humo na kuripotiwa kusababisha vifo vya mamia ya watu na wengine kujeruhiwa. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema nchi hiyo imeunda satelaiti yake ya kwanza kabisa ya ujasusi wa kijeshi na kwamba inapanga kuirusha katika tarehe isiyojulikana. Vyombo vya habari vya serikali vimeripoti hii leo Jumatano. Majaribio ya awali ya makombora na roketi yameonyesha Korea Kaskazini inaweza kutuma satelaiti angani, lakini wataalam wengi wanahoji iwapo ina kamera za kisasa za kutosha za kupeleleza, kwa sababu picha za mwonekano wa nchini humo pekee ndizo zizotolewa. Baada ya majaribio, wakati wa ziara yake katika shirika la anga la nchi hiyo Jumanne, Kim alisema kuwa satellite ya uchunguzi wa kijeshi inayofanya kazi ni muhimu kwa Korea Kaskazini kutumia ipasavyo makombora yenye uwezo wa nyuklia. Kim alitaja kile alichosema vitisho vikali usadama, vya kiusalama vinavyotokana na matamshi ya uhasama na hatua za wazi zilizofanywa Marekani na Korea Kaskazini mwaka huu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wizara ya fedha ya Marekani siku ya Jumatano iliwawekewa vikwazo maafisa watatu wa mahakama ya Nikaragua ambao ilisema walihusika katika kuwanyang'anya uraia zaidi ya watu mia tatu wanaoipinga serikali ya rais Daniel Ortega. Sande Shomari anayesoma ripoti kamili Nikaragua mwezi wa Februari wa Wamarekani zaidi ya wafungwa 20 wa wa kisiasa na baadaye kuwanyang'anya uraia wao kabla ya kuwanyanganya uraia wengine94 wa Nikaragwa. Baadhi wakiishi nje ya nchi lakini wengine bado wanaishi nchini humo. Wakati huo wizara ya fedha ilenga mahakimu wawili na jaji mmoja katika mahakama za Managwa ambazo zilithibitisha hayo, ilisema taarifa. Utawala wa Otega unaendelea kujihusisha na vitendo vya kupinga demokrasia ambavyo vinawalenga viongozi wa upinzani wenye sauti kubwa zaidi nchini Nikaragua, ikiwa ni pamoja na kupitia mfumo wake wa mahakama. Brian Nelson, naibu waziri wa fedha anayeshughulikia masuala ya ugaidi na ujasusi wa fedha, alisema katika taarifa hiyo. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili yakitangaza kutoka hapa Washington DC. India iko mbioni kuwa taifa lenye watu wengi zaidi duniani ikipita China kwa watu milioni 2.9 kufikia katikati ya mwaka wa 2023 kulingana na taarifa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano. Nchi hiyo ya Asia kusini itakuwa na wastani wa watu bilioni 1.4 dhidi ya bilioni 1.42 wa China ifikapo katikati ya mwaka, kulingana na makadirio ya Umoja wa Mataifa. Wataalamu wa demografia wanasema kwamba kikomo cha taarifa idadi ya watu hufanya iwezekane kuhesabu tarehe kamili china imekuwa idadi kubwa zaidi ya watu duniani tangu walau mwaka 1950 mwaka ambao takwimu za umoja wa mataifa zilianza china na india zote zina zaidi ya watu bilioni 1.4 na kwa pamoja wanaunda zaidi ya theluthi ya watu bilioni 8 ulimwenguni si muda mrefu uliopita india haikutarajiwa kuwa na watu wengi zaidi hadi baadaye mwongo huu lakini muda huo umeharakishwa na kushuka kwa kiwango cha uzazi nchini China, huku familia zikiwa na watoto wachache. Ukraine Jumatano imeripoti mashambulizi ya usiku kucha ya ndege zisizo na rubani na, na vikosi vya Rusia katika mkoa wa Odessa, kusini mwa Ukraine. Yuri Kruk, mkuu wa komandi ya kijeshi ya Ukraine katika eneo la Odessa, alisema ndege hizo zisizo na rubani zilisababisha moto katika kituo cha miundombinu lakini hakukuwa na majeruhi. Rusia imetumia sana ndege zisizo na rubani kufanya mashambulizi nchini Ukraine, ikiwemo dhidi ya malengo ya miundombinu. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alionyesha kuunga mkono Jumatano ombi la Sweden kujiunga na muungano wa NATO, akizungumza wakati wa ziara yake katika kambi ya wanamaji ya Musko ya Sweden. Austin alisema Marekani inatazamia kuendelea kutetea uandikishaji wa haraka katika NATO na tutajitahidi kufanya hivyo kabla ya mkutano huo, aliongeza. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mapigano yameendelea katika mitaa ya mji mkuu wa Sudan, Khartoum, siku ya Jumatano kufuatia kusambaratika kwa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofanywa na pande mbili zinazozozana nchini humo. Milipuko mikubwa na milio ya risasi ilisikika kote Khartoum, na mashahidi waliripoti kwamba mapigano makali kati ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces, RSF karibu na makao makuu ya jeshi katikati mwa mji. Kuhusiana na hayo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kieneo Profesa Chacha Nyaigoti na Chacha, na kwanza akamuuliza kusambaratika kwa matumaini ya sitisho la mapigano kunaashiria nini katika mzozo huo na hatimaye kuweza kujenga serikali ya umoja wa nchi ya Sudan. Nafikiri kile kitakachoendelea ni kwamba wataendelea kupigana vita, na wale ambao tunatarajia kwamba kutakuwa na suluhu, pia wataendelea kutafuta namna ya kuendelea kuzungumza nao. Tumepata taarifa kwamba maelfu ya watu, vyombo mbalimbali vya habari vinaripoti, wameonekana wakiondoka mjini Khartoum wakienda kutafuta usalama, wengine kurudi nyumbani, tuseme, katika nchi ambako wanatokea sijui. Hapo Afrika Mashariki, umesikia lolote kuhusu wakazi wa eneo hilo wanaoishi Sudan? E, nafikiri wameanza na kushauriwa zaidi na kurudi kwao, kurudi kwao na kutafuta usalama, kwa sababu sasa hivi hali ni tete sana kule Sudani na hakuna nchi ambayo inaweza kuhakikishia raia zake ambao wako Sudani usalama wowote. Kwa hivyo nafikiri hapa hapa tumeanza kusikia uh, uh, kama watu wameshashauriwa waondoke haraka iwezekanavyo, kwa sababu ile ni vita ambayo inaonekana haina suluhu. Jumuiya ya kimataifa imezungumza na hayo tuliyoyazungumza hapo mwanzo, kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken wamekuwa wakifanya juhudi. Tumesikia kauli kutoka Umoja wa Afrika, kulikuwa na mkutano e, wa dharura uliofanyika siku mbili hivi zimepita. Sijui nini cha ziara ambacho unafikiri e, kinaweza kufanywa na jumuiya ya Afrika na jumuiya ya kimataifa kwa ujumla wake ili hali hii isizidi kuwa mbaya kama ambavyo inaonekana, huenda ikawa, nafikiri, kwa misimamo yao uh, uh, mashirika yetu haya na umoja wa nchi za Afrika kwa mfano, na umoja wa nchi za Afrika Mashariki na kwingineko, igadi kwa mfano, wangependa sana kuleta suluhu katika mtafaruku uliopo kule Sudani, lakini iwapo viongozi wa pande mbili zile zinazokinzana kule Sudani hawakubali kusuluhishwa ninafikiri wataachiwa nafasi tu waendelee kupigana kidogo, na hatimaye kama wataona kuna haja ya kusuluhishwa, labda watakubali wakutanishwe pamoja na vyombo hivi na mashirika haya, na hatimaye tutaweza kupata suluhu. Lakini Afrika bado ina matatizo, na bara letu la Afrika linahitaji uongozi unaojali masilahi ya raia, lakini hawa wanajeshi wa Sudani ni kama hawajali na harakati hizi zimekuwepo kwa muda mrefu, wamekuwa wakiondoa viongozi mmoja baada mungine, hatibaye, ya mwingine na hatimaye hatuoni suluhu yoyote. Ni Profesa Chacha Nyaiguti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Wanafunzi wa Tanzania wanaosoma nchini Sudan wameiomba serikali ya nchi hiyo ifanye juhudi za kuwarejesha wenzao walio nje ya vyuo vikuu kutokana na kukosa mahitaji ya msingi huku wakiishi kwa hofu. Lakini serikali ya Tanzania kupitia balozi wake nchini humo inaandaa mpango wa kuwarudisha watanzania wote wanaoishi Sudan na kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano baina ya pande zote mbili zinazohasimiana. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, na ripoti kamili Mapigano hayo katika mji mkuu wa Sudani, Khartum, na kwengineko nchini humo, mpaka sasa yamesababisha vifo na majeruhi na kusababisha changamoto kubwa katika upatikanaji wa huduma mbalimbali za msingi na kijamii katika maeneo yaliyokumbwa na mapigano. Mohamedi Salimu, rais wa jumuiya ya wanafunzi wa Tanzania katika Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Afrika, amesema hali ya usalama ni nzuri kwa wanafunzi wanaoishi katika mabweni ya vyuo kwa kuwa mahitaji yote muhimu yanapatikana, bali hofu yao ni kwa wanafunzi wanaoishi nje ya chuo ambao wamekuwa wakikabiliwa na changamoto ya kimaisha kama ukosefu wa umeme na maji. ufi yetu ni wanafunzi wenzetu ambao wanaishi nje, ambao wengi wao kwa sasa wanakumbwa na changamoto kwamba shida yao ni za kimaisha, hususan lazima katika kwa umeme na ukosekaji wa maji, kwa sababu kasipokuwa na umeme basi maji pia unakuwa unayakosa. Kama kuna msaada wowote kuwasaidia hawa ambao wanaishi nje ya, ya hostels za chuo basi waweze kusaidiwa, waweze kurejea ndani. Sudani ina jumla ya Watanzania mia mbili na kumi kati ya hao wanafunzi ni 71 na 39 ni pamoja na maafisa wa ubalozi na raia wengine. Ikiwa hakuna Mtanzania aliyeripotiwa kufa ama kujeruhiwa, hali bado inaelezwa ni tete katika maeneo ambayo yamekumbwa na mapigano. Balozi wa Tanzania nchini Sudani Silima Kombo, akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema vita hivyo vinapiganwa katika makazi ya watu na kusababisha raia kushindwa kutoka nje kutafuta chakula na mahitaji mengine ya msingi, jambo ambalo serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na ubalozi balozi wameandaa mpango wa kuwaondoa raia wote nchini humo licha ya changamoto ya kupata njia za kuwatoa Sudani. Changamoto iliyokuwepo ni kwamba sasa hivi kama vita havijasimama, hiyo evacuation plan pia itakuwa ni shida kufanikiwa kwa sababu uwanja e, wa airport hapa ni sehemu ya uwanja wa mapambano wanagombania. Kwa hiyo ni sehemu, hakuna ndege ambayo inaweza kuwa na kuondoka, njia vilevile haziendeki. Hata hivyo waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Dkt. Steregomena Taxi akitoa msimamo wa Taz Tanzania kuhusu mapigano hayo amesema serikali inachukua hatua stahiki kwa Watanzania walioko nchini humo wanakuwa salama. Serikali inawahakikishia Watanzania kuwa inachukua hatua stahiki kwa kushirikiana na nchi jirani, jumuiya za kikanda, Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na taasisi zingine za kimataifa ili kuhakikisha kuwa Watanzania waliopo nchini humo na raia wengine wanakuwa salama. Mapigano hayo yaliibuka tarehe 15 ya mwezi wa nne mwaka huu kati ya vikosi vya serikali na vikosi vya misaada huku wito ukitolewa na baraza la amani la usalama la umoja wa Afrika kwa pande zote zikae mezani kwa ajili ya kutafuta mwafaka. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Wahudumu wa afya nchini Kenya katika majimbo sita, leo Jumatano, wameanza mgomo wa kuondoa huduma zao hospitalini kwa sababu ya kucheleweshwa kwa malipo ya mishahara ya miezi ya Februari na Machi pamoja na kushindwa kwa serikali za majimbo kuwasilisha makato yao ya kisheria kwa wakati. Kutoka nchini Kenya, jijini Nairobi, Kennedy Wandira na ripoti kamili. Utoaji na upatikanaji wa huduma za afya katika majimbo ya Kenya kama vile Nyamira, Bomet, Vihiga, Nyandarua, Mombasa na Kisumu umetatizika Jumatano kufuatia ususiaji wa kazi na wahudumu wa afya hao wanaodai kuwa serikali hizo za majimbo zimechelewesha sana malipo ya mishahara ya miezi ya Februari na Machi pamoja na kushindwa kwa serikali hizo kuwasilisha makato yao ya kisheria kwa wakati ufaao licha ya kutangaza ilani ya kufanya hivyo, kutaka serikali za majimbo kutimiza ahadi yao kama sehemu ya makubaliano ya yao ya pamoja ya kimkataba. Vyama vya wahudumu hao wanaojumuisha madaktari na wauguzi miongoni mwa wafanyakazi wengine, vimetaja kuwa serikali hizo zimeshindwa kulichukua swala hilo kuwa la dharura, anavyoeleza Seth Panyako, katibu mkuu wa muungano wa wauguzi nchini Kenya. Hao ambao hawajalipwa wanaondoka Hawaondoki, hawaendi kazi kesho, kwa sababu nyumba zimefungwa, watoto wamefukuzwa shule, hawana chakula. Daktari Davji Atela, katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya, KMPDU, anaeleza kuwa wahudumu wa afya ambao wako kwenye sekta muhimu sana ya taifa wametelekezwa na wanaendelea kukabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi. We wahudumu wengine wa afya katika majimbo ya Laikipia, Kisii, Nyeri, Embu, Murang'a na Taita Taveta Jumanne. Hata hivyo wamelazimika kuondokea mgomo baada ya kupokea mishahara yao, japo serikali za majimbo zinaeleza kuwa zinafanya mazungumzo kufuta mgogoro huo. Na vyama vya wahudumu hao wa afya zinalaumu wizara ya afya kwa kushindwa kuwasilisha mgao wao wa kifedha wa shilingi bilioni 125.8 kufanikisha ulipaji huo, na umeathiri pakubwa shughuli muhimu kwenye majimbo. Mwishoni mwa wiki jana, mwenyekiti wa baraza la magavana Anne Waiguru ameitaka serikali kuu kutoa pesa zote zinazodaiwa na serikali za majimbo hasa malimbikizo ya Januari, Februari, Machi na Aprili mwaka 2023 ili kuondoa matatizo ya kifedha yaliyozidi na yanayolemaza utendakazi wa vitengo mbalimbali vya serikali hizo. Maelfu ya wafanyakazi wa serikali ya Kenya katika wizara, idara na taasisi mbalimbali wameathiriwa na ucheleweshaji wa malipo ya mishahara baada ya serikali kukabiliwa na matatizo ya kifedha. Daktari wa elimu Mwaniki, mtaalamu wa afya, anaeleza kuwa kushindwa kwa serikali kujipanga ndicho kichangiaji kikubwa cha matatizo haya. Sasa kwa sababu ya kutokuwa na proper planning on the government side, tumekuwa na hii shida ya kukosa consistent payment ya mishahara ya wafanyikazi wa, wenye wanapatiana huduma za afya na hii imezorotesha hali ya maisha ya wafanyikazi hawa. Hawana hiyo motisha ya kuendelea na kazi kwa sababu hiyo. Kwa sababu ya majukumu ambayo wako nayo ya kinyumbani na pia kifedha, hawajakuwa na budi la down their tools na kuenda on strike. Wahudumu wa afya nchini Kenya pia wanalalamikia ukosefu wa ufadhili wa huduma ya afya kutokana na mgao wa bajeti ya serikali kwa ajili ya huduma za afya usiokidhi matakwa yake na ukosefu wa miundombinu na rasilimali kwa ajili ya vituo vya afya, jambo linalotajwa kuathiri vibaya ubora wa huduma zinazotolewa kwa wagonjwa. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu kuwa vita dhidi ya malaria huenda ikazidi kuwa na matumaini zaidi kufuatia matokeo chanya ya chanjo ya R21 ambayo nchi ya Ghana hivi karibuni imetangaza kuidhinisha. Watafiti katika sekta ya afya na madaktari nchini Tanzania wanaeleza kuwepo matumaini huku wakitaka uwekezaji zaidi hasa katika tafiti na afua zingine zinazotumika dhidi ya malaria. Mwanahabari wetu Idi Wesu ana taarifa zaidi. Patrick Moshi, mifundi wa viatu katikati mwa jiji la Dar es Salaam, anasema ugonjwa wa kwanza kusababisha yeye kulazwa hospitali katika maisha yake ulikuwa ni malaria. Sabau, katika umri wangu mi sijawahi kulazwa hospitali, lakini iiniugua ugonjwa wa malaria kwa kweli nilazwa hospitali na, na ni ugonjwa ambao unasumbua mara kwa mara, yani kwa baada ya miaka mitatu ni lazima naugua ugonjwa wa malaria, nakwenda natibiwa. Huenda Patrick na watu wengine zaidi ya milioni 240 duniani wanaokuwa hatarini kuugua malaria katika miaka ijayo wakabaki kusimulia tu kuwa kulikuwa na ugonjwa wa malaria. Chanjo ya R21 kuweza kumkinga mtu dhidi ya malaria kwa hadi asilimia 77 inatoa tumaini hilo pamoja na afua zingine za kudhibiti malaria. D Ali Olutu ambaye ni mkurugenzi wa kitengo cha utafiti wa chanjo katika kituo cha afya cha Ifakara kilicho Bagamoyo mkoani Pwani, anaamini dunia inasogea katika ushindi huo. Uh, chanjo ni mojawapo ya nyenzo wafua wa ambazo tayari zimeonyesha uwezo wa kudhibiti maradhi. Eh, maradhi ya polio tu yamemalizwa duniani kwa sababu ya chanjo. Kwa hiyo ni njia mojawapo bora sana ya kuweza ya kuweza kupambana na maradhi. Kwa hiyo tukipata chanjo ya malaria yenye uwezo mzuri na salama, nadhani tutakuwa tunasogea karibu zaidi, karibia ushindi dhidi ya malaria. Lakini nikumbushe kwamba malaria mpaka sasa na kwa chinji tulizonazo mpaka sasa bado itaendelea kuhitaji afua zingine. R21 itakuwa chanjo ya pili ya malaria ikiidhinishwa na WHO. Hadi sasa ni chanjo ya RTSS ambayo imekwisha idhinishwa. Na hapa Dr. Olutu anaeleza namna zinavyofanya kazi. Chanjo ya R21 yenyewe um, inalenga zaidi malaria, uh, na haina uh, haina ki, haitengenezi kinga dhidi ya maradhi mengine kwa sababu so uh, RTSS ina pamoja na kutoa kinga dhidi ya malaria inatoa pia kinga dhidi ya uh, virusi vya hepatitis B, lakini hivi havipatikani sana katika chanjo ya R21. So hizi tofauti ni tofauti kubwa zaidi uh, lakini tumeona pia kwamba sasa katika matokeo ya ya awali yaliyofanyika ya kule Burkina Faso, uwezo wake wa kukinga ni mkubwa zaidi. So imeweza kukinga kwa asilimia 77 uh, dhidi ya maambukizi ya malaria na hii, hii ni tofauti ambayo tumeiona ni kama maboresho kulinganisha na chanjo ya R20, RTSS. Hata hivyo wakati taifa la Ghana likiidhinisha chanjo hiyo ya R21 kuanza kutumika, Shirika la afya duniani WHO linaendelea kuratibu hatua ya tatu ya utafiti kuhusu chanjo hiyo katika mataifa ya Mali, Burkina Faso, Kenya na Tanzania, ikihusisha watoto takriban 48. Taasisi ya afya Ifakara tunashiriki na tunafanya huo utafiti Bagamoyo, hapa Bagamoyo, katika maeneo ya, ya Kiwangwa na maeneo ya Miono na Uh, sisi tuna tumeshirikisha tume, tume, tume watoto mia sita hamsini ambao wamepatiwa chanjo ili kuifanyia majaribio na kuona kama inaweza kutukinga dhidi, uh, ya malaria miongoni mwa dawa ambazo zimeonyesha usugu kwa kia... Daktari Frank Arabi wa hospitali ya CCBRT anasema changamoto inayotoa shaka ni kuhusu usugu wa mbu pamoja na vimelea vya malaria dhidi ya dawa na afua zingine. Na mpaka sasa dawa ambayo tumekuwa tukitumia kwa muda mrefu ambayo ni alu ime- kuna baadhi ya study baadhi ya, ya tafiti zinaonesha imeanza ime kuonyesha usugu kwa kiasi kikubwa sana. Kwa hiyo maanake inatupeleka tena kwenye kutumia dawa nyinginezo. Kwa hiyo inapokuja chanjo, maanake ni kwamba itatuondoa katika katika matatizo mengi sana, ikiwemo hili la usugu wa madawa, lakini vile vile ukitizama bajeti tu ya serikali inayoweka katika kununua dawa za malaria E, katika kuleta neti kwa sababu katika mapambano na malaria kuna, kuna, kuna, kuna engo nyingi tunayopambana na malaria kwa mujibu wa taasisi ya Jenner chini ya chuo kikuu cha Oxford cha nchini Uingereza iliyogundua chanjo ya R21, hatua hii inaashiria kilele cha miaka 30 ya utafiti wa chanjo ya malaria yenye ufanisi na ambayo inaweza kutolewa kwa kiwango cha kutosha kwa nchi zinazohitaji zaidi chanjo. Idi Uwesu, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Sande Shomari na shukran kwa kuwa nasi. Yafuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, hivi karibuni alifanya hafla kwenye wizara ya mambo ya nje kuwashukuru wanadiplomasia na wafanyakazi wengine wa serikali na wanaofanya kazi ya kujitolea ambao walichangia ili wafungwa wa kisiasa mia mbili ishirini na wawili wa Nikaragua walioachiliwa huru na utawala wa rais Ortega mwezi Februari waweze kuanza maisha yao mapya nchini Marekani. Kazi hiyo ilianzishwa kwa sehemu kubwa na wenzetu katika ubalozi wa Managwa ambao walifanya mashauriano na serikali ya Nikaragua, alisema waziri Blinken. Baadaye, mamia ya wafanyakazi wenzetu wa serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali na wanaofanya kazi ya kujitolea waliendelea na kazi hiyo. Mliwapa chakula, mavazi na huduma za afya. Mliwasaidia kupitia mchakato mgumu wa kuanza maisha yao baada ya kuondoka kwenye makazi yao na jamii zao. Waziri Blinken alibaini kuwa wafungwa hao mia mbili ishirini na wawili wa Nikaragua, madaktari, viongozi wa siasa, makasisi na wengine, waliunganishwa na mtazamo mmoja mkuu, kwa kutumia tu uhuru wao wa msingi na kujaribu kulinda uhuru wa raia wenzao. Kwa bahati mbaya, katika Nikaragua ya Ortega, hilo lilikuwa ni uhalifu. Pia kwa bahati mbaya, sio tu wale waliojaribu kulinda uhuru wa raia wenzao ambao walifanikiwa au waliamua kuondoka Nikaragua siku hiyo ya mwezi Februari. Mfano hai ni ule wa askofu Matagalpa Rolando Alvarez, mmoja wa viongozi wakuu wa kikatolika wa nchi hiyo, ambaye alimshinda Ortega kwa kutetea haki za binadamu akiwa chini ya kifungo cha nyumbani tangu mwezi Agosti. Alvarez alipinga kuondoka Nikaragua kwa ndege siku iliyofuata. Alipelekwa katika gereza la Modelo na anatumikia kifungo cha miaka 26 kwa kosa la uhaini. Mwezi Machi, ofisi ya kamishina mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa ilitoa wito kwa utawala wa Ortega kumwachilia huru askofu Alvarez na wafungwa wengine kadhaa wa kisiasa ambao bado wanazuiliwa nchini Nikaragua. Marekani iliwasilisha ombi kama hilo mara kadhaa. Kama alivyosema waziri Blinken, tutaungana na washirika wetu katika pembe zote za dunia na ulimwenguni kote kushinikiza kurejea kwa demokrasia na kuheshimu haki za binadamu nchini Nikaragua, huku pia tukitumia zana zote za kidiplomasia na kiuchumi tulizo nazo kuomba, tukisisitiza utawala wa Nikaragua uwajibishwe kwa vitendo vya dhuluma vilivyokithiri. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.