Hii uh, <striking> ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Na kwa mkuu wa msikilizaji popote pale unaposikiliza, jina langu ni BMJ Mridi na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni hii leo, ikiwa ni Jumanne 25 mwezi Aprili mwaka 2023. Tunasikika pia kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika habari zetu hii leo, hisia mseto zaendelea kutolewa baada ya rais wa Marekani Joe Biden kutangaza kwamba atawania tikiti ya chama cha demokratic ili kugombea muhula wa pili wa uraisi. Je, wachambuzi waona ana nafasi gani katika kinyang'anyiro hicho cha mwaka ujao? Ndi, manake sasa hivi ndiye rais Uh, wengi wanamuunga mkono, wengi wanafurahia jinsi anavyofanya. Wa Republican kwa hivyo, hata wanapojitokeza itakuwa ni kazi kumwondoa rais Biden katika chama chao katika mchujo. Ninaamini ya kwamba rais Biden bado angali ana, ana mwongozo mkubwa. Na katika taarifa nyingine, wasiwasi wasi watanda katika majimbo 47 nchini Kenya baada ya magavana wote nchini humo kwa kauli moja kutoa ilani ya siku 14 kufunga majimbo hayo kutokana na malimbikizo ya fedha za mwe miezi ya Februari, Machi na Aprili ambazo hazijawasilishwa na serikali kuu, ni miongoni mwa taarifa ambazo utatizisikia katika ripoti zetu za waandishi na vilevile vile katika matangazo yote haya ya takriban dakika 30. Lakini kabla ya hapo, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sande Shomari. Rais Joe Biden hii leo Jumanne alitangaza rasmi kwamba anagombea tena katika uchaguzi wa mwaka 2024 akiwaomba wapiga kura kumpa muda zaidi wa kumaliza kazi aliyoianza wakati alipoapishwa kuingia madarakani, na kuweka kando wasiwasi wasi wao juu ya kurefusha kipindi cha uongozi kwa rais mwenye umri mkubwa zaidi Marekani kuendelea kwa miaka mingine minne. Biden ambaye atakuwa na umri wa miaka 86 mwishoni mwa muhula wa pili anaweka matarajio yake kwa mafanikio yake ya kiutawala katika muhula wa kwanza na uzoefu wa zaidi ya miaka hamsini mjini Washington utakuwa muhimu zaidi juu ya wasiwasi wa umri wake. Anakabiliwa na njia nyepesi ya kushinda uteuzi wa chama chake bila wapinzani wakubwa wa Demokrat, lakini bado anatarajiwa kuwa tayari kwa mapambano makali ya kushikilia uraisi katika taifa lililogawanyika sana. Tangazo hilo kwa njia ya video la dakika tatu linakuja katika kumbukumbu -kumbu ya miaka minne ambapo Biden anaitangaza kuwania Whitehouse mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kuahidi na kuponya roho ya taifa katikati ya uraisi wa msukusuku wa Donald Trump, na lengo ambalo limebaki kutokuwa na uhakika imeokoa raia wake, raia 38 wakiwemo raia wake na raia wa Georgia na Peru waliokuwa wamekwama katika mapigano nchini Sudan. Idara ya kijasusi ya kijeshi ya Ukraine ilisema hii leo Jumanne. Shirika la ujasusi la kijeshi la GUR lilisema kuwa limewahamasisha raia 87 ya Ukraine ambao wengi wao walikuwa wataalamu wa swala ya anga, marubani na mafundi na familia zao. Raia wa Georgia na Peru pia walihamishwa, na jumla ni 138, miongoni mwao wakiwama wanawake 35 na watoto 12 b, ilisema taarifa kwenye ap ya Telegram. Waliohamishwa sasa wako nchini Misri na wanapatiwa msaada wa matibabu, chakula na maji, shirika hilo lilisema. Wasiwasi wasi umeendelea nchini Kenya ileo Jumanne kwamba inawezekana wapo waathirika zaidi waliokaa na njaa, wakati wachunguzi wakiendelea na msako baada ya kupata darzeni za miili kwenye kaburi la pamoja. Polisi imetumia siku kadhaa kupekua katika msitu wa Shakahola karibu na mji wa mwambao wa Malindi baada ya kupokea taarifa ya dhehebu linaloelezewa kuwa la udanganyifu. Linaloongozwa na Paul Mackenzie Nthenge ambaye alitaka wafuasi wake kuacha kula hadi wafe njaa wakimtafuta Mungu. Vyanzo vya habari vya polisi vimeiambia AFP jana jioni kuwa idadi ya vifo imefikia 73 wakati watu kadhaa wakiwa wameokolewa na kupelekwa hospitali. Ugunduzi huo wa kusikitisha umeleta mshtuko kote nchini Kenya na kumfanya Rais William Ruto kuahidi pambana na vuguvugu la dini zisizokubalika, kukiwa na hofu kwamba idadi ya watu walioathiriwa inatarajiwa kuongezeka zaidi. Inaaminika kwamba wafuasi wa kanisa la Good News International wanaweza kuwa bado wamejificha katika msitu wa Shakahola na wako katika hali ya hatari ya kifo ikiwa hawatapatikana haraka na mapigano nchini Sudan yalitulia usiku kucha baada ya jeshi na kikosi ya simu cha wanamgambo kukubaliana kusitisha mapigano kwa siku tatu, kuruhusu raia wengi wa Sudan kuondoka siku ya Jumanne na mataifa ya kigeni kuwaondoa raia wake. Nchi za kigeni zimewasafirisha kwa ndege wafanyakazi wake wa balozi kutoka mji mkuu wa Khartoum baada ya mashambulizi kadhaa dhidi ya wanadiplomasia ikiwa ni pamoja na kuuawa kwa afisa wa balozi wa Misri aliyepigwa risasi akielekea kazini. Nchi nyingine pia zinaondoa raia wao. Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York anaeleza zaidi kuhusu msukumo wa nchi zinazotaka kufanya diplomasia ya chini chini kuwaondoa raia wake. Nafikiria kwa wakati huu ni mkono wa Marekani, waziri wa masuala ya nje Anthony Blinken amekuwa akijaribu sana uh, kuleta upatanishi ili kuhakikisha kwamba vigogo hawa wawili Al-Burhan na jenerali uh, Hemedit uh, wanapata kusitisha mapigano. Kitendawili kilichopo ni kwamba mapigano haya ya kweli yatasitishwa, manake, ikiwa tu ni kusitisha vita kwa sababu ya eh, wale wageni au wanadiplomasia kutoka, alafu warejelee vita eh, na wanafikiria itakuwa hali ya hatari zaidi kwa taifa la Sudan. Na kina nani wanaowaunga mkono hawa vigogo unavyowataja? Je, kuna msukumo wote wa nchi yoyote ama mtu yoyote yote ambapo wanatoa nguvu za kuendelea kupigana na malengo yanakuwa ni yapi? Nafikiria mkono upande wa serikali kuu, se jenerali Al Burhan anapata usaidizi kutoka uh, taifa la Israel, anapata uh, usaidizi kutoka Misri na Saudia pia. Kwa ujumla, upande wa jenerali uh, Hemedit anapata usaidizi kutoka Libya na pia anapata usaidizi kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kwa wanamgambo wake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Pamoja na kurejea kwa hali ya utulivu baharini, wasafirishaji haramu wa wahamiaji walitoa boti nyingi kutoka Tunisia mwishoni mwa wiki, na watu wapatao elfu moja na mia mbili waliishia kwenye kisiwa kidogo cha Italia, huku wengine kadhaa wakiripotiwa kupotea baharini. Walinzi wa pwani wa Italia walisema Jumatatu. Maafisa wa ulinzi wa pwani walisema katika taarifa yao kwamba walitikia wito wa boti 35 ambazo zilikuwa zimeondoka Tunisia, tatu zikiwa baharini, katika ajali moja ya meli ya umbali wa maili 20 kutoka kwenye walinzi wa pwani kwenye kisiwa cha Lampedusa na meli za polisi wa mpakani zilisema wahamiaji watatu wamepotea. Heri Belafonte, mwimbaji mtunzi wa nyimbo na mwigizaji maarufu ambaye alianza kazi yake katika tasnia ya burudani akipiga wimbo ya wa hali ya juu day o katika wimbo wake wa miaka ya hamsini, banana boat kabla ya kugokia harakati za kisiasa, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na sita. Belafonte alifariki kutokana na ugonjwa wa moyo akiwa nyumbani kwake New York siku ya Jumanne, akiwa na mkewe Pamela pembeni yake. Kampuni ya msemaji wake wa muda mrefu Ken Sunshine ilisema katika taarifa <mulia> Unasafiri na VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, matangazo ya moja kwa moja ambayo pia unaweza kupata mengi zaidi kupitia mitandao yetu ya kijamii at VOA Swahili kote kwenye Twitter, Instagram na Facebook. Hisia mseto zinaendelea kutolewa kufuatia kutangazwa kwa rais wa Marekani Joe Biden, samahani, yeye kutangaza kwamba atawania rasmi e, uteuzi wa kugombea muhula wa pili wa uraisi kwenye uchaguzi wa mwaka ujao, akiwauliza wapiga kura kumpa muda ili kwa maneno yake amalize kazi. Biden ambaye iwapo atafanikiwa atakuwa na umri wa miaka 86 mwishoni mwa muhula wa pili, anayapigia upatu mafanikio ambayo ameyapata katika muhula wa kwanza na uzoefu wake kisiasa hapa Marekani kwa miaka ipatayo hamsini. Wachambuzi wengi wanasema Biden anaonekana yuko tayari kwa mapambano makali ya taifa ambalo limegawanyika mno. Kuhusiana na hilo, tuungane na Dr Timothy Sedera, mchambuzi wa siasa za hapa Marekani. Timothy, Je, baada ya kutoa tamko rasmi, unadhani kwamba Rais Biden atapata uungwaji mkono hasa ndani ya chama chake cha Democratic? wengine hawaungi mkono kwa kwa upande mwingine kwa sababu wengi wanaona umri wake, ni kwamba atakuwa ni mzee zaidi, ndi atakayekuwa mzee zaidi Marekani. Na pia jambo jingine, wengine wamekuwa hawakubaliani naye katika maamuzi ambayo anafanya. Kwa hivyo, katika chama kuna wale wanaotosheleka, kuna wengine ambao hawatosheleki, lakini kwa umoja a, Rais Biden anaungwa na watu wengi mkono. Wa Republican nao wamepokea vipi kwa ujumla tangazo lake kwamba atawania nafasi ili kugombea urais baadaye? Wajua kwamba Rais Biden sio rafiki wa Republicans, maanake alimshinda yule ambaye walikuwa wanamwona ndiye kinara wao, bwana Trump. Kwa hivyo wengi wao wangali katika sera zao, ni kwamba lazima waiangushe demokrasi. Kwa hivyo wanapoona ya kwamba rais ametangaza na sasa hivi bwana Trump amekabiliwa na shtaka kubwa ambalo linamkabili, na wakitumainia kwamba pengine ndiye atakayeweza kuwa kinara wao, bado wangali wanatafuta juu chini, jinsi ya kumwangusha na kumharibia jina bwana Biden, ndiposa aonekane kwamba hajafanya kile ambacho alichoahidi. Kuna baadhi ya watu ambao wametangaza kwamba watampinga rais Biden katika uteuzi wa chama e, na wengine wanaelezwa kwamba hawana ushawishi mkubwa e. Sijui unaonaje, anaweza kupata ushindani mkubwa kutoka kwa chama chake? Aa, bila shaka bwana Biden atapata ushindi, manake sasa hivi ndiye rais aa, wengi wanamuunga mkono, wengi wanafurahia jinsi anavyofanya, wa Republican wa Democrat, lakini katikati ya kukosi yule ambaye atakosa, lakini hana umaarufu kwa hivyo, hata wanapojitokeza itakuwa ni kazi kumwondoa rais Biden katika chama chao katika mchujo. Ninaamini ya kwamba rais Biden bado angali ana ana mwongozo mkubwa. Biden ametangaza kwamba atawania nafasi ya kugombea uraisi wakati ambapo kama tunavyojua udhibiti wa chama cha Democratic katika baraza la wawakilishi umechukuliwa na wa Republican. Sasa tunajua kwamba kuna sera mbalimbali mbali, kuna miswada mbalimbali mbali ambayo amekuwa akisukuma yeye Rais Biden. Unaona eh, udhibiti huo oh, kuchukuliwa na Republican utaathiri kwa njia yoyote eh, azima yake ya kugombea urais? Ah, yaweza kwa njia kubwa, kwa sababu tunakumbuka ya kwamba kuna mambo mengi ambayo Bwana Biden anataka kupitisha. Kwa mfano kuna ile haki ya utoaji mimba kuna haki ya wahamiaji, kuna mambo mengi ambayo Republican wana Republican, sasa wakiwa mamlakani, haswa spika alipote alipoteuliwa spika mpya alipoteuliwa, alisema ya kwamba miradi yote ambayo bwana Biden alikuwa ameanzisha itapingwa. Kwa hivyo na kwa kweli, wamesusia miswada mingi, kwa hivyo mambo haya ili kuweza kuonyesha ya kwamba serikali ya Biden haifanyi kazi na wala mikakati iliyo nayo haifai kwa watu wengi. Kwa hivyo wanaona ya kwamba mambo haya watakapokuwa wakiipinga yasipite, wataweza kumpunguzia bwana Biden hatima yake. Lakini hizi ni siasa, na wakati siasa zinapochanja uh, moto kama hivi, najua ya kwamba uh, kuna mambo mengi yatazidi kujitokeza, lakini bwana Biden angali ana- ana kipaumbele. Shukran sana Dr. Timothy Sadera mchambuzi wa siasa za Marekani ukizungumza nasi kutoka hapo Atlanta, Georgia. Kwingineko leo ni maadhimisho ya kumi na sita ya siku ya malaria duniani ambapo ni muda wa mwafaka kuangazia athari ya ugonjwa huu kwa miaka ama maisha ya watu na maendeleo ya kiuchumi katika bara zima la Afrika. Mwaka 2021, juhudi za kupambana katika kutokomeza malaria zilipungua kwa kasi kutokana na janga la covid 19 ambalo liliathiri nchi karibu zote barani Afrika. Huko Tanzania, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadan, ana taarifa kamili kuhusu hali ilivyo. Takwimu zinaonyesha hali ya ugonjwa wa malaria kwa sasa ni zenye kuridhisha, ikiwa ni asilimia 0.7 pekee. Kiwango cha maambukizi mijini na vijijini ni asilimia 10.7, huku makazi duni ya kukosekana kwa uchumi imara na imani za kishirikina maeneo ya vijijini yakitajwa kuwa ni miongoni mwa sababu zinazopelekea ugumu katika kupambana na ugonjwa huo. Dr Salim Ismail kutoka mkoani Geita amesema wagonjwa wengi wanaotokea maeneo ya vijijini wamekuwa wakichelewa kupatiwa tiba kufuatia ukosefu wa elimu juu ya dalili za malaria, huku wengi wao wakizihusisha dalili hizo na imani za kishirikina. Au mtoto anakataa kula, wanaweza wakahisi labda huyu mtu wamefanyiwa jambo ambalo si la kawaida. Kwa hiyo wanaenda kwenye tiba za kiasili, tuseme waganga wa jadi. Sasa kule wanapoteza muda mwingi, na hii inatokana na kukosa elimu kuhusiana na namna gani ugonjwa wa malaria unavyoingia kwa mtu na dalili zinavyoanza kujionyesha za awali na dalili za kati na dalili zile za mwisho. Takwimu zinaendelea kuonyesha kukosekana kwa dawa za kupulizia aric, kwa mwaka mzima sasa, kumeongeza idadi ya wa waathirika wa ugonjwa wa malaria, hasa wananchi wanaoishi katika mazingira duni kwa asilimia 14.5, huku ikiwa ni asilimia 0.6 pekee kwa watu wanaoishi katika makazi bora. Kaimu meneja wa mpango wa Taifa wa kudhibiti na kutokomeza malaria, Dr Abdallah Lusasi, amesema kujitoa kwa wadau waliokuwa wakisaidia upatikanaji wa dawa imekuwa ni changamoto kwa serikali dawa hizo kwa ajili ya kupulizia kwenye kuta za nyumba, kwani dawa hizo zimekuwa na gharama kubwa. Ni dawa ya upuliziaji kwa ujumla wake kwenye kuta, gharama yake ni kubwa. Kama wizara na mpango wa taifa wa kudhibiti malaria hii, wadau ndio wamekuwa wanatusaidia kwa muda, na sasa hivi wadau wamejitoa katika kusaidia hiyo afua. Hata hivyo, Daktari Nasra Nasoro kutoka Dar es Salaam amesema licha ya kukosekana kwa hisani, serikali bado inapaswa kumhakikishia mwananchi anapata huduma bora za afya kwa kuwa afya ni muhimu zaidi kuliko kitu chochote. Wala tusiogope kushusha lawama kwa serikali, kwa sababu hili ni jambo lao na wanatakiwa waprotekti nchi, wamprotekti wa mwananchi kutoka yule ambaye yuko kijijini ambaye hapati hata huduma ya maji. Lakini pia afya ni bora zaidi kuliko kitu kingine chochote, kwa hiyo bado tunailaumu serikali kwa kutoweka mbinu madhubuti zaidi. Dr. Nasoro amesistiza kuwa mapambano dhidi ya malaria yanapaswa kuanzia katika ya chini ya uongozi hususani kwa mabwana afya kutoa elimu juu ya ugonjwa wa malaria pamoja na kutimiza majukumu wanayopaswa kufanya. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Siku ya malaria duniani inaadhimishwa kote eneo la Afrika Mashariki na kwingineko eh, ulimwenguni. Wasiwasi umegubika majimbo yapatayo 47 yote nchini Kenya baada ya magavana wote kwa kauli moja kutoa ilani ya siku kumi na nne kufunga majimbo hayo, shughuli zote zisiendelee kutokana na maambukizo, kunradhi, kutokana na malimbikizo ya fedha za miezi ya Februari, Machi na Aprili ambazo hazijawasilishwa na serikali kuu. Kwa mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Hatua ya serikali ya rais William Ruto kushindwa kuwasilisha mgao wa fedha wenye kima cha shilingi bilioni 94.35 zikiwa ni fedha za miezi ya Februari, Machi na Aprili ndani ya kipindi kinachotakiwa kisheria, inazidi kuongeza wasiwasi kwa maelfu ya wafanyakazi wa serikali za majimbo na Kenya kwa ujumla maelfu ya wafanyakazi wa serikali za majimbo wanaendelea kuhisi joto linalotokana na athari ya ucheleweshaji wa malipo ya mishahara baada ya serikali hizo 47 kusisitiza Jumatatu kuwa zinakabiliwa na matatizo ya kifedha yaliyozidi. Wahome Ndegwa, spika wa zamani wa bunge la jimbo la Nyandarua, ameieleza VOA kuwa magavana wanajikuta katika hali ngumu sasa, kutokana na matakwa yaliyozidi ya wananchi wanaohitaji huduma mbalimbali mbali. Kwa kawaida mwananchi hajui kwamba ni pesa hazijatoka kwa, kwa serikali kuu. Mwananchi anafikiria ni magavana ambao hawafanyi kazi yao kwa utaratibu na vile wanatakiwa kuifanya. Kwa hivyo nafikiria magavana wakisema kwamba watafunga Kazi zote ni kwa sababu kutaka kuonyesha kwamba changamoto iko kwa katika pande ya serikali kuu, lakini sio kwao. Aidha, anasisitiza kuwa umma utaendelea kujikuta katika hali ngumu ya ufikiaji wa huduma za kimsingi zinazotolewa na serikali hizo. Iwapo serikali hizo arobaini na saba zitafungwa, kuna shida kubwa. Lakini sasa wakifunga kabisa tarehe kumi na nne ni kuonyesha kwamba wafanyikazi wote watakaa nyumbani, na kwa hivyo tutakuwa na shida kubwa sana. Especially kwa zile mashirika ambayo ina kazi yake inafanywa na county governments kama hospitali, sana sana hospitali, nursery schools, polytechnics, ku ku kuosha masoko na vyoo vya umma, ile kazi yote inafanywa kila siku, ambayo inatakiwa kufanywa na county governments haitafanyika hakuna pesa. Anne Waiguru, mwenyekiti wa baraza la magavana 47 wa Kenya na gavana wa jimbo la Kirinyaga, ameeleza kuwa serikali hizo 47 za majimbo nchini Kenya zinaidai serikali kuu shilingi bilioni 31.45, ukiwa ni mgao wa mwezi wa Februari, shilingi bilioni 29.6 kwa mwezi wa Machi na shilingi bilioni 33.3 ukiwa ni mgao wa mwezi wa Aprili mwaka 2023. Gavana Waiguru anaeleza kuwa kucheleweshwa kwa fedha hizi kwa serikali za majimbo ni suala lisilotarajika wala kukubalika, na japo halijawahi kutokea katika historia ya mfumo wa ugatuzi nchini in Kenya, na kimethilisha kinachotokea sasa kama tishio kubwa kwa ugatuzi kutoka kwa serikali ya kitaifa. We also that due to the failure of the National Treasury to disperse the funds, county governments will not be able to deliver services as expected. Maelfu ya wafanyakazi wa serikali ya Kenya katika wizara, idara na taasisi mbalimbali nje na ndani ya taifa wameripotiwa kuathiriwa na ucheleweshaji wa malipo ya mishahara baada ya serikali ya Ruto kukabiliwa na matatizo ya kifedha. Kennedy Wandera Sauti ya Amerika Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake tunaongelea wasichana na wanawake wanaopitia ukatili wa kijinsia wasichana na wanawake Afrika Mashariki bado wanapitia dhuluma na manyanyaso ya kijinsia licha ya mataifa hayo kuwa na sera zilizo na uwezo wa kuzuia uhalifu huo. Takwimu za shirika la afya ulimwenguni WHO zinadokeza kuwa kila wanawake watatu, mmoja amepitia dhuluma na manyanyaso maishani mwake. Mashirika yasiyo ya kiserikali na wadau wakishirikiana wanajitahidi kurudisha hadhi ya manusura kwa kuhakikisha wanaendelea na masomo, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo. Nilidhulumiwa kwa kubakwa. Nilikuwa nimetumwa dukani na mamangu, kaenda dukani, fikapo njiani nikakutana nayo mvulana, alikuwa anatoka michezoni Kanilazimisha, kaniambia twende twende, na sikujua ninaenda wapi. Nikamwambia mi sitaki, nanaambia twende, lazima ananivuta. Kaniambia usipige kelele na ukipiga kelele nitakumaliza. Akafanya yake anayefanya. Toka pale, nikarudi nyumbani kusema na mamangu. Ni sauti ya manusura wa ubakaji msichana aliyebakwa akiwa na umri wa miaka kumi na mitatu wakati huo akiwa katika shule moja ya msingi. Nitamwita Judi, siyo jina lake halisi. Judi ambaye sasa ana umri wa miaka kumi na sita tayari yeye ni mama wa mtoto wa miaka miwili, mtoto aliyempata kutokana na kitendo cha kubakwa. Ana machungu mengi moyoni Anihadithia kuwa mtuhumiwa ambaye hakuchukuliwa hatua wakati alipomtendea kitendo hicho cha kikatili alirudi tena kwa mara ya pili na kumbaka, wakati huu akimpachika ujauzito mara ya pili. Sasa nilikuwa nimetumwa marani kuchota maji, kaenda kakutana na mimi njiani, kalazimisha, kaniambia wewe, nilikwambia kuwa ukisiseme saa hii, nakwambia twende, na ukisema tena utajua mimi ni nani. Kaenda akanipeleka fika nyumbani, nikasema sasa nikakaa muda nikajipata tu niko na mimba, lakini mi mwenyewe ilikuwa sijui kuwa nina mimba. Mam ndo alinijua kuwa mi na mimba, kaa akaniuliza nikamwambia, ni, ni ule mvulana aliyenibaka, sababu sijalala na mvulana mwingine. Licha ya kesi hiyo kuripotiwa katika kituo cha polisi, hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa huku mtuhumiwa akiwa huru na Judi akilea mtoto aliyempata kupitia dhuluma hiyo. Judi ambaye amepata ushauri nasaha na kupitia shirika la Sauti ya Wanawake anarudishwa shuleni kuanza kidato cha kwanza. Anataka haki itendeke, aliyenifanyia unyama mimi, ningeweza akamatwe, ashtakiwe, afungwe, ili na mimi niweze kupata haki yangu. Visa vya ukatili wa kijinsia miongoni mwa wasichana na wanawake Kenya bado vinaripotiwa. Katika ripoti ya tathmini ya hali ya afya nchini mwaka 2022, asilimia 13 ya wanawake wamepitia dhuluma za kimapenzi katika maisha yao, na asilimia saba ilipitia dhuluma hizo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Shirika la Sauti ya Wanawake, moja ya mashirika yanayotetea ya haki za mtoto wa kike Kenya kupitia mradi wao wa haki za kijinsia, shirika hilo limekuwa likifuatilia kesi za dhuluma za kijinsia na pia kunusuru wasichana waliodhulumiwa. Violet Muthiga ni afisa mkuu mtendaji wa shirika la Sauti ya Wanawake. Kupitia mradi wao, wasichana kama Judi wanapewa fursa ya kurudi shuleni kuendelea na masomo. Sisi kama Sauti ya Wanawake tuna implement ama tunahakikisha serikali ina implement ile tunasema return to school policy. Msichana akipata mimba na amedhulumika, tunasema sio mwisho wa masomo na sio mwisho wa maisha. Tunahakikisha tunafanya kazi na shule, ili watoto waweze kuendelea bila stigma kutoka kwa wenzao na pia kutoka kwa walimu, wakuwe na nafasi salama ambao wanaweza endelea ku kusoma na pia huko nyumbani, tunaongea na wazazi ili waweze kusapoti huyu msichana ambaye amedhulumiwa kuweza kumaliza masomo. Kesi za ukatili wa kijinsia ikiwemo ubakaji hazifiki kilele, nyingi zikiishilia njiani kama ya Judi. Mahakama za Kenya zimekuwa zikilimbikiziwa lawama kwa kulemaza kesi hizo, huku watuhumiwa wakisalia huru na manusura wakililia haki. Lilian Lewa ni hakimu katika mahakama ya Kwale, Kenya. Nyingi, um, zina, zina kwa mara nyingi kesi huwa zinaanguka kwa sababu ya ushahidi, ushahidi tu vile ushahidi unachukuliwa, vile ushahidi unakuwa preserved, vile ushahidi unawekwa, na vile ushahidi unaletwa kotini, na vile ushahidi unakuwa presented in court. hizo njia nne zisipofuatiliwa vile inafaa, basi kesi itaanguka. Huyu manusura amefika kotini akatae kupeana ushahidi Koti haiwezi kumshurutisha askari, haiwezi mshurutisha. Tut, tutajaribu kum, kumweleza umuhimu wa yeye kupeana ushahidi, manake ni ushahidi wake tutamuingiza yule mshukiwa kizimbani. Sasa asipopeana ushahidi, kesi isha kunywa maji mbali. na mahakama kuchelewesha kesi, jamii pia imelaumiwa kwa kutofuata hatua zifaazo katika kuripoti kesi za ukatili wa kijinsia hasa za ubakaji. Hakimu Lilian akitaka jamii kufuata sheria na sio kumaliza kesi hizo kinyumbani. Kwa mambo ya SGBV mahali ambako mtu unafaa kwenda, hata si kwa chifu wala wapi, enda polisi. Maanake ukienda polisi ukiripoti hivi, kama ni mambo ya ubakaji, hiyo pia ina fall under SGBV. Kama ni dhulma ya ku, ya, ya partner wako ama mume wako ana akikupiga, hilo, hilo hilo ni kosa kubwa sana. Ukiripoti polisi, polisi anajua kile anafaa kufanya. Amina Chombo, VOA, Mombasa. To sasa ni muktasari wa habari rais wa marekani Joe Biden leo alitangaza rasmi kwamba anagombea tena katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne akiwaomba wapiga kura kumpa muda zaidi wa kumaliza kazi aliyoanza wakati alipoapishwa madarakani na kuweka kando wasiwasi wasi wao juu ya kurefusha kipindi cha uongozi kwa rais mwenye umri mkubwa zaidi marekani kuendelea kwa miaka mingine minne ukraini imewakoa raia 38 wakiwemo raia wake na raia wa georgia na peru waliokuwa wamekwama katika mapigano nchini Sudan, idara ya kijasusi ya kijeshi ya Ukraine ilisema leo Jumanne. Wasiwasi umeendelea kuongezeka nchini Kenya hii leo kwamba inawezekana wapo waathirika zaidi waliokaa na njaa wakati wachunguzi wakiendelea na msako baada ya kupata dazeni za miili kwenye kaburi la pamoja. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa hapa studio. Mimi ni BMJ Murithi, nimeshirikiana na, na Sandi Shomari. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Hadija Riami. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema, kutoka Washington.