Halkan ciidanka dacm sariic laidao ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Wire na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikia kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, bila kusahau Radio Citizen kote nchini Kenya na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com <tune> Ripoti na taarifa tulizo nazo jioni hii ni pamoja na kwamba Rasia inashutumu Marekani kwa shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani ambayo utawala wa Rasia unadai kwamba lilikuwa limelenga kumuua Vladimir Putin, na mazishi ya mamia ya watu waliofariki nchini Rwanda kutokana na mvua kubwa, mafuriko na maporomoko ya ardhi yanaendelea. Basi baada ya habari za dunia ukisomewa na Sande Shomari, tutasikiliza ripoti hizo. Mapigano makali sikika katikati mwa wa Khartum siku ya Alhamisi wakati jeshi likijaribu kurudisha nyuma wanajeshi wa kikosi cha RSF kutoka maeneo karibu na ikulu ya rais na makao makuu ya jeshi. Huku usitishaji wa mapigano wa kudumu ukionekana kuwa mgumu, kila upande unaonekana kupigania udhibiti wa eneo katika mji mkuu kabla ya mashauriano yoyote yanayowezekana, ingawa viongozi wa pande zote mbili wameonyesha nia ndogo ya umma kufanya mazungumzo baada ya zaidi ya wiki mbili za mapigano. Mashambulizi makubwa ya mabomu pia yalisikika katika miji inayopakana ya Omdurman na Bahri. Pande zote mbili zilikuwa zimekubaliana kusitisha mapigano kwa siku saba, jambo ambalo limekiukwa. Tangu jana jioni na asubuhi ya leo kuna mashambulizi ya anga na sauti za mapigano, alisema Al Sadiq Ahmed, mhandisi mwenye umri wa miaka 49, akizungumza kutoka Khartoum mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa yamesababisha vifo vya takriban watu 130 nchini Rwanda na sita nchini Uganda, mamlaka ilisema Jumatano. Wakati wa okoaji wakiwatafuta manusura waliokwama kwenye nyumba katika hali ya vurugu, baada ya wiki kadhaa za mvua katika mkoa huo. Kanda moja ya video iliyowekwa na shirika la utangazaji linaomilikiwa na serikali ya Rwanda ilionyesha maji yenye tope yakitiririka kwa nguvu na kusomba barabara iliyosombwa na kuharibu nyumba. Tuliamka saa nane usiku na kusikia watu wakipiga mayoe, Angelique Nibagwire mwenye umri wa miaka 47, alisema kutoka wilaya ya Karongi, magharibi mwa Rwanda, ambapo takriban watu 16 walifariki dunia. Mkazi mwingine wa eneo hilo, Nyandri Emanuel, alisema ndugu watatu walifariki dunia baada ya nyumba aliyokuwa akiwapangisha kuanguka wakiwa wamelala usiku. Alain Mukarinda, ambaye ni naibu msemaji wa serikali ya Rwanda, alisema vifo vimeongezeka kufikia saa tisa na nusu mchana sasa huko kufikia watu mia moja na thelathini. Watu 17 waliuawa na ishirini na tisa kujeruhiwa baada ya basi la umma na lori kubwa la uchukuzi kugongana kwenye barabara kuu ya Jangwani kusini magharibi mwa Misri. Wizara ya Afya ilisema leo Alhamisi. Ajali hiyo ilitokea kwenye barabara kuu ya Asut Kharga, takriban kilometa 400 kusini magharibi mwa Cairo, katika jimbo la New Vale linaloshirikiana mpaka mrefu na Libya. Vyanzo vya afya na usalama vilieleza magari 26 ya kubeba wagonjwa yalipelekwa kwenye eneo la tukio na kuwasafirisha waliojeruhiwa hadi hospitali, taarifa ya wizara ya afya ilieleza. Haikuweza kufahamika mara moja jinsi ajali hiyo ilivyotokea. Kuendesha gari bila uangalifu, na sheria za trafik kulegalega na hali mbaya barabarani husababisha ajali nyingi za magari nchini Misri. Na Ujerumani siku ya Alhamisi itoa wito wa Umoja wa Afrika kupata kiti cha kudumu katika kundi la mataifa ishirini yenye uchumi mkubwa duniani kwa matumaini ya kuimarisha uwezo wa bara hilo. Aidha, Isa anatuarifu zaidi. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz aliwaambia waandishi wa habari katika taarifa iliyotangazwa kwenye kituo kimoja cha habari kuwa wanataka kuunga mkono Umoja wa Afrika kupata kiti katika G20. Maoni ya Scholz yalikuja wakati akianza ya safari ya siku tatu Afrika Mashariki yenye lengo ya, ya kuimarisha uhusiano na kanda hiyo. Kiongozi huyo wa Ujerumani alianza ziara yake katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, ambako umoja wa Afrika una makao yake. Bwana Scholz aliunga mkono wito kama huo uliotolewa na rais wa Marekani Joe Biden na kadhalika rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mwaka jana. Kwa hali ilivyo sasa, Afrika Kusini ni mwanachama pekee wa Afrika wa G20 ambayo ilikaribishwa wakati wa msukosuko wa kifedha wa mwaka elfu mbili na nane kama njia ya kuleta pamoja mataifa makubwa ya kiuchumi duniani Mwenyekiti wa wakati huo wa Umoja wa Afrika, rais wa Senegal, Macky Sall alialikwa kwenye mkutano wa G20 nchini Indonesia mwaka jana na wenyeji. Bwana Scholz anasafiri Ijumaa kuelekea nchini Kenya. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema hii leo Alhamisi kuwa ana uhakika rais wa Rusia Vladimir Putin hatimaye atakabiliwa na kesi ya uhalifu wa vita wa kimataifa kwa uvamizi wa Moscow nchini Ukraine. Katika hotuba yake kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko the Hague, Zelenski alisema ni uhalifu mmoja tu wa Rusia uliosababisha uhalifu huu wote. Huu ni uhalifu wa uchokozi, mwanzo uovu na uhalifu mkuu lazima kuwajibika kwa uhalifu huu. Na mahakama ya ICC mwezi Machi ilitoa hati ya kukamatwa kwa Putin kwa tuhuma za uhalifu wa vita zinazohusisha madai ya kuwafukuza na kuwahamisha watoto wa Ukraine hadi Russia. Zelenski alisema rais Putin anastahili kuhukumiwa kwa vitendo hivi vya uhalifu hapa hapa, mkuu wa sheria katika mji mkuu wa sheria ya kimataifa Nina uhakika tutaona jambo hilo likitokea tukishinda, tutashinda, aliongeza. ICC haiwezi kufungua mashtaka kwa uhalifu wa uchokozi wa kivita yenyewe, lakini Zelenski aliomba mahakama kamili kushtaki uhalifu huo mkubwa. Shirika la habari la Associated Press liliungana hivi karibuni na kitengo cha mapigano cha walinzi wa kitaifa wa Ukraine wakati kikijiandaa kwa mashambulizi ya kulipiza kisasi. Ni mafunzo ya haraka katika mbinu mpya za mashambulizi kwenye kikosi kikosi. Hicho kimekuwa na miezi michache tu ya kufanya mazoezi ya ustadi mpya na kujumuisha wale walioandikishwa karibuni. Kwa kukiri kwao, wanajeshi wana silaha za kizamani na wengi walikuwa na wasiwasi juu ya mafunzo ya kutosha au rasilimali, lakini walisema wakati ukifika watakuwa tayari kupigana. Rekodi za jela zinaonyesha kuwa mshukiwa wa shambulio kubwa la risasi huko Atlanta ambayo ilisababisha kifo cha mwanamke mmoja na wengine wanne kujeruhiwa ameshtakiwa kwa kosa moja la mauaji na makosa manne ya shambulio la ghasia kubwa. Dion Peterson alikuwa akisubiri kufikishwa mahakamani kwa mara ya kwanza hii leo Alhamisi, baada ya polisi kusema alifyatua risasi katika chumba cha kusubiri wagonjwa huko Atlanta siku ya Jumatano. Wafanyakazi na watu wengine katika wilaya yenye shughuli nyingi ya kibiashara walijificha kwa saa nyingi wakati wa msako huo. Wenye mamlaka walivamia kitongoji cha katikati mwa jiji muda mfupi baada ya saa sita mchana kumtafuta mpiga risasi huyo. Peterson alikamatwa katika kaunti ya Cobb kaskazini magharibi mwa Atlanta. na Uingereza inajiandaa kwa kutawazwa kwa mfalme Charles watatu kunakotarajiwa kufanyika Jumamosi, Mei sita dazeni ya viongozi wa dunia na wakuu wa nchi wamealikwa kwenye hafla hii ya kihistoria huku mamilioni wakitarajiwa kutazama kwa njia ya televisheni. Sherehe hiyo itafanyika huko Westminster Abbey mjini London, ambako mazishi ya mama yake Charles, malkia Elizabeth wapili yalifanyika mwezi Septemba kufuatia kifo kufu chake akiwa na umri wa miaka 96. Justin Welby, askofu mkuu wa Canterbury, ataongoza ibada ya saa mbili ya kutawazwa. Katika kuachana na utamaduni wa karne nyingi, atawaomba wale wanaohudhuria ibada hiyo na wamilioni ya watu wanaotazama kwenye televisheni watoe ahadi kwa sauti ya utii wao kwa mfalme Charles kwa maneno yafuatayo fuatayo: ninaapa kwamba nitoa uaminifu wa kweli kwa mfalme na kwa warithi na kwa mujibu wa sheria basi, Mungu nisaidie. Kwa mara ya kwanza ibada hiyo itajumuisha pia maaskofu wanawake na viongozi wa dini nyingine. Sikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sandey Shomari. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Rwanda imeanza zoezi la kuwazika watu 130 waliofariki dunia kufuatia mvua kubwa iliyoonyesha usiku wa kuamkia jana Jumatano katika mkoa wa magharibi na kaskazini mwa nchi hiyo. Watu 77 wamethibitishwa kujeruhiwa vibaya kutokana na tukio hilo, anavyoripoti mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera. Imekuwa ni hali ya simanzi na machozi kuanzia jana katika maeneo ambayo mvua kali imesababisha vifo vya wananchi, kama anavyofahamisha mwathirika huyu. Kifusi kilianguka na kutufunika mimi na mume wangu na watoto wetu. Nilipozinduka tu, nikaona mimi kichwa changu bado kinaonekana na mume wangu akaanza kunivuta, lakini tulipoangalia vizuri, alipokuwa amelala mtoto wetu, tukakuta yeye kimemfunika kabisa tukajaribu kuondoa matofali lakini tulishindwa, na tuliposhindwa ndiyo nikapanda ukuta huu na kutoka nje kwenda kuomba msaada. Mwathirika mwingine Nigashonga Jarvine yeye amewapoteza wanaye watatu wa kike. Mara moja kifusi cha mlima kimemegeka na kuangukia nyumba yetu upande wa juu, karibu na chumba cha watoto wangu wa kike na wa kiume, na mara moja kikafunika chumba cha watoto wangu watatu wa kike waliokuwa wamelala pamoja na kufariki papo hapo. Upande wa chumba cha wavulana, wao waliweza kujivuta na kutoka nje na ndiyo wamemsaidia mama yao kumwondoa kwenye vifusi vingine. Hawa ni miongoni mwa mamia kwa maelfu ya wananchi waliopoteza ndugu zao kwenye mafuriko haya ya mvua zinazoendelea kunyesha nchini Rwanda na tayari watu 130 wameripotiwa kufariki dunia huku zoezi la kuwazika likiendelea kwa, kwa kutwa nzima leo limeongozwa na Waziri Mkuu wa Rwanda Dr Edward Ngirente katika mji wa Rubavu ulioko magharibi mwa Rwanda. Wakati wa mazishi haya, Waziri Mkuu wa Rwanda amesema kwamba huenda idadi ya waliopoteza maisha yao ikaongezeka zaidi kwa sababu bado kuna baadhi ya miili ya watu ambayo inaendelea kutafutwa. Kuna idadi ya watu ambao tunaendelea kuwatafuta na huenda idadi ya waathirika ikaongezeka. Kusema ukweli, hili ni janga iliyoangukia nchi yetu kufuatia maji mengi ya mvua yaliyomomonyoa udongo na kusababisha nyumba kuwaangukia watu. Tunatambua uchungu na matatizo mnayoyapitia, na sisi kama serikali tutajitahidi kuwapa msaada iwezekanavyo, na ndiyo maana mimi mwenyewe niko hapa nikimwakilisha raisi ambaye kuanzia jana amekuwa akiwapa taarifa kuhusu msimamo wa serikali. Mpaka sasa serikali imetoa tani sitini za vyakula mbalimbali mbali, airia ambao wengi wao wamepata hifadhi kwenye majengo ya shule, makanisa na hata baadhi kupewa hifadhi na jamaa na marafiki. Hata hivyo kampeni imeanza kuziamisha zaidi ya familia mia moja thelathini na saba kutoka maeneo hatarishi. Huyu ni waziri anayehusika na majanga nchini Rwanda, Marisorange Kaisire. yuko abantu bitwaralika abatuye. Tunawataka watu kuwa makini, hasa wale wenye kuishi karibu na kingo za milima mirefu, kuyahama maeneo haya haraka ili wasije kuangukiwa na kingo hizo za milima, ili tusiendelee kupoteza maisha ya watu. Mali zinaweza kupotea, ndio, lakini inapokuja swala la watu wakiwemo watoto wadogo, inakuwa ni hatari zaidi. Mwaka elfu mbili na ishirini zaidi ya watu themanini walipoteza maisha yao kufuatia mvua kali, na tangu wakati huo hadi sasa kumekuwepo na juhudi za kuwahamisha watu kutoka maeneo hatarishi na kuwajengea makazi mengine lakini imekuwa ni mara ya kwanza kabisa kupoteza idadi ya watu wengi katika usiku mmoja tayari salamu za rambirambi zimeendelea kutolewa kutoka kwa baadhi ya viongozi wa mataifa akiwemo mwenyekiti wa umoja wa afrika musa faki mahamati silvanus kalemera sauti amerika kigali VOA. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amefanya ziara nchini Uholanzi na kutoa wito wa kuundwa kwa jopo maalum la kumfungulia mashtaka rais wa Rusia Vladimir Putin kwa uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Zelenski amefanya ziara hiyo katika mahakama ya ICC huku ikulu ya Marekani ikikanusha kuhusika kwa vyovyote na shambulio la ndege isiyo na rubani dhidi ya Kremlin baada ya msemaji wa Rusia Dmitri Peskov kuishutumu Washington kwa kuisaidia Ukrain kufanya shambulizi hilo. Mwenzangu BMJ Muridi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda, na kwanza akamuuliza tathmini yake kuhusu mgogoro huo mpya. Eh, wakati huu haijulikani kama Marekani imehusika, kama Waukraine wamehusika, ama kama eh, ni, ni jitihada la kujaribu kuonyesha kutoka Kremlin. Eh, wanaweza kujaribu jaribio hilo kutoka Warusi wenyewe ili wa, waweze kuwa laani uh, wa Ukraine na Wamarekani huwa wamehusika. Kwa hivyo, kwa wakati huu ni hali tete, hali yasintofahamu. Kwa muda mrefu sasa Moscow imekuwa ikisema kwamba Kievo inasaidiwa sana na Washington kwa mambo mengi tu tangu vita hivi kuanza. Unadhani ni kwa nini? Ni kwa sababu ni, ni wazi, ni bayana ya kwamba Marekani imekuwa ikijaribu kusaidia Ukraine, na imesaidia Ukraine. Sio tu uh, silaha za kujihami lakini pia uh, ujasusi kwa vile uh, jeshi la Ukraine inavyofanya kazi yake, na pia tusaawi ya kwamba uh, pia kidiplomasia, Marekani imekuwa ikijaribu kuishutumu uh, Urusi kwa uh, Umoja wa Mataifa, kuleta mataifa pamoja kushutumu Uh, uh, Russia kwa jisiasa zake za kushambulia Ukraine. Kwa hivyo ni viegezo vingi tu vimekuwa vikiendelea, na hali wakati huu imekuwa ni mbaya zaidi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky yuko nchini Uholanzi ambako ametoa wito wa kuundwa kwa jopo maalum la kumfungulia mashtaka ya uhalifu nchini Ukraine, Rais Vladimir Putin. Unakumbuka kwamba mahakama ya ICC tayari ilikuwa imemfungulia mashtaka rais huyo. Unadhani ziara hii ya Rais Zelenski nchini uholanzi ina umuhimu gani? Zelenski kwenda huko ni kuongezea ile motisha, itaongezea pia jitihada zake kuhakikisha kwamba yale mataifa yote ambayo yamepiga sahihi uh, ule, uh, makubaliano ya Roma, uh, ya kuunda ICC lazima yawajibike. Jitihada hizi pia za kidiplomasia na kutoka ICC uh, zinamwekea uh, vikwazo zaidi Rais Putin, lakini ningependa kutahadharisha hapa, kumalizia na kusema ya kwamba eh, vikwazo hivi vya vi ICC huenda tena vikasambaratisha eh, juhudi za kidiplomasia kujaribu kutamatisha vita hivi, maanake Putin sasa ataona hana vingine ya kwamba ataendeleza vita hivi na pia kuongezea makali ya vita kati ya Urusi na Ukraine. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti Amerika kutoka New York, hapa Marekani. Kwa undani zaidi wa taarifa hii kuhusiana na mgogoro wa Rusia na Ukraine pamoja na kuhusishwa kwa Washington, ungana nasi katika kipindi cha Kwa Undani itakapotimia saa tatu kamili jioni hii, saa za Afrika Mashariki. Na BMJ Mridhi. Mchungaji maarufu nchini Kenya Ezekiel Odero ameachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni tatu ama alipe pesa taslim shilingi milioni moja nukta tano na mahakama ya Shanzu, Mombasa. Odero anachunguzwa iwapo anahusika kwa namna yoyote na mhubiri mwingine Paul Makenzi ambaye aliwaagiza waumini wake wajinyime chakula au maji hadi wafe, ndipo amwone Mungu. Amina chombo anaripoti kamili. Mhubiri huyo wa kanisa la New Life Prayer Center Ezekiel Odero amepata afueni kufuatia uamuzi huo wa mahakama licha ya maafisa wa upelelezi kuiomba mahakama kumzuilia kwa siku thelathini. Katika ombi lao, upande wa mashtaka umeielezea mahakama kuwa mhubiri huyo anahusika na vifo vya watu wengi na kwamba kuachiliwa kwake kutatatiza uchunguzi dhidi ya vifo hivyo huku uchunguzi wa DNA ukitarajiwa kufanyika kubaini ikiwa maiti hizo ni kati ya wale watu walifariki katika kanisa la Ezekiel. Akitoa uamuzi huo hakimu mkuu wa mahakama ya Shanzu Mombasa Joe Omido ametupilia mbali ombi la kutaka mhubiri huyo kuzuiliwa kwa siku thelathini zaidi baada ya kukaa korokoroni kwa siku saba. Kwa sasa mhubiri huyo anapaswa kuripoti mara moja kwa wiki kwa afisa wa upelelezi, huku akionywa dhidi ya kuzungumzia kesi inayomsibu katika mihadhara. Mawakili wa mchungaji huyo wameshikilia kuwa mteja wao katu hana hatia na kwamba serikali inamuinda tu huku ikimhusisha na kesi inayomkabili mchungaji Paul Mackenzie, ambaye yeye anatuhumiwa na ugaidi baada ya miili mia moja na kumi kupatikana katika shamba lake huko Shakahola, Malindi. Cliff Ombeta ni mmoja wa mawakili wa mchungaji Ezekiel. Hakuna wakati wowote ambapo kuna mtu wote ambao wako wala alikuwa amekufa katika hiyo hayo maeneo ya Pasezekia waliweza ku complain kwa kulikuwa na ubaya, kulikuwa na shambulation, kulikuwa na mada iko kwa OB na OB inaonyesha kilele, jamaa walikuja, family yao wa, relatives wako sasa, wanaenda kutafuta relatives. Ambao walikuwa mamia ya wafuasi wake waliendelea kuimba na kumwombea mchungaji huyo kuachiliwa, huku wakisema hana hatia na hafai kuhusishwa na kesi ya Paul Mackenzie wa dhehebu la Good News International. Wanangalia bwana Naona ni kama wanamwonea tu. Manake, mahali amefika ni Mungu mwenyewe. Si ati ni nini. Mimi natasema ni Mungu amemsimamisha. Makenzi alikuwa hataki watoto wasiende shule wafanye, lakini yeye yake kubwa. nini ni wacha kama chakula. Kenya haitaki mtu ambaye. Ile kitu ambayo imemletea shida kubwa kwamba alinua TV na Makenzi. Alifanya biashara na Makenzi. Sasa na hii Kenya tunaambiwa kwamba kupatikana kitu ya wizi voonachuka kwamba ni mwizi. Jumanne, tarehe tatu mwezi Mei, mawakili wa Ezekiel walifika mahakama kuu ya Mombasa kuiomba mahakama kufungua kanisa la mteja wao na pia kumfungulia akaunti zake za benki. Kesi hiyo itasikizwa Jumatatu, endapo kanisa litafunguliwa ama la. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia vita vinavyoendelea nchini Sudan. Nini ambacho mataifa mengine ya Afrika wanaweza kufanya ili amani ipatikane katika taifa hilo? Wahadhiri wa diplomasia na wachambuzi wa siasa nchini Tanzania wameitaka Umoja wa Afrika pamoja na ushirikiano wa nchi za pembe ya Afrika, IGAD na jumuiya nyinginezo kuacha visingizio na kuendelea kukaa kimya, na badala yake wachukue hatua za haraka na kutoa azimio la pamoja dhidi ya mgogoro unaoendelea nchini humo, huku pande zinazozozana zikitakiwa kuangalia masilahi mapana ya taifa, kwa kuwa madhara yake siyo tu kwa wananchi wa taifa la Sudan, bali pia mataifa jirani. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani ametuandalia makala ifuatayo. Hatua ambayo mgogoro ulivyofikia sasa, ni dhahiri kunahitajika hatua za haraka za mazungumzo baina ya pande mbili zinazohasimiana ili kumaliza kile kinachoendelea na kuyanusuru maisha ya wa wasudani ambao wanakimbia makazi yao, huku vifo vikiripotiwa toka ya ansi mapigano hayo. Mhadhiri Deusi Kibamba, ambaye ni mbobezi wa masomo ya utatuzi wa migogoro kutoka chuo cha diplomasia Dar es Salaam, amesema kwa kuwa pande zinazozozana haziwezi kukaa chini na kumaliza tofauti zao, sasa ni uwajibu wa mamlaka za jimu za Afrika kuwakalisha chini viongozi wa makundi hayo huku akitaka AU kujitafakari kwa kushindwa hadi leo kuingilia kati mgogoro huo. Umoja wa Afrika pale Addis Ababa unatunzwa kwa michango ya wanachama wa Umoja wa Afrika wakiwemo Watanzania. Tuna uhuru wa kuwauliza Addis Ababa, mnafanya nini mpaka muache nchi inaungua, ukiwa hamjaona bado haja ya kuweza kuchukua hatua na kuweza kuingilia kati. Wahadhiri wa diplomasia wanasema licha wa fedha unaoikabili Umoja wa Afrika na kusababisha changamoto kwa baadhi ya mataifa ambayo hayatoi michango yao kwa AU isiwe sababu ya wao kushindwa kuchukua hatua, badala yake watafute mbinu yoyote ya haraka itakayoweza kuleta amani nchini humo, huku wachambuzi wa masuala ya siasa wakiendelea kuzitupia lawama asasi za kutetea haki za binadamu kwa kukaa kimya na wananchi wakipoteza maisha na kuwataka kuachana na tabia ya kuangalia pale palipo na maslahi yao, kama anavyosema sheria Mbwana Aliamutu kutoka Arusha. Ikitokea mahali ambapo maslahi yakawa ni madogo au upande ukawa huko kwenye upande ambao wao hawana utashi nao, huwa wanapoteza pia nguvu ya kudai haki, wa watu wengi sasa wanakufa huko Sudani, lakini hawazungumzi wala haichukuliwi hatua yoyote ya dharura. Ama mgogoro wa Sudani unatazamwa kama sehemu ya mwendelezo wa kugombania nafasi ya utawala ambalo bara la Afrika limekuwa mwathirika wa matukio hayo kwa muda mrefu, huku mataifa yenye nguvu yakihusishwa na mapigano yanayoendelea kuathiri jamii ya Wasudani. Thabiti Mlangi, mchambuzi wa siasa kutoka Chuo cha Sheria Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema matatizo makubwa yanayolikumba bara la Afrika ikiwemo Sudani ni kwa baadhi ya viongozi kuwa na uroho wa madaraka na kuamini hakuna mtu mwingine atakayeweza kuongoza zaidi ya yeye, suala ambalo Umoja wa Afrika inatakiwa kutumia kila njia ili kuhakikisha nchi hiyo ipo salama kwa kuwa wao ndio wamekuwa sababu ya mgogoro huo tangu walipoamua kuyaunganisha majeshi hayo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Watu wakishaonja zile raha za urahisi kutokuwa tayari kuuachia, na unaweza ukaona chanzo kikubwa cha huu mgogoro ni kwa sababu tu tuku mmoja anaamini kwamba tokea mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya hawa wanamgambo kuungana na jeshi la Sudani kumtoa Albashir, lile baraza la usalama la Sudani sasa linastahili kuongozwa na Hemeti. Hata hivyo Abbas, mwalimu mkufunzi kutoka chuo cha diplomasia Kurasini, Dar es Salaamu, amesema kwa kuwa Umoja wa Afrika umeonyesha kushindwa, sasa ni wakati wa marais wastaafu kujitokeza na kuomba kusuluhisha mgogoro huo kwa njia ya mazungumzo, kwa kuwa kila nchi inawaze wazee ambao inawaamini kuna haja kwao sasa kuona kwamba Afrika inahitaji kusuluhisha wenyewe kupitia kwa wazee ao wa, ama watu ambao wameongoza nchi mbalimbali Afrika na hatimaye kuweza kufikia hatima pamoja. Miaka ya karibuni amekuwa wamekutumika sana tabombe, lakini kuna haja ya wengine pia kuweza kutumika kuona kwamba migogoro ya Afrika inatatuliwa katika njia za amani. Tangu kuanza kwa mapigano hayo April 15, takribani watu mia tano wameuawa na elfu tano kujeruhiwa, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Sudani, suala ambalo mbwana aliamutu anaitaka Umoja wa Afrika kuamka pamoja na wanyonge kupaza sauti zao zitakazoweza kuleta mabadiliko ya kifikra na mifumo ili afrika isonge mbele kutoka ilipo sasa. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ungana nami Kenneth Bwire Jumamosi mosi, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, kwa kipindi maalum jarida habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Sande Shomari anasoma muhutasari wa habari. Mapigano makali yalisikika katikati mwa Khartum siku ya Alhamisi hii leo wakati jeshi likijaribu kuwarudisha nyuma wanajeshi wa kikosi cha RSF kutoka maeneo karibu na ikulu ya rais na makao makuu ya jeshi. Huku usitishaji wa mapigano wa kudumu ukionekana kuwa mgumu, kila upande unaonekana kupigania udhibiti wa eneo katika mji mkuu kabla ya mashauriano yoyote yanayoweza kufanyika, ingawa viongozi wa pande zote mbili wameonyesha nia ndogo ya umma kufanya mazungumzo baada ya zaidi ya wiki mbili za mapigano. Mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa yaliyosababisha vifo vya takriban watu wapatao mia moja na thelathini nchini Rwanda na sita nchini Uganda, mamlaka ilisema siku ya Jumatano, wakati waokoaji wakiwatafuta manusura waliokwama kwenye nyumba katika hali ya vurugu baada ya wiki kadhaa za mvua katika mkoa huo. Kanda moja ya video ilionyeshwa na shirika la serikali la utangazaji inaomilikiwa na serikali ya Rwanda ilionyesha maji yenye tope yakitiririka kwa nguvu na kusoma barabara iliyosombwa na kuharibu nyumba. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa hewani. Nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Basi, Niruhusu nikutakie usiku mtulivu.