Ikiwa ni tarehe ishirini na nne mwezi wa Aprili mwaka 2023. Mimi naitwa BMJ Mridhi na, na mimi ni mkamiti kibayasi. Basi kwa pamoja tunakukaribisha tuende pamoja katika VOA Express ambapo tumekuandalia mambo mengi kabisa mazuri ambayo wewe msikilizaji utaburudika nayo, yanakugusa moja kwa moja katika maisha yako ya kila siku, yanayoendelea hapa duniani. Ikiwa leo ni Aprili 25 mwaka huu 2023 ni siku ya malaria duniani. Asante sana Mkamiti kunirekebisha hapo, nilikuwa nimewambia 24, na ni siku ambapo pia rais wa Marekani Joe Biden ametangaza kwamba anawania E, uteuzi wa ili ende kwenda mbele na kugombea uraisi kwa muhula wa pili hapa Marekani. Utasikia yote hayo pamoja pia na kama alivyosema Mkamiti, tutakujuza kuhusu mambo na malaria na hali kadhalika. Tutakuwa na barazani baada ya kidogo haswa, ambapo tutakukaribisha wewe msikilizaji kwa njia ya simu kutoa maoni yako katika swali letu la barazani ambalo tumekuuliza kuhusiana na siku hii ya leo ya malaria. Je, kuna uhamasisho wa kutosha pahala ulipo? Tutahitaji mchango wako wewe, msikilizaji. Bila kusahau kwenye swali la leo pia tumeandika unadhani, viongozi wa Afrika wanachukua hatua wa za kutosha kutafuta suluhu kwa mgogoro wa Sudan? Hapo pia tutakusomea maoni yako, lakini vilevile vile, burudani ya muziki inaambatana ndani ya VOE Express. Tuanzie habari kuu ambayo inakugusa msikilizaji na mimi hapa hapa studio na jamii kwa ujumla katika maisha yetu ya kila siku ni kuhusiana na maradhi. Siku ya Malaria Duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaadhimishwa kwa kauli mbiu: wakati wa kutokomeza malaria, wekeza, fumbua, tekeleza na ndani ya mada hii basi, shirika la afya duniani WHO litazingatia kutekeleza na zaidi ni umuhimu wa kufikia watu waliotengwa kwa kuwapatia zana na mikakati inayopatikana hivi leo. Ifahamike basi kwamba siku ya malaria duniani ni maadhimisho ya kimataifa yanayoadhimishwa siku ya Aprili 25 kutambua juhudi za kimataifa za kudhibiti malaria. Huku madhumuni ya siku hii ni kuongeza ufahamu wa athari mbaya za ugonjwa huu wa malaria na kukusanya rasilimali pamoja na msaada kwa ajili ya kudhibiti malaria katika nchi zilizoathiriwa sana, ambapo mashirika binafsi, uh, watu binafsi pia na serikali kwa pamoja zinakusanyika katika kutoa mwamko awareness jinsi ya kuweza kutokomeza ugonjwa huu wa malaria. Ni kulingana na mtandao wa CBS, bara la Afrika ndiyo limekumbwa mno na ugonjwa huu wa malaria ambao unahatarisha maisha na kupelekea vifo kama usipotibiwa. Kulingana na Medical Press, Nigeria ina kiwango kikubwa cha vifo vinavyotokana na malaria. Japokuwa juhudi zinafanyika na mat, mafanikio yanaonekana, lakini bado kazi zaidi inapaswa kufanywa. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, inafuatia katika uh, mataifa ya Afrika yanayoongoza kukumbwa na ugonjwa wa malaria. Lakini katika mtazamo chanya BMJ mm -hmm. ni kwamba baada ya miaka thelathini tunazungumzia miongo mitatu umefanyika mm -hmm. utafiti. Sasa, chanjo mpya ya malaria imeidhinishwa kutumika katika nchi ya Ghana na Nigeria. Hivyo basi, Ghana na Nigeria zinaanza kutumia chanjo ya R21 Matrix M kwa sasa kwa majaribio ya awamu tatu ni kulingana na shirika la afya duniani. Na chanjo hii basi inayoizungumzia ya R 21 Matrix M iliyotengenezwa na wanasayansi kutoka chuo kikuu cha Oxford huko London imepitishwa kwa matumizi na mamlaka ya chakula na dawa ya Ghana pamoja na shirika la kitaifa la mamlaka ya chakula na dawa la Nigeria kwa watoto wenye umri wa miezi mitano hadi 36 na dozi inahitaji dozi tatu pamoja na nyongeza na inakusudiwa kutumika kwa watoto hao ndio wataji watoto wachanga pamoja na wadogo. Majaribio yake ya awamu tatu bado yanaendelea, lakini majaribio ya awamu ya pili yalizidi lengo la shirika la afya duniani la ufanisi wa asilimia 75. Inaelezwa kwamba ufanisi wa chanjo hii imeonekana katika kiwango cha asilimia 77. Safi kabisa, ndivyo mambo yalivyo hapo kuhusu siku hii ya chanjo. Msikilizaji, usikose kuendelea kusikiliza matangazo yetu, kwani tutakujuza mengi zaidi katika eh, hata matangazo yetu ya baadaye. Unaweza pia kupata mengi katika eh, kipindi chetu cha televisheni cha Duniani Leo, ambapo tutakuwa tukizungumzia swala hili. Kwa sasa tusikie ngoma hii ya Mr. TZ anakwambia, ah, hatuachani, tuende kazi yeah, yeah. anakwambia kwamba waseme waziseme, hatuachani. Unaonaje mkamiti no? kwa hiki kipindi hatuachani hapa, kwa leo tupo pamoja katika VOA Express kwa dakika thelathini hapa studio, tunasukuma gurudumu haya. Msikilizaji, tunasukuma vitu hapa VOA Express, twende tu, kule Uganda ambako wakuu wa vyuo kadhaa katika eh, taifa hilo la Afrika Mashariki wanadai kwamba kuna uchelewesh wa ugawaji ama ugavi wa pesa za chakula na matumizi mengine kwa wanafunzi ambao wameingia kwenye vyuo hivyo wakifadhiliwa na serikali. Kwa mfano, naibu wa chanzela wa chuo kikuu cha Makerere ambaye anasimamia fedha na utawala, huyu Profesa Henry Arinaitwe amenukuliwa na vyombo kadhaa vya habari hapa Uganda akisema kwamba serikali bado haijatoa pesa za kugharamia posho za wanafunzi. Namnukuu hapa, anasema mwaka huu wa fedha kutakuwa na miula mitatu, na kwa sababu hiyo posho za wanafunzi na pesa za mambo mengine mengi hazitoshi, na ndio maana tunajaribu kushughulikia, lakini kwa majadiliano na serikali, ili kutoa pesa kama inavyo uh, ilivyoahidiwa na mara tu itakapokamilika, uh, tutawalipa ipasavyo. Sasa hapo ndivyo, uh, Profesa Adinaiwe amenukuliwa akisema lakini inaelezwa kwamba wanafunzi waliofadhiliwa na serikali katika chuo kikuu hicho cha Makerere na vilevile vyuo vingine e, wanastahili kulipwa pesa kiasi fulani. Na kufikia sasa, kwa ujumla wake, wale wanaofanya uh, kuratibu maswala ya pesa zinazoingia na kutoka kwenye vyuo wanasema ni asilimia thelathini na tatu peke yake ya kiasi hicho ambayo imetolewa kwa wanafunzi wanaofaa kupata pesa hizo na hali kama nilivyosema, si tofauti kwingineko, na inaelezwa kwamba wanafunzi ambao wameathiriwa zaidi na hali hii ni wale wanaopata wanaosomea udaktari na maswala yanayohusu matibabu. Nimemtafuta uh, aliyekuwa waziri wa elimu nchini Uganda uh, Francis Babu. E, ambaye e, anazungumzia suala hili kusema anaona ni kwa nini labda serikali haijatoa pesa hizi e. Babu, hebu tueleze e, ni, ni nini ambacho labda serikali inaeleza au una, unaona vipi wewe kama mtu uliye na tajriba katika sekta hii? Juzi ilikuwa serikali iangalie yani, bajeti yao ile pesa za mwaka mzima wajue pesa zile watagawanya wa, wa, wa, namna gani, lakini wameanza kutoa pesa. Na juzi Jumaa uh, uh, permanent secretary wa, wa finance, alisoma pesa zinakwenda pande, na inaonekana watakuja kuwalipa, lakini ilikuwa inachukua nini muda kidogo, ni afiri ndiotatu sasa namna gani imefanywa, lakini hiyo bureaucracy kwenye serikali zetu hapa im, im, im, im, imefanya tupate aibu kidogo. Yaani, vitu wamekuwa wanafanya kwa laka kidogo, hao ni watoto wadogo, wamekuwa wanawapa allowanci zao. Hiyo ndiyo fikiria yangu. Sasa Bwana Babu, imeelezwa kwamba tayari hao wanafunzi wamepeleka e, barua ya kutaka kupatiwa ama wakiomba wapewe nafasi waandamane katika kupinga hayo yanayoendelea. E, e, labda kitu ambacho naona tunaweza zungumzia sasa hivi kwa sababu hatuna muda mrefu ni athari ambazo hali kama hii inakuwa nazo kwa wanafunzi na vilevile vile, na wazazi. Unaonaje? hatuna furaha fly, kwa sababu mtoto anasoma udaktari ni miaka mitano, na akimaliza miaka mitano anafanya miaka miwili mingine kwa hospitali za nini, kama intern. Yani ni daktari, lakini yuko chini ya uh, daktari. Ana experience kidogo. Hiyo ni kitu kimoja. Kitu cha pili watoto wenyewe wanawamaliza nguvu kwa sababu, eh, tropical medicine yani eh, kutibu kwa Afrika nzima Makerere na Ibadan University bado ziko juu yani kuwasomesha madaktari. Sasa hiyo inaweza kuwaingilia kidogo kuharibia watoto wengine wenye wanataka kufanya udaktari, lakini tunaomba Mungu kwamba kama inawezekana serikali ioni, iwaambie watoto walifanya makosa, watakuja kutafuta njia ya kumaliza huu mzozo kidogo. Ni kushukuru sana Francis Babu, waziri wa zamani wa elimu nchini Uganda. Tunakwenda moja kwa moja kuangalia habari za dunia, msikilizaji. mapigano nchini Sudan yalitulia usiku kucha baada ya jeshi na kikosi hasimu cha wanamgambo kukubaliana kusitisha mapigano kwa siku tatu kuruhusu raia wengi wa Sudan kuondoka siku ya Jumanne, na mataifa ya kigeni kuwaondoa raia vita. Vilivyozuka kati ya jeshi na wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF April 15 vimegeuza maeneo ya makazi kwa maeneo ya vita na kusababisha vifo vya takriban watu4 59 kujeruhi zaidi 4 na kukatisha, kukatika kwa maji, umeme na chakula katika taifa hilo ambalo tayari linategemea misaada. Nchi za kigeni zimewasafirisha kwa ndege wafanyakazi wake wa ubalozi kutoka mji mkuu Khartum baada ya mashambulizi kadhaa dhidi ya wanadiplomasia, ikiwa ni pamoja na kuuawa kwa afisa wa ubalozi wa Misri aliyepigwa risasi yakielekea kazini. Nchi nyingine pia zinawaondoa wa raia wao. Tukisalia huko huko Sudani, ni kwamba Ukrain imewaokoa raia 138 wakiwemo raia wake na vilevile raia wa Georgia na Peru waliokuwa wamekwama katika mapigano nchini Sudan. Idara ya kijasusi ya kijeshi ya Ukraine imesema leo Jumanne. Shirika la ujasusi la kijeshi la GUR lilisema kwamba limewahamisha raia 87 wa Ukraine ambao wengi wao walikuwa wataalamu wa maswala ya anga, marubani na mafundi, na familia zao. Raia wa Georgia na Peru pia walihamishwa, jumla ya raia 138 wakiokolewa. Rais Joe Biden leo Jumanne anatangaza rasmi kwamba anagombea tena katika uchaguzi wa mwaka 2024 akiwaomba wapiga kura kumpa muda zaidi wa kumaliza kazi aliyoianza ya wakati alipoapishwa kuingia madarakani na kuweka kando wasiwasi wao juu ya kurefusha kipindi cha uongozi wa rais mwenye umri mkubwa zaidi Marekani kuendelea kwa miaka mingine minne. Biden ambaye atakuwa na umri wa miaka 86 mwishoni mwa muhula wa pili anaweka matarajio yake kwa mafanikio yake ya kiutawala katika muhula wa kwanza na uzoefu wa zaidi ya miaka 50 mjini Washington utakuwa muhimu zaidi ya wasiwasi juu wasi ya umri wake. Anakabiliwa na njia nyepesi ya kushinda uteuzi wa chama chake bila wapinzani wakubwa wa kubo, Demokrat, lakini bado anatarajiwa kuwa tayari kwa mapambano makali ya kushikilia urais katika taifa lililogawanyika sana. Na pamoja na kurejea kwa utulivu baharini, wasafirishaji haramu na wahamiaji walitoa boti nyingi kutoka Tunisia mwishoni mwa wiki, na watu wapatao elfu moja mia mbili waliishia kwenye kisiwa kidogo cha Italia, huku wengine kadhaa wakiripotiwa kupotea baharini. Walinzi wa pwani ya Italia walisema jana Jumatatu. Maafisa wa walinzi wa pwani walisema kwamba katika taarifa yao kwamba, kwamba waliitikia wito wa boti 35 ambazo zilikuwa zimeondoka Tunisia eh, siku tatu kabla ya hapo katika ajali moja ya meli umbali wa maili ishirini kutoka kwa walinzi wa pwani katika kisiwa cha Lempandusa na meli za polisi za mpakani zilisema kwamba wahamiaji watatu walikuwa wamepotea. Mwanamziki Raymond Shabane Mwakiusa maarufu kama Rayvan bila <laughs> bila shaka bila shaka, anasukuma kitu hapo eh, na ndiye anatufikisha wimbo wenyewe, unaitwa kama ndiyo anatufikisha sehemu ambapo tunaangalia nini, mnataka kizungumzwe kwenye barazani. Na tayari mwenzangu hapa alikuwa amekudokezea kidogo kwamba tunaangalia angalia eh, suala ambalo linahusiana na nini, eh, eh, mkamiti kibayasi kuhusu malaria. Haswa, je una uhamasisho wa kutosha pahala ulipo? Haya basi wewe, msikilizaji mwanajamii, tunakukaribisha upige simu hapa studio utoe maoni yako. Lakini pia kuna maoni kwa njia ya maandishi. Nianze naye Maiko Mpunije, yeye anasema anapatikana kule Buhigwe mkoani Kigoma nchini Tanzania. Ameandika yeye kwa upande wao hakuna hamasa yeyote. Yani ni kama hawajui kama ugonjwa wa malaria upo au la. Ni vilevile vile. Huyu Velasto Romani anasema yuko kule Tabora, anasema um, uhamasishaji wa malaria uko chini sana kuliko kifua kikuu. Kipaumbele zaidi eh, inahitajika pia washughulikie suala la malaria. Masanja Deus yeye anapatikana Igate Geita nchini Tanzania. Anasema ye kwa upande wake, ndio hapo alipo wanazingatia uwekaji wa neti yani vyanda, vyandarua, kwani malaria siyo ya kuichezea. E, kwa kweli wamezungumza kwa wingi kwenye mitandao hapa, wakati tukijaribu kuona kama tutawapata wasikilizaji, matatizo ya mitambo hapa upande wa simu, lakini namuona mfano huyu eh, nani, Robert Cheriot eh, anasema ah, wizara ya afya imechukua jukumu la uhamasisho kwa umma wa kutosha Robert uh, Cheruyote uh, yuko kule magharibi mwa Kenya. Ngasa Kulwa Majanja ye anapatikana uh, huko dhidi ya Shinyanga, ameandika kwamba yeye wanapata uhamasisho kadri muda unavyotokea pia yeah. Washukuru basi wasikilizaji ambao pia wamechangia, ni pamoja na anajiita mwenyewe dawati la malalamiko, anapatikana Kibiti, Mohongia Meshaki, Katembo Malimao, Ramadhani Shija Shija, Solomon Lukera e, na huyu Vedasto Romani, yeye mkazi wa wapi huko wa Tabora, yeye anasema ni bingwa wa full respect upande wa Nzega anasema yeye, uh, huko Nzega ya uhamasishaji wa malaria uko chini. na msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza pia kuingia kwenye mitandao ya kijamii hashtag yetu ni barazani, hashtag barazani. Pale utapata wengine wanasema nini na wewe pia uchangie. E, katika mada ya leo, nakumbuka kama alivyokuambia hapo awali ni kwamba ikiwa ni siku ya malaria duniani e, matangazo yetu mengi yatakuwa yanagusia suala hili. Kwa hivyo endelea kuwa nasi kwa njia mbalimbali mbali, e, katika matangazo yetu mpaka jioni haswa, na ukizingatia kwamba ni kitu ambacho kinakugusa moja kwa moja katika maisha yako ya kila siku. Safi, tuingie kwenye muziki wa leo. Falii Pupa anatuambia namna gani, ili neno mimi linanishinda, lakini lakini ni nijaribu bloke. Twende kazi, Falii Pupa. Kumbe alikuwa alitaja lile neno kabisa kabisa, mwanamuziki Fali Ipupa ulikuwa unaniambia mkamiti, kwamba wameshirikiana na kina nani katika baadhi ya nyimbo zingine. Amekuwa akishirikiana na wasanii kutoka Afrika Mashariki. Biti yenyewe naisikia iko na Afrika Mashariki mwingi Eh, hiyo ambayo tumeisikia hapo hasa pale mwanzo mwanzo. eh, ndivyo mambo yalivyo, msikilizaji, hapa VOA Express. Tunasukuma vitu hapa studio nambari kumi na tano. Eh, tuangalie sasa masala mengine. Unajua, hapa kwa VOA Express huwa tunaangalia nyanja tofauti tofauti, tuna ushauri. mm -hmm, inakuwa kwamba kufuatia kisa ambacho kimeshangaza wengi kule nchini Kenya, ambapo waumini wa, wa dhehebu fulani wamekufa kutokana na njaa baada ya kufuata maagizo ya mchungaji wao huyu. Hapa Francis Wang'ombe kutoka Nairobi anashauri vijana dhidi ya kujiunga kwenye madhehebu ambayo hawayafahamu hawaya vyema, na wakati akitueleza, taarifa za hivi punde zinasema idadi ya waliokufa imepita eh, themanini. Mambo mazito, mambo ambayo yawafurahishi watu wengi kule eh, pwani ya kenya. Hebu tumsikie Wang'ombe anasemaje? Ningependa kutoa ushauri kwa vijana kuhusiana na hili swala ambalo limezuka kule Malindi e, siku chache zilizopita kuhusu kujiunga na madhehebu ambayo pengine yanakinzana na uhalisia wa maisha. Ili imesikitisha kwamba kwa kutaka kwa la wa jingine, wa wa ambayo ambayo labda kufanikiwa katika jambo moja au jingine, wamejikuta wakijiunga na madhehebu ambayo ni potoshi, ambayo yakizuru labda pengine maisha yao au ya familia yao pengine. So, hata tumeona kwamba wengine hapo awali, kwamba kuna wengine waliwahi kujihusisha na mauaji kutokana na kujiingiza kwenye dhehebu. Kusema ukweli, kuna mambo mengine yanahitaji eh, uwazaji wa kina uwazaji wa kina ni ule unaotokana na kufikiria wewe zaidi kama binadamu upya. Kijana hapo ulipo, fikiria iwapo mtu huyu anakuambia jambo ambalo haiwezekani. Anakuambia unaweza kuota mbawa. Wewe tangu ulipozaliwa, unajiuliza swali moja: je, nimewahi kuona binadamu mwenye mbawa? Iwapo sijawahi kumwona, basi huyu mtu anayekuambia kuhusu unaweza ku, ku, kuota bawa basi unajua anakuelekeza njia zisizo. Kwa hivyo ni jambo la kusikitisha kwetu sisi vijana kujikuta katika hali kama hiyo ya kujiunga na madhehebu ambayo yanapotosha na ama ya kutoa wengine uhai ama sisi wenyewe kujitoa uhai ama kujiletea maangamizi sisi na jamii zetu. Ni vizuri sana kuwa na subira na kutokuwa kuto na ile hali ya kutowazia kuto yale yani matokeo ya ya maisha. Badala yake tuwe na subira, bila badala ya kukaa njaa kwa muda mrefu, ili uweze kufanya tuweze kufanikiwa. Subira kumbukeni, huvuta heri. Kwa hivyo hmm, ni vizuri zaidi tuwe na subira ili tuweze kuendelea na maisha yetu. Shukran sana Francis wa Ngombe, ukiwa huko Nairobi, Kenya. mkamiti kuwa nimetaja hapo kwamba wamevuka tisini saa hii na angalia themanini uh, na angalia gazeti la Daily Nation linasema uh, taarifa rasmi kutoka kwa serikali nasema watu uh, kumi na saba leo mili kumi na saba imefukuliwa, mm -hmm, na idadi imefikia tisini hivi tunavyozungumza. Pole sana kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao kuhusiana na tukio hili, hakika halitasahaulika. Haya basi, tuangalie katika swali la leo tulilobandika kwenye mtandao wetu wa VOA ambalo linasomeka, unadhani viongozi wa Afrika wanachukua hatua za kutosha kutafuta suluhu kwa mgogoro wa Sudan? Maoni ya kulukuki baadhi, tutakayofanikiwa kusoma ni kutoka kwa Elimosari ya Maeda, anasema, kwa sasa hatua ni wanajaribu kuokoa maisha na kusaidia nchi zingine kuokoa wanadiplomasia kama ilivyofanya Ethiopia, na mpaka Marekani ikaisifia. Ujerumani na nchi nyingine zimefanikiwa kuokoa raia wao. Kwa kweli ni jambo gumu kutatua mzozo kati ya majeshi mawili kwa njia ya diplomasia. Kutoka e DRC, Fizi, e Baraka, huyu anaitwa Kababa Kabamba Basilangwe, anasema kipaumbele e wangu, kamati la Umoja wa Afrika alina uwezo wala alina uwezo wala nguvu ya kusaidia nchi yoyote inayokumbwa na matatizo juu. Kila nchi barani Afrika ina ugonjwa sugu <laughs> sija, anamaanisha nini hapo? Bilive Mwakalesi anapatikana yeye Mbeya, anasema kwanza, vita hufadhiliwa na nchi za magharibi na Ulaya, hivyo wanaogopa kuingilia kwa sababu huogopa kuingia katika hatia ya kujitakia, na hatimaye atakayeingia pia anaweza aidha kuletewa vikwazo vya kiuchumi. Mufutaha mshare anasema viongozi wa Afrika wanaweza ila kwa kuwa kuna maibilisi huku duniani ambao wanataka kuuza silaha zao itakuwa ni vigumu sana mpaka E, wasudani wenyewe wakubaliane kumaliza vita hivyo. Gesaman yeye anaandika, viongozi wa Afrika hawana umoja, ushirikiano wala maamuzi magumu, ni bendera fuata upepo wa Ulaya na Marekani. Tukushukuru Games nani Mukbenga 1 uh, tukushukuru pia shukuru Shumba Jaki na Filipo Memba vilevile Fistone Muyayalo na wote ambao mmechangia ambao labda majina yenu atukusoma hapa, asanteni uh, sana kwa kushiriki. Ambao naona umetupa kisogo hapa eh, naona tufunge matangazo. Mkamiti haswa jina langu ni mkamiti Kibayasi, mimi naitwa BMJ Mridhi. Matangazo yamesimamiwa na Meri Mgawe, upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa. Mimi naitwa nilikuwa nimetaja jina langu na kuambia kwa heri, tuonane wakti mwingine inshallah.