Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatatu, Aprili 24 mwaka wa 2023. Jina langu Harison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sango Malamu DRC, Radio Rilal Kanyabayonga DRC, Radio Racov Kiwanja DRC, Radio Mitume Kitale Kenya, Sare Redio Eldoret Kenya na UBC Redio Uganda, miongoni mwa nyingine. Tunapatikana vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo. Baadhi ya wanawake na wasichana waliokimbilia kwenye makambi mashariki mwa Congo, wakitorokea mapigano, wadai kupitia manyanyaso mbalimbali mbali. Ni yapi baadhi tunatoka hapa tuko grupu tunaenda tafuta chakula juu ya njaa kufika kule kuvilage mashamba wamoya waliwabaka apoleko wabaka wasieaya tukakimbia efo kukimbia kulikuwa wamsika wawili bali baviole zaidi wakavaa ku hopitale huku kujenerali wamsika wawili na vamama ba bakabakiwa vii. na katika taarifa nyingine mataifa mbalimbali yakiwemo Marekani na Uingereza yaondoa wanadiplomasia pamoja na raia wao kutoka Sudan kutokana na vita vinavyoendelea kupamba moto. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Majeshi ya Marekani na Uingereza yameondoa wafanyakazi wa balozi zao nchini Sudan, huku mataifa mengine yakiharakisha kuwaondoa raia wao na kuwapeleka mahali salama wakati makundi hasimu ya kijeshi yalipambana katika mji mkuu Khartum Jumapili. Kuzuka kwa mapigano siku nane zilizopita kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces, RSF, kulisababisha mzozo wa kibinadamu na kuua watu 420 na mamilioni ya raia wa Sudan wakiwa wamekwama wakiwa hawana fursa za huduma za msingi. Wakati watu wanajaribu kukimbia machafuko, nchi zimeanza kupeleka ndege zao na kuandaa misafara mjini Khartum ili kuwaondoa raia wao. Baadhi ya raia wa kigeni walijeruhiwa. Mwandishi wa Reuters amesema milio ya risasi ilisikika kote mjini humo na moshi mweusi umetanda angani. Pande zinazozozana zimeshutumiana kwa kuushambulia msafara wa Ufaransa, kila upande ukisema raia mmoja wa Ufaransa alijeruhiwa. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa, ambayo awali ilisema ilikuwa inawaondoa wafanyakazi wa ubalozi na raia wake, haikutoa maoni yoyote. Ufaransa amesema ndege ya Ufaransa iliyokuwa imebeba watu mia moja, ukiwemo ujumbe wa Umoja wa Ulaya mjini Khartum pamoja na raia wengine iliyoondoka kuelekea Jibuti, na ndege ya pili iliyokuwa na idadi kama hiyo ilitarajiwa kuondoka muda mfupi baadaye. Juhudi za kuwaondoa wakazi wa kigeni zime wa kigeni zimewakasirisha baadhi ya wasudani ambao wamehisi kuwa pande hasimu zimeonyesha kuwa hazijali usalama wa wenyeji. Matumizi ya kijeshi duniani yaliongezeka kwa kiwango cha juu sana mwaka jana, huku vita vya Rusia nchini Ukraine vikisababisha ongezeko kubwa la matumizi ya mwaka barani Ulaya tangu kumalizika kwa vita baridi miongo mitatu iliyopita, shirika linalofuatilia mizozo na mauzo ya silaha limesema leo Jumatatu. Matumizi ya kijeshi duniani yaliongezeka kwa asilimia ya 3.7 mwaka wa 2022 hadi dola trilioni 2.24. Taasisi ya kimataifa ya utafiti kwa masuala ya amani ya mjini Stockholm nchini Sweden, SIPRI imesema katika taarifa. Uvamizi wa Russia kwa Ukraine ambao ulianza mwezi Februari mwaka jana, kufuatia miaka kadhaa ya ongezeko la mivutano, ulipelekea nchi za Ulaya kuharakisha kuimarisha ulinzi wao. Moscow inasema operesheni yake maalum ya kijeshi ilikuwa muhimu kujilinda dhidi ya kile ilichokiona ni uchokozi mbaya wa nchi za magharibi. Ukraine na washirika wake wa magharibi wanasema Russia ilianzisha vita bila kuchokozwa kwa lengo la kunyakua ardhi ya Ukraine. Matumizi ya kijeshi ya nchi za Ulaya yaliongezeka kwa asilimia 13 mwaka jana, haswa kutokana na Russia na Ukraine kuongeza matumizi yao, lakini nchi nyingi barani humo zinaongeza pia bajeti zao za kijeshi na zinapanga kuongeza zaidi kutokana na mivutano inayoongezeka. Jumla ya miili 39 imepatikana mwishoni mwa wiki katika shamba linalomilikiwa na mchungaji mmoja katika pwani ya Kenya, ambaye alikamatwa hivi karibuni kwa kuwaamuru wafuasi wake kufunga hadi kufa. Mkuu wa polisi wa kaunti ndogo ya Malindi, John Kemboi, amesema Jumapili kwamba kuna makaburi zaidi ambayo yanahitaji kufukuliwa katika shamba hilo linalomilikiwa na mchungaji Paul Mackenzie, aliyekamatwa Aprili 14 kutokana na uhusiano wake na dhehebu lenye utata. Harson Kamau anaarifu zaidi. Kufikia sasa jumla ya miili ya 43 imepatikana kwenye shamba hilo baada ya watu wanne wengine kufa muda mfupi baada ya kugundulika walikaa na njaa kwa muda mrefu kwenye kanisa la Good News International laonaw iliyopita, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Polisi wameiomba mahakama muda zaidi wa kumshikilia Makenzi kwa vile uchunguzi kuhusiana na vifo vya wafuasi wake unaendelea. Ripoti kutoka kwa umma zilipelekea polisi kuvamia shamba la mchungaji lililopo Malindi, ambako waligundua watu 15 waliokuwa dhaifu sana kutokana na njaa, wakiwemo wanne waliofariki muda mfupi baadaye. Wafuasi hao walisema kwamba walikaa na njaa kwa, kwa mwelekezo wa mchungaji wao ili waweze kukutana na Yesu. Polisi walifahamisha kulikuwa na darzeni ya makaburi yaliyotapakaa katika shamba la Makenzi na kwa hivyo kuanza shughuli za kuyafukua Ijumaa wiki iliyopita. Makenzi anasemekana alikuwa katika mgomo wa kula kwa muda wa siku nne zilizopita wakati akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Mchungaji huyo aliwahi kukamatwa mara mbili hapo awali 2019 na Machi mwaka huu kuhusiana na vifo vya watoto. Kila wakati aliachiliwa kadhamana, wakati kesi dhidi yake zikiwa zinaendelea mahakamani. Wanasiasa wa eneo hilo wamesihi mahakama isimwachilie na aendelee kushikiliwa kwa wakati huu wakilalamikia kuongezeka kwa madhehebu ya aina hiyo kwenye eneo la Malindi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Taliban nchini Afghanistan wametupilia mbali tathmini ya jeshi la Marekani iliyovuja ikidai kuwa kundi la Islamic State inaitumia nchi hiyo kupanga na kuratibu mashambulizi um, ya kimataifa ya kigaidi dhidi ya Marekani na washirika wake waraka huo wa siri umeripotiwa kuonyesha tishio hilo kama wasiwasi unaoongezeka wa usalama. Ulibaini kuwa ardhi ya Afghanistan imekuwa ngome kwa mshirika wa kikanda wa kundi la kigaidi linalojulikana kama Islamic State Khorasan au ISK kuendesha njama ya hujuma dhidi ya mali za Marekani na Ulaya. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahidi Jumapili alikana tathmini hiyo akiita uzushi na sehemu ya kampeni ya propaganda dhidi ya serikali yao. Taarifa rasmi imemnukuu Mujahidi akisema serikali ya Taliban ina udhibiti kamili wa Afghanistan na hairuhusu mtu yoyote kutumia ardhi yake kwa mashambulizi dhidi ya nchi nyingine. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador Jumapili amesema kwamba ameambukizwa virusi vya COVID 19 kwa mara ya tatu akiongeza kuwa ingawa haumwi sana atachukua likizo ya siku chache lopez obrado mwenye umri wa miaka 69 ambaye alipata mshtuko mbaya wa moyo mwaka 2013 alionyesha dalili za kawaida alipoambukizwa covid mara mbili hapo awali wakati janga hilo lilikuwa limekithiri aliandika kwenye akaunti yake ya twitter siyo hatari moyo wangu unafanya kazi kwa asilimia 100 lopez obrado amesema waziri wa mambo ya ndani adan augusto lopez ataendesha mikutano yake ya mara kwa mara asubuhi na waandishi wa habari. Mwezi Januari mwaka elfu mbili ishirini na mbili, Lopez Obrado aliwekewa kifaa cha kuusaidia moyo wake kufanya kazi vizuri na alionekana ni mwenye afya njema. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mataifa ya kigeni yakiwemo marekani na uingereza miongoni mwa mengine jumapili yameokoa raia wao kutoka sudan wakati mapigano yakiendelea kati ya jeshi la serikali na vikosi vya rsf kufuatia hatua hiyo nimezungumza na profesa filbert namwamba kutoka chuo kikuu cha salisbury maryland hapa marekani na kwanza nikataka kujua tunachoweza kutarajia baada ya kuondoka kwa raia wa kigeni nchini Sudan. Sifikiri vita chacha zaidi wala kupungua kwa sababu huwezi kusema eti walisimamisha vita sababu hawakutaka kuwaumiza raia wa nje. Ah, wakati mwingi utaona kuwa hata hawa raia wa ah, nje wa nchi za magharibi eh, huwa mahali salama wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vikipiganwa. Kwa hiyo, hiyo ni kwa kwa manufaa ya wale watokao nje, watakuwa na usalama. Wale walio ndani hatuwezi kujua. Itategemea na kinachoendelea, itategemea na mazungumzo na upatanishi utakaofanyikana wakati wa mapigano. Mwishoni mwa wiki kunasemekana kwamba kundi la RSF, kile kikosi, kilishambulia jela ambapo yule kiongozi wa zamani Omar arbashir ameshikiliwa. Naweza kuashiria kwamba labda pengine kuna msukumo fulani kutoka utawala wake wa zamani kwamba kwa namna nyingine, baada ya vita hivi labda akawa kwamba amerejea tena ulingoni wa kwenye utawala au uh, siasa za za Sudan. Yeye mwenyewe kibinafsi pengine hata rudi ulingoni mwa siasa au kwenye usukani, lakini kusema kuna watu wanaokubaliana nawe. Kikosi ni pamoja kwa ya wale walikuwa wakiitwa Janjaweed. Kwa hivyo utaona kuwa hawa ni watu wanaokubaliana na sera zake na siasa zake. Lakini kama ni yeye mwenyewe binafsi, sitasema ni yeye mwenyewe binafsi lakini tasema ni wale waliokuwa katika utawala wakati wake na wanaokubaliana naye, ndio wako upande wa kikosi hiki. Pande zote mbili, serikali ama jeshi la serikali na upande mwingine wa RSF, wote wanaonekana kwamba wana vifaa na silaha za kisasa. Kina ufadhili unatoka wapi wa silaha? Unatoka Russia. Hiki kikosi kilikuwa kinapata silaha kutoka Urusi na kimepata silaha na mazoezi kutoka Urusi na mafundisho kutoka Urusi, lakini pia jeshi la serikali lilikuwa likipata pia mafundisho kutoka upande ule ule. Ni kusema ni vita, lakini mahali ya kupiganwa eh, jicho kwa jicho au ana kwa ana, wasudani wanapigania, wengine upande wa Urusi, wengine upande wa nchi za Magharibi. Tunapokuja kwenye suala la mashirika ya kimataifa, tuseme Umoja wa Mataifa, IGAD, na Umoja wa Afrika miongoni mwa mengine. Je, nafasi yao katika kusuluhisha mzozo wa Sudan iko vipi? Na unaona kama kuna ushawishi wowote wa uh, mashirika hayo yanaweza kuwa nayo wakati kama huu? Kunao na hauna wengine watasema kuwa IGAD ni mbwa kasoro meno. Kwa mfano mwenyekiti wa IGAD kwanza ni Sudan yenyewe, na Sudan sasa ni mbwa, mbwa kasoro kichwa. Maanake hawa kuna vichwa ngumu wawili, moja ni mkubwa wa jeshi, mwingine ni mkubwa wa hicho kikosi uh, mkubwa wa jeshi anasema yeye ako tayari kurudishia raia. Mkubwa wa kile kikosi yeye hana, hajasema kama atakubali raia wachukue usukani wa, wa serikali. Ni profesa Filbert Namwamba akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Salisbury, Maryland hapa Marekani. <muchos> unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naendelea kusomea habari zaidi za dunia. Rasia Jumapili ilisema kwamba Marekani imewanyima viza waandishi wa habari ambao walitaka kufuatilia ziara ya waziri wa mambo ya nje Sergey Lavrov mjini New York, na la Lavrov wamesema kwamba Moscow itachukua hatua kali za ulipizaji kisasi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani haikutoa mara moja maelezo juu ya madai ya kuwanyima viza wanahabari hao. Marekani inachukulia kwa uzito mkubwa wajibu wake kama nchi mwenyeji wa Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa mkataba wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa, ikiwemo kutoa viza, msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema katika taarifa. Wanahabari hao walikuwa na lengo la kufuatilia kuwepo kwa Lavrov kwenye jukwaa la Umoja wa Mataifa, kuashiria uwenyekiti wa Rusia kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Akizungumza kabla ya kuondoka Moscow jana Jumapili, Lavrov alisema nchi inayojiita yenye nguvu zaidi, yenye akili zaidi, huru na ya haki imejitokeza na kufanya jambo la kijinga kwa kuonyesha kile ambacho iliapa kuhusu. Kulinda uhuru wa kujieleza na kupata habari ni mambo muhimu. Amesema muwe na uhakika kwamba hatutasahau na hatutasamehe. Takriban wahamiaji elfu tatu waliandamana Jumapili kwa kile wanachokiita maandamano makubwa kupitia kusini mwa Mexico wakidai kufungwa kwa vituo vya kuwazuia wahamiaji kama kile kilichoshika moto mwezi uliopita na kuua wahamiaji 40. Wahamiaji hao walianza maandamano yao katika mji wa Tapachula, karibu na mpaka wa Guatemala. Wanasema lengo lao ni kufika katika mji wa Mexico kuomba mabadiliko kuhusu jinsi wahamiaji wanavyohudumiwa. Pengine ingekuwa yeyote kati yetu, mwahamiaji kutoka Salvador Miriam Agueta Alisema akizungumzia wale waliofariki katika ajali ya moto: kwa kweli wengi kati ya wananchi wetu walifariki. Jambo pekee tunaloomba ni haki tendeke na kuhudumiwa kama mtu mwingine yeyote. Lakini katika miaka ya nyuma, wengi walioshiriki katika maandamano kama hayo waliendelea hadi kwenye mpaka wa Marekani, ambapo ndiyo lengo lao kila mara. Wahamiaji wengi ni kutoka Amerika ya Kati, Cuba, Venezuela, Ecuador na Colombia. Maafisa wa Meksiko wametumia masharti kuhusu makaratasi na vituo vya ukaguzi katika barabara kuu kuzuia maelfu ya wa wahamiaji wenye hasira huko Tapachula na kufanya iwe ngumu kwao kusafiri hadi kwenye mpaka wa Marekani. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc moja kwa moja hadi huko bulengo kambini magharibi mwa mji wa goma kivu kaskazini katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo wanawake wanaopatikana katika kambi mbalimbali baada mbali, ya kukimbia makazi yao kutokana na vita vya kundi la waasi la m23 na jeshi la serikali mashariki mwa kongo wanalalamikia ubakaji unaotendwa dhidi yao Astel Marivika anaripoti zaidi kutoka Goma. kufika kule kuvilaje mashamba wamoya waliwabaka aporeko wabaka, wabaka wasieamyo tukakimbia, wakiwa na huzuni na kukosa furaha. Wanawake waliokimbia mapigano ya waasi wa M23 na jeshi la serikali wilayani Masisi pamoja na Ruchuru na vile vile Nyiragongo wasema kwa sasa wako hatarini kwa njia zote: ubakaji njaa na hali ngumu ya kimaisha. Ni kama mama huyu Bunyere Furaha anayekuwa na miaka zaidi ya thelathini, akiwa na watoto wake, ni miongoni mwa wanawake wanaokemea vitendo vya ubakaji unaotendwa zidi ya wenzie wanapokwenda mashambani kutafuta chakula kutoka kambi ya Bulengo inayopatikana kunako kilometa zaidi ya kumi kaskazini magharibi mwa mji wa Goma. Tunatoka hapa tuko grupi tunaenda tafuta chakula juu ya njaa. Kufika kule kuvilaje mashamba bamoya, waliwabaka apoloko wabaka wasie bamoya, tukakimbia efu, kukimbia kulikuwa wamusika wawili bali vaviole zaidi, wakavaa kwa hopitali huku ku generali, wamusika wawili na vamama ba wakabakiwa vile. Mama huyu ameomba serikali kuhudumisha usalama kwenye vijiji vyao, kwani wengi kwa sasa wamebakwa kiholela na watu wenye silaha. Ama vile raia wa kawaida leo yalipata jeuri zaidi, be waliteseka zaidi ni wamusika wawili ndio venye watoka pale kizazi kimeshi kutoka ile. Tunahuzunika sana, tunaona ni shida kabambi, tunakosa kama tunafikiria wapi, kwa hii vita yenyewe haina mwisho kwa kuisha. Tunawaomba guvurnema watutetee sana, tuone kama tunaweza rudia ili ndio mahitaji juu ya njala. Hali hii inaonekana katika kambi zote nane zinazozunguka mji wa Goma, wengi wakibakwa katika mbuga la wanyamapori la Virunga linalopatikana pembezoni mwa mji wa Goma, akisema mama huyu ambaye tunahifadhi jina lake, tunapata na kibaba kinatukamata kwa chungufu um, si hautaendaambia wanako um, bali kukamata kwa jojo nyumba busifeni nini usiishe um, wengi wameamua kubaki kimya na kutotoa taarifa za ubakaji katika kambi hapa Goma. Nimekutana naye Ushindi saa sita, akiwa ni mkimbizi kutoka wilaya ya Masisi. Tunapenda na amani yome, amani kwe kwetu turudie basi, tunateseka hapa mngambi, chakula hatupate, tunakwa na lala nje, mvule natupiga hakuna, nakabashe amani, amani yomwe kwe kwetu turudie basi Mapigano kati ya M23 na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imelazimisha watu kuhama vijiji vyao na kusababisha watu wa Ruchuru, Masisi na Nyiragongo kuishi vibaya, hali ikiwa mbaya kambini na watoto wakifariki kila siku kwa njaa ama kwa kipindupindu. Unaenda kuta imwezi vyote inaisha tuko munjala wakupawakupa na njala kama magonjwa mtoto anapatikana ya yarushole atakunya dawa na hakule basi vile vyote vinatutesa kwa mwingambi. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden ameahidi kuendelea kupambana na mashambulizi yanayosababishwa kisiasa dhidi ya afya ya wanawake baada ya mahakama kuu ya Marekani hapo Ijumaa tobadili lolote kuhusu fursa ya upatikanaji dawa ya vidonge ya utoaji mimba inayotumiwa sana kwa jamii Marekani. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Profesa David Mondra wa chuo kikuu cha New York hapa Marekani, na kwanza akaanza kumuuliza hatua hii inatoa mwangaza na matumaini gani? Kwa rais Biden ambaye anatarajia kutangaza nia kuwania tena urais kwa muhula wa pili, e, nafikiria inajaribu kuangazia kwamba rais Joe Biden atasisitiza msimamo wa serikali yake kutetea haki uh, za wanawake kwa hili suala la utoaji mimba uh, lakini pia tusea kwamba hata ingawa mahakama kuu uh, imesitisha kwa muda uh, mwongozo mongo hu, huu Uh, wa wanawake kuweza kupata hii dawa ya uh, mifepristone ambayo inatumiwa kwa utoaji mimba, bado wana Republican, na wale ambao wanapinga utoaji mimba wanasema watakata rufaa kwenye mahakama zile za chini, ili hili, hili suala liweze kutatuliwa. Kwa hivyo Bwana Biden na wanademokrat bado wana changamoto mbele, kwa uh, vile vikundi uh, ambavyo havipendi utoaji mimba lakini katika hatua hii uh, wa conservative hao wa Republican na uh, jamii nyingine ambayo isiunga mkono suala hili la utoaji mimba kwa wanawake. Uh, bado wana kazi kubwa ili waweze kurudi katika majimbo na kupiga kampeni. Unafikiri kwa mtazamo wako, hilo linaweza likafanikiwa katika muda mfupi uh, kabla ya mahakama ya juu Marekani uh, kueleza nia ya mwisho hasa kuhusiana na dawa hii ya utoaji mimba? Itaendelea kuwa changamoto, lakini wana Republican uh, kwa wakati huu zaidi ya majimbo kumi na tatu zimepitisha miswada kwenye uh, jimbo la Florida kwenye Governor DeSantis ameweka idhini ya kubana utoaji mimba uh, kabla ya wiki sita. Kwa hivyo wana Republican wanaona kwamba jambo hili la utoaji mimba linaweza kuwa uh, fursa nzuri kuendeleza mikakati yao ya kupinga utoaji mimba uh, lakini nafikiria pia hivi vikundi ambavyo vinapinga utoaji mimba vimetiwa pia moyo sana na ule uamuzi wa mahakama kuu, ule wanauita ule uamuzi wa Dobbs ambao ulirudisha hili suala la utoaji mimba kwa majimbo na sio kwa serikali kuu. Lakini nafikiria, uh, kwa uchaguzi mkuu, hili litakuwa uh, swali ngumu ambalo lita litaanuliwa uh, lita au lita uh, jadiliwa vikali kwa hizi pande zote mbili. Je, yeah, unafikiri kwamba Rais Joe Biden anaweza kutumia suala hili kama kauli mbiu katika kampeni zake za kuelekea mhula wa pili madarakani? Nafikiria atalitumia zaidi na tena zaidi e, maanake hili ni suala ambalo linawakera sana e, hususan wanawake wasio na mrengo wa kuegemea upande wa kulia au kushoto wale wa, wa, wa, wa msimamo wa wastani, wengi wao wataona miswada hii za viongozi uh, wa Republican vinakiuka sana maadili uh, yaliyowekwa kwenye ile kesi ya Roe v. Wade ya kwamba uh, utoaji mimba ni haki ya kikatiba. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka mjini New York. Leo katika jamii na maendeleo tunaangalia hali ambayo imekuwa miongoni mwa wale waliokuwa wamefunga mfungo wa Ramadhani na baadaye kufungua, na tukiangalia tofauti za hali ya sherehe ilivyokuwa, hasa kutokana na hali ngumu ya kiuchumi. Salma Muhamed akiwa katika pwani ya Kenya huko Mombasa amezungumza na baadhi ya wakazi wakizungumzia hali ilivyo wakati wa sherehe za Ramadhani. Katika miaka ya nyuma Mombasa imepata sifa ya kunoga kwa biashara ya vyakula na nguo wakati wa mfungo wa Ramadhani. Msimu huu baadhi ya wafanyabiashara waliolenga wateja wa kununua nguo kwa ajili ya sikukuu ya Idulfitri wanasema wamepata hasara kwa sababu mali imesalia madukani kwa kukosa wanunuzi. Leila Abeid Salim ni mkazi wa Mombasa. Ah, biashara imeshuka chini sana, Ramadhani hii si kama Ramadhani mwaka zote Watu hawana pesa, hamna biashara hizo. kwa kuanzia asubuhi paka usiku hujeuza chochote. Hata dalili ya korona kulikuwa hakuna, hakuna, lakini watu walipata kila kitu. Katikati mwajiji utapata soko maarufu la Marikiti. Hapa kunapatikana bidhaa za vyakula kama vile nafaka, mboga, viungo vya kupikia chakula na hali kadhalika, soko la nguo na viatu. Biashara ni ngumu, vitu vimepanda kabisa. Hata hiyo Ramadhani tuna ni vile tu, kila ikifika ni lazima ni ilo, lakini vitu vya kununua viko gali, ni kile. Mama Bahati ni mfanyabiashara katika soko la Marikiti Mombasa, kwa zaidi ya miaka kumi sasa. Yeye ni mfanyabiashara wa rejareja reja ya vyakula asilia vinavyoliwa sana msimu huu wa Ramadhan, kama vile matango, mayungu, viazi tamu na kadhalika. Anasema safari hii hakuna wateja kama ilivyo kawaida ya msimu huu mpaka sasa kastoma soko uliokuwa nao zamani hakuna tena, wametawanyika. Yani upate mtu ambaye ni mgeni aya, umuzie upate, lakini wale kastoma wa kutoka zamani wote wamepotea potea wote. Mataifa mengi duniani ikiwa ni pamoja na Kenya yameshuhudia kupanda kwa bei za vyakula wakati uvamizi wa Rusia nchini Ukraine ukiendelea baada ya athari za janga la COVID-19 na matukio yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa. Yote kwa pamoja yamesababisha kudorora kwa hali ya uchumi duniani. Shirika la fedha la kimataifa IMF wiki hii lilitoa makadirio yake ya mwaka inayoashiria kupunguka kwa ukuaji kutoka asilimia 3.4 na kushuka hadi asilimia 2.8. Msimu huu wa Ramadhani, serikali ya Kenya iliamrisha uagizaji wa tende bila kulipisha ushuru kutoka mataifa ya kigeni. Tende ni tunda linalotumika sana kama kirutubishi muhimu kwa siha ya aliyefunga kula na kunywa anapofungua saumu yake magharib. Waumini walipokea vyema hatua hiyo ya serikali wakisema itawasaidia kupunguza gharama za mahitaji yao wakati wa Ramadhani. Ingawa hivyo biashara na upatikanaji wa tende umeonekana kupungua msimu huu ikifananishwa na miaka ya nyuma. Abdulahi Muhammed ambaye ni muuzaji tende anafichua kuwa hawakufaidika na afueni ya serikali kwa, kwa, kwa sababu tende zimechelewa kuwafikia. Kutolewa sadaka imepungua kwa sababu hali yenyewe ilikuwa taiti kulingana na uchumi wenyewe. Hata upande wa tende watu wenyewe walilalamika kuhusu habari, ushuru umeteremshwa, ushuru kontena ya kwanza mshoshuru watu waweze kuuza bei rahisi, watu wameshindwa kuuza bei rahisi. Tende kilo mia sita, mia nne, mia tano, watu wanazipita ere mcho ushuru watu walikoko shanunua tende. Licha ya panda shuka za kibiashara msimu huu, vijana wengi wamejipatia ajira za kuuza vitafunio na vinywaji nyakati za usiku, ambapo waumini hupata kula hadi alfajiri. Mbarak ni kijana anayeuza kinywaji cha slash ambacho ni maarufu sana Wakati huu wa msimu wa Ramadhani, mi nafanya biashara ya kuuza mocktails na slash, smoothies, na fresh fruits, ambao tuko na fruits mbalimbali tunazotumia. Tunatumia zabibu, tunatumia strawberry, tunatumia pineapple, na pia tuna kinywaji kingine lemon and mint ambao main ingredient yake ni nana e, na kwa ujumla watu wote wanapenda hasa huu wakati wa joto sana e, watu wanasema wanataka hizi vinywaji baridi baridi hivyo watulize roho. Serikali ya kaunti ya Mombasa kwa upande wake imeimarisha usalama usiku na mchana, ili kurahisisha shughuli za ibada na biashara kwa wakazi kufaidika msimu huu wa Ramadhani. Salma Mohammed, VOA Mombasa. Sasa tunapokaribia kukabilisha, tupate muktasari wa habari. Majeshi ya Marekani na Uingereza amewaondoa wafanyakazi wa balozi zao nchini Sudani, huku mataifa mengine yakiharakisha kuwaondoa raia wao na kuwapeleka mahali salama, wakati makundi hasimu ya kijeshi yalipambana katika mji mkuu Khartum Jumapili. Matumizi ya kijeshi duniani yaliongezeka kwa kiwango cha juu sana mwaka jana, huku vita vya Rusia nchini Ukraine vikisababisha ongezeko kubwa la matumizi ya mwaka barani Ulaya tangu kumalizika kwa vita baridi miongo mitatu iliyopita, shirika linalofuatilia mizozo na mauzo ya silaha limesema leo Jumatatu na jumla ya miili 39 imepatikana mwishoni mwa wiki katika shamba linalomilikiwa na mchungaji mmoja katika pwani ya Kenya, ambaye alikamatwa hivi karibuni kwa kuwaamuru wafuasi wake kufunga hadi kufa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo, kwa niaba yote walioshiriki katika kufanikisha matangazo haya, Adija Riami produsa wetu, Dadi Balawe, mimi jina langu Harizon Kamau na hewani nimeshirikiana naye Patrick Nduwima, na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.