Waxaan la wadaagayaa hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, wengine wakiwa na shiriki ya Idd el Fitri. Uh, jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawakaribisha kwa matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni Ijumaa Aprili 21 mwaka 2023 matangazo ambayo yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao at voaswahili.com. Nam kati aliyotoka nayo hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni mjadala wa moja kwa moja au live talk, tukimulika masuala mbalimbali, ikiwa leo ni siku ya Id el Fitri kwa baadhi ya Waislamu na pia tunaangalia hali huko Sudan. Na wewe msikilizaji, pia una nafasi yako kutuambia kile unachotaka kuchangia, ni open mic. Karibu tufuatane pamoja. Na katika taarifa nyingine, naibu waziri mkuu wa Uingereza Dominic Raab ajiuzulu baada ya uchunguzi huru kuhusu malalamiko kwamba aliwaonea watumishi wa umma lakini, basi, kabla ya mjadala wetu, kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi kwa habari muhimu za dunia. Waislamu kote nchini Kenya na kwingineko duniani wamekamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadan na kusherehekea sikukuu ya Eid al-Fitri kwa sala, lakini sherehe hizo zimegubikwa na mapigano yanayoendelea ya, ya kuidhibiti Sudan na tukio la mkanyagano lililosababisha vifo nchini Yemen. Kalenda ya Kiislamu inafuata kuandamana, kuandama kwa mwezi, ambapo mara nyingi viongozi wa dini ya Kiislamu wanapingana nayo. Sherehe ya Idd el Fitri zinafanyika baada ya waumini wa, wa Kiislamu kufunga mwezi wa Ramadani kuanzia alfajiri hadi jua linapotua wakati wa jioni. Na mara nyingine tena, mwaka huu sherehe hizi zinakuja wakati ambapo kuna mapigano na hali ya kutaabika hasa huko Mashariki ya Kati. Nchini Sudan, sherehe hizo zimegubikwa na mapigano baina ya jeshi na kundi hasimu la kijeshi licha ya majaribio ya mawili ya kusitisha mapigano hayo. Huko Yemen, taifa maskini sana katika dunia ya Kiarabu, Jumatano lilishuhudia mkanyagano wakati wa tukio la hisani la kuwapatia msaada wa fedha watu katika eneo linalo dhibitiwa na waasi sana na kusababisha vifo vya watu 78 na na kujeruhi wengine 77. Milio ya risasi na milipuko imeendelea kusikika hii leo mjini Khartoum katika mapigano makali baina ya jeshi la Sudan na kundi hasimu la wanamgambo kwa siku ya saba sasa. Sauti za mapigano makali zilisikika huku kukiwa na wito wa sala katika e, mji mkuu ambapo misikiti ilitarajiwa e, kufanya ibada za asubuhi ili kuwalinda waumeni. Wanamgambo wa RSF walidai watatekeleza sitisho la mapigano la siku tatu kwa ajili ya sikukuu ya Idd el Fitri baada ya kukamilisha mfungo wa Ramadhan. E, sherehe hizo zilianza Ijumaa kwa kuzingatia maelewano ya kimataifa na kieneo. Hakuna majibu yoyote ya haraka ya kusitisha mapigano kutoka kwenye jeshi, ingawa mapema jeshi lilikataa mashauriano na vikosi vya RSF na kusema kwamba halingekubali e, kujisalimisha. Wakati huo huo, Marekani kupitia wizara ya ulinzi hapo jana ilisema kwamba imeviweka tayari vikosi vya kijeshi pamoja na vifaa katika eneo la Sudan karibu na Sudan kwa ajili ya kujiandaa na uwezekano wa kuwahamisha wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani. Watu wasiojulikana walikuwa, ambao walikuwa na silaha wamevamia boma moja katika mji wa Pietermaritzburg nchini Afrika Kusini na kuvamia familia ambapo wamewaua watu kumi, polisi wamesema. Hata hivyo polisi hawakusema sababu za shambulizi hilo la ufyatuaji risasi. Miongoni mwa waliouawa ni pamoja na wanawake saba na wanaume watatu, kwa mujibu wa taarifa za polisi. Afrika Kusini ina viwango vya juu vya mauaji, kukiwa na rekodi ya matukio ya mauaji kila mwaka katika takriban watu milioni 60 katika nchi hiyo. Watu wenye silaha wamewaua watu wanane na kujeruhi wengine watatu katika sherehe ya siku ya kuzaliwa ya kwenye mji wa kwek kwebera eh, huko cape town eastern cape mwezi januari eh, kufuatia mashambulizi ya mauaji ya risasi kwa watu wengi mkuu wa polisi bekisele na utawala wa juu wa idara ya polisi afrika kusini watatembelea eneo la tukio la hivi karibuni hii leo ijumaa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naibu waziri mkuu wa Uingereza Dominic Rab alimjiuzuru ileo Ijumaa baada ya uchunguzi huru kuhusu malalamiko kwamba aliwaonea watumishi wa umma. Tangazo la Rabo hivi leo lilikuja siku moja baada ya waziri mkuu Rishi Sunak kupokea rasmi matokeo ya uchunguzi wa malalamiko mane kwamba Rab ambaye pia alikuwa waziri wa sheria alikuwa amewanyanyasa wafanyakazi katika uongozi wake wa hapo awali katika ofisi hiyo, na wakati akihudumu kama waziri wa mambo ya nje na waziri wa mchakato wa Brexit. Raab mwenye umri wa miaka 49 alikanusha madai kwamba alidharau na kuwadhalilisha wafanyakazi wake, na kusema kwamba alifanya kazi wakati wote kwa kufuata taaluma, lakini akasema kwamba angejiuzulu ikiwa malalamiko ya uonevu yangethibitishwa. Waziri wa mambo ya nje wa China King Gang amepuuza shutuma dhidi ya China kupinga utawala wa kimataifa na kubadilisha hali iliyopo katika mlango wa bahari wa Taiwan na kuziita kuwa ni hatari. Amesema si China bara bali ni vikosi vya Taiwan vinavyounga mkono uhuru na wale wanaowaunga mkono kutoka nje ndio wanaovuruga amani na utulivu katika eneo hilo, alisema. Taiwan ni msingi muhimu wa maslahi ya China na Beijing haitakubali suala hilo. Wale wanaocheza na moto huko Taiwan hatimaye watajichoma, alisema. Kin aliongeza kwamba uh, serikali ya shi imekerwa na sana na hali ya uungwaji mkono wa wabunge wa Marekani na wengine wa magharibi kwa Taiwan ambayo ilijitenga kutoka China bara hapo mwaka wa 1949 kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin ametaka hii leo kumalizika kwa mzozo wowote kati ya Marekani na washirika wake kuhusu uvujaji mkubwa wa nyaraka za siri za Marekani, Wakati alipokutana na viongozi wa ulinzi kutoka kote duniani huko Ujerumani kuratibu misaada zaidi ya kijeshi kwa Ukraine, alikiri kwamba mataifa mengine yamefuatilia kwa karibu suala hilo, huku Austin akizungumzia mwanzo kabisa wa suala hilo katika hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano huo. Hatua hiyo ilisisitiza uzito, uzito wa hali hiyo kwa kuwa nyaraka nyingi zilizosambazwa mtandaoni zilifichua maelezo kuhusu hali ya ndani ya vita nchini Ukraine na utoaji wa silaha unaoendelea na vifaa vingine kwa ajili ya vikosi vya Ukraine vitani, maswala ya kijasusi ambayo maafisa wengine wa ulinzi wanahusika nayo. Austin alizungumza hayo katika siku ndefu ya mkutano huo kwenye kituo cha kijeshi cha Ramstein nchini Ujerumani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, baada ya kupata habari za dunia, sasa tunaelekea kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk. Kama tulivyoeleza hapo awali, hii leo tunamulika maswala mbalimbali mbali ambayo yanaendelea katika eneo letu, vilevile, ikiwa leo waislamu duniani na maeneo mengine baadhi yao wakisherekea Idul Fitri na wengine watasherekea hapo kesho. Lakini basi tutaangalia haya yote na pia kupa nafasi wewe msikilizaji kuweza kushirikiana nasi kuzungumza yale ambayo ni ya muhimu ambayo ungependa kuyazungumza e, moja kwa moja na wasikilizaji wengine kwenye open mic. Basi moja kwa moja kwenye line ya simu tutaungana naye kutoka kule nchini Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, hali kadhalika Amini Mwidau kutoka kule Canada na Laila Shahi kutoka Tanzania. Lakini moja kwa moja basi nimkaribishe Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. E, umekuwa ukifuatilia yale yanayojiri Sudan mpaka hivi sasa tunavyoona, e, mwafaka ni mgumu, hali ya wananchi si vile ambavyo walitarajia ingekuwa. Pengine peesachanyegoti, e, mustakabali wa Sudan, tumesikia kwamba Kenya pia e, ina nafasi hapa. Jumuiya ya Afrika Mashariki nayo nafasi yake ikoje katika kutatua mzozo huu, na wewe mwenyewe binafsi unavyoona, e, kuelekea mbele huu mzozo hali itakuwa vipi? Uh, hali itaendelea kuwa na utata, lakini nafikiri katika mustakabali huu kuna umuhimu wa uh, hao majenerali wa kijeshi kukubali kuzungumza, kwa sababu pasipo mazungumzo hawa uh, wataweza kupata afueni, na amani haitatokea, na wataendelea tu kuua raia na kusumbua raia. Saa hizi tumeshuhudia katika nchi ya Sudani ni usumbufu mkubwa sana wa raia wa kawaida, mabomu yakiteremshwa kutoka angani, watu hawawezi kufanya shughuli zao za kila siku. Watu wameanza kutoroka kwenda maeneo ambayo wanafikiri yana amani, lakini wakati ambapo hakuna amani kabisa, kwa sababu wanajeshi wanakabiliana na hao Rapid Support Forces, itakuwa ni vigumu sana kwa watu kuendeleza maisha yao kwa kawaida. Kwa hivyo hatima ya mambo ya Sudani ni kwamba kutalazimika kuwe na mazungumzo, na hayo mazungumzo yanaweza kuongozwa na mashirika haya mengi tu, wa Umoja wa Afrika na uh, kuna umoja wa IGAD, kuna umoja wa, ambao wakati mwingine wanaweza kuingia ndani, wakaweza kuwasaidia katika fikra na kutafakari hali halisi na kujaribu kutafuta suluhu. Sasa Profesa Chacha Nyaigoti, pamoja na haya yote e, tunashuhudia watu wakiendelea kukimbia nje ya maeneo haya, lakini tunajua kabisa profesa kwamba e, nchi hii imepitia fursa, nafasi ndefu mpaka kufikia hapa, kutoka utawala wa kidikteta mpaka hatimaye wananchi kusimama e, na kujaribu kubadilisha hali ya utawala. Pengine zile juhudi zote profesa ambazo tumezishuhudia kwa wananchi wa Sudan e, mpaka kufikia hapa nini kiwarudisha huku? Maana ilikuwa inaonekana kama watayari wanasonga mbele kuondoka kwenye utawala wa kiimla, vipi tena tukarudi hapa? Nafikiri ni ile hali ya Swahili tunasema kwamba mzoe ya kunyonga kuchinja hawezi, kwa sababu uh, hali ambayo tulikuwa tunaitarajia kwamba italeta afueni na watu waweze kuzungumza, washirikishwe katika kuchagua viongozi wao, na hatimaye kupata serikali ambayo inajali masilahi ya kila raia, uh, tunaona katika majeshi kuna watu ambao wanakiu sana ya uongozi, na wakati mwingine kwa sababu ya namna ambavyo Sudani yenyewe imepitia mambo haya tangu awali, hata wakati wa uhuru mpaka sasa, ni kwamba hakujatokea amani katika nchi ya ya, ya, ya Sudani. Na wanapotikisa kiberiti kidogo tu, unasikia jenerali mmoja amejitokeza na kuanza kutoa kani na kusema, mimi siwezi kukubaliana na yale ambayo yanaendelea, na watu raia wametoka pia na kusema wanataka kutawaliwa vizuri, wanataka watu washirikishwe eh, ili waweze kupata na kuchagua viongozi wao kwa njia ambayo ni mwafaka kufuatana na itikadi za kidemokrasia. Lakini mimi ninafikiria bado utata ni mwingi, na tutaendelea kusubiri tu namna ambavyo nchi mbalimbali zinazohusika na mashirika mbalimbali yataweza kuwasaidia watu wa Sudani kupata afueni. Asante uh, sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, ambaye unafuatilia masuala haya ya Sudani kwa kina kabisa. Lakini Profesa Chacha Nyaigoti, baki hapo hapo kwenye laini ya simu, uh, nitakuja kuuliza mengine tukiendelea mbele um, kwenye live talk yetu. Naona BMJ tumeungana na mchambuzi, mwanaharakati, hali kadhalika mwanzilishi kwenye mitandao ya kijamii na vilevile mwandishi wa habari mkongwe nchini Tanzania, Leila Shehe. Leila, karibu live talk ya Sauti Amerika. Asante bila shaka, bila shaka basi. Laila, moja kwa moja, nafikiri wewe tuanze kwa sababu leo tunazungumza maswala ya mtambuka. E, hapo ulipo tueleze kuhusu siku hii ambayo najua hapo Tanzania imetangaza kwamba sio leo, lakini katika maandalizi, siku hii ya kusherekea uh, Eid al-Fitr, e, inakuwaje hapo Tanzania e, katika maandalizi? Kwanza kabisa baada ya kumaliza mwezi mfungo wa Ramadhani, inabidi tutoe fitri. Tuliofunga tunatoa fitri kama ni chele au unga wa ngano au unga wa mahindi au mtama, kupelekea watu wasiojiweza. Ile inaitwa fitri, yaani baada ya Ramadhani tukishamaliza kufunga tunapeleka. Alafu baada ya hapo tunatayarisha tena mahanjumati, viholosho, vitu vitamtamu, vitu vizuri. Wengine wana uwezo wanachinja mbuzi, wengine wanachinja kuku wengine wananunua nyama bucha basi lakini, tunapika vitu vizuri. Idi ni siku ya kufurahi, ni siku ya kukutana ndugu, rafiki, jamaa, siku ya kusameheana kama mmekoseana, siku ya kuvaa nguo nzuri, una uwezo um, wa uvae nguo mpya, huna nguo safi, ufanya ibada kumshukuru Mwenyezi Mungu. Nauliza, E, kumekuwa na vuta ni kuvute kidogo kama tu ilivyokuwa eh, mwaka uliopita ambapo eh, kama kule Kenya kama nilivyotaja eh, wanasherekea uh, uh, hivi leo hapo eh, Tanzania hali ni tofauti. Sijui eh, kwa jumuiya yenyewe ya Kiislamu hili linaleta aina yoyote ya kuto kutokusikilizana au ni kwa sababu tu kuandama kwa mwezi uh, alafu ikachukuliwa siku tofauti tofauti tunafuatilia kuandama kwa mwezi. Nikusema sisi namaanisha jamii kubwa sana ya Waislamu wa huku Tanzania, ni kwamba tunaambiwa na Baraza Kuu la Waislamu mwezi umeandama, umeonekana labda Zanzibar, umeonekana Pemba, tunaambiwa kesho Idi au kesho Ramadhani. Sasa kuna jamii nyingine ya Waislamu ndani ya Waislamu ambao Ansar Suna, wao wanatangulia siku moja kufunga, wanatangulia siku moja kufanya Idulfitra, hiyo Idulfitra wako jamii nyingine ambazo za Shia wanafanya siku pamoja kama ansar suna. Sasa hapo ni matakwa, ni utashi wa mtu, hatuwezi kuwalazimisha. Wengi wetu tunafata ile kwamba tumeambiwa na Baraza Kuu la Waislamu ili itakuwa siku ya fulani mwezi kuandama, ilo ndo tunalofuata sisi. Na pia Leila, uh, kitu kingine ambacho ningependa ugusie hapa, kumekuwa na mazungumzo pia kupitia E, chama cha waandishi e, wa habari wanawake TAMWA, tumeona taarifa yao wakizungumzia kuhusu e, swala zima la usalama wa watoto, kwamba hivi sasa kipindi kama hiki cha sikukuu watoto wengi wanajikuta kwenye hatari, na wametoa mpaka na, na, na, na, na data za kuonyesha hali hiyo. Pengine utueleze kidogo kuhusu hili, nini hasa e, ambacho kinawagusa watoto na usalama wao wakati huu wa sikukuu? Ni kweli usalama wa watoto unakuwepo, unakuwa hatarini, tuseme unakuwa compromise au hatarini wakati wa sikukuu, kwa sababu watoto mara nyingi Idi, Christmas, ni siku za watoto, ni sikukuu za watoto. Watu wazima kweli tunasherehekea, lakini sio kama watoto Watoto wanatoka kwa makundi, wanachukua na majirani au ndugu, wanakwenda nyumba kwa nyumba kwenda kutoa tuseme, mkono aidi. Wanakwenda wanapewa chai, wanatoa mkono aidi, wanapewa kidogo pesa zaidi, alafu baada ya hapo wanarudi nyumbani kula, wanabadilisha nguo nyingine, wanakwenda sasa kwenye bembea kama kule kwenye bustani za bembea, wanakwenda kwenye Forodhani, wananunua vitu vya kula, pipi. Mimi nilikuwa napenda sana ice cream cone nilipokuwa mtoto. Sasa hapo ndio wazazi wanakuwepo nyumbani, hawajua watoto no. wa, wana- wakoje. Lazima watoto wafuatiliwe wapate mm -hmm. ulinzi, waende na mtu mzima au na watu wazima, waongozane nao mara nyingi yes. inakuwa ni makundi ya watoto tu, na ukisikia mpaka saa hizi, mpaka saa hizi kama tunavyoona sasa hivi ni giza unaweza kuwakuta watoto bado wako Forodhani, forodha peke yao, au watoto wako kwenye bustani peke yao, ni hatari. Wanaweza mm. wakavutwa yeah. wakanajisiwa. Ndio maana sisi tunasema kwamba ulinzi wa watoto ni muhimu sana. Naam, Leila Sheikh tunaomba usalie hapo hapo, maanake tutaendelea kuzungumza eh, lakini kwa sasa msikilizaji, naambiwa na mwelekezi wetu kwamba tuna msikilizaji kwenye laini ya simu akitaka kuchangia live talk. Karibu msikilizaji, tuambie jina lako, pahali ulipo, alafu changia ah, yale ambayo yako moyoni. Halo. Halo, msikilizaji karibu Sauti ya Amerika. Live talk, tuambie maoni yako. Karibu, unaongea na Meli Ndege kutoka Mbogwe hapa Geita. Karibu sana Meli Ndege. eh, kwa upande kwa upande wangu mimi nilikuwa naona hasa hasa hawa wazazi wanaowaacha watoto, yaani kelo yangu ni hao wazazi wanaowaacha watoto wanaenda kusherekea hizi sikukuu tumeona sikukuu hizi za Pasaka, Krismasi, watoto wanaenda wa, wanaenda wanazulula mtaani hadi saa tano saa sita. Mwisho wa siku, yanatokea haya masuala ya ubakaji na kulawitiwa. Kwa hiyo bora wazazi waangalie hizi siku za sikukuu hizi siku za Idi, kwenye kwenye pasaka kama tunavyoona, angalau wa- watoe wa, wa elimu kwa watoto no. au watembee na watoto wao waandamane wa, wa waongozane na watoto wao kwenda kwenye sehemu za starehe kwenye sehemu za kama hizo wanavyokuwa wanaenda kwenye michezo michezo kwenye, kwenye vilabu waongozane na watoto ukiangalia mazingira kama ya huku kwetu vijijini mtoto mm. anatoka nyumbani ha, ametoka kanisani ametoka msikitini anaenda kusherehekea anaenda peke yake, wanaenda hata kama wangekuwa ni kundi la watoto wanaongozana, wanakuwa watoto chini ya umri wa miaka kumi na tano. Unakuta mtoto anabebwa mpaka wa miaka sita saba, wanapofika mazingira ya watu kwenye ile nanilii kwenye mnandii kwenye mkusanyiko wanapotezana, ndo unakuta haya yanatokea sasa. Haya, mtoto kalautiwa, mtoto kapotea, mtoto kauliwa, mtoto kaibiwa kwa ili tuliangalie. Asante sana, asante sana msikilizaji, kumbuka uh, kwamba wewe unayetusikiliza sasa hivi e, pia unaweza kushiriki kwa kuingia kwenye mtandao e, wa Facebook, kwenye ukurasa wetu wa Facebook pale e, unapata hashtag ni LiveTalk, na unaweza kuandika yale ambayo ungependa kuyasikia hapa, e, lakini kwa sababu leo tunazungumza maswala mbalimbali e, labda nirejee kwa Profesa Chacha no, E, Nyaigoti Chacha, unasikia wengi hapa wanazungumza kuhusu yale yanayoendelea katika Eid el Fitri, na e, tunajua kwamba kumekuwa na hali ya kupanda kwa gharama ya maisha e, sio tu hapo Kenya, lakini katika nchi mbalimbali hususan ukanda huo wa Afrika Mashariki. E, labda katika pitapita zako Eh, najua umekutana na watu wengi, sijui uh, unaweza kusema hali ikoje? Kwa sababu Kenya ndiyo tumeripoti ikiwa nchi ya kwanza Afrika Mashariki ambayo imeadhimisha. Nasikia kelele uh, kelele kutoka kwa nafikiri yule msikilizaji uh, profesa uh, hapo hapo Kenya, hali ya ya kupanda kwa gharama ya maisha, wewe mwenyewe umeishuhudia, hasa kupita pita mitaani eh, wakati wakiadhimisha siku hii ndio, yeah, inadhihirika wazi kwa sababu nafikiri uwezo wa watu kununua zile vitu ambavyo wangetumia kusherekea na kufanya burudani mbalimbali zinazohusiana mm -hmm. na Idi Fitri uh, eh, nafikiri zimepungua kwa sababu bei ya vyakula imepanda, na labda katika hali hii, hali ya maisha kupanda, ule uwezo na moyo ukarimu wa watu kupatia watu wengine msaada wa vyakula pia umepungua. Kwa hivyo ni burudani, ndiyo, ni sherehe, ndiyo, lakini ni sherehe ambayo haina yale mahanjumatu na vyakula vya aina mbalimbali ambavyo vingeweza kuburudisha watoto na watu wazima, kwa sababu ya hii sherehe ya Waislamu. Safi kabisa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, nasikia hapo tuna mwingiliano wa sauti nafikiri eh, kati ya wageni wetu, wako mahali kuna kelele, lakini eh, mnasikika profesa. Kabla hatuja wakaribisha wengine eh, hapo awali tulikuwa tunazungumzia suala hili la kule Sudan. Eh, kuna ripoti sasa hivi ambazo eh, zinaeleza kwamba mfano Marekani inatuma E, wanajeshi ama vikosi vyake kule nchini Jibuti pamoja na vifaa, e, wakiwa tayari kabisa kuwaondoa raia wa Marekani hasa wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani iwapo itabidi kufanyike hivyo. Na rais wa Kenya uh, William Ruto ametajwa kama mmoja wa viongozi watatu hapo katika eneo ambaye anafaa okay, anatarajiwa ana kwamba atakuwa wakiongoza mazungumzo au njia za kutafuta uh, hali ya kutuliza hasia hizo. Uh, nataka nikuulize, ha, hapo Kenya uh, nini ambacho serikali yenyewe imesema kuhusiana na watu wake ambao wako katika nchi ambayo ni karibu tu jirani kabisa hapo Sudan? Nafikiri serikali haijatoa tamko rasmi la waziwazi, lakini nina hakika kwamba wizara ya mambo ya nchi za nje katika hii nchi ya Kenya imeshatahadharisha wananchi wa Kenya ambao wanaishi katika miji mbalimbali na kufanya shughuli zao katika miji mbalimbali kule nchini Sudani, na ubalozi wetu kule Sudani labda umejiweka barabara kabisa kuwasaidia wananchi raia wa Kenya ili waweze kupata namna ya kupata eh, kuondolewa katika hatari na kurudishwa nchini Kenya au kuelekezwa katika nchi jirani ambayo bado itakuwa inawahakikishia usalama wao na tukiwa leke tunaelekea kukamilisha sehemu ya kwanza, tuna dakika chache za kumalizia e, lakini naomba msiondoke, tutakuwanye laini, tutaendelea kwenye sehemu ya pili e, mpaka hapo tutakapofika muda e, muda unaofuata. Kwa hiyo naomba mwendee kuba kwenye laini za simu tafadhali, lakini ni kwambie tu hapa profesa, naweza kugusia kwa mara, kwa kiasi tu nafasi ya rais William Ruto e, baada ya kutoa huu wito wa kutaka kutafuta suluhishi kati ya hizi pande mbili ambazo e, zinapingana kwa haraka haraka tu, unavyoiona hivi sasa nafasi yake ikoje kutafuta suluhisho la amani kwa hawa viongozi wa Sudani? Lakini hii ni kuendeleza sera na utaratibu ambao viongozi wa Kenya wamekuwa wakiuchukua, kwa sababu nafasi hii ya kuleta amani katika eneo hili la upembe wa Afrika na eneo la maziwa makuu Kenya kwa muda mrefu imekuwa ikichukua hatamu ya kuongoza mazungumzo ambayo yanaweza kuleta watu pamoja. wa na ni tunu kwa Rais William Ruto kupewa nafasi hiyo ya kuweza kuwaleta pamoja wa wale ambao wanakinzana katika nchi ya Sudani ili hatimaye tuweze kupata amani, kwa sababu ingawa siku hizi hatuna mpaka wa moja kwa moja na nchi ya Sudani kwa sababu ya nchi ya Sudani ya kusini kukata ile sehemu ya kusini ya Sudani ya zamani, lakini bado nchi ya Sudani ni mwanachama wa Igad, na ni mwanachama wa Umoja wa Afrika wa nchi za Afrika, na rais William Ruto anakabidhiwa ma- mamlaka haya au majukumu haya ili aweze kuonyesha kwamba bado Kenya ni nchi ambayo inaweza kutegemewa. Katika kuleta afueni na kuleta mahusiano bora kwa wale wapinzani katika nchi zao, bila shaka. Baki hapo kwenye laini ya simu, Leila Shehe, unaweza ukachangia pia swala hili kabla tujaendelea na kukamilisha tu kwa laini sehemu ya kwanza. Nafasi ya Afrika ya Mashariki kwenye suala hili vipi? Na jumuia nzima hapo, jumuia tunayo na viongozi tunao. Kwanza kabisa, sisi waziri wetu wa mambo ya nje Dokt Stergomena Tax alitoa taarifa jana kuwa hakuna mtanzania ambaye ameumia au amefariki huko kwenye hiyo rabsha inayotokea Sudani. Tumeshukuru. Pili ni kwamba hili suala linatakiwa litumi, lit, watu watumie busara na hikma, kwa sababu busara na hikma nikisema kwamba wakishaanza kuleta majeshi ya huku majeshi ya huku majeshi ya huku inakuwa vita, wange, wange- wangefanya mkutano wa, wa, wa, wa, wa umoja wa, wa, wa wa Afrika. Shehe, naomba usubiri na, hapo hapo kwenye laini ya simu usiondoke tafadhali. na Profesa Chacha Nyagoti, muda wa sehemu ya kwanza ndio unakamilika. Niwashukuru sana kushiriki sehemu ya kwanza, vilevile wasikilizaji wetu, upande wa pili dadi na produsa wetu na msimamizi Mary Mgawe, hapa studio ni Sandey Shomari ndikiwa na mwenzangu BMJ Murithi. Tafadhali tukutane katika sehemu ya pili, usiondoke kando ya redio yako. www voaswahili com. Kwa heri kwa sasa. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikatangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi chako cha LiveTalk ambacho kujia kila ya Ijumaa na moja kwa moja unapata nafasi ya kuzungumza na sisi na moja kwa moja. Hii leo ikiwa ni siku ya Ijumaa na hali kadhalika siku ya Idi el Fitri kwa baadhi ya Waislam na wengine wakingojea hapo kesho, tunaadhimisha siku hiyo tukiwatakia Idi njema vilevile tunapatikana kwa mtandao wetu wa VOA Swahili.com na vilevile vile, tunamulika maswala mbalimbali mbali, hii leo ikiwa ni open mic. Yani, nafasi ya wewe msikilizaji kutoa yale ulionayo moyoni. Hali kadhalika hapa studio tunaendelea kujadili yale makubwa yanayojiri kwenye eneo letu, tukiangalia mzozo wa Sudan na maandalizi na hatimaye wale wanaosherekea sikukuu ya Eid el Fitri. Basi hapo, uh, tulikuwa tunaendelea kuhusiana na swala la Sudan na Leila Sheikh alikuwa anazungumza kuhusu swala hilo. Tumpe nafasi amalizie kuhusu nafasi ya jumuiya ya, ya Afrika Mashariki kwenye swala hili. Leila Sheikh, karibu endelea tafadhali. Leila Sheikh, unatupata? Naam naam, unansikia? Sasa nakupata. Asante, endelea. Naam, naam. Nani, hili swala ni la hao ndugu zetu wa Sudan wenyewe kwa wenyewe, pia ni ndugu na sisi pia ni ndugu zetu, tukae tukae kwenye meza na tuangalie hao viongozi ambao wanaongoza hiyo rabsha inayotokea Sudani, vipi tunaweza tukaleta amani ndani ya Sudani, kwa sababu pakitokea rabsha yoyote kwa jirani, au kwa ndugu, au kwa jamaa, kwa kiasi fulani sisi pia inatuumiza. Nikisema inatuumiza kwenye masuala ya mawasiliano, masuala ya ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya biashara na kadhalika, sasa tungekaa tungekaa nao tukajaribu kuwapatanisha kama jumuia ya nchi za Kiafrika African Union na, na na East Africa pia Community yani umoja wa Afrika Mashariki, tujaribu kuwapatanisha, tuangalie vipi. Mimi kwa swali langu naona kwamba hii rabsha yote inatokea Sudan kaskazini, huku Sudan kusini naona wamenyamaza kimya. Je, wao Sudan kaskazini ambao ni watu wao yani ni wenyewe kwa wenyewe wao wangeweza wao, wao, wao, vipi kuwasaidia wenzao wa Sudan kaskazini waache kupigana wapatane ile. Mimi swali langu sijui nani atalijibu, lakini nimekuwa nikifikiria tu. Naam, naam, shukran so, shukran sana sana ee, basi e, msikilizaji, tunaendelea na live talk moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nasikia tuna msikilizaji ambaye yuko kwenye mm -hmm laini ya simu na pia tuna mgeni mwingine ambaye tumemwongeza ambaye ni Amin Mwidau, lakini kabla hatujaja kwako Amin Mwidau, e, msikilizaji popote ulipo, taja jina lako, pahali ulipo, kisha tupe yale ambayo e, nafahamishwa ni Yohana Mgogosi. Mgogosi, karibu kwenye live talk, tuambie, e, nini ambacho unakiona unataka kuchangia katika mada za leo. Uh, asante kwa majina. Nafikiri kama ulivyotaja ndugu mtangazaji, ninapatikana nipo Tanzania, Iringa, Mafinga. Uh, nadhani eneo anyway, nafikiri sikusoma vizuri mada ya leo ni nini, lakini ni kuhusu ile vita ah, leo tunazungumza masuala mbalimbali, lakini pamoja na hiyo, vita ni moja ya mambo ambayo yameibuka kama mambo muhimu ya kuzungumzia, na vile vile jinsi maandalizi na vile vile sherehe zilivyo, yeah. wale ambao wameshaanza sherehe za Eid al-Fitri. Ya, asante nime, nime, nimeona nimeona maandalizi ya Eid al-Fitri hasa kwa upande wa Tanzania Mufti jana alikuwa mftijana me, alikuwa me, wa, walifanya wa, kuhusu kuangalia maandama kuhusu, kuhusu, kuhusu kuandama kwa mwezi, ikaonekana bahati mbaya, wamejaribu kuangalia, ikaonekana kwamba mwezi haukuandama. Hivyo nafikiri leo mwezi tumeona wote, karibu nchi nzima, dunia nzima, mwezi umeandama, hususan kwamba kwa upande wa sisi Tanzania, nafikiri kesho ni sikukuu rasmi ya idi el fitri. Lakini pia nimeona kwa upande wa Kenya, Kenya nako wenzetu wengine wameanza leo, lakini rasmi nafikiri ni kesho. Nafikiri tuta tunajaribu kuungana nao kwa ajili ya kusherehekea uh, labda ungetuambia wewe mwenyewe hapo na familia yako mko vipi yes. Usiangalie tu wale wa wengine wanafanya nini, wewe binafsi <laughs> vipi mambo <laughs> yeah, kwa upande wa mimi kwa kweli, kwanza namshukuru Mungu kwanza kwa uzima uh, mimi ni Mkristo lakini sipo tofauti na wenzetu wa dini ya Kiislamu kwenye mfungo wa Pasaka tumesherekea pamoja na wenzetu tumeungana nao, na kesho nafikiri bila shaka tuungana nao wenzetu Waislamu. Na maandalizi hasa kikubwa ni uzima, namshukuru Mungu katika familia yangu, sisi tupo safi, hakuna shida yoyote. Maandalizi yamekwenda vizuri, hususan mambo ya chakula hasa maana sasa hivi ubwabwa au wali imekuwa ni changamoto no. lakini tutajaribu kupambana ku, ku, ku, ku, sisi kama wazazi, ili walau watoto wafurahi, kwa sababu furaha ya mtoto ni hasa ni kuona kwamba chochote kinaonekana hasa upande wa no, mda, chakula, kapate, mezani, unaofika muda wa kupata chakula walau akapate aone nini mezani kinaonekana. Kwa hiyo katika hilo namshukuru Mungu kwa kweli, nimejiandaa ipasavyo, hakuna shida yoyote. Shukran sana. Basi pia, pia, pia, pia, pia ninakukaribisha mtangazaji, kesho kama unaweza kujoina na sisi, karibu tunashukuru sana nafikiri na nitamtuma mwenzangu hapa sandi somari aje karibu sana safi msikilizaji unaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nilikuwa nimekutokezea kwamba eh, tuna mgeni mmoja wa wachambuzi wetu wa siku nyingi amin mwidau anajiunga nasi kutoka kule toronto canada eh, amin nafikiri tumezungumza mengi sana kuhusu uh, id, uh, Eid al-Fitri, na vilevile vile kuhusu Sudan. Hatukuwa tumeangalia, je, mtazamo wa hali ilivyo kutoka upande huu wa Magharibi ukoje? Labda utueleze kwanza kabisa, huko Canada, vipi wanazungumzia Eid al-Fitri na vilevile vile mtazamo. Ukishamalizana nao, tuambie pia mtazamo wa nchi hizi za Magharibi. Eh, kuhusu Sudan kwa sababu kama hapa nimemwona Rais Joe Biden akielezwa kwamba anafuatilia kwa karibu sana yale ya yanaendelea kule Sudan. Tupe mtazamo ukoje, na vile ambavyo watu wanaadhimisha uh, siku hii ama sikukuu hii kuanzia leo mpaka wikendi weekend, na kwa hiyo kuna watu wengi, kuna watu wa kutosha katika misikiti mbalimbali walioswali leo, lakini pia kuna wengine ambao wataswali kesho, kwa sababu wengine hufuatiliza uh, vile Maka inavyofanya ama Saudi Arabia wanavyoamua katika masuala ya kuona mwezi, na wengine wasisitiza kwamba wakiuona mwezi sehemu hii ndipo watakapoanza sherehe zao. Kwa hiyo kwa kifupi sherehe kwa kila sehemu. Tashukuru na pia salamu zangu kwa wasikilizaji wote wa VOA ambao kwamba wanajumuika sehemu mbalimbali katika ku, ku, kusherekea siku ya Idi. Uh, tukija katika swala la, la Sudan, nafikiri nchi zote za magharibi ikiwemo a Kanada na Marekani vile vile wana wasiwasi mkubwa sana ya yale yanayotokea kule. Kwa sababu kuna vitu mbalimbali ambavyo vimeisharia kwamba pengine huu mgogoro waweza ukawa ni ni mbaya zaidi kwa sababu tayari kuna wakimbizi karibuni elfu ishirini wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto ambao kwamba washaanza kukimbia wakielekea sehemu ya Chad kupitia ile sehemu ya Darfur A, na vile vile tumeona kwamba kulikuwa na mashambulizi dhidi ya balozi wa, wa Ulaya na vile vile msafara wa ubalozi wa Marekani Khartoum walipokuwa katika shughuli zao za, za kikazi na na pia hofu zaidi nafikiri iliyoko ni kuhusu swala la uwanja wa ndege ambao kwamba umeharibika sasa. Mbali mbali, kuba, kwa hiyo wafanyakazi wa balozi mbalimbali wamekuwa wana wasiwasi mkubwa, ikibidi kwamba waondoe watu wao itakuwa ni shida kubwa hiyo. Lakini vile vile hali ya maisha katika magharibi imekuwa ngumu kutokana na kupanda kwa bei mbalimbali mbali ya vitu, na tunavyojua kwamba kupitia na Sudan, magharibi Sudan ya Kaskazini Uh, kuna mafuta yanayotoka uh, Southern Sudan ambayo yapitia katika zile pipeline yake uh, kupitia Sudan alafu kutokea katika Red Sea. Kwa hiyo mvurugikano wa aina yote katika sehemu kama ile waweza ukaleta, uh, tena mtafaruki mkubwa sana wa kiuchumi, kwamba bei za mafuta zinazo zikenda juu, na hiyo ikaleta uh, athari katika ulimwengu lakini vile vile katika katika moja ya nchi ambayo kwamba imelingana ime na Sudan ni nchi ya Central Africa Republic, ambapo pale kuna migodi mingi sana na kuna wale wanamgambo ama militias wa Wagner Group kutoka Russia. Kwa hiyo kuna na na, kama tunavyojua kwamba Lavrov wa waziri wa nchi za nje za e, Russia, alipokuja katika kutembea ziara yake ya Afrika, moja ya nchi aliyokwenda ni Sudan na aliomba pale ku wapate base ya ya, ya kijeshi na nafikiri ni swala ambalo kwamba mpaka sasa lio katika mchakato wa kufikiriwa na watu. Kwa hiyo kutakapokuwa kwamba kumetokea vurugu la aina yote katika nchi kama ile, basi kutakuwa na shida kubwa sana ya ukimbizi kwa sababu uh, Sudani pia imeshikana na, na Libya. Kwa hiyo ukimbizi huu utaleta vurugu sana kwa watu wenye kujaribu tena kwenda za Europe kupitia Mediterranean kwa njia ya Libya. Kwa hiyo hali ya usalama utakuwa ni wenye kutisha katika katika East Africa, katika Central Africa na vile vile nchi za za kirafiki za nchi ya magharibi, kama vile Egypt, kama vile Kenya, kwa sababu wakimbizi watakapokuwa wajaribu kutafuta usalama watakuwa na na hofu nyingi. Kwa hiyo kuna masuala ya kiusalama, kuna masuala ya kiuchumi na kuna masuala ya, ya kimikakati, yani ya kikanda, strategic planning katika, katika nchi za magharibi. Kwa hiyo nafikiri, kwa ufupi, hayo ndio baadhi ya mambo ambayo kwamba sasa hii ya pengine yanazingatiwa. Bila shaka nakushukuru sana uh, I amin mean, Mwidau kutoka hapo Canada, mchambuzi. Naendelea kukaa kwenye laini ya simu na kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nikirejea kwako kwa Laila Shehe, umegusia sana kwamba kuna namna ya haya maeneo mawili maeneo jirani, kwa mfano Sudani Kusini, kuchangia uh, katika kuondosha uh, bala hili ba au vita hivi vinavyoendelea lakini pia tumeona leo today, kwa mujibu wa India Today, waziri mkuu wa India kwenye mkutano wa hali ya juu kutokana na kwamba kuna raia wake elfu nne huko wamekwama. Sasa hili si swala linagusa nchi moja tu au nyingine, lakini swala ambao liko kimataifa zaidi. Kwa hiyo kuna uh, swala kuu zaidi la kuangalia hapa. Pengine Leila Sheikh, unaona nafasi hii iko vipi kwa mataifa mengine, ukiacha nchi za jirani za Afrika ya Mashariki, kuweza kusaidia kuondoa mzozo huu? taifa ambayo ya kwetu sisi hapa hapa wa, ambao ni wanachama wa Umoja wa Afrika African Union, wanachama wa Umoja wa Afrika Mashariki East African Community, na la, lakini sasa sasa watu wakishaanza kuanza sasa kutoa hasira ana raia elfu nne sijui huko. Sasa si tunajiuliza sisi tuko hapa au ni ndugu zetu jirani zetu, yani kwa mdomo tunajiuliza hivi itakuwaje kwa sababu sasa mataifa ya nje makubwa kabisa yameshaanza kujiingiza, kitu ambacho tungeweza sisi labda wangetusaidia kutupa nyenzo kutusaidia kutupa na, na, na, kama alivyosema kaka Amini kwamba masuala ya strategy yale ya mbinu, jinsi gani ya kuwapatanisha hawa ili tuweze kupata amani kwenye eneo hilo na na, na hizo vurugu zisi, zisambae mpaka kwenye mataifa mengine hapo karibu. Lakini sasa mataifa mengine makubwa wanaanza kukasirika na nini na maraia wao wanataka kuja kuwatoa. Sasa sisi tunakaa tunaangalia, kwa kiasi fulani tunaangalia, kwa sababu tunaona kwamba ndugu akigombana, chukua jembe ukalime. Safi kabisa, Laila Profesa Chacha, kuna msikilizaji wetu ambaye yuko kwenye laini ya simu lazima tumkaribishe. Karibu sana eh, Zakaria Nyerere kwenye laini ya simu, jitambulishe mahali ulipo, eh, natupe maoni yako, karibu kwenye live talk. Jina naitwa Zakaria Nyerere kwa Butiama, Mara, Tanzania. Kwa upande wangu mimi, naona hapo kuwe na baraza la mpito, la uchaguzi ufanyike, ili wapatikane kiongozi kutoka asasi za kiraia, ili kupunguza mgogoro na vita za nani, migogoro ya kijeshi Kusiwe tena na mapinduzi ya kijeshi. Kiongozi asitoke upande wa jeshi, atoke upande wa asasi za kiraia, wafanye na nilii, kuwe na uchaguzi na iwekwe mkakati wa awamu ya uongozi. Upande wa jeshi wasing'ang'ania sana madaraka, itakuwa ni shida siku zote. Bila shaka nakushukuru sana, uh, Zakaria Nyerere kwa mchango wako kutoka kwa huko nchini Tanzania. Bila shaka, na sijui kama Sandi Shomari uh, tungepata mm. nafasi tungemuuliza kama na uhusiano unasaba eh, na uh, raisi wa kwanza mwanzilishi, manake alitokea kulekule Butiama, labda wana ushirikiano uhusiano wa aina fulani labda. Basi msikilizaji, ndivyo hivyo mambo yalivyo hapa VOA Swahili. Leo tukiendelea na live talk, nilitaka nimkaribishe profesa eh, Nyaigoti Chacha. Nilikuwa sijamwandaa kwa hili, lakini nimeona wanavyozungumza kwa wingi wale tuliowauliza wangependa kuona masuala gani yakizungumziwa. Eh, labda umefuatilia profesa, mambo yanaendelea hapo nchi jirani ya Uganda, ambapo rais Yoweri Museveni, ah, hapo jana amekutana na wabunge wakizungumza wakizungumzia ule mswada ambao ulikuwa umepitishwa uliokuwa unataka kutoa adhabu kali zaidi kwa wale ambao ni wapenzi wa jinsia moja. E, ili swala nimeona linagonga vichwa vya habari na wasikilizaji pia walikuwa wanataka kulizungumzia e, sana. Labda ni lipi jipi ambalo limetokea hivi leo, kwa sababu tuliyoyaona ni kwamba e, amesema urudi bunge, lakini pia uongezwe makali zaidi. Sijui kama umefuatilia profesa? Sijafuatilia sana lakini nafikiri ni jambo ambalo nimekuwa na, na uzoefu nalo hasa kuhusu mtazamo wa rais Yoweri Museveni eh, dhidi ya watu wanaofanya uh, mapenzi ya uh, jinsia moja uh, msimamo wake ni mkali sana, na nafikiri anaonyesha uh, kwamba hata kubali kabisa katika nchi ya Uganda kuachilia uh, nidhamu na utamaduni kuchafuliwa na watu ambao wanajikinga katika kile wanachokiita ni haki za kibinadamu, kwamba wana haki zao kama wanadamu kuweza kupendana wanaume kwa wanaume na wanawake kwa wanawake, na hatimaye labda hata kuoana. Tumeona kuna nchi mbalimbali katika dunia, hasa nchi za Magharibi, ambapo hili jambo limeonekana ni, ni kama ni la kawaida, lakini Yoweri Museveni amekuwa na msimamo mkali na nafikiri angefurahia sana kama bunge lingemsaidia kuweka sheria kali ambazo zinaweza kukabiliana na hii tabia ambayo yeye anaita ni utovu wa, wa, wa nidhamu na uharibifu wa, wa utamaduni. Amini Mwidau, uh, zungumzia hilo kwa kifupi, kwa sababu tumeona hata akizungumza huyo rais Museveni amesema kwamba wale wabunge wamefanya kazi nzuri katika kuzuia kuingiliwa kati kutoka mataifa ya magharibi. Nini kinachoelezwa kutoka upande huu wa nchi za magharibi kuhusu hali nchini Uganda, ukikumbuka pia kwamba baada ya yale yaliyotokea Uganda, kumekuwa bado kuna msukumo hapo nchini Kenya, kule nchini Kenya na vilevile vile, eh, kule Tanzania wakitaka kupitisha sheria ambazo kwa namna moja au nyingine zinafuatana zina, uh, na hizo za Uganda, hata kama haziambatani moja kwa moja. Nafikiri kwa kwa fikra zangu, kuna kwa kimombo tunasema you cannot legislate morality, ni kwamba huwezi kutengeza sheria zitakazo wala walazimisha wanadamu kufuata morality ama tabia zao za za kitamaduni ama za kidini. Kwa hiyo nafikiri mipango zaidi ya masuala haya ya, ya ya ahili swali la, la watu wenye kufanya mapenzi ya mahusiano wa kijinsia ni swala ambalo kwamba lika- likafuatiliwa zaidi kitamaduni na kidini. Utakapokuwa watu wana wana utamaduni wao ambao kwamba umeendelezwa na hawaigi maswala ya, ya, ya nchi tofauti ama tamaduni tofauti, basi haya itakuwa ni maswala ambayo kwamba si ya kuigwa na mtu yoyote. Lakini utakapokuwa tutasema kwamba kutatengeza sheria ambazo kwamba zita- zitawakandamiza watu, bado utawazuia watu kwa sababu hakuna mtu mwenye ku- kutengeza ku, ku, ku, mahusiano na aidha ni ya jinsia mbalimbali ama mbali jinsia moja hadharani. Haya ni mambo ambayo watu wayafanya katika katika katika katika kwa, kwa, kwa, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye masuala ya kisiri, si mambo ambayo kwamba yako hadharani nchi za za magharibi zina, zina shinikizo kubwa sana kwa kwa kwa nchi za Afrika kutokana na tamaduni za magharibi huku, na kwa vile wana wana uwezo wa misaada ambayo kwamba waweza kupeleka nchi kama za Afrika. Kwa hiyo nchi za Afrika zimeonelea kwamba zime- zimeshinikizwa zime kuchukua tamaduni za magharibi, lakini hasa nafikiri, njia ya pekee kwamba kwamba nchi za Afrika kuwa na uhuru kuchagua yale ya kwamba ni sawa katika katika tamaduni zao na katika imani zao Naam. Ni, ni wao kuwekeza zaidi katika utamaduni wa wao wa, wa kizamani na vile vile kuwekeza zaidi katika masuala ya imani zao walizonazo, lakini kwa kwa, kwa kifupi Naam. hakuna nchi yoyote ambayo kwamba imeweza kubadilisha mazingira ya, ya, ya, ya kitamaduni za watu kupitia sheria sheria zitaweza zi, ukatengeza sheria za aina mbalimbali, ni kama vile kwa mfano, katika nchi nyingi sana za Afrika zina katiba nzuri sana, ambazo ukiziangalia utaona kwamba hizi ndio nchi za kidemokrasi zinazoongoza katika ulimwengu yeah. Lakini ukiangalia utekelezaji wa sheria zile, tuona kwamba tuko nyuma sana. Utaona katika masuala ya corruption tuko mbele sana, katika masuala ya, ya uvunjaji wa haki za binadamu tuko mbele sana, lakini utakaposoma katiba zetu ziko nzuri sana lakini mm -hmm, haki ya mwanadamu katika katiba haipatikani. Kwa hiyo chombo cha sheria kama kama msingi wa kujenga utamaduni wa nchi naam, ni jambo ambalo kwamba ni, ni very artificial na, na kitu ambacho naona ni muhimu ni kwamba watu wakumbushwe kuhusu mila zao, watu wakumbushwe kuhusu kuhusu imani zao, basi hilo ndo litakuwa peke yao ndo njia ya, ya, ya kuweza kuendelea mbele na na masuala kama haya. Naam, shukrani sana Amin Mwidau. Naona sande Shomari, tumesalia dakika sita namna hii. Um, kabla hatuja tumsikilize huyu msikilizaji uh, kisha tuangalie wanavyosema kwenye mitandao ya kijamii alafu tuwape wageni wetu nafasi za kufungafunga kauli za mwisho mwisho. Bila shaka huyu si mwingine kwenye lani ya simu, anaitwa Sayenda Magesha. Karibu Sayenda, ujitambulishe wapi ulipo, alafu utupe maoni yako. De, mimi naitwa Sayenda Mabula Magesha, nikiwa hapa Geita nchini Tanzania. Ami, kwa upande wangu kuhusu hizi vulugu ambazo zinazoendelea pale Sudani, inapaswa tu serikali ya Sudani ili- iangalia chanzo cha hii vulugu ni nini, na endapo akibaini hiyo vulugu, wanapaswa wakae pamoja ili kutatua hilo tatizo ambalo linasababisha vulugu, ili ili kunusuru raia wanaopoteza maisha katika nchi ya Sudani, maana raia wanahangaika sana wanatafuta sehemu ya kujihifadhi, sehemu ya kupata usalama, lakini bado tu wanazidi kuangamizwa bila hatia yoyote. Sawa sawa. Bila shaka Sayenda Ma, Magesha, nakushukuru sana kutoa maoni yako. Ni msikilizaji wa siku nyingi hapa, anachangia mambo kweli kweli. Namba, bila shaka yupo <laughs> makini sana <laughs> kabisa <laughs> asante sana <Sajizare. laughs> aa <Vaya. BMJ> umesema <laughs> tuangalie kwenye Facebook kuna nini sio eh. Ni muhimu sana kwa sababu wengi wasikilizaji wetu wanaingia kule mitandaoni, wangependa kusikia e, pia yale yanayosemwa na wengine ambao wameandika kwenye ukurasa wa Facebook. sawa Ninaye hapa Kasore Ruhindukira akiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mitaa ya Fizi. Uh, yuko mitaa ya Fizi kwa sasa, anasema ni vyema viongozi wakuu wa kijeshi kule Sudan wakae kwenye meza moja ya mazungumzo ili kuweza kutatua mzozo huo unaoendelea, kwani wanaoteseka ni wananchi, raia wasio na hatia. Naona ujumbe ni huo huo. James Mzalendo anasema yuko kule Mwanza, Tanzania, ni vyema viongozi wa Sudan wakakaa kwa meza moja na kufanya majadiliano ili kumaliza tofauti zao. Haya, huyu mwingine ni David Sechenga akiwa Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Anasema kimtazamo wa vita vya Sudani ni uroho wa madaraka. Viongozi hawa wawili wa ngazi ya juu, Bwana Dagao na Birhan, kila mmoja kati yao hatakuachia nafasi mwingine. Hii ni mapigano ya madaraka. Namwona huyu ambaye jina lake kidogo <laughs> mm. eh, linanipa kigugumizi Ka, nitajaribu Sawa. Kabamba basi Lwango basi Munyaka Ninyaka. Nord, Nord eh. Anasema yuko kule DRC Fizi. Anasema enyi wandugu zetu wa Sudani eh, laana gani ambayo imewapata? Akaendelea kusema kwamba wazungu wanawachanganya ili mpoteze umoja wa nguvu zenu. E, wapole mali zenu uh, na waliwanyang'anya uh, waliwagawanya juu ndio mpoteze mwelekeo wenu hapa Kongo, kamwe kabisa. Sijui anamaanisha nini e, kamwe kabisa hapo Kongo, sijui kama anamaanisha kwamba pia hapo Kongo kuna matatizo uh, kama hayo, inawezekana. bmj basi, nimalizie naye mashaka asita sahani akiwa kahama Tanzania, sema cha kufanya serikali ya Sudan inapaswa kufanya mazungumzo na wapiganaji ilio baini ni kitu gani kinasababisha hadi wapigane, na hatua nyingine za kumaliza mzozo huo. Tuwashukuru nyote ambao mmeweza kuchangia kwa njia moja au nyingine, hasa kupitia mitandao ya kijamii: Vincent Em, Faustini Birindwa, Nation J Aseno, Sayenda Magesha Ushazungumza, Huseni Warangi, Edmund Shikonde na Richard Kambale, nyote na wengine wengi ambao mmechangia, tunashukuru sana kwa kushiriki leo katika LiveTalk. Nafikiri kauli za mwisho mwisho tuwape, najua, uh, uh, um, Leila Shega amekuwa ametulia sana uh, bado yuko nasi bila shaka. Sawa, Leila Shega atakuwepo na tumaini kwenye simu <laughs> <laughs> <laughs> Leila, basi tukupe kauli yako ya kumalizia tu ya mwisho tunaweza kusema kwenye mjadala huu, ambayo nataka kuwaambia wasikilizaji na mchango wako wa kukamilisha. Kwanza kabisa, ningependa mimi mataifa ya Afrika Mashariki yaandae kila taifa la Afrika Mashariki liwe na tume ya ulinzi wa watoto. Tumeona kwamba watoto wamekuwa wakionewa sana, wakifanyiwa kila aina ya ukatili, unajisi. Hilo ambalo ni ndio rai yangu mimi moja. Pili, kuhusu ndugu zetu wa Sudani, tuwaombee Mungu Mwenyezi Mungu awasaidia, awaletee amani, awapepesi busara, hikma itawale, wafikirie wa wa wananchi wao kuliko kufikiria madaraka na ulafi wao. Basi sina zaidi ya hapo, asante. That's anazungumza a... kitu cha msingi sana shukran no. sana dada uh, Leila Sheikh kwa kauli hiyo, kitu cha msingi sana san no. Shomari, wakati hata sisi tuna ripoti hapa saa zingine wa labda tunapoteza uh, ule uh, uzito mm. wa mambo kama haya, ambapo tunaona watu wanakimbia, lakini fikiria watoto mm. eh, ndio wanaoathirika uh, zaidi katika hali kama uh, hizi za mapigano. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, kauli za mwisho mwisho mimi nafikiri kwa namna ya kipekee ningependa kutoa kauli kwamba hao wanajeshi ambao wanapigana wenyewe kwa wenyewe na kusababisha maafa na maisha magumu kwa raia wa kawaida ambayo tumeshuhudia, wanahitaji kuweka fikra zao katika amani hii wakati huu wa Idd el Fitri, waketi pamoja, wazungumze na hatimaye watapata suluhisho, kwa sababu ni lazima hiyo nchi ya sudani isin achiliwe na nchi nyingine za Afrika itatumikia kwenye janga hili la mikwaruzano na mauaji ya raia kwa namna hii ya kiholela. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Ni kupe nafasi pia Amini Mwidau Mtambuzi, ukiwa hapo Canada, kutupa raia yako ya mwisho. Karibu angu zaidi ni kwa nchi za Af East Africa pamoja na Afrika ya kati na, na Egypt. Ziweke, ziweke nguvu sana kuhakikisha kwamba haya masaa uh, uh, sa, sabini na mbili yaliyotolewa ya wao ya kuweka kusimamisha vita yaendelee kuwa ndio, ndio mwanzo wa kusimamisha vita katika Sudani, kwa sababu Sudani itakapoanguka basi kutakuwa na mvurugiko mkubwa sana katika Afrika, East Africa na Central Africa. Kwa hiyo nchi za Afrika zielekeze nguvu zake zote kuhakikisha kwamba swala la Sudani limetatuliwa na wasiwape nafasi watu wa nje wawe ndio wenye kupata faida katika pale kwamba hiyo ndio ni kitega uchumi chao. Jambo lingine ni wanasiasa wapunguze sauti kali za kukemeana baina wao kwa wao kwa sababu sauti hizi zinapoanza kukemeana ndipo zinapokuwa chuki barabarani na baadaye kuwa ni vita katika nchi kama vile Sudani na sehemu zingine za Afrika. Asante, asante sana Amin Mwidao, mchambuzi wa siasa za kimataifa aliyeko huko Canada. Nikushukuru sana kuchangia leo kwenye live kutoka sauti Amerika. Pia nimshukuru kutoka kule nchini Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kuweza kushirikiana nasi ambayo amekuwepo siku zote akishirikiana nasi bila shaka, na vilevile vile kutoka Tanzania mwandishi wa habari nguli, hali kadhalika mwanaharakati Leila Shehe, ambayo kwa kiasi kikubwa huwa anachangia mada zetu kila wakati, na kushukuru sana kuweza kushirikiana na sisi kutoka studio. Basi upande wa pili produsa wetu Dadi, hali kadhalika msimamizi Mary Mgawe. Jina langu ni Sunday Shomari na hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja basi tuna wageni lakini bila kusahau kusema kwamba tunawatakia wote idi njema, njema, Id mubaraka wale wanaosherekea leo na wale watakawasherekea kesho, endelea ya kusherekea yako kutoka Washington DC. Asanteni sana kujiunga nasi, usiku mwema na kwa heri kwa sasa. Kwa heri kwa sasa.