Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti a Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo wa msikilizaji wote, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Kwenye matangazo yetu ya leo Jumatatu ni Aprili 24 mwaka 2023 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, vilevile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Nam, katika matangazo yetu hii leo na ripoti za kuandalia, ulimwengu unaadhimisha siku ya kwanza ya wiki ya kuhamasisha muhimu wa chanjo kote duniani. Je, wataalamu wanasemaje? Uhamasisha wa huko wa kutosha? Na katika vile mimi naelewa kama mtaalamu wa afya ya umma tumeshafanya kampeni ya kuonyesha umuhimu wa, wa chanjo ndio naona ini. Katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya imeonyesha nia ya kuanzisha makato ya lazima ya asilimia tatu ya mishahara ya wafanyakazi wote wa serikali ili kuchangia mfuko hazina ya makazi ni baadhi ya vidokezo vya ripoti kusikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza kabisa, mwenzangu Mkamiti Kibayasi yuko tayari kusomea habari muhimu za dunia. Mapigano yanayoendelea nchini Sudan yameibua operesheni kadhaa za kuwahamisha raia wa kigeni au wafanyakazi wa balozi kwa njia ya barabara, anga na bahari. Uwanja mkuu wa ndege katika mji mkuu Khartum umekuwa eneo la mapigano makali na uko chini ya udhibiti wa vikosi vya Rapid Support Forces RSF, ambavyo vinapambana na jeshi. Baadhi ya uhamisho unafanyika katika Port Sudan kwenda bahari ya Shamu, mwendo wa umbali wa kilomita 850 kwa njia ya barabara kutoka Khartum, wakati huo wa mataifa ya kigeni alishinikiza leo Jumatatu kuwahamisha kwa haraka raia wao kutoka Sudan iliyokumbwa na vurugu ambako mapigano makali bado yanaendelea kwa siku ya kumi kati ya vikosi vinavyowatii majenerali wawili waliohasimiana. Wakati jeshi na vikosi vya kijeshi vikipambana tena mjini Khartum na kote nchini humo, Wasudani wenye hofu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji, chakula, dawa na mafuta pamoja na kukatika kwa umeme na internet. UN imesema kiasi cha watu 427 wameuawa na zaidi ya 3700 wamejeruhiwa, kulingana na mashirika ya Umoja wa Mataifa ambayo pia yanaripoti raia wa Sudan wanayekimbia ya maeneo yaliyoathiriwa na mapambano wakielekea Chad, Misri na Sudani Kusini. Vyumba vya kuhifadhi maiti vimejaa, maiti zimezagaa mitaani na hospitali ambazo zimezidiwa mara nyingi hulazimika kusitisha shughuli zake kwa sababu za kiusalama, alisema Dr Atia Abdallah, mkuu wa muungano wa madaktari nchini Sudan. Polisi nchini Kenya wameanza tena msako mkali leo Jumatatu, katika msitu mmoja mashariki mwa nchi hiyo, ambako miili ya watu hamsini na mmoja wanaoshukiwa kuwa waumini wa dini wenye msimamo wa kipekee imefukuliwa kutoka katika kina kifupi. Polisi walisema msako wa eneo la ndani kutoka Malindi ulikuwa ukiendelea sio tu kwa miili hiyo bali kwa uwezekano wa kuwapata manusura wa kundi ambalo mchungaji wake aliripotiwa kuwaambia wafuasi wake wakae na njaa hadi kufa ili wakutane na Yesu. Uchunguzi kamili umeanzishwa katika kanisa la Good News International na kiongozi wake tangu polisi walipovamia msitu wa Shakahola na kugundua miili ya kwanza wiki iliyopita. Mwishoni mwa wiki, darzeni zaidi za maiti zilifukuliwa na eneo la ekari mia nane la msitu lilitangaza eneo la uhalifu, huku mamlaka zikitaka kuelewa kiwango halisi cha kile kinachoitwa mauaji ya msitu wa Shakahola. Inspekta Jenerali wa polisi nchini Kenya Jafet Koome anatarajiwa kutembelea eneo hilo hi leo, mahala ambapo timu zilizojikusanya zimekuwa zikitafuta mashimo zaidi ya mazishi na uwezekano wa manusura wa waumini hao. Kremlin imesema hii leo kwamba rais Vladimir Putin ataamua kama ahudhuria mkutano wa BRICS unaofanyika nchini Afrika Kusini mwezi Agosti wakati muda huo utakapokaribia. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Afrika Kusini, sehemu ya mahakama ya ICC, inashikilia uhusiano mzuri na Rusia, lakini kiukweli, itatakiwa kumkamata Putin kulingana na hati iliyotolewa na ICC mwezi Machi hufuatia kitendo cha Moscow kuivamia Ukraine. Alipo, alipoulizwa kama Putin atahudhuria mkutano wa BRICS, msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov alisema maamuzi sahihi yatafanyika muda huo ukikaribia. Kundi la BRICS linajumuisha nchi za Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini, muungano ambao unaonekana kuwa ni soko lenye nguvu linaloibuka kwa magharibi. ICC ilitoa kibali cha kukamatwa Putin Machi 17 ikidai kuwa kitendo cha Russia kuwatimua kwa nguvu watoto wa Ukraine ni sawa na uhalifu wa kivita. Russia sio mwanachama wa ICC na hakuna uwezekano wa Putin kufikishwa mahakamani muda wowote. Lakini hati hiyo ina maana kwamba anaweza kukamatwa na kupelekwa dhihegi iwapo atasafiri katika mataifa yoyote wanachama wa ICC. ICC pia imetoa kibari cha kukamatwa Maria Lvova-Belova, kamishna wa Rusia kwa ajili ya haki za binadamu, kwa makosa kama ya Putin. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, anasema serikali yake imeanzisha mazungumzo na kundi la waasi linaloendesha harakati zake katika mkoa wa Oromia, wenye watu wengi na mkubwa sana nchini humo unaozunguka mji mkuu Addis Ababa. Mashauriano ya amani ambayo yatafanyika na the Oromo Liberation Army OLA yataanza wiki hii nchini Tanzania. Abi alisema Jumapili, serikali ya Ethiopia na watu wake watahitaji sana mashauriano haya. Ninatoa wito kwa kila mmoja kutekeleza jukumu lao. OLA imekuwa ikipambana na serikali kuu ya Ethiopia tangu ilipogawanyika mwaka 2018 na kundi la kihistoria Oromo Liberation Front, OLF, wakati kilipokataa mapambano ya silaha. Abi alizungumza kwenye mkusanyiko wa vyama katika mchakato wa amani wa Tigray, ambao ulishuhudia makubaliano hapo Novemba mbili, yakimaliza mzozo wa miaka miwili kati ya serikali kuu na waasi na kuasi mamlaka za mikoa. Wanaume waliovalia sare za jeshi la burkina Faso waliwaua takriban watu sitini wiki iliyopita katika kijiji kimoja huko kaskazini mwa Burkina Faso, mwendesha mashtaka wa eneo hilo alisema Jumapili, akinukuu ripoti ya polisi. Lamine Kabor amesema maafisa wameanzisha uchunguzi kuhusu shambulio hilo katika kijiji cha Karma katika mkoa ya Tenga ulio karibu na Mali. Eneo hilo limeshuhudia ongezeko la mashambulizi kama hayo yanayofanywa na watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi. Matumizi ya kijeshi duniani yaliongezeka kwa mwaka wa nane mfululizo hapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi kiwango cha juu cha dola trilioni mbili nukta mbili nne na ongezeko kubwa barani Ulaya, hasa kutokana na matumizi ya Rusia na Ukrain. Taasisi ya tanki la fikra la Sweden lilisema hii leo, matumizi ya kimataifa yaliongezeka kwa asilimia tatu nukta saba kwa hali halisi, lakini matumizi ya kijeshi barani Ulaya yaliongezeka kwa asilimia kumi na tatu ongezeko lake kubwa zaidi la mwaka hadi mwaka katika angalau miaka thelathini. Taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm, Stockholm International Peace Research Institute, ilisema katika ripoti yake. unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kitangaza kutoka Washington DC. Na habari zikichukua uzito wa juu jioni hii, ni wakati ambapo nchi zinaondoa kwa usalama wa diplomasia wao kutoka Sudan. Raia wa Marekani ambao bado wamekwama katika taifa hilo la Afrika, wanaombwa waendelee kujihifadhi na kufuatilia mawasiliano rasmi ya Marekani. Mwandishi wa Sauti Amerika Veronica Balderas Iglesias anaangalia njia mbadala mbadala ambapo zinafikiriwa kuwasaidia wale waliobaki nyuma huku mapigano yakiendelea kati ya majeshi ya Sudan na kikosi chenye nguvu cha Rapid Support hadhiariami anayesoma ripoti kamili. Saa kadhaa baada ya wanadiplomasia kutoka Marekani na nchi nyingine kuondolewa kwa usalama, picha za kikosi hasimu cha Rapid Support Forces na kiongozi wao Muhamed Hamdan Dagalo walionekana kuonyesha ukaidi wao karibu na makazi ya raisi. VOA haikuweza kupata uthibitisho huru kuhusu picha hizo lakini ripoti za mapigano makali kati ya RSF na jeshi la Sudan yanaendelea kuibuka. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak alitangaza Jumapili katika ujumbe wake wa Twitter kwamba wafanyakazi wa ubalozi wa Uingereza wameondoka nchini humo. Marekani hivi sasa inatathmini jinsi ya kuwasaidia maelfu ya raia wa Marekani waliobaki nyuma. Kanali mstaafu Steve Kaniad alikiambia kituo cha televisheni cha ABC. The Pentagon ilisema usiku kuwa huenda wakafikiria jinsi ya kuweka njia salama kati ya Khartoum na Port Sudan na labda kutumia drone ili kuruhusu jeshi la majini la Marekani kuwasafirisha watu kwa njia ya bahari. Idadi kubwa ya raia wa Marekani ambao walioko nchini Sudan ni Wamarekani wenye asili ya Sudan wanaofanya kazi katika mashirika ya misaada, alisema senata mdemokrat Mcwana kwenye kituo cha televisheni cha ABC katika kipindi cha This Week. Kwa kweli hakuna juhudi za Umoja wa Mataifa kuwatoa watu kutoka Katumu kwa kutumia njia ya barabara. Najua tunafanya kazi na washirika wengi wa kimataifa katika kesi hii, washirika kutoka Mashariki ya Kati. Hata mimi naamini wanafanya kazi na China na Ulaya kusema kuwa wale ni wafanyakazi wa misaada. Tunahitaji kubuni njia salama za kuwatoa huko. Kwa wakati huu watahitaji kujihifadhi sehemu, Mwana aliongezea. Dunia haiwezi kusahau haja ya haraka ya kufikia suluhisho la sitisho la mapigano kwa ajili ya watu wa Sudan. Mchambuzi Rebeka Hamilton ameiambia VOA kwa njia ya Skype, Sudan inahitaji nini? Kile ambacho watu wa Sudan wamekuwa wakitueleza kwa muda mrefu ni mchakato wa amani unaojumuisha wote, ambao utakuwa mgumu na wenye misukosuko na utachukua muda mrefu, lakini ni bora kupigana na kupata demokrasia endelevu. Na huko Vatican jana Jumapili, Papa Francis aliomba sala kwa ajili ya watu wa Sudan. Parcho, natuma tena ombi langu kwamba hasia zisitishwe haraka iwezekanavyo na njia ya mazungumzo ianze tena. Shirika la mpango wa chakula duniani limesema katika siku za karibuni kwamba idadi kubwa ya watoto ni miongoni mwa wakimbizi wanaokimbia mzozo na kwamba mahitaji yao ya haraka sana ni maji ya kunywa. Khadija Riyami, VOA Washington. Na kutoka huko tunaelekea baada ya kuangalia serikali ya Kenya imeonyesha nia ya kuanzisha makati ya lazima ya asilimia tatu ya mishahara ya wafanyakazi wote wa serikali itakaofadhili mfuko wa hazina ya makazi ili kuwawezesha raia wa nchi hiyo kupata makazi bora. Kulingana na Rais William Ruto, serikali ya Kenya inapanga kujenga zaidi ya nyumba laki mbili kwa watu wa kipato cha chini kila mwaka kote nchini humo kufikia mwaka 2027. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Mkakati huo mpya wa serikali ya Rais Ruto unaowalenga wafanyakazi wa umma wapatao laki saba utaiwezesha nchi kuharakisha juhudi za raia wake za kupata makazi bora kupitia makato ya lazima ya asilimia tatu kila mwezi kutoka kwa mishahara yao. Tuko na housing fund ambayo tunataka kila Mkenya a contribute pesa kidogo, 3% of your income, 3% of your salary. Kama unapata shilingi elfu kumi 3% ni shilingi 300 kila mwezi, uweke katika hiyo hazina. Pale mbele tutakusaidia vile utanunua nyumba. Wafanyakazi wote wa serikali kwa mujibu wa Ruto watachangia mfuko huo ili kuwasaidia Wakenya, hasa wanaoishi katika hali mbaya na mitaa duni, ili kufanikisha mpango wa serikali yake ambao pia utalenga raia wengine wa Kenya wasioajiriwa na serikali. Bwana Ruto analenga kuwa waajiri watalazimika kisheria kukata asilimia tatu ya wa mishahara ya wafanyakazi kujaza mfuko huo wa serikali, kuwajengea raia wa Kenya nyumba bora na nafuu baada ya kipindi cha miaka kumi na tano. Kama serikali all employees of government wale wafanyikazi wetu ambao tuko nao karibu 1700 kila mfanyikazi wa serikali ambaye atatoa sehemu ya mshahara yake 3% kwa mambo ya housing, na sisi kama serikali tutampatia 3% every month ya salary yake japo haifahamiki ni lini serikali yake inalenga kuanzisha mchakato huu, lakini ifahamike kuwa mpango kama huo uliokuwa ukiendelezwa chini ya utawala wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta uligonga mwamba mwaka 2019 baada ya mahakama kudhibiti mpango wa serikali wa kukata asilimia 1.5 ya mishahara ya wafanyakazi wa umma kuelekezwa kwenye hazina ya makazi. Kila mfanyikazi ambaye anaweka 3% sheria itamlazimisha yule mwajiri wake. Pia na yeye aweke 3% vilevile. Vile amekariri kuwa hii ni njia mwafaka ya kuiwezesha serikali yake kukopa ndani kuliko kuelekea mataifa ya nje kuongeza kiwango cha deni la taifa. Badala ya sisi kukopa pesa kutoka nchi zingine, tutakuwa tunafanya vile wao wanafanya, wanakopa pesa ya watu wa nchi yao na wanawalipa ile riba ama interest ambayo sisi tunalipa wale ambao wametukopesha pesa. Lakini kufanya makato ya mishahara ya kila mwezi kutoka kwa wafanyakazi wote huenda kukaongeza wasiwasi kwenye uchumi usiothabiti, anaeleza Alex Manyasi, mfuatiliaji wa sera na maswala yanayofungamana na utumishi wa umma. Uchumi ulivyo kwa hivi sasa kidogo unatatanisha, na kila mfanyikazi ambaye anapata hela zile zozote ambazo anapata anaona ya kwamba kuna ugumu, na kwa hivyo anataka ya kwamba pesa ambayo alizo nazo ziweze kumsaidia kuweza kujimudu katika maisha. Katika kurunzi ya serikali. Nake, Bwana Ruto ameorodhesha sekta ya huduma ya nyumba na makazi kama nguzo ya nne katika nguzo tano za utekelezaji wa ajenda ya serikali yake ya miaka mitano, wakati kuna mahitaji ya makazi mapya mijini yanayokadiriwa kuwa nyumba elfu 250 kwa mwaka dhidi ya uzalishaji wa elfu 50. Zaidi ya asilimia 60 ya raia wa Kenya wanaoishi mijini wanapatikana katika vitongoji duni na nyumba nyingine zenye ubora ulio duni zisizo na usafi na maji ya kutosha. Kenneth Wandera, sauti Amerika, Nairobi. Na tukitoka huko, basi leo ulimwengu unaadhimisha siku ya kwanza ya wiki ya kuhamasisha umuhimu wa chanjo kote duniani, ambapo shirika la afya duniani WHO inasema kwamba lengo kuu ni kuangazia hatua za pamoja zinazohitajika kuwalinda watu dhidi ya magonjwa yanayoweza kuzuilika chini ya kauli mbiu The Big Catchup. WHO inashirikiana na wadau mbalimbali kuimarisha huduma za afya ili kuhakikisha kwamba watu wengi zaidi, hususan watoto waliokosa chanjo wakati wa janga sasa wanaweza kupata kwa urahisi. Kuhusiana na hilo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na daktari wa watoto Benard Mwia akiwa mjini Nairobi, Kenya, na kwanza kamuuliza hali ya viwango vya chanjo ikoje nchini humo. E, hali si hali mzuri kabisa kwa sababu ekonomi yetu unaona vile inaendelea na, na, na unajua mambo ya afya tunapata Eh, uh, usaidizi kutoka kwa development partners. Wengine wanataka kupula hivi kwa sababu ya hii na ile. Kwa hivyo mingi economy zile inaendelea na hisi ya kwamba huenda ikawa tutajaribu tufikie hiyo percentage ile, na, na, na standard imesetiwa na WHO ya 90% coverage, but tunajaribu, lakini vile ilivyo environment si nzuri sana ki ki ki ki ki ki kisiasa kiasi na uchumi wa nchi ilikuwa imeelezwa na WHO kwamba ugonjwa wa korona uh, hali iliyozuka takriban miaka mitatu iliyopita e, kwamba changamoto ziliingia kutokana na kwamba rasilimali nyingi zilielekezwa eh, kwa ugonjwa wa Covid 19. Je, hali hii unasema haijaathiri hali ilivyo kuhusu chanjo hapo Kenya na Afrika Mashariki? kuonekana sana, sana. Tuna, kuna utabibu hilo ulifanywa na Kenya Demographic Health, Demographic Health Survey last year, ilionyesha kwa ya kwamba hatujaenda chini, lakini Kenya tuliongeza rate ya coverage ya immunization ikawa 80%. Hatua ambazo zimechukuliwa hivi karibuni, tunajua kwamba kuna ushirikiano kati ya serikali ya Kenya na WHO E, katika kujenga kituo hapo e, Kenya ambacho ni cha kutengeneza e, chanjo. Sijui e, ushirikiano huo umepokelewaje na utamaanisha nini kwa takwimu ambazo tunazo sasa kuhusu chanjo? Na ukizungumza zungumzia eneo zima, kwa sababu la Afrika Mashariki, kwa sababu e, kile kituo kinachojengwa hapo hakitashughulikia Kenya tu, lakini e, eneo lote hilo. Asante tena, hiyo ni ukweli ya kwamba WHO na na na, na nchi zingine kama America Development Partners tumeongana ku hiyo hizo hiyo hiyo, tunaungana kuanzisha factory ama kituo cha kutengeneza eh vaccines, eh, that is mRNA vaccines katika region yetu ya Afrika yetu ya Afrika Mashariki ni wa kumaanisho ya kwamba hiyo kituo kikimalizika, kitu kitaweza improve ya eh, health sana ya watoto wale wa wa watoto na watu wale wote, kitasaidia sana Kenya na hii region yote. Kwa hivyo hiyo development ni nzuri, ni, ni, ni, ni, katika upande wa wa afya ya umma. Katika kona ya michezo na moja kwa moja basi inaanza kwake huko nchini Tanzania, timu za shiriki michano ya kimataifa yani Simba na Yanga zipo kwenye nafasi nzuri ya kutinga hatua ya nusu fainali katika michano ya CAF baada ya kuondoka na ushindi katika michezo yao ya robo fainali. Yanga ilitoka na ushindi wa bao mbili kwa nunge dhidi ya Rivers United ya Nigeria, huku Simba ikiwachapa Waidadi Kasablanka ya Moroko. Na mashabiki wa soka nchini humo wanasema Yanga imetanguliza mguu nusu fainali sana sana Yanga kwa namna ambavyo imecheza na jinsi ambavyo imeshinda jana ina uwezekano mkubwa wa kucheza nusu fainali ya kombe la shirikisho. Nimehamasika, hamasa ni kubwa sana na waombea hata na Simba walivyocheza juzi, je, juzi. Wamecheza vizuri kutokana kwamba Wydad ni timu kubwa barani Afrika, lakini kwamba ingawa wameshinda magoli machache lakini I kidogo unaweza kusema wana kazi kubwa sana kwenye mechi ya marudiano kutokana na idadi ya magoli waliopata. Lakini kwa upande wa Yanga unaweza ukasema asilimia themanini kama sio tisini wanaweza wakacheza nusu fainali. E, shukurani kutoka kwa Kinjogopa huko Tanzania. Tuelekee hadi nchini Kenya. Mabingwa mara kumi na tatu wa ligi kuu nchini Kenya, klabu ya AFC Leopards waelezea kuwa wakata rufaa dhidi ya shirikisho la soka nchini Kenya, FKF kutokana na uamuzi wake wa kuwapiga wa faini kali klabu hiyo kufuatia vurugu zilizoshuhudiwa katika ugani wa Bukungu. Dennis Wanyonyi anayo taarifa kamili kutoka Kenya. Mwenyekiti wa klabu cha AFC Leopards Dan Shikanda ametoa wito kwa shirikisho la soka nchini Kenya FKF kubadilisha uamuzi wa hapo awali ya kuwapiga faini mabingwa hao mara 13 kutokana na vurugu zilizoshuhudiwa ugani Buhungu jumapili iliyopita. Shikanda anasema kwa iwapo uamuzi wa kutoza faini laki tano kupunguza alama tatu, pamoja na timu hiyo kushiriki mechi nne bila ya mashabiki wanjani haitaangaziwa na kubadilishwa upya, basi watakata rufaa dhidi ya FKF. Kulingana na Shikanda, ripoti ya msimamizi wa mechi hiyo ilikuwa na mapendeleo kizingatiwa kwa timu nyumbani ndio inastahili kuwa ange katika maswala ya usalama. We urge the FKF to review and reconsider the decision taking into account our evidence and concerns about inadequate security, poor officiating and the bias match commissioners report. Ukiangalia sheria za mpira zile zinasimamia uandalivu wa, wa mechi za ligi, timu ya nyumbani ndio inasimamia uh, security na katika hii instant timu ya nyumbani ilikuwa Kakamega Homeboys. Hivi leo hajatuambia adabu gani wamepatia Kakamega Homeboys kuhusikana na ukosefu wa security katika kiwanja. Uh, siku hiyo ya Jumapili, chui ambao wanashikilia nafasi ya nne kwenye jedwali la ligi kuu nchini Kenya FKF baada ya kusajili sare nyingine mawili kwa mawili dhidi ya wanabenki KCB hiyo jana, wanataka kilio chao kusikiza na kuamuliwa mara moja. Kwa niaba sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Denis Wanyonyi. Sana Denis Wanyonyi kutoka Kenya. Moja kwa moja turuke hadi Rwanda, nako ni kwamba tunaarifiwa rais wa shirikisho la soka Olivier Mugabo ni Zaimana na katibu mkuu Muhire Henry wamejiuzulu pamoja na baadhi wanakamata shirikisho la soka nchini humo Ferwafa. Wote wameeleza kwamba wamejiuzulu kwa hiari yao. Mengi zaidi anaye na mwanamichezo wetu Christopher Karenzi. Suala nyeti lililojitokeza hasa ni kwamba rais wa shirikisho la soka na katibu wake hawakuwa na uelewano hata baadhi ya wanakamati wa Ferwafa wamejiuzuru. Romario Abdul Jabari Gakuba ni mchambuzi wa michezo, anatoa mtazamo wake. kujiuzuru kwake kwanza ni kutoelewana na katibu mkuu, hasa kwenye maamuzi ambayo alikuwa anachukuliwa. Yeye ameamua tu aondoke, lakini niseme kwamba maraisi tena wawili waliomtangulia nao pia walijiuzuru. Inaonyesha kwamba kuna jambo ambalo haliko sawa. Wadau wa soka hawajadili ni kitu gani ambacho wakiendelee, kwa sababu bila hivyo kiukweli, uh, madhara makubwa atakuwa kwenye uendeshaji wa soka nchini Rwanda. Makamu wa rais wa Ferwafa Habiarimana Marcel amebaki na majukumu ya kuliongoza shirikisho hilo wakati wakisubiri kufanyika uchaguzi mwingine. Katika tangazo la Ferwafa, kikao cha kamati kuu ya tarehe 20 mwezi huu limemteua mwanasheria Karangwa Jules kuwa katibu mkuu wa muda. Kutoka Kigali, Sauti Amerika Kone michezo, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Shukrani sana Christopher Karenzi kutoka kule Rwanda. Moja kwa moja turuke hadi DRC ambapo mechi ya ligi kuu ya kandanda nchini humo zinaendelea na bondia Martin Bokole apata zawadi nono kutoka kwa serikali ya nchi hiyo. Kaozikosha tupe vitu kamili. Tuanze na mchozi wa ndondi kimataifa, uzito wa juu. Martin Bokole, raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alibuka na ushindi Jumamosi nchini Poloni dhidi ya mchezaji Igor Raia kutoka Ukraine. Igor Raia wa Ukraine alipokea vua ya mangumi na kusababisha rifari kusimamisha mchezo kwenye raundi ya tatu. Ni mara ya kwanza Igor Raia kutoka Ukraine kupoteza mchezo ni ushindi wa 19 wa Martin Bukoler na kupata zawadi nono kutoka kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya dola 1100. Upande wa kandanda wanawake TP Mazembe wa kina dada imetetea ubingwa wake hijana kwenye fainali kuichapa timu ya bikira mwenye huruma goli tano kwa yai kwenye orodha watani wao wa Central Upopo wameshika nafasi ya tatu kisha ushindi wao wa jasho dhidi ya timu ya jikaka goli ine kwa tatu kwa mkoaji wa penalti kisha kwenda sare ya goli moja kwa moja. Kona ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha, na kwa taarifa hiyo, msikilizaji, tunatokamilisha kona ya michezo. Langu jina Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa Nam na kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote anaotekani, wote usiku mwema. Mwenzangu Mkamiti Kibasi hupenda pila, Aida Isa na viariami isomizwa matangazo haya. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Aprili 22 ilikuwa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya dunia, ikitoa nafasi ya kusherehekea mazingira, kutathmini athari za wanadamu kwenye mazingira, pamoja na kufua azma yetu ya kulinda mazingira. Siku hii imechochewa na ghadhabu ya umma kutokana na uharibifu wa mazingira kote ulimwenguni, pamoja na ukosefu wa kisiasa wa kurekebisha hali hiyo. Senata wa zamani wa Marekani na pia mwanaharakati wa mazingira Gaylord Nelson alisema kwamba hakuna chochote kinachoweza kufanyika bila watu wa kutosha kujitokeza na kuonyesha ghadhabu yao, na kwa hivyo akapanga siku ya kwanza ya Dunia, Aprili 22 mwaka 1970. Kumekuwa wakati mwafaka wa taifa letu kuchukua tathmini ya kufanya zaidi katika kulinda mazingira Amesema Monica Medina, ambaye ni naibu waziri wa serikali kwa ajili ya bahari na maswala ya kimataifa ya mazingira na sayansi. Ameongeza kusema kwamba siku ya dunia itatoa nafasi kwetu sote ya kusimama na kuwaza kuhusu umuhimu wa mazingira katika kuboresha maisha, uchumi pamoja na afya ya binadamu. Kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa ni kuwekeza kwenye ulimwengu wetu, swala ambalo ni muhimu sana. Marekani inafanya kila juhudi kuongeza uwekezaji wake kwenye vitu kama bustani, maeneo yaliyolindwa, ubora wa maji, utunzaji wa mazingira na njia zote zinazoweza kuinua hali ya maisha, kubadili miundombinu ya nishati na kuwa na malengo ya kuwa na nishati safi. Medina ameongeza kusema kwamba hilo litakuwa na manufaa makubwa kwenye ubora wa maisha na pia kuimarisha ajira pamoja na uchumi. Medina ambaye pia ni mjumbe maalum wa utandawazi wa kimazingira na vyanzo vya maji amesema kwamba maeneo mapya yaliyolindwa, iwe bahari au kwenye nchi kavu, ni muhimu katika namna serikali inavyopiga hatua za kulinda dunia pamoja na mazingira yetu. Tunawekeza kwenye miundo msingi ya kijani ili kuhakikisha kuwa fukwe zetu zinastahimili mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na matukio makubwa ya hali ya hewa. Tunawekeza fedha nyingi katika kuimarisha miundo mbinu kwa njia ambazo zitakuwa salama zaidi kimazingira. Tunabadili miundo mbinu ya nishati ili tuweze kutegemea zaidi nishati safi. Katika siku hii, ni vyema kukumbuka kwamba mazingira yetu yanaelekea ubora wa maisha yetu. Iwapo hatuna mazingira safi na yenye afya, amesema naibu waziri Medina, basi hatutaweza kujikimu na kuishi maisha bora kama ambavyo tunalipenda. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.