gelin iyo laga yaabo barnaamijyo kale oo islaamkii ku soo xoogay Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na kwa mkuu wa msikilizaji popote pale ulipo, jina langu ni BMJ Mridi na mimi ni Kennes Bwire, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumatatu Mei mosi mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Tunasikika kupitia redio ya shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo Radio Free Africa nchini Tanzania na Radio Citizen nchini Kenya. E, katika matangazo yetu hii leo, dunia yaadhimisha siku ya wafanyakazi, huku changamoto mbalimbali mbali zikiendelea kuwakabili wafanyakazi, ambapo huko nchini Kenya, rais wa nchi hiyo amechukua nafasi ya leo kuonya kuhusu maandamano yaliyoitishwa na upinzani. Kuna watu wanataka kutulazimisha ati tugawane serikali. That one will not happen, tuelewane tu mapema, hata ubebe sufuria kwa kichwa. Hey, katika taarifa nyingine, nyingine hali ya sintofahamu inaendelea kushuhudiwa nchini Sudan, huku kwa mara nyingine milio ya risasi ikisikika na raia wa nchi mbalimbali wakiendelea kuondoka nchini humo. Ni kati ya yale utakayoasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, lakini kabla ya kusikiliza yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Kennes Bwile. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan amerejelea wito wake kwa pande zinazopigana nchini Sudan kuacha vita na kufanya mazungumzo ya kweli. Volker Perthes, ambaye amehamia kwa muda katika mji wa Port Sudan kwa sababu ya kuongezeka mapigano mjini Khartoum, Amesema kuna juhudi zinazoendelea kufanikisha mazungumzo kati ya wawakilishi wa jeshi na kikosi cha wapiganaji wa RSF kwa ajili ya kumaliza mapigano hayo. Pathes amesema kwamba anaendelea kufanya mazungumzo na viongozi wa jeshi la Sudan na wale wa kikosi cha RSF. Ametoa wito kwa pande zote zinazopigana kuruhusu mashirika ya misaada kuwafikia raia na kuwapatia huduma. Amesema kwamba kufikia sasa hakuna mazungumzo ya moja kwa moja yamefanyika kati ya viongozi wa pande mbili, lakini kuna matayarisho ya kufanyika kwa mazungumzo hayo. Ameelezea kwamba kuna nchi za kikanda na kimataifa zinazoshinikiza mazungumzo kufanyika. Maafisa nchini Kenya wameanza kufanya uchunguzi wa mili ya zaidi ya watu mia moja waliofukuliwa baada ya kuzikwa kwa mazingira ya kutatanisha katika kaunti ya Kilifi, pwani ya Kenya. Watu hawa wanaripotiwa kufariki baada ya kujinyima chakula na maji kwa imani ya kidini kuwa watakwenda mbinguni. Maafisa wamepata miili kadhaa iliyozikwa katika msitu wa Shakahola. Baadhi ya watu waliokolewa wakiwa hai na wengine walifariki wakiwa njiani kupelekwa hospitali. Idadi kubwa ya waliofariki ni watoto. Watu hao walikuwa wakipata mafunzo kutoka kwa Paul Makenzi Nthege, ambaye kabla ya kuanza mahubiri yake yenye utata alikuwa mwendesha magari. Anazuiliwa na polisi na inaripotiwa kwamba amekataa kula wala kunywa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kwamba wanajeshi wa Uturuki wamemuua kiongozi wa kundi la kigaidi la Islamic State katika operesheni nchini Syria. Erdogan ameliambia shirika la habari la Uturuki TRT kwamba kiongozi wa ISIS anayejulikana kama Abu Hussein al Qurash aliuawa katika shambulizi lililofanyika Jumaa Mosi. Amesema kwamba maafisa wa ujasusi wa Uturuki wamekuwa wakifuatilia Abu Hussein al Qurash kwa muda mrefu. Amesema kwamba Uturuki itaendelea kuwasaka makundi ya kigaidi bila ubaguzi wowote. Mwanajeshi wa mwana Siria ameliambia shirika la habari la AP kwamba makabiliano dhidi wa ya wapiganaji wa ISIS yametokea katika Kijiji cha Miska mkoa wa Alepo Ijumaa usiku. Alikurasha anaripotiwa kujilipua mapigano yalipoongezeka. Jeshi la Ukraine limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi umezima mashambulizi ya makombora kadhaa ya Rasha leo Jumatatu kwa zaidi ya saa tatu. Kamanda mkuu wa jeshi amesema kwamba makombora kumi na tano kati ya kumi na nane yaliyorushwa kuelekea mji wa Kivu umeharibiwa. Maafisa wamesema hakuna mtu ameuawa wakati wa mashambulizi hayo. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba watu 34 wamejeruhiwa na nyumba kadhaa kuharibiwa. Vyombo vya habari vya Ukraine imeripoti kwamba milipuko imetokea katika maeneo ya Dnipro na Sani. Russia imeongeza mashambulizi ya makombora dhidi ya Ukraine katika siku chache zilizopita. Zaidi ya watu elfu mia nane huenda wakakimbia Sudani kutokana na mapigano kati ya makundi yanayohasimiana, ikiwa ni pamoja na mengi ambayo walikuwa wamefika huko kama wakimbizi. Afisa mmoja mwandamizi wa Umoja wa Mataifa amesema leo Jumatatu. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Raouf Mazou, naibu kamishna mkuu wa operesheni katika shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja Mataifa, UNHCR aliambia mkutano wa nchi wanachama mjini Geneva, Uswizi, kwamba iwapo hakutakuwa na utatuzi wa haraka wa mgogoro, idadi kubwa zaidi ya watu watalazimika kukimbia ili kutafuta usalama na usaidizi wa kimsingi. Anasema, kwa kushauriana na serikali zote zinazohusika pamoja na washirika wengine, tunakadiria kwamba watu takriban laki 8 na elfu 15 wanaweza kukimbilia katika nchi saba jirani. Anasema makadirio hayo yanajumuisha takriban wa Sudan laki tano na elfu themanini na wakimbizi wengine waliopo kutoka Sudan Kusini na kwengineko. Hadi sasa alisema takriban watu elfu sabini na tatu tayari wamekimbilia nchi saba za jirani mwa Sudan, zikiwa ni pamoja na Sudan Kusini, Chad, Misri, Eritrea, Ethiopia, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Libya. Katika mkutano huo huo mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja Mataifa nchini Sudan alionya kwamba mzozo wa kibinadamu ungegeuka kuwa janga kamili na kwamba hatari ya kuenea katika nchi jirani inatia wasiwasi. Abdu Dieng, mratibu wa masuala ya kibinadamu nchini humo, alisema kupitia ujumbe wa tita kuwa imekuwa zaidi ya wiki mbili za mapigano mabaya nchini Sudan, na anasema kuwa mzozo ambao unageuza mzozo wa kibinadamu wa Sudan kuwa janga kamili. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema kwamba wanajeshi wa Israeli wamepiga risasi na kumua kijana wa Kipalestina wakati uka wa ukamataji mapema Jumatatu asubuhi uliopelekea mapambano katika kambi ya wakimbizi nje ya mji wa Jeriko katika eneo linalokaliwa kimabavu la ukingo wa Magharibi. Wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba Jibril Kamal mwenye umri wa miaka kumi na saba alifariki baada ya kupigwa risasi kichwani. Darzeni wa Palestina wamebeba mwili wa Kamal na kuandamana mjini Jeriko wakiomboleza. Watu wengine sita wamejeruhiwa wakati wa uvamizi huo. Watu watatu kati yao wamejeruhiwa vibaya. Jeshi la Israeli limesema kwamba wanajeshi wake wamewapiga risasi washukiwa waliowashambulia wakati wa msako katika kambi ya wakimbizi ya Kabat Jabur na kwamba watu waliokuwa wamelengwa walitambuliwa. Msako huo mjini Jeriko umefanyika wakati ambapo msako umekuwa ukiendelea huko Ukingo wa Magharibi, ukimalizika kwa washukiwa kumi na saba kukamatwa na silaha kadhaa kupatikana. Kundi la mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za Kiarabu wamefanya mkutano wa kihistoria na wenzao kutoka Siria nchini Jordan leo Jumatatu, kujadili namna ya kuboresha uhusiano wao na Siria kama sehemu ya kumaliza mgogoro wa kisiasa wa zaidi ya muongo mzima nchini Siria. Mazungumzo hayo ni ya kwanza kati ya serikali ya Siria na wawakilishi kutoka nchi za Kiarabu tangu Siria ilipoondolewa kutoka muungano wa nchi za Kiarabu mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia msako mkali wa utawala wa Rais Bashar al Assad dhidi ya waandamanaji waliokuwa wanapinga utawala wake. Habari za dunia zimesomwa kwako na Kennes si Bwire. Tuangalie yalojiri kutoka kwa wandishi wetu. Ikiwa leo ni maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani, nchini Tanzania rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan ametangaza hatua ya wafanyakazi kurejeshewa nyongeza ya mishahara ya kila mwaka ambayo ilikuwa imesitishwa wakati wa utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Kwa mengi zaidi, tuungana na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadani. Ni muda wa miaka saba tangu kuondolewa kwa mfumo wa nyongeza ya mishahara ya kila mwaka kwa wafanyakazi wa umma ambao, leo katika maadhimisho ya siku ya wafanyakazi yaliyofanyika mkoani Morogoro, rais Samia amewaahidi wafanyakazi kuondolewa kwa zuio hilo, huku wafanyakazi wakisema ilikuwa ikiwapunguzia morali ya wajibikaji kazini, suala ambalo limechangiwa na kuto kufuatwa kwa matakwa ya kisheria. Mwalimu Filbert Macheyeki kutoka mkoani Mwanza amesema swala la nyongeza ya mishahara kisheria na siyo hisani ya rais. Licha ya viongozi waliopita katika awamu ya tano waliweza kuliondoa wa jambo hilo, hivyo wameitaka serikali kulitekeleza na kulilinda kwa mujibu wa sheria na kuacha tabia ya kuivunja sheria hiyo ya kazi. Mishahara na masilahi na marupurupu wafanya ya wafanyakazi ikiwepo walimu yanapaswa yalindwe na sheria, siyo hisani ya viongozi walioko madarakani. Sheria ya kazi inasema kwamba mfanyakazi yeyote kwa aidha wa sekta binafsi au wa sekta za umma lazima yaongezewe mshahara wake kila baada ya muda kadhaa, imeeleza sheria hiko. Ama Rais Samia ametoa ufafanuzi kuhusu asilimia ishirini na tatu nukta tatu ambayo serikali ilipandisha mishahara kwa mwaka jana, haikuweza kumnufaisha kila mfanyakazi kwa kuwa lengo ilikuwa kuwainua wafanyakazi wa kima cha chini na wengine wachache, huku likibakia kundi kubwa ambalo halikuguswa na nyongeza hiyo. Daktar Salim Ismail kutoka mkoani Geita amesema licha ya wafanyakazi kuto kufahamu ni asilimia ngapi ita kuwa inaongezwa kwa kila mwaka, lakini wafanyakazi walio wengi wamepokea kwa furaha kauli iliyotolewa na Rais katika maadhimisho ya mwaka huu. Watu wamekuwa na furaha sana juu ya hilo suala la kuweka nyongeza kila mwaka. Nadhani hatujajua kwamba itakuwa ni utaratibu wa asilimia ngapi, kwa sababu mwaka uliopita aliongeza kwa asilimia ishirini na tatu. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Noel Mchimbi, wakili wa mahakama kuu na mahakama ya rufaa Tanzania, akiwa mkoani Morogoro, amesema vyama vya wafanya kazi wana jukumu la kukaa na serikali kwa pamoja ili kuweza kusimamia suala la mikataba ya hali bora ya maeneo ya kazi ili kuweza kupunguza malalamiko kwa wafanyakazi. Hoja yetu sisi kama shirikisho sasa ni kuwahimiza wale vyama vya wafanyakazi wanaohudumia katika sekta ya umma, lakini hususan ni serikali kuu moja kwa moja kuona namna bora ya kusimamia na kukaa kwa pamoja na serikali katika kuweza kusimamia kufunga mikataba hali bora, wakati wafanyakazi wakitangaziwa, wakitangazi nyongezi ya mishahara Nao wameitaka serikali kuweka mazingira wezeshi na rahisi yatakayowafanya kufurahia maisha ya kustaafu kwa kuwekea mifumo rafiki na kuwapunguzia kadhia ya kusafiri umbali mrefu ili kuhakiki taarifa zao. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Huko Kenya, huku baadhi ya vyombo vya habari vikiripoti ni idadi ndogo tu ya watu waliojitokeza kwa hafla ya siku ya ufanyakazi ambayo ilifanyika katika miji mbalimbali, rais wa nchi ameongoza hafla ya kitaifa mjini Nairobi na kuchukua nafasi hiyo kuonya kwamba hataruhusu uhalifu na uharibifu wa mali kufanyika wakati wa maandamano yaliyoitishwa na upinzani hapo kesho kudai kutekelezwa kwa madai kadhaa. Huba Abdi anayo taarifa kamili. Rais William Ruto hii leo ameongoza sherehe za Labour Day katika bustani ya Uhuru. Mkuu wa nchi alitumia nafasi hiyo kufafanua hatua ambazo serikali yake imeweka kusaidia baadhi ya sekta zinazokuwa nchini Kenya, na pia ametangaza mageuzi kadhaa anayolenga kufanikisha kwa manufaa bora kwa wafanyikazi wa Kenya, ikiwemo marekebisho ya sekta ya afya. Serikali inalenga kuanzisha jukumu la mkuza afya wa jamii, aliyepewa jukumu la kufuatilia afya na kuzuia matukio ya watu kutafuta matibabu wakati ugonjwa wao umeongezeka sera ya mapato kwa sekta ya umma na ya kibinafsi. Baraza la mawaziri linapanga kutatua ukosefu wa usawa mapato katika sekta ya umma na ya kibinafsi kwa kuainisha mishahara na malipo. Majeraha mahala pa kazi, Rais William Ruto ataanzisha mpango wa fidia kwa wafanyikazi ili kuhakikisha wanaojeruhiwa kazini wanapata fidia. Kuna wana, wafanyakazi wengi wanaumia pale kazini na inakuwa ni changamoto kubwa kupata compensation. Wengi wanakuja pale katika wizara ya leba, wanaangaika ofisi hii, wanaangaika ofisi ile. Kwa sababu tumesema, ile mpango iko sasa for compensation around injuries at the place of work, ni kwamba it is the employer who bears liability. Maadhimisho ya Labor Day nchini Kenya, hata hivyo, yanajiri wakati ambapo hali ya kisiasa nchini in Kenya inayumba kutokana na azma ya muungano wa upinzani azimio kuanza tena maandamano ya kila wiki ambayo yametishia ajenda ya serikali ya kurejesha uchumi. Aidha, rais William Ruto ameutaka muungano wa Azimio kuepuka ghasia na uharibifu wa mali, huku akitaka timu inayoongozwa na kiongozi Raila Odinga kukumbatia mazungumzo ya pande mbili bungeni. Ruto anasema ni wajibu wake kama rais kulinda haki na mali ya Wakenya wote, akiongeza kuwa hataruhusu uharibifu wa mali. Haiwezekani, sitaruhusu mali ya mwananchi kuharibiwa, biashara ya mwananchi kuharibika kazi ya mwananchi kuharibika, watoto wetu ati wasiende shule, ati kwa sababu kuna watu wanataka kutulazimisha ati tugawane serikali. That one will not happen, good people. Hata ubebe sufuria kwa kichwa siku ngapi bei ya unga itapungua kwa kuweka sufuria kwa kichwa. maadhimisho ya Labor Day pia yanajiri wakati ambapo serikali ya Kenya inakabiliwa na, na mgogoro wa mzunguko wa fedha ambao hujawahi kutokea na umesababisha kucheleweshwa kwa malipo ya mishahara ya watumishi wa umma wa na wafanyikazi wa kaunti. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Shukran sana mwenzetu, Huba Abdi hapo Nairobi. Twende jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako inaelezwa kwamba baadhi baadhi ya wafanyakazi wamesema hali ya sasa ya kazi haiwaruhusu kujivunia kazi wanazozifanya kwa vile serikali imewapa ahadi chungu nzima ya kuboresha mishahara lakini hazijatimizwa. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance anatuarifu zaidi. Kama inavyoonekana mjini Bukavu, baadhi ya wafanyakazi wamebaki nyumbani na wengine kandokando ya barabara, wakilaumu serikali. Mitima Bahizira ni miongoni ya, ya, ya, ya. Jusa eke maanake, mutu anenda na jificha familia, hakuna batoto, akuna takitu na mnyumba, muna chakula, serikali haipani franc, abazikake mwenye yakufa. Tutasubiri tu na serikali aa, ina puzi agaunakufa na njaa na batoto. Na Moise Loboshi pia anakaa kando kando ya barabara, anaeleza: kweli siku imepita vizuri sababu tuna maisha tuko wazima, lakini kwanza hali ilikuwa ya kibaridi. Ni sherehe ambayo haina pesa nyumbani, watoto mikono tuku machafu. Tunasubiri kama vile wananchi wa Kongo, serikali itimize ahadi ambayo iliahidia wafanyakazi ya kuwalipa mishahara mitaani. Pia familia nyingi za wafanyakazi wa serikali zimetoa malalamiko kwamba zinashindwa kutekeleza majukumu Samuel Kashwantale ana baba anayetumika katika huduma ya serikali inayohusika na uhamiaji na kuna wengine wanatumika, hawajulikani na serikali. Wakipita, pita, pita mitaani ndio njo wanapata pesa kimagendo ili kujaribu kukizi mahitaji. Natasha Mingu Andrea ni mfanyakazi anayejaribu sasa ujasiri ya mali kipekee na anatoa wito kwa raia wenzake. naweza kuambia watumishi wasitegemee serikali peke yake, yani viongozi wanaiba wenyewe, wanashindwa kujali waliocheni ni vizuri kujitegemea, kujiundia ajira. Unaweza ukawa mtumishi lakini pia una kiwanda cha vocha, unauza nguo, viatu, vipodo na kadhalika. Kuwa self manaja, ndio unaweza kuwa vizuri zaidi. Wakongo wanasema kwamba serikali pia inafinya baadhi ya huduma kutokana na uwingi wa ushuru. Juslin Watongoka anaongoza redio na televishen Ngoma ya Kivu mjini Bukavu. Tunakuwa na magumu, serikali wanakuja kila wakati wanalipisha kodi kodi nyingi nyingi kabisa ambazo hazitusaidie kwenda mbele, shida kipesa, shida nyingi. Kwa fursa ya siku hii, mkuu wa idara ya ukaguzi wa fedha Jules Alingete amewataka raia wa Kongo kufanya kazi kwa uzalendo na sio kuiba au kuuza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ofisi ya mkaguzi mkuu wa fedha IGF, imefichua udanganyifu mkubwa katika huduma ya malipo ya wafanyakazi wa serikali ikihakikisha kwamba maelfu ya wafanyakazi waongo huigharimu serikali ya Congo karibu dola za Marekani milioni mia nane kwa mwaka. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. ribu katika kona ya michezo na moja kwa moja basi tuelekea huko nchini Tanzania, ambapo mashabiki wa Yanga waendelea kutamba mitaani wakiwa na furaha kubwa baada ya timu yao kutinga hatua ya nusu fainali katika michuano ya kombe la shirikisho kufuatia matokeo ya hapo jana dhidi ya timu ya Rivers ya Nigeria. Yanga sasa itavaana na Marumo Gallants ya Afrika kusini katika mchezo wa nusu fainali lakini katika hali ya kushangaza mashabiki wa timu ya Simba Sports Club, watani wa Yanga, licha ya kutolewa kwenye michuano ya kimataifa, bado wanawatakia la heri watani wao hao, wakiwaombea wapeperushe vyema bendera ya taifa la, la Tanzania. namchezo wetu wa Dar es Salaam George Jogopa alipita mitaani na kuzungumza na mashabiki mashabiki wa kandanda wakiwa na mitazamo tofauti baada ya mchezo wa jana. Tanzania ndo timu pekee katika michezo ya kimataifa. Ni jambo la heri. Naishukuru sana Simba kwa sababu kinyanyua nchi yetu. Pekee hatuna nusu fainali kucheza kunyanyua shirikisho la Tanzania. Naishukuru sana. Nchi yetu na ndelea mbele. Kandanda. Mimi na jambo nalolishukuru kwamba mimi ni Simba lakini namuombea Yanga pia kwa sababu ya Utanzania wangu. naishukuru nchi haya mafanikio. Dabi yetu itarudi nyumbani, e, eh, sisi tutakutana nyumbani Simba na Yanga basi nambo waufanikiwa eh, nafurahi kama timu ya Tanzania, lakini tunaipongeza, japo mii mshabiki wa Simba, tunaipongeza Yanga, tunatamani kuiona ikifika fainali kama timu ya Tanzania, wakilishi wetu kwa kweli. Ni jambo zuri, unaewakilisha nchi. Unaongea wanasema kwamba mwisho wa yanga hapa hapa. Ah, mpira na matokeo matatu na yanga ya sasa tunavyoona inacheza mpira mzuri kweli wako vizuri, tunawaombea tuna wafanye vizuri. Asante sana George Njogopa, na ushabiki kule nchini Tanzania. Basi moja kwa moja tuelekee hadi huko Kenya, ambapo mkufunzi mkuu wa wanariadha wa mbio za masafa mafupi nchini Kenya, Stephen Mwaniki, ameeleza imani kuwa wanadada wa Kenya wanaweza kutawala mbio hizo sawia na wale wa taifa la Jamaika. Hii ni iwapo atapata motisha na mazoezi mazuri na kushiriki mashindano ya kimataifa yenye uzoefu. Jenis Wanyonyi ana taarifa kamili kutoka Nairobi. Matokeo ya bingwa wa Afrika katika mbio za mita mia moja Ferdinand Omanyala kwenye mashindano ya Botswana Grand Prix haya yatabadilishwa ti kauli ya afisa mkuu wa mawasiliano kwa mashindano hayo Kalisa Kalonzolo, ambaye aidha amekiri kuwa muda bora zaidi wa sekunde 9.78 aliyosaidiwa na upepo kwa zaidi ya microsekunde 2.3 hautaidhinishwa kama muda bora duniani. Kwa sasa anaelekeza macho yake kwenye mashindano ya Atlanta mnamo Mei 6 kabla ya kurejea Mjini ambapo analenga kutifa kivumbi kwenye makala ya mwaka huu ya mbio za Kipkeino Classic. Lakini je, ni kwa nini wanariadha wa kike wameshindwa kutamba na kutawala kwenye mashindano ya mbio fupi duniani? Steven Mwaniki ni mkufunzi mkuu wa wanariadha wa mbio fupi nchini Kenya. Kile kinastahili ni kuweza kuwapatia ile motisha na zii, pia kuwapeleka katika mbio za kiwango cha juu ili waweze kupata ile experience na pia kuweza kupata motisha kuweza kuendelea kufanya vizuri zaidi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka pale nchini Kenya. Moja kwa moja Uturuki hadi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa Kikauzi Kosha. DRC itakuwa mwenyeji wa michuano ya tisa ya kimataifa ya michezo mbalimbali mbali, ya wachezaji kutoka nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa duniani ifika hapo mwezi wa saba kule mjini Kinshasa. Na katika mazungumzo maalumu kona ya michezo ya Sauti Amerika mazungumza waziri wa DRC Claude Kabulo akieleza matayarisho ya wawakilishi wa nchi hiyo kwenye michuano hiyo ambayo inaendelea kufanyika matayarisho ya kule Congo Brazzaville. Sasa tunatengeneza hakuna stadium hata moja mjini Kinshasa ambayo inakubaliwa na FIFA na CAF. Je, mnaandaa namna kani ili stadium ya Martir ikubaliwa na FIFA na CAF? nikakutana na watu wa FIFA Mjini Kigali anasema na vitu vizito, tuambie nini kinaendelea Kiovu Sports Club wanaoongoza ligi kwa muda walilazimishwa kwenda tasa na Mukura Victor Spor mjini Muhanga bila kwa bila. Kiovu sasa wana alama 57 kwa jumla ya mechi 27. E, APR ilitoka sare na AIS Kigali moja kwa moja mjini Nyamata. Sasa wana alama 54 ikiwa nyuma ya mshindi wa pili Rayan Sport ambao wamepanda hadi kufikia alama 55 baada ya kuipokonya Espoir FC mbili kwa moja mjini Rusizi, mwenyekiti wa klabu ya APR Football Club Ruteni Jenerali Mubaraka Mganga amesema timu yao ina mtihani mgumu katika msimu huu wa mchezo. hatukufanya vizuri sana kama vilivyotarajiwa, na sababu ni nyingi, lakini za msingi ni kama walinda ngome yetu watatu kwa wane wote wamejeruhiwa. Hiyo inatuletea kidogo hitirafu. Ligi kuu ya Rwanda ni vigumu kutabiri bingwa msimu huu. Kutoka kona ya michezo, VOA Kigali, huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana, Chris Karenzi, kutoka kule Kigali, Rwanda. Basi na kufikia hapo, tunakamilisha kona ya michezo, langu jina ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Hapo msikilizaji, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya baadaye, ikiwa ni pamoja na saa tatu usiku tutakuwa na kipindi cha kwa Undani. Kwa sasa ni washukuru nyote mliosikiliza, wale wote ambao wamefanikisha matangazo haya. Msimamizi alikuwa ni Hadija Riami, mimi naitwa BMJ Mridhi nimeshirikiana hapa studio na Kennes Bwire. Kwa upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka Washington. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Umoja wa Mataifa hivi karibuni ulifanya tathmini juu ya hali ya tume ya kulinda amani ya Mali inayofahamika kama MINUSMA. Balozi wa Marekani Jeffrey D. Laurent ni kaimu naibu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa, alitoa mwito serikali ya mpito ya Mali kufanya maendeleo ya haraka ya kipindi cha mpito kisiasa kutekeleza mkataba wa Algiers wa uhuru wa MINUSMA kutembea na uwezo wa tume hiyo kutekeleza kikamilifu majukumu yake ikijumuisha vipengele vya haki za binadamu. Balozi De Laurent ameita uh, kwamba haikubaliki kwamba serikali ya Mali imekataa takriban safari mia tatu za ndege wakati wa kipindi cha kuripoti. Hii inatishia usalama na ulinzi wa walinda amani wanaohudumu nchini Mali na kudumaza uwezo wao wa kutekeleza majukumu yao. Wakati tunaunga mkono kikamilifu juhudi za MINUSMA za kutatua vikwazo hivi, tunasisitiza majukumu ya serikali ya mpito chini ya makubaliano ya hali ya vikosi kuhakikisha uhuru wa MINUSMA wa kutembea na kufika sehemu mbalimbali. Balozi De Laurent ameelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusiana na uamuzi wa serikali ya Mali wa kumfukuza mkuu wa haki za binadamu wa MINUSMA. Tunashutumu kuendelea kuingilia majukumu ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu nchini Mali na kupinga hoja kwamba haki za binadamu zinatumika kisiasa. Baraza hili limeipa jukumu MINUSMA kuripoti kwa uhakika hali ya haki za binadamu nchini Mali, na kuingiliwa kwa uwezo wake wa kutimiza wajibu wake kutokubalika. wakati tukitambua maadhimisho ya mwaka mmoja ya mauaji ya raia wa Moura, amesema balozi De Laurent. Tunasikitishwa umoja wa mataifa haujatoa ripoti yake ya tukio hilo. Watu wa Mali wanastahili ukweli na uwazi kuhusiana na tukio hilo. Marekani ina wasiwasi wasi na kuahirishwa kwa kura ya maoni ya Machi tisa. Hata hivyo, inapongeza maandalizi na maendeleo yaliyofikiwa na serikali ya mpito katika kutimiza mipango ya muda kwa ajili ya uchaguzi. Marekani inatoa uungwaji mkono kikamilifu kwa MINUSMA na washirika wake wa Umoja wa Mataifa wakati wakitoa misaada ya kiufundi na uwezeshaji kuhakikisha raia wa Mali wanakwenda kwenye vituo vya kupiga kura wakiwa salama na kuona utawala wa kikatiba unarejeshwa. Mafanikio ya MINUSMA yanategemea ushirika kamili wa serikali ya Mali. Itakuwa haiwezekani kwa baraza la usalama kuendelea kupeleka walinda amani katika hali ambayo hawawezi kufanikiwa, alitangaza Balozi D Laurent. Tunatoa mwito kwa serikali ya mpito ya Mali kuondoa vipingamizi kwa MINUSMA na kuonyesha kwamba itawajibika katika ahadi zake za kisiasa. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.