The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express msikilizaji, na ngoa nanga ikiwa ni saa kumi na nusu. Ha, ni alasiri sio? Haswa Afrika Mashariki, yaani hapa kwetu ni saa tatu na nusu asubuhi leo siku ya Jumatano, ni April ishirini na sita mm. mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu yani. Basi robo ya kwanza imekamilika ya mwaka sio, tunamshukuru Mungu mpaka hivi sasa. Nimependa hivo ulivyosema, kumshukuru Mungu haswa mm -hmm. Na mimi ni mkamiti kibayasi kene subuhile jina la kwangu mkamiti. Kabla hatujaanza kanasomasoma nikaambiwa -hmm. kuna soma, soma, Kitengela ni mtaa kule Nairobi. mm -hmm. Kuna mwanamke <coughs> alimkata mwanawe vipande na kamla. Kisa na maana? Ah, sasa ndio wachunguzi wanachunguza chunguza, wanasema sijui labda na matatizo ya akili wengine, wanasema sijui kutojiamini, havieleweki. Yupo mahakamani, lakini kile kisa cha mwanao uliombeba miezi tisa ukasumbuka naye ukamzaa, uchungule wote mkate mule Hmm. Sina jibu kwa sasa, hmm, lakini <laughs> hmm, tuendelee na VOI Express. Haya basi ah, bila shaka basi BMJ Muridhi anaweza akafuatilia kisa hicho, hmm, katika viji mambo katika VOA Express basi, msikilizaji, tunayo swali la barazani, ambapo tumekuuliza nini maoni yako kuhusu madhehebu yanayotoa mafundisho yanayoelezewa kuwa ya upotoshaji na ya kuhatarisha maisha ya watu. Hali kadhalika, kwenye swali jingine pia linauliza rais wa Marekani Joe Biden ametangaza azma ya kuwania uteuzi wa kugombea urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne tunahitaji maoni yako na vile vile burudani ya muziki kama kawaida. Hapo mimi nitasubiri kwa barazani, nisikie maoni ya watu kuhusu ao madhehebu mm -hmm. Mm, baada ya kuambiwa kuna watu wana, yani, unajinyima chakula hadi unakufa, umeambiwa na mhubiri kwamba utamuona Mungu. Imani kali sana. Kila mtu ana uhuru wa kuwa na imani hiyo kali. Imani yako ni tofauti na ya mkamiti kweli, lakini hiyo kali tofauti na ya nasisitiza hiyo kali mkamiti. Lakini kando na hayo, tuna yala ambayo yanajiri ambayo vile vile tutakueleza kuhusiana na siasa za Uganda. Baba na mtoto wote wanataka kuwa marais wa nchi moja. Haya basi, mimi naelekea nchini Tanzania, ambapo Tanzania huko, hmm, ushuru kwenye bando la internet umeongezeka, hivyo basi umemgusa kila mmoja, kwa sababu kama unavyofahamu basi mawasiliano siku hizi mengi, hmm, watu wanatumia na bei imeongezeka sasa. Ili kufahamu haya, vijana ndio wanaoongoza hasa katika matumizi haya ya mawasiliano kwenye mtandao wa Facebook, YouTube, Instagram na kadhalika, nimezungumza na Imani Hendrik. Yeye ni mwanaharakati katika mitandao ya kijamii na mtumiaji wa mitandao ya kijamii, ambapo pia hupelekea shughuli zake za uuzaji na kufundisha uh, vijana wenzie kupitia mitandaoni. Amepokea vipi ripoti hii na inamwathiri kwa kiasi gani? Hivi ndivyo anavyoeleza. Athari hazijaweza kuwa za moja kwa moja mkamiti mpaka sasa, kwa sababu ndo kwanza ripoti imetoka uh, wiki hii. Kwa hiyo, um, bado, kwa sababu ingekuwa imeongezeka kwenye bando moja kwa moja, ingekuwa imetuathiri sisi watumiaji haraka kwa moja kwa moja. Kwa hiyo bado hatujaona upande wa pili, hawa ambao wameongezewa ushuru wana watachukua hatua gani kama ushuru umeongezeka? Je, wao watachukua hatua ya kuongeza bando ili waweze kufidia pale kwenye ushuru uliopanda, au namna gani? Lakini kama watapandisha sasa uh, hizi gharama za internet bundles zinaweza kutuathiri kwa kiasi kikubwa, kwa sababu bado hata sasa hivi tuna struggle kwa hizi gharama za bando, na kama ulivyosema Mkamisi, mimi ni mtumiaji ni mzuri sana wa intaneti muda wote, na ninaongea pia na vijana wenzangu ambao wanafanya biashara mtandaoni, wanauza ujuzi na nini. At least kuna namna kwamba, uh, kuna njia mbadala ambazo watu wametumia, lakini kwa mikoa ya mbali kama sisi ambao haijaendelea sana kama Njombe bado njia kama hizo hazijaanza ku, um, kutumika kwa kwa sasa, kwa sababu bado hawa watoa wa huduma za internet bundles ambazo wanauza kama wifi, wanakuuzia spidi hazijafika, uh, especially kama kwenye maeneo ya nyumbani, lakini kwa maofisini walau imeanza kutumika. Kuna baadhi ya mitandao wanaprovide hiyo huduma lakini wakati huohuo kuhusiana na ongezeko hili la bando, nimetaka kupata maoni uh, mseto. Nimezungumza na Mohamed Ali ambaye ni mwanafunzi akisomea maswala ya IT na kutaka kujua upande wake hili limemwathiri vipi na amepokea vipi hasa, ukizingatia ni mwanafunzi, kuna maswala ya kufanya uh, assignment kwa kutumia mitandao na vitu vingine kama hivyo. Uh, ni ni kweli ni kweli, na gharama za mabando kwa wakati huu sasa hivi zimeongezeka kwa kiasi kikubwa, na uongezeko hili la gharama za mabando za internet yani uh, lime, limepelekea kwa kiasi kikubwa sisi kama vijana kuhangaika, especially sisi vijana ambao bado tupo masomoni, kwa mfano sisi vijana wa vioni Uh, tunategemea zaidi internet ku- kupata notisi, kupata taarifa za vipindi, au kupata kila kitu ambacho inabidi tufanye. Vioni inategemea mtandao wa internet. Sasa kupanda kwa mabando na gharama za internet kumeleta shida kidogo, kumeleta mkanganyiko, na ukizingatia sasa hivi hali ya uchumi, hali ya maisha iko juu sana. Haya basi, nirudi kwako Imani Henrik. Umejipanga vipi kuendana na uhalisia wa ongezeko la ushuru kwenye bando la internet? Cha kufanya ni kujiandaa tu kisaikolojia kwamba kuacha kutumia mtandao sitaweza, kwa sababu shughuli zangu nyingi zipo huko, napata connection nyingi mtandaoni. Kwa hiyo ni kuendana tu na hiyo kasi, kujaribu labda, muda mwingi nikiona nina kazi ambazo zinahitaji internet kubwa Midizie ni vizie nikae ofisini muda mrefu, lakini sasa, mkamiti, tumwangalia yule kijana ambaye hana nafasi kama ya kwangu, labda ofisini kwao kuna internet na nini, anafanyaje? Maanake bado tena anakosa hii fursa kabisa ya ku, ya kufanya biashara na hata wengine naona um, Nadhani unaona kwenye podcast yangu, wengine wanatoa kabisa testimoni kwamba inanibidi niache biashara kwa sababu hata kama nafanya, nibaki tu kufanya nje ya mtandao, kwa sababu ninavyoweka online natumia gharama kubwa za uh, zifu, kununua vifurushi vya internet. Shukran sana Imani Henrik kutoka huko Njombe nchini Tanzania, hali kadhalika Muhamedi Ali kutoka Dar es Salaam. Unajua mkamiti, serikali huwa inatafuta mahali palipo watu wengi wanaweka pesa, mm -hmm. Hapo ndio pia inapata pesa. Sasa hapa kwenye bando, kila mtu anataka bando, serikali inaona pesa iko hapa. Hapa, mafuta, mafuta, hapa, hela, hapa hapa ndio kuna pesa. Ni kama vile wanaangalia kuna mafuta, wanasema mafuta hapa kuna hela hapo hapo. Haya basi, tumsikie Mario, hmm, akishirikiana na Rayvanny wanakwambia Nisamehe. Ndio naitwaje amapiano eh? Unajua, una h maneno ya mazulia mekundu mekundu hivi, hii inaitwaje, vyombo vimepangwa vizuri sana yani, ukimwona upande wa pili dada na Aida, na gonga na vile kucheza, unajua una kwamba hiki ni kibao kimependeza sana. mm -hmm. Yani vyane, right mm -hmm. Twende Uganda mkamiti miaka mingi sana imekuwa ni gumzo sana kwamba je, anapoondoka Yoeri Museveni Kaguta alipata jina la tatu lakini refu trefu toliachana nalo hilo, atakapoondoka nani atakayevaa viatu vyake kuongoza hilo taifa, lakini jibu halijapatikana. Wametokea wengi akina mama Mbabazi, lakini hawakufanikiwa wote. N -n -n, mzee bado yupo lakini kukia kuwepo gumzo mkamiti kwamba huenda anamtayarisha kijana wake Mhozi Kai na Rugava, kwamba nayeye akiondoka baba mtoto chukua. Kakaja barua zikaandikwa, akaja mtu anaitwa Tinyefunza ya Masejusa David mkuu wa jeshi akasema baba anamtayarisha mtoto, ikabidi Sejus akakimbia akatorokea nchi za nje. Hata alikuja hapa Marekani, akafanyiwa mahojiano, akasema ya kuna njama kama hiyo hiyo, vikazimwa sasa. Kijana amejitokeza ameanza kupiga kampeni uh mm -hmm. Kijana bado yupo jeshi, sheria hazimruhusu kuchapa siasa kama bado yupo jeshi, ni jenerali uh mm -hmm. Kijana anasema muda wangu umefika, baba ondoka, ni muda wa vijana sasa kuongoza hili taifa. Ana umri wa miaka arobaini na tisa, baba ana umri wa mm, haijulikani vizuri, wanasema miaka um, ya yake mingi, lakini baba anasema pana, ni hii cheti cha kuzaliwa hakipo. Kwa hivyo hilo tuliache kando. Sasa baba ameanza kuwatafuta wale ambao wanapinga kijana asiwe rais. Baba hajasema kama atagombea tena mwaka elfu mbili ishirini na sita lakini kijana anapiga kampeni na kuna wale ambao walimweka baba madarakani wanasema hapana, haiwezekani, kijana hawezi ongoza hili taifa, wakiwemo majenerali akina Kahindo Tafiri. Ikiwa ni miaka miwili kuelekea uchaguzi mkuu, sasa baba ameanza kuita mmoja mmoja wanaopinga ujio wa mtoto, wanamuuliza mbona unaona David uh, Jenerali Muhozi hawezi kuongoza hili taifa? Vijana wana usemi wao kuhusiana na haya. Baba kuanza kumwita mmoja mmoja wale wanaopinga kijana, sio rahisi sada Mubale Mhozi labda kwa upande wake anaweza kuwa vigumu, kwa sababu wanaweza sema kwamba hajafanyia kitu, amefanya nini? Isipokuwa alikuwa anafanya kazi yake kama mwanajeshi, ambapo amekuwa katika sehemu mbalimbali katika operesheni za kijeshi. Amekuwa Somalia, nafikiri amekuwa DRC, amekuwa sehemu mbalimbali tu na vile vile pia amekuwa kamanda wa, wa jeshi. Kwa watu ama wananchi wanaona kwamba hajafanya, bado hajafika kuwa ingi ambayo yanaweza kumlinganisha yeye na, ye na babake mm, au ni vijana Kampala wanasema baba amefanya vitu tumeona, ameongeza taifa, amepigania hii nchi, amepambana na watu wengi, amepambana na maswala mengi, matatizo mengi. Lakini kijana umetokezea wapi gafla? Tumekuona tu ukipandishwa vyeo katika jeshi gafla, binv nataka kuwa rais. Na nikamuuliza sasa, kama mnaona mhozi hatoshi, baba huenda aendelee, na kuna kijana mwingine anaitwa Robert Chagulanyi, Bobby Wine ambayo pia amepata umaarufu zaidi, mbona na sasa E, mpinge huyu Muhozi Kainerugaba, huwezi ukawalinganisha wawili, maanake umaarufu wa kisiasa kwa, kwa Chagulani umekuja hivi maajuzi, lakini alikuwa na umaarufu kabla ya kuingia katika ulingo wa siasa. Jenerali Muhozi ni umekuja tu juu hivi maajuzi tu. aa, ni mtu ambaye watu wengi tu walikuwa mjui lakini, sasa hivi ameanza kujulikana katika umati wa watu na vilevile uh, kulingana na project ambao wanasema kwamba Muhozi project, mk project. Um, ameenda anaenda akipata umaarufu uh, wa kisiasa na vilevile pia kuuzia watu sera kwamba uh, muda wowote Muhozi anaweza kuja kama rais wa nchi hii ya Uganda. Mwaka elfu mbili ishirini na sita utaamua Manowari ya kivita ya Marekani itapelekwa Korea Kusini kwa mara ya kwanza baada ya miongo kadhaa kama sehemu ya ulinzi ulioimarishwa wa nyuklia utakaotangazwa hii katika ikulu ya Marekani na marais Joe Biden na Yun Sak Yo, afisa mmoja alieleza. Mshukio wa uhalifu wa kivita nchini Sudan na Naesaku kwa amethibitisha kwamba yeye na wanachama wengine wa utawala wa kimla waliotimuliwa mwaka elfu mbili kumi na tisa wametoroka gerezani wakati wa mapigano yanayoendelea na kuzua hofu mpya ya sitisho la mapigano ambalo limewawezesha baadhi ya wageni kuondoka nchini humo. Maafisa wa Marekani wamesema Taliban wamemuua mwanamgambo wa kundi la Islamic State ambaye ndiye mpangaji mkuu wa shambulio la kujitoa muhanga la mwaka wa 2021 kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul. Shambulio hilo liliua wanajeshi kumi na watatu wa Marekani na raia kadhaa wakati Marekani ilipokuwa inaondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan. Na kampuni kubwa ya tumbaku BAT imekubali kuzilipa mamlaka za Marekani karibu dola milioni 630 kama faini kwa kukiri mashtaka ya ukiukaji wa vikwazo vya Marekani dhidi ya Korea Kaskazini. Faini hiyo kubwa ni sehemu ya makubaliano ya mashtaka yaliyositishwa ya kati ya kampuni ya British American Tobacco BAT na Wizara ya Sheria, na kutangazwa Jumanne. kule kwamba mapenzi yanastahili kuwa rahisi rahisi tu, yakiwa magumu magumu yanakuletea stress. Chana nayo like ABC, ndicho kibao hicho hicho mm, kilichopo hewani hivi sasa ni yanakuleteachana. uh -huh, Kenya kuna tukio linaendelea eh, kuna mili inaendelea kufukuliwa iliziko kwa njia tatanishi, na hiyo njia ya tatanishi ni kwamba ni waumini mm -hmm walimwamini wali mhubiri wao sijui mwalimu wao kwamba wakijinyima chakula kwa muda, wakifunga kusema katika lugha ambayo inatumika ya kidini, ukifunga kujinyima chakula, maji, chochote kile, ili mradi unaomba tu, utakutana na eh, utakutana na Yesu sijui Mungu. Hasa walifariki, imekuja kugundulika kwamba walikuwa wanapewa mafunzo yenye itikadi kali kiasi kwamba unaaga dunia kaa umefunga uende ukutane na Mwenyezi Mungu. Sasa mili inaendelea kufukuliwa, vyombo vya habari vinasema karibu mia. Sasa inaingia vyombo vya habari vya Kenya. Mm -hmm. Tunakuja barazani, tunaketi sebuleni, tunataka kuzungumza na wasikilizaji wetu wawe chini ya mti, wawe wapi, tunataka kujua maoni yao. Nini maoni yako kuhusu madhehebu yanayotoa mafundisho yanayoelezewa kuwa upotoshaji na ya kuhatarisha maisha ya watu? Tayari kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji. Karibu msikilizaji, tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakaribisha mchango wako. E, ninaita Goligota Magabe mkono wa Jeita na nachokijua nachoamini kwamba Mungu alikuja kutufanya sisi tufate matendo mazuri ya Mungu. Sasa mtumishi wa Mungu anajiita yeye afunge kuua watu aonane na mmoja Yesu, nadhani hiyo sio kawaida. Mimi tu niombe tu serikali kama serikali, ndio maana tukawa na serikali kiasiria nji na serikali, serikali ifatilie kuna watumishi wa Mungu wanajifanya wenye watumishi wa Mungu wao wanafanya mambo mengi, sio hayo tu, vituko mitaani. Kwa hiyo serikali iwe na usajili kiongozi ambaye anataka kuongoza kanisa fulani au na usajili atambulie kanisa, atambulie kwamba huyu ni mtumishi wa Mungu na anaendana na matendo makuu ya Mungu. Kama haendani na matendo makuu ya Mungu, basi afungiwe na ikiwezekana akamatwe, achukuliwe hatua za kisheria. Mfano huyo wa Kenya aliyofanya vitendo vibaya, kama ameshakamatwa naomba serikali ya Kenya isimamie hilo kwa ufasaha kabisa, afungwe hata miaka hata hata kifo, maana amesababisha watu wamekufa ambao hawana hatia, watu wamekufa mpaka tuna Angaha, tuna, tunaumia mioyo yetu, kwa nini Mungu awadanganye waumini waende kuumia na kufa na kuwacha familia zao wakati nawategemea wao? wow. mm. Serikali ya Kenya ijikite katika kuangalia kua hilo kwa makini. Asante Goligo. Haya, tukiangalia katika maoni mengine hapa, manake mm, mm. ni express inabidi tuende na rakaraka So, so, anasemaje? Mangala Asumani Joseph, yeye anasema kwa mtazamo wake ni vizuri serikali za Afrika zipendekeze katiba ya kuchunguza masuala ya dini na kupunguza hesabu za dini zisizokuwa na maana, kama vile walivyofanya Rwanda. Walifunga hizo vitu kabisa, hata hizo, hizo, hizo, hizo hesabu za dini na vyo vya teolojia hizo unazosema. mm -hmm. Ni vichache tu vilipata idhini. Ramadhan anasemaje Mkamiti Nataka tatizo kubwa, uongezekaji wa madhehebu na maandiko mapya ambayo yanatumika kuongoza tofauti na agano la kale, na dini zimekuwa kama biashara. Watu wanaanzisha tu madhehebu yao, sababu kuu ni pesa. Dini zimekuwa kama makampuni Wafunge. Nataka kuchukua mwingine? Christopher Peter anasema vituo vingi vya runinga za Kikristo nchini Kenya zinatumika kama kamari ya bahati na aibu bahati nasibu. Serikali iko sawa na hii hali kwa kuwa inapata ushuru. Hivi ndivyo tumejikuta makaburini kwa akina Makenzi. Na pia wanasema kwamba Yesu mwenyewe alisema atarudi, sasa wewe unakufa kwenda kumwona? Wameuliza hivyo kwenye mitandao. Wimbo wa nani huu? Bien anakwambia na inauma sana, twende kutengana nawe Rekodi nzuri hiyo, biti zake ziko vizuri. umetumia lugha gani pale? Kuna kitu nimeuliza kwamba kinaenda kufanana kitu, kasema umesema bit ama. Sasa najua vitu za mziki, namuuliza, angalia mkamiti <laughs> <laughs> Tuingie katika maswala ya teknolojia, msikilizaji. Uh, tunaelekea dakika tano hivi za VOA Express katika teknolojia. Uh, ndege zisizo na rubani maarufu kama droni, mara nyingi hutumika katika vita na uimarishaji wa usalama na hata kwa maswala ya kilimo. Lakini sasa biashara nyingi za Marekani ambazo zinatumia ndege hizo kupeleka bidhaa mbalimbali hadi nyumbani kwa wateja na zinazidi kuongezeka. bmj kitu kisicho cha kawaida kinafanyika hapa kwenye kitongoji kilicho mashariki mwa jimbo la Virginia. Bidhaa zinawasilishwa kwa familia ya Bor kwa ndege isiyo na rubani. Bor aliagiza bidhaa zake mtandaoni kutoka kwa Walmart iliyo karibu, moja ya maduka makubwa zaidi Marekani, ambayo mwaka jana pekee yaliuza zaidi ya bidhaa elfu sita kwa wateja wake kwa kutumia droni. Philip Wallace ni mkurugenzi wa Walmart anayesimamia maswala yanayohusu serikali kuu. Alizungumza na Sauti Amerika kupitia Skype not... Nadhani FAA inafanya kazi kubwa kuendeleza teknolojia ya ndege zisizo na rubani, lakini haiendi sambamba nasi kule tunakoelekea. Kampuni hiyo hutumia huduma inayoitwa Dronap kusafirisha nyingi za bidhaa zake. Huduma za kuuza kwa kutumia ndege zisizo na rubani zinafaa hasa watu wanaoishi vijijini na watu ambao ni wazee au wana changamoto za kutembea. Droni hupaa urefu wa takriban mita 25 kutoka ardhini, hali ambayo husaidia kwa faraha na kupunguza viwango vya kelele. Lakini changamoto kuu, DroneUp inasema, ni kanuni kali zilizowekwa na mamlaka ya Marekani ya uratibu wa safari za angani FAA. Miriam McNab ni mhariri wa Drone Life, tovuti inayochapisha habari kuhusu ndege zisizo na rubani zinazofanya biashara. Matumizi ya drone ni suala linaloangaziwa sana na FAA. Tunazungumza juu ya masuala ya jinsi ya kujumuisha ndege zisizo na rubani kwenye mifumo iliyopo ya udhibiti wa safari za anga ambayo ni habari njema kwa wateja yeah, really nadhani be na safari za ndege zisizo na rubani katika siku zijazo zitakuwa na manufaa kwa kila mtu. Kadhri kampuni nyingi zinavyoongezeka, utaweza kufikisha bidhaa zako nyumbani kwako haraka na kwa njia salama zaidi. Katika taarifa kwa VOA, mamlaka ya FAA ilisema kuwa mwezi Septemba itahitaji ndege zisizo na rubani kutangaza taarifa za utambulisho, ambayo ni hatua kubwa kuelekea kuwezesha usimamizi wa safari za ndege zisizo na rubani. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, sauti ya Amerika, Washington Aya. Masuala ya drone so, si kwa vita tu, sasa zinakuletea vitu nyumbani. tenda wazi. mm-hmm. Tuangalie basi swali la leo. Rais Joe Biden wa Marekani ametangaza nia ya kuwania uteuzi wa kugombea urais mwaka elfu mbili ishirini na nne. Charles Turuka anasema yeye anapatikana Sirari, mpakani mpaka mwa Kenya na Tanzania. Anasema kila la kheri, Rais Biden, katika nia yako ya kugombea urais kwa awamu ya pili. Kikubwa watimizia wa Marekani kile wanachokitaka, wanachokitaka. Ali Mrangi anasema yupo Tanzania, ni sawa kugombea tena urais, maana hana baya lolote Joe Biden. Asmani Nyongesa yeye anasema uh, ni wakati sasa wa kuangalia Uh, yule raisi mnayemtaka. Msa mdesa anasema haoni tatizo lolote, lakini tatizo lake tu ni kwamba ai jamii ni mwachane na Ukraine, lakini Biden aendelee kugombea. Charlon k anasema mm. anastahili Biden kugombea wadhifa huo, aendelee vile vile, ndivyo anavyosema mkali wa pesa. Ah, kuna mtu anaita jina maili ni jina la kutengeneza hili, ndivyo alivyoandika katika mtandao ujaposea. Huyu mkali wa pesa mm -hmm. anasema agombee uraisi kwa muhula mwingine, wakati unamruhusu, ana akili za kutosha ya kuongoza nchi na peleke nchi mbele haswa. Basi hatuna budi kukamilisha jamvi la VOA Express kwa siku ya leo. Tunakuacha na kibao ambacho ndio kimebeba uzito wa matangazo yetu ya leo, ni bien kile kile cha, cha kile cha nisamehe. Ni Mario huyo anakuambia hmm, nisamehe nisamehe. Naitwa Kennes Bwire, asante kwa muda wako. Kesho siku nyingine tena. Hello.