Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii. Kwa undani na VOA Swahili. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mahala popote pale unapotusikiliza, karibu kusikiliza Kwa Undani, kipindi kinachokuchambulia taarifa pamoja na ripoti mbalimbali zinazoendelea duniani kwa undani zaidi. Sehemu ya kwanza ya Kwa Undani inaangazia amri ya kiutendaji aliyoifanya Rais Joe Biden katika utiaji saini wa kuendeleza huduma za utunzaji wa watoto na wazee. Sehemu ya pili tutaungana na Amina Chombo na Collins Adede kutoka studio za VOA Mombasa, Kenya, wakiangazia Kenya inapokea chakula kutoka nje ya nchi ili kupunguza gharama za chakula ambayo iko juu sana nchini Kenya. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, karibu sana. Rais Joe Biden wa Marekani siku ya Jumanne alitia saini amri ya kiutendaji huko White House ambayo inatoa maagizo zaidi ya hamsini katika karibu kila kitengo katika ngazi ya baraza la mawaziri katika juhudi za kupanua fursa za huduma za muda mrefu na huduma za watoto. Amri ya kiutendaji inalenga pia kupanua na kuhakikisha upatikanaji wa huduma nafuu za watoto kwa familia zikiwemo familia za kijeshi, ni kulingana na White House. Biden aliandamana na watetezi wa huduma za watoto na watoa wa huduma za familia, alitaja hali ya kiutendaji kuwa hatua kamili zaidi katika hatua ambazo utawala wowote umechukua hadi sasa ili kuongeza upatikanaji wa huduma bora za watoto na matunzo ya muda mrefu. Ili kufahamu kwa undani zaidi ya hatua hii, kwenye laini ya simu yupo Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa Marekani. Bila shaka, Profesa Monda, unanisikia vyema? Asante kunialika kuchangia kwa mada ya leo. Karibu sana. hatua ya Rais Biden kutia amri ya kiutendaji katika kufanikisha huduma hii, ikiwa ni mwaka mmoja kuelekea uchaguzi mkuu inamaanisha nini katika utawala wake na siasa za Marekani? Inamaanisha kwamba serikali ya Joe Biden na rais Biden mwenyewe wataweka kipaumbele uh, huduma za serikali kuu uh, kwa wale wanyonge na wale wa pato la chini uh, kwa muda huu ambao umebaki na najua pia kwa kampeni ile itakuja mwisho wa mwaka huu na mwaka ujao pia. Atasisitiza jambo hili, manake kuna changamoto nyingi hususan upande wa, uh, wa afya na huduma za serikali kwa wale wa pato la chini. Gharama ya huduma ya mtoto ni hadi asilimia ishirini na sita katika muongo uliopita na zaidi ya asilimia mia mbili zaidi ya miaka thelathini iliyopita. Uh, kwa tathmini yako unadhani kwamba uh, amri hii ya kiutendaji italeta matunda zaidi ukilinganisha na asilimia hizi ambazo nimezitaja? Sifikiri uh, ya kwamba itajaza ile pengo, maanake gharama ya maisha vile umeeleza imeenda juu sana kwa kiwango kikubwa, gharama ya uh, kumlea mtoto, gharama ya afya Uh, haijaambatana na ule usaidizi ambao serikali unaotoa. Kuna kesi nyingi tu ambapo Wamarekani wanafilisika kwa sababu mtoto au mtu wa familia au jirani ameweza kupata shida za kiafya. Lakini uh, kifalsafa ni kwamba uh, ni kigezo kizuri kuanzia na kujaribu kupunguza lile pengo kati ya gharama ya kumlea mtoto na gharama ya afya na ile usaidizi ya serikali, lakini bado serikali inabidi iongezee maarifa. Uh, jambo hili Rais Biden uh, amesema kwamba hii ni hatua ya kihistoria ambayo pia haihitaji matumizi mapya na kwamba itahakikisha walipa kodi watapata thamani bora kwa uwekezaji ambao tayari wamefanya. Nini tathmini yako katika matamshi haya? Tathmini yangu ni kwamba ni jambo la busara, manake hakuna yeyote ambaye anaomba uh, apate ugonjwa wowote au apate shida yoyote ya kiafya lakini tusahau ya kwamba kuna mgawanyiko hapa Marekani wa kisiasa. Upande wa Wanarepublican watasema ya kwamba eh, serikali kujaribu kuongeza matumizi eh, ya serikali kwa nafsi hii ya kuwalea watoto ya kwasa, kusaidia bima ya afya inaongeza gharama ya serikali wakati ambapo Marekani inafilisika. Uh, kwa gharama hizi za kivita za kiafya na pia na changamoto zingine za kiuchumi. Kwa hivyo itabidi Rais Biden awe na ile ujasiri wa kuweza kuwaleta wale wanasiasa upande wa Republican wenye mrengo wa wastani au fikra za wastani, kuja kujaribu kumsaidia kisiasa ili aweze kuendeleza msuada um, huu manake mswada huu si, lazima uje kutoka serikali kuu Washington, lakini pia tusao ya kwamba ili iweze kufaulu, magavana kwa majimbo mengi lazima pia waweze kuungana na serikali kuu, ili mswada huu uweze kuendelezwa na kuwe na uh, fikra mbadala kwa nafsi hii ambayo ni muhimu sana kwa wananchi wa Marekani. Kama ulivyosema kuna majimbo ambayo yanashikiliwa na Warepublican na wale ambao pengine hawatakuwa tayari kuungana naye. Uh, unadhani kutakuwa kuna tashwishi yoyote, uh, ya kukosa pengine huduma hizi mbadala za kijamii ambazo, uh, zinahitajika kumfikia kila mmoja? Nafikiria kutakuwa na pengo na kutakuwa na, na mvutano Eh, hususan kwenye majimbo ya wanarepublican, manake wengi wa wanarepublican watasema ya kwamba serikali kuu kweli ina miswada hii ya kusaidia kulea watoto, ya bima ya afya eh, lakini serikali kuu haisaidii magavana kwa majimbo yale maskini kuweza kukidhi mahitaji ya gharama haya, uh, ya, ya ya bima na uleaji ya ya, ya watoto kwa hivyo lazima aweze kuwashawishi wale wanasiasa wa mrengo huo mwingine kujaribu kuja upande wake na kumsaidia, na itakuwa ni kitendawili au itakuwa ni kazi ya ziada kwake, maanake lazima atoe uh, usaidizi kutoka serikali kuu na ahakikishe au ahakikishe kwa hawa wana Republican kwamba matumizi ya serikali hayatakuwa makubwa zaidi na kuweza kufilishisha uh, uchumi wa Marekani. Kwa hivyo kwake ni, ni kazi ya ziada ya Rais Biden, na itabidi awaweke wanasiasa wengine upande wake, hususan wale wa upinzani kumsaidia kwa mswada huu. Profesa Monda, kwa mtazamo wa kisiasa inaonekana kama ni ushindi fulani hivi kwa Biden na utawala wake, ijapokuwa kuna changamoto za hapa na pale kama ambapo tulivyozungumza, ukizingatia mwingiliano wa serikali za majimbo, hasa zile zinazoshikiliwa na Republican. Lakini pia wakati tunazungumzia mswada huu, utiaji saini huu uliofanyika jana Jumanne, huwezi kuepuka swali hili, kama ni jitihada za Rais Biden pengine kuvutia wapiga kura kuelekea uchaguzi mkuu. Kama utakumbuka vyema, wakati wa kampeni alikuwa aliweka ahadi kwamba atahakikisha anaboresha huduma za afya kumfikia kila mmoja. Je, unadhani pengine uh, yupo katika njia ya kuweza pengine kutangaza kwamba anawania tena urais katika mwaka ujao na njia ya kuvuta wale ambao hawakupata chansi ya kumpigia kura, sasa ni wakati huu? Nafikiria kisiasa eh, ni jambo muhimu kwake hususan, kwa ke, hususa wale wapigaji kura wa upande wa Demokrat na pia wale wapigaji kura wa wastani eh, yani wale independent eh, ambao hawashikili hawa, hawa mrengo wa kulio au wa kushoto uh, kuweza kuvutiwa uh, na jambo hili, na pia nafikiria kwa kiwango kingine atakuwa akiendeleza Uh, misimamo ya Rais Obama uh, uh, ile bima ya Obama Care ama Affordable Care Act kuhakikisha kwamba uh, falsafa ya kitaifa uh, ya Marekani iweze ku uh, kuwa karibu zaidi na yale mataifa mengine ambayo yameendelea, ambayo ukiangazia tuseme, Ulaya ama hata huko Canada, ambapo serikali inasaidia zaidi Uh, kwa wale wa pato la chini na fedha uh, za kuwalea watoto kuliko ilivyo hapa Marekani. Kwa hivyo ni kiegezo kikubwa kwa Rais Biden kwa uchaguzi mkuu, kuweza kuhakikisha kwamba anatilia maanani ahadi alizozitoa vile alikuwa anajaribu kuchaguliwa kuwa rais mara ya kwanza, na huenda pengine anatarajia kwamba itamsaidia sana kujaribu kutafuta mhula mwingine wa pili ili aendeleze uh, miswada kama hii ya kusaidia umma kwa njia ya kuwalea watoto na pia kwa bima ya afya. Shukrani sana Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa Marekani, kujumuika nami katika sehemu ya kwanza ya kwa undani, ambapo tulikuwa tukiangazia amri ya kiutendaji aliyotia saini Rais Joe Biden hapo jana kuhusiana na kuendeleza huduma za utunzaji watoto na wazee wa bei nafuu. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tukutane tena sekunde chache zijazo katika sehemu ya pili ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sehemu ya pili ya kwa undani inaangazia bei ya bidhaa zinazotegemewa Kenya, kama vile unga, zimeanza kushuka huku sirkali ya nchi hiyo ikiendelea kupokea nafaka iliyoagiza kutoka mataifa ya nje. Hatua hii inaendeleza mjadala mkubwa huko Kenya kuhusu gharama ya maisha. Katika bandari ya Mombasa, Kenya imepokea nafaka za mahindi, ngano na mchele pamoja na mafuta ambayo yalinunuliwa katika milki za Kiarabu kwa sarafu ya Kenya. Mwandishi wetu wa VOA Amina Chombo na Collins Adede kutoka Mombasa, Kenya, wanaangazia kwa undani zaidi suala hili. Asante sana wenzetu. Kama ulivyogusia, swala la bei ya chakula nchini Kenya lina gumzo ndefu sana miongoni mwa Wakenya haswa sana wakati huu ambapo gharama ya chakula ni ya juu mno. Kwa hatua hiyo, serikali ya Kenya imechukua hatua ya kuagizia chakula kutoka masoko ya nje, chakula hiki kikinunuliwa na kuingizwa nchini bila ya kutozwa ushuru, katika hatua ambayo serikali inalenga kupunguza gharama ya chakula haswa sana kiangazia nafaka za mahindi, ngano, mchele na pia maharagwe ya soya. Kwa kipindi cha wiki mbili hivi, serikali ya Kenya ilitangaza kwamba itakuwa inapokea nafaka hizi kutoka masoko ya kigeni, pamoja na mafuta ya petroli na dizeli, hii ikilenga kupunguza uzito wa gharama ya chakula na maisha nchini Kenya. Mwezi Februari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu, serikali ilikubaliana kuagiza tani laki tano elfu thamanini za vyakula ambavyo vinaletwa bila kutozwa ushuru ili kupunguza bei ya bidhaa hizo za vyakula na pia gharama ya maisha kwa kila Mkenya shirika la Kenya National Trading Corporation tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili ilikuwa limeanza mikakati hiyo, na kufikia mwezi Februari baraza la mawaziri likaidhinisha kwamba shirika hilo liweze kuagiza tani laki moja elfu hamsini ya mchele tani laki moja elfu ishirini na tano za mafuta kupikia, tani milioni mbili za sukari na vilevile tani elfu ishirini na tano za ngano pamoja na tani elfu themanini ya mahindi ya kutengeza chakula cha mifugo. Mbali na hayo, ni kwamba baraza la mawaziri pia liliidhinisha kutumwa nchini Kenya tani elfu ishirini na tano za ngano ambazo zili letwa kama msaada uh, kutoka Ukraine. Na kumbuka kwamba uagizaji huu wa chakula uh, bila ushuru utakwenda hadi mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, katika kipindi ambacho wanatarajia kwamba Kenya watakuwa wameanza kuvuna chakula chao. Kwa kipindi cha majuma mawili hivi sasa, Kenya imepokea zaidi ya tani elfu hamsini na tano ya ngano iliyotoka Ukrain, ikiwemo iliyonunuliwa na shirika la chakula duniani WFP. Na pia wiki jana, Kenya ilipokea tani elfu arobaini na nane za mahindi meupe kutoka Mozambik ambayo yalipokelewa bandarini Mombasa, kando na mchele tani 1043, 173, ambayo iliagizwa kujazia upungufu wa chakula hicho. Haya yanajiri wakati ambapo upande wa upinzani ukiongozwa na Raila Odinga wamekuwa wakifanya maandamano nchini Kenya kulalamikia gharama ya juu ya chakula na vilevile vile kutaka serikali kuweka ruzuku na kupunguza bei za bidhaa hizo. Akiwa katika ziara huko mashariki mwa Kenya, Rais William Ruto alizungumzia kwa upana kuhusiana na juhu juhudi ambazo serikali inafanya ili kuhakikisha kwamba mwananchi wa kawaida hatumii fedha nyingi ama hatumii gharama ya juu katika kutafuta chakula, na akazungumzia chakula ambacho kinaingizwa humu nchini kutoka masoko ya nje. Hii hapa sauti yake: tulikubaliana ya kwamba hii tatizo ya bei ya unga lazima tutatue. Mimi nataka niwaambie hivi, unajua unga haipatikani hata kwa duka ile inatoka ile iko kwa duka imetoka shambani. Kama unataka kutatua shida ya unga unaenda kuanza shambani, si ndio? Kwani unaanza kwa duka? Tunaenda kuanza shambani. Sasa mimi nimepanga wakulima na nimewasajili wakulima milioni tano na nimewapatia mbolea, mifugo milioni sita. Saa hizi wakulima wanapambana kule shambani, tunaelewana ili tuzalishe chakula tuondoe hili tatizo ya njaa. Lakini tukingojea ile inatoka shambani, nimepanga ile tunaagiza kutoka nchi za nje, na hiyo niliwatangazia ya kwamba kufikia mwisho wa wiki hii ambaye ni kesho sasa, itakuwa imefika hapa Kenya. Kuanzia next week mtaanza kuona bei ya unga ikiteremuka, kwa sababu ile itakuwa imefika. Utaanza kuona bei mpya kuanzia next week, kwa sababu lazima tu balance, tuhakikishe ya kwamba hata ile tunatoa nje haiumizi wakulima wetu, si ndio? Kwa sababu ile tunatoa nje ni ya wakulima, ya watu wengine. Nikuulize wewe, mtu ya Mvoko, hata ukiweka sufuria kwa kichwa kwa siku ngapi, bei ya unga itapungua? Si lazima uende ulime ndio bei ya unga ipungue? Sasa hii watu ya kuweka sufuria kwa kichwa wamba wawache mchezo, ama ni aje? Wawache kusumbua mimi na sufuria kwa kichwa. Wangoje mimi nipange hii maneno kwa sababu walikuwa na nafasi ya kupanga, zuban, ya kupanga walishindwa, si ndio? Walizubaa mpaka bei ya unga ikafika 23. William Ruto ni rais wa Kenya akizungumzia hatua alizochukua kupunguza gharama ya maisha, hasa sana akiangazia chakula. VOA kwa undani pia imepata fursa ya kuzungumza na aliyekuwa katibu wa kudumu katika Wizara ya Kilimo Profesa Hamadi Boga kuhusiana na hatua hii ya kuagizia chakula. Je, ina manufaa gani kwa Kenya? Hilo ndilikuwa swali letu la kwanza hatua ni muhimu kwa usalama wa chakula, kwa sababu upande wa mchele, upande wa ngano, upande wa mahindi hatujitoshelezi kama nchi. Kila mwaka huwa kuna upungufu wa magunia milioni kumi ya mahindi, na kwa upande wa ngano huwa upungufu ni mkubwa zaidi, na pia kwa upande wa mchele pia upungufu ni mkubwa. Kwa hivyo inabidi tuzibe pengo lile kwa kuagiza chukula kutoka nje, ambalo ni jambo ambalo lafanyika dunia nzima. Kwa mchele hufanyika hata bila drama, kwa ngano pia hufanyika bila drama ukija kwa mahindi, kwa sababu ya kulinda wakulima, ndio mara nyingi huwa pana siasa nyingi, kwa sababu idadi ya watu inaongezeka na, na sehemu za kilimo zinapungua, na ukulima wetu hauzalishi mahindi ya kutosha. Tunapata kama magunia milioni arobaini na mbili ambayo ndio yanahitajika, lakini kwa wakati huo wa kiangazi kilichopita tulipata ya magunia milioni thelathini. Kwa hivyo inamaanisha lazima tuzibe hilo pengo kwa kuagiza kutoka nje, na kwa vile mahindi yana duti ya 45% ikipigwa ushuru hapo itakuwa mtihani, kwa sababu bei itazidi ile wananchi wanaweza kulipa. Sasa na wakati huu ambapo mahindi hayo ndio yanaingia yana nchini Kenya kupitia shehena uh, za meli, je, mkenya uh, atapata lini ama atarajie afueni hii kuipata baada ya muda gani? inategemea inategemea, wameyanunua wapi, inategemea wameyanunua kwa bei gani, kwa sababu saa hizi inakuwa mtihani kupata mahindi ya bei rahisi dunia nzima, kwa sababu dunia nzima imekuwa na changamoto ya kilimo na nafaka imekuwa haipatikani kwa urahisi vile. Nchi kama Ukraini kuna vita na Amerika inazalisha GMO, na sisi hapa kwa sababu ya siasa tumekataa GMO. Kwa hivyo kupata mahindi ambayo si GMO inakuwa mtihani kwa kipindi ndikirefu imekuwa bei iliyoko soko la dunia iko sawia na bei iliyoko hapa nchi, nchini kama gunia shilingi elfu tano hivi kwenda juu. Kwa hivyo ndio maana kukawa na uzito wa, wa, wa kuleta mahindi kutoka nje kwa sababu ilikuwa haitakuwa na nafuu yoyote, lakini kama wamepata katika nchi fulani ambayo pengine bei iko chini, tutaona kama kweli hiyo bei itashuka. Lakini pia nimeona kiwango kile ambacho kimeletwa, magunia milioni nne na mia nane ni kama chakula cha mwezi mmoja wa miezi miwili hivi. Kwa hivyo itabidi wa, bado waongeze kuziba huo mwanya mpaka Julai ambapo tutakuwa tumeanza kuvuna mahindi yetu wenyewe. Gazeti la The East African linasema kwamba serikali ilikuwa imeweka kwamba bei iwe ni ya shilingi elfu mbili mia nne lakini sasa kuna hili pendekezo ambalo ilikuwa limewekwa kwamba Kenya itie mkataba na Zambia kununuliwa mahindi kutoka kule, lakini ni swala ambalo liko mahakamani, unaweza lizungumziaje kwa ufupi? Najua serikali isingetiatia mikono katika haya maswala sana, wapeane nafasi kwa wawekezaji ambao wako katika sekta ya usagaji wa mahindi, watafute soko duniani kule ambako watapata bei nafuu wao wenyewe. Sisi kubwa letu ambalo tunatakikana tufanye ni kufanya tu weka ile dirisha la duty free, alafu tuhakikishe kwamba millers ndio wanapewa hizo hiyo nafasi ya kuleta mahindi, sio mabroka hapo katikati, maanake tukipeana kwa mabroka bei itapanda tena, kwa sababu atatia pale ndani gharama zao, ambapo akiagiza yule msagaji direct hapo pia nafuu itapatikana. Kwa hivyo sidhani kama ile fikra ya kwenda Zambia ni fikra nzuri, ni fikira ambayo sidhani kama imefikiriwa vizuri sana bila. Na wakati huu ambapo mvua inanyesha kila mahali na ni msimu wa kilimo. Je, unahisi kwamba kumefanywa ya kutosha? Mi naona katika zile sehemu ambazo watu wanalima kama bonde la Ufa huko watu wanaendelea na shughuli zao za lima na mvua ilianza mapema, kwa hivyo inaendelea vizuri. Ni vile tu utabiri wa hali ya hewa umesema kwamba pengine mvua haitakuwa ndefu vile, kwa hivyo natumai kwamba wale madaktari wa shambani wamewashauri wakulima kuhusu kuchukua mbegu ambayo haihitaji muda mrefu kukomaa. Natumai wakulima wamepata ushauri wa kutosha. Profesa Hamadi Boga, aliyekuwa katibu wa kudumu katika wizara ya kilimo. Wakenya wakianza kuona matokeo, kwa sababu baadhi ya kampu za unga zimeanza kushukisha bei ya bidhaa hizo. Wale ambao ni wasaga nafaka kwa kimombo millers, wanapinga hatua ya serikali kuagiza bidhaa hizo za nafaka bila ushuru, wakisema kwamba italeta ushindani na pia hasara kwao, kwa sababu ikiwa bidhaa hizo zitakuwa zinaingia bila ushuru, hivyo basi itakuwa ni vigumu kwao kuweka ushindani wa kibiashara japo, serikali imesisitiza kwamba ni uagizaji tu ambao utakuwa kwa kipindi kuanzia mwezi wa tatu mpaka mwezi Agosti kabla ya kurejelea hali ya kawaida. Kando na hayo, pia serikali imenunua mafuta kutoka kwa serikali ya milki za Kiarabu, mafuta ya petroli, mafuta ya ndege na mafuta ya dizeli, ambayo imeanunua kwa shilingi ya Kenya na wala si dola ya Marekani, hii ikipunguzia Kenya uzito mkubwa wa kutumia dola katika biashara ya kuagizia bidhaa za nje, hatua hii ikilenga kumletea Mkenya afueni. Kutoka Mombasa, haya ndio tumekuandalia kwa undani. Shukrani sana, Collins Adede ukishirikiana na Amina chombo katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo mlikuwa mkiangazia suala la Kenya kupokea chakula kutoka nje ya nchi. Mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku ya leo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo yaliyekuwa ni Meri Mgawe, mwongozaji ni Saida Hamdun. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii. ah tu cheze ngoma na dada nipe nipe kidogo nipe nipe nipe nipe Patuma mwanangu nipe nipe kidogo nipe nipe cherewa cherewa mwanangu cherewa cherewa dada cherewa cherewa