Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii. Kwa undani, sehemu ya kwanza, tunaangazia mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Ethiopia na makundi ya wapiganaji. Tutaangazia pia uhuru wa habari. Mimi naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Serikali kuu ya Ethiopia imeanza mazungumzo na kundi la waasi kutoka eneo la Oromia. Mazungumzo yanafanyika visiwani Zanzibar. Waziri wa mambo ya nje ya Tanzania Esta Gomena Tax amethibitisha kufanyika mazungumzo hayo bila kutoa ufafanuzi wowote. Hakuna taarifa imetolewa kuhusu yaliyojiri katika mazungumzo ambayo yamefanyika baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kusema kwamba yupo tayari kufanya mazungumzo na kundi la Oromo Liberation Army OLA. Msemaji wa kundi hilo, Oda Tarbi, amethibitisha kwamba mazungumzo yamefanyika visiwani Zanzibar na kwamba mazungumzo hayo ni mwanzo wa mazungumzo mapana yanayotarajiwa kufanyika Kenya. Na Norway zinasimamia mazungumzo hayo. Umoja wa Ulaya, Marekani na muungano wa IGAD wanatarajiwa kutoa mchango mkubwa kwenye mazungumzo. Waziri wa haki wa Ethiopia Gideon Timotheus na mshauri wa usalama katika ofisi ya waziri mkuu Redwan Hussein ni miongoni mwa wawakilishi wa serikali ya Abiy Ahmed wanaoshiriki. Redwan aliongoza mazungumzo yaliyopelekea kusitishwa kwa mapigano ya Tigrei. Kuelewa zaidi mazingira yanayozunguka hali ya kisiasa na usalama nchini Ethiopia na kwa nini mazungumzo yanafanyika kwa siri, nimemuuliza Kitunda Nasoro, mhadhiri wa siasa na diplomasia katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. ni unyeti wa jambo lenyewe na nini kina kinachohitajika hasa katika hususani uh, wa jambo hilo lenyewe. Kwa hiyo ndo maana nadhani kumekuwa na ukimya kuhusu uh, kikao hicho uh, cha amani ambacho kinashirikisha wawakilishi kutoka uh, ukati, kutoka uh, katika serikali ya shirikisho la Ethiopia pamoja na wawakilishi kutoka uh, hawa wanaoitwa wahasi wa wa kikundi hicho cha cha Oromia. Kwa mi nafikiri ni unyeti wa jambo lenyewe lakini wamependelea nafikiri wenyewe kuliweka katika muktadha huo na kuwa kikao cha ndani cha kupatanisha. Unyeti unaosema ni upi? Tunashuhudia kinachoendelea katika nchi ya Ethiopia na mara zote kumekuwa na mtanzuko mkubwa wa ma, ma, ma serikali hiyo ya shirikisho na vikundi hivi vya vya wahasi ambao mi siwezi kusema vya hasi, lakini unaweza ukaviita hivyo kama vinavyotajwa. Kumekuwa na msuguano huo kwao, nafikiri ni, ni jambo nyeti hasa katika muktadha huo, watu wanapoteza maisha, lakini watu wanakimbia nchi yao, na kuna wasiwasi hasa katika maeneo mbalimbali. Kwa hiyo mi nadhani huo, huo huo ni unyeti kwao, nafikiri labda wamechagua, nafikiri labda wamechagua kuzungumza ndani na nini wanaweza wakakubaliana ambapo watakubaliana juu ya masuala ya ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuweka silaha chini. Kinachotokea pale ndicho kitaenda kuongeza ama ku, ku, ku, kuondoa kabisa tatizo hilo lililopo hasa katika nchi ya Ethiopia ya waasi hawa kuweza kutuliza silaha zao au kuendeleza mapigano hasa katika nchi hiyo Ethiopia. Watu wa Oromo ndio kundi kubwa sana nchini Ethiopia na hili kundi la OLA Oromia Liberation Army limekuwa likidai kwamba lijitenge kutoka kwa serikali kuu ya Ethiopia ya Abiy Ahmed, na kwamba sehemu hii ambayo iliyo na watu wengi wa Oromo iwe ni sehemu huru kutoka kwa Ethiopia. Mapigano yami, yalifanyika hata mwezi Juni mwaka jana, na serikali ya Ethiopia ikadai kwamba OLA ni kundi la kigaidi ambao lilihusika na haya mapigano. Kwa namna yoyote, unaona ishara zozote ambazo mafanikio ya mazungumzo haya yanaweza akapatikana? Ni, ni swali zito kwa sababu ni hapo ni ardhi kinachopiganiwa, hapo ni, ni, ni, ni maslahi ya binadamu, maslahi ya uchumi, na nikikumbuka maneno ya mpigania uhuru wa wa Kapvede na Guine Bisao Amika Kabral anasema binadamu siku zote anapigania uchumi, anapigania fikra au mawazo. Kwa hiyo, ndiyo ndiyo kiini hicho. Sasa nadhani tujiulize, je, makubaliano haya ama e, mazungumzo haya ambayo yana, yanazungumzwa ya ambayo yanaitwa ya kupatanisha na kuweka silaha chini, je, yanagusa katika kiini hicho nilichokitaja cha kuhakikisha kwamba binadamu huyu anapata uchumi wake, kwa sababu ndiyo shida kubwa hapo iliyopo ndo eh, maswali makubwa ambayo ukisikiliza watu wa Oromia, ukisikiliza watu wa Tigrinya wanazungumzia ardhi, wanazungumzia uchumi. Sasa kama mapatano yetu hayagusi katika ugatuzi wa uchumi na yakajikita tu katika ugatuzi wa kisiasa, nadhani tunaweza tukashuhudia eh, vita hivi vikiweza kuendelea au ma, ma, ma, ugomvi au ma, eh, kuto kupatikana mwafaka na, ma, na uzoefu unaonyesha hivyo katika migogoro yetu mingi tumekuwa tukifanya makosa tukizani kwa... ileta ugatuzi wa kisiasa tumekuwa tumemaliza matatizo, lakini ukitizama kiini cha maisha ya kila siku cha wananchi wa kawaida, wananchi wanapigania ugatuzi wa uchumi, na ndicho kinachoendelea hasa katika, katika nchi Ethiopia, kugawana majimbo haya kusema, mimi jimbo linataka nijitenge. Umesikia watu wa Tigrinya, umesikia watu wa Oromia, watu wa mhara, ni suala la uchumi. Namna gani unaweza uka ukahakikishia uka, uka watu mgawanyo wa uchumi uliokuwa sawa. Mapatano haya lazima yaguse majawabu, na yatoe majawabu. Namna gani watakuja na sera na mifumo ambayo itahakikisha kwamba uchumi utakuwa utagawanywa sawa hasa katika, katika kila watu. Nadhani makosa haya yaliweza kufanyika kwa sababu serikali ya majimbo ni kiashiria cha kugawanya watu, kwa sababu huyu anasema, mbona jimbo lile lina lina hiki? Mbona jimbo lile lina hiki. Mbona sisi hatupati hichi? Sisi tunahitaji kujitenga kwao. Fikra za mgawanyo, fikra za utengano zimetokea kutokana na mfumo wenyewe uliopo, hasa katika katika nchi husika, kwa hiyo serikali ya majimbo. Kwa hiyo kila mtu anapigania ardhi iliyopo hasa katika jimbo lake. Matatizo haya yanaendelea Ethiopia ya makundi kujiunga na kuchukua silaha na kupigana na serikali, huku serikali ikipanga mikakati. Kama diplomasia inafeli, basi ni nguvu zinatumika. Lakini katika sehemu hiyo si mbali sana, yapo matatizo kama hayo Sudan diplomasia anayotaka kuitumia Abai Ahmed na makundi ya Oromia na makundi ya Tigrinya na makundi mengine, kuileta Ethiopia pamoja na kuleta mani makundi mengine ambayo yalikuwa yametajwa kuwa makundi ya kigaidi yasambaratike na kuwe na amani. Hii diplomasia inaweza ikatumika Sudan katika hali ilivyo kwa sasa? Maandamano aliyomtoa Omar al Bashir yalikuwa ni maandamano ya kudai mkate na masuala ya kiuchumi, kwa hiyo unaweza kuona kwamba bado kiini cha uchumi kwa wananchi Eh, ndio ndio, maswali makubwa sana yaliyo, kwa sababu binadamu kabla hajaanza kufanya kitu chochote lazima ajiwe katika mazingira ya kupata mahitaji yake. Tunazungumzia uchumi hapo. Kwa hiyo lakini, uki, uki, uki, ukiangalia Sudani, mwendelezo wake bado unaonyesha, baada ya kutoka Omar Albashiri, kuingia serikali ya kiraia ambayo jeshi liliingia kidogo pale, lakini bado matumaini hayo ya wananchi bado hawajafikiwa mpaka sasa hivi. Kwao ndio tunaweza tukatumia diplomasia na tunaweza tukatoa majawabu ya muda mfupi, lakini hili lazima tu, tutoe tu, tu, majawabu ya muda mrefu. Lazima tujikite katika kuja na sera na mifumo ya kisheria ambayo kweli italenga kutoa ugatuzi wa kiuchumi kwa walio sawa, hasa katika hiyo kila, kila, kila. Pia kinachoendelea Ethiopia, si kwamba ndiyo mwarobaini imepatikana, kwa sababu ukitizama bado mazungumzo haya, kwa maoni yangu, bado nafikiri yana mambo ya kufanya mengi kuakikisha kwamba yanakuja na sera inazosema hizo ambazo zitajali walio wengi ni sera ambazo zitajali wachache, kwa sababu sera ambazo zitajikita hasa kugawanya madaraka na, na, na, na, na nafasi ya kisiasa ni sera ambazo zinagusa zina, zina watu wachache sana, hasa katika masuluhisho ya migogoro. Kwa hiyo lazima waje na sera ambazo kweli zitagusa walio wengi, nazungumzia hapa wananchi wa kawaida walio wengi, hasa katika nchi hiyo, eneo la Saheli, nchi za Saheli, hali inayumba: Mauritania, Burkina Faso, Kamerun, Sudan, tumeitaja Niger, inayumba Chad, Senegal, Eritrea, Mali ndiyo sasa kitovu cha mgogoro, Gambia vilevile, Sudan Kusini tunashuhudia hali pia ina yumba yumba. Nigeria mgogoro tunauona, Ethiopia, Sudan huenda ukaathiri nchi za Afrika Mashariki na kanda hiyo, unaweza eh, unaweza ukaathiri kwa sababu pia huwezi ukatenganisha Sudani na nchi hizo ambazo eh, zinaizunguka pia lakini pia zimezunguka Sudani yenyewe kwa sababu bado kuna tunaambiwa, kuna mikono mingi katika mgogoro unaoendelea hasa katika nchi ya Sudani. Kila mtu ana-ana anaunga mkono upande wake, kwa sababu hawa ni mahasimu, tunaweza kusema mahasimu katika majeshi mawili, e, jeshi hilo la, la, la haraka, e, ambalo e, Omar al Bashir alilitengeneza kwa maana ya kumlinda moja kwa moja mwenyewe, lakini na jeshi la nchi ambalo lilopo hasa katika nchi ya Sudani. Kwa hiyo mgogoro huu huwezi ukautenganisha uka na nini kinachoendelea katika nchi nyingine hizo ambazo ulizozitaja, kwa sababu kumekuwa na, na, na, na, eh, na mfululizo wa migogoro, taja Chadi, taja Kameruni, Mali yenyewe tulishuhudia hapa eh, Bakari Keita anaondolewa anapinduliwa, inaingia eh, serikali ya mpito bwana Simigoita kijana tumeshuhudia maeneo mengi, hata maeneo mengine ambayo hayana migogoro ya ya kimapinduzi, lakini pia na migogoro ya kiuchumi, kwa sababu kuna nchi nyingine ndio zimepitia e, uchaguzi wa halali, lakini yale ya matumaini wananchi ambao walikuwa wanayalenga kuyaona hawakuyapata. Ha, migogoro hii inahusiana katika namna moja ama nyingine, kwa sababu wakimbizi watakitoka nchi moja kwenda nchi nyingine, wataathiri katika namna moja nyingine, lakini pia nchi hizi kuhusika namna moja ama nyingine, hasa katika uchangia migogoro hii kuweza kuibuka, na mda mwingine migogoro hii inavuka mipaka. Tunashuhudia huko nchi nyingine ambazo ziko nje ya bara la Afrika zikihusishwa na migogoro ambayo inaendelea katika katika bara la Afrika, na hasa katika mgogoro huu wa, wa, wa Sudan. Kuna nchi nyingi ambazo zinatajwa kuhusika hasa katika katika mgogoro huo. Huwezi ukatenganisha hilo. Ni muhimu kutizama hasa katika muktadha huu. Kuna siasa za uzaji wa silaha, kuna siasa za migogoro, kuna siasa za ku kunyonya rasilimali zilizopo hasa katika nchi hizo ambazo zinaendelea katika migogoro, kwa sababu nchi ikitokea migogoro kuna kuwa sheria na taratibu hazifanyi kazi kwao, watu wanaweza kuchukua madini kwa urahisi, wanaweza wakachukua mali kwa urahisi. Kwa hiyo hii yote ni, ni, ni, ni, ni, ni siasa za kilimwengu e, eh, siasa uchumi za kilimwengu lazima zitizamwe hasa tunavyozungumzia migogoro hii ambayo inaendelea katika bara la Afrika. Kwao ni muhimu nadhani, eh, kwa Umoja wa Afrika nadhani bado ambao hujafanya ya kutosha juu ya migogoro hii ambayo inaendelea, hata jumuia za kikanda kuzungumzia Igadi, kuzungumzia hizo Ekowasi, e Afrika Mashariki, jumuia ya Afrika Mashariki, nadhani kuna haja ya kutafakari upya. Ni Kitunda na Soro, mhadhiri wa siasa na diplomasia katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti Amerika VOA. Tuangazie sasa uhuru wa vyombo vya habari, ambapo waandishi wenzangu Collins Adede na mina chombo wameandaa ripoti ifuatayo kutoka Mombasa. Naam, kama ulivyogusia, wanahabari katika mataifa ya Afrika Mashariki wanajiangazia upya na kuangalia uhuru wa habari na wanahabari huko katika kiwango gani, na pia kujituza kwa kufanya kazi eh, vyema na kutekeleza majukumu yao ifaavyo. Lakini haya yanajiri huku ripoti ya shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka, yani reporters without borders mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ikidokeza kwamba Uganda imeshuka viwango vya uhuru wa habari, Kenya ikipandisha viwango yake nayo Tanzania ikiwa inaelezewa kuwa kwenye mkondo mzuri japo kuna juhudi zaidi zinahitajika kufanyika kwa mataifa haya ya Afrika Mashariki kuimarisha hali ya uhuru wa habari katika mataifa yao. Miongoni mwa masuala ambayo yametajwa kuwa yanakandamiza na kutatiza uhuru wa vyombo vya habari na hata wanahabari ni unyanyasaji, ukandamizaji, kukamatwa na maafisa wa polisi na vitisho vya mauaji. Tanzania inaonyesha kumekuwa na maendeleo fulani kuhusiana na uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari nchini humo, wakisema kwamba katika ripoti yao ambao walitoa mwezi Januari mwaka huu, visa 17 tu vya dhuluma dhidi ya wanahabari viliripotiwa mwaka 2022, kilinganishwa na visa 25 mwaka 2021 na visa 41 mwaka 2020 wakati wa uongozi wake hayati John Paul Pombe Magufuli. Rais Samia Suluhu akiingia mamlakani, aliahidi kwamba atahakikisha kwamba ameondosha uh, dhuluma zote na visa vyote ambavyo vinahusiana na kukiukwa kwa uhuru wa vyombo vya habari, na hivyo basi aliweza kusajili tena magazeti manne ambayo yalikuwa yamefutiliwa mbali uh, kutokana na sababu moja ama nyingine. Siku hii ya vyombo vya habari ikiadhimishwa, mkurugenzi mtendaji wa chama cha waandishi wa habari wanawake e, TAMWA e, Zanzibar, Daktari Mzuri Isa, akinukuliwa na gazeti la Mwananchi, amesema kwamba wao wanasisitiza kulindwa kwa waandishi wa habari dhidi ya vitisho. Akasema kwamba wanataka kurahisishwa utaratibu wa kusajili vyombo vya habari na kutoa nafasi kwa waandishi wa habari kujieleza baada ya makosa, kuacha kumpa madaraka mtu mmoja wakati wa kufungia na kufungua magazeti, badala yake kazi hii iweze kufanywa na bodi ya vyombo vya habari au mahakama katika hatua ya mwisho. Nchini Kenya siku hii pia inaadhimishwa jijini Nairobi, ambapo wanahabari na wadau mbalimbali wamekongamana kwa ajili ya sherehe hizi na pia kuwatuza wanahabari waliofanya vizuri. VOA ikiwa na mwanahabari Joseph Atkioko ambaye anawakilisha baada ya kutajwa miongoni mwa wale wamefanya vyema, lakini tume mezungumza na mkurugenzi katika baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, Victor Bwire, na kwanza tumemuuliza anazungumziaje swala hili la uhuru wa vyombo vya habari Kenya. Pana mabadiliko na makubwa sana, kwa njia ya kuwa kuna maendeleo katika hali ya uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari kwa jumla nchini Kenya, kiasi kwamba hata kama kuna challenges kidogo hapa na pale hazifanani na za miaka ambazo zimepita. tumeona kwanza kabisa sheria ziko za, kuwa, za kuweza kuwalinda waandishi wa habari wakifanya kazi zao. Sheria nyingi sana kuanzia na ile kipengee cha thelathini na tatu, thelathini na nne, thelathini na tano. Ukisoma sheria pia katika ile ya, ya, ya wafanyakazi ya kulinda wafanyakazi, labor laws, occupational health kuna sheria mwafaka ambazo zinaweza kuwapatia wa waandishi wa habari wema kufanya kazi yao vizuri, na kwa, kwa sababu ya hizo sheria nzuri na environment, ambayo maanake ni kwa mara ya kwanza katiba ya hivi sasa inapatia wa waandishi wa habari na vyombo vya habari ile nafsi ya kufanya kazi kikatiba. E, kwa hivyo e, sheria ipo na tumeona sana sana, kuanzia ile digital migration tumekuwa na vyombo vingi vya habari. Kuna waandishi wa habari zaidi ya elfu kumi na tano nchini Kenya kuna redio karibu mia mbili ishirini kuna TV karibu mia moja thelathini na tano na kuna blogs na ile independent content producers kwa wingi, kwa katika gatuzi zote arobaini na na saba, karibu gatuzi arobaini na sita uh, uh, ziko na uh, na chombo cha redio amba. Kwa hivyo ile tu kwa ujumla inakuonyesha kwamba na kuna sasa, kwa hivi sasa wengi wanapata habari ma, ma, kupitia mitandao ya kijamii. Kwa hivi sasa tuko na wakenya karibu milioni ishirini na mbili ambao wako na Fund. Kwa hivyo imekuwa kwa kiasi kwamba kuna urahisi na vyombo vya habari pia vimeadopt ile teknoloji mpya kufanya kazi kiasi kwamba unaweza work from home, unaweza fanyia kazi mahali popote live link na nina kwa hivyo kwa ujumla ni kwamba eh, kuna tofauti na kuna maendeleo makubwa katika nyanja hii ya uandishi uh, wa habari. Ile haimaanishi kwamba hakuna changamoto na changamoto, bwana, tumeongea mara nyingi. Changamoto nyingi kwa hivi sasa ni internal zile eh, zinaitwa internal adaptation kwa sababu kama eh, change ya, ya, ya ile audience eh, news gathering and selling imebadilika kiasi kwamba uh, kwamba eh, eh, kwanza kabisa ni revenue imeenda chini kidogo, kwa sababu ya ma, ma, ile competition na digital platform revenue. Ikienda chini operational costs za media house zimeenda juu. Tumeona kwamba wafanyakazi wengi wanafutwa kazi, wanasimamishwa kazi, ama hawalipi mishahara ama wanalipwa mishahara nusu ya ile mishahara yao kawaida. Hiyo ni, eh, ni changamoto. Tumeona media house zingine zilipe waandishi wao wa habari kwa miezi sita miaka mita, miezi mitatu hawalipwi. zazi watu walipo, kama hawalipwi e, mshahara inakuwa ni tatizo. Kuna mambo ya safety and protection ya waandishi wa habari kwamba kuna level of impunity imeenda juu. Watu ambao wanagandamiza waandishi wa habari wanaweza kuwachafulia vyombo e, vyao vya habari na kuweza kuwaumiza, kama vile tuliona siku za maandamano za, za, za upinzani, wamekuwa ni wengi na sheria haichukuliwi. Hatuoni mtu yote akishikwa na kufunguliwa mashtaka kama amepatikana nakum kumgandamiza wa eh, wanahabari. Kumekuwepo na maendeleo katika upande huo wa freedom, lakini ni visa tu vya hivi juzi, waandishi habari wakishambuliwa, polisi wakizuia wanahabari kuaccess uh, eneo lile ambalo wangepaswa kuchukua taarifa. Unaweza kulizungumziaje hili kwa ujumla tu? Ile ni shortcomings ama makosa ya individual officers? Kuna shutuma kwamba vyombo vya habari sasa vinaingia na urafiki wa karibu sana na labda serikali ama upande wa upinzani, na inaanza kuleta e, hisia wakati mwingine inashutumiwa kwamba wanashindwa hata kufanya zile habari za upekuzi investigative. Je, hili limetatiza u, u, uhuru na uwezo wa wanahabari ama vyombo vya habari kuf, kufichua ukweli? Bwana Collins eh, mambo ya ile tunasema editorial relationship, vile umesema vyombo mm -hmm. vya habari vinamilikiwa na watu, na watu nafanya biashara, wengine ni ni, ni, ni, ni ndio hao ndio wanasiasa anamiliki. Umeona hata nje Fox News na Rupert Murdoch kuna ni, ah, ni mambo huwa yanafanyika. It's not unique kwa Kenya. Maana ke eh, vyombo vya habari ni mirror of society na vinafanya kazi katika society. Kwa hivyo they are also, kuna ile influence ya yeah, the general things ambazo zinafanyika katika, lakini haijafikia level The issue of the editorial discretion and independence. Ni Victor Bwire, mmoja wa kurugenzi katika baraza la vyombo vya habari nchini Kenya. Takwimu vilevile za baraza la vyombo vya habari zimekuwa zikionyesha kwamba wanahabari wanawake wamekuwa wakipitia dhuluma mbalimbali, ikiwemo uhuru wao wa kutekeleza taarifa ama ripoti nyanjani na pia katika mitandao ya kijamii. Na hapa ni Patience Nyange, mkurugenzi wa shirika la wanahabari wanawake Kenya na kwanza anaanza kuzungumzia usalama wa wanahabari wanawake pamoja hata na wale wa kiume. Kila kunapotendeka mambo kadhaa, bado usalama wa wanahabari na hasa kwa wanahabari wa kike bado hawajazingatiwa kikamilifu. Na hivi sasa, kama nchi yetu ya Kenya, kwa wiki mbili wiki tatu zilizopita, tumekuwa tukishuhudia maandamano. Naona kwamba katika maandamano hayo wanawake wamejitokeza ku kuelekea ku pale, ama kufanya shughuli zao, na vilevile, kukiwa ni wanahabari wa kike na wa kiume, lakini pia dhuluma alizopata pale hazikumchagua. Na mwanahabari wa kike ama wakiume, wote walipata kuweza kushuhudia dhuluma kadhaa. Kwa hivyo, hivi sasa tunasema bado tunazingatia sisi sote, na tunatoa sauti yetu kwa kina sana kusema ni lazima tuweze kushirikisha watu wote kuelewa kwamba, uh, usalama hauna jinsia. Usalama kwa wanawake, usalama kwa wanaume wote una, una, uh, unahitajika, na kazi wanahabari wanaofanya ni kazi ambayo imesimamiwa kikatiba na nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo ni wao wapewe nafasi yao, waweze kufanya nafasi hiyo, wafanye kazi yao. Dhuluma zile ambazo tumeziona zikijitokeza, kupigwa, kupoteza vyombo vyao vya kutekeleza kazi yao, wengine hata kuweza kupokonywa silaha zao za kazi kama vile kamera, kama vile eh, recorders wameweza kuzipoteza wakiwa kazini. Kwa hivyo kwa hivi sasa, kwa kauli moja, tunasema wanawake pia wameweza kudhulumiwa hata kijinsia, wengine wakapigwa, na huenda ikawa pia inaashiria kunaweza kukuwa na tahadhari na hatari zaidi. Kwa hivyo sisi sote tunashirikiana pamoja na washikadao mbalimbali, wakiwemo wamiliki wa vyombo vya habari, wale wahariri wa vyombo vya habari wote, kusema kwamba tunapowatuma watu wetu pale nje na hasa wanawake, ni lazima tuzingatie zaidi, tukijua kwamba dhuluma zimo nyingi na wengi pia ambao wana, wanapata dhuluma hizi ni wanawake ambao wako kazini katika sekta hii ya mawasiliano na habari. Naam, sauti yake Patience Nyange, mkurugenzi wa shirika la wanahabari wanawake maarufu AMWIK. Kulingana na takwimu zilizotolewa na shirika hili la Reporters Without Borders, linasema kwamba Tanzania inaorodheshwa nafasi ya mia moja na ishirini na tatu miongoni mwa mataifa mia moja themanini yaliyohusishwa katika eh, orodha hii, nayo Uganda ikishuka hadi nafasi ya mia moja ishirini na tano kwenye orodha hiyo. Gazeti la The Monitor Uganda katika ripoti yake, yani vipi ambavyo uhuru wa vyombo vya habari unaweza kufanikiwa katika Afrika Mashariki, alimtaja mwanahabari mpekuzi Halifa Saidi kwamba Septemba 28 mwaka uliopita alituma maombi kwa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba wanakuja na sheria ambayo itaweza kumlinda mwanahabari katika uh, jumuiya jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Kutokana na uchunguzi ambao alikuwa wameufanya ni kwamba mwanahabari alioko Tanzania na ni wa kutoka Kenya wakati mwingine hupata tabu kufanya taarifa zake, ama vilevile vile katika taifa jingine la Afrika Mashariki. Asante Dede, asante Mina Mwelekezi. Amekuwa Saida Hamdun. Matangazo mengine yatasikika saa 12 asubuhi Afrika Mashariki, ikiwa ni kumekucha Afrika. Mimi naitwa Kenes Bwire na kutakia usiku mtulivu. mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kilichopeperushwa mapema wiki hii