Shea, tara, Go. hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mfalme Charles wa Tatu wa Uingereza alitawazwa Jumamosi huko Westminster Abbey, kama ilivyokuwa kwa wafalme wengi wa nchi hiyo waliomtangulia. Mara ya mwisho kutawazwa kwa mfalme ilikuwa miaka sabini iliyopita wakati mama yake Charles, Elizabeth, alipotawazwa. Sherehe hizo za kifahari ziliongozwa na makasisi waliovalia mavazi ya kidini sala, nyimbo za kidini zikiambatana na sauti za wavulana na wasichana wadogo waliokuwa wakiimba. Sherehe hufanyika wikendi nzima kwa shughuli mbalimbali zilizoandaliwa. Ingawa inaripotiwa kuwa matukio kadhaa yamepunguzwa kuliko ilivyokuwa ikipangwa katika sherehe nyingine za nyuma, bado inaaminika ni sherehe zinazotumia mamilioni ya dola za walipa kodi wa Uingereza. Charles ndiye mfalme wa kwanza kuomba dua kwa sauti ya juu wakati wa kutawazwa kwake. Baadhi ya maneno aliyotamka yanaeleza nijalie, niwe mwenye baraka kwa watoto wote wa kila dini na imani ili kwa pamoja tuweze kugundua njia za upole na kuongozwa katika njia za amani. Mamilioni ya watu kote ulimwenguni waliweza kushuhudia kutawazwa kwa mfalme kupitia televisheni na internet. Mashambulizi ya anga yaliushambulia mji mkuu wa Sudan leo Jumamosi huku mapigano yakiingia wiki yake ya nne, saa chache kabla ya pande zinazohasimiana kukutana nchini Saudi Arabia kwa mazungumzo yao ya kwanza ya ana kwa ana. Mamia ya watu wameuawa tangu kuibuka kwa mzozo huo hapo april 15 kati ya mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fattah al-Burhan na msaidizi wake aliyegeuka kuwa mpinzani mkuu, Mohamed Hamdan Daglo, ambaye anaongoza kikosi cha Rapid Support Forces RSF mapigano haya yameshuhudia ndege za kivita zikipiga mabomu mjini Khartum, na vikosi viwili vya majenerali wanaohasimiana vikishiriki katika mapigano makali ya mitaani katika mji huo wenye wakazi milioni tano. Makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano yalifikiwa, lakini hakuna hata mmoja aliyo yaheshimu. Katika taarifa ya pamoja, Marekani na Saudi Arabia wanasema jeshi na vikosi vya RSF watafanya mazungumzo ya moja kwa moja Jumamosi mjini Jeda, wakielezea kama mazungumzo ya awali ya mashauriano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumamosi aliwasihi viongozi wa Afrika kuzidisha juhudi zao za kuleta amani huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, mahala ambako makundi yenye silaha yameua yamekuwa yakiwatishia raia kwa miongo kadhaa. Guterres alihutubia mkutano wa ngazi ya juu nchini Burundi wa mataifa ya Afrika ambayo yalitia saini makubaliano ya Umoja wa Mataifa mwaka 2013 kwa ajili ya kuhamasisha utulivu na usalama katika taifa hilo lenye utajiri wa madini lakini limegubikwa na mzozo. Alisema makubaliano yaliyoanzishwa mwongo mmoja uliopita yaliashiria ya mabadiliko ya ushirikiano katika eneo linalokumbwa mara kwa mara na matatizo, lakini mgogoro uliopo sasa unaelezea namna tunavyopaswa kusonga mbele. Licha ya juhudi zetu za pamoja, zaidi ya makundi mia moja yenye silaha yaliyopo ndani ya Kongo na nje bado yanaendesha harakati hivi sasa na hivyo kutishia uthabiti wa eneo zima la Maziwa Makuu. Guterres aliwaambia mkutano wa marais na viongozi waandamizi wengine akiwa mjini Bujumbura. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mbunge mmoja wa zamani nchini Misri Ahmed Al Tantawi amesema leo kwamba anachelewesha kurejea nyumbani Misri kutoka Lebanon kufuatia kukamatwa kwa watu kumi na wawili walio karibu naye baada ya yeye kutangaza azma ya kugombea urais. Tantawi, mkosoaji mkubwa wa rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi, alikimbia Misri mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kufuatia ripoti katika vyombo vya habari kwamba alikabiliwa na vitisho vya usalama alitarajiwa kurudi nyumbani kutoka Lebanon leo Jumamosi, lakini alitangaza katika ujumbe wa Facebook kuwa safari yake itacheleweshwa hadi siku nyingine ambayo haikutajwa. Ndani ya kipindi cha wiki moja mwezi Machi, Tantawi alitangaza kurejea Misri na alipanga kugombea urais ili kutoa njia ya kidemokrasia kwa utawala uliopo sasa madarakani. Human Rights Watch siku ya Ijumaa ilisema angalau wanafamilia kumi na wawili na wanaodhaniwa kuwa wafuasi wa Tantawi walikamatwa tangu mwishoni mwa Aprili. Watu saba wameuawa na ishirini na wawili wengine wametekwa nyara katika mashambulizi mawili tofauti huko katika jimbo la Kaskazini Mashariki mwa Borno nchini Nigeria mahala ambako makundi ya wanajihadi yanaendesha harakati zao, vyanzo vya usalama na wakazi wamesema hii leo. Ukosefu wa usalama ni wasiwasi mkubwa katika taifa hilo lenye watu wengi barani Afrika, wakati rais mpya anatarajiwa kuapishwa mwezi huu, kufuatia uchaguzi ulioibua utata kutoka kwa upinzani siku ya Alhamis. Wakulima watatu waliuawa na kumi na mmoja wengine walitekwa nyara na wanaoshukiwa wanajihadi wa Islamic State West Africa Province ISWAP, karibu na kijiji cha Bulayobe kuelekea mji wa Banki, vyanzo vilisema. Wakulima waliingia kilomita kumi nje ya Banki kusafisha mashamba kwa ajili ya maandalizi ya msimu wa kupanda mazao, wakati mvua za kila mwaka zinatarajiwa baada ya siku kadhaa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. ni jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire. Rasia imeshitumu Marekani kwamba inahusika katika kile imesema kuwa shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani ndani ya Rasia na lililolenga kumuua rais wa nchi hiyo Vladimir Putin. Shutuma hizo zimetolewa wakati wanajeshi wa Rusia wameongeza mashambulizi ya makombora dhidi ya miji ya Ukraine ikiwemo katika mji mkuu wa Kiev. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ametembelea mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC na kutaka Putin kuwajibishwa kutokana na vita vinavyoendelea Ukraine. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Kwa upande fulani, tunaweza kusema ni porojo, kwa sababu tunajua kule Kremlin ndipo uh, rais wa Urusi uh, anasalia hata wakati wa vita baridi. Kuna ulinzi mkali mkali sana, naye Putin ni jasusi, anao ile tajriba ya kazi ya miaka mingi, kwa hivyo uh, ulinzi wake ni mkali. Kwa hivyo pengine tunaweza kusema ni porojo, pengine Urusi imefanya uh, shambulizi hili maksudi ili kujaribu Uh, kunyosha mkono kusema ya kwamba ni Marekani au ni Ukraine. Lakini pia kwa upande mwingine, pia tunajua Marekani ina historia ya kujaribu kuwaua viongozi wa mataifa mengine uh, tunakumbuka yule Suleimani wa Iran, tunakumbuka Fidel Castro, miaka mingi Marekani ilikuwa imejaribu kumuua. Kwa hivyo pasi na ushahidi itakuwa ni vigumu uh, kubainisha ni nani au kuthibitisha ni nani aliyehusika. Kombora linakuwa la maksudi, kombora linakuwa la bahati mbaya, ama kombora linakuwa limebeba ujumbe gani? Likianguka Mosco ni maksudi, kama mare, mkono wa Marekani na Ukraine ipo kusema, uh, ya kwamba Putin jiadhari ya kwamba waweza kushambuliwa wakati wowote wa vile unashambulia Ukraine. Uh, pia kwa upande fulani pia inaonyesha kwamba Uh, ulinzi wa Kremlin pia ni dhaifu. Manake imekuaje kwamba drone ikaja, uh, karibu sana na rais wa dola kuu? Huenda tena ikaongeza uh, makali ya mashambulio ya Urusi dhidi uh, ya Ukraine, manake Urusi itasema kwamba mmeshambulia rais wetu, kwa hivyo nasi sisi tukijihami, tutakushambulia wewe Ukraine. Eh, kwa njia zile zote, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ametembelea mahakama ya mahaka uhalifu wa kimataifa ICC na kutaka Putin awajibishwe. Kutembelea kwake ICC ni ujumbe wa kuongezea tunachojua kwamba ICC namtafuta Putin, ama ni shinikizo ama ni ujumbe fulani anajaribu kutuma kwa jumuiya ya kimataifa, ama ni ziara ya kawaida kama ziara ambazo amekuwa akifanya katika nchi nyingine kuhusiana na mashambulizi yanayoendelea nchini mwake? Ni mambo ya kidiplomasia, ziara hii ya Zelenski kwenda Heg, lakini pia ni mambo ya kisheria za kimataifa kuhakikisha kwamba mataifa yote ya uh, familia au jumuia mataifa, ya mataifa yaweze kuja pamoja ili kuhakikisha kwamba haki imefanyika na rais Putin amewajibika kwenda Heg, kujibu mashtaka haya. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa, wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York. Asante, prof. Asante sana, asante kunialika leo kuchangia mada hii. Mapigano yameendelea katika mji mkuu wa Khartum nchini Sudan, kati ya wanajeshi wa serikali na kikosi cha kijeshi cha RSF licha ya pande hizo mbili kutangaza kusitisha mapigano. Raia wa kigeni wamekuwa wakiondoka Sudan sawa na mashirika ya kutoa msaada. Umoja wa Mataifa umetaja hali ya Sudan kuwa mbaya. Wakati mapigano ya kijiri, serikali ya Ethiopia imeanzisha mazungumzo na waasi kutoka jamii ya Oromo, Oromo Liberation Army. Mazungumzo yamefanyika visiwani Zanzibar, Tanzania. Kitunda Nasoro ni mhadhiri wa siasa na diplomasia katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. kinachopiganiwa hapo ni maslahi ya binadamu, maslahi ya uchumi. Binadamu siku zote anapigania ya uchumi, yapiganii fikra au mawazo. Kwa hiyo ndiyo, ndiyo kiini hicho. Sasa eh, mazungumzo haya ambayo yana, yanazungumzwa ya ambayo yanaitwa ya kupatanisha na kuweka silaha chini, je, yanagusa katika kiini hicho, nicho kitaja cha kuhakikisha kwamba binadamu huyu anapata uchumi wake, kwa sababu ndio shida kubwa hapo iliyopo ndo e, maswali makubwa ambayo ukisikiliza watu wa Lomia, ukisikiliza watu wa Tigrinya wanazungumzia ardhi, wanazungumzia uchumi. Sasa kama mapatano yetu hayagusi katika ugatuzi wa uchumi na akajikita tu katika ugatuzi wa kisiasa, nadhani tunaweza tukashuhudia vita hivi vikiweza kuendelea au ma, ma, ma, ugomvi au ma, eh, kuto kupatikana mwafaka Matatizo haya yanaendelea Ethiopia ya makundi kujiunga na kuchukua silaha na kupigana na serikali, huku serikali ikipanga mikakati, kama diplomasia inafeli basi ni nguvu zinatumika. Lakini katika sehemu hiyo si mbali sana, yapo matatizo kama hayo Sudan. Diplomasia anayotaka kuitumia Abiy Ahmed na makundi ya Oromia na makundi ya Tigrinya na makundi mengine kuileta Ethiopia pamoja na kuleta amani, makundi mengine ambayo yalikuwa yametajwa kuwa makundi ya kigaidi yasambaratike na kuwe na amani. Hii diplomasia inaweza ikatumika Sudan katika hali ilivyo kwa sasa. Maandamano yaliyomtoa Omar al-Bashir yalikuwa ni maandamano ya kudai mkate na masuala ya kiuchumi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba bado kiini cha uchumi kwa wananchi ndiyo, ndiyo maswali makubwa sana yaliyo. Lakini uki, uki, uki, uki, uki, ukiangalia Sudani mwendelezo wake bado unaonyesha baada ya kutoka Omar al Bashiri kuingia serikali ya kiraia ambayo jeshi liliingia kidogo pale, lakini bado matumaini hayo ya wananchi bado hawajafikiwa mpaka sasa hivi. ko ndio tunaweza tukatumia diplomasia dipo, na tunaweza tukatoa majawabu ya muda mfupi, lakini hili lazima tutoe majawabu ya muda mrefu. Lazima tujikite katika kuja na sera na mifumo ya kisheria ambayo kweli italenga kutoa ugatuzi wa kiuchumi kwa waliosawa hasa katika kila kila kwa kila, kila. Pia kinachoendelea Ethiopia si kwamba ndio mwarubaini imepatikana. Ni Kitunda na Soro, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salam, Tanzania. Marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya watu wanaohusika katika vita nchini Sudan pamoja na washirika wao walio nje ya nchi pamoja na wale ambao wanavuruga mfumo wa demokrasia na uongozi wa kiraia. Bunge la Uganda limepitisha mswada dhidi ya watu wenye uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja baada ya kufanyiwa marekebisho alivyopendekeza rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni. Mswada huo sasa unasubiri saini ya Museveni na kuwa sheria ambayo imetajwa kuwa miongoni mwa sheria kali sana kote duniani dhidi ya watu walio katika mapenzi ya jinsia moja. Sadamu Mubale ni mwandishi wa habari mjini Kampala. kabla ya mswada huu kupitishwa kulikuwa tu na baadhi ya e, vipengele uh, katika mswada huu ambavyo rais alikuwa hakubaliani navyo, ambavyo alikuwa anataka virekebishwe, kuwe na uh, utofauti kati ya mtu ambaye ameshikwa akitenda tendo la ushoga na yule ambaye anakadiriwa kwamba anajihusisha na kitendo kile. Kura mia tatu arobaini na moja, na ni mtu mmoja tu, mbunge mmoja peke yake ambaye Hajikubaliana na kesi hii ambaye ni mbunge wa West Budama anaitwa Fox Odoi. Kwa ujumla bunge ilikuwa inataka tu uh, kura mia moja sabini na saba kupitisha mswada. Nimezungumza pia na Asuman Basalirwa wa mbunge aliyeandika mswada huo. Tulisema kukamatwa lazima ukuwe kwa action, kama mtu anakuja kwa hotel hapo uh, wanafanya hiyo maneno ya homosexuality uh, kama weye hapana jua ukamatwe lazima. Kama unaona hiyo maneno inafanyika kwa mtoto, o mzee, o ule mtu iko na ugonjwa kwa kichwa, o ye iko disability, hiyo e, category, lazima kama unaona hiyo maneno inafanya kwa mtu kwa category hiyo o, lazima uende kufanya ripoti kwa polisi. Kama usiende kufanya hiyo ripoti, itakuwa uh, crime. Umeeleza vizuri kwamba lazima mtu akamatwe kama anafanya kile kitendo. Masuala ya ngono ni masuala ya siri. Mtu anapojifungia chumbani yeye na aliye naye ni siri yao wawili. Mtaweka kamera, mtaweka watu kufuatilia watu, mtajuaje mtu amehusika katika kitendo cha ushoga na mwingine wakati wao wawili wamejifungia chumbani hawafanyii eh, kwa barabara Onajua, kraimu yoyote iko na evidence. Unaweza kwenda umeiba, lakini kama hakuna mtu yoyote anakuona, wako anakukamata, utaenda na, ota, na na hiyo maneno. Lakini kama ona- onakamatwa, ona kama watu wiko, mtu yoyote anakuona kama wewe unafanya ile maneno, au yeye iko na na inaitwa reasonable suspicion eh sababu hiyo maneno ya sheria ni maneno ya evidence. Evidence inaweza kuwa direct, mimi naona hiyo, e inaitwa direct evidence, inaweza kuwa circumstantial. Huoni kwamba itakuwa vigumu kupeleka ushahidi mahakamani? Sisi hapana taka kupeleka mtu kwa mahakama kama hakuna evidence yoyote. Ni Asumani Basaliwa, mbunge aliyeandika mswada dhidi ya mapenzi ya jinsia moja, mswada ambao umepitishwa na unasubiri saini ya rais Yoweri Museveni. Unasikiliza jarida kutoka Sauti Amerika VOA zani nchini Kenya, Raila Odinga amesitisha maandamano na kukubali kurejea kwenye meza ya mazungumzo na serikali. Hii ni baada ya maandamano ya Jumanne kupinga utawala wa Rais William Ruto, kulalamikia kuongezeka kwa gharama ya maisha, miongoni mwa mambo mengine, kukosa kupata joto kali alivyotarajia. Profesa Hamani Manyora ni mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha Nairobi. Manyora alimpigia kura Raila Odinga katika uchaguzi mkuu wa mwaka uliopita. Raila Odinga na Azimio kwa ujumla wana maswala karibu manne matano. La kwanza ni hali ya uchumi na hali gharama ya maisha, hilo si la mjadala, hilo ni wazi kwamba lazima lishughulika. Pili ni eh, mchakato mzima kujaza nafasi katika ile tume ya uchaguzi almaarufu kama h. Pia hilo ni swala ambalo li litabidi lishughulikiwe na hata upande ule mwingine, ukiongozwa na rais wetu, wamesema wako tayari kushughulikia jambo hilo la uchaguzi, lakini bungeni. Suala lingine ni la uteuzi wa watumishi wa umma tetezi, kwamba inafanyika kwa ukabila, hiyo ni lazima pia litekelezwe. Lakini ile ya saba, hapo ndio basi kizungumkuti kwamba je, uchaguzi ulikuwa huru na haki? Hivyo kumaanisha kwamba Ruto yuko kwa ikulu kihalali. Nafikiri hilo ndo suala ngumu sana kwa zote ambazo wana, wanaweka mezani. Tunafahamu sote kwamba hali ya uchumi ni ngumu kote duniani. Mataifa ya Ulaya hii leo hata yamesema kwamba kiwango cha gharama ya maisha kimeongezeka kwa asilimia saba. Ripoti za leo hizo hapa Marekani hali ni vilevile vile, uchumi mkubwa duniani, benki kadhaa zimefungwa. Ni tatizo ambalo litapata suluhu kupitia maandamano ama kuna njia zingine mbadala ambazo wakenya wanahoji kwamba maandamano hayatasuluhisha? Ni kweli kwamba shida hii tulionaye si shida yetu sisi peke yetu, ni shida ya madola mengi katika ulimwengu, na e, hali ngumu inasababishwa na mambo mengine ambayo hata taifa kama sisi hatuchangii na wala hatuwezi kuzuia, lakini pamoja na hayo, kuna mambo yanaweza fanywa ili angalau gharama e, ya maisha iteremke chini. Mfano, umeme au stima ni muhimu sana, na gharama ya stima au umeme imeenda juu sana, lakini ukichunguza, ni kashfa katika nyanja hiyo ya nishati. Mahakama rejistra wa mahakama alikuwa na hawa viongozi wote mbele ya ile mitambo ya IEBC na kila kitu kilikuwa kinasomwa kwamba sava ilifunguliwa. Serikali ambayo ipo madarakani ni jukumu lake ijitetee kwamba tulishinda, ama kuna watu ambao wana jukumu hilo wanastahili kuajibishwa. Na tunapopeleka maandamano, suluhu litapatikana pale la sava ambalo o umesema ni kizungumkuti mambo ya sava mimi naichukulia kama ile metafora kwamba si sava kinachozungumziwa, kina ni uchaguzi. Chaguzi zetu zimekuwa tata, chaguzi zetu zimekuwa zenye zime kutoa mshindi ambaye anatiliwa shaka. Tume ya uchaguzi imekuwa kuonekana aidha kuzembea, kushindwa au kupendelea pande moja. Haya maswala ndiyo yanaakilishwa na saba saba, ni kumaanisha mbona, jamani, tusikae chini tuangalie uchaguzi tutaufanya vipi katika nchi hii, uchaguzi uwe halali wa kuridhisha na mshindi hata asalimiwe na mwenye kushindwa. Ninyi hmm. kidani ni saba wanatafuta kila Raila hmm. wanatafuta haki katika uchaguzi. Tukisalia huko Kenya, kiongozi wa kidini aliyewaagiza waumini wake kujinyima chakula na maji hadi kifo ili waweze kumwona Yesu anaendelea kuzuiliwa gerezani, huku mili kadhaa ikiendelea kufukuliwa katika msitu wa Shakahola, Kilifi, pwani ya Kenya, ambapo alikuwa anaendeleza ibada yake. Mwimbaji maarufu Faustin Munishi, mzaliwa wa Tanzania anayeishi nchini Kenya, alikuwa akishirikiana na Makenzi kabla ya kuachana na mhubiri huyo mwenye mafunzo tata, kutokana na mafunzo aliyokuwa anatoa Makenzi. Si kushirikiana naye kwamba tulikuwa katika dini moja, Makenzi alinialika kama mwimbaji, na ukumbuke, mimi huwa ni mwimbaji ambaye naalikwa na makanisa mbalimbali, lakini wakati huo huo nilikuwa namsikiliza Makenzi kwenye maongezi yake ndipo alipoanza kuongea mambo ya kukataza watu wasiingie kwenye huduma namba ya Kenya, ambayo ilikuwa inawapatia watu kitambulisho. Na hapo tulipingana na yeye, maana yeye alikuwa anasema huduma namba ni namba sita sita ya shetani. Nikamwambia mapenzi, hapo hapana, namba sita sita ya shetani sio huduma namba, maana ukisema namba ni ya shetani awayo Makenzi, una nambari ya simu basi. Hata nambari yako ya simu inaweza ikawa namba sita sita. Makenzi akaongeza radicalism nyingine pia ya kusema watoto wasisome shule, watoto watoke shuleni kwa sababu elimu ya shule ni potovu na ni ya kishetani, inawafundisha watoto maovu. Hapo pia nilipingana na Makenzi ya ya kwa kumsomea maandiko yanayosema ya kwamba Yesu haku tuacha hapa ulimwenguni ili tuokoke, tufe twende mbinguni. Yesu alituombea ili tuishi hapa duniani pamoja na uovu ulioko duniani, lakini tuishi hapa duniani, lakini akatupa uwezo wa kumshinda shetani tukiwa hapa duniani. tulipitana na mapenzi kwenye masuala tofauti tofauti ya kiimani. Cha msingi sasa cha kufanya ni shauri serikali imruhusu mapenzi. Atoe tamko kwa wale ambao ameshawaradicalize kiimani, ameshaharibu mawazo yao, ameshawatoa ufahamu, ili kuokoa maisha yao. Hakuna mtu mwingine atakayeweza kuyaokoa maisha hayo isipokuwa statement au tamko kutoka kwa mapenzi mwenyewe kwamba amegundua aliwadanganya watu alipowaambia wafunge mpaka wafe huwaambia wale waumini wake ambao hatujui ni wangapi nchini Kenya. Kwa mtu aliyekuwa anamiliki televisheni inayotangaza nchi nzima ya Kenya na pia kwenye YouTube, alikuwa na chombo chake cha kutangaza hizo habari, huwezi kujua amewafikia watu wangapi, na hao waumini wako wapi na sasa wanafanya nini? Ni nini ambacho ungependa kuona serikali zetu za Jumuiya ya Afrika Mashariki zikifanya hasa kuhusu swala la makanisa na imani za watu na hata misikiti. Ninahakika kabisa yale yanayotendeka katika makanisa sasa hivi na yale yanayotendeka katika televisheni za injili sasa hivi, mengi yanatendeka kinyume cha sheria, nikiwa na maana ya kwamba mitume na manabii wanafanya vitu ambavyo hata kwenye katiba zao walizopeleka serikalini ili makanisa yao yasajiliwe havipo. Atamwona mwanamtu mtu kwenye ameweza kuanzisha televisheni ya, ya injili na kanisa lake, anahubiri mambo ambayo ni potovu kabisa, anawafanya watu wafanye kamari na Mungu, lipa pesa ili upokee muujiza. Serikali hapo hapo imkamate, maana mtu huyo atakuwa amevunja sheria. Ni Faustin Munishi, mwimbaji maarufu wa nyimbo za injili nchini Kenya, mzaliwa wa Tanzania. Nakamilisha jarida, msimamizi amekuwa Aida Isa. Mimi ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC, Marekani. Niruhusu nikutakie jioni tulivu. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya VOA Swahilicom pamoja na redio zetu shirika kote Afrika mashariki na kati. Hivi sasa ninakusomea muktasar wa habari. Mfalme Charles wa tatu wa Uingereza alitawazwa Jumamosi huko Westminster Abbey, kama ilivyokuwa kwa wafalme wengi wa nchi hiyo waliomtangulia. Mwishoni mwa Machi, rais wa zamani wa Taiwan Ma Ying-jeou alifanya safari ya kihistoria nchini China na kuwa kiongozi wa kwanza wa zamani au anayehudumu wa Taiwan kutembelea China bara tangu mwaka 1949. Mashambulizi ya anga yaliushambulia mji mkuu wa Sudan leo Jumamosi, huku mapigano yakiingia ya wiki yake ya nne, saa chache kabla ya pande zinazohasimiana kukutana nchini Saudi Arabia kwa mazungumzo yao ya kwanza ya ana kwa ana. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anawasihi viongozi wa Afrika kuzidisha juhudi zao za kuleta amani huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mahala ambapo makundi yenye ya silaha yamekuwa yakifanya harakati zake kwa miongo kadhaa. Mwisho wa muktasari wa habari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.