Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Alhamisi tarehe 4 Mei mwaka 2023. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Redio Maniema nambari 1 Kindu DRC, Redio Rurale Kayabayonga DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, Sasa Redio Bungoma na UBC Redio Uganda kati nyingine. Tunapatikana vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu za leo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres azitaka pande zinazozozana nchini Sudan kusitisha mapigano kuanzia sasa, kabla ya watu wengi zaidi kufa na mzozo huo kugeuka wa kikanda. Na katika taarifa nyingine, Zanzibar wiki hii ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya siri kati ya serikali ya Ethiopia na waasi wa kundi la Oromia Liberation Army. Kwa nini mazungumzo hayo yalifanyika kwa siri unyeti wa jambo lenyewe na nini kinachohitajika ch kina hasa katika uh, hususani wa jambo hilo lenyewe. Kwa hiyo ndo uh, maana nadhani kumekuwa na ukimya kuhusu kikao hicho cha amani. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatano ametoa mwito wa kumalizika kwa mapigano nchini Sudan na msaada wa kimataifa kwa watu wa Sudan ambao wamesema wanakabiliwa na janga la kibinadamu. Misaada lazima iruhusiwe kuingia Sudan na tunahitaji njia salama na kuwezeshwa kwa haraka kusambazwa kwa watu wanaohitaji misaada, alisema katibu mkuu Guterres, wakati wa mkutano na wanahabari jijini Nairobi nchini Kenya. Ameongeza kusema kwamba raia na miundo mbinu ya kiraia lazima ilindwe na wafanyakazi wa misaada ya kibinadam na mali zao zinapaswa kuheshimiwa. Wizara ya afya ya Sudan inasema watu mia tano wameuawa na takribani alfu tano wamejeruhiwa toka mapigano kuanza hapo Aprili 15, baada ya mapambano ya madaraka kuzuka baina ya viongozi wa vikosi vya serikali ya Sudan na wanamgambo wa akiba serikali Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM linasema wiki hii watu laki tatu na elfu thelathini na nne wamehama makazi yao ndani ya nchi kutokana na mapigano, ikiwa ni nyongeza ya watu laki moja ambao wamekimbilia nje ya nchi. Wa-demokrati katika Seneti Jumatano walizindua kuanzishwa tena kwa juhudi za kukabiliana na ushindani kutoka China wakipanga sheria ya kuboresha uwezo wa Marekani kukabiliana na taifa hilo la Asia lenye nguvu katika masuala ya teknolojia mpaka usalama pamoja na vitisho vya Taiwan. Baada ya kupitisha mswada wa jumla mwaka jana kukuza ushindani na Beijing katika vifaa vya umeme na teknolojia, kiongozi wa wa Demokrat katika Senate Chuck Schumer na viongozi wa kamati ya chama cha Demokrat amesema wataandika mswada na kutarajia kuwasilisha katika kipindi cha miezi kadhaa ijayo kudhibiti mtiririko wa teknolojia kutoka China kuizuia China kuzusha mgogoro na Taiwan na kuweka kanuni kali kuzuia mitaji ya Marekani kwenda katika makampuni ya Kichina. Shuma amesema anatarajia muswada utakubalika na pande zote na kusema wa Republican katika Seneti wamekuwa wakiunga mkono mapendekezo ya mswada huo. Wapinzani nchini Kenya Jumatano walitangaza kwamba wamesitisha duru nyingine ya maandamano yaliyopangwa dhidi ya serikali katika kile kinachoonekana kama hatua ya kutatua njia ya kuanzishwa tena kwa mazungumzo ya pande mbili yaliyokwamwa kuhusu mzozo wa kisiasa unaoendelea. Patrick Nduwimana anaarifu zaidi wafuasi wa kiongozi mkongwe wa upinzani Raila Odinga walifanya maandamano kadhaa tangu mwezi Machi wakidai uchaguzi wa rais wa mwaka jana uliibiwa, na pia kwa kile anasema ni kushindwa kwa serikali kukabiliana na kupanda kwa gharama ya maisha. Muungano wa kisiasa wa Odinga, Azimio la Umoja, ulikuwa umepanga kufanya maandamano mengine leo Alhamisi, lakini umesema katika taarifa kwamba uongozi wake umekubaliana kusitisha mpango huo. Serikali ya rais William Ruto ilitoa wito wa mazungumzo ya pande mbili kujaribu kutatua mzozo huo, lakini mchakato huo ulikwama kutokana na malumbano kadhaa. Azimio imesema kuwa imewaita wajumbe wake wa mazungumzo kujadili ushiriki zaidi na muungano wa Ruto wa Kenya Kwanza. Tungependa kusisitiza pia kwamba hatutasita kuanzisha maandamano makubwa kukiwa na ishara yoyote ndogo ya ukosefu wa nia njema na uaminifu upande wa Kenya Kwanza, muungano wa Azimio umesema. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la misaada na maendeleo la kimataifa la Marekani, USAID, na mpango wa chakula duniani, WFP, Jumatano limetangaza kwamba linasimamisha msaada wa chakula kwa mkoa ulioathiriwa na vita wa Tigrei baada ya shehena kupelekwa katika masoko ya kawaida. Samantha Power ambaye ni mkuu wa USAID, shirika ambalo ni kuu la misaada la kimataifa la serikali ya Marekani, amesema kwamba wameamua kufanya wa uamuzi mgumu wa kusimamisha msaada wa chakula wa USAID mkoani Tigrei mpaka watakapotoa taarifa zaidi. Shirika hilo hivi karibuni lilianzisha msaada mwingine wa chakula uliokuwa na dhamira ya kupelekwa kwa watu wa Tigrei ambao wanakabiliwa na hali ya ukame, lakini ulihamishwa na kuuzwa kwenye masoko ya kawaida, amesema Samantha Power katika taarifa yake. WFP pia imesema imesimamisha usambazaji wa chakula mkoani Tigrei baada ya kutambua tatizo la vyakula kupelekwa kwenye masoko yasiyostahili na waziri Bukinafaso Jumatano, mungano, wa ulinzi wa Bukina Faso ameshutumu kile alichokiita muungano wa kimataifa dhidi ya nchi yake na kushutumu kuwepo na ukiukwaji wa sheria za anga kwa nchi yake. Pia idara ya ujasusi ya nchi hiyo imesema mauaji ya raia ya mwezi Aprili ambayo baadhi ya makundi ya haki za binadamu yalishutumu yali jeshi yalifanywa na wapiganaji wanajihadi waliovalia nguo kama wanajeshi. Kanali Kosam Kouli Bali aliyeteuliwa na serikali ya mapinduzi inayotawala nchi kwa sasa. Pia ameongeza kauli ya kupinga iliyotolewa na kiongozi wa nchi hiyo Kapteni Ibrahimu Traore kwamba mamluki wa kundi la Rusia Wagner walikuwa wakifanya operesheni zao Burkina Faso. Amesema kwamba Rusia ilikuwa haipangi mambo na haijatoa msaada wowote zaidi ya watu wa Burkina Faso ambao walikuwa wakichangia juhudi za kivita kupambana na wanamgambo wanao fanya mashambulizi ya kijihadi nchini humo. Kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na kama ulivyosikia katika habari za dunia, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewaambia waandishi wa habari nchini Kenya kuwa mapigano nchini Sudan lazima yasitishwe hivi sasa kabla ya watu wengi zaidi kufa na mzozo kugeuka wa kikanda. Mariama Diallo anaripoti kutoka Nairobi. Patrick Nduwimana anaisoma ripoti kamili. Katika ziara nchini Kenya jana Jumatano, katibu mkuu wa umoja mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa pande zinazozozana nchini Sudan kuweka mbele maslahi ya wananchi wa Sudan. Hospitales... wa Sudani wanakabiliwa na janga la kibinadamu, hospitali kuharibiwa, mahala ya misaada ya kibinadamu kuporwa, mamilioni wanakabiliwa na uhaba wa chakula kwa sababu hiyo, anasema majenerali wawili wa Sudan wanatakiwa kukomesha mapigano ya zaidi ya wiki mbili. The fighting needs to stop. Lazima mapigano yasitishwe na yasitishwe sasa, kabla ya watu wengi zaidi kufa na mzozo huu kulipuka na kugeuka vita vibaya ambavyo vinaweza kuathiri nchi za kikanda kwa miaka ijayo. Mkuu wa jeshi la Sudan Jeneral Abdel Fatah Al Burhan na hasimu wake Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo walikubaliana kusitisha mapigano kwa muda wa siku saba chini ya upatanishi wa Sudani Kusini, lakini hakuna dalili kuwa sitisho hilo la mapigano litatekelezwa, wakati mapigano yamekuwa yakiendelea licha ya makubaliano ya awali ya kusitisha mapambano. Guteres amewaambia waandishi wa habari kuwa Umoja Mataifa wa Mataifa uko tayari kuwasaidia wananchi wa Sudani. Mratibu wa misaada ya dharura Martin Griffith yuko sasa nchini Sudan kusaidia kuhakikisha kuwa misaada ya kibinadamu inaendelea kutolewa kwa wingi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa alipongeza juhudi za Kenya katika kutatua mizozo katika nchi mbalimbali za Afrika. The recent ceasefire in Libya, the peace agreement in Central African Republic are a cause. Sitisho la mapigano la hivi karibuni nchini care, Libya, makubaliano ya amani katika Jamhuri ya Afrika Kati ni chanzo cha matumaini. Napongeza jukumu la uongozi wa Kenya katika mchakato wa amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkuu huyo wa Umoja Mataifa atasafiri kuelekea nchini Burundi mwishoni mwa wiki hii kujadili amani na usalama katika kanda ya maziwa makuu, hususan nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. namhii unasikiliza, ni Kumekucha Afrika, matangazo ambayo unaweza pia kuyapata moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Ili Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Marais wa Iran na Siria Jumatano wametia saini mfululizo wa makubaliano ya ushirikiano katika mafuta na sekta nyingine, ili kuboresha uhusiano wa kiuchumi baina ya washirika hao wawili. Rais wa Iran Ibrahim Raisi, aliyeongoza ujumbe mkubwa wa kiuchumi na kisiasa, alikutana na mwenzake wa Siria Bashar al Assad baada ya kutua katika taifa hilo lililopo vitani kwa ajili ya ziara ya siku mbili, na kuwa ziara ya kwanza kwa rais wa Iran mjini Damascus toka mwaka elfu mbili na kumi. Teherani imekuwa muungaji mkono mkubwa wa serikali ya Assad toka kuzuka kwa vuguvugu vugu la mwaka elfu mbili na kumi na moja na kugeuka kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe na kuwa kiungo muhimu katika kurejesha wimbi la mgogoro kuwa na mwelekeo wa ushindi kwake. Iran imepeleka washauri kadhaa wa kijeshi na maelfu ya wapiganaji wanaoungwa mkono na Iran kutoka kote mashariki ya kati kwenda Siria kupigana upande wa Asad. Na rais wa Marekani Joe Biden amempongeza kiongozi mpya wa Benki ya Dunia kuwa ni kiongozi mwanamageuzi ambaye atajumuisha mabadiliko ya hali ya hewa kwenye orodha ya changamoto ambazo taasisi hiyo inakabiliwa nayo katika kazi zake kwenye mataifa yanayoendelea. Siku ya Jumatano, wakurugenzi wakuu wa, wa, wa benki ya Dunia walichagua pendekezo la rais Biden, Ajay Banga kuongoza taasisi hiyo. Kiongozi huyo ambaye ni Mmarekani wa kuandikishwa aliyezaliwa India ni kiongozi wa zamani wa masuala ya mikopo Ajay Banga atakuwa kiongozi atakayeleta mabadiliko, kuleta utaalam na ubunifu katika nafasi yake kama raisi wa benki ya dunia, alisema rais Biden katika taarifa yake. rai Rais wa sasa wa Benki ya Dunia David Malpass alijiuzulu mwezi Februari katikati ya baada ya kutolewa kwa mwito wa kujiuzulu, baada ya kutoa kauli zilizoashiria zilizoashiria kupuuzia masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa. Baada ya habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Kisiwa cha Zanzibar wiki hii kilikuwa mwenyeji wa mazungumzo ya siri kati ya serikali ya Ethiopia na kundi la waasi wa Oromo, Oromia Liberation Army, katika juhudi za kumaliza mzozo wa miaka kadhaa kati ya waasi hao wa na serikali kuu. Mwenzangu Kennes Bwire alizungumza na Kitunda na Soro, mhadhiri wa siasa na diplomasia katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, na ameanza kwa kumuuliza kwa nini mazungumzo hayo yalifanyika kwa siri. Unyeti wa jambo lenyewe eh, na nini kinachohitajika kina hasa katika eh, hususani wa jambo hilo lenyewe. Kwa hiyo ndio maana nadhani kumekuwa na ukimya kuhusu kikao hicho eh, cha amani ambacho kinashirikisha wawakilishi kutoka eh, katika serkali ya shirikisho la Ethiopia pamoja na wawakilishi kutoka hawa wanaoitwa wahasi wa, wa wa kikundi hicho cha cha Oromia. Kwao mi nafikiri ni unyeti wa jambo lenyewe, lakini wamependelea nafikiri wenyewe kuliweka katika muktaza huo na kuwa kikao cha ndani cha kupatanisha. Unyeti unaosema ni upi? Tunashuhudia kinachoendelea katika nchi ya Ethiopia na mara zote kumekuwa na mtanzuko mkubwa wa ma ma ma serikali ya shirikisho na vikundi hivi vya, vya wahasi ambao mi siwezi kusema vya wahasi, lakini unaweza ukaviita hivyo kama vinavyotajwa. Kumekuwa na msuguano huo, kwao nafikiri ni, ni jambo nyeti hasa katika muktadha huo, watu wanapoteza maisha, lakini watu wanakimbia nchi yao na kuna wasiwasi hasa katika maeneo mbalimbali. Kwa hiyo mi nadhani huo, huo huo ni unyeti. Kwa hiyo nafikiri labda wamechagua, nafikiri labda wamechagua kuzungumza ndani na nini wanaweza wakakubaliana, ambapo watakubaliana juu ya masuala ya kuweka silaha chini. Kinachotokea pale ndicho kitaenda kuongeza ama ku, ku, ku, kuondoa kabisa tatizo hilo lilopo hasa katika nchi ya Ethiopia, ya waasi hawa kuweza kutuliza silaha zao au kuendeleza mapigano hasa katika nchi hiyo Ethiopia, watu wa Oromo ndio kundi kubwa sana nchini Ethiopia, na hili kundi la ola Oromia Liberation Army limekuwa likidai kwamba lijitenge kutoka kwa serikali kuu ya Ethiopia ya Abiy Ahmed, na kwamba sehemu hii ambayo iliyo na watu wengi wa Oromo iwe ni sehemu huru kutoka kwa Ethiopia. Kwa namna yoyote unaona ishara zozote ambazo mafanikio ya mazungumzo haya yanaweza kupatikana? Ni ni swali zito, kwa sababu niwa hapo ni ni, ni ardhi. Kinachopiganiwa hapo ni maslahi ya binadamu, maslahi ya uchumi, na nikikumbuka maneno ya mpigania uhuru wa Cape Verde na Guinea-Bissau Amilcar Cabral anasema, binadamu siku zote anapigania uchumi, yapiganii fikra au mawazo kwa hiyo ndio, ndiyo kiini hicho. Sasa nadhani tujiulize, je, makubaliano haya ama e, mazungumzo haya ambayo yana, yanazungumzwa ya ambayo yanaitwa ya kupatanisha na kuweka silaha chini, je yanagusa katika kiini hicho nilichokitaja cha kuhakikisha kwamba binadamu huyu anapata uchumi wake? Kwa sababu ndiyo shida kubwa hapo iliyopo. Ni Kitunda Nasoro akizungumzwa na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Kulingana na viwango vya mwaka huu vya uhuru wa vyombo vya habari duniani, mazingira ya uandishi wa habari ni mabaya katika nchi saba kati ya kumi duniani kote. Viwango vya kila mwaka vilivyochapishwa na shirika la waandishi wasio na mipaka, Reporters Without Borders limezifanyia tathmini nchi 180 kutoka Nairobi, Mariama Diallo wa sauti ya Amerika anaangazia tathmini hiyo barani Afrika, ambapo wachambuzi wanasema uandishi wa habari umekuwa mgumu na hatari zaidi. BMJ Muridhi anasimulia zaidi. Ripoti e, ya mwaka 2023 ya waandishi wasio na mipaka, shirika ambalo pia hujulikana kama RSF kwa kifupi, inaonyesha kushuka kwa kiwango kikubwa zaidi kwa uhuru wa waandishi wa habari barani Afrika. Tunisia, kwa mfano, ilishuka nafasi 27 na kwa sababu ya kuongezeka kwa ubabe wa rais kaisi Said. Nchi nyingine Senegal, ambayo kihistoria ilikuwa inapata nafasi nzuri, ilishuka kwa nafasi 31. na Sadibu Marong ni mkurugenzi wa Afrika Magharibi wa RSF aliyeko mjini Dakar, Senegal, na alizungumza na Sauti ya Amerika kupitia Skype. The country has been for so long time. Nchi hii kwa muda mrefu imekuwa mfano wa kikanda katika suala la uhuru wa vyombo vya habari, na sasa tunapoelekea kwa uchaguzi wa mwaka 2024 tumeshuhudia na kurekodi mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa tasnia ya habari, dhidi ya wapiga picha, dhidi ya waandishi wa habari wenyewe. Mashambulizi yamekuwa yakitoka kwa vikosi vya usalama au watendaji wa kisiasa na wahusika hao wa kisiasa wanaweza kutoka kwa upinzani au chama tawala. Anasema nchi kadhaa za Sahel pia zimekuwa na matatizo hasa kwa vyombo vya habari vya kigeni. Burkina Faso na Mali ziliwafukuza waandishi wa habari wa Ufaransa mwaka jana, huku Mali ikisitisha matangazo ya kituo cha televisheni cha France 24 na Radio France International, RFI. Kwa upande mwingine wa bara hilo, baadhi ya nchi hazijabadilisha mwelekeo, kama anavyosema Mudhoki Mumo, mwakilishi wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wa kamati ya kulinda waandishi wa habari, shirika lingine la kimataifa la uhuru wa vyombo vya habari. Nchi iliyo juu kwa bahati mbaya ni Eritrea na imekuwa hivyo mara kwa mara kila mwaka, kwa sababu vyombo vya habari vya kibinafsi vimefungwa kwa zaidi ya miongo miwili sasa, na angalau waandishi wa habari 16 wamefungwa wengi wao tangu mwaka wa 2001 Mumo anasema kwamba mwaka huu wa 2023 haukuanza kwa matumaini. Anasema Ntwali alikuwa mmoja wa wanahabari wachache waliokuwa wamesalia wasiokuwa na hofu na waliofanya kazi kwenye mtandao wa YouTube wakiwa tayari kuandika habari ambazo hakuna mtu mwingine aliyekuwa akiandika. Somalia pia inachukuliwa kuwa mazingira hatari kwa waandishi wa habari. Mumo aliendelea kusema, na akasema kwamba kutokana na ongezeko la uandishi wa habari mitandaoni, CPJ imeshuhudia sheria nyingi zikitungwa kuharamisha matamshi, hasa nchini Kenya na Uganda. Lakini kuna nchi chache ambazo zimechukua mwelekeo mzuri, ambazo Mumo na Marong walisifia, ikiwa ni pamoja na Botswana ambayo ilipanda kwa nafasi 35 hadi sasa na kushika nafasi ya 65 pamoja na Tanzania na Gambia. Namibia ndiyo iliyofanya vyema zaidi kwenye orodha ya RSF ya mwaka huu, ikiwa katika nafasi ya 22 duniani, ikifuatiwa na Afrika Kusini iliyo katika nafasi ya 25 na Cape Verde ikiwa katika nafasi ya 33. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Shukran sana BMJ Murithi kwa taarifa yako hiyo. Ni kukumbushe ya msikilizaji wetu kwamba matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika Afrika mashariki na maziwa makuu, ikiwemo redio Kis FM kule Mwanza Tanzania, redio Nur FM kule Iringa Tanzania, redio Rakome kule Bunagana DRC, redio Jambo Isiro kule DRC, redio RTGL kule Kirumba DRC. Tunapatikana pia kupitia redio Muungano Oicha DRC. Vilevile vile, kule Kenya tunapatikana kupitia redio Lulu FM Malindi, kadhalika kupitia redio Sauti ya Mwananchi kule Nakuru. ila na muda fulani unipe nafasi mwanaume mimi wa kazi ila furaha mani nikirudi nyumbani mapenzi yeah, yake tamu wasani mapenzi yake yenye uzito waso baharini. Ngoma safi kabisa, murua mtoto mtoto, wimbo ulioimbwa na Mr TZ na esi mwingine, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, akishirikiana na Eno Kebela. Basi muda mfupi tu mwenzangu Idi Ligongo anakusomea muktasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatano ametoa mwito wa kumaliza mapigano nchini Sudan na msaada wa kimataifa kwa watu wa Sudan ambao amesema wanakabiliwa na janga la kibinadamu wa Demokrat katika baraza la Senati Jumatano walizindua kuwaanzishwa tena kwa juhudi za kukabiliana na ushindani kutoka kwa China, wakipanga sheria ya kuboresha uwezo wa Marekani kukabiliana na taifa hilo la Asia lenye nguvu katika masuala ya teknolojia mpaka usalama pamoja na vitisho kwa Taiwan. Upinzani nchini Kenya Jumatano ulitangaza kwamba umesitisha duru nyingine ya maandamano yaliyopangwa dhidi ya serikali katika kile kinachoonekana kama hatua ya kutafuta njia ya kuanzishwa tena kwa mazungumzo ya pande mbili yaliyokwama kuhusu mzozo wa kisiasa unaoendelea. Shirika la misaada na maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID, na mpango wa chakula duniani, WFP, Jumatano yametangaza kwamba yanasimamisha msaada wa chakula kwa mkoa ulioathiriwa na vita wa Tigrei baada ya shehena ya msaada kupelekwa katika masoko ya kawaida. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso Jumatano ameshutumu kile alichokiita muungano wa kimataifa dhidi ya nchi yake na kushutumu kuwepo na ukiukwaji wa sheria za anga kwa nchi yake. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wawageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Umri wa kuishi kwa binadamu umeongezeka zaidi ya mara mbili katika karne iliyopita kutoka takriban miaka 35 hadi zaidi ya miaka 70, hasa kutokana na maendeleo mengi ya kisayansi lakini, katika mazungumzo ya hivi karibuni katika kituo cha maendeleo ya kimataifa mjini Washington DC, msimamizi wa usaid samantha power alionya kwamba mnamo mwaka wa 2020 kutokana na janga la covid-19 umri wa kuishi ulipungua kwa takriban miaka miwili covid haikushambulia tu kinga ya mwili kwa watu binafsi lakini pia ilishambulia mfumo wetu wa kinga ya jamii ikidhoofisha mifumo ya afya ulimwenguni kote na kuifanya vigumu kurejelea hali ya kawaida kwa haraka baada ya janga kumalizika ili kuondoa changamoto za msingi ambazo zimeathiri mifumo ya afya ulimwenguni kote, msimamizi Powe alisema lazima tujenge uthabiti kwa kuungana katika kutekeleza malengo matatu ya msingi. Kwanza, ni lazima tukamilishe mapambano dhidi ya ugonjwa ambao ulisababisha kupungua kwa umri wa kuishi hapo awali kwa kugeuza COVID kuwa ugonjwa unaoweza kudhibitiwa kila mahali. Pili, msimamizi Power alisema tunahitaji kuimarisha ulinzi wa usalama wa afya duniani dhidi ya milipuko mipya na vitisho vya janga la siku zijazo, kwa sababu zile zile za hatari zilizosababishwa na COVID kuenea duniani kote zinabaki kati yetu. Na hatimaye alisema tunahitaji kujenga upya udhabiti wa mifumo yetu ya afya kwa kuwekeza kwa watu wanaounda uti wa mgongo wa mifumo hii wafanyakazi wetu wa afya ambao ni muhimu kila wakati. Hii ina maana ya mpito kutoka kwa kuzuia na kutibu ugonjwa wa COVID-19 na utunzaji wa kawaida na kuongeza uwezo wa kimataifa wa kuzuia, kugundua na kukabiliana na milipuko yote ya magonjwa ya kuambukiza. Pawa aliongeza kuwa ni lazima tuwekeze kwa wataalamu wa huduma ya msingi ya matibabu akiongeza kwamba leo hii Afrika ina robo ya mzigo wa magonjwa duniani lakini ina asilimia nne tu ya wafanyakazi wa afya. Wengi wa wafanyakazi hawa wanalipwa mishahara midogo sana au hawalipwi kabisa, jambo la kawaida katika huduma ya afya ya msingi na wanawake. Ripoti ya hivi karibuni iligundua kuwa kwa jumla, wanawake milioni sita kati ya wafanyakazi wa afya duniani kote ama wanapata malipo madogo au hawalipwi kabisa. Milioni sita. Karne moja iliyopita, alisema msimamizi Pawe, ingekuwa karibu haiwezekani kufikiria kwamba karne ijayo ingeleta janga la kiafya la dunia na kupungua maradufu kwa umri wa kuishi . Leo tunaweza kutumia mafunzo kutoka kwa janga hilo kujijenga, sio tu kujenga kinga ya mtu binafsi, lakini pia kinga ya jamii, ili habari hii nzuri isiishie kwetu bali ijenge hata vizazi vijavyo. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.