inay isticmaasho eh, aragtidan ah bad. Hii ni sauti ya Amerika VOA tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji, jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 28 mwezi nao ni wa Aprili mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa kote nchini Tanzania, Radio Citizen kote nchini Kenya na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni <mulia> katika matangazo yetu ya hii leo Ijumaa tunakuletea mjadala Live Talk, majadiliano ya, ya wiki. Tunaangazia nyumba na za ibada, usimamizi, mafunzo yanayotolewa kwa waumini na jukumu la serikali kusimamia dini. Je, serikali za Afrika Mashariki zinastahili kufanya nini kuwalinda waumini dhidi ya mafunzo yanayodaiwa kuwa potofu? Na katika habari nyingine, kabla mjadala wetu utasikia habari za dunia ambapo ndege ya Uturuki ilikuwa ukienda huko Khatum, Sudan, yashambuliwa kwa risasi. Msikilizaji, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo na tutasoma maoni yako hewani. Wakati unafanya hivyo, Sande Shomari anakusomea eh, habari zaidi za dunia. Katika habari za dunia, kikosi cha msaada wa haraka cha Sudan RSF kilishambulia kwa risasi ndege ya Uturuki ilipokuwa kituo kwenye uwanja wa ndege wadi Saidina nje ya Khartum hii leo na kuharibu mfumo wake wa mafuta. Jeshi la Sudan lilisema mamia ya watu wamefariki dunia na maelfu ya watu wamekimbia makazi katika wiki mbili za mzozo kati ya upinzani wa kijeshi Pande hizo mbili zilikubaliana siku ya Alhamisi kurefusha muda wake wa usitishaji mapigano kwa saa sabini na mbili ili kuruhusu misaada ya kibinadamu, lakini mapigano yalianza tena katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu Khartoum siku ya Ijumaa, kulingana na walioshuhudia na matangazo ya moja kwa moja ya video. Kamanda wa jeshi la Jumuiya ya Afrika ya Mashariki Meja Jenerali Jeff Nyaga amejiuzuu nafasi hiyo na, na kurudi Nairobi. Nyaga ameandika barua kwa uongozi mkuu wa Jumuia ya Afrika ya Mashariki akitoa sababu zake za kujiuzulu, akieleza kwamba usalama wake umekuwa katika hali ya hatari huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuathiri utendakazi wake. Amedai kwamba kuna mikakati inayoonekana baina ya kuathiri utendakazi wake na jeshi la Jumuia ya Afrika ya Mashariki, lakini hakutaja wahusika. Barua hiyo imeandikwa moja kwa moja kwa katibu mkuu wa Jumuia ya Afrika ya Mashariki. Na maripoti wa katibu mkuu kwamba kumekuwepo na juhudi za kuchunguza mahali alipokuwa akiishi ikiwemo kuweka kamera za siri kumchunguza pamoja na ndege zisizokuwa na rubani kupaa sehemu anayoishi na kufuatilia operesheni za kikosi chake cha kijeshi. Amesema kwamba juhudi hizo zilianza mapema mwezi Januari 2023. Na rais wa Kenya William Ruto amemteua Meja Jenerali Alfa Gzadi Moturi Kiugu kuchukua nafasi yake kama kamanda mpya wa jeshi la jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Polisi nchini Uganda waliwakamata wabunge 11 wanawake siku ya Alhamisi, ambao waliwashutumu kwa kufanya maandamano kinyume cha sheria, huku baadhi ya wabunge hao wakipata majeraha wakati wakamatwa kwao. Wabunge hao walizuiliwa nje kidogo ya majengo ya bunge katika mji mkuu Kampala, walipokuwa wakijiandaa kuandamana hadi wizara ya mambo ya ndani ambapo walinuia kukabidhi barua ya maandamano kwa waziri. Walikuwa wakipinga kile walichosema ni ukatili wa polisi na matumizi ya nguvu kupita kiasi, na kutawanya kazi mbalimbali zilizoandaliwa na wabunge hawa wanawake katika majimbo yao ya uchaguzi katika wiki za karibuni. Na laani vikali jinsi polisi walivyowakamata wabunge hawa waliokuwa, walikuwa wakiandamana, walikuwa wakiandamana kwa amani, bila silaha. Baadhi wametokwa damu na wengine nguo zimechanwa, kama vile walikuwa magaidi, alisema naibu spika Thomas Tayebwa kwenye mtandao wa Twitter. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Idadi kubwa ya wanamgambo wenye itikadi kali za Kiislamu walishambulia jeshi la Burkina Faso mashariki mwa nchi hiyo na nakuwa wanajeshi wapatao 33 na wengine kadhaa kujeruhiwa, jeshi lilisema leo Ijumaa. Shambulizi hili lilitokea Alhamisi katika mji wa Wagoru katika jimbo la Gurma, kulingana na taarifa ya jeshi. Wakati wa mapigano haya makali, wanajeshi wa kikosi walionyesha dhamira ya hali ya juu walipokabiliwa na adui waliokuja kwa wingi, alis, ilisema taarifa hiyo na kuongeza kuwa wanajihaji 40 pia waliuawa. Watu wenye silaha waliwaua wanakijiji kumi na tano na kuwateka nyara wafanyakazi watano wa kutoa misaada katika mashambulizi tofauti katika eneo la kaskazini lenye machafuko la Nigeria, maafisa walisema Alhamisi. Washambuliaji hao walifika katika eneo la apa katika jimbo la Benue na kuwafyatulia risasi wanakijiji katika nyumba zao. Kulingana na David Olofu, afisa mkuu wa serikali ya jimbo, alisema wanajeshi ni miongoni mwa waliopigwa risasi katika shambulio hilo, na nyumba nyingi zilibomolewa huku wanakijiji wakikimbia kwa usalama wao. Tukio la Benue na hivi karibuni zaidi katika mfululizo wa mashambulizi makali ambapo makundi yenye silaha yanalenga jamii za watu mbalimbali mbali katika mikoa ya kaskazini magharibi na katikati mwa Nigeria, mara nyingi hukaidi hatua za serikali na usalama. Baba Mtakati Francis, ya Mtakatifu Francis amewasili Budapest hi leo Ijumaa, wakati akipanga kueleza maono yake kwa mustakabali wa Ulaya wakati wa ziara ya siku tatu nchini Hungary. Baada ya kutua katika uwanja wa ndege wa Liszt Ferenc mjini Budapest, Papa Francis anatarajiwa kukutana na rais wa Hungary Katalin Novak na waziri mkuu wa Hungary Victor Orban na kisha kutoa hotuba yake kuu ya kisiasa kwa mamlaka ya na diplomasia wa Hungary. Anayo fursa ya kuzungumza na jumuiya ya Hungary na Ulaya kwa ujumla katika shughuli yake ya mwisho Jumapili, wakati atakapohutubia viongozi wa kitaaluma na kitamaduni katika chuo kikuu cha Katoliki cha Budapest. Lakini kutokana na vita vinavyoendelea karibu na Hungary ikipambana na mataifa mengine ya Umoja wa Ulaya kuhusu swala la utawala wa sheria na haki za LGBTQ, maneno ya Francis na matendo huko katikati mwa Ulaya yatabeba msimamo mkali wa kisiasa. Polisi wa Thailand wamewakamata mwanamke anayeshukiwa kwa kwaua zaidi ya watu kumi na mbili kwa kutumia kemikali ya cyanide. Sararagat rangswathupapon mwenye umri wa miaka 36 alikamatwa Jumatano na kukataliwa dhamana. Polisi inasema waliowawa walikuwa ni marafiki au watu waliokuwa naye karibu, na ushahidi hadi sasa unaonyesha kunaweza kuwa na waathirika kumi na tatu. Hata hivyo, amekana mashtaka yote yanayomkabili Sararat. Alikuwa mshukiwa wa kifo cha kutiwa shaka cha Aprili 14 cha mmoja wa marafiki zake baada ya kusafiri pamoja. Vyombo vya habari vya ndani viliripoti, ripoti kamili ya uchunguzi wa maiti ilionyesha kuwa Ulikuwa na chembechembe chembe za kemikali za cyanide, polisi wanasema. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Karibu msikilizaji kwenye mjadala wa live talk. Makaburi kadhaa yamefukuliwa msituni Malindi, kaunti ya Kilifi nchini Kenya. Ni habari ambazo zimesikika kote duniani. Zaidi ya miili ya watu waliofariki na kuzikwa katika mazingira yenye utata imefukuliwa kufikia sasa, ikikaribia mia moja na zaidi. Polisi wanaendelea na uchunguzi kuhusu mtu anayejiita kuwa mhubiri wa kanisa, pamoja na watu wengine walio na uhusiano wa karibu na mhubiri huyo. Mafunzo yake yenye utata yanaripotiwa kuwa ya waumini wake kuunga mkono namna ya kujinyima chakula au maji hadi wafe, ili waweze kwenda mbinguni kuonana moja kwa moja na Yesu. Mhubiri huyo alihamia jangwani baada ya kufunga kanisa, hatua inayochukuliwa ama aliyoichukua baada ya kufikishwa mahakamani mara kadhaa na kuachiliwa kwa dhamana kutokana na mafunzo tatanishi. Sauti ya Amerika, VOA, ilifanya mazungumzo na mmoja wa waumini wa mhubiri Paul Mackenzie, muumini aliyeomba sauti yake isitumike hewani wala kutajwa majina, lakini kutueleza yalikuwa yanajiri kwenye sehemu aliyokuwa anafanya mafunzo mhubiri Paul Makenzi Jangwani, na kusema kwamba Makenzi aliwaambia kwamba mafunzo aliyokuwa anatoa kanisani kabla ya kufungwa yalikuwa na nadharia ya kule Jangwani na ilikuwa sasa ni uhalisia kufunga na kuomba hadi wamwone Mungu. Uchunguzi wa polisi na maafisa wa ujasusi unaendelea huku mjadala ukiendelea kote Afrika Mashariki iwapo serikali inastahili kudhibiti dini na kufuatilia mafunzo yanayotolewa na wahubiri. Na huo ndio mjadala wetu hii leo msikilizaji, ambapo tunakukaribisha nawe uwe pamoja nasi. Shabani Mwalimu ni imam, yupo Mombasa, Kenya. Tunaendelea kumtafuta kwenye laini ya simu. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, tunaye Charles Bwire Misango, mshauri wa na mwana saikolojia karibu Charles. Ah, asante sana Kenneth, nashukuru. Dr John Warai ni mwanachama kwenye bodi ya baraza la muungano wa dini mbalimbali Kenya, yupo Nairobi. Karibu Dr John. Mwelekezo wangu anaarifiwa kwamba baada anamtafuta Dr John Warai. Mimi ni Kennes Bwire nikishirikiana na Sande Shomari kuendesha mjadala huu, na msikilizaji na wachambuzi wetu, tunaomba kwamba, tunafahamu swala la dini ni swala lenye utata, imani za watu ni vigumu kuzipima, na hivyo kwa matamshi yetu vilevile vile, tunaomba kama utaweza kukwazika, si kwa sababu tumenuia, lakini tunajenga, tunajaribu kujenga e, jamii na kushauriana, na vilevile wachambuzi wetu maneno tunaoyatumia, pia tunatilia mkazo kwamba dini ni swala lenye utata. Charles, nianze nawe we, bila shaka umeona video za mahubiri mbalimbali mbali, mafunzo kutoka sehemu mbalimbali mbali, e, za afrika Afrika Mashariki. Umeona zingine ambazo wakati mwingine ukizitazama unadhani ni kuigizwa, lakini vilevile vile umesikia baadhi ya mahubiri haya hata bila hata bila kuangazia ya Paul Makenzi kuwaambia watu wafunge wajinyime chakula, wasinywe maji hadi wafe. Nini ambalo linakuwa linakuguza katika fikira zako kuhusu mafunzo haya yanayotolewa mm? Asante sana Kenneth Bwire kutoka hapo Boa, lakini ninakushukuru sana kwa kuungana nami katika kipindi hiki na hasa katika kujadili jambo hili ambalo kama ulivyotangulia kusema Jambo la imani ni jambo ambalo ni, ni ni zito kidogo, na wakati mwingine kulijadili eh, linahitaji lina hekima eh, kama ulivyosema linahitaji hekima. Lakini basi eh, halizuiwi kulijadili pale ambapo tunaona kabisa imani hii inakwenda kuathiri eh, uhai, utu, heshima na hadhi ya mtu kama imani hii inaenda kupoteza uhai wa mtu, inaenda kuparaganyisha umoja wa familia, inaenda kuparaganyisha au kuangamiza umoja wa jamii, e, moja kwa moja, imani ya namna hii lazima ijadiliwe, na kwa kwa, o, wakati mwingine tukubali kwamba tubebe lawama katika ile dhana ya kumwokoa mwanadamu huyu ambaye anapata imani hii. Hakuna uhuru usiokuwa na mipaka. Hakuna demokrasia isiyokuwa na utaratibu, na hivyo hivyo hakuna imani isiyokuwa na kanuni, na kanuni za kwanza ni kanuni za nchi husika. Lazima sheria na mazingira na, na taratibu za nchi zilizowekwa zizingatiwe katika kuruhusu jambo lolote linalohusiana na imani na nikisema ni, ni kwamba kuhusu bila hata kuangazia hili swala la, la, la huyu kiongozi, sijui kama naweza nikasema nimwite nimpe hadhi ya kuitwa kiongozi, lakini matukio ya namna hii katika bara la Afrika, ndugu Kenneth, yamekuwa yakileta madhara mengi sana, na hususa hizi eh, haya makanisa yanayochipuka. Eh, naweza kusema sitaki niatumie vibaya, lakini hivi vikundi vya watu wanaosema mimi ni kimchungaji, mimi labda ni mtu fulani, nimeoteshwa hivi, nimefanywa hivi na hivyo, yamekuwa ni yakileta shida sana. Ukiacha hapo, kwa Tanzania, imekuwa ni jambo ambalo sasa limeshika mizizi sana. Wengi mtakumbuka kwamba um, mwaka jana eh, tulitokea vifo kule Moshi kwa watu kukanyagana mpaka kupoteza maisha kwa kitu tu, kiongozi mmoja ambaye alikuwa anasema anawaalika watu kuja kukanyaga mafuta ya upako eh, na yule kiongozi alisimamishwa kidogo, lakini baadaye ameruhusiwa na anaendelea, lakini wale, kuna watu wamepoteza maisha haya. Lakini kama mnakumbuka pia, miaka ni, miwili hivi kulikuwa na kesi ya mama mmoja ambaye ana, ana, sitaki kumtaja jina lake. Eh, yeye pia huko kanda ya Ziwa ame- alikutwa na ndani ya nyumba yake, anafuga vijana vijana kabisa wa kike na wa kiume, na ame, ame, ame- ni kama zizi fulani, ungeweza kusema kwamba aligeuza kama wanyama fulani, na ambao wana hawasikii lolote zaidi ya kumtukuza yeye. Na kesi yeye imeenda mahakamani, uamuzi umetolewa na ameachiwa huru na klipu zimeonyesha jinsi ambavyo anasema ni alishawahi kwenda mbinguni, amekutana na Yesu, sijui alitaka kuchumbiwa na fulani na sasa nini inachotaka kusema. Hmm. E, matatizo ya, ya hawa wanaojiita wachungaji, pengine kiongozi wa dini yoyote. Na mimi niseme wazi, mi ni Mkristu na hiyo siogopi kulisema. Kidogo kwa Waislamu imekuwa nafuu kidogo, lakini kwa Wakristu imekuwa too much Imekuwa ni jambo ambalo sasa mpaka unapata una una kichefuchefu ki kwamba sasa ni nini hiki kinachotokea. Mm. Mimi nachoona kuna ombwe kubwa sana kati ya mamlaka za serikali zinazosimamia usajili, uangalizi na usimamizi wa taasisi nyingi sana za hizi dini Charles, na, kumbe, naam, shikilia hapo sande. Nam, nakushukuru sana Charles. Tunaye pia kwenye laini ya simu Shehe Nkunduiga kutoka kule Burundi. Nimkaribishe Shehe, karibu kwenye mjadala wetu wa leo ee. Na kama tulivyogusia hapo awali, tunaangalia swala zima la serikali kama inaweza kuingilia kati katika maswala ya kudhibiti taasisi za kidini. Lakini hili swala najua shehe utakuwa pia unalifahamu vizuri, kwa sababu tunakumbuka bwire mwaka elfu mbili na kumi na nane serikali ya Rwanda ilifunga makanisa kadhaa na misikiti kadhaa mm, kwa sababu ya mafundisho ambayo yalikuwa yanatolewa pale, na hawakuona kama yanafanya eh, yanaleta hatari kwa nchi hiyo. Shenkundwiga, kumekuwa na matukio mbalimbali mbali ya makanisa ambayo yamekuwa yakipelekea mafunzo ambayo yanakuwa si sahihi, pengine yanahatarisha usalama. Hali kadhalika tumeona ushuhudia upande waumini wa dini ya Kiislam ambao nao pia wanakuwa wamejikita katika mafundisho fulani mpaka kuchukua hatua za kushambulia watu na kuwaua. Pengine Shen Kunduiga, wewe kwa msimamo wako unavyoona, umefika wakati kwa serikali zote Afrika ya Mashariki kufanya kama kile kilichofanywa na Rwanda? Au wewe kwa msimamo wako, nini ambacho unaona kifanyika katika taasisi za kidini katika maeneo yetu? Karibu. Asante sana, nashukuru kwa ukaribi, na ukaribi e, kwa ukaribisho wako kwanza, na e, kutakeni radhi labda sauti kuna uwezekano si, itokee vizuri juu mimi binafsi naipokea vibaya vibaya, lakini kwa vyovyote vile e, napenda kusema kwanza, baada ya kumshukuru Mwenyezimungu ambaye tuwezesha kuwa hai leo, hatukutoa chochote. E, kwa kweli e, ku, madini yapo, madini yapo na hivi yamekithiri, lakini tujue kwamba e, sote tunapigania tu ni malipo siku ya, ya, ya, ya kuhesabiwa. E, alafu kuna watu wengi wanatumia ushabiki wanatumia ushabiki. Kuna wengine sijui labda wameona kuna pesa kutoka huko e, nchi za kaskazini, halafu e, wa, wanafungua fungua hovyo makanisa, lakini e, navyojua mimi e, mbali labda na nchi ambazo zinaegemea upande fulani upande wa dini na hizo si nchi nyingi, ni kama nchi za za Kiislamu. E, nchi zingine ni vile zinaruhusu uhuru wa kuabudu e, wakati mtu hajachupa mipaka, hajahatarisha usalama wa nchi, lakini wanapokuwa ameanza kuhatarisha usalama wa nchi, ni viongozi wa serikalini kuchukua wa uamuzi wao, e, hata kufia kufunga kufunga kanisa kama inaleta e, e, inaweza kuwa sababu ya kuhatarisha usalama katika nchi e. Lakini pia tunazidi kuomba viongozi serikalini wasiingilie sana makanisa au madini, lakini waweke mikakati maalum ambayo inapaswa kufuatwa ili wanaofungua makanisa wasije wakatupa mipaka e, na kutafuta hasa ushabiki juu. Mara nyingi unakuta ni ushabiki, watu wanashabikia sana, watu wanakuja waawaa wasema sijui e, wanaetwa e, na mafuta ya upako. Lakini sisi kama Waislamu tunajua kwamba Eh, tuna mwongozo tuna mwongozo katika dini, vitu viwili tu na mtu akiifata vizuri, wala wezi kuingia katika upotovu, wale wezi kuingia katika mambo mabaya mm. kuhatarisha mm. usalama ni kushikamana na kitabu kitukufu Qur'ani, eh, na hiyo haitobadilika tangu iwepo mpaka siku ya kiyama haitobadilika, utabadilishwa mm. hata elfu eh, moja na nah. eh, kitu, kingine kinachokiita ni, ni, ni, ni menendo hadithi za basi Mtume sallallahu alaihi wasallam hivyo ndio wasema. Eh, kwa kweli kuna uhuru wa kuabudu, lakini sio kuchupa mipaka na kuweza kuhatarisha usalama wa nchi. Na viongozi serikali wafuatilie kwa karibu, waone kama labda watu ni kwenda kuabudu kuenda kuabudu Mwenyezi Mungu moja. Shikilia hapo Sheikh, lakini sauti inatoka vibaya. Sauti iko vizuri, usitie shaka no, sauti iko vizuri shekiliya, kabisa. <laughs> Usiwe na wasiwasi uh, Sheikh, shikilia hapo um, sande. Unajua leo Ijumaa, uh, watu wengi wanaenda katika sala ile ya no, kesha jumaa. Kwa hivyo nilikuwa nimemtafuta mhubiri um, Flora Maira kutoka Morogoro, na kaomba kwamba tuzungumze tu kwa kurekodi, kwa sababu hataweza kuwa nasi moja kwa moja, kabla ya kuja kwako, Dr. John Warai, mwanachama kwenye bodi ya Baraza la Muungano wa Dini Mbalimbali mbali Kenya. Tusikilize e, Flora Maira ambaye anazungumzia e, mafunzo tatanishi ambayo yeye mwenyewe alikuwa ananiambia kwamba kiasi kwamba hata kuna baadhi ambao wanaambia waumini wao, tumeziona hizi video kwamba kwa mfano mwanamke anatafuta ujauzito anaambiwa avue hadi nguo za ndani ziombewe ndio apate ujauzito. Na nikamuuliza je, ukisikia swala kama hili kwamba haya ndiyo mafunzo, nini ambao kinakuwa akilini mwako? Flora, niseme tu kwamba ni kweli sasa hivi, uh, kuna mafundisho mengi na watumishi wengi, lakini niseme tu, awali ya yote ni kwamba kama vile ambavyo Bibilia imesema kutokuwa na manabii uongo, ndivyo ilivyo na walimu wa uongo, wachungaji wa uongo na vile vile wakristo wa uongo. Kwa hiyo hiyo, ni sio kitu cha kushangaza sana, Yesu mwenyewe alishasema. Kwa hiyo sisi ambao ni waumini na na sisi ambao ni viongozi wa dini, lakini wajibu wa kila muumini kuweza kutambua, japo sio rahisi sana, kwamba ok E, mtu wa kawaida ambaye labda hayuko katika imani, sio rahisi kutambua mtu wa kweli ni upi na uongo ni upi, na ndio maana hata hawa ambao sisi tunawasema kama ni walimu wa uongo au manabii wa uongo ama, ama wachungaji wa uongo wanatumia neno hilo hilo la Mungu. Kwa mtu wa kawaida inawezekana isiwe rahisi sana e, kutambua, na ndio maana hata hawa wanaofundisha uongo huo na mambo kama hayo bado wanawafuasi wengi sana, kwa mamia na maelfu wakiwafuata kwa hiyo ni jambo la kusikitisha kwamba watu wengi, kwa sababu ya mahitaji yao mbalimbali, wanaweza kudanganywa na ma, au kupotoshwa na watu wengine wengi ambao wanatumia nafasi ama, tunaweza kusema ni opportunist, kwa sababu wanatumia nafasi watu wenye mashida mbalimbali, basi wao wanaona mlango au matapeli fulani ambao wanatumia mlango wa dini. Kwa hiyo ni bahati mbaya kwamba haya mambo yapo, lakini vizuri sana Uh, ili kuwa salama kusikiliza mawazo au mafundisho ya mtumishi mwingine wa Mungu ambao unamwamini na sio tu kumwamini au kumsikiliza mtu mmoja. Kwa hiyo hasa pale anapoleta fundisho ambalo ni geni kabisa, wewe labda kati hujawahi kulisikia ama watu wengine pia wanalisemea kwamba wana mashaka nayo. Ukiona kitu kina mashaka na kinazungumza na watu wengine kwa hasi au negatively, ni wajibu wako kwa wewe kwa usalama wako kutafuta kwamba, mm, kwa nini watu wanasema hivyo. Usichukulie tu kwamba mtu mmoja anasema basi uende naye hivyo hivyo, lakini ni vizuri sana mtu akisikiliza opinion za watumishi wengine. Sasa hawa wanaotufunza imani wanaotufunza mm, vitabu hivi vya imani vitabu vitakatifu pia yes, wanatuambia kwamba huwezi mwona Mungu, huwezi mwona Mwenyezi Mungu, lakini anamtumia yeye kumfikia yeye. sa mm, kwa hivyo anajenga imani yangu kwamba nisipomwamini, labda aa, kule nakotarajia mm, kufika kule kwa Mwenyezi Mungu itakuwa vigumu kwamba najiekea ukuta mm, mwenyewe. Sasa ni wapi imani yangu inastahili kukoma na akili zangu zianze kutumika vizuri kumkosoa yule ambaye mm, hivi vitabu vitakatifu vinaniambia ni mwamini ndio nifikie malengo ya imani? Sawa sawa, ni swali zuri eh, sio rahisi sana kulijibu moja kwa moja, lakini namna rahisi sana ya kutambua ukweli na uongo katika masuala ya imani, kwa sababu wamekuwepo walimu wengi, manabii wengi, ama walimu wengi wa uongo wamekuwepo. Kwa hiyo dalili ya kwanza ya ya kuwa na mwalimu wa uongo ama nabii wa uongo, mchungaji wa uongo, ni ile kwamba mtu huyu hahubiri toba ya kweli. Na, eh, kitu cha kwanza ambacho unaweza ukaona hii um, una mashaka nayo, anahubiri toba ya kweli. Mara nyingi sana unaweza ukaiga mambo mengi, miujiza, unaweza ukaiga, kuna miujiza ya uongo na kadhalika, lakini utakatifu huwezi ukauiga. Kwa hiyo mtu yule ambaye anasimama mbele yako na kukuambia kitu fulani, ama ni mchungaji wako ama ni nabii wako, vyovyote, lakini kama hafundishi toba ya kweli na kuziacha dhambi, dhambi ni uasi na kila mtu, kila mwanadamu tumeumbwa kwa mfano wa Mungu, tunafahamu kitu ambacho sio kizuri. Kwa hiyo unapokutana na mtu yeyote amejiita nabii, mchungaji, mtume na kadhalika, lakini haubiri utakatifu, haubiri kuacha dhambi, haubiri kuto, kwamba unatubu nami na kuziacha, hiyo nayo ikuonyeshe dalili kwamba huyu mtu. Namna gani, niseme kwamba wako watu wengine hawa hawa tunawaita wachungaji, manabii, mitume lakini unakuta wanatembea na wanawake, wanaenda wanawapa wa mimba, wanafanya vitu kama hivyo. Hizo zote ni dalili kwamba huyu mtu sio wa kweli. Tuachane so na yale mambo ya watu wanaohubiri na kusema fata maneno yangu, fate matendo yangu. Hapana, ukifika mahali unawambia watu fatene matendo yangu, maneno yangu, lakini si matendo yangu, ile maana no, wewe hufai kustahili. Asante sana eh. Basi baada ya kusikia hayo, Bwire, tunaye pia kwenye laini ya simu Dr. John Warahi, e, eh, nimkaribishe aweze naye kuzungumza nasi kuhusiana na haya maswala hasa ukizingatia kwamba yeye yupo kwenye bodi ya kushughulika na maswala ya dini mbalimbali, ukiwa ni mbali, mjumbe. Eh, Dr. John Warai, pengine kwa nafasi yako na yale ambayo ameyaona na uzoefu wako, hebu tueleze pengine kanuni zilizopo eh, na mnavyofanya kazi, pengine kuna haja ya kubadili vigezo au kuna haja ya kubadilika ili kuweza kusaidia kuondokana na haya matatizo. Naam, asante sana. Jina langu naitwa Bishop John Warari. Aa, na nimtoka katika hicho kikundi cha Inter-religious Council of Kenya ambacho ni muungano wa wanadini wote haswa, uh, so, uh, tukianza na vikundi wa, uh, vya Wakristo Um, na vikundi vya Waislamu, SUPKEM na NAMRES, pamoja na wale ambao wanaitwa Hindu, na sisi huja na kuwa pamoja uh, kwa sababu ya kuzingatia mambo ambayo kila dhehebu uh, ama dini inashika kuwa muhimu, kitu kama mambo kama ya amani, ya upendo uh, ambayo haijui dini, kwa sababu amani wote tunaomba kwamba tukapate na amani. Um, nilifurahi kusikia kwamba mtakuwa na hiki kipindi ili tuangazie uh, yale ambayo yamejiri hapa e, nchini yetu Kenya, na ni ya huzuni sana, kwa sababu watu wamepata kutekwa nyara mfikala zao roho zao wa mpaka wakajinyima na wakafika pahali pa kufa. Na hii maneno haijaanza sasa, imekuweko na maswali mengi ambayo tuko nayo ni uh, ilikuwaje? Kwa sababu viongozi uh, uh, wa kidini wako katika eneo hilo na e, wa, serikali pia waalimu na wote wako upande ule, hamna mmoja ambaye alifuatilia kabisa, na tunajua, Dr. Warari, shikilia hapo, shikilia hapo da, kwa dakika moja tu hivi tunarudi, umalizie hoja yako. Msikilizaji, tunachukua mapumziko mafupi sana ya karibu dakika moja hivi, tunarejea na sehemu ya pili. Endelea kuandika maoni yako kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili. Huo ni ukurasa wa Facebook, ni mjadala wa Live Talk. Uh, tutarudi kwenye line. www voa swahili com Mi naitwa Kennes Bwire, nashirikiana na Sandey na Shomari za Live Talk kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tunajadili mchango wa dini mbalimbali mbali, pamoja na mchango wa serikali kuweza kuwalinda waumini na kuhakikisha kwamba mafunzo yanayotolewa kwenye nyumba hizi za ibada ni mafunzo ambayo hayana utata wowote na yanamfaidi muumini vilevile. Tulipoanza matangazo pale, tuliomba kwamba wachambuzi wetu na ewe hey, msikilizaji unayochangia utilie maanani kwamba dini ni swala lenye utata mkubwa, na hivyo tunapotoa mchango wetu tuzingatie kwamba maneno tunayoyatoa hayagonganishi upande wowote. Nia yetu kubwa ni kujenga jamii na kusafisha makosa yaliyopo, ili imani zetu ziwe ni imani ambazo pia zinaheshimu sheria zilizopo na kuheshimu wenzetu wenye kutoka imani tofauti na ya kwako. Dkt John Warari e, na kukaribisha uendelee kutoa mchango wako, asante sana. Kwa hivyo ningetaka pia kuwashukuru eh, kutoka Voice of America kwa sababu mmechukua jukumu hilo. Uh, na program kama hii itaenda kutusaidia watu wengi sana ili wasitumbukie katika ule mtego, wengine wametumbukia. Dini zote huangazia maneno ya eh, um, values um, na values kwa Kiswahili Uh, tunaita maadili mema mm-hmm. Na eh, hakuna dini ambayo imebuniwa ya kuharibu, ila uh, kuna watu ambao labda katika maisha yao walikuwa na dosari mm-hmm. Eh, kutoka utotoni mwao wakapata kitu tunaita trauma na wakawa um, wakifika pahali na hawakuweza kujidhibiti hawakuweza kuwa na msingi bora kwa sababu um, wanadini wanahitaji kufusu katika uh, eh, eh, shule zao za dini, yote ile iwe ni Ukristo ama Uislamu, wakaingie katika mafunzo na wakapate kuhitimu ili wakiendea uh, ama wakienda kwa watu uh, wananchi uh, hawatawapotoza. Na kwangu ni muhimu sana, kama vile wanahabari ama waandishi wanaenda chuo, wanasoma maadili na mambo yote kuhusu um, masomo hayo ya uh, media, wanaenda kama wana julikana yale, yani mambo ama kazi ambayo watafanya mitimamu. Na kwa hivyo eh, ni vizuri waumini wapate kulindwa na serikali na kanisa, na uh, dini zozote zile, wale wakijua eh, sisi tumepewa kazi ya tumepewa kazi ya kushikilia na kuna siku ambayo ya kiama itafika, na utaulizwa ulifanya kazi yako namna gani. Kwa hivyo mm-hmm. so, hivyo eh, hello? Naam. Um, naomba ushikilie hapo Charles. Umemsikiliza Dr. John Warari akisema kwamba iwe imamu iwe sheki iwe mhubiri iwe nani, ili mradi umefungua jumba mahali unafunza watu masuala ya kiroho, mahali masuala ya imani uwe umepokea mafunzo maalum kwa Kiingereza uh, wengi huwa wanasema theological colleges sio, mm -hmm. kutoka kwa uh, dini ya Kikristo. Unadhani unapoangalia mifano uliotoa Charles, unadhani hawa watu wote wamepitia hivi vyuo, wamefunzwa namna ya kushughulikia mioyo na roho za watu? Asante ah, Kenneth, jibu langu linaweza kuwa ndio na hapana ndio kwa sababu we, wapo wahubiri pia wengi ambao wamepitia vyuo hivi vinavyoitwa vya Biblia na vya teolojia vya madhehebu yao, na huko pia hawa ambao wanaona wamefuzu vizuri, miongoni mwao wanaibuka eh, kuona kwamba wao wako ni, ni, ni, ni juu zaidi, wana uelewa mkubwa zaidi pengine hata kuliko hao nao waliowafunza na hivyo wanachukua ule uelewa wao kujitenga na kuanzisha e, makanisa yao na wanaendesha wanavyojisikia, na, na kutoka pale ukija kumfata atakuonyesha cheti tena, wengine wana diploma ya teolojia, wengine wana digrii za za vyuo vyao. Kwa hiyo hao pia wapo. E, ukifuatilia historia ya Kibwetele kwa mfano wa Uganda, yeye amesoma vizuri teolojia vizuri kabisa na amefaulu vizuri, lakini angalieni aliyoyafanya yaliyoyafanya huko Uganda. Kama alivyosema hapa, sitaki kumtaja kiongozi mmoja lakini, naye amesoma teolojia vizuri sana katika vyuo vyao vya dini hiyo, lakini angalia kilichotokea, angalia anayoyafanya. Kwa hiyo naweza nikasema ndio lazima, lakini mwisho, unatumiaje ile ule ujuzi wako? Mwingine hapana hawana chochote. Yani ni kwamba hawajajifunza chochote. Mtu anaibuka kwamba mi nimeshukiwa na Roho Mtakatifu na Roho Mtakatifu ananiongoza hivi, kumbe katika kusoma alivyosema kiongozi wangu huko wa, kutoka Kenya. yote hii Eh, niungane naye na kama nilivyosema tangu mwanzo, kitu chochote na pengine sheria zetu ambazo za nchi mbalimbali hususa eh, za Afrika zinatakiwa zireview upya, sheria za usajili wa makundi yoyote yanayojihusisha na mambo ya imani. Lakini pili wawape muda wa kuangalia kwamba eh, katika kipindi hiki hawa watu wanafundisha nini, hawa watu wanaamini nini, hawa watu wanawapeleka nini hilo litaweza kusaidia sana, lakini la tatu ambalo niliseme ni, ni bado ninalaumu si tu zile sheria lakini utekelezaji wa sheria zenyewe. Mimi leo Kenneth, nataka nianze, labda mimi na rafiki yangu Sande tunataka kuanzisha kanisa letu, lazima iwepo sheria ya kupeleka kusajili ile kanisa tunaloanzisha, lionyeshe kusudi letu ni nini, lionyeshe kanuni na taratibu zetu ni nini, lionyeshe mchakato wote, uongozi utakuwaje kuanzia juu mpaka chini. Huyu muumini anayekuja kujiunga na hiki kikundi chetu, haki zake ni zipi, wajibu wake ni upi? Kwa kikundi, kwa wana kikundi, kwa kiongozi, lakini na kwa jamii, kwa sababu imani yoyote ile lazima itaathiri jamii nyingine yoyote inayoizunguka iwe ina ya, ya imani ile au isiyokuwa na imani ile, au wote ambao tunaweza kusema ni wapagani, maana yake kwamba hawaamini chochote. Je, imeleta manufaa gani? Kwa mfano, nitatoa mfano mdogo tu, ukianza kuangalia yale makanisa makubwa E, makanisa makubwa nikisema yale madhehebu makubwa wa Katoliki, Anglican, Lutheran, Menonite ya Assembly zina nini? Zina miongozo na uwezi kuenda bila kuangaliwa no. Lazima uangalie. Nitatoa mfano mdogo kwa kwa kwa wakristu wa Katoliki kwa mfano, mimi natambua kwamba pamoja na kwamba ni kanisa lile limesajiliwa, lakini fikiri kwamba limetoa mwongozo na sera inayoenda kumlinda mtoto mtoto wa huyu ambaye anaabudu katika hilo dhehebu, mtoto huyu ambaye atalindwa kiimani, kimwili kiakili lakini wakati huo kujali usalama wake na usalama wa watoto wengine katika ile jamii. Sasa miongozo ya namna hii ikipatikana ikasemwa na serikali kwamba lazima tunataka kuona mwongozo, wewe wa kikundi chako unaongozaje hawa watoto watakuwaje? Kwa sababu kama unakumbuka kuna madhehebu mengine tena ni ya muda mrefu yanakataza mpaka watoto kusoma, kwamba elimu ni mambo ya kishetani. Nimeenda samani, nimalizie. Nilienda wakati fulani kule Mpwapwa nimekuta kuna kanisa la watu watakatifu ambao ukiingia mle kanisani huruhusiwi kuvaa nguo, kwa sababu anakuambia kuvaa nguo ni matokeo ya dhambi. Kwa hiyo wenyewe wale wanaabudu katika lile kanisa ni wale Adamu na Hawa au na Eva wa kwanza ambao hawakuwa na nini na dhambi, lakini kumbuka, mchungaji wao ana kanzu nyeupe, ana nguo lakini waamini hawaruhusiwi kuvaa nguo. Lakini nashukuru serikali ya Mpwapwa ya wilaya Mpwapwa ilipoligundua walimkamata yule bwana na wakampiga marufuku kuonekana wilaya, wilaya Mpwapwa na mkoa mzima wa Dodoma na lile kanisa likafa. Nimekuta kanisa jingine linaita kanisa la Zakayo, kwamba ili ukutane na Kristu lazima usali juu ya mti Waamini wa wake wanapanda juu ya mti. Sasa fikiri makanisa ya namna hii kwao, lazima mimi hapa niseme kwamba sheria zetu zifatwe, na kwa kweli tuna vikundi vya usalama, idara ya usalama, idara ya polisi, katika kila nchi lazima ifatilie hivi. Inapoona hawa watu wanazali kikundi um, hiki, wafuatilie mienendo yao, wakianza tu kupata mashaka pale waweze kuzuia, utatuambia matokeo utat... haya yote tuliyoyapata. Ni niseme ukweli, serikali zisindi laumu. Mimi naunga mkono sana serikali ya Rwanda, lazima ifike mahala isimame, isaidie waamini wake. Sawa, wanaamini, lakini mm-hmm, imani hii inalinda usalama wao. Charles, shikilia hapo, utatuambia namna ambavyo ungependa serikali isimamie hizi dini. Unajua, pia kuna uhuru wa kuabudu. Kila nchi ina katiba yake kwamba mtu ataruhusiwa kuwa na uhuru wake wa kuabudu, lakini pia hizo sheria za hizo nchi zinasema kwamba kuna sheria ambao zinalinda haki za kibinadamu. Sasa utatueleza Charles, namna ambavyo we unaona serikali inastahili kufanya, kwa sababu leo hii polisi waingie kwa kanisa mahala ama msikiti mahala, kutatokea vurugu kwamba uhuru wa kuabudu umevurugika, lakini Charles amezungumzia swala hapa linalohusu watoto, bila shaka mm -hmm, kwa sababu mimi na wewe, Sande na Charles na Dk Warari na Sheikh, unapokuwa na watoto unaanza kuwaelimisha kuhusu dini na imani, unawambia hili ndilo la kufata, hili sio la kufata. Na tutajipata kihalisia, kihistoria kwamba kama umezaliwa katika e, familia ya Uislamu, utajipata wewe Mwislamu. Kama umezaliwa familia wa Kristo utajipata wewe Mkristo. Kama umezaliwa familia hausiki navyo, basi kule kule familia inakwenda ndipo unakwenda. Sasa nikamuuliza uh, Pasta Flora Maira, katika mazungumzo yetu nikamuuliza hili swala la familia mzazi ndiye anamwelekeza mtoto, kwa sababu tumeaona hata kule Malindi, tunapozungumzia kwamba ni watoto waliambiwa wali kwanza wafunge, wajinyime chakula na kula, wakishafariki ndio akina mama wafuate, wakishamaliza akina mama ndio akina baba wafuate. Hili nikajiuliza linazungumziwaje, mtoto kufuata imani ya baba mama ni kosa ama hatua gani nyingine ambayo inastahili kuchukuliwa? Alikuwa na haya ya kusema. Ehe, hapo ni changamoto kwa kweli hilo sio, ni changamoto kwa sababu mzazi yoyote katika malezi ya watoto wetu tunawajibu wa kuelekeza watoto wetu kwa Mungu, uishi maadili kupata, yani, moral standards na vitu kama hivyo. Kwa hiyo unakuta mtoto au mzazi amepotoka, ni rahisi sana kumwingiza mtoto katika imani ile potofu, ni hatari sana. Sasa siwezi kusema kwamba watoto wasiwapate wazazi au wazazi wasiwafundishe tu imani yao, kwa sababu hiyo ni kawaida inacho, yani ni kitu cha kawaida mzazi kumwelekeza mtoto wake kule anakoamini. Sema hapa cha kufanya ni kumwomba Mungu kwamba yule mzazi mwenyewe sasa awe anafuata imani ya kweli, kwa sababu iko hatari, na tumeona hata kule Kenya tumesikia hizo habari kwamba wamefukua mpaka miili ya watoto na kadhalika. Kwa unakuta kwamba mzazi bahati mbaya akiwa amepotoka, ni rahisi sana mtoto kuwa amepotoka au kufata ile imani potofu, kwa sababu pia watoto wana kawaida ya kuamini wazazi wao kwa hiyo ni hatari sana kwamba wazazi wanapokuwa wameifuata imani ambayo sio ya, ya kweli au mafundisho ya uongo, unakuta kweli watoto unfortunately wanakuwa vulnerable pia kufata imani ya wazazi na misimamo ya wazazi, lakini cha msingi ni kwamba wanapofikia utu uzima, kama ni watu wazima, umefahamu kweli, ni Biblia inatuasa kwamba sisi wenyewe tunapaswa kuijua hiyo kweli. Kwa hiyo sio sawa unapokuwa una akili timamu labda una miaka kumi na mbili kumi na tatu kumi na ngapi, bado unakazana kupata mzazi wako hata kama amepotoka. Hapana, wote tuna wajibu wa kumtafuta huyu Mungu wa kweli. Kwa hiyo it is unfortunate kwa wale watoto wadogo ambao wanapata imani za wazazi wao, kwamba wazazi wakipotoka hakuna yani, you can't do very much about it. Huwezi kufanya yani, kuna kidogo sana unaweza ukafanya, lakini tuna watu vijana wetu wanapokuwa watu wazima maanake wametambua wana maamuzi yao, ni vizuri wamjue Mungu wa binafsi. Tunafundisha vijana hivyo kwamba ni vizuri wamjue Yesu wao wenyewe, sio kwa sababu baba au kwa sababu mama. Hapana, wamjue wao wenyewe, imani waijue wao wenyewe, waweze kujia wenyewe, kwa sababu pia kuna mazingira ambayo mtoto kwa mfano, watoto siku hizi wanaenda shule ya boi mapema. Sasa kama hukumshika Yesu wewe mwenyewe, hukuamini wewe mwenyewe, kule utasimamaje wakati baba na mama hawapo? kwa hiyo ni hali kidogo hatarishi, wazazi wa wanakuwa wanapotoka na watoto wanapotoka vile vile. Lakini tunawajibu watoto wanapokuwa, kuwaachilia waiweze kuitafuta kweli na kuijua kweli na kumjua Yesu wao wenyewe, kuliko kupata tu wazazi wao. Bila shaka, bila shaka, shukran sana hayo, uh, Flora. Eh, kwa maelezo hayo Flora, lakini hivi sasa pia nigeukie kwa swala hili la hili watoto eh, nitupe swali hili kwako, wewe, shehe Nkunduiga hapo Burundi. Pengine swala hili shehe linaweza likafanyika vipi kuwalinda watoto? Naam, nashukuru tena kuseauana ya kuzungumza watoto. Watoto kwanza tujue kwamba e, wanapokuwa wanapokomezaliwa wanafuata, tunawashindikiza sisi, tunawaandaa tunawaandaa na kiimani. Unapokuwa unawaandaa, unaonyesha ukweli wa mambo, unawapeleka polepole, e, hakuna kutumia nguvu sana, hasa sisi kama Waislamu mtoto anapokuwa amefikisha labda miaka kati ya misaba na kumi ndo unaweza kuwa unasukumasukuma ukiona kama ile hafati ha, dini di, di. Unakuwa unasukuma kidogo, lakini akifikisha miaka kumi na nane anakuwa kama vile huru sasa, alikuwa ameshaelewa ukweli, mwonyesha ukweli wa mambo e, na hasa watoto unapokuwa unajua kama e, watoto wana damu damu chemchem Eh, ni kuwasaidia na wasiweze kujiunga na vikundi vibaya, duko na vikundi vibaya. Unapokuwa unamfanyia eh, unamwonesha ukweli wa mambo, unamwonesha eh, imani nini nini, dini yako ni nini. Kuna wakati wanajiunga na vikundi vibaya vinawapeleka vibaya, na pi, pia hizi njia za mitandao, kuna njia zingine zinawapotosha watoto. Ni kuwafuatilia mapema, unawaandaa mapema, unaonyesha ukweli wa mambo, halafu wanafuata kwa kuelewa, sio tu kulazimisha. Juu mtu ukimlazimisha kwa anapokuwa amepata uhuru kidogo atakuponyoka. ata i kuandaa na kuelimisha, kuwasindikiza wanapokuwa huko na muda sasa. Au wao, wao, wanapokuwa mebaleghe, wana uchaguzi wao, lakini wanapokuwa wameandaliwa mapema, wataendelea katika dini ya wazazi wao, ingawa iwapo wazazi wao watakuwa wana enezo mizuri na watoto wanaiga kutoka kwa wazazi na Sheikh, wazazi wanapokuwa wanakwenda vibaya e, kwanza kama ulipozungumza ile suala la huko Kenya watu wanapeleka mpaka kufikia kuna mauwaji. Sisi tunafundishwa kwenye Qur'ani, nasema unapokuwa umemalizia na umeua nafsi moja bila hatia unahesabiwa kama umeua ulimwengu mzima. Sasa utakuwa umesababisha kifo cha mtu bila hatia, na huyo utakuwa umehesabiwa kama umeua ulimwengu mzima shik. watoto ni ndo viongozi wa kesho waelimishwe lakini, waandaliwe mapema mapema, waoia wanachokifata ni kitu gani. Wasifate tu kwa kulazimishwa shek, endapo anayewafunza naye yupo katika hii mifano ambayo hata ameitoa Charles Misango kwamba mifano ambayo haikubaliki katika jamii, na umeshamwandaa huyu mtoto, ashafata huu mwenendo, utaubadilisha vipi? E, kwa kubadilisha ni kiasi, kwanza tujue kwamba watoto, watoto wanausia kujiunga na masomo atapokuwa wamesoma kwanza hivi vitabu, kama tunavyoita vitabu vitakatifu. Watu wanataka kuifanya kama ni vile ni vingi, lakini e, Mwenyezi Mungu anataja vitabu vinne tu mpaka hivi vitabu vinne, au watoto watasoma watajua ukweli wa mambo na watakuja labda kuelekea wachane na hizo njia mbaya ambazo wamepelekwa, hata wakiwa wamepelekwa na wazazi wao. E, baada ya kubali, wataona kwa kweli sisi tumepotoshwa na wazazi na watawageuka. Eh, lakini kwa kusema kutumia nguvu, mzazi ni mzazi, watamheshimu kama kawaida, lakini kwenye imani yake kama ni imani potovu hawaruhusiwi kumfuata, na watakuwa wako huru kuweza kufuata kile wanachokiona kama ni ukweli. Bila shaka, nashukuru sana Sheikh Ndwiga, baki hapa hapa kwenye line ya simu, na Kenneth pia umeona kwenye Facebook na watu wengi ambao wametoa maoni yao na kuchangia, lakini pia kuna wale ambao tuko nao kwa njia ya simu na moja kwa moja kunaye E, msikilizaji hapa kwenye laini ya simu unafahamishwa. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na mahali ulipo, halafu tupe maoni yako kwenye mazungumzo yetu ya leo. Karibu. Asante kwa majina, ninaitwa Goligota Magabe kutokea Geita. Niseme sasa kwamba kuna watu kama watumishi wa Mungu ambayo wanavuka mipaka. Mfano, wanatufundisha tuna tii maneno ya Mungu, lakini tukirudi nyuma kwamba kuna Hosea imesema kwamba kwenye kitabu cha Mungu kwamba watu wangu wameangamia, wame, wakosa maarifa. Kwa hiyo sisi inavokuwa na tunafundisha na, na mchungaji au mtumishi wa Mungu, tuwe makini, tunasikiliza neno lile anavyosema kweli ni sahihi. Kuna wengine ni majenti wa Shetani. Kwa hiyo Biblia imeandikwa kwamba nyakati za mwisho watakuwepo wachungaji maskofu wa ukweli na na uongo. Kwa hiyo neno la Mungu tulitia, ila sasa unavyokuwa unaenda kinyume na na na kitabu cha Mungu tayari ile ni, ni ajenti wa Shetani. Kwa hiyo u tu, tuwe tu, tu, makini tu tunasikiliza kinachokihubiri, kama anaenda kinyume, basi pia niombe serikali serikali yetu serikali za Afrika ndio makini uwepo na uwepo na utaratibu wa kutoa vibali vya kuhubiri. Unakuta mtu ipo kwenye gari anahubiri hana ana kibali, au iko mitaani ana hubiri hana kibali. Je, yeah, akiwa mharibu kama huyo tunafanyaje? Kwa hiyo tuchukua tahadhari, serikali ichukua tahadhari, sisi tuwe makini. Tunaamini serikali zetu tuna, ziko vizuri, itatusaidia bila shaka, bila shaka. Nikushukuru sana. Uh, Gorgote Magabe kuchangia kwenye Facebook yetu ya leo na moja kwa moja Kennes Bwire mm. uh, umesikia haya aliyoyatoa. Kuna kazi kubwa hapa kwa upande huo wa serikali kupewa nafasi kuchangia, lakini pia nafikiri le, ni, ni some tu machache ambayo yako hapa mbele yangu kwenye Facebook kutoka kwa wasikilizaji ambao baadhi yao wametuma mengi, lakini tasoma machache. Namwona yuko David Sechenga, yeye yuko kule maeneo Muheza, Tanga, Tanzania anasema ni kweli katika serikali zetu za Afrika ni wakati sasa kudhibiti dini na kufuatilia mafunzo yanayotolewa katika dini hizo, kwani kuna mafunzo potofu mengi katika dini hizo ambayo mafunzo hayo mengi husababisha kugharimu maisha ya waumini. Haya, Suligi Nyema yeye akusema, yuko wapi? Lakini anasema ni kufuta kabisa na kubaki na imani zetu za zamani. Haya, Dr. uh, John Warari, una kaa pamoja unaketi pamoja na viongozi wenzako dini zote, mnajua kinachoendelea. Mmewasikia wasikilizaji ume wetu, wasikiliza, ume wasikiliza, umewasikia wachambuzi wenzako, lipo shida. Tukubali kwamba ipo shida na si shida ndogo, ni shida kubwa. Umemsikia msikilizaji ambaye amepiga simu kwamba upo gari unaendesha, unaona watu watu barabarani wanahubiri, wanawambia watu wanachowambia wao, wow. video umeziona, si jambo geni hawa watu mbona wameruhusiwa? Uamke asubuhi, mimi Bwire naenda shambani kwangu, najenga hema, naanza kumleta Shomari na wengine, naanza kuwahubiria bora wanipe pesa ama nipate pesa. mbona mmeruhusu hili kufanyika na tunawaondoa namna gani? Sasa ni jukumu sasa tunafanya. Asante, sijui kama unanisikiza e, una, e, e, sauti yangu ni sawa? Sauti iko vizuri Dokta, asante ndugu Mbiri, niseme hivi uh, tuko kila uh, nchi iko na sheria zake constitution zake na tuko na ile kitu tunaita uh, freedom uh, ama uhuru wa kutengamana uhuru wa association na, na katiba ikitoa uh, uh, hivyo, hiyo ni kusema wa, watu wako na uhuru, isipokuwa sasa Uh, wakileta kitu ambacho ni potovu, hapo ndipo sasa tunauliza uh, wadhibitiwe, kwa sababu uh, wananchi wako chini ya mamlaka ya serikali. Hata wale wananchi ambao wako katika dhehebu langu uh, mimi ninaamini kwamba uh, wako pia chini ya uangalizi wa serikali. Kwa hivyo hao watu ambao wanatoka pale nje na kuanza kupasa sauti na kufundisha, hiyo ni haki yao, ila wakianza kupita mipaka na kuleta mambo ambayo haifai, kama ile tulisikia hapa mjini nchini Kenya, mtu akikataza watu uh, kwenda hospitali kunywa dawa ama watoto kwenda uh, shule na katika Um, kimataifa kuna ile Bill of Rights ya kwamba mambo kama shule, mambo kama afya njema ni haki ya kila mtu. Kwa hivyo hao waalimu ambao, ambao, ambao wanachukua tu vipasa sauti wanaenda nje na kufanya yale ambao wanafanya, ni vizuri wachunguzwe. Na kama sasa, sisi upande huu wa Kenya hicho uh, kikundi chetu ambacho uh, kinaunganisha uh, uh, uh, uh, dini uh, zote, tuko na umbrella body kama wale ambao wanaitwa evangelicals. Uh, wao pia wako na umbrella body. Yeyote yule ambaye atajiika mwevangeli na akitoka pale eh, kuhubiri, kuna code of conduct. Kuna um, mikakati ambayo tulikaa chini kama waevanjeli na tukasema, huu ndio um, e, mwenendo ama hii ndiyo njia ambayo yapasa hawa watu wakapitie, inaitwa code of conduct. Na mtu akiwa ni chini ya mwamvuli huu wetu na hazingatii code of conduct, tunamwembea na tunamkosoa na uh, tunamfanya Uh, counseling tunajaribu kumrejesha, na kama hataweza kuyafikia uh, mashauri, basi huyo anaachiliwa uh, uh, uh, apatiwe serikali ndiyo ikapate kumwadhibu. Tena kikundi uh, chetu cha Interreligious Council of Kenya tumebuni uh, maandishi ya eh, eh, kuwajali watoto ambayo inaitwa Child Protection Policy Child Protection Policy ni mambo ambayo inazingatia uh, ulezi wa watoto kwa njia ambayo inakubalika kimataifa universal. Na kwanza mtoto anahitaji malazi mema, masomo mema, uh, afya, awe na afya, awe na amani, na aende shule, na akiwa mgonjwa, apatiwe matibabu. Na kukiwa kuna dini yeyote ile ambayo yavunja mikakati hii ambayo inaitwa child uh, protection policy, basi um, no. Hatuna budi ila sasa ku, kuuliza serikali mm -hmm. Na sheria zake zikapate kuingia. Asante ndugu Mbile, asante Dr. John wararika hapo kwenye laini ya simu. Muda wetu unazidi kukimbia. Uh, tukatuelekea ukingoni mwa kipindi hiki kukamilisha kamilisha, e, uh, ni kupe nafasi Charles Mesango, pengine uh, sasa yale yani ambayo wewe ungeshauri kuelekea mbele. Nimeona hapo awali ukisema kwamba unaunga mkono kile kilichofanyika kupitia serikali ya Rwanda, lakini kama pia tulivyozungumza kwenye mazungumzo haya, tuna hatuwezi kusahau pia kwamba kuna uhuru wa dini na kuna mipaka yake, lakini pengine kile ambacho ungependa kuona kinafanyika ili tuepukane na haya majanga kutokea katika siku za mbele. Kwa kumalizia tu, karibu asante na, na- naomba na pia nijibu harakaharaka tu kwa sekunde chache. Moja ni kwamba lazima tutambue kwamba hakuna uhuru usiokuwa na mipaka, uhuru wa aina mna yoyote. Mtu nyumbani kwangu mimi, nyumbani kwangu nina watoto wa kike na wa kiume, na tuna nyumba ile tunalala, lakini mimi siwezi kutoka katika chumba changu nikiwa mtupu nikaingia kwenye chumba cha watoto wa kike kusema kwamba ni uhuru wa nyumba yangu, ni nyumba yangu nimejenga, ni watoto wangu nimezaa wenyewe wa, lakini lazima niwe na disiplini. Kwa hiyo mm. jambo lolote katika jamii, hata kama la dini, mimi napingana na, na wale wanasema uhuru wa kuabudu. Uhuru bila nidhamu haupo. mm. Kikundi okay, mtu, taasisi ambayo nasema ah, usiniingilie huo wa kuabudu, wakati nina tanishi image ya watoto, ninaharibu mfumo mzima wa jamii inayonizunguka. Hiyo sio dini, Hayo kama wengine walivyosema, huu ni ushetani, na dini zote taasisi zote za kiimani zinawiwa na vitabu vyote, iwe ni Korani iwe ni Bible inasema heshimuni, eh, mamlaka zilizo katika dunia. Sasa mamlaka hizi zilizo katika dunia lazima zisimamie kikamilifu, ziweke mwongozo mzuri wa kuhakikisha kwamba vikundi au taasisi zozote zote za dini zisizozingatia usalama kwa mfano wa mtoto, amesema kiongozi wangu hapa mchungaji huyo, kwamba lazima zihakikishe waamini wake wako salama, wanaweza kushiriki shughuli zozote zile za kiuchumi wanalinda imani za wengine wanaowazunguka, kama ambavyo wao wangependa imani yao ilindwe na iheshimiwe. La tatu, kama kuna mtu anasema hili ni kanisa langu, iwe ni sifa ya kwanza ya kumwondoa huyo mtu kwamba hakuna mtu ambaye anaweza kujitangaza kwamba hili ni kanisa langu. La nne lazima huyu mtu anayeanzisha hiki kikundi au wale watu awe ameambatana na wengine wanaofanana. Kwa mfano katika Tanzania tuna Baraza la Maaskofu Katoliki, tuna wanaita teki, kuna wale CCT, na kuna muungano wa makanisa ya kipentekoste ambayo Charles, wanaitana wanashauriana, wakiona mmoja anapotoka wana mdhibiti pale pale, Charles muda wangu mwelekeza ananiambia umenipa kisogo, inabidi ni kushukuru. Mno kwa mchango wako kutoka hapo Dar es Salaam. Tumefaidika sana na maoni yako, tumefaidika sana John. Uh, Dr John Warari, mwanachama kwenye bodi ya baraza la muungano wa dini mbalimbali mbali Kenya. Shek Nikunduiga, tunasema asante sana kutoka Burundi. Wasikilizaji, tunasema asante mno, na tusisitize vilevile kwamba hili tatizo si kila kanisa, hapana. Ni watu wachache katika nchi ambao wamechangia haya yote kutokea. Kuna wengine wanadai kufufua wafu na wengine wanadai kufanya miujiza. Tunakushukuru na asante sana.