i fursadaha iyo caqabadaha hori ya ha la somalida dibuudejinta ka hel hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na katika habari za dunia, msomaji wako ni mimi Sandey Shumari. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi mashariki mwa Congo imeongezeka zaidi ya mia nne, kwa mujibu wa mwandishi wa Sauti Amerika mjini Goma, huku watu wengi zaidi wakiwa bado hawajulikani walipo. Hata hivyo, maafisa katika jimbo la Kivu Kusini walisema waliofariki ni zaidi ya mia mbili. Tomas Bakenge, msimizi wa Kalehe, eneo liloathiriwa zaidi aliwaambia waandishi wa habari kwenye eneo la tukio siku ya Jumamosi kwamba miili mia mbili na tatu ilikuwa imepatikana hadi sasa, lakini juhudi za kutafuta wengine bado zinaendelea katika kijiji cha Nyamukubi ambapo mamia ya nyumba zilisombwa na maji. Waokoaji na walionusurika walichimba kwenye udongo Jumamosi wakitafuta miili zaidi kwenye matope wanakijiji walilia na kuomboleza walipokusanyika kuzunguka baadhi ya miili iliyopatikana hadi sasa, ambayo ilikuwa kwenye nyasi iliyofunikwa kwa vitambaa vilivyojaa matope karibu na kituo cha wafanyakazi wa uokoaji. Mapigano walisikika Khartoum, kusini mwa siku ya Jumapili, wakati wajumbe kutoka pande zinazozozana nchini Sudan walikuwa nchini Saudi Arabia kwa ajili ya mazungumzo ambayo wapatanishi wa kimataifa wanatumai kuwa yatamaliza mzozo uliodumu kwa wiki tatu ambayo umeua mamia na kusababisha watu wengi kuhama makazi yao. Mpango huo wa Marekani na Saudi Arabia ni jaribio la kwanza kubwa la kusitisha mapigano kati ya jeshi na kikosi cha RSF ambayo imegeuza sehemu za mji mkuu wa Sudan, Khartoum, kwa uwanja wa vita na kurudisha nyuma mpango unaoungwa mkono kimataifa wa kuanzisha utawala wa kiraia kufuatia miaka kadhaa ya ghasia na machafuko. Mapigano tangu katikati ya mwezi Aprili yamesababisha vifo vya mamia ya watu na kujeruhi maelfu wengine, kuvuruga usambazaji wa misaada na kupelekea wakimbizi laki moja kukimbilia nje ya nchi. Mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya misikiti huko Minneapolis katika jimbo la Minnesota yameongeza wasiwasi wa maimamu wa Marekani wenye asili ya Kisomali, wasimamizi wa misikiti na wanaharakati wa kijamii kuhusu usalama wa jumuiya zao na shughuli zake moto uliochomwa katika kituo cha Kiislamu cha Masjid Umar Aprili 23 na msikiti wa Alrahma Aprili 24. Polisi wa Minneapolis walisema maeneo hayo yapo karibu karibu. Jaylan Hussein, mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Mahusiano ya Kimarekani na Kiislam kule Minnesota, alikuwa ndani ya msikiti wa Masjid Alrahma wakati mtu alipowasha moto katika ghorofa ya tatu. Nilikuwa ndani ya msikiti nikikutana na maimamu kuhusu usalama wa watu wake ilipomsikia mtu akipiga kelele kuna moto. Na Husein, aliyeambia VOA hivi karibuni, anasema asante Mungu, hakuna aliyejeruhiwa. Aliongeza kuwa zaidi ya watoto arobaini walikuwa katika huduma ya kulelewa ya msikiti mchana huo, walihamishwa salama. Husein anajihusisha na mapambano ya wanajumuiya ya waislamu Marekani dhidi ya mashambulizi ya chuki, lakini alisema hii ilikuwa mara yake ya kwanza kushuhudia tukio kama hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, America VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rusia inakabiliwa na uhaba mbaya zaidi wa wafanyakazi katika miongo kadhaa, na vita vya Ukraine kwa kiasi fulani vinatajwa kusababisha hilo. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumapili katika taarifa za kijasusi kuhusu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine zilizoandikwa kwenye ukurasa wa Twitter. Benki kuu ya Rusia ilifanya uchunguzi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita na kugundua kuwa idadi ya watu wa Rusia imepungua kwa watu milioni mbili au zaidi yalivyotarajiwa, na hii itokana na vita vya Ukraine na janga la COVID 19. Ripoti hiyo ilichambua Wizara ya mambo ya nje ya Rusia ilitoa madai siku ya Jumamosi kwamba Ukraine na nchi za magharibi zinahusika na shambulizi la bomu lililotokea kwenye gari la mjeruhi mwandishi mashuhuri wa habari wa Rasia ambaye ni mzalendo na kumuua wa dereva wake. Mawaziri wa mambo ya nje ya Jumuia ya nchi za Kiarabu wamepitisha uamuzi wa kuirejesha Siria kwenye jumuia hiyo baada ya zaidi ya mwongo mmoja wa kusimamishwa. Siku ya Jumapili, msemaji wa jumuia hiyo alisema hatua ambayo ni matokeo ya msukumo wa kikanda wa kurejesha uhusiano na Rais Bashar al Assad. Uamuzi huo ulichukuliwa katika mkutano wa faraga wa mawaziri hao wa nchi za Kiarabu katika makao makuu ya jumuia ya nchi hizo mjini Cairo, alisema Gamal Rashdi, msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa nchi za Kiarabu. Wanachama wa Siria katika jumuia ya nchi za Kiarabu ulisitishwa mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya ukandamizaji wa umwagaji damu dhidi ya maandamano ya mitaani dhidi ya Asad ambayo alisababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vibaya na mataifa mengi ya Kiarabu yaliyoondoa wajumbe wao kutoka Damascus. mambo ambavyo yanajieleza kupitia kidokezo hicho ni salamu na muziki upo. Nami mkamiti Kibayasi, lakini kwanza tuanze na kibao hiki cha muziki kutoka kwake Mviri the storyteller akishirikiana na darasa bisa kibao murwa kutoka kwa wanamuziki mahiri hao, moja kwa moja, na kamata kadi yako wewe Ngalama Maluta ukiwa Mwagu Mwanza, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Masanja Deusi na Mala Joasi Mandela Moshi Baraka Barani Kabanzi Jean Salimu Mwenjuma akiwa Kenya na Zadi Madede Deusi Mgaya popote alipo apokee salamu yote. Mmesalimiwa na Ngalama Maluta akiwa Magu nchini Tanzania. Nashika kadi yako wewe Daniel Malei, unasema unapatikana wapi, lakini salamu zako nazisoma ziende kwa Mkui Shilinde, Daudi Nkuba, Sawaya Nkuba, Shegembe, Pascal Lukas, Chambi Mashaka, Ester Sahani, Simon Mashimbi, Malimi Mbuga, Pita Bucheyaki, Sesilia Maumba wa Morogoro na Simon Shaur baba Ombeni. Ujumbe umeandika VOA mtambo mkubwa. Asante sana Daniel Malei kwa ujumbe murwa kabisa. Hakika VOA ni mtambo mkubwa. Sasa na kamata ya kadi yako wewe, Kalangaza Selemani, unapatikana Isevya, Tabora, Tanzania. Salamu zako nazisoma ziende kwa kaka zako Adam na Jabiri wakiwa Tabora, Selemani akiwa Dar es Salaam. Mama Kisiu kwenye mabano ameandika dada yako akiwa Tabora Isevya watoto wenu umeandika Tatu, Mariam Kapambwe wakiwa Mwanza. Umemsalimia Zubeda Kayeye akiwa Mwanza. Salamu ziende kwa Mariam Kisiu akiwa Arusha. Salamu ziende kwa Mariam Kapambwe akiwa Mwanza. Umemsalimia pia Halima na Selemani Junia wakiwa Dar es Salaam. Baada ya kusoma salamu hizi, tupate burudani ya muziki kutoka kwa Mboso akishirikiana na Diamond. Kwa msikilizaji unayofungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC na kamata kadi yako hivi sasa. Simforoza Makei ukiwa Morogoro, Tanzania, salamu zako anasema ziende kwa mama yako mdogo Halima Bundala, yeye anapatikana Lugalo Dar es Salaam. Salamu unasema ziende kwa dada zako Biliuda mama wachungaji wakiwa Dar es Salaam, wajomba zako Mzota Hamisi, Chinja Saidi wakiwa Dodoma. Salamu unasema ziende kwa kaka zako Mtoro akiwa Dar es Salaam, kaka yako Dallas akiwa Arusha. Salamu vile vile unasema ziende kwa shangazi zako wadogo, hawa umeandika ni Shila akiwa Dodoma salamu unasema pia ziende kwa Shila mdogo pia naye anapatikana huko huko pande za Dodoma. Ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia VOA salamu na muziki. Abubakar Ngeresi kutoka Tamtam Tam Salam Klabu Sanawari Kilimani, Arusha, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa mke wako mama Umulkher Letisia Shilogile Machenji Lupembe, Jafari Kopo, Andrea Sangawe, Musa Mjengi, Maria Bura, Franki Shayo, Shilinde wa Shilinde Mkuyi. Salamu ziende kwa Mwikanu wa Mahudi, Emmanuel John Machungwa, Sadiki John Mbuga, Peter Bucheyeki, Mzee Joseph Sindano, Joseph Asenga, Emmanuel Charles, Mak Masai Ngusa, Mleba Njile, Elswago, Doto Mahona Buhu Magembia Jipole Jisando Mama Naima Hango Maharu Kanyonyi wa Kanyonyi Rachi wa Rachi Mkankule wa Mkankule na Faustin Stefano. Pokeni salamu aliyewasalimia siku ya leo katika kipindi hiki cha salamu na muziki, anaitwa Abu Bakar Ngeresi kutoka Tamtam Tam salam Club huko Sanawari Kilimani, Arusha, Tanzania. Nasoma salamu zako, waziri wa mambo ya salamu, Mheshimiwa Deus Masunga Bungu kila unapatikana Igigwa, Sikonge, Tabora Tanzania. Hivi sasa salamu zako nazisoma, kwanza ziende kwa Mapema Ndula Joji Yagwa, salamu ziende kwa Bi Asha Shaban Ali na Asoro Maziku, wote wakiwa Tabora Tanzania, mchana jei, mchana apokee salamu Sali Bunzali, sali fikiri, Dario Gakala Rutahi wa Busisi, Gaza Boi Kilaka, Mage Mbise, Majali wa Bususu Sayenda Mabula Magesha, nyote nyinyi mmesalimiwa katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Na kuita wewe Mkankule wa Mkankule, unataka salamu zako ziende kwa Oswago Njile. Salamu ziende kwa Jafet Maembe wa Ugala, Katavi, Tanzania. Umemsalimia pia Eric Masawe, Wilfred Tambwe, Ngusa Mleba wa Igunga, apokee salamu vilevile vile. Unasema unataka salamu ziende kwa Jikono Jandama wa Itete, Malinyi, apokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizi, napumzisha na mimi koo langu hapa. Namkaribisha Uuzo akishirikiana na Mario wanakwambia vavayo. Baba Tusamee wa Dar es Salaam Tanzania, salamu zako nataka ziende kwa Inosensi ya Gabriel akiwa Mosco Hananasi huko Dar es Salaam. Rwaichi Enjo Jerad akiwa Mosco Hananasif, Dar es Salaam. Teofil Mchalo akiwa Karatu apokee salamu. Anjo Felician akiwa Dar es Salaam. Antipas Mpemba akiwa Sinza, bila kumsahau unaandika Baba Enjo akiwa pande za Kariakoo ni huko Tanzania apokee salamu. Nyote mmesalimiwa na Jerad Felician wa Dar es Salaam. Sasa basi ni zamu ya kusoma kadi ya huyu, si mwingine, anaitwa Filbert Kenshambi. Salamu zake anasema ziende kwa Juma Yasin, Fojel Mloka, Nyanda Mayala. Salamu ziende kwa Nazaret. Salamu ziende kwa Grace Simon Seni, wapokee salamu. Na kuita wewe Machibia Ndobe, ambaye unasema unapatikana maeneo ya Shinyanga, Tanzania. Basi Ndobe Matibia, salamu zako nataka ziende kwa Doto Kushanga Onyali Onyali. Salamu ziende kwa Ali, Kimanta Maige Mbona Ntemisemi apokee salamu na Lenga Chapati pia apokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Matibia Ndobe. Katika kipindi hiki cha salamu na muziki cha VOA Swahili, Miriam Loi wa Masawi, Kondoa, Tanzania, salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa familia nzima ya mzee Idi Isa Kimolo akiwa Masawi, Kondoa. Salamu unasema ziende kwa Hashim Juma akiwa ni Gamsi, Babati, Alhaji Sheikh Muhamed Kadidi wa mkoa wa Manyara. Salamu ziende kwa Alima Amina Mlachi popote pale walipo. Yahaya Muhamed Shebe wa Mombasa, Hamisi Hashim Bilali M akiwa Mtwara kule apokee salamu vilevile. Wanataka salamu ziende kwa Azidu Akida, anapatikana Tanga. Nyote mmesalimiwa na Miriam Loi Masawi Kondoa, Tanzania ndipo anapopatikana Mahamudu Mubaraka, ujasema unapatikana wapi. Salamu nazisoma ziende kwa Shirali Fadhil, Juma bin Karim, Yahaya Ali, Idrisa Ali, Amin binti Konga akiwa Zanzibar, Amina Mlacha popote pale alipo. Salamu unasema ziende kwa Idi Juma, Idi hashim popote pale wanapopatikana. Basi baada ya kusoma salamu hizi, sina budi nami hapa studio kukamilisha muda wangu wa salamu na muziki, na kuacha na kibao cha Rema anakuambia calm down. Jina langu ni mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza salamu na muziki kutoka studio 15 za VOA Swahili hapa Washington DC. Calm down Asante sana, ni kibao hicho calm down kutoka kwake Rema msikilizaji, kitukamilishia kipindi cha salamu na muziki kutoka kwake mkamiti kibayasi. Shukran sana e, kwa hizo salamu na muziki za siku hii ya Jumapili basi lakini, msikilizaji, usiondoe kando ya redio yako, kabla ya kukamilisha matangazo haya nitakusomea muktasari wa habari halafu tukamilishe matangazo ya Jumapili. Ukraine irusha zaidi ya ndege kumi zisizo na rubani usiku kucha kwenye rasi ya Crimea zikiwemo tatu kwenye bandari ya Sevastopol, afisa mmoja anayewekwa madarakani na Russia alisema mapema Jumapili, akiongeza kuwa mifumo ya ulinzi wa anga ilizuia mashambulizi yote ya Sevastopol. Hakuna vitu vilivyoharibiwa, Mikhail Razvozhayev, gavana wa Sevastopol aliyewekwa na Moscow alisema kwenye programu ya kutumia ujumbe ya Telegram. Wapinga ufalme wa Uingereza siku ya Jumapili walikosoa usimamizi wa polisi katika hafla ya kutawazwa kwa mfalme Charles wa tatu kama unyanyasaji, wakisema hakuna tena uhuru wa maandamano ya amani nchini Uingereza baada ya dazeni ya wa waandamanaji hao kukamatwa na kuzuiliwa hadi usiku. Polisi walimkamata Graham Smith, kiongozi wa kundi Republic na watu wengine hamsini na moja katikati mwa jiji la London wakati maelfu ya mashabiki wafalme walikusanyika katika mji mkuu wa hafla hiyo siku ya Jumamosi, wakisema jukumu lao la kuzuia usumbufu limechukua uzito zaidi ya haki ya kuandamana. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi mashariki mwa Kongo imeongezeka kupita zaidi ya mia nne kwa mujibu wa mwandishi wa sauti Amerika mjini Goma, huku watu wengi zaidi wakiwa bado hawajulikani walipo. Hata hivyo, maafisa katika jimbo la Kivu Kusini walisema waliofariki ni zaidi ya mia mbili. Thomas Bakenge, msimamizi wa Kalehe, eneo liloathiriwa zaidi, aliwaambia waandishi wa habari kwenye eneo la tukio siku ya Jumamosi kwamba miili mia mbili na tatu ilikuwa imepatikana hadi sasa lakini juhudi za kutafuta wengine bado zinaendelea katika kijiji cha Nyamakubi, ambapo mamia ya nyumba zilisombwa na maji. Waokoaji na walionusurika walichimba kwenye udongo siku ya Jumamosi wakitafuta miili kwenye matope. Wanakijiji walilia na kuomboleza walipokusanyika kuzunguka baadhi ya miili iliyopatikana hadi sasa, ambayo ilikuwa kwenye nyasi iliyofunikwa kwa vitambaa vilivyojaa matope karibu na kituo cha wafanyakazi wa uokoaji. Mapigano yalisikika kusini mwa Khartum siku ya Jumapili hii leo wakati wajumbe kutoka pande zinazozozana nchini Sudan walikuwa huko Saudi Arabia kwa ajili ya mazungumzo ambayo wapatanishi wa kimataifa wanatumai kuwa yatamaliza mzozo uliodumu kwa wiki tatu ambao umeua mamia na kusababisha watu wengi kuhama makazi yao. Mpango huo wa Marekani na Saudi Arabia ni jaribio la kwanza kubwa la kusitisha mapigano kati ya jeshi na kikosi cha RSF ambacho yamegeuza sehemu za mji mkuu wa Sudan Khartoum kuwa uwanja wa vita. Na mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya msikiti huko Minneapolis, Minnesota katika jimbo hilo yameongeza wasiwasi wa maimamu wa Marekani wenye asili ya Kisomali, wasimamizi wa misikiti na wanaharakati kuhusu usalama wa jumuiya zao na shughuli zake. Moto ulichomwa katika kituo cha Kiislamu cha Masjid Omar siku ya Aprili 23. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.