Kumekucha Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa Aprili 28 mwaka wa 2023. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Storm FM Geita Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar, Redio Ituri Bunia DRC, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, na Lulu Malindi huko Kenya vilevile vile, UBC Radio nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni Kwenye habari zetu hivi leo, Rais wa Rwanda Paul Kagame ahitimisha ziara ya siku mbili jijini Dar es Salaam. Na je, wachambuzi wa kisiasa wanasema nini kuhusu ushirikiano wa Tanzania na mataifa ya kieneo Heshima aliyojijengea Rais Samia Suluhu Hassan eh, inampelekea kuwa ni mdau wao muhimu kwa mataifa mengi ya Afrika. Kwa malum, eh, kwa ya Afrika, kumbukwe kwamba Tshisekedi amewahi kutuma mara mbili mjumbe maalum eh, kwa Rais Samia Suluhu Hassan kuhusiana na masuala ya Congo DRC. Ni nafasi ya Tanzania kuchukua nafasi ya upatanishi eh, endapo itatumiwa ziara eh, hii kwa maana hiyo na katika taarifa nyingine, wanajeshi kutoka makundi hasimu nchini Sudan wanaripotiwa kupigana na kupora mali za wananchi katika mji mmoja uliopo eneo la Darfur licha ya sitisho la mapigano lililotangazwa na pande hasimu. Basi hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR linatoa wito kwa nchi jirani za Sudan kufungua mipaka yao kwa ajili ya watu wanaokimbia mapigano ambayo yalizuka tarehe 15 Aprili. Tangu mapigano kuzuka kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF Aprili 15, maelfu ya Wasudani wamelazimika kuhama makazi yao. Kamishna mkuu wa UNHCR Filippo Grandi amerejelea wito uliotolewa mara kwa mara na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres kutaka mapigano yasitishwe mara moja na kwa pande zote zianze juhudi za kuleta amani. hii inahitajika pia kwa haraka ili kuziwia mzozo mwingine mkubwa wa wakimbizi ambao unaweza kuyumbisha zaidi usalama wa eneo dhaifu, Grandi amesema katika taarifa. Licha ya pande zinazozozana kukubali kuongeza muda wa sitisho la mapigano, mapigano yaliripotiwa Alhamisi mjini Khartoum na katika jimbo la magharibi la Darfur. Kenya alhamis ilisema kwamba mmoja wa wachungaji mashuhuri nchini humo atakabiliwa na mashtaka kuhusu mauaji ya halaiki ya wafuasi wake siku chache tu baada ya kupatikana kwa miili kadhaa katika makaburi yanayohusishwa na kanisa lingine. Ezekiel Odero, kiongozi wa kanisa la New Life Prayer Center and Church, alikamatwa na anafanyiwa uchunguzi ili kukabiliana na mashtaka ya uhalifu yanayohusiana na, na mauaji ya halaiki ya wafuasi wake. Waziri wa mambo ya ndani Kidhure Kindiki alisema katika taarifa, kanisa hilo limefungwa. Zaidi ya watu mia moja na tatu waliokuwa wamejificha kwenye majengo wameondolewa na watahitajika kutoa taarifa. Waziri Kindiki aliongeza, kukamatwa kwa Odero kunatokea sambamba na uchunguzi dhidi ya Paul Makenzi Ndege, kiongozi mhubiri wa dhehebu anayeshutumiwa vifo vya zaidi ya watu mia moja, wengi wao wakiwa watoto, katika msitu karibu na mji wa pwani wa Malindi. Polisi hawakuhusisha kesi hizo mbili na maafisa hawakutoa maelezo zaidi kuhusu tuhuma dhidi ya Odero na kanisa lake lenye makao yake makuu katika mji wa Malindi. Wapiganaji wenye silaha katika eneo la Sudan lililotatizwa na mapigano la Darfur jana Alhamisi, wameshambuliana huku pia wakipora mali kwenye maduka na nyumba za watu, kulingana na wakazi. Hayo yametokea licha ya sitisho la mapigano la muda kati ya majenerali wawili wakuu wa, wa, wa taifa hilo ambao mivutano ya madaraka kati yao imesababisha vifo vya mamia ya watu ndani ya siku kadhaa zilizopita. Harrison Kamau anaarifu zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la ap ghasia zilizoshuhudiwa kwenye mji wa darfur wa jenena zilidhihirisha namna mivutano ya kudhibiti mji mkuu wa katum inavyopelekea ghasia kwenye sehemu nyingine za sudan pande zinazozozana alhamisi zilikubali kuongeza muda wa sitisho la mapigano kwa saa 72 hata hivyo makubaliano ya hayo yaliyoongozwa na marekani na saudi arabia hajasitisha mapigano lakini ametoa nafasi kwa maelfu ya raia kutorokea kwenye maeneo salama, pamoja na mataifa ya kigeni kuweza kuondoa raia wake kutoka nchini humo kwa njia za meli au barabara. Sitisho la mapigano linasemekana kuleta utulivu kwa kiasi fulani kwenye mji mkuu wa Khartoum pamoja na mji wa karibu wa Mduman kwa mara ya kwanza tangu jeshi la serikali na kundi hasimu la kijeshi la RSF kuanza mapigano Aprili 15 na kugeuza makazi ya watu kuwa uwanja wa vita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, ambaye amekuwa akishauriana na majenerali wawili wanaongoza pande zinazohasimiana, awali alizungumzia kuhusu muda mfupi wa sitisho la mapigano, akisema kwamba ana nia ya dhati ya kuona ukiongezwa. Wakati huo huo, ikulu ya Marekani imetoa wito kwa Wamarekani waliopo Sudan kuondoka nchini humo ndani ya saa 24 hadi 48. Hata hivyo kumekuwa na malalamishi kwamba Marekani imezembea katika kuokoa raia wake kwa haraka kama yanavyofanya mataifa mengine ya kigeni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed Alhamisi alitangaza kwamba kiongozi wa chama tawala cha Prosperity Party katika jimbo la kaskazini la Amhara aliuawa. Girma Yeshitila alikuwa miongoni mwa watu watano waliouawa katika shambulio jana la Hasiri wakati wakijielekeza kwenye moja ya miji mikuu ya Mhara, kwa mujibu wa serikali ya jimbo. Wale ambao hawawezi kushinda kwa kunadi sera wameichukua nafsi ya kaka yetu Girma Yeshitila, Abi alisema katika ujumbe kwenye Facebook. Amewashtumu watu wenye itikadi kali kwa mauaji hayo ya kikatili bila pamoja na hivyo kufafanua akiwa mjumbe wa kamati kuu ya chama tawala yenye wajumbe 45 girma alilengwa mara kwa mara kwenye mitandao ya kijamii na wazalendo wa jimbo la Amhara ambao walimtaja kuwa msaliti kutokana na uhusiano wake wa karibu na waziri mkuu Abi. Burkina Faso, shambulio la watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa kiislamu liliua wanajeshi 33 mashariki mwa Burkina Faso jana Alhamisi, jeshi limesema. Kikosi cha wanajeshi kilikumbana na shambulio kubwa katika eneo la mashariki ambalo limewajeruhi pia wanajeshi kumi na wawili, kulingana na taarifa ya jeshi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wanajeshi waliwaua magaidi 40 kabla ya kuwasili kwa wanajeshi wengine kuwasaidia wakati wa mapigano wa makali. Burkina Faso imekuwa ikikabiliana na uwasi mbaya wa wanamgambo wa Kiislamu tangu mwaka 2015 wakati mzozo ulipoenea nchi nzima kutoka nchi jirani ya Mali. Mapigano kati ya vikosi vya usalama na makundi yenye uhusiano na Al-Qaida na Islamic State yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuhama makazi yao. kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tuliipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais paul kagame wa rwanda leo anahitimisha ziara yake ya siku mbili nchini tanzania huku kukiwa na hisia mbalimbali juu ya ziara hiyo hususan katika kuzingatia au kuangazia maswala ya ulinzi na usalama huku biashara uchumi na uwekezaji vikielezwa pia kuwa kipaumbele kilichomfikisha katika ziara hiyo dina chahali anatufahamisha zaidi Wachambuzi mbalimbali wa mbali masuala ya siasa na diplomasia hapa nchini wamezungumzia hotuba zilizotolewa na viongozi hao, Paul Kagame wa Rwanda na Dr Samia Suluhu Hassan, ambazo kimsingi zililenga katika masuala ambayo yalihisiwa yatazungumzwa baina ya viongozi hao, ikiwemo mgogoro wa Rwanda na DRC Congo, huko mashariki ya Kongo. Mchambuzi Majidi Mjengwa katika mahojiano maalumu na VOA anazungumzia namna Tanzania itakavyoweza kuwa mshirika mzuri katika nafasi ya upatanishi katika mgogoro huo uliozungumziwa pia katika mazungumzo ya viongozi hao jana Ikulu jijini Dar es Salaam. Heshima aliyojijengea Rais Samia Suluhu Hassan eh, inampelekea kuwa ni mdau wao muhimu eh, kwa, kwa, kwa mataifa mengi eh, ya Afrika ikiwemo haya ambayo yako kwenye migogoro. Pia ikumbukwe kwamba Tshisekedi amewahi kutuma mara mbili mjumbe maalum eh, kwa Rais Samia Suluhu Hassan kuhusiana na masuala ya Congo DRC. Hivyo basi ni nafasi ya Tanzania e, kuchukua e, nafasi ya upatanishi endapo itatumiwa e, ziara hii. Kwa maana hiyo, katika hotuba yake jana Rais Kagame alishukuru Tanzania kwa nafasi yake katika utatuzi wa mgogoro huo, akizungumzia amani na utulivu kama jambo muhimu katika ukanda huu. Amani na utulivu ni hitaji muhimu sana kwa ajili ya maendeleo na umoja wa Afrika na Mheshimiwa Rais kwa mara nyingine tena nakushukuru. Kuhusiana na masuala ya biashara na, na, na uwekezaji pamoja na miundombinu, imeelezwa kwamba ziara hii ya rais Paul Kagame wa Rwanda hapa nchini itawezesha Tanzania kunufaika na uwekezaji unaofanyika hivi sasa katika miundombinu mbalimbali ikiwemo reli, umeme na bandari. Kama anavyozungumza na VOA mchambuzi Reeves Ngalemwa: ukiangalia kwa mfano Tanzania uwekezaji ambao sasa inaufanya kwenye miundombinu ya uchukuzi ikiwemo SGR, lakini uimarishaji wa bandari zetu, lakini utanuzi wa miundombinu ya barabara ambayo sasa unaona inaenda kugusa mipaka ya wenzetu na kwa lengo la kutuunganisha na wenzetu, lakini vile vile eh, tazama namna tunavyowekeza kwenye umeme, very soon baada ya uzalishaji wa umeme katika bwawa kubwa la, la Stigler's Gorge la Mwalimu Nyerere ndio kusema kwamba um, unapoona mahusiano yetu kikanda yanakaa vizuri na yanaimarika namna hii, basi tunasema kutakuwa na tija kubwa e, itakayopatikana katika uwekezaji tunaofanya. Huwezi kufanya uwekezaji mkubwa namna hii halafu uwe na mazingira magumu kimahusiano kikanda. Katika kuakisi hayo ya biashara na uwekezaji, katika hotuba yake baada ya mazungumzo yao Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Samia Suluhu Hassan aligusia namna asivyoridhishwa na, asivyo, na kasi ndogo ya biashara baina ya Tanzania na Rwanda. Tumeona haja ya kukuza biashara na kuweka miundo mbinu ya kukuza biashara kwa sababu biya, kiwango cha biashara tulichonacho hakiendani na rasilimali tulizonazo kwa nchi mbili, lakini na uhusiano mzuri uliopo. Rais Paul Kagame anahitimisha ziara yake nchini Tanzania hii leo. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya taarifa hiyo kutoka kule Tanzania, sasa mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rasia jana ilisema imekataa kuruhusu ujumbe wa kibalozi kwenda kumwona mwandishi wa habari wa Marekani anayezuiliwa Ivan Gershkovich ili kulipiza kisasi kwa Marekani kukataa kutoa viza kwa waandishi wa habari kadhaa wa Rasia. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov wiki iliyopita alilalamika kwamba Marekani iliwanyima viza waandishi wa habari wa Rasia ambao walitarajiwa kusafiri naye hadi kwenye makao makuu ya Umoja Mataifa mjini New York. Kwa kujibu wizara ya mambo ya nje ya Rasia Alhamisi ilisema ubalozi wa Marekani ulipewa taarifa kwamba ombi lake la maafisa wa ubalozi kwenda kumjulia hali raia wa Marekani Gershkovich tarehe 11 Mei ambaye aliziuliwa kwa tuhuma za ujasusi limekataliwa. Mosku ilionya kwamba hatua nyingine za kulipiza kisasi zinafanyiwa kazi. Wizara ya mambo ya nje imesema ilimuita mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani kuwasilisha barua rasmi ya kupinga uamuzi wa kuwanyima viza waandishi wa habari wa Rasia. Gershkovich, mwandishi wa habari wa gazeti la Wall Street, alikamatwa mwezi uliopita akiwa kwenye kazi ya kuripoti habari. Rasia anadai kwamba alikamatwa papo hapo akifanya ujasusi kuhusu vifaa vya jeshi la Rasia. Daktari mmoja wa Moroko na msaidizi wake walikamatwa ajana wakitoa wa mimba ya mtoto wa kike wa miaka 15 kinyume cha sheria na kuchochea maandamano ya kumuunga mkono daktari huyo. Daktari huyo mwenye umri wa miaka 71 na msaidizi wake wa mwenye umri wa miaka 64 walikamatwa katika hospitali ya kibinafsi katika mji wa kaskazini wa Meknes, polisi wamesema. Msichana huyo na mama yake pamoja na mama mwingine aliyeambatana nao walihojiwa pia. Utoaji mimba nchini Moroko ni halali iwapo tu ujauzito unaweza kuwa hatari kwa afya ya mama na mwanamke anayetoa mimba anaweza kuhukumiwa kifungo cha kati ya miezi sita hadi miaka miwili jela, wakati wale wanaosaidia kutoa mimba wanaweza kufungwa kati ya mwaka mmoja na mitano jela. Ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Ghasia na mapinduzi ya serikali ni suala ambalo linajirudia mara kwa mara kwenye mataifa mengi ya Kiafrika, tukio la karibu zaidi likiwa ni ghasia zinazoendelea kushuhudiwa nchini Sudan. Basi mwenzetu Jason Nyakundi akiwa Nairobi amezungumza na baadhi ya wataalamu wa maswala ya kisiasa wakiangalia nini hasa huenda kinapelekea mambo au hali hii kujirudia rudia barani ya Afrika. Mapigano ambayo yamezuka katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, na kwingineko nchini humo ni matokeo ya moja kwa moja ya mvutano mkali wa madaraka ndani ya uongozi wa kijeshi wa nchi hiyo. Kuna wapiganaji katika maeneo muhimu katika mji mkuu kuwa na chama wa kikosi cha RSF na wanajeshi wa kawaida wakishambuliana. Tangu mapinduzi ya Oktoba mwaka 2021, Sudan imekuwa ikiendeshwa na baraza la majenerali na kuna wanajeshi wawili katika mzozo huo. Wakati huo huo, habari zimekuwa zikiibuka kuwa mzozo wa Sudan umeingiliwa na mataifa ya kigeni ambayo yanatoa misaada zikiwemo silaha kwa pande zinazopigana. Sio kwenye mzozo wa Sudani tu ambapo kumebuka madai ya uungwaji mkono wa mataifa ya kigeni. Madai kama haya yameripotiwa kwenye mizozo ambayo imeshuhudiwa magharibi mwa Afrika na Afrika ya kati. Nimezungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama Richard Tuta na kwanza kumuuliza anavyoyaona yaona madai haya ya mizozo ya Afrika kuingiliwa na mataifa ya kigeni. Licha ya moja kwa moja kwamba ni Wasudan wanapigana, utakuta kwamba kwa umbali kwamba kuna uungwaji mkono, uungwaji mkono kuna, uh, labda nchi ambazo zimekaribia Sudan, kuna nchi zingine ambazo ziko mbali, kwa sababu kila nchi ina, ina sababu yake, kwamba kuna kile ambacho nchi ingependelea kuiona ikifanyika Sudan, kile ambacho tunaita kwa njia ki, ya Kiingereza interest, kwa hivyo utakuta kwamba inachangia Aidha moja kwa moja ama kwa umbali kiasi zina rasilimali. Kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Misri, waziri wa mambo ya nje Sameh Shukri amesisitiza ulazima wa kuepusha kuingiliwa na pande zozote za kigeni nchini Sudan kwa njia ambayo itachochea mzozo unaoendelea. Misri, jirani ya kaskazini mwa Sudan, imekuwa ikishinikiza kusitishwa kwa mapigano katika ardhi ya Sudan kwenye mzozo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu mia nne na kujeruhi maelfu ya wengine, ukiwa wiki ya pili hii. Kulingana na Jorji Musamali, ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya usalama, ni kwamba matatizo ya nchi za Afrika huchangiwa na viongozi walioko madarakani. Nafikiri huu ni ule tunaita ukoloni mamboleo, na kwamba Afrika yenyewe ukitizama, ina rasilimali nyingi sana, na hizi rasilimali ndizo zinaleta zinawavutia zinavutia mataifa ya kigeni ili kuweza kuingiza mkono wao ndani ya Afrika na wao faidika pakubwa pindi kunapokuwako na mzozo kama huu, maanake zile rasilimali huweza kuporwa pasipokuwako na serikali ambayo iko imara. Tangu mwaka elfu mbili na ishirini kumekuwa na mapinduzi ya kijeshi yaliyofaulu nchini Burkina Faso mara mbili, Chad, Gini, Mali pia mara mbili, na Sudan, na yale ambayo hayakufaulu huko jamhuri ya, ya Afrika ya Kati, Jibuti, Gini Bisau, Madagaskar, ni jaa na labda Gambia na Sao Tome na Principe. Baada ya kupata ripoti hiyo ya mwenzetu Jason Nyankundi kutoka kule Kenya, sasa tuelekee huko Nigeria. Polisi wa Nigeria wanachunguza utekaji nyara wa wiki hii wa takriban watu 29 kutoka kijiji kimoja kilichoko kwenye eneo la mji mkuu Abuja. Maafisa wamesema kwamba watu wenye bunduki walishambulia kijiji cha Yewiti na kisha kuwateka wakazi, wakiwemo watoto na kuwapeleka msituni. Shambulizi hilo limezua wasiwasi kuhusu kudorora kwa usalama nchini humo kabla ya kuapishwa mwezi ujao kwa rais mpya wa nchi hiyo Bola Tinubu. Harrison Kamau Anaisoma ripoti yake. Timothy Obiezu kutoka Abuja. Afisa wa uhusiano wa umma kutoka idara ya polisi ya Abuja, Josephin Ade, amesema kwamba maafisa wa usalama wanaendelea na uchunguzi na kwamba wataeleza umma kuhusu matokeo yake hivi karibuni. Kufikia sasa, hakuna kundi lililodai kuhusika kwenye utekaji nyara huo. Hata hivyo mkuu wa baraza la Kwadi, ambako kijiji hicho kinapatikana, amesema kwamba watu waliokuwa na bunduki walishambulia Jumanne usiku wa manane na kuanza kurusha risasi kiholela, kabla ya kukusanya wakazi, wakiwemo watoto, kwenye msitu uliokuwa karibu kwa njia ya miguu. Shambulizi hilo zimezua wasiwasi wa wasi wasi kuongezeka kwa ukosefu wa usalama mjini Abuja baada ya karibu mwaka mmoja tangu kundi la kigaidi la Islamic State West African Province, ISWAP, kudai kuhusika katika kushambulia jela moja ya Abuja na kuokoa mamia ya wafungwa wakiwemo washukiwa wakuu kwa ugaidi waliokuwa wamefungwa. Hivi ndivyo msemaji Josephine Ade alivyosema wakati akizungumza kwa njia ya simu na VOA. Alisema, mnafahamu kwamba utekaji nyara ni swala nyeti sana, na tutaendelea kulichunguza. Tunawafahamisha punde tukikamilisha uchunguzi Hatuwezi kuweka wazi kila tunachofanya kwa sasa kutokana na unyeti wa suala lenyewe. Mji wa Abuja umedumisha amani kwa kiasi fulani kwa miaka kadhaa licha ya Nigeria kukabiliana na tatizo la ukosefu wa usalama hasa kwenye majimbo ya kati, kaskazini magharibi na kaskazini mashariki. Hata hivyo, tangu mwaka jana mji huo umekuwa ukiripoti ongezeko la visa vya mashambulizi. Mwezi uliopita vyombo vya habari vya ndani viliripoti kuwa watu wenye bunduki walishambulia kitongoji kimoja na kuteka nyara watu tisa. Mtaalamu wa masuala ya usalama Senata Iregbu anasema kwamba mwenendo huo unatisha about... Inahuzunisha sana kuona kwamba watu tunaowazungumzia ni Wanigeria. Hakuna Mnigeria anayefaa kutekwa nyara, na inaonyesha kwamba serikali inahitajika kuchukua hatua hata ndani ya mji ambako kuna uhalifu mwingi. Licha ya hilo, mamlaka za Nigeria zimesema kwamba maafisa wa usalama wamepiga hatua kadhaa. Utovu wa usalama ulikuwa mmoja ya maswala yaliyozungumziwa zaidi kwenye kampeni za uchaguzi wa Februari, ambao Bola Tinubu alitangazwa mshindi. Tinubu ataapishwa Mei 29. Nairebu anasema kwamba ni lazima azingatie swala la usalama zaidi. Any incoming administration should know that. The challenge is still very prevalent. anasema kwamba utawala unaokuja ni lazima ufahamu kuwa ukosefu wa usalama ni changamoto kubwa. Kuna suala la uchumi pia, na kwa hivyo wanafahamu wanachotakiwa kufanya. Anasema kwamba ni lazima wafanye mambo kwa njia tofauti na utawala wa sasa ambao umeshindwa kuleta usalama. Mwaka 2015 mmojawapo ya ahadi ya rais anayeondoka Muhammadu Buhari ilikuwa ni kurejesha usalama iwapo angechaguliwa. Baada ya miaka mingi ya kukosolewa kutokana na utovu wa usalama, wiki iliyopita Buhari aliomba msamaha kwa wale wote waliodhani kuwa huenda aliwaumiza sana. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwanahabari wetu Mitima De Lahan amejielekeza katika mitaa ya mji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini, na kuuliza ikiwa je, namna gani unafanya na matumizi ya pesa zako, haswa pale unapolipwa mshahara, au zinakupa kichaa na wewe mwenyewe usijifahamu? Hebu tusikilize. Matumizi ya pesa inatokana na gisi mutu iko na gisi pesa ziko kwajuuko wa wanakutanishaka kichwa yake ke tangia iko anazaliwa yagusaka ds dola dola mia mbili sho nakia mupa dola elfu mbili nakia kuta gisi ya kukerele makuta awezi kuko. Wengine wana kichwa awe na parangatana, awatakumbuka tena famie, awatakumbuka wandugu, wanakumbuka ambiansi, leo sherehe, kesho banamuke malaya, vile kukuwa na kiburi. Pesa kwanza inafanya mtu kukuwa na kiburi na ile njo yenye wanayuyaka kwa mutu kama ni wa kujishusha ama kama ni wa kujifandisha. Kwa mtu mzuri, kwenye wanawaniya mutu muzuri ule njo mutu wakujenga, tuseme njo wakujenga makao njo wakujenge kujengea watoto ya keshu. Na mimi nikipata franka, na mimi naonaka hakuna mateza tena, nifika hata mume hata watoto jamaa, hata jama mimi na myenjo mi nakuwayuli kukila mutu kwa maisha kazi ya mzuri ni kutumikia Mungu. Hiyo kazi yangu inanitosha, ya kabisa, ya inanitosha, inanisaidia, watoto wanasoma, watoto wanapata ulaji kama kawaida tu kabisa. So na maisha yao inatoka kwa Mungu, ndugu yangu, hmm? so waswahili wa wanasema tuachiane makazi, kila mtu ana kazi yake. Mimi nawakia yangu ya kutembeza, sawa na mwingine anawakia yake ya politike na mwingine anawakia mwingine, kila yote ni makazi tu bora tu. Uheshimie kazi yako. Kazi nzuri ni ile yenye inafaulu mtu kama anatumika na viko anampatia mshahara kumwezi, naweza sema ule mtu iko na kazi mzuri, jua anasaidia jamaa kuendelea na kumsaidia ye pekee, jua anapokea hela kumwisho. Kazi mbaya ni ile yenye unatumika lakini aupate mshahara na yakusaidia kukitwa inaweza tu hata unaza kuwa nafanya wizi wala kuwa nafanya vitu vya ma corruption yayekutafuta mwyen otekisi kutenda detourne franca me ukwa na pata mshahara, ni kusema unakuwa na faulu kufanyikiwa ku mabezoin za, za, za, za, za kimaishi. Naitwa Metode Mugwa, niko muchuruzi. Kazi nzuri ni ile yenye mutu ye mwenyewe anapenda, inayolingana na lengo zake, ni yoyote ile anajiundia ao ile yenye anapata fasi kwenye amepita kufatana na lengo zake za maisha. Kazi mbaya ni ile yenye inatuma usifikie lengo zako za maisha, ile yenye inatuma unaribisha maisha yako ya kesho. Mshahara mzuri ni ule unaokusaidia kufanya kazi zako za maisha, kutimiza maaja zako na ikufikishe malengo zako za maisha. Ko mwanaweza pata kazi ndio anakuwa mubaya kushinda kisha luku juu ya franga inapatishana wazimu Ayo kazi si ya kazi ni mubaya, bo kazi ni muzuri. Ku mutu mwenye anayua, na mwenye ayue, anapenda afebi. Kazi yote ni ya muzuri kuna yishere. Kama atesipata kazi, anapokea ile miyo, ni ya nishere fu. Kama anapokea zi dola, ni ya nishere kushinda ile anapokea ile miyo. Hayikuwe miyaka kupatia kufranga. Hayikuwa ake juu mtoto tezipata na mzazi tezipata. Juu ukishatumika kazi ya kazi ya muzuri, tezipata franga. Na ile kupata franga njo kitumikisha sasa. Nyote hizo kumpikia wa mu kazi ya mzuri njo ile kupatia mtu franga. Mo franga hizo, kila franga ni za mzuri, kama iko mtu iko tu na akili ya kuzitumikisha. Mimi kazi yangu makucha, me, m, na atengeza makucha ne na na mta yangu ikwatama ce dolar ya dola ishirini na nijipata tano aiwasza ya nijifika kwa ngazi ya juu ya kupata masadola mangaindzifa Unapashwa pata pesa ni wengi watakimbili. Me jua kujishusha, usijipandisha juu. Kijipandisha mungu atakamata yote, anakunyang'anya napatia ule mwenye hana pesa, inapenda njo utaratibu basi. Ndio hayo mambo ya franka, yaani pesa na basi namkaribisha Patrick Nduimana atusome mtasari wa habari. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR linatoa wito kwa nchi jirani za Sudani kufungua mipaka yao kwa ajili ya watu wanaokimbia mapigano ambayo yalizuka tarehe 15 Aprili. Kenya Alhamisi ilisema kwamba mmoja wa wachungaji mashuhuri nchini humo atakabiliwa na mashtaka kuhusu mauaji halaiki ya wafuasi wake siku chache tu baada ya kupatikana kwa miili kadhaa katika makaburi yanayohusishwa na kanisa lingine. Ezekiel Odero, kiongozi wa kanisa la New Life Prayer Center, alikamatwa na anafanyiwa uchunguzi ili kukabiliana na mashtaka ya uhalifu yanayohusiana ya na mauaji ya halaiki ya wafuasi wake. Waziri wa mambo ya ndani Kidhure Kindiki alisema katika taarifa na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed jana alitangaza kwamba kiongozi wa chama tawala cha Prosperity Party katika jimbo la kaskazini la Amhara aliuawa. Girma Yeshitila alikuwa miongoni mwa watu watano waliouawa katika shambulio jana la siri wakati wakijielekeza kwenye moja ya miji mikuu ya Amhara, kwa mujibu wa serikali ya jimbo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau hewani na hewani, nimekuwa naye Patrick Ndwima, na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema.