Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, msikilizaji, ukisikia kipenga hicho, basi ni wakati mwingine wa VOA Express. Msikilizaji, tayari siku nyingine ya Jumatano, mambo ni mazuri kabisa hapa ndani ya studio. Msikilizaji, ni saa kumi na nusu Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington ni saa tatu na nusu za asubuhi. Langu jina nimeshajaa tele ndani ya nyumba kama pishi <laughs> la mchele, naitwa Sunday Shomai, lakini tayari huyu jamaa anacheka hapa. Niambie nini, kidaecho, mchele una nazi, maragwe, nyama na mchele tu Mwimu, nazi ni muhimu sana na mtatusumbua sana mnaona tu nazi, nazi, nazi. Mkimaliza mnaingia baharini sio? <laughs> Kenneth Bwire jina la kwangu yeah. Msikilizaji, Expressi na noananga mengi ambayo tumekuandalia, tukitilia maanani kwamba uhuru wako wakati mwingine unategemea uhuru wa waandishi wa habari na maneno ambayo waandishi wanaandika. Yani, mwandishi wa habari ndiye aliye na silaha ambayo inamfaidi mtu yoyote bila kumuumiza anaandika tu maneno, sera zinabadilika. Anakuja na kusikiliza, anaandika, anawasilisha mahali kunahitajika. Na kwa sababu leo ni siku ya uhuru wa habari, basi msikilizaji, tunakuandalia amekwambia kwamba tumejazajaza kabisa, na tutasikia kutoka kwa waandishi wa habari, wa hariri na wahusika wote ambao wanaleta wa uhuru huo mahala ulipo. Bila shaka ni jambo la msingi kabisa, ikiwa tayari inaripotiwa kwamba tayari vyombo vya habari duniani, mazingira ya waandishi wa habari ni mabaya katika nchi saba mm, kati ya kumi duniani kote, zinatajwa hivyo hali saba kati si ya hali kumi. Nam. Kwa hivyo kwetu hatuepukiki, hatuepukiki. Hii ni ripoti ya Reporters without Borders mm, katika tathmini ya nchi 180 duniani Tutaangalia hilo na waandishi watazungumza nasi hapa kuona hali iko vipi. Bila kusahau Express msikilizaji, kuna mada ya barazani, usikose mada hii. Tunasemaje eh, kuchangia hii leo? Ee, hiyo mada inasemaje? Ah, mada yetu ni nzuri sana ya barazani, usikose neno la siri eh, ee. Wewe simu yako Bwire huwa unaiacha ionekane na neno la siri unashea na mpenzi wako, lakini siku hizi una... tumetoa maneno ya siri. Siku hizi tumetoa maneno ya siri. Tunaeka, Tunaeka ni... sura tu unaweka simu hivi <laughs> <laughs> ikifika sura basi sura ya mtu. Sasa hii sura itakuwaje? Au kidole cha mtu. Yeah, sasa we kitafuta neno la siri, hutakuwa na sura kama ya kwangu hivi <laughs> kiniona basi yeah. Tuone nani mwerevu. Haya tutasikia basi wasikilizaji wetu wanasemaje hapo baadaye juu ya hilo, hilo ni swala ambalo eh, tutalimulika vizuri kabisa. Lakini Bwire basi moja kwa moja eh, tumezungumzia swala hili la uandishi wa habari na kuangalia changamoto zake eh, ziko vipi. umesema kwamba nchi ngapi kati ya ngapi? Nchi saba kati ya kumi, katika nchi mia moja na themanini kwa jumla zina hali ambayo ni mbaya uandishi wa habari. Mazingira ya uandishi unasema ni mabaya kabisa. Sasa tuelekee kwetu Afrika Mashariki. Ni nchi ngapi hizo tano? Naam. Sasa huko Afrika Mashariki hatii nchi tano no. tumetaka kujua waandishi wa habari wanasemaje. Umesema niangazie Uganda sio Inashaka. Nimezungumza na mwandishi wa Uganda Kenneth Lukwago ambaye pia ni mhariri wa muda mrefu, anafanya na radio moja t radio one fm Kampala na kutaka kujua uhuru wa waandishi wa habari upo namna gani. Yeye anasema kwamba nchini Uganda no. una uhuru kama huandiki habari zinazomkosoa Mseveni na utawala wake una uhuru kama unaandika habari zinakosoa upinzani, lakini unapoandika uhuru <laughs> wa kukosoa serikali huna uhuru tena. Tumsikilize Kenneth. wakati ukianza kujitokeza kufuatilia yale mambo yanayohusu serikali ama kupiga tochi kwa mambo ambayo serikali haitaki kujulikane, utapata matatizo. Ukiangalia ripoti za kunyanyasha waandishi wa habari, unaona vyombo vya kiserikali kama polisi na jeshi ndo wanachukua um, nafasi ya kwanza kwa vitendo hivyo vibaya, na sio mbali tu, hata hivi majuzi tuliona waandishi wa habari ambao walikuwa wameenda kuripoti kuhusu mgomo ya wadaktari uh, wakipigwa tear gas ndani ya macho pepper spray e, na mara tu walikuwa wamevaa nguo ambayo zilikuwa zinaonyesha kwa wazi e, kwa upande mwingine kitu cha tishu ambayo kimetokea hivi sasa ni waandishi wa habari kukoswa kulipwa mshahara uh, tena wakifanya kazi haswa katika vyombo ambayo vinamilikiwa watu binafsi. Hata navyoongea na wee sasa uh, hii sala limeletwa katika Bunge. Kuna uh, kituo kimoja cha televisheni ambaye kimemaliza mwaka mmoja bila kulipa wafanyakazi uh, na mwenye kituo hicho ameuza ameuzia mtu mwingine kabla ya, ya, ya kuwalipa wale wafanyakazi na bunge inasema lazima watu ambao wanamiliki vyombo vya habari viwalipe waandishi wa habari. Hmm. Sande anachosema Lukwago. mm -hmm, kilimtondekea wakati nafanya na runinga moja hapo Kampala, miezi ah, minne, hakuna mshahara bwana. <laughs> mwezi wa tano hakuna mshahara, iko hapo, nafanya kazi gani jamani? Tena ukajiuliza kulikoni nikataroga ah, zangu ndio <laughs> <laughs> nikakuja huko, kaambia baki na mambo yako, sisi hawezi ya ya. Sasa Lukwago anasema tena kuna shida nyingine, si hiyo tu ya mishahara, na kwamba sijui ukiandika kuhusu Mseveni ndio huna uhuru kabisa, ukiandika vibaya kuhusu Besije ndio una uhuru kabisa. Lukwago anasema kuna tatizo lingine tena, waandishi wenyewe, kati ya waandishi wenyewe kuna wale ambao wanakusikiliza sana, ndio unapanga kufanya story gani, namwambia ah, nilikuwa napanga hii sakata la ufisadi la wizi wa mabati hili ntaandika, wanaenda na kushitaki kwa polisi. Msikilize, uh, yaani mtu atoseki mahali anafanya kazi analipwa kidogo, na kwa hivyo vyombo uh, vya usalama vinamtumia kama informa. Huwa anafanya kazi na wenzake, anasikiliza wanajadili nini, halafu anawaambia kwenye kufanya kazi kwa vyombo vya usalama kitu fulani kinaenda e, kutembeka, ama mwandishi wa habari fulani ana mpango huu na ule kuna kutoelewana. Unasikia waandishi fulani e, wanafanya kitu fulani, wana mawasiliano na waziri fulani, na wengine wana mawasiliano na upande wa upinzani. Naam, umesikia hayo mambo. Sasa yanatishia kweli kweli. Kwa ujumla uandishi wa habari katika maeneo haya ya Afrika ya Mashariki hasa Uganda, Bwire. Lakini vivyo hivyo tuabidi tunaangalia katika eneo zima pengine la Afrika ya Mashariki, ukizungumza Tanzania, ukizungumza eneo hilo na nchi zingine ambazo zinazunguka hapo. Tunaye Deodatus Balile, yeye ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Pengine kwa upande huo, tathmini yako Deodatus Balile ni ipi hasa? No, no, no, man. Aya, unaona mwelekezi wetu amesema, subiri kwanza, nyinyi mnatupeleka <laughs> joto mbio <laughs> sana. Tunabidi tuchukue kabreki before, kabla hujamuuliza <laughs> s <deodatis>, anasema hapana, hii <laughs> hi, mambo yenu hii mnazungumza waandishi wa habari na kushtakiana uh, shikilia hapo kidogo mm -hmm. Sasa twende kwako na bila shaka pengine wakati unasikia basi kiva hicho taratibu msikilizaji, ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Basi tunaelekea kwake mwandishi mkongwe, hali kadhalika ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri kule nchini Tanzania, e, kuangalia hali halisi ya uandishi wa habari katika eneo hilo la Tanzania na vile vile ujumla wa afrika mashariki, maeneo mengine ukiacha Uganda. Yupo hapa Deodatus Balile, tueleze basi wewe, tathmini yako ya uandishi wa habari iko vipi? ukiangalia kwa Tanzania kuna mabadiliko ambayo yanakuwa positive kidogo, kwamba uhuru wa vyombo vya habari unaimarika, ambapo unakuta kwamba sasa hivi waandishi wanaweza kwenda sehemu yoyote. Serikali imeanza kubadili sheria, kuondoa vikwazo. Kwa hiyo Tanzania huwezi kuilinganisha na Tanzania iliyokuwepo miaka mitatu minne iliyopita. Uh, ukiangalia Rwanda ukaangalia Burundi ukaangalia Kenya ukaangalia Uganda, hizi nchi za Afrika Mashariki, uh, unakuta bado uchumi wa vyombo vya habari uko chini, na uchumi ukishakuwa chini kwamba havina uwezo wa kiuchumi wa kutosha, uh, inapunguza uhuru wa vyombo vya habari kwa maana ya kwamba badala ya vyombo vya habari kugharamia vyenyewe uendeshaji wa vyombo vyake vinabaki kutegemea watu ambao sasa wanafifisha maudhui contenti za vyombo vya habari Rwanda eh, tayari pale kuna self sensorship ya hali ya juu kiasi kwamba mwandishi wa pale Rwanda anajua kwamba hii habari inaandikika, hii habari nikiandika ama zangu ama zao. Burundi nako tumeanza kuliona hili tatizo, baadhi ya waandishi wa habari wanalalamika kwamba kwa misingi ya uhuru wa vyombo vya habari ya mtu kuandika jambo, ili mradi ni la kweli, napo kuna sintofahamu kidogo, wanaona kama kuna ugumu. Sawa, Deudatus Balile unasema kuna ugumu, lakini vilevile vile pengine changamoto bado zipo, na kuna mapungufu gani pengine katika uandishi wa habari katika eneo hilo? Asilimia kubwa ya habari zinazoandikwa sasa zina matatizo, zina matatizo kwa maana ya kwamba Uh, ama zinalenga kufurahisha wanaotoa matangazo kwa maana ya kwamba kampuni za biashara na serikali za nchi zetu hizi. Sasa hii si nzuri sana, na bahati mbaya inakwenda kuua habari za uchunguzi, inayekwenda kuua public interest journalism, na kuzifanya nchi zetu hizi sasa kutegemea zaidi mitandao ya kijamii ambayo haina uchambuzi wa aina yoyote zaidi ya kuokota kilichokuja mbele yao wakakisukuma kwenda kwenye jamii. Unaonaje, tufanyeje tupate uhuru huu tunaotafuta? Kila mtu anasema tunahitaji uhuru, hata hawa wanasiasa, viongozi wanasema tunahitaji vyombo vilivyo huru, visivyoegemea upande wowote, lakini unavyosema uhuru huo kidogo umesema kuna matatizo. Matatizo tunayoondoaje? Nadhani kwa sasa shida tunayoipata, eh, uhuru unapotea si kwa sababu ya serikali zilizoko madarakani kwa kiasi kikubwa, bali ni kwa mwelekeo wa kuua uandishi wa habari. Na hapa nieleweke kwamba si kuua waandishi wa habari, kuua uandishi wa habari. Uandishi wa habari unauua pale ambapo unahakikisha kwamba vyombo vya habari havina nguvu ya kiuchumi, vyombo vya habari haviwezi kusafirisha watu wao kwenda sehemu yoyote. Sasa hii tunatokaje, ndio swali la msingi ulilouliza. Bila shaka umemsikia tunatokaje? Ndio swala la msingi la kuuliza. Inakwaje kuendelea mbele, vyombo vya bi habari kujitegemea, namna itakavyojitegemea pia ndio swala lingine tena, bila shaka, maana hilo nao linataka shughuli nyingine kubwa zaidi kwa waandishi wa habari, kwa watu binafsi na wadau mbalimbali wa habari. Basi moja kwa moja Kenn, na tuelekea kwenye habari za dunia. Mapigano yanaendelea kati ya majenerali hasimu wa Sudan yameodhofisha juhudi za kusitisha mapigano hii leo Jumatano, wakati afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa alipowasili kwa ajili ya mazungumzo juu ya namna ya kutoa misaada kutoka kwa mamilioni ya raia waliokwama. Ziara ya afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu Martin Griffiths imekuja siku moja baada ya nchi jirani ya Sudani Kusini kutangaza kuwa pande zinazohasimiana zimekubaliana kwa pamoja kusitisha mapigano kwa siku saba. Mvua kubwa iliyosababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi magharibi na kaskazini mwa Rwanda imeua watu 109, shirika la utangazaji la serikali limesema Jumatano, wakati maafisa wakiwatafuta manusura waliokwama katika nyumba zao. Maji ya matope yalitiririka kwenye barabara iliyoharibika na yaliharibu nyumba kufuatana na picha ya video iliyotumwa na shirika la utangazaji la Rwanda. Kipaumbele kikubwa ni kuwaokoa manusura. Rais Volodimir Zelenski ya Ukraine amewasili nchini Finland hii leo kushiriki mkutano wa kilele wa viongozi wa mataifa matano ya Nordic. Zelenski atakutana na waziri mkuu wa Sweden Ulf Kristenson, Jonas Gar Stowe wa Norway na waziri mkuu wa Denmark Mette Frederiksen na Katrin Jobaksdottir wa Iceland katika makazi rasmi ya rais wa Finland Sauli Niinisto. Ziara ya Zelenski nchini Finland inakuja wiki chache baada ya taifa hilo la Nordic kubaliwa kama taifa la 31 kuwa mwanachama wa NATO. Takriban watu milioni 258 wanahitaji misaada ya dharura ya chakula uh, kufikia sasa kwa sababu ya migogoro matatizo ya kiuchumi na majanga ya hali ya hewa, ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema Jumatano ikiwa ni ongezeko kubwa kutoka milioni 193 mwaka uliopita. Zaidi ya robo ya watu bilioni moja hivi sasa wanakabiliwa na viwango vya juu vya njaa na wengine wako kwenye ukingo wa kukumbwa na njaa. Mm -hmm. Swala la password namba ya siri au nywila, mm. Ninaitwaje? Nywila. Nywila. Eh, <laughs> hiyo ndio shughuli kubwa. Mnatupeleka <laughs> mbio bwana. Sisi wa kutoka DRC mm -hmm. Mmetuacha nyuma sana. Itabidi tukulete. Na ugani? Kwamba hiyo ni nini? Password, yani ile neno la siri ambalo wewe unatia kwenye simu yako pap. Hmm. Halafu naweka mezani pale pa, hmm. Alafu nakwenda bafuni kuoga, umeacha siaki. <laughs> <laughs> <laughs> Sasa je, unauliza wewe na mpenzi wako ile namba mnayo pamoja, kwa hiyo yeye ataweza kwendaka pa pa pa, akaingiza namba, akacheki. Sisi tumeweka vidole, siku hizi ni kidole na kama, na kama yeah. Si kidole tunaweka sura zetu, kwa hivyo hata sihitaji <laughs> naweka tu sura hivi, na lo kunaenda zangu, nikirudi naweka sura hivi basi, alafu tuone mjeuri nani na kwa sababu gani tunafunga. Sijui msikilizaji upo kwenye laini ya simu, kuna tuzo laini ya simu. Naomba kabla sijamkaribisha msikilizaji nizungumze kwamba hapa studio tunaye mgeni Gibson Kawago, yeye huyu ni mjasiria mali hali kadhalika, mtu wa masuala ya teknolojia huyu, unaweza ukasema mm -hmm. ambaye amekuja kutoka nchini Tanzania na huyu bwana Alipata nafasi ya kutana na makamu rais wa Marekani Kamala Harris, wakati yeah, nchini Tanzania, kwa hiyo karibu sana. Asante sana. Karibu ah, ningemuuliza kama na password hapo lakini acha nimwache, acha nitarudi kwake. Aniambie una aji ya simu tayari b Msikilizaji, karibu kwenye Express, wewe umeweka sema nywila? Ah, nywila, umeweka nywila umeweka vidole, sura ama hata sasa ni alama za mguu na pia je, unashirikiana na mpenzi wako hizo taarifa? Karibu, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, alafu tuambie maoni yako. Halo, right. Nakupata, jitambulishe alafu tuambie mahali ulipo. E, kwa jina naitwa Masunzu Jikulu kutoka Nkasi Lukwa, Tanzania. Karibu sana. Mimi kwa, mimi kwa upande wangu naweza nikatoa pasiwedi kwa ajili ya mpenzi wangu ya Naam. Kwa sababu yeah, password akiwa anaifahamu na, na mpenzi wangu na kwa, ni vizuri ili kuwekana wazi kwenye suala la mapenzi. Naam. Nikimfichia ni mpenzi wangu password, ina maana katika ndani ya mahusiano yetu ina maana hakuna imani yoyote, ya lazima yaani nimweke tu wazi. Sawa kabisa. Nakushukuru sana kutoka kule Mkasi, Tanzania. Haya, Bwire, umesikia msikilizaji anasema yeye hana tatizo la password <laughs> nimkaribishe mgeni wetu hapa kwa kifupi, naye atuambie anaonaje kuhusu swala hili eh, la password kuwepo kwenye simu na mpenzi wako pia kuijua inakwaje wewe, rafiki kwanza. Uh, asante sana. Kwanza, password iliwekwa kwa ajili ya usalama. uh -huh. Na ndio maana sometimes password, kuna baadhi ya simu ukinunua ni lazima uweke kwa sababu kwa mfano, simu wanapotengeneza simu zao, na wao wanalinda usalama wao. Wewe ikitokea umeibiwa kimtandao kwenye simu yako, we utalaumu kampuni ya simu, kwamba kampuni ya simu imeliki data zangu za. Kwa hiyo wewe kuweka password ama ya nywila, ama kuweka alama za uso, kwamba uweke uso wako, ama kuna zingine zina sensi macho, kwamba uweke, ni kwa ajili tu ya kusaidia kuprotect data zako za lakini sasa pia kumpatia mpenzi wako awe nayo sasa. <laughs> Hiyo ni levo ya kifamilia zaidi. Hiyo ni inatokana, inategemea mpo karibu kiasi gani na labda mnaaminiana kiasi gani, kwa sababu wengine, ninavyosikia, wa wapendi kuwapa ili kuhakikisha kwamba maisha yanaenda, wakiwapa <laughs> maisha yatastop, yeah. Sasa, <laughs> lakini sasa huyu tunaongea ni mpenzi wako uko naye kila siku mm na ye mwenyewe mnashirikiana vitu vingi. Sasa unafikiri kwamba kuna tatizo kumpa namba hii au hakuna? Um, kuno... tatizo hakuna mm. tatizo ni kama kama mnaishi pamoja, unajua kuwa na mpenzi kama mm. mna malengo kabisa ya mbele huo, mm. tunasema kwa mfano, kwa Wakatoliki mkija kufunga harusi mnakuwa mwili mmoja no. kwa hiyo kwa maana hiyo mwili mmoja, password moja. Kwa hiyo mnaweza mkashea kila kitu kinakuwa pamoja, hiyo hiyo, una shida hiyo si, kama hujafunga ndoa sasa, lakini je, ni mchumba wako mnategemea kufanya vitu hivyo baadaye. uh -huh. Sometimes pia nitegemea kazi unayofanya kwa sababu uh -huh. sometimes kuna kazi ambazo unafanya hata wewe umesign mkataba ama umekubaliana kiofisi kwamba data hizi mm. haitakiwi aone mtu yeyote no. tunaitaga NDA mm. kwa unaweza kuta umesign NDA, kuna data zipo mle, kwa hiyo ili zisileak Sio kwamba unaficha kitu kibaya, hapana, unajitahidi tu kuhakikisha unakuwa mwaminifu kwenye kazi yako. Hata wewe hapa kazini kuna kitu umeambiwa usiseme, so uhum, kuna muda hata mpenzi wako asikisikie, kwa sababu ni makubaliano ya wewe na ofisi yako mlivyokubaliana, sawe ya. Sande so, so na ujue, na pia hata mahala pa kazi bosi wako anaweza kuita akafunga mlango ili mzungumze, sio nao. Hata serikali pia kufanya hivyo. Kwa hivyo uh, simu yako kuna habari ambazo lazima ziwe ni wewe na kikazi, sio kifamilia. We, endelea tu kupeana password, lakini hizi password nini? tuna ficha sini usharati tu, wanasemaje kwenye mitandao ya kijamii? <laughs> wanasema vingi, labda unia, unianzie kwako kwa <laughs> anasema Abduk, dada kwamba shida sio kuweka hilo neno kwenye simu, ila ni usalama wa kwangu mimi ninawaandika mle, si lazima niwe iwe maneno ambayo nimeandika ambayo ni ya kuchokora mapenzi, lakini kuna mambo mengine si lazima kila mtu ayaone. Faraja ha, ya. mzungu feki sijui mm -hmm. kaa jina lake, lakini mzungu feki wakitambuka mm -hmm. manyovu Tanzania, Kigoma, anasema mimi siwezi, bora nife kazi kweli kweli, basi <laughs> endelea kutoa maoni yako, lakini wakati wa kupata kibao cha muziki, msikilizaji ni Harmonize akishirikiana naye Alice Kellakito, best friends, kama anavyosema express, bila muziki ujasukuma gurudumu, pata vitu msikilizaji. Nina nina we ni kufana kuzika nao mara tucheka tunanunia nao na kila tunapokwazana tunapatana, me and you my best friend, liwe la usiku, liwe la mchana, liwe kwenye nafasi ya mahali palipobana tutapigiana, hey, baby wangu tanipama ningo kila nachotaka tapata, ila siku nikiwa singo, wendo wa kwanza kukufuata, na isitoshe unanijua gema, urafiki oh, mwema my best friend. Msikilizaji huyo si mwingine ni Harmonize akiwa na aliskila jamana. Yeah, kipaji kizuri sana, anajua kupanga maneno vizuri sana. Mm. Sawa, Bwire. Mm. Sasa Bwire, kama tulivyosema, tunaye Kawago hapa ndani ya studio akiwa amekuja kutoka kule nchini Tanzania Vilevile vile, vile akiwa hapa Marekani, Kawago hakuwepo tu hapa Washington, lakini hasa amepita kule katika jiji lisilolala jiji la New York, <laughs> New York, yeah. eh? Kawago karibu sana, na tunafahamu wewe ni mfanya biashara. lakini yeah. vile upo kwenye maswala ya teknolojia, sio tu mfanyabiashara wa kawaida, lakini katika hasa maswala mm. ya teknolojia kabisa, kabisa. na unataka kusaidia zaidi katika maswala mengi ambayo, uh, unafikiri biashara yako inaweza kufanikisha katika maswala ya usalama, maswala pengine ya kuokoa matumizi makubwa ya fedha, pengine utueleze biashara yako wewe, hasa kitu gani ambacho kimekuwa tofauti Ndiyo. na za wengine pengine kabisa kabisa. Kwanza mimi hapa ninatokea Mafinga, Iringa uh -huh. na sehemu ambayo nilizaliwa ni sehemu ilikuwa hamna umeme, kwa hiyo mara nyingi tulikuwa, ili kuchaji simu uh -huh. mnatakiwa mchukue simu tano hadi kumi, mziweke pamoja, mtu anatoka na baisikeli anapeleka mjini, anachaji alafu anazirudisha uh -huh alafu jioni ile tukiwa tunakula tuko kaki na kakibatari na mishumaa kadhaa tunamulikia pale. Sasa mimi sikupenda situesheni hiyo, kwa sababu moshi ule ulikuwa unachafua nyumba, unakuta nyumba baadaye ukuta unakuwa mweusi. Mkuma sana usi. Yeah. Yeah. Yeah. Yeah. Lakini pia ule moshi tulikuwa tunavuta. Mm. Kwa sababu mmekaa moshi kila siku mnauvuta. Nangia na kwa unaingia kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mapafu, lakini pia nikawa nawaza kwa nini hatuwezi kutafuta solution nzuri ambayo itakuwa ni safi, nishati safi kwao. wakati naendelea kukua nikawa naokota okota vitu majalalani, redio mbovu, betri mbovu, injini mbovu za TV, navunjavunja, najaribu kutengeneza kitu. Mwanzoni nikuwa naunganisha mabetri mengi, nafunga tochi pale mbele, glopu pale mbele, inakuwa tochi inawaka. <laughs> nafikiri wengi tumefanya hivo. <laughs> Sasa wakati naendelea, nikawa nawaza kwa nini nisifanye kitu ambacho tutakuja kutengeneza tukasema made in Tanzania. Mm -hmm. Kwao nikasema okay, basi ngoja niendee kwa. Wakati nimefika chuo, nikakuta semester ya kwanza wengi tuliingia na laptop mpya. Lakini katikati ya semester wote laptop battery zikawa zimekufa. Kwa wote tukaanza kubadilisha. Tatizo likawa lile. Tatizo lile lile. Kamana. Yes, tukaanza kubadilisha battery. Mm -hmm. Tukibadilisha battery tunaendelea. Mimi nikawa nawaza battery tunatupa wapi? Nikaona betri hizi tunatupa kwenye majalala. Sasa kwenye jalala pale pale, sisi kule tunakotoka, kina mama kina baba wanaenda kutoa mbolea sehemu za jalalani, kwa sababu ndio ina rutuba nzuri, wanaenda kupanda mboga. Sasa sisi tunatupa betri, kwa hiyo ikimwagiwa maji pale, ile kemikali inaingia kwenye mbolea. Mbolea, afu sisi tunakuja kula. tunaweza kuwa hapa ofisini tukaoda chakula vizuri kwa teknolojia, ila tukala mchuzi wa betri mm, kutoka pale. Sasa um, hiyo ilikupelekea kuanza kuunda batri, ilikupelekea kuwekeza katika batri, kutafuta uliotupa, ukisafisha, kuuza tena, ama kifu, kifupi kabisa. Kwa hiyo nilipo, baada ya hapo nikaanza kuzikusanya batri za laptop, nikaanza kuzisoma jinsi gani naweza kuzirecycle. Ndio sasa hivi nipo na kampuni yangu ya Waga ambapo tuna recycle batri za laptop, tunaokota batri za laptop mbovu tunazichakata alafu tunatengeneza power pack ambayo inaweza kusaidia kuangalia TV, kuwasha taa, kuchaji simu na unachaji na sola kabisa. Ha, hizo mzee zinafanya tu ama inafanya vizuri kabisa, si zilikuwa zimekufa tayari. Sasa yes, so baada ya kufa mimi nilisoma kifo cha betri ni nini na tunaweza kuipa maisha ya pili, tunaitaga second life sisi tunapokutana na Kamala Harris tunakuwa tumeandika habari. Kwanza tunasimamishwa kando tumekaguliwa. Wewe ulikwenda ukaketi na yeye. Ulikuwa mnazungumza nini? Hela hivi ama? Uh, okay. Mi nilikaribishwa kuweza kuonyesha ubunifu ambao unafanya kwa sababu sasa hivi tunapambana na mabadiliko ya tabia ya nchi, na mimi naondoa hizo solution ambazo zinachafua mazingira na kuleta power pack ambazo zinasaidia kusafisha mazingira. Kwa hiyo nilikutana naye kuweza kumwelezea nini tunafanya Tanzania, bunifu ambazo vijia vijana wa Kitanzania tunazo na matatizo tunayotatua lakini pia malengo ambayo sisi tunayo kwao. Ndo chance niliyopata kuongea naye nikaweza kumweleza, na kafurahi sana. Sawa. Na pengine nafasi ya fursa ya kuja Marekani, kilichokuleta mpaka ukafika hapo kana New York na nini, tueleze kwa mara kaa. yeah, mimi ni mmoja kati ya vijana kumi na saba ambao tuna champion maendeleo endelevu ya dunia. Kwa hiyo nilichaguliwa na Umoja wa Mataifa mwaka jana na nafanya nao kazi kwa miaka miwili mpaka mwakani. Kwao New York nilikuja kwenye kikao kwenye Umoja wa Mataifa, na nashukuru nilikuwa mmoja kati ya waongeaji ambao tuliongea jinsi gani vijana tunatatua matatizo kwenye jamii zetu, lakini pia nikaanza kukutana na watu tofauti. Sasa hivi nazunguka katika state tofauti kukutana na wataalamu wa betri ili nichukue ujuzi niupeleke Tanzania, tukuze ujuzi wetu. Bila shaka kuna mengi sana ambayo anaweza kutusaidia kuzungumza, basi tunashukuru sana, muda unakimbia. E, ee, Kawago tunakushukuru sana kuwa mgeni wetu hapa kwenye studio za sauti ya America. Gibson Kawago kutoka Tanzania. Msikilizaji na vilevile, ndani ya studio nimeshirikiana na mwenzangu anaitwa Kenneth hebu subiri Bwire, na mimi nikutakie siku nzuri. Haya, nawaga na, na, na kitu hicho <laughs> sepa nomal toka kitufan. Haya, siku njema, waandishi wa habari, asante.