karaa un orakara marxaladasi aya hada kusokhii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, pote pawe unapotusikiliza jina langu ni Sandei Shomari, mimi ni mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Jumatano, Mei tatu mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa RFA inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa mafupi, vilevile Redio Citizen ya huko Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. Na katika matangazo yetu leo, katika ripoti za kuandalia jioni hii, wakati ulimwengu inaadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, baadhi ya wanahabari mashariki ya Kongo wanatoa maalamiko kuhusu changamoto za upashanaji habari katika maeneo yao, hasa yanayokabiliwa na ukosefu wa usalama unakuwa kabisa shida, tujui kama viongozi wamekuwa wamejihukumu kitu fulani, kama wamekuwa na kitu ambayo wataweza kuelezea watu. Wametuita haraka, lakini sisi wakati tunakuwa na kitu ya kuwauliza hawatufungulie mlango. Katika taarifa nyingine, mapigano yanayoendelea kati ya majenerali wa Sudan yanadhoofisha juhudi za kusitisha mapigano huko Sudan. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti wakazosikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa, mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. mvua kubwa iliyosababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi magharibi na kaskazini mwa rwanda imeua watu 109 shirika la utangazaji la serikali limesema jumatano wakati maafisa wakiwatafuta manusura waliokwama katika nyumba zao maji ya matope yalitiririka kwenye barabara iliyoharibika na yaliharibu nyumba kufuatana na picha ya video iliyotumwa na shirika la utangazaji la rwanda Kipaumbele chetu kikubwa sasa ni kufika katika kila nyumba ambayo imeharibiwa ili kuhakikisha tunaweza kumwokoa mtu yeyote ambaye huenda amekwama. Francois Habitegeko, gavana wa jimbo la magharibi mwa Rwanda, aliliambia shirika la habari la Reuters idadi ya vifo imefikia tisini na tano katika jimbo hilo alieleza idadi ya watu mia moja na tisa waliofariki ni pamoja na vifo kutoka eneo la pili jimbo la kaskazini baadhi ya watu waliokolewa walipelekwa hospitali habitegeko alisema lakini hakutaja idadi wilaya zilizoathiriwa zaidi katika jimbo la magharibi ni rusiro yenye vifo ishirini na sita nyabihu vifo kumi na tisa na rubavu na ngoro rorero ambazo kila wilaya ina idadi ya vifo kumi na nane alisema mapigano yanayoendelea kati ya majenerali hasimu wa Sudan yamedhoofisha juhudi za kusitisha mapigano hii leo, wakati afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa alipowasili kwa mazungumzo juu ya namna ya kutoa misaada kwa mamilioni ya raia waliokwama huko. Ziara ya afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu Martin Griffiths imekuja siku moja baada ya nchi jirani ya Sudan kusini kutangaza kuwa pande zinazohasimiana zimekubaliana kwa pamoja kusitisha mapigano kwa siku saba. Ghasia mbaya zilizosababisha vifo zilizuka April 15 kati ya kiongozi wa jeshi la Sudan Abdel Fatah Al Burhan na naibu wake ambaye aligeuka kuwa mpinzani Muhamed Hamdan Daglo anayesimamia vikosi vya Rapid Support Forces RSF takriban watu 550 wameuawa na wa na wengine 4926 kujeruhiwa, kulingana na takwimu za hivi karibuni za wizara ya afya ya Sudani leo Jumatano. Takriban watu milioni 258 walihitaji misaada ya dharura ya chakula mwaka jana kwa sababu ya migogoro, matatizo ya kiuchumi na majanga ya hali ya hewa, ripoti ya Umoja wa Mataifa ilisema Jumatano, ikiwa ni ongezeko kubwa kutoka milioni 193 mwaka uliopita. Zaidi ya robo ya watu bilioni moja hivi sasa wanakabiliwa na viwango vya juu vya njaa na wengine wapo kwenye ukingo wa kukumbwa na njaa. Hilo haliwezekani, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameeleza, ilikuwa mbaya sana na ya kutisha ya kushindwa kwa ubinadamu kufanya maendeleo kumaliza njaa na kufikia usalama wa chakula pamoja na kuboresha lishe kwa wote, alieleza. Zaidi ya asilimia 40 ya watu wanaohitaji chakula wanaishi huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Ethiopia, Afghanistan, Nigeria na Yemen, ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza. Wawakilishi wa Umoja wa Mataifa AU na IGAD walikutana katika makao makuu ya AU Addis Ababa, Ethiopia, kujadili suluhisho la amani kwa mzozo wa Sudan, wakirejelea wito wa sitisho la haraka la mapigano na kufungua njia za kupelekwa misaada ya kibinadamu kwa watu wenye shida. Aida Isa anaisoma ripoti ifuatayo. Mzozo wa Sudan ulizuka Aprili 15 baina ya jeshi la Sudan SAF na kikosi cha kijeshi RSF katika maeneo mengi ya mji mkuu Khartum na maeneo mengine hadi sasa mapigano hayo yameua watu zaidi ya 550 na kujeruhi wengine takriban 4900 kulingana na wizara ya afya ya Sudan imesema Jumanne. Naibu katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Amina Mohamed alikwenda kukutana na mwenyekiti wa tume ya AU Musa Faki Mahamat katika makao makuu ya mji mkuu wa Addis Ababa. Akizungumza baada ya mkutano huo, Musa Faki Mahamat alirejea kueleza umuhimu wa sitisho hilo la haraka la mapigano. Alisema kuwa walizungumzia masuala ya kisiasa hasa kuhusu mzozo wa Sudan. Anasema mashirika ya pande tatu UN, AU na IGAD yameendelea kufanya kazi na pande husika kwa ajili ya kusukuma kupatikana kwa sitisho la mapigano na kufungua njia kwa misaada ya kibinadamu. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Amina Mohamed alisema pia Umoja wa Mataifa unatarajia kupata suluhisho kwa mzozo huo na kuthibitisha kwamba Umoja wa Mataifa unaunga mkono pendekezo la Umoja wa Afrika. Anasema ni muhimu sana kwamba wako nyuma ya suluhisho la Afrika katika janga hili la Sudan. Anasema kuna haja ya kusitishwa kwa uhasama. Anaendelea kusema kuwa wanahitaji pia kushughulikia mahitaji ya kibinadamu ambayo yanahitajika Khartum na eneo lote la Sudan na kurejea kwenye mchakato wa kidemokrasia kwa utawala wa kiraia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA. Mwanasiasa maarufu wa upinzani nchini Zimbabwe alikutwa na hatia ya kuzuia haki katika iliyopewa uzito wa juu siku ya Jumatano, hatua ambayo inamzuia kugombea uchaguzi ujao katika kesi hiyo ambayo wakosoaji wanasema ilichochewa kisiasa. Job Sikala alipatikana na hatia na mahakama ya Harare takriban mwaka mmoja baada ya kukamatwa kwa mara ya kwanza na baada ya kukaa gerezani kwa zaidi ya siku mia tatu akisubiri hukumu. Serikali imethibitisha kesi yake bila shaka yeyote, jaji Marewananzo Gofa aliambia mahakama, mtuhumiwa hana utetezi wowote na kwa hivyo anapatikana na hatia na kuhukumiwa kwa kosa hilo. Baadaye siku hiyo, Sikala alihukumiwa kifungo cha miezi sita na faini ya dola mia sita au miezi mingine sita gerezani ikiwa atashindwa kulipa. Hata hivyo, atasalia gerezani akisubiri kesi nyingine dhidi yake. Darzeni ya polisi wenye silaha nzito Leo walivamia makazi ya rais wa zamani wa Zambia, Edgar Lungu na kuyaharibu magari ambayo walisema yanashutumiwa yaliibwa na mke wa rais huyo wa zamani. Polisi wamesema wameanzisha uchunguzi kufuatia ripoti ya wizi wa magari matatu na kufanikiwa kuzipata mali hizo katika makazi ya Esther Lungu yaliyopo katika kitongoji cha soko la mji mkuu Lusaka. Mshukiwa ameitwa kufika mbele ya polisi leo. Msemaji wa polisi Dani Mwale alieleza. Polisi wanasema mke wa Lungu anadaiwa kuyashikilia magari hayo, ikiwemo gari aina ya Mitsubishi na magari mawili madogo aina ya Toyota sedans kutoka kwa mwanamke mmoja mwezi Agosti mwaka jana. Mwathirika huyo ambaye ametajwa lakini hakuelezewa kwa kina alitakiwa kuyasalimisha magari hayo baada ya kuonekana akiyaendesha kuelekea makazi ya mke wa rais huyo wa zamani, polisi wameeleza. Wafuasi wengi wa Lungu, hasa kutoka chama cha Patriotic Front kilichotawala zamani, walifika katika nyumba hiyo kuonyesha mshikamano kwa Lungu na familia yake. Mwandishi wa shirika la habari la AFP alishuhudia. Awali, polisi walionekana wakipekua magari yaliyoegeshwa ndani ya eneo kwenye nyumba ya Lungu. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na leo basi ukiwa ulimwengu unaadhimisha siku ya uhuru wa habari huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo rais felix tshisekedi anatoa wito kwa wanahabari kuimarisha vyombo vya habari ili kuhakikisha kuna weledi katika utekelezaji wa taaluma hiyo hata hivyo baadhi ya wanahabari mashariki ya Kongo wanatoa malalamiko kuhusu changamoto za upashanaji wa habari katika maeneo yanayokabiliwa hasa na ukosefu wa usalama. Mwandishi wetu Mitima De La Chance aripoti kamili kutoka Bukavu. Ni haswa wanahabari wa vijijini wanaoasirika zaidi na uwepo wa makundi yenye silaha. Augustin Kito ni mwanahabari akiwa pia anahusika na mipango ya redio Bubandano kule Minova katika wilaya ya Kalehe inayopakana na jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini. Hapa anaeleza. Binafsi, nimekwisha kutafutiwa mara mbili kwa sababu niliweza kupitisha habari moja wakati ambapo Wanyatura waliweza kuingilia kijiji fulani tulikuwa tukitafutika sana e, na wapiganaji wa M23 kwa sababu kwenye wao walikuwa wanakuwa redio zetu zinasikika hapo. Theodore Toi Mirefu pia ni msimamizi wa redio ya kijamii inayoitwa Mugazi Mula katika kijiji cha Kiliba wilayani Uvira anaeleza pia hofu yake. Tunaishi na watu wenye kumiliki silaha. Unaweza ukawa unazungumza hapa, baadaye wakaja kuchukua jioni, huu umesema hivi, wanaweza kuwasha ku, ku, moto hata kwa redio wanailunguza. Hata katika miji ya Kongo wanahabari wanashuhudia matatizo. Ibago Bagenda ni mwanahabari wa redio Sven mjini Bukavu. Viongozi wamekuwa na umugumu wa kutupatia habari, kunakuwa kabisa shida, tujui kama viongozi wamekuwa wamejihukumu kitu fulani, akawa wamekuwa na kitu ambayo wataweza kuelezea. Watu wametuita haraka, lakini sisi wakati tunakuwa na kitu ya kuwauliza ili kuazimisha siku hii, wanahabari wa Bukavu wamefanya hafla ya fikra kuhusu sheria mpya ya upashaji habari na dijitali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakiangazia mustakabali wa haki zao na uhuru wa upashaji habari. Jocelyn Bahiga ni mwanahabari wa Radio Vision Shala mjini Bukavu, anaelezea umuhimu wa dijitali katika upashaji habari eneo hili. Ilisaidia kwa kwa kuwa ukitumikisha hayo informasion utaipata mbio mbio na utaituma pia mbio mbio, lakini kwa ngambo ya liharibisha ni wakati huwa wanatuma ma fake news. Msimamizi wa muungano wa wanahabari wa Kongo katika jimbo la Kivu Kusini, Darius Kitoka Tombo amechukua fursa hii na kujiuliza kuhusu lengo kamili la uwingi wa kodi zinazolipishwa kwa vyombo vya habari siku hizi nchini Congo. Kusema watalipa mpaka kufikia kiasi ya dola za Amerikani elfu ishirini na tano inakuwa ni kusumbua watu. Ndiyo maana kusikukuu ya leo tunasema acha tujifunze tena sheria, tupate kujua ni nini wametarajia kwetu na ni nini serikali inaweza kututendea sisi kama vile wapasha habari. Toleo la 21 la orodha ya wanahabari wasio na mipaka RSF iliyochapishwa leo kwa maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani linaonyesha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inakamata nafasi ya 124 katika suala la uhuru wa vyombo vya habari mwaka jana Congo ilikuwa kwenye nafasi ya 125 kati ya nchi 180. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tuni hadi Tanzania, ambako nchi hiyo imeungana na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, ambapo nchini humo bado wanakabiliwa na hali mbaya ya uchumi na uwepo wa sheria kandamizi zinazopelekea kufanya kazi kwa uoga wakati vikitekeleza majukumu yake, huku waandishi wa habari wakivitaka vyama vyao kupaza sauti dhidi ya kero zinazojitokeza mara kwa mara. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anayo ripoti kamili. Uhuru bado ni kilio cha muda mrefu kinachovikabili vyombo vya habari na kushindwa kufanya kazi kwa weledi, huku changamoto ya uchumi ikitajwa kuendelea kuwa chanzo kinachosababisha ukosekanaji wa uhuru katika vyombo hivyo na kuchangia kuwa sehemu ya mapambio ya watawala pamoja na wabadhirifu wa pesa za umma. Suala ambalo wadau wa habari wanaliona litasaidia kupatikana kwa uhuru ni kuviwezesha kiuchumi vyombo vya habari ili viweze kuachana na tabia ya ku posho kutoka kwenye vyanzo vya habari, kwa kuwa hali hiyo imekuwa ikiwafanya waandishi wengi kushindwa kuripoti uhalisia wa, wa matukio kama anavyoelezea Profesa Omar Faki kutoka Unguja. Chombo cha habari kinakutuma uende kukava mkutano, lakini hawakupi hata uwezo wa kwenda na kurudi, inabidi yule unayemsikiliza na kumtolea taarifa yake akuwezeshe. Nafikiri mimi nilikuwa nadhani kuwe na, na njia ya kuziwezesha, pangine kuna fungu ambalo hiki kwa ajili ya vyombo vya habari ukosefu wa uchumi imara kwa vyombo vya habari na uwepo wa sheria kandamizi, ikiwemo ile ya magazeti sura 229 inayotumiwa na serikali ya Tanzania kudhibiti vyombo vya habari ni miongoni mwa sheria zinazokosolewa na wadau kuwa zinaendelea kuminya uhuru wa vyombo vya habari. Hussein Abubakari, miongoni mwa waandishi wa habari, amesema bado wanashindwa kutoa mawazo yao au kuikosoa serikali pale wanapoona pamefanyika makosa kwa kukoseka uhuru uliokamili, hali inayosababishwa na kuendelea kukumbatiwa kwa sheria kandamizi dhidi ya vyombo vya habari na wanahabari. Sheria ambazo zimewekwa zinaonekana ni sheria kandamizi, vyombo vya habari na wanahabari kwa ujumla wanashindwa kufurukuta, kutoa mawazo yao, kutoa michanganuo yao katika nyanja zote za kiuchumi, za kisiasa, za kimaendeleo, wanakuwa wanabanwa kwa namna moja au nyingine. Huenda kuundwa kwa kamati ya kutathmini hali ya uchumi katika vyombo vya habari pamoja na maslahi ya waandishi wa habari inaweza kuleta sura mpya katika tasnia ya habari nchini Tanzania kama ambavyo Juma Isihaka mwandishi wa habari kutoka gazeti la Mwananchi Dar es Salaam, akielezea zaidi. Kamati hiyo inahusisha mameneja wa utawala katika vyombo mbalimbali vya habari ambao kimsingi wako ndani ya hiyo kamati, hivyo tunasubiri kwa hamu kamati hiyo itakachokipendekeza, kama, itakacho kama kitakuwa mwarobaini wa changamoto ya uchumi katika vyombo vya habari ama lali. Hata hivyo Hussein Abubakari anavitaka vyama vya uandishi wa habari kuzungumzia changamoto zinazojitokeza na sio kuvigeuza vyama hivyo kuwa sehemu ya kujitafutia umaarufu wa kisiasa na kuwaacha waandishi na vyombo vyao wakikosa sehemu ya kupaza sauti. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na kutoka Dar es Salaam tulekea hadi huko nchini Kenya wakati hatua zikidaiwa kupigwa katika kuimarisha na kulinda haki za binadamu nchini humo ikiwa ni pamoja na uhuru wa kujieleza. Ripoti ya hivi karibuni ya uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza iliyotolewa na UNESCO inaibua wasiwasi katika sekta ya habari. Baraza la habari la Kenya MCK inasema visa vya kuwashambulia wanahabari wakiwa kazini vimeongezeka. Mwandishi wetu Huba Abdi aripoti zaidi kutoka Nairobi wakati nafasi ya kenya katika nafasi za kimataifa za uhuru wa vyombo vya habari duniani vikiimarika kutoka mia moja na tatu mwaka elfu mbili ishirini na moja hadi sitini na tisa mwaka elfu mbili ishirini na mbili kenya bado inakumbwa na ukiukaji mkubwa zaidi dhidi ya vyombo vya habari na wanahabari hasa mwaka elfu mbili ishirini na mbili wakati wa uchaguzi na mapema mwaka huu na tumeona katika harakati hizi za uhuru wa kujieleza vyombo vya habari vikikandamizwa tumeona mitandaoni viongozi wa kisiasa wakikejeli, kudhalilisha, kutusi, kupotezi, kukosea heshima vyombo vya habari. Baraza la wanahabari nchini Kenya, MCK, lilinakili matukio mia moja na nne ambayo yalikuwa ya juu zaidi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Wale ambao wanafanyia udhuluma waandishi wa habari hata wakishikwa hatuoni investigation na watu wakipelekwa waki kotini, ile haitupatii eh, eh, raha sana kama sekta, kwamba watu wanaweza gandamiza mwandishi wa habari, wanaweza mkosea adabu, wanaweza mpiga na, na, na, na, na kitu yote isifanyike. mwezi uliopita Ukatili waliofanyiwa waandishi wa habari wakati wa maandamano yaliyoongozwa na upinzani nchini Kenya ulithibitisha vitisho visivyoisha ambavyo vyombo vya habari vinakabiliana navyo. Wiki iliyopita tena, idara ya usalama na mamlaka katika kaunti ya Kilifi ilizuia vyombo vya habari kuangazia vifo vya watu katika eneo la Shakahola, tukio ambalo limetajwa kufinya uhuru wa vyombo vya habari. Kuna kukandamizwa kwa vyombo vya habari kule, kunyimwa uhuru wa kupeperusha habari. Tumeona yale ambayo yanaendelea Shakahola kwa mfano, ambako tunaelezwa kwamba wanahabari hawawezi kuingia maeneo fulani hivi kwamba inabidi tusubiri tu press conference kuelezwa, oh, hiki na kile kinaendelea. Lakini unaona kwamba hatari ya hilo ni kwamba wengi wanabaki kubashiri, oh, kuna nini? Kuna kuwa na speculation nyingi sana, kama juzi umeona katika Shakahola masaka, waziri anatumia anasema ile national security tuna tunafungia tunafungi waandishi wa habari wasiingie kwa sababu hiyo, sheria bado iko katika national security ile Official Secret na National Security Act bado ipo. Kwa hivyo sheria kama zile zinaturudisha, zinaturudisha, na sasa kuna kuwa na ile impunity, kuna watu tu ambao wana target waandishi, wako na hasira na waandishi wa habari. atubii itatoka wapi? Kenya imetia saini hati za kimataifa kuhusu uhuru wa kujieleza uhuru wa vyombo vya habari na kupata habari ambazo zimeingizwa nchini kupitia vifungu 33, 34 na 35 vya katiba. Sheria nyingine tanzo ni pamoja na sheria ya upatikanaji wa taarifa, sheria ya baraza la vyombo vya habari na sheria ya habari na mawasiliano ya Kenya, lakini bado kuna ukiukaji wa haki za wanahabari. Huba Abdi, VOA Nairobi Katika makala ya afya hii leo tunazungumzia kuhusu umuhimu wa chanjo ya ugonjwa wa kupooza polio, na jinsi unavyoweza kutokomezwa. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Dr Frank Minja akisema katika nchi nyingi za Afrika ziyofanikiwa kuondoa ugonjwa huu kwa njia ya chanjo za mapema, hasa kwa watoto wadogo. Anaanza kwa kueleza kuhusu ugonjwa wenyewe. Asante eh, sana ndugu mtangazaji. Huu ni ugonjwa wa kupooza uh, ambao unaitwa polio kwa maana, yani kwa maana kwa kupooza ni kwa maana hautaweza kutumia mikono yako au miguu yako, hutaweza kutembea kwa sababu ni, ni ugonjwa ambao unatokana na kirusi cha polio ambacho kinapelekea kushambulia mishipa ya fahamu pamoja na uti wa mgongo, na utafahamu kwamba, uh, mishipa ya fahamu na uti wa mgongo ndio vitu ambavyo vinatusaidia sisi kuweza kutembea na kutumia mikono yetu na kadhalika. Kwa hiyo ukipata ugonjwa ukashambulia uti wa mgongo, uh, na hiyo mishipa ya fahamu itapelekea wale wagonjwa kuto kuweza kutembea na kupooza kabisa na kabisa kabisa pia inapelekea kupooza kwa uh, misuri ya kupumua uh, na hapo, uh, zama za kale ambapo ugonjwa huu ulitanda wazi, wagonjwa wen, wengi sana walikuwa wanapoteza maisha yao kwa kutokuweza kupumua, kwa maana ya misuri ya kupumua pia ilikuwa inapooza. Hapo awali ilikuwa inajulikana zaidi ugonjwa huu kuwapata zaidi uh, watoto wadogo. Na je, uh, kama tayari mtu amekwisha kuupata ugonjwa huu, unaweza kujirudia tena huko mbeleni? Sasa ugonjwa huu kidogo ni tofauti uh, kwa, mba, kwa maana yaani uh, asilimia chache ya watu ambao wanaambukizwa ugonjwa huu wanapata uh, kupelekea kupooza. Sio wote ambao wanapata kupooza. Nadhani kama ni asilimia kumi ambao walikuwa wakipata kile kirusi cha awali ndio wanapelekea kupooza, na ni kweli kabisa kwamba uh, wengi ambao walikuwa wakipata kirusi hicho walikuwa ni watoto uh, lakini uh, kwa wale ambao watapeleka kupooza, itatokea kupooza moja kwa moja. Kwa hiyo sio rahisi kujua kama we umepata hicho kirusi utaambukizwa tena, uh, ni vile tu, uh, swali ni kwamba je, utakuwa katika ile asilimia kumi ambayo ya watu ambao wata watapooza. Nikitokea hivyo, mara nyingi inatokea katika uh, watoto. Na kirusi hichi kinaambukiza kwa njia gani daktari? Kirusi hichi kinaambukiza kwa njia ya ya ya, ya mfumo wa chakula uh, kama s vidudu vingine sema kama kipindupindu na kadhalika kanapitia kwa njia ya mdomo uh, kwa hiyo uh, labda katika kutokuosha mikono kama kutokutumia chakula safi ama maji safi, hicho uh, kirusi ndio kinakaa uh, humo. Tiba yake hasa ni nini? Huu uh, ugonjwa uh, unfortunately hauna tiba, kwa bahati mbaya hauna tiba yaani, ukishaambukizwa hauna tiba. Ndio maana msisitizo mkubwa huko katika chanjo, chanjo ndio uh, silaha pekee ya, ya kupambana na ugonjwa huu, na kuna chanjo za aina mbili uh, hapa Marekani inatumika chanjo ya kirusi ambacho uh, uh, kimesha tuseme kimeuawa uh, ha ha ha hakiwezi kuishi, na, na sehemu nyingi duniani zinatumia kile kirusi ambacho kimepoozwa ma kimekuwa kime, kime hafifu uh, kwa mba maana ni ni ugonjwa ambao unazuilika kwa asilimia mia moja kwa maana ukishapata zile dozi zako tatu kwa asilimia na tisa unakinga una, una kamili ya ugonjwa huu ambao hauna tiba. Kwa hiyo kweli cha chamsingi kwa sikilizaji kuelewa ni kwamba ni muhimu sana wapate uh, chanjo zao stahiki uh, na ni na, ni alista chanjo tatu ili upate asilimia tisini na tisa mpaka mia ya kuwa, kuwa kupata kinga. Kwa maana hiyo kutokana na kama nimekuelewa vizuri, ni kwamba ukishachukua chanjo hii mara moja pengine labda inaweza ikadumu kwenye mwili wa binadamu kwa muda mrefu na uhitaji tena. Ndiyo, uh, hayo uh, uh, ndio mategemeo uh, ambayo wengi wa, wa, wa, kwa kweli, kwa miaka mingi ujue kwamba katika nchi nyingi huu uh, ugonjwa wa polio umeshatokomezwa kabisa. Polio uh, utaona kama nchi ambazo bado zina hichi kirusi ni kama Yemen, Somalia, Burkina Faso Uh, na Eritrea ambayo labda mifumo yao ya uh, ya kiafya haijatengemaa sana kuelewa. So, ni kwamba endapo umepata dozi zako tatu uh, uh, kwa kweli uh, unakinga kamili dhidi uh, ya ugonjwa huu. Shukrani sana Dr. Minja kuwa nasi katika kipindi chetu hiki cha makala ya afya. Naitwa Meri Mgawe, msikilizaji, tuonane tena wiki ijayo katika kipindi kingine. Ni Dr. Frank Minja akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Nami ungana nami Kennes Bwire Jumamosi saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, kwa kipindi maalum Jarida, habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi, ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Na kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Mridhi, upande wa pili Aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Usikose kujiunga na mwenzangu Kennes Bwire kwenye kipindi cha kwa undani saa tatu za usiku. Kwa heri kwa sasa. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje Antony Blinken hivi karibuni alikutana mjini Brussels na viongozi kadhaa wa Ulaya, katika mikutano ambayo ilisisitiza umuhimu wa nguvu za muungano wa NATO. Baada ya mkutano na mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya anayehusika na mambo ya nje na sera za usalama Josep Borrell, waziri Blinken alisema mazungumzo yao yalijumuisha changamoto za kimataifa ambapo ushirikiano wa Marekani na Umoja wa Ulaya unaweza kuleta mabadiliko kuanzia Ethiopia hadi jamhuri ya Afrika ya kati hadi mashariki ya kati. Lengo kuu la mazungumzo yao lilijikita hata hivyo, kwenye vita vya uvamizi wa Rusia dhidi ya, ya Ukraine. Marekani na umoja wa Ulaya zinaendelea kufanya kazi kwa kushirikiana pamoja na muungano mpana wa washirika ili kuhakikisha kwamba Ukraine inaweza kujilinda yenyewe, kulinda wananchi wake, ardhi yake, haki ya kujichagulia mustakabali wake, alisema waziri Blinken. Alidokeza kuwa washirika wa Ulaya walitumia takriban dola bilioni 13 katika msaada wa kijeshi kwa Ukrain kufikia sasa, ukiwa msaada wa ziada kwa mabilioni ya misaada ya kiuchumi na kibinadamu. Zaidi ya hayo, Umoja wa Ulaya hivi karibuni ulitangaza utaipa Ukrain yuro bilioni 2 zaidi kama msaada wa zana za kijeshi kupitia mpango wake wa amani ya Ulaya. Marekani ilitangaza pia msaada mpya wa kijeshi kwa Ukrain ambao unajumuisha dola milioni mia tano kama msaada wa zana na vifaa na dola bilioni mbili nukta moja kama msaada wa zana, mifumo ya makombora, roketi na mifumo ya kuzuia mashambulizi dhidi ya vifaru. Umoja wa Ulaya na Marekani zinachukua pia vikwazo vikali na kudhibiti mauzo ya nje ambavyo vinadhoofisha uwezo wa Rusia wa kuendesha vita, Waziri Blinken alibaini. Aliupongeza Umoja wa Ulaya kwa kupunguza utegemezi wa gesi ya Rusia kwa asilimia 40 mwanzoni mwa vita na takriban asilimia 15 mwishoni mwa mwaka 2022, ukisaidiwa na ongezeko la asilimia 140 ya mauzo ya gesi ya asili ya Marekani iliyoboreshwa kwa Ulaya mwaka jana. Sekta nyingine ya ushirikiano ambao haujawahi kushuhudiwa ni usalama wa nishati ambao unahitaji dhamira ya pamoja ili kuzuia janga la hali ya hewa. Waziri Blinken alitangaza Marekani na Umoja wa Ulaya wana nia ya dhati kuharakisha mchakato wa matumizi ya nishati mbadala duniani, kuwa na njia tofauti salama na thabiti za usambazaji wa nishati mbadala. Waziri Blinken alibaini kuwa kuendesha mazungumzo yote na mwakilishi mkuu Borrell ilikuwa lengo la pamoja la kuimarisha demokrasia zao na maadili ya kidemokrasia. Uhusiano kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya ni uhusiano wenye tija na ulio imara duniani Alisema waziri Blinken, na nina furaha kuendelea na kazi yetu ya kutekeleza mustakabali imara na salama kwa wananchi wa pande zote mbili za eneo la Atlantiki. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.