Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa BMJ Mridhi, na kukaribisha tukiwa pamoja hapa studio, katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 20 mwezi Aprili mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na Redio Free Africa nchini Tanzania na eneo lote hilo la maziwa makuu, pamoja pia na Redio Citizen nchini Kenya. Vilevile vile tuko kwenye mtandao VOA swahili.com katika matangazo yetu hii leo, kambi ya serikali ya Kenya na upinzani, Alhamisi, zimejikuta kwenye mkwamo kuhusu muundo wa wajumbe katika mazungumzo ya pande mbili yaliyoanzishwa na Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, pale ambapo hatukuweza kuelewana ni pengine katika wale wabunge wawili, lakini haya yote yakijiri ni kwamba tutarudi nyuma kidogo na tutaweza kupata mwelekeo kutoka kwa viongozi wetu. Katika habari nyingine, wafanyabiashara Afrika Mashariki watoa fursa kwa watu kuwa na wasaa zaidi wa kufanya manunuzi kwa ajili ya sikukuu ya Idi. tumeweza kufungua kazi usiku hapa kwa sababu kupatia wateja wetu fursa ya kufanya shopping usiku. Hizo ni baadhi tu ya taarifa ambazo tumekuandalia kwa, kwa ajili ya matangazo yetu ya leo ya nusu saa. Lakini kabla ya kuanza na hizo ripoti zetu moja kwa moja, tumwalike BMJ Muridhi kwa ajili ya habari za dunia. Milipuko na milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu wa Sudan Khartoum, leo Alhamisi, huku mapigano kati ya vikosi vya majenerali wawili wanaohasimiana yakikosa kuonyesha dalili zozote za kupungua kabla ya sherehe za kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Zaidi ya watu mia tatu wameuawa tangu mapigano yalipozuka Jumamosi kati ya vikosi vinavyomtii mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fattah al Burhan na makamu wake Muhamed Hamdani Daglo anayeongoza kikosi cha wanamgambo cha RSF. Mapigano makali zaidi yalitokea katika mji mkuu Khartoum, jiji lenye takriban wakazi milioni tano, wengi wao wakiwa wamezuiliwa katika nyumba zao bila umeme, chakula wala maji. Mapigano haya yaliingia siku ya sita hii leo baada ya mapatano mengine ya kusitisha mapigano hayo kutofua dafu, huku milio ya risasi ikiendelea kusikika na moshi huu mkubwa, moshi mweusi na mkubwa ukionekana kutoka kwa majengo karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hatum na makao makuu ya kijeshi katika mji huo mkuu. Umati wa watu ulipata taharuki kutokana na milio ya risasi na milipuko ya umeme ambayo ilisababisha, ilisababisha mkanyagano kwenye tukio la kugawa misaada ya fedha wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadani katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na kusababisha vifo vya watu sabini na nane, na kujeruhi wengine sabini na watatu kwa mujibu wa mashahidi pamoja na maafisa wa kihudi ambao walizungumza na vyombo vya habari. Hili ni janga baya kutokea Yemeni kwa miaka mingi ambalo alihusiani na vita vya muda mrefu nchini humo na limetokea siku chache kabla ya sikukuu ya Waislamu ya Id el futri fitri ambayo inaadhimisha mwisho wa mfungo wa Ramadhan. Baada ya wiki hii, wanamgambo wa kihudi walifyatua risasi hewani e, katika jaribio la kutaka kudhibiti watu wengi, na badala yake ilipiga katika nyaya ya umeme na kusababisha kulipuka, na hiyo ni kwa mujibu wa mashahidi wawili, Abdel Rahman Aman na Yaya Mohusen waliozungumza na shirika la habari la AP. Katibu Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg leo Alhamisi amefanya ziara nchini Ukraine ambayo haikuwa inatarajiwa, ikiwa ndio yake ya kwanza nchini humo tangu Russia ilipoanza uvamizi wake zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Stoltenberg ametembelea kumbukumbu ya wanajeshi waliopoteza maisha yao na kukagua vifaa vya kijeshi vya Russia vilivyoharibiwa ambavyo vinaendelea kuonyeshwa katika mji mkuu wa Ukraine Kiev. Stoltenberg amekuwa akiunga mkono mara kwa mara wanachama wa NETO wanaotoa silaha kusaidia vikosi vya Ukraini na ameshuhudia muungano huo ukikuwa baada ya Finland kujiunga nao mwezi huu kama njia ya kujibu uvamizi huo. Ombi kama hilo kutoka kwa jirani wa Finland, Sweden, limeidhinishwa na wanachama wote wa NATO isipokuwa tu Hungary na Uturuki. Wanachama wa NATO Denmark na Uholanzi walitangaza hii leo kwamba wanashirikiana kununua na kukarabati vifaru kumi na vinne vya Leopard 2 a4 na kuvipeana kwa Ukraine. Stoltenberg pia alikutana na rais wa Ukraine Vladimir Zelenski. Kwingineko, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amekutana na waziri mkuu wa Sweden Alf Kristenson katika mji wa Stockholm leo na kusema kwamba anatazamia kuita Sweden ni mshirika wa karibu wakati inajiandaa kujiunga na NATO. Aida Isa anaarifu zaidi. Wote Sweden na jirani yake Finland waliomba kujiunga na NATO Mei mwaka 2022 kufuatia Rusia kuivamia Ukraine. Finland ilikuwa mwanachama wa 31 hapo Aprili 4 wa muungano huo mkubwa wa kijeshi baada ya mabunge 30 ya taifa ya nchi wanachama wa NATO kuidhinisha wanachama wa taifa hilo la Nordic. Maombi ya Sweden hata hivyo, yamekwama kutokana na upinzani kutoka Uturuki ambayo rais wake alisema nchi hiyo lazima itatoe mizozo na Stockholm. Serikali ya Uturuki imeishutumu Sweden kuwa mwepesi katika makundi yanayoonekana kuwa ya kigaidi. Bunge la Hungary nalo bado halijaipitisha Sweden kwenye ushirika wa NATO na bado haiko bayana lini itafanya hivyo. Kuna matumaini kwamba Sweden itajiunga kabla ya Rais Joe Biden na wakuu wengine wa serikali wa NATO kukutana Vilnius, Lithuania, mwezi Julai. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Roketi kubwa mpya ya kampuni ya SpaceX ya hapa Marekani imelipuka dakika chache baada ya kuruka leo Alhamisi kufuatia uzinduzi wake wa kwanza ambao ulikuwa wa majaribio na kuanguka kwenye ghuba ya Mexico. Kampuni hiyo inayomilikiwa na bilionea Elon Musk ilikuwa inalenga kutuma roketi ya Starship ya urefu wa karibu mita mia, mia moja na ishirini kuzunguka dunia kutoka kusini mwa Texas karibu na mpaka na Mexico. Roketi hiyo haikuwa imebeba abiria wala satellite picha zilionyesha injini nyingi zikiwa hazifanyi kazi kwenye roketi hiyo ambayo ina injini zipatazo thelathini na tatu ilipokuwa ikipanda kutoka kwenye eneo la uzinduzi na kupaa kwa takriban kilomita thelathini na tisa. Roketi hiyo ilianza kuyumba na kisha kulipuka dakika nne baada ya kuruka. Umati wa watu ulionekana ukitazama kutoka kisiwa cha padhi Padre kusini ma, maili kadhaa kutoka eneo la uzinduzi la pwani ya Bokachika. Musk kupitia ujumbe wa Twitter alisema nimejifunza mengi kwa ajili ya uzinduzi wa jaribio lijalo katika miezi michache. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov na raisi wa Nikaragua Daniel Ortega Jumatano walipuzilia athari za vikwazo vya Marekani kwa maafisa wa mataifa hayo mawili wakati wa mkutano wao wa saa nne baada ya kusimama Amanagwa. Waziri Lavrov alikutana na rais Ortega na mke wake Rosario Murilo, ambaye pia ni makamu wa rais. Suala la vikwazo lilizuka baada ya waziri wa fedha wa Marekani kutangaza kwamba majaji watatu wa Nikaragua ambao walishiriki katika kuwakandamiza wapinzani wapatao wa 316 mia tatu kumi na sita wa Ortega kuhusu raia wao mwezi Februari wamewekwa wame kwenye orodha mbaya ya vikwazo. Washington imetoa vikwazo kwa mamia ya maafisa wa Rusia na taasisi zao toka ulipofanyika uvamizi wa Ukraine hapo Februari mwaka jana. Watu wasiopungua wawili wameuawa katika jimbo la Oklahoma hapa Marekani, wakati kimbunga na hali mbaya ya hewa zilikumba eneo hilo, maafisa wamesema. Mamlaka ya usimamizi wa dharura katika kaunti ya McClain ilithibitisha vifo hivyo kupitia ujumbe wa mtandao wa kijamii wa Facebook na kuongeza kwamba juhudi za kutafuta na kuokoa waathiriwa zaidi ziliendelea hadi usiku wa manane. Mamlaka zilionya kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka kadri hali kamili ya uharibifu inavyoendelea kudhihirika. Picha kutoka kwa mtangazaji mmoja wa kituo cha televisheni katika eneo hilo zilionyesha majengo yaliyoharibiwa na vifusi vikiwa vimetapakaa na mahakama moja nchini Kenya iliamuru leo Alhamisi kwamba ina mamlaka ya kusikiliza pingamizi la karibu watu 200 wanaosema kwamba walifutwa kazi kinyume cha sheria na mkandarasi wa kampuni mama ya Facebook ya Meta. Kesi iliyowasilishwa na wasimamizi 183 w walioajiriwa jijini Nairobi na kampuni ya Sana ambayo ni mwanakandarasi mdogo wa Meta iliwasilishwa Machi 17 katika mahakama ya eneo hilo huku wafanyakazi hao wakidai kufukuzwa kazi kinyume cha sheria na kampuni hiyo kubwa ya mitandao ya kijamii. Mawakili wa Meta wanasema kampuni hiyo ambayo pia inamiliki Instagram na WhatsApp haiwezi kushtakiwa, wakisema mahakama ya ajira ya mahusiano ya kazi haina mamlaka ya kutoa uamuzi dhidi ya taasisi ambayo haina makao yake makuu nchini Kenya. Pia inasema walalamikaji hawajaajiriwa na Meta, lakini jaji Mathews Nduma Nderi kutoka mahakama ya mahusiano ya wafanyakazi alikataa maoni hayo. Pia alikubali agizo la muda lililotolewa Machi 21 kusitisha uamuzi wa kuwafuta kazi wanakandarasi hao. Shukrani BMJ Muridhi kwa kutusomea habari za dunia. Na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Kenya, ambapo kambi ya serikali ya Kenya na upinzani Alhamisi zimejikuta kwenye mkwamo kuhusu muundo wa wajumbe katika mazungumzo ya pande mbili yaliyoanzishwa na Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa kujibuisha wabunge wawili ambao ni wa vyama tofauti. Ripoti kamili na Kenneth Wandera kutoka Nairobi. Na Rais wa Kenya William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga Alhamisi wameulizwa kuingilia kati kuondoa utata unaofukuta kuhusu mkwamo unaoendelea kugubika ujumbe wa wabunge kutoka kambi zote mbili za mazungumzo ya kisiasa ya pande mbili But we have uongozi wao kwenye bunge umeshindwa kuwafikiana juu ya wanachama wakati wa kikao chao cha awali kilichohitishwa kwa haraka Alhamisi ilikuepusha kuvunjika kabisa kwa majadiliano kutokana na misimamo mikali ya kila kambi na kushughulikia maswala ya kimsingi kabla ya kuanza kwa mazungumzo rasmi. Hadi jana Jumatano jioni, upinzani ulikuwa umeondokea mazungumzo yote yaliyokuwa yakifanyika ndani ya mfumo wa bunge kwa hoja kwamba mazungumzo yote lazima yawe nje ya bunge na yakubali makundi tofauti katika uwakilishi. Wakati pande zote zikihangaikia juu ya hili, Alhamisi asubuhi zilikusanya haraka timu za majadiliano kwenye hoteli moja jijini Nairobi katika mazungumzo yasiyo rasmi ili kuanza kuchunguza kanuni za ushiriki wa kamati teule ya pamoja, kuweka hadidu za rejea asili na mkondo wa majadiliano, kufahamiana na kutathmini wajumbe wa kamati hiyo teule. Wabunge wawili katikati mwa mzozo huu ni mbunge wa Eldas Aiden Kinan na mwenzake wa Pokot Kusini David Kosing ambao kila upande unasema hawafai kujumuishwa katika ujumbe wa mazungumzo. Muungano wa Bwana Odinga wa Azimio la Umoja One Kenya unataka Kenan aondolewe kama mwanachama wa kamati ya serikali kwa misingi kwamba yeye ni sehemu ya chama cha Jubilia ambacho ni mojawapo wa vyama tanzu vya upinzani. Kwa upande wake, muungano wa rais Ruto wa Kenya Kwanza unasema kuwa Cosing ambaye ni sehemu ya ujumbe wa upinzani ni mwanachama wa chama cha kisiasa cha Kenya Union ambacho tayari kimeingia katika makubaliano ya baada ya uchaguzi na serikali inayoongozwa na rais Ruto. Mkwamo ambao viongozi wa kambi mbili bungeni wanaeleza unaweza kutatuliwa tu na viongozi wa miungano hiyo, rais Ruto na Odinga, ili kupisha majadiliano rasmi, anavyoeleza Stewart Mazayo, kiongozi wa upinzani kwenye bunge la Senet. Pale ambapo hatukuweza kuelewana ni pengine katika wale wa bunge wawili, kwa upande wa Aden Kinan aliyeko upande ule, katika jina lake liko katika ule upande wa Kenya kwanza ndugu yetu Kosing aliye katika listi ya upande wetu wa Azimio. Lakini haya yote yakijiri, ni kwamba tutarudi nyuma kidogo tutaweza kupata mwelekeo kutoka kwa viongozi wetu. Uongozi huo pia umeidhinisha mbunge wa Rarieda Otende ya Molo na mwenzake wa Tharaka George Murugara kuwa wenye viti wenza wa majadiliano hayo ya pande mbili. Mara tu tutakapopata uongozi huo majawabu maja, kutoka katika hao viongozi wawili, basi tutakubaliana na majadiliano yataendelea kama kawaida ama kama sawasawa vile ambavyo tunaweza kuyapanga. Baraza Nyukuri, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. Kila upande unastahili kulegeza msimamo wake ili kufanya mazungumzo yenye tija kwa taifa. Malumbano kati ya upinzani na serikali haiwezi kusaidia mwananchi wa kawaida. Ni lazima wakomeshe, kila upande ekomeshe hiyo msimamo kali, alafu wasemezane ili wafikiane kwa ajili ya watu wa Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukielekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tume inayohusika na mapambano dhidi ya kuenea kwa bunduki holela na huduma za kupambana na mabomu yaliyotegwa katika ardhi ya Bonusco kwa kifupi UNMAS, wameanzisha harakati ya kuweka alama silaha za askari wa Congo ili kuzitambulisha. Lengo ni kupambana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo la mashariki ya Kongo lililochafuliwa na makundi yenye silaha. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance na taarifa kamili Hafla hiyo imefanyika kwenye kambi ya kijeshi sayo mjini Bukavu. Bertrand Makangara coco ni naibu msimamizi wa tume ya kitaifa inayohusika na udhibiti wa silaha ndogo ndogo na nyepesi, ikiwa inahusika pia na kupunguza ghasia za kutumia silaha. Anasema kuweka alama kwenye silaha kunaipa utambulisho ili kuidhibiti vyema na hivyo kuizuia kutumikishwa na watu wasioidhinishwa. Hapa anaeleza. ilikuwa elfu moja mia tano makumi mbili na nne. Ni namna ya kupunguza usalama mdogo ndani ya mwingine, kwa sababu ni silaha ya inchi, haiko silaha ya mtu, ndio kusema mtu ambaye anapasha kuwa na silaha iko na namba, ni askari ambaye iko katika kazi. Lengo la operesheni hii lilikuwa kubaini silaha zinazoshikiliwa na askari polisi, lakini pia silaha zinazotumikishwa na walinzi wa mbuga ya wanyama ya Kahuzi Biega, ambao mara kwa mara wanapambana na makundi yanayomiliki silaha. Honore Malingane ni msimamizi wa taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ya SSN mjini Bukavu. itasaidia lakini, kumwanzo itakuwa vigumu, sababu makundi za wajambazi wana silaha nyingi ambazo hazijulikane na hawaruhusiwe kukuwa na hizo masilaha. Tunafikiria kwamba wakati silaha zote zinahitajika kujulikana, hao wenye kuwapatia hizo masilaha watashurutishwa kuacha hiyo mipango wanayo Joel Namunene ni mtaalamu wa masuala ya kiusalama katika jimbo la Kivu Kusini. Anahisi kwamba licha ya operesheni hiyo ya kuweka silaha alama bado kuna uhitaji mkubwa na njia ndefu kabla ya kufikia usalama ndani ya Kivu Kusini. Wangelimaliza kwanza silaha zote ambazo ziko katika raia, wazipokonye na wafunge milango ya kuziingiza nyuma. Sasa wanaanza sasa orojesha silaha ambazo ziko katika wanajeshi. Ya pili, jeshi la Kongo limeundwa na askari wengi ambao wametosha silaha kimagendo na wakaingia katika jeshi, na kwa leo wana zile silaha. Kuna wale ambao wana silaha ambazo hazikuorozeshwa anaweza akaorodheshe ile ambayo serikali imempatia na amebaki na ingine. Tume ya amani ya Umoja wa Mataifa MONUSCO imechangia pakubwa katika shughuli hiyo ya kutambua silaha na kuziweka alama. Maitre Francois ni afisa husika na usimamizi wa silaha na risasi katika huduma ya kupambana na mabomu yaliyotegwa ya, ya MONUSCO kwa kifupi UNMAS. Anaeleza la manusco, jukumu la MONUSCO pia ni kusaidia mamlaka ya kitaifa katika usimamizi na udhibiti wa vifaa vya silaha na risasi. Kwa hivyo tunajihusisha na matumizi ya zana za kijeshi, kukarabati ghala za silaha na risasi. Silaha hizi sasa ziko chini ya udhibiti wa hifadhi data ya seva kuu mjini Kinshasa na zinadhibitiwa vyema. Shughuli kama na hii imefanyika pia mnamo Machi mwaka huu kule Beni ndani ya jimbo la Kivu Kaskazini, na pia katika majimbo ya Ituri na Tanganyika kumepita miaka miwili. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Waumini wa dini ya Kiislamu katika ukanda wa Afrika Mashariki wapo kwenye maandalizi ya mwisho ya sikukuu ya Idel Fitre. Waandishi wetu wamezungumza na baadhi ya wanaofanya manunuzi dakika za mwisho, na wengi wa wanaofanya manunuzi hayo walilalamikia bei ya juu ya vyakula na nguo, wakati wakijiandaa kusherekea sikukuu hiyo mara baada ya kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salam Muhammed, ametuandalia taarifa ifuatayo. Ni saa nne na nusu siku, katikati mwa mji wa Mombasa umati mkubwa wa watu wakiwemo wanawake na watoto wanatembelea maduka mbalimbali kununua bidhaa muhimu kwa ajili ya sikukuu ya Idulfitri. Utawaona katika maduka ya nguo, mapambo, wakinunua mabuibui, kanzu, viatu na kadhalika, kuhakikisha wako nadhifu kukamilisha Ramadhan, nguzo muhimu ya imani ya Kiislamu. Ni tamaduni ya kipekee ambayo hufanya wamiliki wa maduka ya jumla kurefusha masaa ya kuhudumu hadi usiku wa manane kuwashughulikia wateja. Mfano ni duka hili la jumla la Nawal ambako watu wengi hujinunulia nguo, mapambo na vilevile vile mazulia. Tumeweza kufungua kazi usiku hapa kwa sababu kupatia wateja wetu fursa ya kufanya shopping usiku, juu tunaona like, uh, during the day wako na shughuli mingi sana. So kama tukiwapatia fursa saa hii usiku wanaweza kuja kwa wingi kufanya shopping, na kuf... at least muda wao uko mwingi sana, hawako limited. Ingawa kuna lalama kuhusu hali ngumu ya maisha, hii pia huwa ni fursa kwa wauza rejareja reja katika soko la marikiti kunufaika pia. Hii huwa fursa kwa wauza vyakula kuwafikia wateja ambao hawakuandaa iftar nyumbani. Kwa nini wanunuzi wanapenda kufanya shopping nyakati za usiku? Tumewafanyia bei nzuri kulingana na wakati uko mgumu, tutajaribu vile tunavyoweza kuchukisha bei za bidhaa zetu ili kila mtu aweze kuafford. Mi napendelea kuifanya usiku kwa ajili hakuna watu wengi Hakuna, najua si rush hour sana. Usiku kuna umakini. Kwanza, kitu ambacho napenda sana ni vile naona vijana wengi wameanza biashara hapa Mombasa, na sana sana watu wao wanasema kwa vijana wa Mombasa hawafanyi biashara, lakini ukiangalia hii barabara nzima, kila kijana ana biashara tofauti. Wengine wanauza chakula, wengine wanauza nguo, wengine. Kwa hivyo mimi ndio maana napendelea sana kuja usiku ili niweze kuwaspoti vijana na kuwapongeza sana. Baadhi ya viongozi wa dini ya Kiislamu wameonekana kukerwa na tabia ya waumini kupoteza muda mwingi katika shopping badala ya kujihusisha na ibada zinazofanyika usiku wakati huu wa kumi la mwisho. Inakuwa ni watu wanapata nafasi ya kufanya biashara, biashara zile zinazisitutia sisi katika mashaka ama kuharibu saumu zetu za mwezi mzima, kwa maana unapata watu, wanawake kwa wanaume, wanajumuikana mali pamoja kama Makadara vile wanavyokonda, wanavyofanya biashara zile za kuuza vinywaji, vyakula. Hajakatazwa kufanya biashara, lakini kuwe na taratibu za Kiislamu. Waislamu Kenya wanatarajiwa kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa sherehe za sikukuu ya Idulfitri. Sasa kila mwislamu anajiandaa kwa sadaka ya zakatulfitri na sherehe hiyo, licha ya hali ngumu ya kiuchumi. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Ungana na Id Ligongo wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA katika kipindi cha Kwa Undani ambacho kinakuchambulia habari kwa undani zaidi. Ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa mbili kamili usiku kwa saa za Afrika ya Kati. Usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Haya basi, msikilizaji, kama ulivyosikia hivyo, matangazo ya kipindi cha Kwa Undani ambacho huangalia habari muhimu kwa undani kitafanyika hapo majira ya saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Lakini hii leo utakuwa naye Sande Simba Shomari, bila shaka na Sande Shomari atakuwa anaangazia mambo yanayoendelea yanayoelezwa kuwa ni kuhusu ufisadi kule nchini Uganda, pamoja pia na mengine mengi ambayo yametokea kule nchini Kenya. Kuungana na mwenzetu huyo zikifika saa tatu usiku. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea nchini Zimbabwe ambako walisherekea sikukuu ya uhuru hapo Aprili 18. Rais Emmerson Mnangagwa anasema uchumi wa nchi unaboreka, lakini ripoti ya Benki ya Dunia iliyotolewa mwezi huu inasema kwamba wakati viwango vya umasikini nchini Zimbabwe vikishuka, bado viko juu. Khadija Yami anaisoma ripoti ya mwandishi Columbus Mavunga kutoka Mount Darwin nchini Zimbabwe. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa aliongoza sherehe za kuadhimisha miaka 43 ya uhuru wa nchi kutoka kwa Uingereza, akiwasihi raia kuendelea kuungana pamoja wakati uchumi unafufuka. Aliongezea kwamba serikali imetekeleza miradi mikubwa ya kubadili maisha ili kuwainua Wazimbabwe kutoka kwenye umaskini na kuingia katika ustawi. Inatia moyo kwamba mashinikizo ya mfumuko wa bei yanaendelea kupungua kutokana na mchanganyiko wa mikakati ya kifedha na sera kali za fedha, upanuzi ukionekana wazi, uzalishaji na faida zikionekana katika sekta zote za uchumi wetu, ambao nchi unaziona zikiwa na kiwango cha juu cha wastani wa pato la ndani la jumla likiongezeka katika eneo letu. Lakini kilomita chache kutoka hapo, Florence Makashe anauza viazi vitamu ili kuihudumia familia yake. Anasema serikali ya Mnangagwa ichukue hatua Matotenga ttea tumesuluhisha kwamba bei za bidhaa katika maduka yetu ni vyema zipunguzwe. Ada za shule zinaendelea kupanda, tunapata simu kutoka shule zikitueleza kuhusu kupanda kwa ada. Hayo ni masuala makuu ambayo tunayalilia. Ripoti ya benki ya Dunia iliyotolewa Aprili mwaka huu ilisema viwango vya umasikini bado viko juu ingawaje vinashuka. John Maketo mkuu wa program katika Zimbabwe Coalition on Debt and Development, shirika lisilo la kiserikali linalounga mkono haki ya kijamii na kiuchumi, anasema sera potofu zinazopendelea wasomi ndio za kulaumiwa kwa kuendelea kwa umaskini. When you have got such a situation where policies are not people centric uh, the end result is actually that um, unapokuwa na hali kama hii ambako sera um, ziangalii um, zaidi uh, watu, matokeo yake ni kwamba unakuwa na idadi kubwa ya watu ambao wamegubikwa na umasikini. Aliongezea kwamba kwa sababu ya deni kubwa sana la umma la Zimbabwe nchi inashindwa kupata mikopo mipya, na matokeo yake ni uwekezaji mdogo katika ajira ili kupunguza umaskini. Hiyo imewaathiri watu kama Florence Makashe ambaye anaishi katika maisha ya umaskini. Asante sana Hadija Riami kwa habari hiyo, ama makala hiyo ya matukio ya Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC, na hivi sasa tunamkaribisha Kwa muktasari ni kwamba milipuko na milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu wa Sudan Khatum leo Alhamisi, huku mapigano kati ya vikosi vya majenerali wawili wanaohasimiana yakikosa kuonyesha dalili zozote za kupungua kabla ya sherehe za kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg leo amefanya ziara nchini Uturuki ambayo haiku nchini Ukraine kuniradhi ambayo haikuwa inatarajiwa ikiwa ndio yake ya kwanza nchini humo tangu Russia ilipoanza uvamizi wake zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amekutana na waziri mkuu wa Sweden Ulf Kristersson katika mji wa Stockholm leo na kusema kwamba anatazamia kuita Sweden ni mshirika wa karibu wakati inajiandaa kujiunga na NATO. Roketi kubwa mpya ya kampuni ya SpaceX ya hapa Marekani ililipuka dakika chache baada ya kuruka leo Alhamisi kufuatia uzinduzi wake wa kwanza ambao ulikuwa wa majaribio na kuanguka katika guba ya Meksiko na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi, upande wa pili ni Aida Isa kutoka Washington. Tunakuambia usiku mwema na Ramadhan njema, ama Idi njema, kila laheri