Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kundi la mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za Kiarabu wamefanya mkutano wa kihistoria na wenzao kutoka Siria nchini Jordan leo Jumatatu, kujadili namna ya kuboresha uhusiano wao na Siria kama sehemu ya kumaliza mgogoro wa kisiasa wa zaidi ya mwongo mzima nchini Siria mazungumzo hayo ni ya kwanza kati ya serikali ya Siria na wawakilishi kutoka nchi za Kiarabu tangu Siria ilipoondolewa kutoka Muungano wa Nchi za Kiarabu mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia msako mkali wa utawala wa rais Bashar al Assad dhidi ya waandamanaji waliokuwa wanapinga utawala wake. Jordan imetaka Siria kufanya mazungumzo na nchi za Kiarabu na kuweka mikakati ya kumaliza mapigano, kuwashughulikia wakimbizi, wafungwa, kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya mazungumzo pia yanaangazia wapiganaji wanaoungwa mkono na Iran walio nchini Siria. Masuala hayo yote yanavuruga hali ya utulivu katika nchi jirani ya Siria. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema kwamba wanajeshi wa Israel wamepiga risasi na kumua kijana wakatu, jimape, wa Kipalestina wakati wa ukamataji mapema Jumatatu asubuhi uliopelekea mapambano katika kambi ya wakimbizi nje ya mji wa Jeriko katika eneo linalokaliwa kimabavu la ukingo wa Magharibi. Wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba Jibril Kamal mwenye umri wa miaka kumi na saba alifariki baada ya kupigwa risasi kichwani. Darzeni wa Palestina wambeba mwili wa Kamal na kuandamana mjini Jeriko wakiomboleza. Watu wengine sita wamejeruhiwa wakati wa uvamizi huo, watu watatu kati yao wamejeruhiwa vibaya. Jeshi la Israel limesema kwamba wanajeshi wake wamewapiga risasi washukiwa waliowashambulia wakati wa msako katika kambi ya wakimbizi ya Akabat Jaber na kwamba watu waliokuwa wamelengwa walitambuliwa. Msako huo mjini Jeriko umefanyika wakati ambapo msako umekuwa ukiendelea kuko ukingo wa magharibi, ukimalizika kwa washukiwa 17 kukamatwa na silaha kadhaa kupatikana. Jeshi la Ukraine limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi umezima mashambulizi ya makombora kadhaa ya Russia leo Jumatatu, kwa zaidi ya saa tatu. Kamanda mkuu wa jeshi amesema kwamba makombora kumi na tano kati ya kumi na nane yaliyorushwa kuelekea mji wa Kyiv yameharibiwa. Maafisa wamesema hakuna mtu ameuawa wa wakati wa mashambulizi hayo. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba watu 34 wamejeruhiwa na nyumba kadhaa kuharibiwa. Vyombo vya habari vya Ukraine vimeripoti kwamba milipuko umetokea katika maeneo ya Dnipro na Sami. Russia imeongeza mashambulizi ya makombora dhidi ya Ukraine katika siku chache zilizopita. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kwamba wanajeshi wa Uturuki wamemuua kiongozi wa kundi la kigaidi la Islamic State katika operesheni nchini Siria. Erdogan ameliambia shirika la habari la Uturuki TRT kwamba kiongozi wa ISIS anayejulikana kama Abu Hussein Al Qurashi aliuawa katika mashambulizi yaliyofanyika Jumamosi. Amesema kwamba maafisa wa ujasusi wa Uturuki wamekuwa wakifuatilia Abu Hussein Al Qurashi kwa muda mrefu. Amesema kwamba Uturuki itaendelea kuwasaka makundi ya kigaidi bila ubaguzi wowote. Mwanajeshi wa Siria ameliambia shirika la habari la AP kwamba makubaliano dhidi ya wapigan... makabiliano dhidi ya wapiganaji wa ISIS yametokea katika kijiji cha Miska, mkoa wa Alepo. Ijumaa usiku, Aliko Rasha anaripotiwa kujilipua mapigano yalipoongezeka zaidi na maafisa nchini Kenya wameanza kufanya uchunguzi wa miili ya zaidi ya watu mia moja iliyofukuliwa baada ya kuzikwa katika mazingira ya kutatanisha katika kaunti ya Kilifi, pwani ya nchi hiyo. Watu hao wanaripotiwa kufariki baada ya kujinyima chakula na maji kwa imani ya kidini kuwa watakwenda mbinguni na kukutana na Yesu. Maafisa wamepata miili kadhaa iliyozikwa katika msitu wa Shakahola baadhi ya watu waliokolewa wakiwa hai na wengine walifariki wakiwa njiani kupelekwa hospitali. Idadi kubwa yaliyofariki ni watoto. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, hii ni Sauti ya Amerika, vom undani hivi sasa ni saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika tano usiku kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington ni saa nane na dakika tano mchana. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote ulipo. Kwa undani, ninaangazia mapigano yanayoendelea nchini Sudan, hali kadhalika pia nitaangazia siku ya wafanyakazi kimataifa, yani international labor day. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi nam. Leo ni siku ya kimataifa ya wafanyakazi, huadhimishwa Mei Mosi ya kila mwaka kwa kutoa heshima na juhudi za wafanyakazi pamoja na changamoto wanazopitia. Kulingana na tovuti inayoangazia siku ya kimataifa ya wafanyakazi ni kwamba zaidi ya nchi themanini duniani kote ikiwa ni pamoja na India, Cuba na China zinaadhimisha siku ya wafanyakazi kimataifa. Sherehe mbalimbali hufanyika mbali katika siku hii. Tuelekee huko Afrika, katika eneo la Afrika Mashariki, mahala ambako siku hii imesherekewa kwa matukio mbalimbali ikiwemo hotuba kutoka kwa viongozi wa nchi. Nchini Tanzania, takriban miaka saba tangu kuondolewa kwa mfumo wa nyongeza ya mishahara ya kila mwaka kwa wafanyakazi wa umma, hatimaye leo wamepata morali kubwa ya kujibidiisha makazini, ambapo Rais Samia Suluhu Hassan amewaahidi wafanyakazi nchini humo kuondolewa kwa zuio hilo. Licha ya furaha kutanda miongoni mwa wafanyakazi hao wa umma, mwalimu Filbert Macheyeki anasema kwamba nyongeza mishahara ipo kisheria na sio hisani ya rais, licha ya kwamba maamuzi ya mwisho ni kutoka kwa rais mishahara na maslahi na marukuruku wafanya ya wafanyakazi walimu walimu yanapasta ya lindwe na sheria, siyo hisani ya viongozi walioko madarakani. Sheria ya kazi inasema kwamba mfanyakazi yeyote, aidha wa sekta ya binafsi au wa sekta za umma, ni lazima aongezewe mshahara wake kila baada ya muda kadhaa, imeeleza sheria. Nielekee huko nchini Kenya ambako rais William Ruto ameongoza pia sherehe za siku ya wa wafanyakazi, akitumia hotuba yake kuelezea hatua ambazo serikali yake imeweka ili kusaidia baadhi ya sekta zinazokuwa nchini humo. Anasema kwamba serikali inanuia kuanzisha jukumu la kutunza afya ya jamii. na zaidi, anasema serikali yake inaangazia kwa makini suala la kuanzisha mpango wa fidia kwa wafanyakazi, ili kuwalinda watu wanaojeruhiwa mahala pa kazi, kwamba wanapata fidia. Kuna wana, wafanyakazi wengi wanaumia pale kazini, na inakuwa ni changamoto kubwa kupata compensation. Wengi wanakuja pale katika wizara ya leba wanahangaika ofisi hii, wanahangaika ofisi ile, kwa sababu tumesema ile mpango iko sasa, for compensation around injuries at the place of work, ni kwamba it is the employer who bears liability. Kama nilivyosema siku ya wafanyakazi duniani imesherekewa katika mataifa mbalimbali huko mbali, Afrika Mashariki lakini huko nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, taifa ambalo linashuhudia machafuko ya kisiasa. Baadhi ya wafanyakazi waliopo eneo la Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo, wanasema kutokana na mapigano yaliyopo hivi sasa, hawana hamasa au morari ya kusherekea siku hii kama inavyoonekana katika mataifa mengine. Mmoja wa wafanyakazi wa sekta ya umma ni huyu hapa, Mitima Bahizie, ndivyo anavyoeleza maanake aiweisemeka hata usa seke maanake mutu anenda nahificha famie batoto hakuna, ata, hakuna ata kitu na mnyumba amwena chakula. serikali ya ipan franc abazikake mwenya aayakufa tutasubiri tu na serikali nakunaonao me inapuzi tu juu tutangua tunakufa na njala na batoto na... wakati huwo, Natasha Mingu yeye pia ni mkazi huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anasema ni vyema pia kujishughulisha katika ujasiriamali binafsi badala ya kusubiri kuajiriwa, kutokana na mfumo wa maisha ulivyobadilika, si Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pekee, bali duniani kwa jumla. Naweza kuwaambia watumishi wasitegemee serikali peke yake saa, yaani viongozi wanaiba wenyewe wanashindwa kujali walio chini. Ni vizuri kujitegemea, kujiundia ajira. Unaweza ukawa mtumishi lakini pia una kiwanda cha vocha, unauza nguo, viatu, vipodo na kadhalika. Kuwa self manaja, ndio unaweza kuwa vizuri zaidi. Hivi karibuni basi, ofisi ya mkaguzi mkuu wa fedha huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilifichua udanganyifu mkubwa katika huduma ya malipo ya wafanyakazi wa serikali, kwamba maelfu ya wafanyakazi hewa uigharimu serikali karibu dola milioni mia nane kwa mwaka na pia nikirejea tena katika taifa la Kenya, wakati ambapo pia kuna fukuto la kisiasa ndani ya nchi. Serikali inakabiliwa na mgogoro wa mzunguko wa fedha, huku pia upinzani ukitishia kuendeleza maandamano kote nchini humo kutokana na kupanda kwa bei ya vyakula. Rais William Ruto ametumia siku ya Labour Day kutoa wito kwa muungano wa Azimio na kiongozi wao mkuu Raila Odinga kuepuka ghasia na uharibifu wa aina yoyote unaopangwa kufanywa ili kuharibu mali za wananchi, na kwamba anasema hataruhusu uharibifu wa mali za wananchi kutokea katika ardhi ya Kenya. Haiwezekani, sitaruhusu mali ya mwananchi kuharibiwa, biashara ya mwananchi kuharibika, kazi ya mwananchi kuharibika, watoto wetu hati wasiende shule ati kwa sababu kuna watu wanataka kutulazimisha ati tugawane serikali. That one will not happen, good people. Hata ubebe sufuria kwa kichwa siku ngapi, bei ya unga itapunguka kuweka sufuria kwa kichwa? na huko Tanzania, basi kama alivyosema hapo awali uh, imeelezwa na Rais Samia Suluhu Hassan kwamba ataongeza nyongeza ya mishahara kwa wafanyakazi wa umma. Yuko hapa Salim Ismail, yeye anatokea mkoani Geita, anasema licha ya wafanyakazi kutofahamu vyema ni asilimia ngapi itaongezwa ya kila mwaka, lakini wafanyakazi walio wengi wamepokea matamshi haya kwa furaha kubwa ikiwa ni takriban miaka saba ambapo wamekuwa wakifanya kazi bila nyongeza, na hivi ndivyo wanavyosema. furaha aliyokuwa nayo, watu wamekuwa na furaha sana juu ya hilo swala la kuweka nyongeza kila mwaka. Nadhani hatujajua kwamba itakuwa ni utaratibu wa asilimia ngapi, kwa sababu mwaka uliopita aliongeza kwa asilimia ishirini na tatu. Nam ni Salim Ismail, yeye anatokea mkoani Geita huko nchini Tanzania. Mpaka hapa ndio nakamilisha basi sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa nitakuwa nawe tena katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ambapo tutaangazia Machafuko yanayoendelea huko nchini Sudan. Usiondoke kando ya redio yako. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza pia kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Ni sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangazia hali ya machafuko yanavyoendelea huko nchini Sudan. Ni siku ya kumi na sita tangu mapigano yalipozuka huko Sudan hapo April 15 kati ya majenerali wawili wanaohasimiana, Abdel Fatah Al Burhan ambaye ni kiongozi wa jeshi na Muhamed Hamdan Dagalo anayeongoza wanajeshi wa Rapid Support Forces RSF. Mamia ya watu wameuawa na maelfu wamejeruhiwa huko Sudan, kulingana na shirika la habari la AFP. Ili kufahamu haya yote kwa undani zaidi, kwenye laini ya simu ninaye mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau kutoka Canada. Shukran kwa kujumuika nami Amini, katika kipindi hiki cha kwa undani. Asante. Karibu. Basi moja kwa moja tuangazie, uh, hali hii iliyopo huko uh, Sudan. Je, uh, kwa mtazamo wako wa siasa za kimataifa ni nini hasa viongozi hawa majenerali wawili wanaohasimiana wanachogombania katika ardhi ya Sudan? Nafikiri kikubwa zaidi ni mapambano ya madaraka uh, kwa maana kisa kikubwa kile kilichosababisha mvutano huu ni baada ya kuwekwa timetable ya kuregesha mamlaka kwa serikali ama utawala wa kiraia, na moja ya masharti yaliyokuwa yamewekwa ni kwamba majeshi haya mawili yanopigana yawe yameunganishwa na yote yakawa ni jeshi la nchi kavu. Kwa hiyo ule muda uliowekwa kwa wao kuunganishwa ilikuwa ni miaka mitatu, na pia uh, ikawa awa jeshi la Hamdan lilikuwa nataka kwamba kiongozi wa jeshi jipya awe ni raia, asiwe ni kiongozi wa ami. Lakini kina Abdul Fatah ambao ni jeshi la nchi kavu wakasisitiza kwamba utawala wa jeshi jipya lazima uwe chini wa komanda wa jeshi. Kwa hiyo haya tunayoona yanayotendeka kwa sasa ni mapambano ya madaraka ya kila mmoja wao kutaka kuwa mkubwa katika, katika serikali mpya ambao, ama mfumo mpya wa serikali ambao kwamba wategemea utafanywa kama amini uh, siku za nyuma majenerali hawa wawili walikuwa wakifanya kazi kwa pamoja, ambapo ndipo walifanikiwa kumwondoa rais wa zamani wa Sudan aliyekaa kwa muda mrefu, Bashir, madarakani. Na hali ilivyo hivi sasa, ambapo kumeonekana juhudi za kuwaweka kukaa meza moja ili kupata amani uh, zinafanyika hazionekani. Unadhani itafika wakati kwamba wawili hawa wataweza kukaa meza moja na kuleta uh, suluhu na kunusuru nchi kuingia zaidi katika umwagaji damu ambao tunashuhudia hivi sasa? Itategemea, itategemea na wadau mbalimbali wakiwemo wadau wa kanda hiyo ya, ya Afrika, wa nchi kama vile Marekani, nchi kama ma China na nchi za bara Arabu kama vile United Arab Emirates na Saudia. Ikiwa nchi hizi zitalazimisha, zita sasa kwamba wakae chini basi itakuwa wao wawa, hawana budi lakini katika hali iliyofika ya sasa ambapo kwamba kumepatikana maafa sehemu zote mbili nafikiri uadui baina yao umekuwa ni mkubwa sana na pengine mmoja wao atakapokuwa wameshindwa yaweza kuwa ndo suluhisho la utatanishi ulioko kwa sasa, lakini nafasi iko kidogo kwa kwa wadau mbalimbali wa kimataifa na wa Kiafrika kuingilia kati, lakini lazima waingilie kati kwa kuwalazimisha. Bila hivyo itakuwa ni shida sana. Tumeshuhudia mataifa ya kigeni kama ulivyosema Marekani eh, na mataifa mengine eh, yameshaonyesha moyo wa kutaka kuona amani inapatikana kwa haraka katika taifa hilo. Lakini swali kuu hapa, Umoja wa Afrika uko wapi? Umoja wa Afrika unazungumzia nini kuhusu Sudan? Hilo kwa upande wako unalieleza vipi? Hiyo ni moja ya udhaifu ulioko katika Afrika. Ni kwamba kwa sasa kajapokuwa kuna sauti ya viongozi wengi wa Afrika kama Abdul Fattah na vile vile Salva Kiir wa wa kus, uh, Sudani Kusini wamejaribu kujadiliana na wa, wa, awa viongozi wawili wenye kupigana bila mafanikio yoyote. Lakini shirika lililohusika mpaka sasa katika Afrika ni shirika la IGAD peke yake. Lakini vilevile vile kuna sera katika katika aa, Umoja wa Mataifa za Kiafrika kutoingilia kuto shida za wenyewe kwa wenyewe ndani ya nchi, itakapokuwa kwamba maafa yamefika kiasi ambayo ya kwamba mmoja wao ameomba kuingiliwa kati kwa kwa suala hili, pengine waweza wakaingia waka, nafikiri pengine ni ni mmoja ni ni ya kati ya shida walizonazo ni kwamba pengine sheria haziwaruhusu kuingilia bila kuitwa, ama mpaka watakapoona maafa yamezidi ndo waingilie kinguvu. Unaposema mpaka maafa yazidi, ndio waingilie kinguvu, unamaanisha nini? Maanake mpaka sasa hivi kuna mamia ya watu tayari wameuawa na maelfu wamejeruhiwa, taarifa na ripoti zinatolewa kila mahali. Ni kipi ambacho wanasubiri kukiona ndipo waweze kuingilia kati? Nafikiri itakapokuwa itaka, maana moja ya tishio ambalo kwamba laweza la likatokea ni mfumuko wa wakimbizi kwenda katika nchi jirani. Kwa hiyo mfumuko wa wakimbizi utakapokuwa na nchi jirani utakuwa ni ni, ni ni ni jambo lenye kuwadhuru kuwadhuru wao. Sasa mbali na kwamba wenye kudhurika ni watu ambao wa walioko Sudan lakini hasa itakuwa zile nchi zilizo nchi saba zinazoizunguka Sudani itakapokuwa inaanza kupokea wakimbizi kwa kwa hali ya kubwa sana, pengine waweza wakapeleka malalamishi katika baraza la la la umoja wa Kiafrika. Lakini bila shaka nafikiri kuna udhaifu wa wa kuna udhaifu wa wa wa uongozi na kuna udhaifu wa wa wa kisera kuja kuingilia kati swala hili linalotendeka kwa sasa. Ni mwishoni tu mwa wikendi ambapo uh, waziri mkuu wa zamani wa Sudan Abdullah Hamdok ambaye yeye alijiuzulu madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili alionya kwamba hali inayoendelea huko Sudan inaweza ikiingia katika kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Je, nini mchango wa Abdallah Hamduk katika kuhakikisha kwamba taifa hili haliwezi kuingia katika uh, mapigano yenyewe kwa wenyewe? Kwa vile kwa sasa wanaopigana zaidi ni ni wanajeshi, nafikiri mchango mkubwa sana wa Abdallah Hamduk utakuwa ni katika kujaribu kuwaleta sawa uh, wadau mbalimbali mbali wa kitaifa na kimataifa, na, na kanda zile za Afrika kulichukulia umuhimu sana swala hili lilioko, na pengine aweza pia akatoa maoni ya jinsi ya, ya kutatua baadhi ya hivi vitu, kwa sababu yeye alihusika na zile serikali transitional government ambazo zilizokuweko kabla hajajiuzulu, na bila shaka atakuwa ni mtu ambaye kwamba anajuana kwa karibu sana na hawa watu wawili, na kwa vile yeye ni, ni raia si mwanajeshi, huenda ikawa ni moja ya njia ambayo zikatumika kujaribu kuleta uh, kuleta kuleta uh, uh, usalama baina ya watu wawili na na na, na, ku, na, ku, na kuzuia vita kuendelea sema ya Sudan lakini amini tunavyo uh, shuhudia hizi ghasia uh, au haya mapigano yanayoendelea huko Sudan ambayo hatufahamu yatachukua kwa muda gani, na vilevile tuna chombo uh, kikubwa cha Afrika, umoja wa Afrika ambao unaangazia masuala yote yanayoendelea pale barani Afrika. uh, huoni kwamba Africa Union inaonekana kwamba ipo dhaifu kwa upande mmoja katika kushughulikia migogoro kati ya nchi na nchi au inabagua uh, namna ya kushughulikia migogoro kati ya nchi na nchi? Bila shaka hilo ni jambo ambalo kwamba watu wengi wenye ku, kuangazia masuala ya Sudan wanalitambua kwamba kuna udhaifu mkubwa sana katika shirika la la African Union, lakini jambo lingine pia kubwa zaidi ni na kutokuwa na uwezo kwa mfano nchi kama Somalia ambayo kwamba gharama zake za kisalama zingegharimu karibu ni milioni themanini na tano dola kwa mwaka. Nchi za Kiafrika lazima ziombe misaada kwa bara la la Europa. Kwa hiyo je, kuingilia kati masuala kama haya ambapo kuna vita vinavyohusiana na zinazohusisha ndege zinavyohusishwa vifaru ni lazima waingie na vifaa vya kutosha. Kwa hiyo kuingia kwao kutahitaji kuwe na uwezo mkubwa sana wa kifedha na sidhani kwa sasa wana uwezo wa ku wa kuleta jeshi la haraka haraka ambalo kwamba lingeweza kuingilia kati na kusimamisha maafa yanayotokea Sudan. Lakini si upande wa vifaa peke yake, hata ukija upande wa msaada wa vyakula vya binadamu eh, tumeshuhudia kwamba ndege ya kwanza ya shirika la Msalaba Mwekundu ilipeleka tani nane za misaada ya kibinadamu kwenda Port Sudan, uh, kutokea Jordan siku ya Jumapili unauliza umoja wa afrika uko wapi umoja wa afrika unafanya nini hii yote inaleta picha gani hii ni picha picha inayoonekana kwa sasa ni kwamba kuna udhaifu mkubwa wa kiuchumi wa kisalama kwa hiyo mbali na na, na sura za zinazoonekana zinazo ulimwenguni za viongozi ama nchi mbalimbali za kiafrika ukweli ni kwamba tuna udhaifu mkubwa sana katika masuala ya, ya, ya kiuchumi na na kupambana na majanga ambayo kwamba hatukutarajia ya, ya, ya, ya kuzuka kama vita ama njaa kama tulivyoona wakati wa vita vya Ukraine vilivyoanza, nchi nyingi sana za Kiafrika zilipata shida kwenye masuala ya vyakula na mfumuko wa bei mbalimbali kwa hiyo mbali mbali. Hizo pia zilikuwa ni ishara ambazo kwamba zingekuwa zimezingatiwa, zingeweza ku, kwa siku za mbeleni zingeweza kudhibitiwa itakapokuwa kumetokea janga kama hili, kwa sababu kama tunavyo, kama unavyosema Uh, uh, uh, wenye kutoa misaada kwa sasa ni ICRC, ni World Food Program, na mashirika mengine ya kitaifa, lakini nchi za Kiafrika hazijaonekana katika mstari wa mbele kujaribu kuingilia kati edha kisalama ama kimisaada ama pia kupokea wakimbizi, kwa sababu baadhi ya wakimbizi pia wanapelekwa bara Arabu na wengine wanapelekwa Ulaya kutokana na kutokuwa na njia ya kusaidia uh, pale pale katika kikanda Wakati mapigano haya yakizidi kuendelea uh, na kuchukua kasi zaidi uh, kati ya vikosi hivi vya wanajeshi wa RSF na wanajeshi uh, wanaoongozwa na Burhan uh, kwa mtazamo wako, unadhani uh, vikosi hivi wapi ambapo vinapata msaada zaidi wa vifaa ili kuweza kupata nguvu na pengine tuseme ni jeuri ya kuendelea zaidi na mapigano badala ya kukaa chini na kutafuta amani? Kuna baadhi ya watu wenye kusema kwamba baadhi ya ndege za anga za, za jeshi la la nchi kavu la ambalo linaokoswa linaongozwa na Burhan wamepata msaada kutoka Egypt, na wengine kwamba kutokana na uhusiano wa RSF ulionao na umoja wa bara la la Arabu, United Arab Emirates, wao wamewapatia misaada kikundi cha, cha Hamdan na vile vile kwamba kikundi cha Mdani kili, kilipigana kwa, kwa muda mrefu sana katika upande wa Darfur na na sehemu za za Libya. Kwa hiyo pengine wao pia wanapata msaada kutoka kwa wanamgambo wanaopigana wanaopigana Libya. Kwa hiyo yote haya ni ni ni, ni baadhi ya dhana ambazo ziko hapo za za kuhusika kwa watu mbali mbali, na na kitu kingine ni kwamba hao wote hao majeshi yote mawili yamewekeza sana kwenye masuala ya kiuchumi kwa hiyo kuna wengine wenye kupeleka dhahabu nje, kwa hiyo na hakika, baadhi ya nchi ambazo kwamba wanazipelekea uh, uh, vifaa ama, ama mali kama hizi zina zina umuhimu mkubwa sana kuhakikisha lile kundi linalohusiana na wao limeshinda. Kwa hiyo hizo ndo moja ya nyanja ambazo kwamba wamekuwa wakipata msaada, aidha ni wa kisilaha ama ni wa kipesa, kuendelea na vita hivi lakini kwa mtazamo wako ni kwa nini uh, Misri au Egypt inapeleka uh, ufadhili zaidi wa kijeshi Sudan? Kuna siri gani hapo ambayo pengine haijafunguka na jamii kuifahamu kwa kina? Kuhusiana na historia ya Sudan na taifa la Misri, kuna umuhimu mkubwa sana kwa maana, wa kitu kikubwa sana katika katika masuala ya Egypt ni ni hatima ya River Nile kama tunavyojua kwamba Egypt na Sudan wamezozana na Ethiopia kutokana na kujengwa kwa bwawa lile la Renaissance Dam ambayo linazuia maji mengi sana katika upande wa chini wa River Nile. Kwa hiyo ikiwa yoyote ambaye na, na katika katika kuzozana kwao kwa Ethiopia na Egypt, ka Sudani ilikuwa kwenye upande wa Egypt. Wahio, yote kwa hiyo yoyote ambaye kwamba ataongoza katika katika katika Egypt ama katika Sudani ni muhimu sana awe ni rafiki wa Egypt. Kwa hiyo kushindwa kwa kwa rafiki yao itakuwa ni pigo kubwa sana, kwa sababu rafiki yao aweza akawa ni rafiki wa adui wao, ikaleta shida sana kwenye masuala ya, ya ya ya kiuchumi na masuala ya kilimo ambayo ni tegemeo kubwa linaopitiwa kutokana na mto wa Nile, lakini pia kihistoria katika falme za, za za za Kinubi ni falme ambazo kwamba zilikuwa ziki-, ziki zilianza Egypt zikaelekea mpaka chini Sudan. Kwa hiyo ni watu ambao kwamba wameshabiana ki-, kitabia na na, na na kihistoria, na kwa hiyo umuhimu huo ndio umeufanya Egypt waone kwamba ni muhimu kuingilia kati katika maswala haya. Shukrani sana, Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa za kimataifa ukizungumza kutoka Canada. Hali kadhalika niwashukuru wale wote walioshiriki katika uh, kwa undani hii leo. Mimi ni mkamiti kibayasi, ninakutakia jioni njema.