Kumekucha Afrika! Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumanne Aprili 25 mwaka wa 2023, nalo jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, Tanzania, Redio RFM Kisangani DRC, chuchu redio Zanzibar, sasa redio Bungoma Kenya, sayare redio Eldoret Kenya, pamoja na UBC redio nchini Uganda, miongoni mwa nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, ulimwengu wiki hii unaadhimisha uhamasishaji wa umuhimu wa chanjo katika kukabiliana na magonjwa yanayoweza kuzuilika. Hali ikoje katika hatua hizo afrika mashariki? Si hali mzuri kabisa, kwa sababu ekonomi yetu, unaona vile inaendelea, na unajua, mambo ya afya tunapata kutoka kwa development partners. Wengine wanataka kupula kitu kwa sababu ya hii na ile, chanjo ya magonjwa ile ambayo ina unaweza kusuuliwa kwa kuchanja katika eneo ya Kenya si mbaya sana. Katika taarifa nyingine, mahakama kuu ya Afrika Kusini yaziwia ya kampuni ya kibinafsi kuzalisha umeme licha ya uhaba wa huduma hiyo unaoshuhudiwa nchini humo. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia katika Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Majenerali hasimu nchini Sudan wamekubali kusitisha mapigano kwa siku tatu, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Jumatatu baada ya siku kumi za mapigano katika maeneo ya mijini ambayo yameua mamia ya watu, kujeruhi maelfu ya wengine na kulazimisha raia wengi wa kigeni kuondoka nchini humo. Makubaliano ya awali ya kusitisha mapigano hayakutekelezwa, lakini waziri Blinken alitangaza kufuatia mazungumzo katika muda wa saa 48 zilizopita Jeshi la Sudan na wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF wamekubali kutekeleza sitisho la mapigano nchi nzima kuanzia usiku wa manane tarehe 24 Aprili itakalodumu saa 72. Taarifa ya Blinken imetolewa saa mbili kabla ya makubaliano hayo kuanza kutekelezwa. Mapigano hayo ni kati ya wanajeshi wa tiifu kwa mkuu wa jeshi Abdul Fatah Al Burhan na wale wa makamu wake wa zamani Mohammed Hamdan Daglo ambaye ni kamanda wa kikosi cha RSF. Takriban watu 447 wameuawa na zaidi ya 3700 kujeruhiwa kwa mujibu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Miongoni mwa waliouawa hivi karibuni ni afisa kwenye ubalozi wa Misri mjini Khartum. Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri imethibitisha kifo cha afisa huyo ambaye aliuawa akielekea ubalozini kutoka nyumbani kwake kupewa maelekezo ya utaratibu wa kuondoka nchini humo. Idadi ya waliofariki katika tukio lililohusisha dhehebu la Kenya lililoamuru waumini wake kukaa na njaa hadi kufa iliongezeka na kufikia 73 Jumatatu, vyanzo vya polisi vimeiambia AFP wakati wanaofanya uchunguzi wakifukua maiti zaidi kutoka kwenye makaburi ya watu wengi katika msitu karibu na pwani. Operesheni kubwa ya kuwatafuta manusura ilikuwa ikiendelea karibu na mji wa pwani wa Malindi, ambako miili kadhaa ilifukuliwa mwishoni mwa juma, hali iliyozua taharuki nchini Kenya, huku Rais William Ruto akiapa kukabiliana na mienendo ya kidini isiyokubalika. Uchunguzi ulianzishwa dhidi ya kanisa la Good News International Church na kiongozi wake Paul Mackenzie Mthege ambaye alitajwa katika hati za mahakama ambaye alihubiri kuwa kifo cha njaa kitawafikisha waumini kwa Mungu. Inaaminika kuwa baadhi ya wa waumini wake bado wanajificha msituni karibu na kijiji cha Shakahola ambao ulivamiwa na polisi mapema mwezi huu baada ya taarifa kutoka kwa kundi la eneo hilo linalofanya kazi bila kutafuta faida. Mengi zaidi kuhusu habari hii ni muda mfupi, ni muda mfupi baadaye. Baada ya raia wa India waliopo Sudani kutoa wito kwa serikali yao kuwasaidia kuondoka nchini humo katika siku kadhaa zilizopita, hatimaye New Delhi Jumatatu imeanza operesheni inayoitwa Operesheni Kaveri ya kuwaondoa raia wake waliokwama katika mzozo unaolikumba taifa hilo la Afrika. Harrison Kamau anaarifu zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa India S Jaishankar alisema India imeanza mchakato wa kuondoa raia wa India kutoka Sudan. Jumatatu, waziri huyo alitwit kwamba operesheni Kaveri inaendelea kuwarejesha raia wetu nyumbani, waliokwama nchini Sudan. Takriban raia mia tano wa India walikuwa wamefika Port Sudan, wengine wengi wako njiani. Meli zetu na ndege ziko tayari kuwarejesha nyumbani. Tuna nia ya dhati ya kuwasaidia ndugu zetu nchini Sudan, alisema waziri. Mapigano yalizuka nchini Sudan Aprili 15 kufuatia mivutano ya madaraka kati ya majenerali wawili wa juu nchini humo mkuu wa jeshi na mtawala wa kijeshi Jenerali Abdel Fattah Burhan na kamanda wa kikosi chenye silaha kinachofadhiliwa na serikali cha Rapid Support Forces, RSF, Generali Muhamed Dagalo. Ndege za kivita zimeripotiwa kupiga mabomu kwenye maeneo ya RSF ambako pia ni makazi yenye watu wengi, maeneo ya mjini, na pande zote mbili zilipamba mitaani na kutumia bunduki na makombora. Kasia zilisambaa, maelfu ya wa watu wamejikuta wakiwa na uhaba mkubwa wa maji, chakula na dawa Wakilazimika kutoroka makwao. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, zaidi ya watu 400 wameuawa, huku maelfu wakijeruhiwa ndani ya siku tisa zilizopita tangu kuzuka kwa kasi hizo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Katibu mkuu wa umoja mataifa Antonio Guterres aliwasilisha mapendekezo kwa rais wa Rusia Vladimir Putin kuhusu utekelezaji wa makubaliano ya usafirishaji wa nafaka ya Ukraine kutoka bandari ya Black Sea. Guterres alielezea kwa kina pendekezo lake katika barua kwa rais wa Rusia juu ya uboreshaji na kuongeza muda kwa makubaliano ambayo yataruhusu usafirishaji salama wa nafaka ya Ukraine kutoka Black Sea, msemaji wa umoja mataifa alisema Jumatatu baada ya Guterres na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov kukutana mjini New York. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, maria Zakharova, alisema jana kwamba mkataba kati ya Moscow na umoja Mataifa kuhusu mauzo ya nafaka na mbolea ya Russia bado haujakamilika na kuna maelezo mengi yanayotakiwa kujadiliwa na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov na katibu mkuu Guterres. Kremlin ilieleza ilieleza kwamba haitaruhusu makubaliano hayo yaliyofikiwa mwaka jana chini ya upatanishi wa umoja Mataifa na Uturuki yaendelee baada ya Mei 18 iwapo masharti ya Rusia kuhusu usafirishaji wa nafaka yake hayatakuwa yametimizwa. Polisi wa Aiti Jumatatu wamesema kwamba takriban watu kumi wanaoshukiwa kuwa wanachama wa genge la wahalifu waliuawa kwa kupigwa vibaya na mili yao kuchomwa moto na wakazi wa mji wa Port au Prince. Msemaji wa polisi Gari de Rosier amesema kundi la majambazi wenye silaha lilikuwa likisafiri kwa gari katika mji mkuu na kwamba polisi walikuwa na nia ya kuwakamata. Mauaji hayo yanafuatia siku kadhaa za makabiliano kati ya wanachama wa magenge na maafisa wa usalama. Picha za shirika la habari la Reuters na video zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha miili kadhaa ikiwa imerundikana barabarani, huku matairi yenye moshi na vifaa vingine vikiwa juu ya miili hiyo magenge ya uhalifu nchini Haiti yamekuwa na nguvu zaidi tangu kuuawa kwa Rais Jovenel Mois mwaka wa 2021 huku wakazi wakijikuta katika mapambano kati ya magenge hayo, wakati sehemu kubwa ya mji mkuu na mikoani ikikabiliwa na ukosefu wa utawala wa sheria. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tukio la kasisi mmoja nchini kenya kuwashawishi waumini wake kujinyima chakula hadi kufa linaendelea kuibua hisia mbalimbali huku zaidi ya watu sabini wakithibitishwa kwamba wamekufa na kuzikwa katika makaburi ya pamoja rais william ruto amemtaja paul mackenzie ndhenge kiongozi wa good news church kuwa gaidi anayetumia dini kuendesha uhalifu mwandishi wetu wa mombasa collins adede ana maelezo zaidi. Ni kisa ambacho kinaendelea kupata sura mpya, huku maafisa wa polisi wakiendelea kufukua miili zaidi iliyozikwa kwenye msitu wa kijiji cha Shakahola, jimbo la Kilifi, pwani ya Kenya. Kulingana na takwimu kutoka idara ya polisi, watu 58 wamethibitishwa kufa miili 46 ikifukuliwa katika makaburi ya pamoja, watu sita wakipatikana wamekufa msituni, huku wengine sita wakifa wakipokea matibabu licha ya kuokolewa. Hata hivyo, watu wengine 29 wanaendelea kupata matibabu katika hospitali ya Kilifi baada ya kuokolewa. Akizungumza wakati wa kufuzu kwa mahafala wa idara ya polisi wa magereza Kenya, Rais William Ruto amemlinganisha Paul Mackenzie Nthenge na gaidi ambaye anafaa kuwa gerezani. Ruto ameamrisha idara ya polisi kufunga taasisi zote za kidini zinazowashawishi wa Kenya wasiende kutafuta huduma za matibabu hospitalini au kupata elimu. Tunachokiona Kilifi huko Chakahola hakina tofauti ms. na tendo la ugaidi. Huyo bwana Makenzi anayejidai kuwa mhubiri, hakika yeye ni mhalifu hatari sana. Magaidi hutumia dini kwa nia mbaya ya kutekeleza vitendo vya jinai. Watu kama huyu Makenzi wanatumia kisingizio cha dini tu kufanya hivyo hivyo Nataka kusema hapa kuwa serikali ya Kenya, na nimeagiza mamlaka zote husika kufuatilia matendo haya ya siri, ili kubaini yaliyotokea, chanzo chake, na pia kuchukua hatua zote za kisheria dhidi ya wanaohusika. Ina maana kuwa dini yoyote au mtu yoyote anayetaka kutumia dini kueneza itikadi katika jamhuri ya Kenya, mtu kama huyu hafai kabisa kuitwa mhubiri. Inspekta Jenerali wa polisi Jafet Kome amezuru eneo la mkasa na kusema wanaendelea na uchunguzi zaidi kubaini wahusika, kando na kutambua milki halisi wa shamba hilo. Kome anasema watafanya uchunguzi zaidi kwenye maiti kubaini sababu halisi ya vifo vyao, kando na uchunguzi wa DNA kuwatambua waliokufa. Kuna uwezekano mkubwa wa maiti zaidi kufukuliwa katika shamba hilo la ekari 800 linaloaminika na kumilikiwa na Makenzi ambako polisi wanasema wametambua maeneo wa 58 yanayoshukiwa kuwa makaburi ya pamoja. Viongozi wa makanisa Kenya wamelaani tukio hilo na kuwahimiza Wakenya kuwa waangalifu na mafunzo yanayotolewa makanisani, huku wakihimiza baraza la makanisa nchini Kenya NCCK kukagua upya makanisa yanayohudumu nchini. Opiyo Wandayi, kiongozi wa walio wachache katika bunge la kitaifa, ameshutumu serikali kwa kushindwa kutambua uhalifu huo ambao anasema umetendeka kwa muda mrefu bila ufahamu wa polisi. Paul Mackenzie Nthenge anayetuhumiwa kuwashawishi waumini wake kujinyima chakula ili wamuone Mungu yuko korokoroni licha ya kuachiliwa hapo awali kwa dhamana baada ya tukio la kwanza lililohusisha watoto wawili walionyimwa chakula hadi kufa. Amelihudumu kanisa la Good News International Christian Church tangu mwaka 2015 japo akalifunga mwaka 2019, polisi walipomshutumu kuwapotosha wananchi kwa injili bandia. Shirika la Msalaba Mwekundu limedokeza kuwa zaidi ya familia 112 wameripoti kutoweka kwa wapendwa wao. Wanaomba serikali kuongeza juhudi kupata wapendwa wao ambao wengine wanatokea katika maeneo ya Nyanza na hata magharibi mwa Kenya. Jana alikuwa anaongea sauti kidogo sana, leo nimejaribu kuongea na lakini amenitumia text akaniambia, ako salama na wako salama wakiwa watatu, na wanaweza kuja nyumbani Juni. Sasa hiyo text niko nayo. Serikali ama maafisa wa polisi wametia sana uzito kutafuta maiti, kufukua maiti, badala ya kutafuta wale watu ambao wako hai. Maana wale watu wako hai bado, wako ni wengi pale msituni. Nikiripotia VOA kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. sana na ripoti hiyo safi kabisa kutoka Mombasa. Basi sasa ni wakati wa kuendelea nazo habari muhimu za dunia, naye mwenzangu hapa Patrick Ndouimana. Tetemeko la ardhi lenye kipimo cha 7.3 limekipiga kisiwa cha magharibi mwa Indonesia cha Sumatra leo Jumanne. Idara ya Indonesia inayofuatilia matetemeko ya ardhi BMKG imesema na kusababisha onyo la kutokea kimbunga kibaya cha tsunami. Tetemeko lenye urefu wa kilomita 84 lilisababisha onyo la tsunami, idara ya hali ya hewa nchini humo imeongeza. Idara hiyo imewaomba maafisa wa eneo hilo kuwaagiza mara moja wakazi wa eneo hilo kuondoka kwenye maeneo ya ufukweni. Tetemeko hilo limetokea majira ya alfajiri, idara ya Indonesia ya kukabiliana na majanga imesema. Maafisa walikuwa wakikusanya takwimu kutoka visiwa vilivyo karibu na kitovu cha tetemeko hilo magharibi mwa pwani ya Sumatra. Msemaji wa idara hiyo Abdul Mohari amesema huko Pandang, huko Pandang, mji mkuu wa magharibi mwa Sumatra, tetemeko hilo lilisikika kwa nguvu na baadhi ya watu walihama kutoka kwenye fukwe, amesema Abdul. Kituo cha televisheni cha hapa Marekani Fox News na mtangazaji wake maarufu Tucker Carlson wameafikiana kuvunja mkataba wa kazi kati yao chini ya wiki moja baada ya kampuni inayosimamia vituo vyote vya Fox kukubali kulipa fidia ya dola milioni 787.5 katika kesi ya kuikashifu kampuni ya Dominion. Carlson alihusika sana katika kampeni ya kuikashifu Dominion, ambayo inatengeneza mashine za kupigia kura, kwamba ilichangia katika wizi wa kura katika uchaguzi wa rais wa 2020. Carlson mkosoaji mkubwa alikumbatia itikadi kali za kihafidhina na alikuwa anatoa maoni yake binafsi katika kipindi chake ambacho kilikuwa kinatizamwa na watu wengi. Kipindi cha Tucker Carlson Tonight kilikuwa kikitizamwa na watu wengi sana miongoni mwa Wamarekani walio na umri ulio kati ya miaka 25 na 54. Baada ya taarifa ya kuachishwa kazi kwa Carlson, hisa za Fox ziliporomoka kwa asilimia 2.9, kampuni hiyo ilitangaza jana Jumatatu. Dominion ilidai katika kesi yake dhidi ya Fox kwamba Carlson aliruhusu madai yasiyo na msingi kuhusu udanganyifu katika uchaguzi kutolewa katika, kimid... katika kipindi chake huku yeye mwenyewe akionekana kuwa na mashaka kuhusu madai hayo katika jumbe za kibinafsi zilizoonekana katika nyaraka za kesi hiyo. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Mji mdogo wa Afrika Kusini wa Frankfurt huenda ukakabiliwa na uhaba mpya wa umeme baada ya mahakama kutoa amri dhidi ya matumizi ya nishati ya jua kutoka kwa kampuni binafsi kinyume na kampuni ya taifa ya kusambaza umeme ya Eskom. Eskom inahangaika kusambaza umeme kote nchini humo licha ya uhaba wa, bitha, licha ya uhaba wa huduma hiyo uliopo nchini humo, lakini imetishia kukata umeme kabisa katika mji wa Frankfurt baada ya mji huo kutafuta njia mbadala. Harrison Kamau anaisoma ripoti ya Jan Bonmal kutoka mji wa Frankfurt Umeme kwa watu, hiyo ndio ilikuwa ahadi ya rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, wakati wa hotuba yake ya mwisho ya hali ya taifa, licha ya taifa hilo kukumbwa na uhaba mkubwa wa umeme kuwahi kutokea. Lakini wakazi wa jimbo la Free State wanasema kwamba ilikuwa ahadi tupu, baada ya mahakama kuu mwezi huu kutoa maamuzi dhidi ya ombi la kutumia kampuni binafsi inayozalisha nishati ya jua ili kupunguza matatizo ya umeme. Mahakama ilisema kwamba kandarasi kati ya wakazi wa mji wa Frankfurt na kampuni hiyo binafsi haikufuata kanuni kadhaa za kisheria na kiufundi. Sasa wakazi na wamiliki wa biashara mjini humo wataendelea kushuhudia vipindi virefu vya ukosefu wa umeme kutokana na kufungwa kwa vinu vya kuzalisha nishati ya jua walivyokuwa wakivitumia. Jacs Jansen Van Vuren kutoka jukwaa la wafanyabiashara la Mafumbe: tumesikitishwa uh, sana na uamuzi huo. Tunaamini siyo haki kwa kuwa maslahi ya jamii hayakuzingatiwa tunahitaji umeme wa kutegemewa. Tunahitaji umeme kwa ajili ya eneo letu lote, na tena kwa bei nafuu kwa kila mmoja. Uamuzi huo wa mahakama una maana kwamba kampuni huru ya Rural Maintenance iliyokuwa ikizalisha umeme mjini humo haitaweza kutekeleza wajibu wake kwenye shughuli za kuzalisha umeme kwa kutumia nishati ya jua. Rural Maintenance imeweza kupunguza kukatika kwa umeme kutoka saa nne hadi saa moja na nusu kila siku. Wafanyabiashara wa mji huo kama Malerato Mosoneng anasema kwamba kuongezwa kwa muda wa kuwa na bila umeme kumeathiri biashara zao, ambako idadi ya ukosefu wa ajira ni kubwa ikilinganishwa na wastani wa kitaifa. Anasema kwamba wakati umeme umekatwa hawawezi kufanya lolote, kwa kuwa hawawezi kuendesha biashara zao bila internet. Anasema kwamba huo ndio ugumu wanaopitia sasa na hawawezi kujitenga kama wafanya biashara. Mkurugenzi mkuu wa Rural Maintenance Chris Bosk anasema kwamba uamuzi wa mahakama haukufichua dosari za kisheria pekee, bali pia tatizo kubwa lililopo that... Nafikiri kile ambacho kimeghadhabisha watu wa Afrika Kusini zaidi ni kugundua kwamba hata uwe na fedha za kuzalisha umeme wako mwenyewe huwezi kuusambaza, na kwa hivyo hauwezi kutumika, ikiwa na maana kwamba tunahitaji kuupunguza hata zaidi. Kupitia taarifa kampuni ya taifa ya kusambaza umeme Eskom imesema kwamba imekaribisha uamuzi wa mahakama ikiongeza kwamba ingependa wazalishaji huru wa umeme nchini wasaidie katika kupunguza tatizo la athari kutokana na kukatika kwa umeme nchini kwa kufuata kanuni zilizopo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Aprili 24 ilikuwa siku ya kwanza ya maadhimisho ya wiki nzima ya, ya kuhamasisha umuhimu wa chanjo ulimwenguni, shughuli ambayo inaongozwa na shirika la afya duniani WHO. Kutokana na maadhimisho hayo, mwenzetu BMJ Mridhi, wakati wa kipindi cha kwa Undani, alizungumza na Daktari Bernard Mwiya kutoka Nairobi, kwanza akimuuliza iwapo upatikanaji wa chanjo umefikia viwango vinavyohitajika barani Afrika na hasa katika eneo la Afrika Mashariki. Hali eh, si hali mzuri kabisa, kwa sababu ekonomi yetu unaona vile inaendelea, na jua mambo ya afya tunapata aid kutoka kwa development partners, wengine wanataka kupula itu kwa sababu ya hii na ile. Kwa hivyo mingi ekonomi vile inaendelea, chanjo ya magonjwa ile ambayo ina, inaweza kusuuliwa kwa kuchanja katika eria ya Kenya si mbaya sana hata kwa jumla kwa sababu na ma mambo ya chukuchanja haijaenda chini sana despite hiyo challenge zile ziko katika hii yetu. Ilikuwa imeelezwa na WHO kwamba ugonjwa wa korona hali iliyozuka, e kwamba changamoto ziliingia kutokana na kwamba rasilimali nyingi zilielekezwa e kwa ugonjwa wa covid 19. Je, hali hii unasema haijaathiri hali ilivyo kuhusu chanjo hapo Kenya na Afrika Mashariki? Utabibu hilo ulifanywa na Kenya imeonyesha ya kwamba hatujaenda chini, tuliongeza rate ya imunization ikawa 80%. Hatua ambazo zimechukuliwa hivi karibuni, tunajua kwamba kuna ushirikiano kati ya serikali ya Kenya na WHO. Katika e, kujenga kituo hapo uh, Kenya ambacho ni cha kutengeneza uh, chanjo sijui, uh, ushirikiano huo umepokelewaje na utamaanisha nini kwa takwimu ambazo tunazo sasa kuhusu chanjo hiyo? Kituo kikimalizika, kitaweza ku improve status ya health sana ya watoto wale wa ya watoto na watu wale wote as far as immunization is concerned kitasaidia sana Kenya na hii region yote. Kwa hivyo hiyo ni, ni, ni development nzuri katika upande wa wa afya ya umma. Je, kuna uhamasisho wa kutosha sasa hivi ambapo hakuna janga kubwa ambalo lipo kwa sasa, lakini iwapo litakuja kutokea, alafu watu wakawa kwamba wanaambiwa wakapate chanjo, unadhani um, uhamasisho upo wa kutosha katika vile mii naelewa kama mtaalamu wa afya ya umma? Wakenya wa wengi sana sana Kenya wamesoma somo kubwa zaidi ya juu ya magonjwa ile inaweza kuzuliwa na njia ya kuchanjo. Kwa hivyo ni ukweli wa kwamba hata kama tutakuwa na hiyo, najua tumeshafanya fana kampeni ya kuonyesha umuhimu wa chanjo, ndio naona percentage hiyo ingine imeenda juu. Wakati wa covid kulikuwa na shida za kueleza watu covid vaccine haina madhara mengi. Kwa hivyo kulikuwa na changamoto kubwa sana ya watu kuipitia ya kwamba covid vaccine haiwezi kudhuru watu. Ni daktari Bernard Muia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Sasa basi tupate muktasari wa habari <muchos> Majenerali hasimu nchini Sudan wamekubali kusitisha mapigano kwa siku tatu, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Jumatatu baada ya siku kumi za mapigano katika maeneo ya mijini ambayo ya yameua mamia ya watu, kujeruhi maelfu ya wengine, na kulazimisha raia wengi wa kigeni kuondoka nchini humo. Idadi waliofariki katika tukio lililohusisha dhehebu la Kenya ilioamuru waumini wake kujinyima chakula na kufa na njaa iliongezeka na kufikia 73, Jumatatu, vyanzo vya polisi vimeiambia AFP, wakati wanaofanya uchunguzi wakifufua maiti zaidi kutoka kwenye makaburi ya watu wengi katika msitu karibu na pwani. Baada ya raia wa India waliopo Sudan kutoa wito kwa serikali yao kuwasaidia kuondoka nchini humo katika siku kadhaa zilizopita, hatimaye New Delhi Jumatatu imeanza operesheni inayoitwa operesheni Kaveri ya kuwaondoa raia wake waliokwama katika mzozo unaolikumba taifa hilo la Afrika. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres aliwasilisha mapendekezo kwa rais wa Rusia Vladimir Putin kuhusu utekelezaji wa makubaliano ya usafirishaji wa nafaka ya Ukraine kutoka bandari ya Black Sea. Guterres alielezea kwa kina pendekezo lake katika barua kwa rais wa Rusia juu ya uboreshaji na kuongeza muda kwa makubaliano ambayo yataruhusu usafirishaji salama wa nafaka ya Ukraine kutoka Black Sea, Msemaji wa Umoja wa Mataifa alisema jana Jumatatu. Polisi wa Haiti Jumatatu wamesema kwamba takriban watu kumi wanaoshukiwa kuwa wanachama wa gengi la wahalifu waliuawa kwa kupigwa vibaya na mili yao kuchoma moto na wakazi wa mji wa Port au Prince. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha, msimamizi Adija Riami, produsa Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau, na tumekuwa naye Patrick Nduimana kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais wa Rusia, Vladimir Putin, alitangaza Machi 25 kwamba Rusia itaweka silaha za nyuklia za kimbinu nchini Belarus, jirani wa Ukrain kwa kaskazini. Anadai alilazimishwa kufanya hivyo kutokana na uamuzi wa Uingereza wa kutoa vifaru kwa Ukrain aina ya Challenger 2 na risasi za kutoboa silaha zilizo na nyenzo za uranium zilizoharibika. Nyenzo za uranium zilizopungua hutoa viwango vya chini sana vya mionzi lakini haviwezi kuleta athari za nyuklia. Pendekezo la Russia kwamba kupelekwa huku kwa namna fulani kunahalalishwa kwa sababu ya matumizi ya risasi za kutoboa silaha ni jambo la kushangaza, alisema Robert Wood, mwakilishi wa Marekani wa masuala maalum ya kisiasa. Kusema ukweli, risasi za kutoboa silaha hazifanani kwa njia yoyote na silaha za mbinu za nyuklia. Tangazo hili alihusiani na aina ya risasi, badala yake ina kila kitu kinachohusiana na majaribio ya Kremlin ya kupunguza na kuzuia msaada wa usalama wa kimataifa kwa ulinzi wa Ukraine, kwa uhuru wake na uadilifu wa eneo. Ukweli ni kwamba Kremlin haitaki Ukraine iwe na uwezo wa kujilinda dhidi ya vifaru vya Russia. Chini ya wiki mbili zilizopita Rais Putin alieleza katika taarifa ya pamoja na China kujitolea kwake ili kupunguza kwa ufanisi hatari ya vita vya nyuklia, na akasema kwa ukali kwamba nchi za silaha za nyuklia zinapaswa kujizuia kupeleka silaha za nyuklia nje ya nchi na kuondoa silaha za nyuklia zilizopelekwa nje ya nchi, alisema Balozi Wood. Hata hivyo, hii leo Kremlin inajaribu kuendesha mzozo wa nyuklia ili kusaidia kushinda vita vyake haramu dhidi ya Ukraine. Hakuna nchi inayotishia Rasia au kumtishia Rasia au Rais Putin. Vita vya Putin dhidi ya Ukraine ni vile ambavyo hakupaswa kuvianzisha na moja, Kremlin itaweza kumaliza kwa muda kama itachagua kufanya hivyo kupitia matamshi yasiyowajibika kabisa na kuendelea kutoa habari za kupotosha Russia inataka kuzidisha vita vyake visivyo na dhamana na vya kikatili dhidi ya Ukraine, badala ya kutafuta amani, alisema Balozi Wood. Russia inapaswa kusitisha mara moja matamshi yanayoongeza kuhusu uwezekano wa matumizi ya silaha za nyuklia. Matumizi yoyote ya, ya silaha za kemikali, kibaiolojia au nyuklia nchini Ukraine yatakuwa na madhara makubwa kwa ajili ya kudumisha amani na usalama wa kimataifa, na kimsingi, ambapo itabadilisha hali ya vita hivi, na matumizi yoyote ya silaha za nyuklia yatavunja rekodi ya kutotumia silaha hizo ambazo zimeshikilia kwa takriban miaka 80. Pia tunatoa wito kwa utawala wa Alexander Lukashenka nchini Belarus kusitisha utata wake katika vita vya Russia dhidi ya Ukraine, Alisema balozi Wood. Na sisi tena tunatoa wito kwa Russia kuondokana na suala hilo na kuanza kusitishwa kwa vita vyake vya uchokozi dhidi ya Ukraine. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.