Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Bunge la Uganda limepitisha mswada dhidi ya ushoga kwa mara ya pili baada ya kurudishwa bungeni na Rais Yoweri Museveni akitaka ufanyiwe marekebisho. Vipengele vitano vimefanyiwa marekebisho, ikiwemo kutaka watu watakaopatikana kufanya mapenzi ya jinsia moja kuadhibiwa, na wala sio kuwaadhibu watu kwa sababu wanashukiwa kufanya ushoga kutokana na wanavyoonekana watakaopatikana na makosa watahukumiwa kati ya miaka 20 gerezani, kifungo cha maisha, au adhabu ya kifo. Nimezungumza na Sadamu Bale, mwandishi wa habari wa shirika la habari la serikali ya Uganda, UBC, akiwa Kampala, nikaanza kwa kumuuliza mazingira yalivyokuwa bungeni wakati mswada huo ulipokuwa unajadiliwa na kupitishwa. Naam, kwa kweli hali haikuwa ya kawaida, maanake ukiangalia hapo uh, nyuma vikao vya bunge uh, kulikuwa na idadi ya uh, chache mno ya wabunge ambao walikuwa wanahudhuria vikao mbalimbali mbali. Lakini kwa leo uh, umuhimu wa huu mswada kwa kweli uh, umewaleta watu uh, wabunge wengi tu ambao wamehudhuria amehudhuria mswada huu uh, ulipokuwa unapitishwa. Lakini kabla ya mswada huu kupitishwa uh, kulikuwa tu na baadhi E, uh, huu, ya vipengele katika mswada huu ambavyo rais alikuwa hakubaliani navyo, ambavyo alikuwa anataka virekebishwe, huwe na uh, utofauti kati ya mtu ambaye ameshikwa akitenda tendo la ushoga na yule ambaye anakadiriwa kwamba anajihusisha na, na kitendo kile na vile, vile pia jukumu la mtu kama mwananchi kuwa kama kuwa kwamba unajua kwamba kuna sehemu fulani ama kuna watu fulani ambao wanashiriki katika ushoga aa, na haujaripoti kisa kile. Pia mswada huu ulikuwa unasema kwamba ukishikwa aa, kwamba ulikuwa unajua na haukuripoti kile kisa, basi miaka mitano wewe gerezani ulikuwa unafungwa. Mswada watatu ambao rais alitaka urekebishwe ni uh, wamiliki wa manyumba uh, ambapo labda tuseme kuna baadhi, una baadhi ya watu ambao wanaishi katika nyumba yako na haujui kwamba wale watu wanashiriki katika ushoga uh, ulikuwa pia unakadiriwa una, una kuwa mhalifu ungepatikana. Kura mia tatu arobaini na moja na ni mtu mmoja tu mbunge mmoja peke yake ambaye Hajakubaliana na kesi hii, ambaye ni mbunge wa West Budama, anaitwa Fox Odoi. Kwa ujumla bunge ilikuwa inataka tu uh, kura mia moja sabini na saba kupitisha mswada. Wabunge walipokuwa wanatoa hoja zao walitilia maanani namna mtu anaweza toa ushahidi kwamba alimpata mwingine akifanya ushoga, ama alijua kwamba kuna kitendo cha ushoga kilikuwa kinaendelea, ama wamejadili tu masuala ya kawaida kwamba ushoga utaathiri nchi, utaathiri vijana. Wamezungumzia vitu kama hivyo pale. Hata uh, bunge lilipokaa kulichukua muda, maanaake walizungumzia tu, mda, wadi, tu uh, kwanza ni familia. Walisema kwamba ushoga itakuwaje, watoto wetu wachanga wanakuwa wana, wana, wana wakiona kwamba Uh, kuna washo, mashoga pia wana wana wana, wana uhuru wao, wana haki yao kama wana, ha, wana uhaki hapa nchini, so uh, kwa kweli ni jambo ambalo ilisitiriwa sana ni familia. Aa, na vile vile mila na tamaduni za wa Waganda kama na za Uganda kama nchi. Wadadisi wale ambao wanachambua huo mswada wanautaja kama mswada ambao unaweza tekelezwa, ama wanasema kuna maswali mengine kuhusu utekelezaji wake. Kwa kweli wadadisi, hata kuna baadhi ya wadadisi ambao walikuwa wanasema kwa sasa Uganda haitaki ha, hakuna haja ya kuwa na sheria ingine wakati kuna sheria, maanake kuna sheria ya Pino Code. Pino Code Act ambayo ilikuwa ambayo pia uh, ina ina ina ina ina ina ina ina haikubaliani ama inabisha swala la ushoga, na vile vile kulikuwa tu hata hata hata katiba ya nchi pia haikubaliani, maanake katiba ya nchi inasema kwamba uh, watu wa ambao ni wa jinsia zisizokuwa moja ndio watakuwa na ya kuunda familia. Sadamu Mbale ni mwandishi wa habari na shirika la habari la serikali Uganda UBC, akizungumza nasi kutoka Kampala. Na sasa niungane na Asumani Basali wa mbunge aliyeandika mswada huu, kutoka ulipofikishwa mara ya kwanza, ukapitishwa, ukafika kwake rais na ukarudishwa kufanyiwa marekebisho. Amekuwa akifuatilia kuhakikisha kwamba aliyoyataka ndio ambayo yameongezwa ama yamefanyiwa marekebisho na yasiyo marekebisho ya kuathiri mswada wenyewe kwa jumla. Asuban, tueleze yale mabadiliko ambayo yamerudishwa na kufanywa kwenye mswada wako. Je, ndiyo mabadiliko ambayo labda ulitarajia ama ni mabadiliko ambayo yanadhoofisha mswada wenyewe na kufanya sheria uliyotarajia kwamba itatungwa isiwe na makali uliyoyataka ama mswada huo umebakisha yale makali uliyoyataka? Rais uh, Mseveni alikuwa ametaka clarification kwa ishu zitatu. Ishu moja alituuliza hii uh, bili yetu kukamatwa utakuwa umefanya nini? Sababu walimwambia kama watu wanakuja hapa kwa nchi yetu Uganda kufika airport yatakamatwa. Sasa alikuwa anataka clarification tulikamwambia hii bili yetu kukamatwa, lakini okoe umefanya hiyo maneno, bili inasema ni crime. Hivyo basi hiyo clarification tulijifanya, alikuwa ametaka tufanye difference kwa kwa ile alisema ali, ali, ali existence na, na, na execution. Kama mtu iko hapo anasema mimi iko homosexual, lakini bado kukamata kwa action umpeleke e, akamatwe. Aya nini, tulisema kukamatwa lazima okuwe kwa action. Sasa alikuwa anataka <coughs> kwa hiyo maneno, kama mtu anakuja kwa hote hapo, wanafanya hiyo maneno ya homosexuality a, kama weye hapana jua, ukamatwe lazima alikuwa anateka clarification kukamatwa lazima huyo anakuwa hapo. Kwa hiyo saa hii ya uh, action ndio mtu anaweza kukamatwa, anaweza kuwa uh, gatekeeper anaweza kuwa manager, anaweza kuwa uh, uh, duty officer lazima, lakini sikukamata mwenye uh, hotel, sababu hiyo maneno inaweza kuendelea mbele, lakini kama mwenye hotel hakuna asijui kitu chochote kama unaona watu wanakuja kwako wanakuambia sisi iko wa homosexual, o, kama unaona watu na, wanafanya hiyo maneno ya homosexual, kufanya ripoti kwa polisi. Lakini akatuuliza na kwa kati mbele gani ya, ya watu wanaweza kufanya ripoti, sababu kama mnasema kila mtu afanye ripoti, watu wowote watakuwa mtawapeleka kwa kwa kwa mabusu. Sasa alikasema kama unaona hiyo maneno inafanyika kwa mtoto, mzee, ule mutu iko na ugonjwa kwa kichwa, iko disability hiyo e, kategori, lazima kama unaona hiyo maneno inafanya kwa mtu kwa kategori hiyo o, lazima uende o, kufanya ripoti kwa polisi, kama usiende kufanya hiyo ripoti Itakuwa uh, crime. Sasa hiyo maneno yoyote alirudisha kwetu, tulifanya hiyo clarification leo. Uh, tunamaliza kila kitu, bidu itapelekwa kwa achie sigincha yetu, lazima tuendelee mbele. Umeeleza vizuri hey, kwamba lazima mtu akamatwe kama anafanya kile kitendo. Masuala ya ngono ni masuala ya siri. Mtu anapojifungia chumbani yeye na aliye naye ni siri yao wawili. Mtaweka kamera, hey, mtaweka watu kufuatilia watu, mtajuaje mtu amehusika katika kitendo cha ushoga na mwingine, wakati wao wawili wamejifungia chumbani hawafanyii eh, kwa barabara Unajua, crime yoyote iko na evidence. Unaweza kwenda umeiba, lakini kama hakuna mtu yoyote anakuona, wako nakukamata, utaenda na na hiyo maneno. Lakini kama unakamatwa ona, ona kama watu wiko, mtu yoyote anakuona kama wewe unafanya ile maneno oh, ao yeye iko na, na, inaitwa reasonable suspicion eh Sababu hiyo maneno ya sheria ni maneno ya evidence. Evidence inaweza kuwa direct, mimi naona hiyo inaitwa direct evidence. Inaweza kuwa circumstantial, unaona mtu uh, akafanya vitu, unasema mimi iko na reasonable suspicion. Unaweza kufanya vitu vyako kwa kwa kwa, kwa, kwa rumu yako, lakini kama kuna mtu yoyote anakuona, lazima uh, uh, uh, uh, uh, hakuna faida yoyote. Huoni kwamba itakuwa vigumu kupeleka ushahidi mahakamani? Sisi hapana taka kupeleka mtu kwa mahakama kama hakuna evidence yoyote. Ilikuwa watu walienda, nawaambia rais Museveni, walikamwambia ati kama mtu anafika Uganda, kama iko homosexual America au Uingereza, kufika entero yapo namna hivi, atakamatwa mimi mwenyewe ali tulikuwa na mkutano na yeye huko State House, nikamwambia hii ni biru, kukamatwa lazima ukuwe umefanya zile maneno zinaitwa sexual act, lakini kama wao hapana kufanya. Nimpatie example ya kata, homosexuals wengi walikuwa wanataka kwenda kata kufanya parade namna hiyo, walikawaambia hapa hiyo maneno ni crime. Kama unataka kufanya maneno yako we maliza world cup urudi kwenyu ufanye maneno yoyote. Maneno kwa section ya 145 ya penal code ni mdogo sana sasa. Sheria yetu tunaleta hii iko na maneno maneno, inaongea kwa promotion, uh, recruitment, financing, hiyo maneno yoyote, sababu sheria iko nayo saa hii hakuna maneno yoyote kwa promotion, hakuna maneno yoyote kwa recruitment, hakuna maneno yoyote kwa financing. Hivyo basi, tunaleta sheria liko broad sana, kila maneno tunataka kwa sheria tunamaliza kutia. Mbunge wa Osman, umeomba visa ya kwenda nchi yoyote na umepewa Amerika, wamekataa. <laughs> Wamekwambia kwa sababu gani wamekataa? hakuna reason yoyote. Ni Asumani Basari wa mbunge aliyeandika mswada dhidi ya ushoga nchini Uganda akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Kampala, Uganda. Mswada huo, msikilizaji, sasa unasubiri saini ya Rais Yoweri Museveni na kuwa mojawapo ya sheria kali zaidi duniani dhidi ya ushoga.